Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tunaangazia mkutano uliokuwa unasubiriwa na kutazamwa kwa karibu kuhusu kutafuta suluhu la mzozo wa ukomo wa deni la taifa hapa Marekani kutofua dafu hapo jana. Je, wachambuzi wanasemaje? Kwa mimi nafikiria hizi ni chakachenga tu za kisiasa, lakini mwishowe wataweza kupata njia mwafaka, njia mbadala kuweza kutatua donda hili, ndugu uh, kwa uchumi wa Marekani. Sehemu ya pili itaangazia Kenya na Somalia kukubaliana kufungua mipaka yao ambayo ilikuwa imefungwa kwa takriban miaka kumi na miwili. Ni kwa undani mimi naitwa BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Nam, karibu kwa sehemu hii ya kwanza ya kwa undani kutoka hapa Washington. Eh, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, ni kwamba mkutano uliokuwa unasubiriwa na kutazamwa kwa karibu kuhusu kutafuta suluhu la mzozo uh, unaoikabili Marekani eh, kuhusiana na jinsi ya kushughulikia suala la kuongeza ukomo wa deni la taifa na kulipa madeni yake ah, huku fuadafu hapo jana, Spika wa Baraza la Wawakilishi eh, wa Marekani eh, Kevin McCarthy amesema mkutano wake na rais Biden ulitengeneza njia kwa mashauriano zaidi kwa ajili ya kuongeza ukomo huo wa deni la serikali, na mashauriano hayo Eh, ni kuhusu ukomo, um, yalifanyika kwa saa nzima kuhusiana na suala hilo la ukomo wa deni la serikali ambapo hali ya hofu ya kutolipa deni kubwa la Marekani imemsababisha pia Rais Joe Biden kukatisha, uh, ziara yake ama safari alizokuwa anatarajiwa kufanya kule Asia, barani Asia. Hata hivyo rais anatarajiwa kwamba anaondoka hii leo kwenda Japan kwenye mkutano wa G7, lakini amesema ah, kwamba Jumanne eh, wiki ijayo atakuwa pia anaendelea na, endelea, eh, na mikutano ya kutafuta suluhu kwa mzozo huo ambao umekuwa ukitokota kwa muda sasa eh, na pia hataweza sasa kusafiri kwenda Papua ni Ugini na Australia kama ilivyokuwa imepangwa, lakini mkutano huo wa jana ulimalizika kwa matumaini eh, kwamba hali ni ambayo, ni ambayo haikutarajiwa kulingana na baadhi ya wachambuzi ambao wamekuwa wakizungumza hususan uh, kupitia vyombo vya habari hapa Marekani baada ya makadhi kutoka kwenye mkutano na Biden na viongozi wengine wa bunge akisema kwamba inawezekana kupata makubaliano mwishoni mwa wiki. Sasa tuungane moja kwa moja na profesa David Monda, huyu ni mhadhiri wa chuo kikuu cha New York kule mjini New York. Kwanza kabisa, Profesa, wasikilizaji wanasubiri kuelewa ni kwa nini inaendelea kuonekana kuwa vigumu sana kupata suluhu kuhusu suala hili la ukomo wa madeni na kufikia mwafaka kati ya viongozi eh, Rais Biden na viongozi wengine wa uh, wa bunge hapa Washington? Nafikiria ni, ni vigumu kwa nafsi mbili tofauti. La kwanza ni suala la kiuchumi ya kwamba kwa afya ya uchumi wa Marekani, Marekani haiwezi endelea kukopa na kukopa na kukopa bila kuwa na njia mwafaka ya kulipa madeni. Uh, kuongeza, kuongeza au kuongezeka kwa kiwango cha kukopa kwa serikali uh, kwa wakosoaji wa serikali wanasema hiyo sio Uh, njia mwafaka wa kuongoza uchumi, maanake serikali itaendelea kukopa zaidi ukiongeza kiwango uh, ambacho serikali itaweza kukopa. Kwa hivyo hilo ni suala la kwanza la kiuchumi. La pili pia ni suala la uh, kisiasa uh, upande wa uh, Rais Biden na uongozi wake na wanademokrat kwa ujumla, ni kwamba wanasema jambo hili haliwezi kujadiliwa ingawa kichini chini pia wanajadili, lakini kwa soko za hisa na kwa sura ya Marekani ya kiuchumi kule nje, kisiasa, lazima Rais Biden anasema ya kwamba jambo hili haliwezi kujadiliwa, lazima waongeze kiwango cha kukopa kwa serikali ya, ya Marekani, maanaake serikali ya Marekani pia ina madeni mengi kule nje. Lakini upande wa wana Republican nao lazima waseme, serikali lazima ibane matumizi yake. Hatuwezi kuendelea kukopa na kukopa, manake uchumi wa Marekani huenda ikasambaratika. Kwa hivyo kwa kiegezo cha kisiasa ndilo hilo. Upande wa wanademokrat wanasema Marekani lazima aendelee kukopa ili wafadhili wake uchumi wa Marekani uendelee kuonekana kwamba ni dhabiti kule nje, kule ng'ambo, kwa wawekezaji, lakini wana Republican wanasema hii ni njia mbaya ya kuongoza uchumi. Wamarekani, kwa Wamarekani wa kawaida ambao wanasikia tu eh, herufi zikitajwa kwamba eh, tunazungumza sasa kuhusu dola trilioni thelathini na nne nukta nne mahesabu ama, uh, herufi kubwa kubwa hizo. Lakini Wamarekani wa kawaida eh, nini athari ya iwapo, uh, itaongezwa ama uwezo huo wa kukopa utaongezwa au hautaongezwa, uh, inamhusu vipi marekani huyu wa kawaida? Inamuhusu sana manake, eh, kiwango cha kukopa kwa serikali isipoongezwa. Na hapa si uh, egemei upande wa wanarepublican au wanademokrat. Enzi ya uh, Donald Trump ambaye alikuwa mrepublican, waliongeza kiwango cha kukopa enzi ya Obama alikuwa mdemokrati waliongeza kiwango cha kukopa. Kwa raia wa kawaida, serikali isipoongeza kiwango chake cha kukopa, uh, ile riba kwa mfano kwa madeni ambayo Marekani itakopa huenda ikaenda juu, kwa sababu wawekezaji wanahofu ya kwamba Marekani hai, pengine haitalipa uh, riba ikiongezewa kwa mik mikopo au madeni ya Marekani. Uh, ile ongezeke ya riba itaweka kwa mwananchi wa kawaida, gharama ya uh, uh, mikopo hapa Marekani itaenda juu. Na kwa umuhimu tena mwingine, ni kwamba sarafu ya dola huenda ikadorora ika, kwa hivyo uh, raia wa kawaida kwa mfano wakijaribu kwenda kwa kufanya utalii kule Kenya au Tanzania au kule ng'ambo, itakuwa ni gharama nzito, na watu wengi pengine likizo zao ingine hatazifanya. Uh, ile nguvu ya Marekani ya dola ya kuweza kuwa sarafu ya kuthaminiwa pia itaenda chini. Kwa hivyo, ile imani ya wawekezaji kuleta rasilimali zao hapa Marekani kuongezea kuzalisha kwa uchumi wa Marekani utapungua kwa raia wa kawaida. Uh, uzalishaji ukipungua, ukosefu wa kazi utakuwa utaenda juu, kwa hivyo kwa nafsi hizo mbili pia na nafsi zingine ni changamoto, lazima jambo hili litatuliwe. Safi kabisa, profesa David Monda, naomba usiondoke kwa sababu tuna kuhitaji kwa swali moja tu ambalo limesalia. Kwanza niwaeleze wasikilizaji, kama ulivyosikia profesa akieleza hapo e, hali hii imeleta mvutano wa kisiasa, vuta ni kuvute, kati ya Warepublican na Wademokrat, lakini cha muhimu zaidi ni kwamba kuna watu ambao wanasema E, baadhi ya wachambuzi wanasema linachukua mrengo wa siasa zaidi kuliko umuhimu wake kwa uchumi wa Marekani, wengi wakiona kama wa Republican wanaopinga, wengine wanataka tu kutumia njia hiyo ya e, kisiasa ili Rais Biden asipate umaarufu. Nikirejea kwako, Profesa Monda, una hisi ni kwa nini? Na najua umelizungumza hili kwa kifupi lakini, e, kwa nini wanataka hasa sana Biden apunguze matumizi ya miradi ya serikali? Hilo naliona ni porojo tu za kisiasa maanake, wanarepublican wakisema ya kwamba wanataka kubana matumizi eh, enzi za Trump, enzi za Ron ronald Reagan, enzi za George Bush eh, yule mzee na tena kijana yake, walikuwa marais wa Republican, lakini wanarepublican wakaongeza kiwango cha cha kukopa kwa hivyo, nafikiria ni porojo, manake wakati huu rais ni mwanademokrat, wanakataa kukopa, lakini rais rais akitoka chama chao wanakopa. Mimi nafikiria ni porojo za kisiasa. Kihalisia Marekani ikibanwa au iki kiwango cha kukopa isipoongezewa, itaumiza sio tu wananchi wanarepublican, lakini pia wanademokrat, Marekani nzima itaumia. Kwa hivyo hizi ni chekachenga za kisiasa, lakini kihalisia lazima vyama hivi vyote viwili vipate mwafaka, njia mbadala kuweza kutatua jambo hili, manake jamii hapa uh, itaumia iwe mwana republican au iwe mwanademokrat. Mwisho kabisa tena kwa kifupi ikiwezekana, Profesa, umesikia nimetaja hapo kwamba rais Biden amevunja e, baadhi ya safari ziara alikuwa afanye kuanzia mwishoni mwa wiki, ili arejee tena. Wazungumzie hili kwa kifupi, unaona kwamba kuna uwezekano kwamba watafikia makubaliano, au imeachwa tu hivi, haijulikani itaishaje? Uh, mchakato huu utaishaje? Nafikiria kwa ufupi ni kwamba eh inaonyesha eh, kwa mataifa ya kigeni ya kwamba eh, Biden ana ule udhaifu upungufu kwa uongozi uh, wake manake anapunguza uh, uh, idadi ya siku ambazo atakuwa kule ng'ambo, lakini akirudi hapa Marekani pia eh, ni lazima watatatua watafute njia mwafaka. Mimi nafikiria hizi ni uh, chekachenga tu za kisiasa, lakini mwishowe mm, wataweza kupata njia mwafaka, njia mbadala, kuweza kutatua donda hili ndugu, uh, kwa uchumi wa Marekani. Shukran sana Profesa David Monda kwa kuzungumza nasi kwa leo. Asante ndugu mwenyekiti kunikaribisha kuchangia kwa mada hii muhimu. Nam na msikilizaji, hapo unasikia kwamba eh, tukienda kumalizia kukuelezea tu ni kwamba E, yote hayo ambayo tumeyazungumza ni hali ambayo inajiri wakati Wizara ya Fedha ya Marekani imekuwa ikionya kwamba kuto kuwepo kwa makubaliano kunaweza kusababisha hofu, sio tu hapa Marekani lakini duniani kote, na hata maneno mengine ma, makubwa ya kutisha yakitumiwa, maneno kama janga la kiuchumi eh, uchumi duniani. Na yote hayo ni wakati ambapo E, mratibu wa Baraza la Usalama wa Taifa wa mawasiliano ya kimkakati John Kirby amewaambia waandishi wa habari hapo jana kwamba e, Rais Biden atakwenda Hiroshima huko Japan hivi leo, kama tulivyosema, anaondoka leo e, Jumaatano kama ilivyopangwa, lakini pia E, amekatiza safari yake e, kwenda huko e, e, gini uh, Papua ni ugini na vilevile vile, e, kule Australia kama ilivyokuwa imepangwa awali, kwa sababu anataka arudi ili aweze kuendelea na mazungumzo kujaribu kutatua mzozo huu ambao umeendelea kuikabili nchi ya Marekani. Basi tutaendelea kufuatilia kuona nini kitakachoendelea, uh, hususan zikiwa zimesalia sio siku nyingi, siku ya mwisho ambayo imewekwa ifike, kuhusiana na hali hii ya kuweza kukopa au kutoweza kukopa kama ilivyoratibiwa na serikali ya Marekani. Hadi hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani, usiondoke kwani tarejea hivi punde na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kwa kipindi sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani kutoka hapa Washington na mimi naitwa BMJ Muridhi. Kenya na Somalia zimekubaliana wiki hii kufungua mipaka yao ambayo imekuwa imefungwa kwa zaidi ya miaka kumi. Viongozi waandamizi wa mataifa hayo mawili ya Afrika Mashariki wamekutana na kuanza e, mchakato wa kufungua mipaka hiyo huku wakiweka mikakati ya pamoja e, kushughulikia maswala ya uhamiaji, usalama na vilevile biashara. Wenzetu Collins Liberty Adede na Amina Chombo wako katika studio zetu za Mombasa na wanaangazia mchakato huo na faida zake kwa raia wa mataifa hayo mawili katika e, sehemu hii ya pili ya kwa undani. Karibuni. Asante sana wenzetu. Kama ulivyogusia Kenya imeanza mchakato wa kufungua mpaka wake na Somalia uliofungwa kwa zaidi ya muongo mmoja kutokana na tishio la usalama. Kenya ilichukua hatua hiyo mwaka 2011 baada ya kundi la kigaidi Al Shabab kuvamia hoteli moja ya kitalii kisiwani Lamu na kuwateka nyara watalii wawili. Kenya ilijibu tukio hili kwa kufunga mpaka wake na Somalia na kisha baadaye kutuma jeshi lake nchini Somalia. Mafanikio ya kufungua tena na mpaka wake yanajiri baada ya mkutano wa maafisa wa ngazi ya juu kutoka serikali ya Kenya na Somalia. Mataifa hayo mawili Kenya na Somalia amekubaliana kufunguliwa kwa awamu tatu kwa mpaka wao wa pamoja. Kulingana na waziri wa usalama nchini Kenya, Kithure Kindiki amesema kwamba wameazimia kufungua mpaka kati ya Kenya na Somalia kwa awamu ndani ya siku tisini zijazo. Kituo cha kwanza kinafaa kufunguliwa baada ya siku thelathini, kituo cha pili kikifunguliwa baada ya siku sitini, na kituo cha tatu kikifunguliwa baada ya ya siku tisaini. Uh, itakumbukwa kwamba mwaka jana mwezi Julai mataifa hayo mawili yalikuwa yametangaza mipango ya kufungua tena mipaka, ambapo mazungumzo hayo yalifanyika kati ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Somalia Hassan Sheikh Mohamed, lakini hayakutimia. Waziri Kindiki asema kwamba watafanya kazi pamoja kuhusu usalama, kuboresha upashanaji habari na taratibu za ushirikiano wa kuvuka mpaka. Anasema kwamba Kenya na Somalia zimeendelea kukabiliwa na changamoto za usalama wa ndani na zinazotokana na kundi la Al-Shabab. Kenya imechangia pakubwa kwa wanajeshi katika operesheni ya kijeshi ya Umoja wa Afrika dhidi ya Al-Shabab yenye mafungamano na kundi la Al-Qaida ambayo imekuwa ikiendesha uasi wake nchini Somalia kwa zaidi ya miaka kumi japo serikali haijawahi kutoa idadi kamili ya wanajeshi ambao wamefariki nchini Somalia, katika takwimu za kukadiria ni kwamba mamia ya wanajeshi wa Kenya wamefariki nchini Somalia, huku tukio la mwaka 2016 la El Ade likikadiriwa kuua zaidi ya wanajeshi mia mbili wa Kenya. Kenya na Somalia zina mpaka wa nchi kavu wenye urefu wa kilomita 280 na zimekuwa kwenye mzozo wa muda mrefu kwa miaka mingi kuhusu eneo ambalo linaweza kuwa na utajiri wa mafuta na gesi katika Bahari Hindi. Lakini je, makubaliano haya yatakuwa na maana gani wakati ambapo viongozi wakuu kutoka Kenya na Somalia, ambapo ni mawaziri, wamekutana ili kuzungumza na kuleta uhusiano wa kibiashara kwa kufungua mipaka hii? Profesa Kithure Kindiki ni waziri wa usalama wandani Kenya. Miongoni mwa makubaliano tuliyofanya ni ratiba ya mpangilio wa yale tutatekeleza pia tumekubaliana kuangalia upya utaratibu wa viza kurahisisha uvukaji uh, wa watu wetu mipakani na pia kutangamana. Ya tatu tumeangalia uwezekano wa kufungua mpaka na tumekubaliana kwamba sure mpaka kati ya Kenya na Somalia utafunguliwa kwa awamu Mandela, mblawayo, ndani ya siku tisini. Tunaanza na Mandera blawayo ndani ya siku thelathini na kituo cha Liboi Harbar Doble ndani ya siku sitini, na katika kipindi cha siku tisini kufungua mpaka wa Kiunga Ras Kamboni kwenda Lamu. Pia tuko katika Somalia, mipango ya kuongeza kituo cha nne ambacho kinatoa fursa ya kuingia Somalia kutoka upande wa Kenya, kutoka Wajir na hilo siku zijazo. Nikimalizia ni na, tukiangalia maswala haya ya kiusalama, tutaendelea kushirikiana tukiangazia vitisho vipya vya kiusalama, changamoto ambazo zinaathiri mipaka baina ya nchi na eneo la kikanda. Ni sauti yake Profesa Kithure Kindiki, waziri wa maswala ya usalama wa ndani ya nchi. Leila Muhamed ni mwanahabari wa NTV Kenya na mara kwa mara amekuwa akizuru na kuandika taarifa za usalama wa kikanda kuhusu Kenya na Somalia. Katika mahojiano yetu tulimuuliza kwanza mtizamo wake ni gani kuhusu hatua hii ya Kenya na Somalia kufungua mpaka wake? Wajua, katika muda wa miaka kumi iliyopita hakuja kuwepo na taasisi za kiserikali katika mpaka wa Kenya na Somalia. Hakuna eneo la uhamiaji, hakuna maafisa wa uhamiaji, hakuna maafisa wa ushuru, hakuna maafisa wa usalama zaidi ya wale ambao kazi yao ni kushika doria tu. Kwa hivyo kufunguliwa kuna maana kubwa, manake sasa mataifa haya mawili yataweza kujua ni aina gani ya biashara inafanyika kati ya Kenya na Somalia. Vilevile mawaziri na pia, unakumbuka hapo majuzi katika kikao cha wanahabari Rais William Ruto alizungumzia swala la uh, kupitishwa kwa bidhaa katika mpaka wa Kenya na Somalia kupitia njia ambazo uh, sio halali au bidhaa ghushi nyingi kuingia nchini Kenya. Ukizingatia swala hilo kupitia matamko ya serikali ni njia bora, lakini kwa mimi mwanahabari, kuna watu ambao wanahusika katika swala hili zima. Katika mpaka wa Kenya na Somalia kuna jamii ya wa Wasomali, jamii ambayo wanazungumza lugha moja, wana uh, wengi wao ni wanashiriki wana katika dini moja. Kwa hivyo wako na uhusiano zaidi ya kuwa tu wa Kenya na Wasomali. Kuna wengi ambao wako na uhusiano wa kijamii, wameoa wameolewa, wako na jamii upande zote mbili rasmi, manisha, kwa hivyo kufunguliwa rasmi inamaanisha kwamba jamii hii kupan, upande wa Kenya na Somalia wataweza kutembeleana kujuliana hali, uhusiano huu utaendelea kwa kiwango kikubwa, na vile vile eh, tuna matarajio mengi kwamba taasisi kama za kijasusi zitaweza kutia makini swala la kufuatilia ni akina nani wanaingia Kenya na kutoka, na swala lazima la kuangazia uh, ugaidi unavyopita kati ya Kenya na Somalia. Lakini kwa sasa hilo limekuwa ni vigumu nake e, mpaka ni mkubwa kutoka Mandera Kuelekea hadi Kiunga eh, mpaka wa Kenya na Somalia kule Lamu. Leila, hii ina maana kwamba Kenya ama mataifa haya yamepata mafanikio dhidi ya kundi la Al-Shabab ambalo lilisababisha kufungwa kwa mipaka hii kwa mtazamo wa kimwanahabari, swala la usalama kati ya Kenya na Somalia ni jambo ambalo si la kusema limefikia kiwango aina tofauti. Maanake wale jamaa wanatumia mbinu tofauti kila siku. Katika muda wa mwaka mmoja uliopita, umeona wakiingia nchini Kenya na kutekeleza uh, mashambulizi ambayo wameweza kuzika mabomu chini ya ardhi na kufanya maafa ya watu zaidi. Kwa hivyo ninaweza kumnukuu waziri wa usalama wa ndani wa nchini Somalia, amesema uh, ni jambo ambalo sio rahisi, ila kuna uhusiano mkubwa ambao itahitajika ushirikiano kati ya Kenya na Somalia kwa wao kuangazia suala hili la usalama kupitia macho tofauti mbili. Maanake kwa sasa imekuwa ni upande wa Kenya tu ambao unahusika kwa kiwango kikubwa kuhusiana na suala la usalama kwenye mpaka wa Kenya na Somalia. Katika hali ya kazi, wakati umetoka Kenya unakwenda Somalia kufanya kazi zako pale, hali imekuwa vipi ukiwa unajitambulisha kwamba wewe ni Mkenya na umekwenda kufanya ripoti zako kule Somalia? Wacha niseme hivi, mara mbili ama matatu ambazo nimeweza kusafiri na kuingia Somalia, nimekuwa katika kikosi cha wanahabari ambacho kinajumuishwa na kikosi cha wanajeshi ila nimeshawahi kuingia Mogadishu na kutangamana na Wasomali kwenye eneo la soko, japo labda lugha inakuwa kidogo, ita, ita nibidi, ni tofauti kidogo itanibidi nizungumze wale Kiingereza. Ni walewale biashara zao ni zile zile ambazo tunaziona hapa mjini Nairobi katika eneo la, uh, la garisa lodge. Matatizo yao ni yale ambayo unayaona hapa Kenya, kwa hivyo siwezi nikasema kwamba Somalia iko tofauti na Kenya kwa kiwango kikubwa. Ni sauti yake Leila Mohamed, mwanahabari wa NTV Kenya. Huku haya yakijiri, uhusiano kati ya mataifa hayo mawili umekumbwa na mzozo wa mpaka wa baharini pamoja na shutuma za wasomali kwa wakenya kuingilia masuala yake. Nairobi imekuwa ikishutumu Mogadishu kuachilia ya matatizo yake ya ke, kisiasa na kisomalia. Somalia ilikata uhusiano wa kidiplomasia mnamo Disemba 2020 baada ya Nairobi, yani Kenya, kuwa mwenyeji wa uongozi wa kisiasa wa Somaliland, eneo ambalo lilijitenga na pia lisilotambuliwa na serikali kuu huko Mogadishu. Na mnamo Oktoba 2021 mahakama kuu ya umoja wa mataifa ilikabidhi udhibiti wa sehemu kubwa ya eneo hilo kwa Somalia, lakini pia vilevile vile Kenya ilikata uamuzi huo. Haya ni maswali ambayo bado yanafuatiliwa kidiplomasia na vilevile kisheria. Dalili za ushirikiano huo wa kufungua mipaka zilianza kuonekana mwaka uliopita, ambapo Rais Hassan Sheikh Mohamed anaonekana kama mwandani wa karibu wa utawala wa Kenya, na sasa hatua hii ya kufungua mpaka imezua matumaini miongoni mwa wafanyabiashara hasa sana kutoka kule Somalia. Hapa ni Bizubeida Muhammad. Naomba Kenya wapo wapendane. Sisi raisi yetu Somalia ni Hassan Shekh kijane, mashimuo yetu ni Hassan Shekh. Asante Hassan Shekh ailavyu Hassan Shekh Mahmud. Kenya iko na amani. Kama Kenya si amani, hawezi fanya kazi Kenya. Sisi napenda sana, hatuna la ziada kutoka Mombasa kwenu Washington. Asante sana Collins Liberty Adede na vilevile vile, Amina Chombo, wenzangu hapo Mombasa. Na vilevile, kabla ya hapo, tulimsikia Leila Mohamed, mwandishi wa habari wa redio wa tv inayojulikana kama NTV nchini Kenya, kutoa tathmini yake kama mwandishi kuhusu mchakato huo wa ufunguzi wa mpaka. Basi fukia hapo, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kwa Undani hivi leo. Msimamizi alikuwa ni Meri Mgawe, Mwelekezi Saida Hamdun. Mimi naitwa BMJ Mridhi, tuonane wakati mwingine inshallah. Mlikuwa mkisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii.