Kutoka studio kumi na tano. hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikilizaji, tuko tayari kabisa kukuangushia vitu katika VOA Express Leo, ikiwa ni siku ya Jumatano, siku ambayo huwa pia tunakuletea mambo kuhusu teknolojia na mengineo. Mimi naitwa BMJ Mridhi mimi ni mkamiti Kibayasi. Pamoja tutakuwa nawe katika dakika 30 za VOA Express. Mbali ya kukusomea habari muhimu za dunia kama kawaida, tutakuwa na kipengele cha barazani, ambapo tuliweka swali letu kwenye mtandao wa Facebook, linasomeka: umepokeaje mapendekezo ya mabadiliko ya mitaala ya elimu Tanzania, ikiwa ni pamoja na kuondoa mtihani wa darasa la saba? Kuna maoni lukuki pale. Wakati ukifika tutakusomea na kukualika wewe msikili kwa njia ya simu kutoa maoni yako. Hali kadhalika, tuna swali la leo katika ukurasa wa Facebook linasomeka, licha ya tofauti zetu, je, tunaishi kwa amani na umoja? Pia napo huko, tunashukuru msikilizaji kwa kutumia muda wako kutupa maoni yako kuhusiana na swali hili barazani. Vilevile vile, kama nilivyosema, tutakuwa na burudani ya muziki inayogusa kila pembe za dunia. Utamsikia Asley anakuambia areje, hali kadhalika Otile Brown utamsikaa ambao kile cha malipo pia tutakicheza ndani ya VOA Express. Tutaangazia habari zinazotanda kwenye mitandao ya kijamii, Facebook, Instagram na kadhalika, na kutuma msikilizaji, popote ulipo, na kutuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook, hashtag ni barazani, uweze kuchangia hapo. Kabla hatujafika kwenye kipengele hicho, tuna mengine mengi, lakini nafikiri mkamiti moja kwa moja tuende kwa stori hii yetu ya kwanza kuhusu mkataba ambao umesainiwa kati ya inchi ya ya Rwanda na vilevile vile Zimbabwe ni kwamba, uh, nchi hizo mbili zimeimarisha zaidi ushirikiano wao kufuatia kusainiwa kwa mkataba wa ziada wa maelewano, wanaita MOU kwa Kiingereza, katika nyanja za elimu ya juu, elimu ambayo ni ya ufundi, na vilevile vile ujenzi wa nyumba na uwezeshaji wa wanawake ni makubaliano ambayo yalitiwa saini wakati wa kikao cha pili cha tume ya pamoja ya kudumu ya ushirikiano kati ya nchi hizo mbili maarufu ama kifupi chake JPCC ambacho kikao kilifanyika mjini Harare Eh, hapo jana, na vilevile kikao hicho kilikuwa kimeanza Jumatatu na kutamatika hapo jana, na hizo nchi mbili zimetia saini mkataba ambao eh, unatoa ushirikiano na kuhakikisha kwamba hasa vijana kati katikati ya nchi hizo mbili wanaotafuta sana ajira, hasa katika maswala yanayohusu teknolojia na vile vile ujenzi wa nyumba, kwamba wanafaidika, na nchi hizo mbili zinashirikiana ili eh, kuhakikisha, kuhakikisha kwamba zinatoa kila serikali inatoa ina, inawawezesha vijana na vilevile wanawake kuingia katika nyanja ambazo mbeleni walikuwa ilikuwa ni vigumu sana. Kwa hiyo maelezo yamekuwa ni mengi na e, kwenye laini ya simu tuungane sasa na mwandishi wa kujitegemea Edith e, Nivakwe. Uh, akiwa kule nchini uh, Rwanda, Edith uh, umekuwa ukifuatilia yale yaliyofanyika kuhusu suala hilo, nimelieleza kwa kirefu hapo. Uh, labda wewe kama mwandishi nini ambacho unaona ni umuhimu wa haya makubaliano hasa? Asante. Mimi naweza nikasema kwamba makubaliano kama hayo yanakuwa yanahitajika na yanaleta furaha kwa raia wa nchi zote mbili, especially kwa sababu ni nchi za Afrika imeshazoea kwamba makubaliano kati ya baina ya nchi mara nyingi yanakuwa nchi za bara ya Ulaya uh, na Afrika, lakini kikiona Afrika nchi mbili kinaweza kupitia makubaliano kama hayo, ni kitu ambacho kinaweza nasema kwamba ni jambo vizuri, na ukilinganisha kwamba ni makubaliano ndiyo ya kidiplomasia, lakini yanalenga kuleta maendeleo kwa raia, naweza nikasema kwamba haya ni makubaliano ambayo yametiwa saini kwa mara ya pili, kwa sababu hadi leo Rwanda imeshapokea walimu uh, kutoka nchini Zimbabwe kama sijapokea kwenye makubaliano ambayo walitia saini mwaka elfu mbili ishirini na moja na nadhani sasa ni ule mwendelezo. Uh, makubaliano baina ya nchi mbili za Kiafrika. Mwisho unadhani eh, kwamba hii itapunguza tatizo ambalo lipo la ajira kwa vijana na wanawake kwa ujumla? Itasaidia, kwa sababu tatizo la ajira wanawake na vijana ni tatizo kubwa, ni tatizo kubwa ambalo linatakiwa kuangaliwa kwa jicho lingine na viongozi wetu wa Afrika katika kutengenezea vijana kazi kwa sababu tatizo la ajira sasa hivi unaliona kwa vijana na wanawake, kwa hiyo ni tatizo kubwa. Lakini pia ni moja ya suluhu ambayo tunaweza tukasema kwamba kama, uh, raia wa Zimbabwe wanaweza kupata kazi nchini Rwanda na raia wa Rwanda wanaweza kupata kazi nchini Zimbabwe au nchi nyingine ambazo zimetia saini makubaliano na zikiwa ni nchi za Afrika, naweza nikasema kwamba ni njia mojawapo ya kutatua tatizo la ajira kwa vijana na wanawake. Sawa sawa kabisa. Mwandishi wa kujitegemea huyo Edith Nibakwe akizungumza kuhusu makubaliano hayo ambayo bila shaka yatakuwa na umuhimu mkubwa nyakati hizi ambapo tunavyojua ajira kwa vijana na pia hasa vijana wanawake ambao pia wamekuwa E, wakipata changamoto za kila aina, ni kitu cha muhimu sana kuendelea. Tutaendelea kufuatilia stori hiyo. Ni VOA Express. Salamu nimezipokea, nami mzima afya, nashukuru. Anasema malipo ni hapa hapa duniani. Msikilizaji, mwanamuziki huyo kutokea nchini Kenya, Otile Brown. Nafikiri anachokisema si kwamba ni kitu kipya, lakini kinakukumbusha kwamba unapofanya mambo e, ujue kwamba unaweza kulipiwa hapa hapa duniani, hata kabla e, wakati kusubiri kwa malipo mengine, kama unaamini kuhusu maisha baada ya kifo. Ndivyo mambo yalivyo hapa VOA Express, na kumpisha mwenzangu e, Mkamiti Kibayasi, ana mengine mengi. Karibu Mkamiti. Uh, ni uh, kwamba ananifahamisha kwamba kuna kikundi cha vijana ambao wanapenda filamu ambao wameunda umoja unaoitwa Universe Cine Plus UCP, ambao unalenga kuwahamasisha vijana wanaopendelea tasnia ya filamu na utengenezaji wa filamu pamoja pia na sauti ili kujifunza na kufanikisha ndoto zao. Sasa, eh, Mkamiti, vipi ripoti hiyo? Haswa ni jambo hili limetokea miaka mitatu iliyopita huko Moroko, ambapo kijana mmoja anaishi Moroko mwenye asili kutoka Guine alikuwa na ndoto hasa ya kujua tasnia ya filamu inavyofanyika na kushiriki, lakini hakuweza kufanikiwa, na alikuwa na uwezo wake mkubwa wa kutaka kubadilisha ulimwengu kupitia tasnia ya filamu. Kwa hivyo basi, alianzisha chama cha kisanii kama ulivyosema, ni Universe Cine Plus au UCP, ambapo rais wa UCP Ibrahim Kamara anaelezea mengi kuhusiana na sababu kuu ya kuanzisha chama hicho, si kwa ajili ya kijana huyu pekee mwenye asili ya Moroko, lakini kwa mataifa yote. watapata fursa ya kufahamu namna ya kujiajiri na vilevile vile kujitegemea. Tangu Kamara aanzishe kundi hilo Limekuwa na wanachama 94 kutoka mataifa mbalimbali mbali ya Afrika. UCP inatoa pia madarasa ya kufundisha wanafunzi hao vijana wenye ndoto zao ili waweze uh, kuwa mahiri zaidi katika tasnia ya utengenezaji na usambazaji wa sauti na utengenezaji wa filamu ambapo mratibu wa UCP Nzel Kofi anaelezea zaidi. Here at UCP before starting a production whether cinematographic or television. Anasema kwamba hapa UCP kabla ya kuanza utengenezaji, iwe ni filamu sinema, au televisheni au kwenye masuala ya sauti, audio, ni lazima uanze kujifunza masomo, kwa sababu wanafunzi ndio wanachipukia hivi sasa kwenye tasnia hii. Wanashauku, lakini si lazima wawe wakitaalam Anasema UCP pia hutoa video na sauti kupitia programu zao zinazoitwa Letterbox ambayo inaandaliwa kutoka hatua moja hadi nyingine ili kuwapata wale ambao wanakuwa na nia ya kufika huko na ni Letterbox. Ni onyesho ambalo linalenga kukuza vipaji vya vijana, kuangazia vipaji ambavyo vimefichwa, kwa sababu vijana wanakuwa wana fursa ya kufikisha malengo yao wanapotaka kufika huko. Na ifahamike basi kwamba moja ya miradi mikuu ya UCP ni the magic voice, filamu ambayo itaangazia jinsi tamaduni mbalimbali za Kiafrika zinavyo fanikiwa na inaigizwa na vijana wenyewe katika njia ya mazungumzo. <laughs> Mkabiti, tukitoka hapo nafikiri twende kwa habari za dunia. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anasema ujumbe wa viongozi wa Afrika unapanga kwenda Rusia na Ukraine kuwasilisha mpango wa amani. Na wakati huo basi, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amewaambia viongozi wa Ulaya kwamba Ukraine inahitaji mifumo zaidi ya ulinzi wa anga pamoja na makombora na ndege za kisasa za kivita. Taasisi inayohusika na masuala ya hali ya hewa duniani imesema hii leo Jumatano kwamba hali ya joto la ulimwengu inayochochewa na gesi chafu zinazozuia joto na matukio ya asili ya El Nino huenda, uh, vikafikia viwango vya rekodi ya juu katika, eh, muda wa kipindi cha miaka mitano ijayo. WMO ilisema kulikuwa na nafasi ya asilimia 98, na kwamba angalau mwaka mmoja kati ya mwaka 2023 hadi 2027, na vilevile vile mzunguko mzima utakuwa na hali ya joto kali kwenye rekodi ya kila mwaka ya wastani wa joto karibu na uso wa dunia. Amnesty International inasema mauwaji yaliyorekodiwa mwaka 2022 yalifikia kiwango cha juu katika muda wa miaka mitano. Shirika hilo lilirekodi mauwaji 883 katika nchi 20 na hivyo kuashiria ongezeko la asilimia53. Idadi hiyo haijumuishi China, mahala ambako inaaminika maelfu ya watu huwawa kila mwaka, japokuwa idadi kamili imewekwa siri. Amnesty imesema ongezeko la mauwaji mwaka 2022 liliongezwa na nchi za mashariki ya kati na Afrika Kaskazini. Na India imeongeza usalama katika eneo la Jamu na Kashmiri kwa sababu ya ongezeko la mashambulizi ya wanamgambo katika maandalizi ya mkutano wa G20 kuhusu utalii katika eneo la Himalaya. Maafisa wamesema leo Jumatano mji wa Srinagar mji mkuu wa eneo la serikali kuu majira ya joto unatarajiwa kupokea kundi linalofanya kazi ya utalii kwenye mkutano wa wanachama wa nchi ishirini tajiri zaidi duniani hapo tarehe 12 mwezi huu wa Mei hadi tarehe 24. Ugongo, ngoma safi kabisa huyu. Mwanamuziki anajulikana kama Asle, anasema areje, wimbo ambao umetoka chini ya wiki mbili zilizopita. Na kitu moja ambacho nimekiona mkamiti tofauti mm -hmm. na nyimbo nyingi zinazotolewa kama single, alafu zinawekwa kwenye YouTube Huyu alitoa kama albamu nzima. Sasa huu ni moja ya nyimbo ambazo ziko kwenye ile albamu, lakini alizishusha siku moja nyimbo nyingi tu, lakini unaonekana huu ndo maarufu zaidi katika nyimbo zote alizotoa. E, takriban siku kama kumi na mbili zimepita, wimbo e, arejee na umepata wa, umepata viewers za kutosha, zipo zipo kiasi cha haja. Haya basi, tusonge mbele. Leo Jumatano kama kawaida, ndani ya VOA Express huwa tunakuletea maswala ya teknolojia. Basi leo hii basi mjasiriamali wa Kongo anatoa msaada kwa maelfu ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi maarufu kama IDPs huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwapa misaada endelevu na inayoweza kutegemewa ya kuchaji simu kwa malipo nafuu kabisa na huduma nyingine za ukatibu. Paul Ndiho ameandaa ripoti inayosimuliwa hapa na BMJ Muridhi. Katembo Mwanga Pascal hakuweza kupata ajira katika fani aliyoisomea teknolojia ya habari, kwa sababu ya mzozo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo alianza biashara ndogo ya kuchaji simu katika duka hili la muda karibu na mlango wa kuingia kwenye kambi ya wasokuwa na makazi ya Bulengo, kiasi cha kilomita 15 magharibi mwa Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Nilisomea teknolojia ya habari, huko ndiko nilikopata ujuzi kuwa mbunifu. Kwa hivyo nilianzisha biashara hii ili nisiwe na mtegemea mtu yeyote isipokuwa mimi mwenyewe. Hilo lilikuwa lengo langu kuu, na hivyo ndivyo nilivyoanza hii biashara. Katembo alitumia ujuzi wake wa teknolojia na kuligeuza duka lake kuwa tegemeo la IDPs aliwapatia huduma za kuchaji simu na huduma za ukatibu kwa biashara ndani na nje ya kambi na kwa wakazi katika kambi. Niliamua kuanzisha hii biashara hapa, kwa sababu watu walikuwa wanakwenda mjini kutafuta kutolewa nakala nyaraka zao, iyo lazima walipia taksi na kusafiri nje ya kambi. Niligundua hili lilikuwa ni tatizo, kwa hivyo nilitaka kuwasaidia. Anasema kuna baadhi ya siku ambapo biashara zote, kuchaji simu na kufanya shughuli nyingine, kulimletea fedha. Kuna siku nyingine anashindwa kupata kitu chochote, lakini kwa sasa anatengeneza pesa za kutosha kuweza kujikimu na familia yake. Watu wengi hapa ni wale waliokoseshwa makazi au IDPs. Wanakuja na simu zao za mkononi na wachajia na wengine wanaleta nyaraka kwa ajili ya kufanya fotokopi kwa gharama ndogo, ikitegemea na aina ya simu. Katembo mwenyewe hana makazi. Aliwasili Bulengo karibu mwaka mmoja baada ya kukimbia mapigano katika mji yanakotokea wa Masisi, ambao una utajiri wa madini mashariki mwa Kongo. Anasema alianzisha biashara hii kusaidia katika kusuluhisha tatizo la kutokuwa na sehemu ya kuchaji simu ambayo ilikuwa inahitajika sana hapa, kwa vile kulikuwa hakuna umeme. Kambi ya Bulengo haiko katika gridi ya msingi ya umeme, kwa hivyo watu lazima wategemee vyanzo mbadala vya nishati ambavyo ni vya gharama ya juu na visivyoweza kutegemewa. na chaji kila kifaa cha elektroniki, kuanzia simu ya mkononi mpaka tochi, taa zinazotumia nishati ya jua, radio na kitu chochote ambacho kinahitaji kuchajiwa. Anasema mahitaji ya huduma zake yameongezeka sana. Hivi sasa duka lake linatoa pia huduma za kurudufu na nyingine, na pia anauza vifaa vya simu za mkononi. Kwa pesa anazopata, pia amenunua jenereta ambayo inatoa umeme wa kutegemewa kwa ajili ya kuchaji simu na taa. Na licha ya changamoto, hajawahi kukata tamaa. Katembwa na furaha kuchangia katika kusuluhisha matatizo ya wakazi wa kambi hii. Anadhani biashara yake ni mfano ambao unaweza kuigwa katika maeneo tofauti ya Bulengo, na ana matumaini ya kupanua biashara yake kwenye kambi nyingine kuzunguka mji wa Goma na hata mbali na hapo. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Haya, tupate burudani ya muziki. Shukran sana BMJ Muridhi Tabasam, cloud galaxy Chabasamu, ndivyo mambo yanavyokwenda. Umesikia kibao hiko BMJ? safi kabisa, safi kabisa. Unaona hawa uh, mm -hmm, Cloud galaxy kila wakati wakiangusha kitu huwa ni kizuri. Mimi sijasikia wimbo wao ambao na, naweza kusema na tashwishi nao, ndivyo eh? mambo hayo, basi huwezi kuwa na tashwishi kutoka ndani ya Cloud Galaxy. <laughs> <laughs> <laughs> Safi kabisa, msikilizaji, tunafika ule wakati ambapo huwa tunaangalia nini ambacho mnakisema. Tunapo eh, angalia mada ya barazani, tulikuwa tumeizungumzia tena kwa kirefu katika utangulizi wetu. mm -hmm. Lakini kukumbushia tu kwa wale ambao labda ndo mara ya kwanza wanasikia mambo hayo. mm -hmm. Eh, tunasema hivi E, umepokea mapendekezo ya mabadiliko ya mitaala ya elimu Tanzania? umepokea vipi mapendekezo hayo, e, ikiwa ni pamoja na kuondoa mtihani wa darasa la saba? Profesa Mwalimu Mwa Masinga Baraka ameandika mambo mengi, ngojeni asome kadri nitakavyoweza. Ameandika, naona wengi hawajasoma ile rasimu. Iko hivi: itakuwa mwisho darasa la sita, sio la saba tena, na hakutakuwa tena na mtihani wa kuhitimu darasa la sita. Badala yake kutakuwa na mtihani wa upimaji wa kitaifa kama ilivyo kwa darasa la nne na kidato cha pili. Lengo ni kutaka kila mwanafunzi anayeingia shule ya msingi aweze kusoma elimu ya lazima, shule ya msingi hadi sekondari, hatua ya chini, na sekondari kutakuwa na mikondo miwili ya elimu ya jumla na elimu ya amali, yani anamaanisha ni vocational training, ili kuwapa uwanja mpana watoto kuchagua, asome elimu ya jumla au asome ufundi au masuala ya kilimo na kadhalika, na hivyo atakapopata ujuzi atatoka hapo na kwenda sekondari kwenye ufundi, utamwezesha kujiajiri au kuajiriwa. Nafkiri ni maelezo mazuri sana. Na huyu kwa kweli anajiita profesa, labda ni profesa wa kweli kwa sababu Aliyoeleza hapo naona yanatoa pia ya mwangaza kwa wale walikuwa hawajui nini iko kwenye rasimu hii. Josephat Magumba anasema wengine wanaenda hadi darasa hadi la nane, nafikiri hapa anamaanisha darasa, alafu nyinyi mnapunguza kushuka chini hivi, hii elimu itaendana na soko la ajira duniani? Nani alileta mawazo haya? Afinyu, mimi kwangu muachie. Eh, mwachie wamalize la saba, ao wanafunzi eh, mlianza muli, hakuna kuta, kutangaza shule bora au mtoto bora. Kwani mnaogopa nini kutangaza? Mbona huo utaratibu upo pote duniani. Dawson Mchunguzi ya Bell yeye ameandika, hii inaitwa kasere kamserereko education yaani serikali imeshindwa kukompiti na shule binafsi, wameona njia nzuri ni kwa haribu watoto wetu kwa mawazo finyu. Walitaka kutafuta njia zilizo bora zaidi ili kutengeneza mwanafunzi mwenye umahiri. Hivyo kipimo cha uzuri wa timu hauonekani kwenye mazoezi au kwenye mashindano. Safi kabisa, naona wanazungumza kwa wingi kweli kweli kuhusiana na suala hili, mkamiti kibayasi. Labda nisome moja alafu niwashukuru wengine e wote ambao wameandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Ana, ta, na, Atanasia Jon anasema pale kwenye lugha ya kufundisha wapatazame upya, wapatazame upya. Watoto walifika uh, wakifika sekondari wanakutana uh, na changamoto ya lugha, hatimaye wanafeli mitihani uh, wa kizazi hiki, ila na wazamani waliweza kutoboa. Haya, shukrani sana kwake Angela Gerard Gerard, shukran Abu Saidi Salafi, Filipo Memba, Fahima Juma, Judith Irene, Elisha Mazoya, Furaha Mwakalibule, Jose Deo Deo Muyaga Joel na Nyombo, nyote tunawashukuru kwa kushiriki katika uh, kipengele cha barazani kutoa maoni yenu. Na kabla ya kusoma yanayovuma mitandaoni, pia tukusomee katika swali la leo, ambapo kuna maoni kadha wa kadha. Swali linasomeka hivi: licha ya tofauti zetu, je, tunaishi kwa amani na umoja? Kali Lutumba, Leonard Lutumba yeye anatokea mashariki mwa DRC ameandika: ndiyo, hatuwezi tukaishi kuwa umoja na nchi ambazo zinatutilia mzozo na kutukosesha amani na raha na kufanya machafuko mengi katika nchi yetu ya DRC. Huyu Eli uh, Joseph ama Eli Joseph anasema hili liligawa jamii na tangia hapo haikuwahi kutokea njia ya kuwarudisha watu pamoja. Na utasikia lugha nyepesi, iliishapita na tusonge mbele. Ilipita vipi? Shukrani sana Sami wa Masebo, Ye Pel Al Azal, Abdillah bin Omar, Aba Sancho, Kibet Rono, Amos Mohamed Charo umeandika, unatokea Pwani umeandika hakuna amani na umoja kwa sababu ya ubinafsi na ukabila. Amani na umoja ilikuwa enzi ya baba zetu, sio kizazi cha hivi sasa. Pel naye pia ameandika weusi hawana upendo. Haya basi, ndio maana amani nakoseka katika eneo letu. Safi kabisa. Mkamiti, tumalizie kuangalia yanayovuma. Yanayovuma ni mengi sana, na naona tuna dakika moja tu. Uh, swala kuhusu uh, kule nchini Tanzania ambako, kama tunavyojua, siku mbili mfululizo kumekuwa na vuta uh, ni kuvute katika soko la Kariakoo ambako, kama tunajua, kuna mengi yanayoendelea, lakini kwenye mitandao watu wana maoni tofauti tofauti, na nimeona kwenye Twitter na vile vile eh, kwenye Facebook uh, hilo ni swala lina zungumzwa sana e, wale wajasiria mali wafanya biashara na vilevile vile, wale ambao pia huenda kule kama wateja, kila mtu analake kuhusu nini kifanyike katika kutatua mzozo huo, e, ambapo wafanyabiashara hususan wanalalamika kwamba tozo zilizopo na vilevile vile mazingira ambayo yanaendelea kuwepo kwenye soko hilo hayafurahishi. Msikilizaji, ndo muda tuliokuwa nao katika VOA Express hii leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, yamesimamiwa na Meri Mgawe upande wa pili, tukuwa naye Aida Isa hapa studio, nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa BMJ Mridhi, tuonane wakati mwingine, Mungu akijalia.