Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Mlinzi mmoja alimpiga risasi na kumuua waziri wa serikali nchini Uganda mapema Jumanne katika mzozo unaoonekana kuwa kibinafsi kulingana na jeshi na vyombo vya habari nchini humo. Mshambuliaji huyo ametajwa kuwa ni Wilson Sabit ambaye kisha alijipiga risasi kwa mujibu wa gazeti ya Daily Monitor na vyanzo vingine vya habari. Mwathiriwa Charles Engola alihudumu katika serikali ya rais Yoweri Museveni kama naibu waziri anayehusika na kazi. Alikuwa kanali mstaafu wa jeshi. Msemaji wa jeshi brigadia Felix Kulaije alisema katika taarifa fupi kwamba ni tukio la kusikitisha lilisababisha mauaji ya Engola tutafahamisha umma maelezo zaidi tunapoendelea kuchunguza kwa pamoja suala hili, Ulaiji alisema kwenye mtandao wake wa Twitter. Shambulizi hilo lilifanyika ndani ya nyumba ya Engola a kitongoji cha mji mkuu wa Uganda, Kampala, na wapelelezi wa polisi wanaendelea na uchunguzi. Sababu ya shambulizi hilo haikujulikana mara moja, lakini vyombo vya habari nchini humo vilisema kumekuwa na mzozo juu ya mshahara wa mlinzi huyo. Polisi nchini Kenya walikabiliana na waandamanaji wanaopinga serikali katika mji mkuu Nairobi katika duru mpya maandamano, na ya maandamano yaliyoitishwa na kiongozi wa upinzani Waandamanaji waliojitokeza mapema Jumanne asubuhi kuweka vizuizi kwenye barabara kuu kuzunguka jiji hilo waliorushia mawe polisi, ambao walijibu kwa mabomu ya machozi, na basi moja lilichoma moto biashara zilizota katika kaunti ya Kisumu, ngome ya upinzani, huku polisi wakikabiliana na waandamanaji Upinzani unataka kuchukuliwa hatua ili kukabiliana na gharama ya maisha na mageuzi ya tume ya uchaguzi iliyosimamia uchaguzi wa mwaka jana ambapo rais William Ruto alipata ushindi. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga alipingana na msimamo wa serikali kwamba maandamano hayo si halali na kuwataka wafuasi wake kujitokeza kwa wingi. Odinga alisema maandamano hayo yatakuwa ya amani, lakini mkuu wa polisi alikuwa amepiga marufuku maandamano hayo akitaja maandamano ya ghasia ya hapo awali yaliyopelekea biashara kadhaa kuporwa na raia wa Kenya kuibiwa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Afisa wa Umoja Mataifa wa kuhudumia wakimbizi alisema Jumanne kwamba zaidi ya wakimbizi laki moja sasa wamekushavuka kutoka Sudan hadi nchi jirani kuepuka mzozo uliozuka mwezi uliopita. Zaidi ya wakimbizi laki moja wanakadiriwa kuwa miongoni mwa wale ambao sasa wamekushavuka hadi nchi jirani ikiwa ni pamoja na wakimbizi wa Sudan. Olga Sarado, msemaji wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi, aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano nao mjini Jeneva. Wachungaji wawili wa Kenya wamefikishwa mahakamani wakituhumiwa kuhusika na vifo vya takriban watu 109 waliokutwa wamezikwa kwenye msitu wa Shakahola baada ya kutakiwa kuacha kula chakula hadi kufa kwa lengo la kumfuata Mungu. Nchi hiyo yenye Wakristo wengi imeshangazwa na tukio hilo la kugunduliwa makaburi ya pamoja mwezi uliopita kwenye msitu karibu na bahari ya Hindi katika mji wa wambao wa Malindi. Paul Nthenge Mackenzie Alijitangaza kuwa ni mchungaji. Alianzisha kanisa la New International Church mwaka elfu mbili ishirini na tatu na anashutumiwa kwa kurubuni waumini wa imani potofu. Alionekana mahakamani huko Malindi. Chumba kidogo cha mahakama kilijaa ndugu waathiriwa wakati Makenzi alipokuwa anafikishwa mahakamani na nusu dazeni ya polisi pamoja na washtakiwa wengine nane. Waendesha mashtaka wamesema watuhumiwa watashtakiwa kwa makosa ya ugaidi kutokana na vifo hivyo. Na rais wa marekani joe Biden amewaita viongozi wa bunge la Kongres wiki ijayo katika White House kujaribu kutatua mzozo upande mmoja kuhusu kikomo cha deni. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jia langu ni Sundey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Kennes Bwire kwenye kipindi cha Kwa Undani. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Kwa undani, tunaangazia hali ya siasa nchini Kenya, upinzani ukiwa umeitisha maandamano na kuendelea kuandamana hadi serikali itakapotekeleza matakwa yake. Bunge la Uganda limepitisha mswada dhidi ya ushoga baada ya kufanyiwa marekebisho. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Mgogoro wa kisiasa unaendelea nchini Kenya. Raila Odinga na wanasiasa wenzake wa upinzani bado wanaendelea na mwito wa kufanya maandamano. Hii leo wameshindwa kufanya maandamano hayo baada ya maafisa wa polisi kushika doria katika sehemu kadhaa za jiji, lakini Odinga amehutubia waandishi wa habari baadaye na kusema kwamba maandamano yataendelea Alhamisi, wafuasi wa Odinga wanapoitisha maandamano. Kuna baadhi ya Wakenya ambao wanasema maandamano si muhimu kwa taifa hilo kwa sasa ambalo linapitia hali ngumu ya kiuchumi na hivyo kuhitaji raia wake kufanya kazi kwa bidii ili kujenga uchumi upya kutokana na kipindi cha janga la virusi vya korona pamoja na kiangazi cha muda mrefu ambacho kimepelekea gharama ya maisha kupanda. Profesa Hamani Manyora ni mchambuzi wa siasa za Kenya, yupo Nairobi, Kenya. Manyora, Raila Odinga ameorodhesha mambo kadhaa ambayo anasema lazima serikali ishughulikie, lakini vile vile kuna mambo ambayo Wakenya wanadadisi kwamba hayastahili kuwekwa katika meza ya maandamano ndipo yasuluhishwe, lakini labda yanaweza yakafanikiwa kupitia mazungumzo ama njia zingine za bunge hoja ambayo serikali imeunga mkono kwamba hamna haja ya maandamano na kutatiza shughuli za kawaida . Ni mambo gani ambayo unahisi kwamba kwenye orodha ya Raila Odinga yanastahili kutiliwa mkazo kwa maandamano na yale ambayo hayastahili kutiliwa mkazo kwa maandamano? Ama masuala gani ya msingi unayoyaona anayazua Raila Odinga na wafuasi wake? Uh, Raila Odinga anaazimio kwa ujumla wana maswala karibu manne matano. La kwanza ni hali ya uchumi na hali gharama ya maisha, hilo si la mjadala, hilo ni wazi kwamba lazima lishughulikiwe. Pili ni, ni eh, mchakato mzima kujaza nafasi katika ile tume ya uchaguzi almaarufu kama haya. Pia hilo ni swala ambalo lit litabidi lishughulikiwe, na hata upande ule mwingine ukiongozwa na rais wetu wamesema wako tayari kushughulikia kushigil, jambo hilo la uchaguzi, lakini bungeni. Swala lingine ni la uteuzi wa watumishi wa umma tetezi kwamba inafanyika kwa ukabila, hiyo ni lazima pia litekelezwe. Na labda nimesahau moja, lakini ile ya sava, hapo ndio basi kizungumkuti, kwamba je, uchaguzi ulikuwa huru na haki, hivyo kumaanisha kwamba Ruto yuko kwa ikulu kihalali. Nafikiri hilo ndo swala ngumu sana kwa zote ambazo wana, wanaweka mezani. Tunafahamu sote kwamba hali ya uchumi ni ngumu kote duniani. Mataifa ya Ulaya hii leo hata yamesema kwamba kiwango cha gharama ya maisha kimeongezeka kwa asilimia saba. Ripoti za leo hizo hapa. Marekani hali ni vilevile, vile uchumi mkubwa duniani, benki kadhaa zimefungwa ni tatizo ambalo litapata suluhu kupitia maandamano ama kuna njia zingine mbadala? Ambazo wakenya wanahoji kwamba maandamano hayatasuluhisha. Ni kweli kwamba shida hii tuliyonayo si shida yetu sisi peke yetu, ni shida ya madola mengi katika ulimwengu, na e, hali ngumu inasababishwa na mambo mengine ambayo hata taifa kama sisi hatuchangii na wala hatuwezi kuzuia, lakini pamoja na hayo kuna mambo yanaweza fanywa ili angalau gharama eh, ya maisha iteremke chini. Mfano, umeme au stima ni muhimu sana, na gharama ya stima au umeme imeenda juu sana. Lakini ukichunguza, ni kashfa katika nyanja hiyo ya nishati ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ukiangalia ni ukiritimba katika maswala hayo ya, ya, ya, ya nguvu za umeme, ukiangalia, ni zabuni zinapeanwa, kununua mita, kununua transformer katika hali ya. Kwa hivyo haya yakishughulikiwa, ufisadi na uwizi ukishughulikiwa, hilo si jambo la kimataifa. Utawala huu umekuwa madarakani miezi minane. Uliingia madarakani Septemba kumi na tatu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Miezi minane, bado tunaona serikali inaendelea kuundwa. Swala la sava umelitaja nilikuwa nikiangalia zile video wakati kikao cha mahakama kilikuwa kinaendelea. Nimezitazama karibu usiku mzima nikitayarisha kipindi hiki, na kwa wakati mmoja nikaona mawakili wanasema kwamba um, mahakama rejistra mahakama alikuwa na hawa viongozi wote mbele ya ile mitambo ya IEBC na kila kitu kilikuwa kinasomwa kwamba sava ilifunguliwa serikali ambayo ipo madarakani ni jukumu lake ijitetee kwamba tulishinda, ama kuna watu ambao wana jukumu hilo wanastahili kuwajibishwa. Na tunapopeleka maandamano, suluhu litapatikana pale. La sava ambalo wewe umesema ni kizungumkuti, mambo ya sava, mimi naichukulia kama ile metafa kwamba si sava. Kinacho kinachozungumziwa ni uchaguzi Chaguzi zetu zimekuwa tata. Chaguzi zetu zimekuwa zenye kutoa mshindi ambaye anatiliwa shaka. Tume ya uchaguzi imekuwa kuonekana aidha kuzembea, kushindwa au kupendelea pande moja. Haya maswala ndiyo yanaakilishwa na Saba Saba, ni kumaanisha mbona, jamani, tusikae chini, tuangalie uchaguzi tutaufanya vipi, katika nchi hii uchaguzi uwe halali mushindi, uh, Profesa... mm. Kwa hivyo, wa kuridhisha na mshindi hata asalimiwe na mwenye kushindwa, lakini mimi sidani, ni saba wanatafuta kila, Raila, Raila wanatafuta haki katika uchaguzi. Kwa hivyo saba, Profesa, ni vyema nikieleza wasikilizaji kwamba ulimpigia kura Raila Odinga, sio? bila shaka ni vizuri tueleze hilo ili kusiwe na mtafaruku, lakini ni vyema pia nikutaje no, no, kwamba e ni no, no, no, mchambuzi mchambu huru, wapi ambapo profesa unaona kwamba Azimio na Odinga uliompigia kura wanakosea? Ha, mimi kwa wote wa jumla uh, Raila na Ruto, mimi kwangu sipendi maandamano na sitamlaumu Raila manake naelewa kwa nini anaandamana japo sipendi maandamano Manake matamshi kutoka pande ile ya Ruto na kujipiga kifua na matusi eh, na vihaka wanayoonyesha upande ule mwingine haiwezi kuchangia kuleta hali ya watu kuketi na kuzungumza. Mimi sipendi maandamano kabisa, manake najua yanaelekeza taifa wapi. Mimi katika umri wangu na uwezo wa kuona, na naona kwamba mambo haya tunayochezea yanaweza yakapromosha taifa hili tunalolijua na kulipenda, tukaamka kesho hatuna ni Profesa Hamani Manyora, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi, Kenya. Naungana sasa na Alex Manyasi, mchambuzi wa utawala bora na sera, yupo naye Nairobi, Kenya. Manyasi, Raila Odinga alisema kwamba maandamano yatakuwa makubwa, serikali ilisema jaribu uone. Waandamanaji hawakujitokeza kwa wingi alivyokuwa ametarajia Raila Odinga. Mbona maandamano ya Azimio hayajafanikiwa hii leo? Upungufu upo wapi, ama wakenya wanaonekana kuchoka na maandamano na mbinu nyingine inahitajika? Uh, asante sana uh, mwanzo nadhani kwamba kumekuwa uh, na sintofahamu juu ya mambo ya watu kuharibu mali za watu uh, watu kuwawa, uh, watu kutumia nafasi ile, uh, kufanya wizi na um, hata Uh, tukaona ya kwamba pia kukawa na changamoto katika ile hali ya kusema kwamba ikiwa polisi watatoa ulinzi uh, basi inakuwa ni vigumu wao kuweza ku kuweza kushughulikia waandamanaji ili ya kwamba kuweza kuwapa security inayotosha. Kwa hivyo kwangu mimi nadhani kwamba hilo hilo limekuwa ni jambo kubwa mwanzo. Jambo la pili ni kwamba Uh, pia kumekuwa na um, unapotazama upande wa upinzani uh, wamekuwa wakisema uh, ya kwamba ya maandamano yatakuwa ni amani, ya lakini kila wanapoandamana napata ya kwamba maandamano yale ya yamebadilika yakawa ni ukumbi wa vita na mambo kama yale. Pigo kwa Raila Odinga na azimio ama nafasi nyingine ya mkakati mpya, nafkiri, un, un, unapouliza ni swali nzuri kwa sababu ikiwa kwa mfano Uh, kutakuwa na um, kusipokuwa na vita uh, ama maandamano yale yes, ya, ya, amba, ikiwa hayataweza kuleta uh, pigo kwenye ekonomi kwa mfano, watu wasipokufunga maduka uh, kusipokuwa na vita, inakuwa ni vigumu sana um, yeye kuweza kusikizwa, na kwa hivyo uh, ni jambo litakuwa uh, ni la ugumu sana kwake kuweza kuisukuma serikali ikiwa, ikiwa wafuasi wake hawataweza kujitokeza, ikawa hakutakuwa na msukumo ambao serikali inaweza uhisi. Kwa hivyo kama hatutakuwa na destruction kwenye economy uh, basi uh, serikali ina- inaweza kuendelea uh, na majukumu yake bila kujali kama kuna Raila ulingana. Hapana. Hawajafanikiwa kufika bungeni, hawajafanikiwa kufika katika ofisi za IBC, hawajafanikiwa kufika katika ofisi ya rais, hawajafanikiwa kuwasilisha malalamisho yoyote. E, kwa yale mambo ambayo wanataka iwemo gharama ya maisha kupanda, iwe masuala ya kufungua sava za kuweka matokeo ya uchaguzi, iwe masuala ya uteuzi wa maafisa serikalini bila kuzingatia ukati, ukabila, iwe masuala ambayo pia wametaja kuhusiana na e, watu kuwa na imani ambazo zinapelekea watu kufariki kama lile limefanyika Kilifi. Nini ambacho tunaweza tarajia? Odinga ataketi chini na seme hii ndio hatua inayofuata? Uh, katika mambo ya kutengeneza uchumi na ikiwa serikali itajaribu kutafuta njia za mkato uh, basi tutaweza kuwa na uchumi na, na ekonomi iliyo iliyostawi uh, lakini kwa miezi ama miaka ijayo basi tutaingia kwenye shida zaidi uh, kuliko hata ikiwa, uh, ilivyo sasa. Kwa hivyo ni vizuri ya kwamba serikali itaweza kuangalia mambo ya kuhakikisha ni ambazo zinafanyika nistabilii ya uchumi. Kwa hivyo, kwa upande mwingine pia ni vizuri tukawapa wenye uongozi wakaweza kushughulikia mambo ambayo yaliko sasa. Ni Alex Manyasi, mchambuzi wa utawala na sera, akiwa Nairobi, Kenya, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni muda eh, sio mrefu. Mimi ni Kennes Bwire, na hii ni Sauti ya Amerika VOA. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Bunge la Uganda limepitisha mswada dhidi ya ushoga kwa mara ya pili baada ya kurudishwa bungeni na Rais Yoweri Museveni akitaka ufanyiwe marekebisho. Vipengele vitano vimefanyiwa marekebisho, ikiwemo kutaka watu watakaopatikana kufanya mapenzi ya jinsia moja kuadhibiwa, na wala sio kuwaadhibu watu kwa sababu wanashukiwa kufanya ushoga kutokana na wanavyoonekana. Watakaopatikana na makosa watahukumiwa kati ya miaka 20 gerezani, kifungo cha maisha, au adhabu ya kifo. Nimezungumza na Sadamu Bale, mwandishi wa habari wa shirika la habari la serikali ya Uganda UBC akiwa Kampala, nikaanza kwa kumuuliza mazingira yalivyokuwa bungeni wakati mswada huo ulipokuwa unajadiliwa na kupitishwa. Naam, kwa kweli hali haikuwa ya kawaida, manake ukiangalia hapo nyuma vikao vya bunge uh, kulikuwa na idadi ya uh, chache mno ya wabunge ambao walikuwa wanahudhuria vikao mbalimbali mbali. Lakini kwa leo uh, umuhimu wa huu mswada kwa kweli umewaleta uh, watu uh, wabunge wengi tu ambao wamehudhuria amehudhuria mswada huu uh, ulipokuwa unapitishwa, lakini kabla ya mswada huu kupitishwa uh, kulikuwa tu na baadhi ya vipengele uh, katika mswada huu ambavyo rais alikuwa hakubaliani navyo ambavyo alikuwa anataka virekebishwe, kuwe na uh, utofauti kati ya mtu ambaye ameshikwa akitenda tendo la ushoga na yule ambaye anakadiriwa kwamba anajihusisha na kitendo kile. Kura mia tatu arobaini na moja na ni mtu mmoja tu, mbunge mmoja peke yake ambaye hajakubaliana na kesi hii ambaye ni mbunge wa West Budama anaitwa Fox Odoi. Kwa ujumla bunge ilikuwa inataka tu uh, kura mia moja sabini na saba kupitisha mswada. Wabunge walipokuwa wanatoa hoja zao walitilia maanani namna mtu anaweza toa ushahidi kwamba alimpata mwingine akifanya ushoga, ama alijua kwamba kuna kitendo cha ushoga kilikuwa kinaendelea, ama wamejadili tu masuala ya kawaida kwamba ushoga utaathiri nchi, utaathiri vijana. Wamezungumzia vitu kama hivyo pale. Hata uh, bunge lilipokaa kulichukua mda maanake, walizungumzia tu uh, kwanza ni familia. Walisema kwamba ushoga itakuwaje, watoto wetu wachanga wanakuwa wana, wana wana wakiona kwamba Uh, kuna mashoga pia wana wana wana, wana uhuru wao, wana haki yao kama wana, ha, wana uhaki hapa nchini. So uh, kwa kweli ni jambo ambalo lilisitiziwa sana ni familia uh, na vile vile mila na tamaduni za wa Waganda kama na za Uganda kama nchi. Wadadisi wale ambao wanachambua huo mswada wanautaja kama mswada ambao unaweza tekelezwa ama, wanasema kuna maswali mengine kuhusu utekelezaji wake. Kwa kweli wadadisi hata kuna baadhi ya wadadisi ambao walikuwa wanasema kwa sasa Uganda haitaki, ha, hakuna haja ya kuwa na sheria ingine wakati kuna sheria, maanake kuna sheria ya Pino code Pino code Act ambayo ilikuwa ambayo pia ina ina ina haikubaliani ama inabisha uh, swala la ushoga na vilevile vile, uh, kulikuwa tu hata hata hata katiba ya nchi pia haikubaliani, manake katiba ya nchi inasema kwamba uh, watu wa ambao ni wa uniwa, jinsia zisizokuwa moja ndio watakuwa na haki ya kuunda familia. Sadamu Mbale ni mwandishi wa habari na shirika la habari la serikali Uganda, UBC, akizungumza nasi kutoka Kampala. Na sasa niungane na Asumani Basaliwa, mbunge aliyeandika mswada huu. Kutoka ulipofikishwa mara ya kwanza, ukapitishwa, ukafika kwake rais na ukarudishwa kufanyiwa marekebisho, amekuwa akifuatilia kuhakikisha kwamba aliyoyataka ndio ambayo yameongezwa ama yamefanyiwa marekebisho na yasiyo marekebisho ya kuathiri mswada wenyewe kwa jumla. Asuman, tueleze yale mabadiliko ambayo yamerudishwa na kufanywa kwenye mswada wako. Je, ndiyo mabadiliko ambayo labda ulitarajia, ama ni mabadiliko ambayo yanadhoofisha mswada wenyewe na kufanya sheria uliyotarajia kwamba itatungwa isiwe na makali uliyoyataka, ama mswada huo umebakisha yale makali uliyoyataka? uh, Mseveni alikuwa ametaka clarification kwa ishu tatu. Ishu moja alituuliza hii uh, bili yetu kukamatwa, utakuwa umefanya nini? Sababu walimwambia kama watu wanakuja hapa kwa, kwa nchi yetu Uganda kufika airport, watakamatwa. Sasa alikuwa anataka clarification tulikamwambia hii bili yetu kukamatwa lakini okoe wamefanya hiyo maneno, bili inasema ni crime. Hivyo basi hiyo clarification tulijifanya, alikuwa ametaka tufanye difference kwa kwa ile alisema ali, ali, ali existence na, na, na execution. Kama mtu iko hapo anasema mimi iko homosexual, lakini bado kukamata kwa action umpereke eh, akamatwe au ya nini? Tulisema kukamatwa lazima okuwe ome, ome, ome, ome, ome, okuwe kwa action. Sasa alikuwa anataka a kwa hiyo maneno, kama mtu anakuja kwa hotel hapo wanafanya hiyo maneno ya homosexuality a, kama we hapana jua ukamatwe, lazima alikuwa anataka a kukamatwa lazima huyo anakuwa hapo. Kwa hiyo saa hiyo action ndio mtu anaweza kukamatwa. Ata, anaweza kuwa gatekeeper, uh, anaweza kuwa manager, anaweza kuwa uh, uh, duty officer lazima. Lakini sikukamata uh, mwenye hotel, sababu hiyo maneno yanaweza kuendelea mbele, lakini kama mwenye hotel hakuna asijui kitu chochote, kama o, onaona watu wanakuja kwako wanakwambia sisi iko wa homosexual, o kama unaona watu wana, wanafanya hiyo maneno ya homosexual, kufanya ripoti kwa polisi. Lakini akatuuliza na kwa kategoria gani ya, ya watu wanaweza kufanya ripoti? Sababu kama mnasema kila mtu afanye ripoti, watu wowote watakuwa ma, ma, ma, wana, mtawapeleka kwa, kwa kwa mabuso sasa alikasema, kama unaona hiyo maneno inafanyika kwa mtoto oh, mzee oh, ule mtu uh, iko na ugonjwa kwa kichwa oh, ye iko disability, hiyo category, lazima kama unaona hiyo maneno inafanya kwa mtu kwa category hiyo o oh, lazima uende kufanya ripoti kwa polisi. Kama usiende kufanya hiyo ripoti, itakuwa uh, crime sasa hiyo maneno yoyote alirudisha kwetu, tulifanya hiyo clarification leo. Uh, tunamaliza kila kitu. Uh, bido itapelekwa ita, ita, ita kwa State House, uh, atie uh, sigincha yetu, lazima tuendelee mbele. Umeeleza vizuri yeah. Kwamba lazima mtu akamatwe kama anafanya kile kitendo. Masuala ya ngono ni masuala ya siri, mtu anapojifungia chumbani yeye na aliye naye ni siri yao wawili. Mtaweka kamera? Mtaweka watu kufuatilia watu? Mtajuaje mtu amehusika katika kitendo cha ushoga na mwingine wakati wao wawili wamejifungia chumbani? hawafanyii eh, kwa barabara. Unajua crime yoyote iko na evidence, unaweza kwenda, ameiba. Lakini kama hakuna mtu yoyote anakuona wako, anakukamata, utaenda na hiyo ota, maneno lakini kama unakamatwa kama watu wanakila, iko mtu yoyote anakuona kama uo unafanya ile maneno, au ye iko na inaitwa reasonable suspicion eh. sababu hiyo maneno ya sheria ni maneno ya evidence. Evidence inaweza kuwa direct, mimi naona hiyo inaitwa direct evidence. inaweza kuwa circumstantial, unaona mtu uh, akafanya vitu unasema mimi iko na reasonable suspicion. Unaweza kufanya vitu vyako kwa kwa kwa, kwa rumu yako, lakini kama kuna mtu yoyote anakuona lazima hakuna, eh, eh, eh, eh, faida yoyote. Huoni kwamba itakuwa vigumu kupeleka ushahidi mahakamani? Sisi hapana taka kupeleka mtu kwa mahakama kama hakuna evidence yoyote. Ilikuwa watu walienda na waambia rais Museveni, walikamwambia ati kama mtu anafika Uganda kama hiko homosexual America au Uingereza kufika entero yapo namna hivi, la, a, atakamatwa. Mimi mwenyewe ali, tulikuwa na mkutano na yeye huko State House, nikamwambia, hii biru kukamatwa, lazima ukuwe umefanya zile maneno zinaitwa sexual act, lakini kama hapana kufanya, nimpatie example ya kata homosexual wengi walikuwa wanataka kwenda kata kufanya paredi namna hiyo, walikawaambia hapa, hiyo maneno ni crime. Kama unataka kufanya maneno yako we maliza World Cup urudi kwenyu ufanye maneno yoyote. Maneno kwa section ya 145 ya penal code ni mdogo sana. Sasa sharia yetu tunaleta hii ina iko na maneno inaongea kwa promotion, uh, recruitment, financing hiyo maneno yoyote, sababu sheria iko nayo saa hii. Hakuna maneno yoyote kwa promotion, hakuna maneno yoyote kwa recruitment, hakuna maneno yoyote kwa financing. Hivyo basi, tunaleta sheria iko broad sana, kila maneno tunataka kwa sheria tunamaliza kutia. Mbunge wa Suman, umeomba visa ya kwenda nchi yoyote na umepewa Amerika, wamekataa <laughs> Wamekuambia kwa sababu gani wamekataa? hakuna region yoyote ni Asumani Basari wa mbunge aliyeandika mswada dhidi ya ushoga nchini Uganda akizungumza na sauti America kutoka Kampala Uganda. Mswada huo msikilizaji sasa unasubiri saini ya rais Yoweri Museveni na kuwa mojawapo ya sheria kali zaidi duniani dhidi e ya ushoga na kufikia hapo nakamilisha kwa undani. Mwelekezi amekuwa Saida Hamdun. jina langu ni Kenneth Bwire, ni kutakie usiku mtulivu.