Zimegonga saa nane ya laasiri hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, karibu kwa habari za dunia za hivi punde. Jina langu ni BMJ Muridhi. Rais wa Marekani Joe Biden na viongozi waandamizi wa vyama vya Republican na Democratic katika bunge la hapa Washington wanatazamiwa kukutana hii leo Jumanne katika ikulu hapa mjini Washington, huku kukiwa na mvutano kuhusu suala la kuongeza kikomo cha madeni ya taifa. Spika wa baraza la wawakilishi Kevin McCarthy na kiongozi wa wachache katika Seneto Mitch McConnell wataungana na kiongozi wa chama cha Democratic katika baraza la wawakilishi Hakim Jeffries na kiongozi wa wengi katika Senate Chuck Schumer huku kundi hilo likijadili makataa yanayokaribia kuhakikisha kwamba serikali inaweza kulipia matumizi ambayo tayari yamefanyika. Warepublican wanasisitiza kupunguzwa kwa matumizi kabla ya kukubali kuongeza kiwango cha deni, wakati Rais Biden akisema kwamba bunge lina jukumu la kuhakikisha kuwa serikali inalipa madeni yake na kwamba maswala hayo mawili yanapaswa kushughulikiwa sambamba zaidi ya watu 1500 bado hawajulikani waliko katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako, ma, ambako mafuriko yamesababisha vifo vya zaidi ya watu 400. Afisa mmoja wa serikali katika eneo hilo amesema leo Jumanne, wakati manusura nao wakisubiri kupata msaada wa chakula. Miili ya watu wengi iliyopolewa kutoka vijiji vya Bushushu na Nyamukubi katika e, jimbo la Kivu Kusini, eneo la Kalehe, tangu mvua kubwa kunyesha na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi tangu siku ya Alhamisi na kuharibu miundombinu ikiwemo majengo na mimea. Makaburi ya halaiki yalichimbwa mwishoni mwa wiki kwa ajili ya kuwazika waliofariki, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto, jambo ambalo tayari limezua malalamiko kutoka kwa baadhi ya asasi za kiraia, wengi wakisema kwamba mazishi hayo hayakuwa na heshima. Wafanyakazi wa shirika la Msalaba Mwekundu wametoa tahadhari kuhusu ukosefu wa vifaa vya kusaidia katika eh, kuwazika na vilevile vile kuwasaidia waathiriwa wapatao elfu nane na mia nane wengi wao wakiwa wameachwa bila makao na wakiwa na kiwewe baada ya mojawapo ya maafa mabaya zaidi ya asili katika historia ya hivi karibuni ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Malori yaliyojaa bidhaa yamekwama katika mji wa Port Sudan yakishindwa kusafiri huku kukiwa na mapigano baina ya pande mbili hasimu mjini Khartoum. Wakati bandari imekuwa ndiyo njia kubwa kupitia Sudan, magari makubwa yaliyosimama yaliashiria kuwa mzozo mkubwa uko njiani. Pande mbili zinazogombana nchini Sudan zilianza mazungumzo Jumamosi yenye lengo la kufanikisha sitisho la mapigano lililoshindwa ku, ku, lilo kufanikiwa baada ya wiki tatu za mapigano ambayo yameua mamia ya watu. Taarifa chache zimetolewa kwa umma kuhusu mazungumzo hayo yanayoongozwa na Saudi Arabia na Marekani mjini Jida, kati ya jeshi la Sudan SAF na kikosi cha RSF yaliyoanza mwezi huu wa Mei tarehe 6, lakini kiongozi wa SAF Jenerali Abdel Fatah al Buran Jumatatu alikiambia kituo cha televisheni cha Misri Al Qahira News TV kwamba hakuna haja ya kuketi pamoja kwa meza ya mazungumzo nchini Saudi Arabia bila kuwa na azima ya kweli ya sitisho la mapigano. Na mawaziri wa mambo ya nje wa Uturuki na Siria watakuwa na kikao chao rasmi cha kwanza hapo kesho Jumaatano tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria zaidi ya mwongo mmoja uliopita. Mazungumzo hayo yatakayofanyika mjini Moscow pia yatawahusisha wanadiplomasia wa juu wa Rusia na Iran kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Uturuki ambayo imetoa taarifa. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini nakuacha na mwenzangu Kennes Bwire akuendeshe mpango wa Kwa Undani. Mimi ninayeondoka, jina langu ni BMJ Mridhi. Kwa heri. Kwa Undani, Tunaangazia mazungumzo ya kutafuta amani Sudan yanayoendelea Saudi Arabia, huku mapigano yakiendelea Khartoum. Tutaangazia pia uchaguzi wa Uturuki, ambapo rais Recep Tayyip Erdogan anakabiliwa na, na ushindani mkubwa, na sera za Uturuki mashariki ya kati zikiwa katika sintofahamu. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Mapigano yanaendelea katika mji mkuu wa Khartum, Sudan, huku kukiwa na ripoti za kutopiga hatua yoyote katika mazungumzo ya kutafuta amani mjini Jeda, Saudi Arabia. Kila upande katika mazungumzo hayo unaamini kwamba una uwezo wa kupigana hadi kupata ushindi, huku idadi kubwa ya watu wakiendelea kuondoka Sudan, baadhi wakitumia mitumbwi kuelekea Saudi Arabia. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kidiplomasia katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. Profesa, Muungano wa Nchi za Kiarabu unaweza kurudisha ustaarabu na hali ya utulivu nchini sudan? Nafikiria kwa wakati huu ni vigumu kujua, lakini ni mwanzo mzuri uh, maanake Saudi Arabia uh, kwenye mikutano hii ya kujaribu kuleta amani Sudan pia imeshinikizwa na Marekani na huenda pia Saudia ikaongea na wahusika wengine kama umoja wa falme za Kiarabu kama Israel hivi, na pia wapatanishi kutoka umoja wa Afrika kuja kujaribu kupata mustakabali eh, mbadala, ili kuleta amani kule Sudan. Unaposema Saudi Arabia inashinikizwa na Marekani, uhusiano wa Marekani na Saudi Arabia ni suala ambalo linaweza kuvuruga namna ambavyo tungetarajia kwamba hali ya utulivu ingepatikana Sudani kwa haraka, kwamba masilahi mengine ya nje yanaweza ingia ndani ya mazungumzo yanayoendelea saudi Arabia. Saudi Arabia pia imekuwa mhusika mkuu kujaribu ku, kuisaidia uh, upande wa al Burhan ili kuweza kuendeleza maslahi, maslahi zake. Marekani pia uh, inajaribu pia kudhoofisha mkono wa Urusi Uh, ambayo pia inatoa dhahabu nyingi kutokea upande wa uh, huyu jenerali uh, Dagalo yani Hemedit kwa Marekani kujaribu kushinikiza Saudia pia huenda ikajaribu eh, Saudi akajaribu pia kuhakikisha kwamba eh, mkono wa Urusi hauenei zaidi kwenye taifa la Sudan, kwa Saudi ya kujaribu kushirikiana na wa, wahusika wengine kama Umoja wa Falme za Mirati eh, ili kuhakikisha kwamba eh, mkono wa Urusi pia eh, au ushawishi wa Urusi unapunguzwa. Kwa hivyo, Marekani ni kama kidiplomasia inaangazia mambo mengi, sio tu kuleta amani eh, Sudan, lakini pia kuhakikisha kwamba washirika wengine wanahusishwa na mkono wa Urusi hauenei zaidi, kutoa zile, zile dhahabu ambazo zinatoka Sudan eh, kwenda kule Urusi kufanikisha vita vyake kule Ukraine. Sintofahamu iko wapi kama suala la Sudan linakuwa limeingizwa mikono mingi? Hilo ndilo changamoto na ndilo kitendawili eh, lakini lazima wahusika wengi kwa wakati huu wahusishwe sana sana, haya madola makuu. Uh, mkono wa Marekani lazima uwepo. Pia kuna ile hatari ya kwamba wahusishwa wakiwa tena wengi washiriki wa wakiwa wengi, inakuwa ni vigumu kuleta eh, eh, amani au kuleta mwafaka au maridhiano kati ya mataifa haya yote ambayo yana maslahi zao tofauti tofauti lakini bora mkono wa kidiplomasia umeanza hata kama ni mazungumzo ya mazungumzo baadaye ya kuleta amani ni, ni, ni chanzo kizuri mkuu wa jeshi jenerali abdel fatala bruhan anasisitiza kwamba anawakilisha serikali na anamwangalia mwenzake jenerali mohamed hemdan dagalo kama muasi ambaye hastahili kuwa katika meza hiyo kusikilizwa kwamba anakuja kama mwasi ndani ya serikali. Hawa wawili wataweza kusikilizana hamsini kwa hamsini wanavyotaka wapatanishi? Haiwezekani. Uhusiano wao uh, umezoroteka zaidi hali ilivyokuwa uh, siku za nyuma. Ndugu mwenyekiti, ni kwamba Al Burhan na uh, huyu Jenerali Dagalo walikuwa wamekuja pamoja kumwondoa uh, yule dikteta Al Bashir lakini vile mazingira ya kimataifa na mazingira mle ndani Sudan vile yalivyobadilika, tena uhasama huu ndiposa ukalipuka ja, lazima mmoja wao athibitiwe apigwe, kalamu. Wanataka kuzungumza Saudi Arabia, lakini Khartoum na sehemu zingine risasi zinasikika, mapigano yanaendelea. Mazungumzo gani haya, wakati watu wanapigana? Ama kuwepo kusitishwa mapigano ndiyo mazungumzo yafanyike, ama vifanyike vyote safari moja? Lazima vifanyike vyote safari moja, uh, kwa wakati huu. Uh, ukitafakari, tukisema ya kwamba wasitishe mapigano, uh, upande wa Alburhan wataona ya kwamba kusitisha mapigano ni nafsi au njia mwafaka wa Jenerali uh, Dagalo na wafuasi wake uh, kuweza kujiongezea nguvu, kupumzika, ili waendeleze vita dhidi ya serikali ya Sudan na Al Burhan. Kwa hivyo, kwa wakati huu, pande zote mbili zinazozana zikiwa na hofu ya kwamba wakisitisha kidiplomasia endelee, lakini pia wakishinikiza kwamba vita vya wenyewe kwa wenyewe lazima vikome. Wote hawawakilishi serikali ya demokrasia inavyotaka Marekani. Pande zote zimekuwa katika shinikizo la Marekani. Dagalo ni mmojawapo wa vikosi ambavyo vilitajwa katika Darfur alipotakiwa e, Omar al Bashir afike ICC. Hofu ya Dagalo ni ipi? na hofu ya Burhani ni ipi? Machoni pa jumuiya ya kimataifa hofu yao, uh, al Burhan na Dagalo ni kuweza, uh, kushikwa na kupelekwa mahakama ya ICC na kushtakiwa uh, wote wamehusika na uh, maafa au mauaji haya ya kiholela ya wananchi chini ya eh, yule dikteta eh, uh, Omar Bashir. Kwa hivyo ni changamoto nyingine uh, au ni uh, jambo jingine ambalo uh, kwa njia ya kusikitisha inaonyesha kwamba vita hivi lazima vitaendelea, maanake uh, majenerali hawa wawili wana, wana hofu ya kwamba serikali ya raia serikali ya dipu, demokrasia ikiletwa iki mbele au ikithibiti jeshi la Sudan kule, uh, Sudan ni kwamba huenda wakashtakiwa wakaletwa, wakaleta, sio mtu mbele ya mahakama kule Sudan, pengine wakafikishwa kule uh, ICC kwamba hawa majenerali wawili. Uh, mwingilio wa jeshi na biashara makampuni haya makubwa makubwa kule Sudan ni ya karibu sana, wanapata faida kubwa uh, ya kibiashara. Kwa hivyo pia wana hofu sio tu ya kushtakiwa kwenye mahakama kule nje na kwenye uh, taifa la Sudan chini ya serikali ya raia lakini pia watakosa uh, zile faida uh, za mabilioni za dola ambazo wanazipata kupitia hizi biashara ambazo zina mwingilio mkubwa wa jeshi kwenye taifa la Sudan. Vikwazo vya Marekani vimetangazwa, jumuiya ya kimataifa imejiondoa, wa Sudan wanapigana, mazungumzo hayajapiga hatua yoyote. Walio karibu na Sudan, Nchi jirani na Sudan zipo katika hatari gani? Zipo hat katika hatari za kuingizwa kwenye huu mgogoro uh, tukichukua mfano kwa uh, Misri Misri imeunga upande wa al Burhan. Misri haitaki serikali ya raia iingizwe Sudan, maanake pia wa Misri pia wat, uh, watataka serikali ya ya kidemokrasia kwa taifa lao. Tunajua kwenye mpaka wa Chad na Sudan, eneo la Dafur, kuna makabila mengi yaliyopo ya Dafur na pia yapo Chad. Kwa hivyo Chad huenda ikaingizwa Al, um, Dagalo pia na ushawishi kwenye eneo ya Darfur. Kwa hivyo huenda ikazidisha vita hivi vya wenyewe kwa wenyewe, lakini pia tukiangazia mpaka wa Sudan na Ethiopia, kumekuwa na vita kati ya Tigray na serikali kuu ya Ethiopia. Kwa hivyo vita Sudan pia huenda ikaathiri hali ya usalama kule Ethiopia, hususan eneo la mpaka, eneo za Tigrei, hatujui maneno yakawa ni vipi. Halafu pia kumalizia, Sudan Kusini, tunajua kuna vita vya wenyewe kwa wenyewe Sudan Kusini. Hali hii inavyosambaratika kule Sudan pia huenda ikachangia, eh, kudhoofisha hali ya usalama Sudan Kusini na pia Uganda, Kenya na mataifa jirani azitaathirika. Kwa hivyo, Sudani inapo eh, sambaratika kwenye hali hii ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, pia inahatarisha eh, uh, usalama kwenye eneo za kikanda. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York, hapa Marekani. Asante prof, asante sana kunialika kuchangia mada hii muhimu. Ndugu mwenyekiti, nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni muda si mrefu. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan anakabiliwa na ushindani mkali wa kisiasa wakati nchi hiyo inapoandaa uchaguzi mkuu Jumapili hii. Upinzani unaonekana kuwa katika nafasi nzuri ya kumaliza utawala wa Edoan wa miongo miwili na kubadilisha sera za kiuchumi na za mambo ya nje za nchi hiyo. Uchaguzi wa urais na wabunge utafanyika Mei kumi na nne na ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba huenda wapiga kura wakalazimika kuelekea kwa duru ya pili baada ya mshindi kukosekana katika duru ya kwanza edoan ambaye ametawala uturuki kwa muda mrefu zaidi amesimamia masilahi ya uturuki hasa mashariki ya kati na kuathiri uhusiano wa nchi za magharibi erdogan anakabiliwa na ushindani mkubwa kutoka kwa kiongozi wa chama cha republican chp kemal kilicdaroglu kamal anaungwa mkono na vyama vingine vya upinzani sita amin mwidaun msomi na mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia yupo kanada I mean, ushindani anaokumbana nao Edoan, wapinzani kuungana, dhamira kuu ikiwa kumwondoa madarakani, atakumbana nao namna gani? Kama ndiyo mwisho wa Edoan au ndiyo mwendelezo wa utawala wake maisha yake yote? Nyakati za sasa, hali za uchumi wa taki umekuwa ni Uh, mbaya kuna mfumuko mkubwa sana wa wa, wa bei za bidhaa mbalimbali. Kuna maafa ambayo yametokea kama vile vifo vya zaidi ya watu elfu hamsini wa vilivyotokana na na ma earthquake iliyotokea nchini. Kwa hiyo, haya, ndiyo mbaya. Kwa hiyo haya ndio baadhi ya mambo ambayo kwamba yanamtingisa na vile vile kuungana kwa wapinzani wake ni jambo ambalo kwamba halijawahi kutokea hapo mbeleni sasa hiyo ndo yaleta msukosuko mkubwa, lakini kutokana na uzoefu wake wa utawala na siasa bado hatuwezi kumwandikia kwamba huu ndio mwisho wake. Mambo mawili hapa, kwamba endapo anashinda basi inaonekana utawala wa Edoan huenda ukadumu maisha yake, endapo atashindwa sera zitabadilika. Lipi unaloliona, sera kubadilika kwa mfumo upi ama sera kuendelea chini ya utawala wake, maisha marefu? Umri wake ni miaka sitini na tisa. Kwa hiyo bila shaka atakapokuwa ameshinda kwa kipindi cha safari hii atakuwa na na hamu kubwa sana ya kuhakikisha kwamba sera zote alizozileta yeye ni sera za kuendelevu ni sera za kuendelea hata baada ya utawala wake. Itakapokuwa ameshindwa kuna baadhi ya mambo ambayo kwamba wapinzani wake wamesema watayageuza, mojawapo ikiweko ni kwamba kutoingilia mifumo ya ya kiuchumi, kama yeye kwamba amesisitiza sana kwamba interest rates riba iwe uh, chini, lakini hilo ni ni kuingilia kati mamlaka ya ya ya ya central bank. Na jambo lingine ni kwamba uh, ambalo kwamba yeye alikuwa anapendekeza sana edowan ni swala la, la udini katika katika utawala wake, kwa maana ameipa kipaumbele uh, di, dini yake ama dini ya Kiislamu katika utawala wake, na hiyo uh, kabla ya keee kiongozi ambaye alijulikana kama uh, Kemal Ataturk alijaribu ali- yeye huyu ni mwanzilishi wa taifa ile la taki tunalojua kwa sasa alijaribu sana kuiyakataki kuwa ni nchi sio kuwa na upendeleo wa dini aina yoyote lakini umuhimu zaidi kuna masuala ya sera za nchi za nje. Edouan ni mtu ambaye kwamba amejizunguka sana na na ama amejitweka masuala ma, mengi ya kimataifa kama swala la Ukraine lile la la, la kuhusu ungano walioweka bai, wale mkataba baina ya Ukraine na Russia. Kuna swala la Syria, wakimbizi wa Syria ambao kwamba ni wa karibu ni milioni mbili tatu wako nchini kwake. Kuna kuingilia kati kwake katika vita vya vya, vya Libya vile vile washapambana, washa a wa sehemu za Azerbaijan, na pia kuna miradi mingi aliyoifanya ya katika nchi za Afrika ikiwemo Somalia na nchi zingine, ya ya kujaribu kutandu, kutandaza uh, uh, influence ya taki katika ulimwengu. Kwa hiyo baadhi ya mambo yatabadilika, lakini kikubwa zaidi ni um, mifumo ya utawala na kiuchumi ndani ya nchi yake. Madaraka yote ya taifa nguvu zote za nchi ameziweka yeye katika utawala wa urais. Kasiri lake la zaidi ya vyumba elfu moja ndilo linalofanya uamuzi, sio bunge, sio mahakama. Wapinzani wamedai kwamba amebana mahakama kiasi kwamba hai, mahakama haiwezi kutekeleza kazi zake kwa huru. Umezungumzia uchumi wa Uturuki. Thamani ya sarafu ya Uturuki vilevile vile imeshuka dhidi ya dola katika muda wa mwongo mmoja uliopita. Hizi ni changamoto unazoziona, ama kwake hili ni kugeuza na kueleza wapiga kura kwamba nilifanya haya kwa masilahi ya taifa. Nafikiri aliyafanya yale kutokana na mwendelezo wa, wa hamu ya kuwa na mwendelezo ya utawala wake, kwa sababu kwa mfano wa mfumo wa kirais, yeye kabla ya hapo alikuwa ni waziri mkuu na chama chake kile cha cha AKP ama Justice and Development Party kilikuwa kimeweka vikwazo kwamba baada ya muda fulani yeye hawezi kuendelea tena zaidi na, na na na na utawala kama waziri mkuu. Kwa hiyo njia ya pekee ilikuwa ni kwake yeye kuingia katika nafasi urais. ya urais Baadaye yule urais akaugeuza kwamba kwa kuwa ni ceremonial, ukawa ni, u, ni urais wenye executive powers wenye nguvu. Kwa hiyo ilikuwa ni, ni njia mojawapo yake yeye kuja kuendeleza utawala wake, sasa kuyaleta haya yote haya Uh, masuala kiuchumi maswala ya, ya kihaki ya ki, ya ki ya ki, ya ki chini ya mikononi mwake ni kutokana na vitisho ambavyo kwamba aliwahi kuvipitia katika utawala wake. Kama tunavyojua mwanzo wa utawala wake alipokuwa meya alipotaka kupigania waziri uh, mkuu aliwahi kufungwa na vilevile vile alipatikana na tisho la la kutaka kupenduliwa na alikuwa na misukosuko mingi sana yeye, pamoja na jeshi la la Turki ambalo lilikuwa lina nguvu sana katika tawala za nyuma. Kwa hiyo zote zilikuwa ni mbinu ya kujaribu kudhibiti utawala wake na kuhakikisha kwamba sera zake haziletee vitisho vya aina yoyote na taasisi yote ndani ya nchi chini ya uongozi wake. Erdogan, Uturuki imejiimarisha kijeshi katika Mashariki ya Kati na kwingineko, umetoa mfano kama Libya Azerbaijan pia tunajua Uturuki imejihusisha na vita vya Siria, imepigana dhidi ya wapiganaji wa, wa kikurdi nchini Iraq na kutuma wanajeshi kule ulikotaja Libya. Imekosana vilevile vile kidiplomasia, kando na kutuma wanajeshi nchi nyingine. Kidiplomasia imekwaruzana na Saudi Arabia, nchi kama Misri, Umoja wa Falme za Kiarabu na Israel. Imeingia pia katika mgogoro wa Ugiriki na Cyprus kuhusu mpaka wa baharini. Hili ni doa hili si doa kwa kwa siasa za ndani, kwa sababu ukiangalia Uturki, ukiangalia katika historia yake, hawa ni watu waliokuwa wakitawala ulimwengu mzima katika enzi za za oth, o, o, o, ili Ottoman Empire. Kwa hiyo kwa wao kujitanua ki, ki, ki, kitawala ama kidiplomasia ulimwenguni ni mwendelezo wa ama ni hamu ya kutaka mwendelezo wa historia yao ya nyuma iliyokuweko. Kwa hiyo kwa Waturuki wenyewe walioko ndani ya nchi, hili ni jambo la fahari. Kwa nchi zilizoko nje hii ni tisho. Kwa, kwa mfano katika magharibi ya kati kuna nchi kama Saudi Arabia ambayo ilikuwa yataka zaidi sana kujitanua katika kuwa na influence katika, uh, katika kanda ile ya upande wa kule, lakini kwenye suala la la Syria kwa wao ilikuwa ni muhimu kuingilia kati, kwa sababu ile ni sehemu ya ile ya mpaka, ni sehemu wanaokaa baadhi ya Kurdish makurdish ambao wako katika nchi kadhaa katika magharibi ya kati, wako katika Syria, wako katika Uturuki, wako katika Iraq. Sasa hawa ni watu ambao ni wakereketo wa kutaka taifa lao wenyewe. Alinunua silaha na mfumo wa ulinzi wa angani kutoka kwa Russia. Hii bila shaka ilikasirisha Marekani pakubwa, kiasi cha kuwekea vikwazo utawala wa Ankara na uhusiano wake na wa karibu na rais wa Rusia Vladimir Putin vilevile vile, umepelekea wakosoaji kuhoji kama Uturuki ipo kweli miguu yote miwili ndani ya muungano wa NATO ambao Marekani na nchi zingine wamechukulia msimamo mkali dhidi ya Rasha. Uturuki ilikataa maombi ya Sweden na Finland kuwa wanachama wa NATO, mazungumzo yakawa yanaendelea kwa muda mrefu, hatua ambayo nayo Rasha msimamo ambao unaonekana na wa Rasia. Hata hivyo imefanikisha mazungumzo ya kuanza tena usafirishaji wa nafaka, mbolea, ngano kutoka Ukraini kwenda katika masoko ya dunia. Inaiweka wapi Uturuki katika medali za kimataifa kidiplomasia, kwamba hisia za Uturuki kuwa karibu sana na Russia, wakati upande mwingine inaonekana kuendeleza diplomasia, na wakati mwingine inaonekana kuikwaruza sana muungano wa NATO nafasi yake katika nyanja za kimataifa kwa sababu wao ni kiungo muhimu katika mataifa ya ya Asia na pamoja na Europe kutokana na zile tunazoita geopolitics ama siasa za kikanda. Kwa hiyo mbali na kukwaruzana na Marekani, Marekani wanatambua kwamba nafasi ya Uturuki haiwezi kuchukuliwa na mtu mwingine yote, na ni lazima wao wawe ni wenye kujadiliana na Uturuki katika masuala ya ki, ya kisalama na masuala ya kidiplomasia ya kilimwenguni na vile vile Russia pia inatambua kwamba kutokana na kutokuwa na marafiki wengi katika sehemu kama ile pamoja na kuwa na maadui wengi katika Europe, Uturuki ndio njia ya pekee ambayo kwamba ikiwa kutakuwa na suluhisho lolote la, ki, la, la, la, la, la, la, la kisiasa katika suala la Ukraine, basi Uturuki lazima itakuwa imechangia pakubwa sana. Uturuki zaidi ya Afrika Mashariki ni katika kuwekeza hasa mm, uh, maduka ya nguo na Uh, usafiri na mengineo, usafiri wa ndege. Ukusanyaji wa maoni kwa sasa unaonyesha kwamba upinzani una umaarufu mkubwa, yaani wamepata, unapendelewa zaidi na wapiga kura ikilinganishwa na Edoan. Umaarufu wa Edoan umepungua kutokana na kuongezeka kwa gharama ya maisha, ishara kwamba uchumi wake na uwekezaji wake haufanyi vizuri hata kule Afrika ambapo wamewekeza na huo ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba huenda mshindi basi asipatikane katika duru ya kwanza, na upigaji kura huenda ukaingia duru ya pili. Tuchukulie huu mfano, Amin Mwidau, kwamba upinzani unashinda na unachukua mamlaka, na tunafahamu kwamba rafiki mkubwa sasa duniani, mmojawapo wa rafiki wakubwa wa rais wa, wa Rusia Vladimir Putin ni huyu Tayip Edoan. Rusia, wengi wametaja kwamba imevuruga masuala ya uchumi kote duniani, kila mtu anailia Rusia. Upinzani unapochukua nafasi, kwa mfano tu, kulingana na kura za maoni, unaona wapi mgogoro wa Rusia Ukraine na endapo hili kwa namna ile litavuruga uwekezaji mzima Afrika Mashariki ama kwingineko wa Uturuki, ukiangalia hata zile nchi ambazo kwamba Uturuki wame wamejihusisha katika Afrika Mashariki katika uwekezaji, ni nchi ambazo kwamba ni nyingi zenye zenye asili ya Uislamu, kwa mfano kama kama Somalia. Uturuki wameji mbali na kujiwekeza ki kitamaduni na vile vile ki, kidini, kusaidia katika mijengo ya nyumba za za ibada. Vile vile wamejiwekeza katika masuala ya, ya kujenga miundombinu na vile vile ukiangalia nchi kama vile Tanzania wamesaidia pakubwa sana katika miundombinu mbalimbali ambayo imejengwa, lakini kwa Tanzania tunaweza tukaona kwamba hii ni masuala ya kiuchumi. Kwa hiyo kuna kutakuwa na sehemu fulani ambazo kwamba kutakuwa na mwendeleo wa, wa, wa, wa sera kama vile sera za kiuchumi mashirika ya, ya Uturuki yakiendelea kujenga kama zile reli za reli mpya ya Tanzania ama pengine kusaidia katika miundombinu nyingine mbalimbali, lakini kwenye kuwekezaji wa masuala ya, ya ya pengine ya kidini ama ya kitamaduni, serikali yote ambayo itakuwa ni tofauti na Erdogan itaregea nyuma, kwa sababu malengo yao makubwa itakuwa ni kuhakikisha uchumi wao umewekwa sawa na wameleta wawekezaji katika nchi yao ili, ili ili hali ya maisha iwe ni bora kuliko vile ilivyo hivi kwa sasa. Amin, nasema asante. Asante ndugu Bwire. Kipindi kimesimamiwa na Saida Hamdun, mimi naitwa Kenneth Bwire. Uwe na usiku mtulivu.