kumekucha afrika ujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya leo jumanne tarehe 16 mei mwaka wa 2023 jina langu ni patrick nduimana na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Plus 255 Global Radio, dares salam Storm FM Geita, Tanzania, Redio Semuliki Beni, Redio Sango Malamo Bunia, DRC, Redio Mitume Kitale, Kenya, Sasa Redio Bungoma na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana vilevile kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Katika ripoti tulizokuandalia leo, Wanigeria wamepinga mpango wa utawala wa rais Muhamadu Buhari kuomba mkopo mpya wa dola milioni 800 kwa Benki ya Dunia, zikiwa zimesalia wiki mbili tu kukabidhi madaraka kwa utawala mpya. Katika taarifa nyingine, rais wa Uturuki Recep Erdogan ashindwa kupata kura za kutosha kwa mara ya kwanza katika duru ya kwanza ya uchaguzi. Hii ina maana gani? Hii ina maana kwamba upande wa upinzani ambao unaongozwa na mgombea Kemal umefanikiwa kiasi kikubwa. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, anamkaribisha Idi Ligongo akusomea habari za dunia. Huku rais Joe Biden wa Marekani na viongozi wa bunge wakiendelea na mazungumzo kujadili suala la kuongeza kiwango cha deni ili kuifanya Marekani kutokiuka majukumu yake, mivutano ya miezi kadhaa bado inaweza kuvuruga mikutano ijayo ya kiongozi wa Marekani na washirika wake nchini Japan na Australia. Rais Biden anatarajia kuondoka Washington kuelekea Hiroshima kuhudhuria mkutano wa kundi la viongozi wa mataifa saba tajiri yaani G7 siku ya Jumatano, siku moja baada ya mkutano wake wa pili wa ukomo wa deni na viongozi wa bunge. Mei 22, Rais Biden ataelekea Sydney kwa mkutano wa Quad. Atasimama kwa muda mfupi huko Port Moresby, Papua New Guinea, kukutana na viongozi wa umoja wa visiwa vya Pacific mikutano hiyo inaelezwa kama fursa ya kuimarisha ushirikiano kwa changamoto za kikanda na kuendelea masilahi ya kimkakati ya Marekani katika kukabiliana na ushawishi wa China. Wakati ulimwengu ukingoja Ukraini kuanza mashambulizi dhidi ya Rusia ya majira ya machipuko, naibu katibu mkuu mku, mku wa NATO Micrea Geana anaionya China kutoa msaada wa kijeshi kwa Moscow huku Russia ikiendelea na uvamizi wa kikatili na kinyume cha sheria. Bado hatujaona dalili za China kuwasilisha Swiss silaha kuisaidia Russia, lakini tunajua majadiliano yanaendelea, alisema naibu katibu mkuu wa NATO alipozungumza na VOA. Alisema kwamba huu utakuwa uamuzi mzito wa China ambao hautaathiri tu uhusiano wao na wanachama wa NATO lakini pia heshima yake na ulimwengu wote. Ameongeza kusema Rusia ndilo taifa chokozi katika vita na Ukraine, na kuipa Moscow silaha ni jambo tunalolaani sana. Katika mkutano wa Pentagon Jumatatu, msemaji wa Pentagon, brigedia generali Pat Reider, aliwaambia waandishi wa habari kwamba Marekani imewasiliana na China kuhusu athari za kutoa msaada wa mauaji kwa Rusia. Mahakama moja nchini Tunisia Jumatatu ilimhukumu Rachel Ganuchi, mmoja wa wapinzani wakuu wa rais Kais Said kifungo cha mwaka mmoja gerezani kwa mashtaka yanayohusiana na ugaidi, vyombo vya habari vya nchini humo vimeripoti. Patrick Nduimana anayesoma ripoti kamili. Rachel Ganuchi mwenye umri wa miaka 81, na spika wa zamani wa bunge alikamatwa mwezi uliopita kwa tuhuma mbalimbali kama sehemu ya kile ambacho shirika la Human Rights Watch lilikitaja wiki iliyopita kama hatua ya kudhibiti chama kikuu cha, cha siasa nchini humo. Alifikishwa mahakamani mwishoni mwa mwezi Februari kutokana na mashtaka yanayohusiana na ugaidi baada ya kushutumiwa kuwaita maafisa wa polisi wadhalimu. Kesi hiyo ni moja ya kesi zilizofunguliwa na mamlaka dhidi ya Ghannouchi ambaye chama chake cha Ennahda cha mrengo wa Kiislamu ndicho kilikuwa chama kikuu bungeni kabla ya Rais Saied kulivunja bunge mwezi Julai mwaka 2021 na kujinyakulia madaraka yaliyomruhusu kutawala kwa amri ya kiutendaji. Ganushi ni miongoni mwa zaidi ya wapinzani ishirini wa, wa kisiasa wa Said, wakiwemo mawaziri wa zamani na wafanyabiashara waliokamatwa tangu Februari. Kukamatwa kwake mwezi uliopita pamoja na wengine kulizua wasiwasi wa, wa kimataifa, huku Umoja wa Ulaya ukikumbusha umuhimu wa maadili ya msingi ya wingi wa vyama vya siasa. Marekani ilisema kukamatwa kwa watu hao unaashiria hali inayozidi kuwa mbaya ya vitisho vinavyofanywa na serikali ya Tunisia dhidi ya wanaodhaniwa kuwa wapinzani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jeshi la Ulinzi la Taifa la Afrika ya Kusini, SANDF, Jumatatu limesema kwamba mkuu wake wa jeshi Lawrence Mbata alikuwa Moscow kwa mkutano wa pande mbili ambako atatembelea shule za kijeshi na Rusia na kufanya mazungumzo na maafisa Lazima ifahamike kwamba Afrika Kusini ina uhusiano wa kijeshi na mataifa mbalimbali barani humo na nje ya bara hilo, ilisema taarifa ya SANDF na kuongeza kuwa mkutano huo nchini Russia ulipangwa mapema. Mapema Jumatatu, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alisema msimamo wa nchi hiyo ni kutofungamana na upande wowote, na haipendelei Russia dhidi ya mataifa mengine, na akasisitiza wito wake wa suluhisho la amani kwa mzozo wa nchini Ukraine. Ramaphosa alitoa maoni hayo katika jarida la wiki la rais. Wiki iliyopita Marekani ilidai silaha zilipakiwa kwenye meli ya Rusia Lady R kutoka kambi ya jeshi mjini Cape Town mwishoni mwa mwaka jana, jambo ambalo lilizua mzozo wa kidiplomasia na uamuzi wa Umoja wa Mataifa wa kuadhimisha kufukuzwa kwa maelfu ya Wapalestina kutoka eneo ambalo sasa linafahamika kama Israel siku ya Jumatatu, siku moja baada ya kuadhimisha miaka 75 ya kuanzishwa kwa Israel umewakasirisha maafisa wa Israel na wafuasi wa taifa hilo la Kiyahudi. Umoja wa Mataifa mapema mwaka huu ulipiga kura ya kuunga mkono maadhimisho ya kile ambacho Wapalestina wanakitaja kama al-Nakba kwa Kiarabu, ambayo inatafsiriwa kama janga. Waisrael walipinga hasa kwa umoja wa mataifa kupitisha neno Nakba ambalo walisema linaunga mkono kikamilifu maoni kwamba kuundwa kwa nchi yao lilikuwa tukio la maafa. Katika taarifa yake ya Jumatatu, Rosemary Di Carlo, naibu katibu mkuu wa umoja wa mataifa kwa masuala ya kisiasa na kujenga amani, alisema wapalestina wanastahili maisha ya haki na utu na kutekelezwa kwa haki yao ya kujitawala na kujitegemea. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan anakabiliwa na ushindani mkali kwa mara ya kwanza katika utawala wake wa miaka ishirini baada ya kukosa kura za kutosha kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi siku ya Jumapili. Erdogan na mpinzani wake mkuu Kemal Kilchdargolu watapambana tena katika uchaguzi wa marudio tarehe 28 Mei. Mchambuzi wa siasa za kimataifa Mohamed Issa anasema ni wazi kwamba Erdogan amepoteza umaarufu licha ya kuwa bado anaweza kufanya vizuri katika duru ya pili. Uh, hii ina maana kwamba upande wa upinzani ambao unaongozwa na mgombea Kemal umefanikiwa kiasi kikubwa, kwa sababu ikiwa uh, unagombea dhidi ya rais aliyoko madarakani na anamiliki uh, aparatus za uongozi au uh, muundo wa uongozi wa nchi ukamzuia asiweze kupata ushindi moja kwa moja kwenye raundi ya kwanza, ni kwamba kuna mafanikio ambayo yapo. Uh, na inaonyesha kama kura ya maoni kwa Rais Erdogan kwamba kuna sehemu kubwa pia ya wananchi ambao hawamkubali kwa sasa. Na hiyo ina maana gani kwa Erdogan? Maanake amekuwa madarakani kwa muda mrefu, miaka ishirini. Kwa hivyo ni pigo kubwa kwake. Ni pigo kubwa, ndiyo, lakini hawezi kulaumika, kwa sababu kuna mambo yanakuwa nje ya uwezo wake, suala so, la tetemeko la ardhi ambalo limepelekezea uchumi wa Uturuki kuyumba, uh, mpaka ile mfumko wa bei kufikia asilimia themani na sita mwaka jana mwenye mwezi wa Oktoba huko, ni suala ambalo liko nje ya uwezo wake, suala la vita vya Ukraine ambavyo vimesababisha uchumi wa, um, wa nchi kuyumba kama ilivyo nchi nyingine, haliko uh, nje yaani, haliko ndani ya uwezo wake. Kwa hiyo masuala mengi ambayo yanamwathiri sasa hivi Erdogan yanapelekezewa kwamba ni sera zake kwa kweli sio sera zake, bali ni mambo ambayo yako nje ya uwezo wake. Lakini pia ni jambo la kumwonyesha kwamba uwezi ukategemea ulioyapenda jana yakakufaa leo. Ni kweli mgombea ulo wa mwengo wa kulia anaweza kuwa na kura ya turufu, lakini kwa hatua iliyofikiwa Ortogan ushindi uko wazi kwake kwa, uh, kwa, kwa, kwa sababu kinachoangaliwa sasa ni sera za upande wa upinzani. Wapinzani wamekuja na sera ambazo hazina vipya, yaani ndani yake, ukizungumzia mambo ya pensheni za wafanyakazi, ukizungumzia kwamba mimi nitaboresha uchumi wakati wote wa, watu wote wanajua uchumi wa Uturuki haukuathirika na sera za Erdogan kabla ya mambo yaliyotokea, tetemeko la ardhi, vitu vya Ukraine na mingine, uchumi ulikuwa huko vizuri tu. Kwa hiyo ukija na, na, na madai eh, au ukija na hoja ambazo haziendani kinyume au zinampa nafasi nzuri zaidi Erdogan kutenda vizuri zaidi akaeleza kwamba mimi nitaboresha tu. Unajua wanaposema nitaleta wakati haukuwepo, mwingine anakuambia nilikuwepo, nimefanya mazuri, sasa nitaboresha. Uwezekano mkubwa ni kwamba Erdogan atarejea katika urais wa nchi ya kwa upande wa uchaguzi wa bunge inaonekana muungano wa vyama vya kisiasa vinavyoungwa mkono na Rais Erdogan, People's Alliance pamoja na chama chake cha ak wamepata wingi mkubwa kwenye uchaguzi huo wakinyakua viti mia tatu ishirini na moja katika bunge lenye viti mia sita hivyo kumpatia nafasi kubwa zaidi rais kupata ushindi kama anavyosema Mhamed Issa. atakuwa majeruhi kawaidi anapotokea ninajua kiongozi wa kisiasa anakupanda alafu inafika mahala hawezi kupanda, kupanda zaidi ya pale, inabidi sasa ni kushuka ortani, kwa hapo ilipofika, yuko kwenye apex, ni pale juu pale. Ni Mohamed Isa akizungumza na mwenzetu Abdu Shakur Abud kutoka Lusaka, Zambia. Nam, baada ya kupata ripoti hiyo kuhusu uchaguzi wa huko Uturuki, namkaribisha tena Idi Lugongo akusomea habari zaidi za dunia. Serikali ya Iran Jumatatu imewanyonga watu watano kwa kufanya ulanguzi wa dawa za kulevya kwa kutumia silaha kusini mwa nchi, mahakama ya nchi hiyo imeripoti washukiwa hao wote ambao wametajwa kama wahalifu na walanguzi wa dawa za kulevya wenye silaha walikuwa wamehukumiwa kifo kwa kunyongwa katika hukumu iliyoidhinishwa na mahakama ya juu ya Iran. Tovuti ya mahakama ya Mizan Online ilimnukuu Mojtaba Harmani ha jaji mkuu wa jimbo la kusini la homozgan homosgan, aliongea kusema kwamba hukumu za watu waliotajwa zilitekelezwa asubuhi ya Jumatatu katika magereza ya Bandara Bas na Minab katika eneo hilo. Idadi ya sasa ya kunyongwa watu inafikia wanane ambapo ni idadi ya watu waliouawa katika kipindi cha chini ya wiki moja kutokana na ulanguzi wa dawa za kulevya. Na kiongozi mwenye nguvu wa Belarus, Alexander Lukashenko, Jumatatu amesema vikosi vya nchi viko katika hali ya tahadhari na kuongeza kuwa ndege nne ziliripotiwa kushambuliwa kutoka angani kusini mwa Rusia. Lukashenko mwenye umri wa miaka 68 alitembelea komandi kuu ya jeshi la anga la nchi hiyo ya zamani ya umoja wa Soviet akijitokeza tena hadharani baada ya kutoweka kwa takribani wiki nzima kufuatia ripoti zinazodai kuwa na tatizo la afya. Alikuwa amevaa nguo za kijeshi, lakini alionekana mnyonge na alikuwa na bendeji mkononi. Lukashenko alisema Belarus iliweka vikosi katika hali ya tahadhari kwa siku tatu, kufuatia tukio hilo katika eneo la kusini mwa Rusia kwenye mpaka na Ukraine. <coughs> Na sasa tuelekee huko Nigeria ambapo tunarifiwa kuwa Wanigeria wamepinga mipango ya utawala wa Rais Muhammadu Buhari. Muhammadu Buhari kuomba mkopo mpya wa dola milioni 800 kwa Benki ya Dunia, zikiwa zimesalia takriban wiki mbili tu kukabidhi madaraka kwa utawala mpya. Ingawa utawala unasema mkopo huo utatumika kuwasaidia maskini nchini humo, wachumi wa Nigeria, wataalamu wa uwekezaji na wachambuzi wanasema kwamba ahadi za zamani za utawala wake hazijafanikisha kuondoa umaskini. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, anaarifu zaidi. Changamoto ya kwanza ya kuzuia utawala unaomaliza muda wake kupata haki ya kutumia mkopo huo ilikuwa katika hatua kutoka kwa asasi ya kiraia SERAP, ambapo walituma barua kwa Benki ya Dunia ikiomba serikali ya Buhari siruhusiwe kuchota fedha zozote kutoka katika mkopo huo, kwa sababu ahadi haiwezi kufikiwa katika muda wa majuma mawili yaliyosalia kwa utawala ambao unaondoka madarakani. Mtaalam wa uwekezaji na mchambuzi wa masuala ya mikopo na biashara Bibi Evie Omorogi amesema serikali duniani inakopa fedha kwa ajili ya uwekezaji wenye faida, lakini Nigeria hakuna uwajibikaji wa jinsi mikopo ya awali iliyotumika, na maendeleo hayaendani na kiasi kikubwa kilichokopwa hadi sasa, na hakuna taarifa zaidi kuhusu mikopo hiyo ambayo huenda itatolewa hivi sasa, wiki mbili kabla ya utawala mpya kuingia madarakani. So like mchumi na mtaalam wa uwekezaji muda Yusuf amesema ikiwa serikali inapanga kuondoa ruzuku ya petroli, hii ni busara zaidi. Nigeria haipaswi kuchukua mkopo wote ambao unaweza kuathiri vibaya zaidi uchumi wake. Muda Yusufu anasema kwamba serikali inatarajiwa kupata takribani dola bilioni 1.7 kila mwaka kutoka na kuondolewa kwa ruzuku ya petroli ambayo inaweza kurudishwa katika uchumi kwa miradi ya maendeleo ili kupunguza mateso ya raia. So if we are going to remove subsidy, we are expecting that we should be able to annually make a savings of 6 to 7 trillion naira. So what is the logic of going to borrow, especially now that the debt situation is getting to a very frightening level? Hata hivyo, mwakilishi wa Benki ya Dunia nchini Nigeria Shubham Chautu anasema Nigeria inaweza kuchukua fursa ya mkopo huu sasa na kuendeleza miradi ambayo inaweza kuwa na matokeo chanya kwa maisha ya maskini nchini Nigeria na kukubali hali ya nakisi kubwa ya bajeti ambayo itaigharimu nchi siku za ujusuni. Nigeria ina deni kubwa sana linalodufisha ambalo linachukua sehemu kubwa ya bajeti yake kila mwaka. Jina langu ni Collins Ato kwa Sauti ya America, Washington. Uchaguzi ujao wa rais nchini Zimbabwe na fidia kwa wakulima wazungu ambao ardhi zao zilipokonywa miongo miwili iliyopita ni masuala nyeti kwa juhudi za kurekebisha deni kubwa la nchi hiyo, mkuu wa benki ya Afrika ya maendeleo alisema Jumatatu. Patrick Nduwimana anaisoma ripoti kamili. Rais wa benki ya Afrika ya maendeleo Akinumi Adesina na rais wa zamani wa Msumbiji Joakim Chisano wanaongoza juhudi za kuisaidia Zimbabwe kushirikiana tena na nchi za magharibi ili kufuta deni ya kimataifa ya dola bilioni 8.3. Mafanikio ya juhudi ambazo sote tunazifanya katika mchakato huu yatategemea kile kitakachotokea katika uchaguzi ujao wa rais, Adesina alisema katika mazungumzo ya kusuluhisha suala hilo la deni na rais Emmerson Mnangagwa mjini Harare. Alisema jumuiya ya kimataifa itafuatilia kwa karibu uchaguzi huo uzito kamili wa kushirikiana tena na jumuiya ya kimataifa utategemea suala hili na mchakato mzima wa uchaguzi ambao unahakikisha uchaguzi wa kuaminika mafanikio katika mageuzi ya kisiasa na uchaguzi na uchaguzi huru na wa haki ni muhimu ili kuondoa pingamizi kuelekea kufutwa kwa malimbikizo na utatuzi wa deni la Zimbabwe aliongeza makundi ya kutetea haki za binadamu na vyama vya upinzani wamelalamika kuhusu ukandamizaji kabla ya uchaguzi ambao tarehe haijapangwa Chisano, mwanasiasa anayeheshimika alisema, kufanya uchaguzi huru na wa haki na kusuluhisha suala la fidia kwa wakulima wazungu ni miongoni mwa matunda madogo kwa kuendeleza mazungumzo na nchi za Magharibi na taasisi za fedha za kimataifa. kuvuna matunda haya madogo yanayoning'inia, ni muhimu kwani kuna uwezekano wa kuchochea hatua madhubuti za kufuta malimbikizo na utatuzi wa deni, alisema Chisano na Adesina wiki iliyopita walikutana na wajumbe wa bunge la Marekani, wizara ya mambo ya nje, wizara ya fedha, kati ya idara nyingine kujadili swala la Zimbabwe. Adesina alifichua kuwa benki ya Afrika ya maendeleo inashirikiana na Zimbabwe kuendeleza vyombo na miundo bunifu ya kifedha ambayo inaweza kutumika kukusanya dola bilioni tatu na nusu kwa ajili ya fidia bila kuingia kwenye madeni zaidi. Ni muhimu tutafute utaratibu wa kujaribu kuharakisha malipo ya fidia hizi, alisema. Rais wa zamani wa Zimbabwe hayati Robert Mugabe alianzisha mageuzi ya ardhi mwaka wa elfu mbili na kupokonya mashamba yanayomilikiwa na Wazungu, kubadili umiliki wa ardhi wa kihistoria usiotilia maanani usawa ambao uliwapendelea raia Wazungu walio wachache zaidi ya Wazimbabwe. Wakulima Wazungu 1400 kati ya 1450 walifukuzwa kutoka kwa mali zao ambazo zilipewa wapangaji weusi. Lakini mwaka 2020 Mnangagwa ambaye alimrithi Mugabe kufuatia mapinduzi yaliyoongozwa na jeshi alisaini mkataba wa dola bilioni tatu na nusu na wakulima waliopokonywa ardhi kuwalipa fidia kwa maendeleo ya miundo mbinu kwenye ardhi zao za zamani. Nam, nikukumbushe msikilizaji wetu kwamba matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanasikika kupitia redio zetu wa shirika Afrika Mashariki na maziwa makuu, ikiwemo Redio Sunrise, Arusha, Tanzania, KIS FM, Mwanza, Tanzania, Nur FM, Iringa, Tanzania, Ki FM, Songea, Tanzania, Voice of Africa kule Korogwe, Tanzania, na huko DRC tunasikika kupitia redio Ngoma ya Amani kule Baraka Fizi, redio Maniama Number One, Kindu, DRC, redio Rakome, Bunagana, redio uh, RFM kule Kisangani, R Alive HD Radio kule cli DRC, redio Rakove, Kiwanja, na huko Kenya tunasikika kupitia redio Lulu FM, Malindi. Sare Radio Eldoret, Kenya, vilevile vile, sauti ya mwananchi kule Nakuru <muchos> <muchos> moyo kisimama anayajua mapigo yangu, na enjoy sana nikimona karibu yangu moyo kisimama anayajua mapigo yangu. Ah, mpeni zawadi mpeni zawadi mtulie, mpeni zawadi mpeni zawadi mtulie, mpeni zawadi Nam, hiki ni kibao kibichi kabisa. Zawadi, zawadi, wimbo mpya ulioimbwa na Mr TZ, naye si mwingine, ni mwelekezi wetu Jumbe Hamza akishirikiana na Mwande. Na kibao hiki kenda pale kwenye ukurasa wa YouTube kwenye mtandao wa YouTube wake Mr TZ utaupata wimbo huu Zawadi. Basi namkaribisha kwa mara nyingine ili Ligongo akusomee muktasari wa habari za dunia. Huku Rais Joe Biden wa Marekani na viongozi wa bunge wakiendelea na mazungumzo kujadili suala la kuongeza kiwango cha deni ili kuifanya Marekani kutokiuka majukumu yake, mivutano ya miezi kadhaa bado inaweza kuvuruga mikutano ijayo ya kiongozi wa Marekani na washirika wake nchini Japan na Australia, wakati ulimwengu ukingoja Ukraini kuanza mashambulizi dhidi ya Rusia ya majira ya machipuko. Naibu katibu mkuu wa NATO Mirkea Gewana anaionya China kutoa msaada wa kijeshi kwa Moscow huku Rusia ikiendelea na uvamizi wa kikatili na kinyume cha sheria. Mahakama moja nchini Tunisia Jumatatu imemhukumu Rachel Hanouchi, mmoja wa wapinzani wa kuu wa rais Kais Said kifungo cha mwaka mmoja gerezani kwa mashtaka yanayohusiana na ugaidi, vyombo vya habari vya nchini humo viliripoti. Jeshi la ulinzi la taifa la Afrika Kusini, SANDF, Jumatatu limesema kwamba mkuu wake wa jeshi Lawrence Mbata alikuwa Moscow kwa mkutano wa pande mbili, ambako atatembelea shule za kijeshi za Rusia na kufanya mazungumzo na maafisa Uamuzi wa Umoja wa Mataifa kuadhimisha kufukuzwa kwa maelfu ya Wapalestina kutoka eneo ambalo sasa linafahamika kama Israel siku ya Jumatatu, siku moja baada ya kuadhimisha miaka sabini na mitano ya kuanzishwa kwa Israel umewakasirisha maafisa wa Israel na wafuasi wa taifa hilo la Kiyahudi. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Idi Ligongo, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani imeungana na Kenya na washirika wengine wa kimataifa kusimamisha kupatikana kwa amani ya kudumu nchini Sudan na kurejesha serikali inayoongozwa kiraia. Mbali ya amani na usalama, Kenya na Marekani zinashirikiana katika masuala mbalimbali ikijumuisha afya ya umma. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken hivi karibuni alisema Kenya inabaki kuwa mstari wa mbele katika majibu ya HIV duniani. Hivi leo inakaribia malengo ya 95-95-95 utambuzi kwa asilimia 95 ya watu wote wenye virusi vya ukimwi, kuwapatia dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi kwa asilimia 95 kwa wote walioambukizwa na kufikia hatua ya kufubaza virusi kwa asilimia 95 ya wote waliopatiwa matibabu, amesema Waziri Blinken. Hayo ni mafanikio makubwa ya kihistoria ambayo yanaokoa maisha ya watu wengi na tuna furaha kusaidia juhudi hizi kwa zaidi ya miongo miwili kupitia mpango wa PEPFAR kama ulivyokuwa ukifanya kazi nchini Kenya. Kwa sasa tunafanya kazi kupitia mafanikio hayo kwa kupeleka mpango unaomilikiwa na Kenya unaoendeshwa na Kenya na kufadhiliwa na Kenya ambao utaiweka nchi katika mafanikio endelevu ya kudhibiti HIV ifikapo mwaka 2025, ameongeza. Tuna nia ya dhati kusaidia uwekezaji wa Marekani nchini Kenya, hasa katika sekta muhimu kama habari na teknolojia ya mawasiliano, kilimo, nishati mbadala, ambayo itasaidia Kenya kufanikisha lengo lake la kufikia hadhi ya kiwango cha kipato cha kati juu ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Amesema waziri wa mambo ya nje Blinken, Marekani na Kenya zitaendelea kuimarisha uhusiano wao kupitia ushirika wa kimkakati ambao una msingi wa ushirikiano wa maelewano, heshima na mtazamo wa pamoja kwa ajili ya maendeleo endelevu. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya