zimegonga saa 8 kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari zetu za dunia kutoka idaa ya kiswahili ya sauti a amerika mimi naitwa bmj mridhi shirika la umoja wa mataifa la kuwahudumia watotounicef linatoa wito wa dharura na kwa kiasi kikubwa uingiliaji kati na ufadhili ili kukabiliana na ongezeko la visa vya unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto na wanawake katika jimbo la kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ripoti za ukatili wa kijinsia maarufu gbv dhidi ya wasichana na wanawake katika jimbo hilo ziliongezeka kwa asilimia 37 wakati wa miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka mmoja uliyopita kwa mujibu wa kikundi cha uratibu wa unyanyasaji wa kijinsia katika jimbo hilo zaidi ya visa 38 za gbv ziliripotiwa kwa mwaka wote 222 katika jimbo la kivu kaskazini pekee katika visa vingine walionusurika waliripoti kushambuliwa na watu wenye silaha na watu waliokimbia makazi yao njani na karibu ya kambi kwa mujibu wa ripoti hiyo ya unicef rais wa marekani joe biden yuko nchini japan kwa mkutano mkuu wa viongozi kutoka kundi la mataifa saba yenye uchumi mkubwa zaidi duniani unaotarajiwa kuangazia hali ya kukobi, kukabiliana na sera za kiuchumi za china na kuunga mkono ukraini katika vita vyake dhidi ya uvamizi wa rusia biden alipokelewa na kundi la takriban wanajeshi 4 wa marekani na japan katika kituo cha marin cop cha iwakuni muda mfupi baada ya kutua baadaye alikutana na waziri mkuu wa japani fumio kishida mjini hiroshima ambako mazungumzo ya g7 yanafanyika mkutano huo wa g7 pia utajumuisha viongozi kutoka kanada ufaransa ujerumani italia uingereza pamoja na umoja wa ulaya kati ya nchi zingine unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc sierra leon leo imeelezea matumaini kwamba ujumbe mpya wa upatanishi wa viongozi kutoka bara la afrika utasaidia kumaliza vita vya rasha nchini ukraine ambavyo vimeathiri zaidi nchi maskini zaidi duniani kote akizungumza katika mahojiano na shirika la habari la afp mwezi mmoja kabla ya kura ya uraisi katika taifa hilo la afrika magharibi kufanyika julius madabio ambaye anawania muhula wa pili wa miaka mitano alisema vita hivyo vimesababisha maafa katika nchi yake na maeneo mengine na kusema kwamba watu wengi sana wanateseka kutokana na vita vya ukraine na akaongeza kuwa kwa ajili ya ubinadamu na kile kili, kinachotokea ni muhimu vita hivyo vikomeshwe mara moja dazani za nchi maskini zinakabiliwa na kuyumba na hata kuporomoka kwa uchumi kutokana na uzito wa mikopo ya nje ya mabilioni ya dola nyingi za fedha hizo zikitoka nchini china mkopeshaji mkubwa zaidi ambaye anatajwa kama ana asia samehe ya madwe, madeni uchunguzi wa wanahabari wa shirika la habari la afp na, na vile vile associated press wa nchi kadhaa zilizopata mikopo kutoka kwa china zikiwa ni pamoja na kenya zambia leos na pakistan pamoja pia na mongolia uligundua kwamba kulipa deni hilo kutaharimu kiasi kikubwa cha fedha na mapato ya kodi ambayo yanahitajika katika kugharamia huduma msingi kama vile elimu umeme chakula na mafuta na ukrain imesema leo alhamisi kwamba rasia ilirusha makombora mengine 3 kote nchini humo usiku kucha huku moja likipenya na kumuua mtu mmoja na kuwajeruhi wengine wawili katika jengo la viwanda kusini mwa mji wa odessa ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari mimi naitwa bmj mridhi lakini hapa studio nambari 15 na kuacha na mwenzangu mkamiti kibayasi ambaye anajiandaa kukuletea mpango wa kwa undani kwa heri ya kuonana undani na hivi sasa ni saa tatu na dakika tano usiku kwa saa za afrika mashariki sawa na saa mbili na dakika tano kule afrika ya kati hapa washington dc ni saa 8 na dakika tano katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tutaangazia viongozi wa nchi za kiarabu wanakutana kesho katika mkutano ambao utamkaribisha tena rais wa siria bashar al assad baada ya kutengwa takriban miaka kumi na miwili na sehemu ya pili tutaangazia mwezi mmoja sasa tangu kuibuka kwa mapigano nchini sudan kati ya majenerali wawili wanaohasiniana jina langu ni mkamiti kibayasi Nam, viongozi wa nchi za kiarabu wameanza kuwasili huko jeda saudi arabia kwa mkutano muhimu wa viongozi wa umoja wa nchi za kiarabu unaoanza kesho ijumaa ambao utamkaribisha tena rais wa siria bashar al assadi kwenye umoja huo baada ya kutengwa kwa takriban miaka kumi na miwili wasiria wanaoishi huko saudi arabia wanasherekea hatua hiyo ambayo wachambuzi wanaieleza kwamba italeta mabadiliko makubwa katika umoja huo wenye mataifa 2 na mbili na hali ya kutafuta amani huko mashariki ya kati itakuwa inaendelea vyema mwenzangu abdu shakur abud anatusimulia zaidi katika ripoti hii rais abdul fatah sisi wa misri ni miongoni mwa viongozi wa kwanza kuasili jida hii leo kuhudhuria mkutano huo ambao wachambuzi wanasema huenda ukawa kipekee wa umoja wa nchi za kiarabu baada ya miaka mingi ya mvutano wakati wa mkutano wa matayarisho wa mawaziri wa mambo acheza nje hapo jana jumatano katibu mkuu wa umoja huo ahmed abdul gaite alimkaribisha rasmi waziri mwenzao wa siria faisal mekadad waarahebu fi maglisna bdktr baraza letu linamkaribisha waziri mwenzetu wa mambo ya nje wa siria faisal al mekdad tuna matumaini kwamba kurudishwa tena kwa siria kutasaidia kumaliza mzozo wake na kuitayarisha kuchukua jukumu lake kwenye ushirikiano wa nchi za kiarabu rais bashar al assad ametangaza kwamba atahudhuria mkutano huo wa kesho kutokana na mwaliko wa saudi arabia ambayo imekuwa na jukumu kubwa la kuirudisha siria licha ya upinzani kutoka viongozi wengine wa mashariki ya kati akizungumza na waandishi wa habari baada ya kukaribishwa mkadad aliahidi kufanya kazi kurudisha umoja wa nchi za kiarabuw natamana lihihlima tunautakia mkutano huu wa viongozi hapa saudi arabia hasa katika mji wa jeda mafanikio kamili na kama nilivyosema hapo awali sisi tuko hapa kuhakikisha mafanikio ya mkutano huu na kufanya kazi na ndugu zetu wa rabu, ili na arabu ili kukabiliana changamoto zinazotukabili siria iliondolewa kutoka umoja wa nchi za kiarabu novemba 211 kufuatia ukandamizaji mbaya wa wandamanaji walotaka demokrasia na kupelekea kuzuka kwa vita vya wenyewe kwenyewe kwa miaka kumi na miwili sasa vilivyosababisha vifo vya karibu watu nusu milioni na nusu ya wakazi wote wa siria kupoteza makazi yao na kwenda kuishi uhamishoni mfalme salman wa saudi arabia aliyeikaribisha tena siria alikuwa anaunga mkono makundi ya upinzani wa utawala wa damaskus wakati asad akiungwa mkono na rasia na iran wasiria wanaoishi saudi arabia wamesherekea uamuzi wa jana wa kwamba asad atahudhuria mkutano wakisema wanatarajia kupatikana suluhisho kwa mzozo wa nchi yao na maisha ya kurudi tena kuwa ya kawaida kama kabla ya vita hiba sidawi anayeishi riadha nasema wametaabika kwa miaka mingi na hadi sasa wanaishi wakiwa na visa tu nchini saudi arabia hawawezi kufanya chochote kile tumekuwa tukisubiri kwa hamu muda huu ufike kwa sababu tumekuwa tukiishi kama wahamiaji kabla na wakati wa vita vita havijatuletea chochote badala yake tumerudi nyuma kabisa uhusiano ukirudishwa na kuanza kazi za kukarabati nchi yetu sisi kama wa siria tunaweza kurudi na kutumia ujuzi wetu kusaidia kujenga nchi na kurudisha maisha ya kawaida na watu kuweza kurudi nyumbani mkutano wa jida unatarajiwa kuzingatia zaidi juu ya hali nchini siria juhudi za kupatikana makubaliano ya sudan na kumalizika kwa vita nchini yemen masuala haya yote yanaonesha ushawishi na uongozi wa saudi arabia unayochukua katika kutafuta amani huko mashariki ya kati nazungumza moja kwa moja hivi sasa na mkuu wa idhaa ya kiswahili ya radio saudi arabia abdullah mawia ambaye yuko kwenye simu kwanza watu vyombo vya habari wachambuzi wamepokea vipi mwaliko huu wa syria kurudi katika umoja wa nchi za kiarabu kwa mujibu wa waandishi mbalimbali wa magazeti pamoja na vyombo mbalimbali vya habari wachambuzi wa mambo ya kisiasa e, wamekaribisha hatua hii E, baada ya kutengwa syria au kusimamishwa wanachama wake kwenye jumuia nchi za kiarabu tokea miaka kumi na mbili iliyopita wamepokea hatua wa hii kwa matumaini makubwa kwa ajili ya kuzidi kuongeza nguvu ya umoja kati ya nchi mbalimbali za kiarabu na hususan tukizingatia kwa hivi sasa nchi mbalimbali za kiarabu zinakabiliwa na changamoto za kiusalama changamoto za kiuchumi na haswa haswa hivi sasa kama tunavyoshuhudia nchini sudani umeanza mgogoro mwingine tena ambao unazihusu nchi za kiarabu kwa hatua ya kwanza na nchi za kiafrika pamoja na ulimwengu wote kwa hatua ya pili kwa hiyo kurudi kumepokelewa kwa shangwe kubwa sana na wengine wamesema kwamba hatua hii imechelewa ilikuwa ichukulio mapema kabla ya hapa saudi arabia imekuwa no. na jukumu kubwa a kurejesha siria inachukua jukumu kubwa kurudisha husiano na iran na yemen kuleta amani inachukuliwa vipi vyombo vya habari au wachambuzi wanasemaje juu ya jukumu la saudi arabia katika mambo haya yote uh, saudi arabia kama inavyochukuliwa ni kwamba ndio mhimili kwa hivi sasa wa nchi zote za kiarabu bila shaka saudi arabia imethibitisha kwamba ina uwezo E, wa kuweza kuingilia kati na pia vile vile kuzishawishi pande ambazo zina uhasama ili ziweze kukaa pamoja na kuweza kuzungumza kama tunavyoona kwa hivi sasa viongozi wa jeshi la ulinzi la sudan pamoja na viongozi wa vikosi vya vyar vikosi vya msaada wa haraka vya sudan kwa sasa wako hapa nchini jida kwa ajili ya Eh, kufanya mazungumzo ya namna ya kumaliza mgogoro ambao kwa sasa unaendelea huko nchini sudan na si hivyo tu kuna nchi nyingi ambazo zimeshuhudia saudi arabia eh, kukaribisha mazungumzo yao na kupatikana matunda mazuri kabisa kama tunavyoona kwa hivi sasa yemen kiasi fulani ya Siflani, Yamani, imeanza kusambaa na pia vile vile kwenye baadhi ya nchi mbalimbali kama vile iraq pia vile vile libya Eh, tukimwomba mungu mambo yatulio ili watu waweze kuishi kwa salama na amani kwa sababu suala la migogoro ya kiusalama bila shaka inasababisha maafa mengi kama hivi sasa minavoshuhudia wa sudan kuna wanaokimbilia cadi kuna wanaokimbilia mr kuna wanaokimbilia nchi za jirani wamepoteza usalama wamepoteza mali zao wamepoteza kila kitu kwa kwakifipiz tukasema kwamba arabia ndio mhimili kwa hivi sasa ndio nchi ambayo ina usalama ina uchumi mzuri na pia vile vile ina ushawishi mkubwa kati ya nchi zote za kiarabu kwa hivi sasa kabla ya saudi arabia qatar pia ilikuwa ina jukumu kubwa kabisa katika kutafuta amani sasa kuleta muungano huu wote saudi arabia na qatar wameungana kwa sehemu fulani unafikiri umoja huu una nguvu zaidi hivi sasa kuliko wakati wowote ule uh, si dhani kama utakuwa una nguvu uh, kulinganisha na miaka iliyopita miaka iliyopita tulikuwa tunaona kwamba Eh, tun- au tunaweza tukasema kwamba miaka iliyopita kulikuwa na nguvu zaidi kwa sababu umoja ulikuwa ni umoja kikwelikweli yaani kama vile mkutano wa kilele wa nchi za kiarabu ukifanyika utakuta viongozi wote takriban wa nchi za kiarabu wanahudhuri wale viongozi wa nchi hasa sio manaibu wao au waziri au nani walikuwa wote wanashiriki kwa pamoja na walikuwa na umoja wenye nguvu kabisa lakini kwa miaka ya hivi karibuni tumeona kwamba Yani viongozi wengi hawahudhurii alafu pia vile maazimio yanayopitishwa ni hayo hayo ya kusoma kwenye karatasi wala hayatekelezwi lakini kwa hivi sasa hata kama tunavyoweza kusema kwamba saudi arabia na qatar zimeungana na nchi zote za kiarabi zimeungana na, naona nguvu za warabu ziko pale pale bado hawajaweza kupiga hatua kwenda mbele n yani kufanya kitu ambacho kinaweza kikaonekana kidhahiri lakini pia tunaweza tukasema kwamba si mbaya kwa sababu jambo lolote linaanzwa kwa hatua moja kwa hiyo kama siria itarudi wakati ambapo e, saudi arabia na qatar ambazo pia vilevile vile zilikuwa na uhasama katika miaka iliyopita kidogo ambayo ilimeofisha pia na kuparaganyisha zaidi waarabu tunazokasema kwamba hii pia ni hatua nzuri ya kuanza tena kuwarejesha waarabu kuwa pamoja na hasa haswa pia vilevile tukiangalia kwamba kwa, kwa iran irani na saudi arabia wa chini ya ushawishi wa china zimeanza pia vilevile kurejesha uhusiano wa kisiasa na bila shaka uhusiano ukiwa ni mzuri na pia vile vile eneo hili litakuwa na amani na hivyo basi amani ikipatikana shughuli nyingine za maendeleo na hatua nyinginezo za kimaisha zinaweza zikapiga hatua na kupata mafanikio zaidi kwa hiyo kwa kifupi unaweza kusema kwamba warabu kwa hivi sasa bado wako pale pale na pengine nyuma walikuwa na nguvu zaidi kuliko hivi sasa kwa sababu sasa pia vileokiangalia kwa upande mwingine yemen imedhoofishwa kivita imechakazwa miundombinu na nini syria pia vile, vile takriban miji yake yote imebomolewa na ale mabomo ya mapipa na mabomo mengine yaani mji uliobaki ni mji mkutu vile kiangaiakwa hvisasanalimeanza kupata u kidogo kurudi kama ilivyokuwa pale nyuma na libya pia vile vile mambo mpaka sasa bado hayjatulia ukiangli ia nakabilwa na, na hadi mbaya sanakiuchumi algeria pia vile vile tunisia tunaona mgogoro kila siku maandamano na baadhi ya nchi nyinginezo ambazo bado yani ziko katika hali mbaya sana kwa hiyo tunaweza tukasema tu kwamba hii ni hatua pengine Eh, wakienda vizuri wakadurusu mambo vizuri wakatafiti mambo vizuri na wakaweka mikakati kazi mizuri na kuitekeleza bila shaka wanaweza wakarudisha eh, enzi yao yenye nguvu zaidi kuliko uliopita kisiasa kiuchumi kijeshi na mengi mengineyo katika miaka ya nyuma vile ulivyozungumzia umezungumzia china ushawishi mashariki ya kati ilikuwa kati ya marekani na russia kuingia kwa china inaangaliwa namna namnagani hivi, hivi sasa katika ushawishi wake Aa, kuingia kwa china kwa hivi sasa kumekuwa ni jambo ambalo linakubalika zaidi na haswa haswa china kwa hivi sasa inaelekea kuwa ndio mpinzani mkubwa wa marekani na ulaya na kwa sababu hiyo kwa hivi sasa hata saudi arabia ambaye ndio rafiki mkubwa sana wa marekani amejaribu kujijongeza huku kwa china ili kuweka uwiano kati ya pande mbili kati ya huyu anayekuja mwenye nguvu na yule rafiki wa zamani mwenye nguvu yaani saudi arabia hataki kupoteza Uh, ule urafiki na marekani na pia vilevile vile, anataka urafiki na china kwa hiyo yee mwenyewe ameshasema kwamba mimi ninaangalia maslahi yako kwa hivi sasa bila kupoteza ule uyano nilioweka wa kuangalia huku na huku kufaidika na huyu na kufaidika na huyu kwaiyo siwezi nikamcupa huyu wa zamani nikamchukua huyu kwa sababu huyu pia vile vile ndo wanaanza kuja bado sijaweza kumsoma vizuri asante sana huyo ni abdallah mwawiya mkuu wa idhaya kiswahili ya radio saudi arabia akizungumza nasi katika kipindi cha kwaundani unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa alikuwa abdu shakur abud akizungumza na abdullah mawia kutoka saudi arabia kwa msikilizaji ambaye unajiunga nasi hivi sasa unaendelea kusikiliza sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani na sasa basi ni mwezi mmoja umepita tangu mapigano yalipozuka nchini sudan kwa baadhi ya uaangalizi wa mambo haikuwa jambo la kushangaza kutokana na mvutano uliokuwa umeongezeka katika wiki zilizotangulia wakati makundi mawili makubwa yenye silaha nchini humo vikiwemo vikosi vya wanajeshi wa sudan na vile vya sudan Armed forces saf vikigombania madaraka mwezi mmoja tangu kuanza kwa mapigano hali bado ni tete nchini sudan basi kwa undani hivi sasa tunajiunga na mwandishi wetu kutoka kenya jason nyakundi anaangazia yaliyojiri nchini sudan tangu mapigano hayo yalipozuka april 15 mwaka huu na hatua zipi za dharura zinastahili kuchukuliwa ili kurejesha nchi katika hali ya amani wasiwasi wasi unazidi kutanda nchini sudan kufuatia vita vya mwezi mzima vya kugombea madaraka kati ya majenerali wawili hasimu ambavyo vinatishia kuongezeka zaidi na kuhatarisha kuvuruga utulivu wa nchi majirani mapigano yaliyozuka aprili 15 kati ya jeshi la jenerali abdel fatah al burhan na kikosi cha rsf kinachoongozwa na jenerali mohamed hamdane daglow yamesababisha karibu watu 1 kuuawa na takriban milioni l 1 kuyaama makazi yao jumapili usiku wa jenerali daglo alichapisha sauti mtandaoni ambapo aliahidi mpinzani wake kwamba atashtakiwa haraka na kunyongwa hadharani hii ni baada ya mkuu wa majeshi kuamuru jumapili jioni kufungwa kwa akaunti na mali ya rsf huko hatum mji wa wakazi milioni milionia ambao karibu hawana maji na umeme na huko dafur magharibi watu wanaishi majumbani mwao wakiogopa kwenda kununua chakula kwa kuhofia kupiwa risasi huko jeda saudi arabia pande zinazopigana zinajadiliana kuhusu makubaliano ya kibinadamu ili kuruhusu raia kutoka nje na misaada kuingia lakini walikubaliana tu juu ya kanuni ya kuheshimu sheria za vita na kuahirisha suala la kusitishwa kwa uhasama kwa majadiliano pana zaidi ori musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini kenya kwa kweli hali ya sudan ni mbovu na ni jambo ambalo lafaa kuangaziwa na mataifa ya ulimwengu maanake jinsi hali ilivyo hivi sasa wale mababe wawili ambao wanapigania mamlaka katika taifa la sudan imekuwa vigumu wao kuketi pamoja na kukubaliana manake hapo awali kulikuwa na yale makubaliano ya kwamba baada ya muda fulani basi jeshi la sudan litaungana na wale tunaita ili watengeneze jeshi moja la kitaifa na pia waweze kurudisha mamlaka kwa raia lakini hivi sasa hali imebadilika ni kwamba hawa mababe wawili hakuna yeyote ambaye anakubali ya kwamba yeye amaweza tolewa katika ule usimamizi wa jeshi ama lile jeshi la paramilitari ili kuwekwa na utengamano katika taifa hilo na jinsi mataifa ya ulimwengu yanavyoangazia hilo swala ni jambo ambalo linatupa sisi shaka manake mpaka hivi sasa hatujaona ule mgurumo wa haja wa kuweza kutatua mzozo ambao unaendelea katika taifa hilo la suan na matokeo yake ni kwamba tumekuwako na maafa mengi uharibifu mwingi wa mali na itakuwa vigumu taifa hilo kuweza kurejelea hali yake ya kawaida tusipokuwako na msukumo kutoka umoja wa afrika na halikadhalika mataifa ya magharibi kuweza kuhakikisha kwamba hawa mababe wawili wameketi chini na kutatua matatizo ambayo uh, matatizo ambalo limelete uh, mapigano hayo kuzuka manake ukiangazia kwa karibu kabisa jambo ambalo tunalishuhudia kule sudani hivi sasa ni kama vile jambo ambalo tulishuhudia kule libya manake kulikuwako na msukumo wa kumwondoa mhamer argadafi na kisha baada ya kumwondoa uh, mamar al ghaddafi kukabaki pengo la usa-la utawala kwamba huwa hatutayarishi mataifa haya uh, yatakuwa vipi baada ya yule kiongozi ambaye yupo ambaye tunasema ni wakiimla kuondolewa na kumbuka sudan ilikuwa taifa ambalo kidogo lilikuwako na uiano uwiano ingawa tulikuwa nasema ni taifa la kitta na wakati tulianza ule msukumo wa kumtoa al-bashir hatukuwako na ile transition plan hatukuwako na mpango ya kwamba baada ya albashir je mambo yatakwako vipi na hili ni jambo ambalo nimesema hatujalishuhudia sudan peke yake mataifa kama vile libya twende kule iraq tunapata kwamba taifa kama iraq baada ya kuondolewa sadamu hussein mambo yamekuwa ni kama haya tunayashuhudia sudan kwa hivyo cha msingi ambacho tunafaa kuangazia ni kwamba ingawa tunazungumzia kuletwa kwa demokrasia je baada ya kuwatoa hawa mababe huwa mataifa yana mpango upi manake wao kumwondoa albashir yalikuwa ni mapinduzi ya kijeshi na hawa mababe wawili ambao wanalumbana hivi sasa ndio walikuwa nyuma ya kuondolewa kwa albashir na mpaka hivi sasa wao wenyewe sasa wamekuwa ndio kikwazo kwa usalama na utawala wa sudan kwa hivyo lazima mataifa yatafute mbinu mbadala ya kuweza kuleta hali ya demokrasia katika mataifa ambayo hivi sasa tunayatangaza kwamba ni mataifa ambayo yanatawaliwa na madikteta ni maviongozi ambao ni wa kihimla manake tumechangia pakubwa kwa mali kuharibiwa tumechangia pakubwa uh, kupotezwa kwa maisha tumechangia pakubwa kwako na wakimbizi katika bara la afrika katika kisingizio cha kusema ya kwamba tunalete utawala wa kidemokrasia hali ni kwamba wengi ambao wanatumia mbinu hii wao huwa wanajitakia makuu wao wenyewe bali huwa waangazii usalama ama maisha ya wananchi katika mataifa hayo katika nchi hii yenye watu milion45 heluthi mo ya watu waliotegemea msaada wa kimataifa wa chakula sasa hawapati kwa sababu umeibwa au kuvurugwa kufuatia vifo vya wafanyakazi 18 wa kutoa huduma za kibinadamu shirika la mpango wa chakula duniani hata hivyo lilitangaza jumatatu kwamba lilikuwa likitekeleza mgao wake wa kwanza wa chakula katika jimbo la aljazira kusini mashariki mwa mji mkuu kwa wale waliokimbia makazi yao kutokana na mapigano huko hukoatum pesa hazipatikani kwa sababu benki ambazo baadhi zimeporwa zimefungwa kwa mwezi mmoja au kwa sababu bei zimepanda mara nne zaidi kwa chakula au mara ishirini zaidi kwa petroli kulingana na wataalam na wanadiplomasia kila mmoja wa majenerali hao wawili anaamini kuwa anaweza kushinda kijeshi kutokana na wingi wake wa usaidizi kutoka nje majenerali hao wawili kwa hivyo wanaonekana kupendelea zaidi mzozo mrefu kuliko kufanya makubaliano kwenye meza ya mazungumzo kule sudan ni jambo ambalo nafikiri tuliliona likija lakini hatukuchukua hatua za dharura na hapo ndipo nasema kuna utepetevu fulani katika umoja wa afrika hili suala la kusema ya kwamba ingilia masuala ya ndani ya mataifa ambayo yako huru ndilo jambo ambalo lafaa tulijadili manake mara nyingi sana utepetevu huo umesababisha maafa na, na nimesema kwamba si sudan peke yake tumeona mataifa mengine mengineafrika uh, uh, ya kati tumeona kule guini mambo kama haya tumeyaona kule libya tumeona kule tunisia na unapata kwamba umoja wa afrika hautoi ngurumo za haja hivi sasa tumesikia jenerali wa umoja wa mataifa akizungumzia hili suala la sudan lakini hatujaona mikakati ambayo inawekwa na umoja wa mataifa kuweza kuingilia kati na kutatua mzozo ambao e una athari kubwa sana katika maisha ya wananchi wa taifa hilo na pia hili ni jambo ambalo lina e athari kubwa pia kwa usalama ya mataifa jirani lakini hatujaona ngurumo za haja kwa hivyo ni lazima hivi sasa ulimwengu keti chini na tubadilishe ile geneva convention ya mwaka elfu bili arobaini na nane ni lazima tuipige darubini tena tuone je iko pale kwa manufaa ya wananchi wa ulimwengu ama inawafaidisha watu fulani katika ulu, uh, ulimwenguni hatua ya dharura hivi sasa maanake imejaribiwa ile hatua ya mazungumzo imekuwa ni vigumu nafkiri hatua ya dharura hivi sasa ndugu yangu ni wale mababe wawili kukamatwa na vikosi vya kimataifa na kufunguliwa mashtaka kule heg ma- ma- ya icc maanake hiyo tu ndio jambo ambalo linaweza okoa taifa la sudan hivi sasa manake tukisema tutumie tunyamaze kimya basi hawa wawili hawataketi chini kwa hivyo ni lazima washurutishwe kwamba muwe na mazungumzo msipokubali kuwa na mazungumzo basi sisi tunaingilia kati na twa, tuingili kati uh, kwamba tunakuja na njia ya demok- diplomasia maanake hivi sasa naona kamba diplomasia imefeili ndugu na ikifeili basi ni lazima nguvu zitumike na jinsi ambayo inaweza okolewa taifa hilo la sudan hivi sasa ni kutumia nguvu dhidi ya vikundi viwili ambavyo vinazozana hivi sasa kule sudan manake si nchi ambazo zinasunguka sudan peki hata mataifa yaliyo mbali na sudan kama vile kenya na wengine zile athari tumeshaziona maanake nikupe kwa mfano silaha ambazo zilipat, zinatoka libya ndizo ambazo zimekuja kuleta mizozo eh, kanda hii ya afrika mashariki na ikiwa wale wanajeshi watazidi kupigana mimi, mimi natoka mpakani mwa kenya na sudan, na uganda na wakati serikali y ya nilipopenduliwa hali ya usalama ndani ya kenya ilibadilika na ikawa mbovu manake silaha nyingi ziliweza penya kutoka uganda zikaingia kenya hali kadhalika silaha nyingi zimetoka ku, zimepenya kutoka kule somalia zikaingia kenya ku sudan kusini hali kadhalika kwa hivyo zile silaha ambazo zinatumika zina kule hivi sasa kule sudan athari ni kwamba zitaingia zitatoka sudan na ziingia katika mataifa haya mengine na kuweza kuongeza hali ya uhalifu ama ilete mzozo wa ndani kwa ndani katika mataifa hayo ambaye ya ni jirani na hali kadhalika uchumi wa mataifa hayo manake eh, ile tunaita uh, tunaita economic block itakuwa imetingizika na utapata kwamba pia kiuchumi mataifa hayo yataadharika shirika la madaktari wasio na mipaka linasema kuwa katika kambi za watu waliokimbia makazi yao huko dafur watu wametoka kwenye milo mitatu kwa siku hadi mmoja tu maelfu ya wakimbizi huingia misri chad ethiopia na sudan kusini kila siku misri ambayo inapitia mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi katika historia yake ina wasiwasi mjini hatum uwanja wa ndege hufanyi kazi tena na vituo vya biashara vimeporwa kilichosalia katika utawala kimerejea katika mji wa port sudan kilomita 850 mwa khatum ulioepuka ghasia na ambapo timu ndogo ya umoja wa mataifa inajaribu kujadiliana kuhusu utoaji wa misaada ya kibinadamu wataalam wanasema kwa kuharibu viwanda vya chakula na viwanda vidogo vita hivi vimesababisha kupungua kwa viwanda nchini sudan na sudan ya baadaye vitakuwa maskini zaidi kwa muda mrefu shukrani sana jason nyakundi mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha kwaundani cha voa swahili inaitwa mkamiti kibayasi shukran kwa kunisikiliza