metimia sa tat kamili saa za afrika mashariki hapa washington dc ni sa8 kamili mchana habari kuu za dunia kutoka sauti amerika voa mwanajeshi wa kikosi cha akiba cha anga cha marekani anayeshutumiwa kwa kuvunjisha nyaraka za siri ana historia ya kutoa vitisho vya vurugu alitumia kompyuta yake ya serikali kutafiti mauaji ya risasi kwa watu wengi na kujaribu kuharibu ushahidi wa uhalifu wake waendesha mashtaka wa serikali kuu wamesema e, siku ya jumatano katika jalada la ukurasa48 wizara na ya sheria imesema jak ti mwenye umri wa miaka 2m anapaswa kuzuiliwa akisubiri kesi akisema maneno yake ya gasia pamoja na juhudi zake za wazi kuharibu ushahidi yanayoonyesha hatari ya yeye kukimbia waendesha mashtaka watawasilisha hoja zao za kuunga mkono kuwekwa kizuizini kwa hakimu katika mji wa wkste massachusetts leo mchana mawakili wa tekseria hawajatoa maoni yoyote kuhusu kesi hiyo na wanatarajiwa kujibu hoja leo kwamba mteja wao hapaswi kuzuiliwa kabla ya kesi hiyo india imeondoa takriban raia wake moja, mia moja, kutoka sudan toka kuongezeka kwa kuokoa raia waliokwama wakati wa mapigano baina ya jeshi na vikosi vya ziada katika taifa hilo linalokabiliwa na mgogoro mamia ya raa wamefika katika mji wa port sudan na watarejeshwa nyumbani waziri wa mambo ya nje wa india ney kwatra aliwaeleza wanahabari katika mkutano na wanahabari mjini newdal hi hi leo raia wa india wanachukuliwa kwa meli za kivita ambazo zimetia nanga bandari yaort sudan na kwenda katika mji wa saudi arabia wa jeda ambapo watachukua ndege kurejea india kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ameelezea ahali ya taifa hilo kuwa ni mbaya kwa sasa india ni miongoni mwa mataifa ambayo yamekuwa akijitahidi kuondoa raia wake na wanadiplomasia katika siku za hivi karibuni wakati wakisimamishwa E mapigano kwa siku tatu kukitoa ama wakitoa afueni baada ya mapigano makali nchini sudan ambako makabiliano hayo yanatarajiwa kumalizika mali na jirani yake alijeria alhamis wamesema wangependelea kupitia mkataba wa amani wa mwaka elfu mbii kumi nt 5 baina ya bamako na waasi wa kaskazini wa mali kutokana na hali ya sasa ipo njia panda na kuongeza hofu ya kuzuka tena kwa gasia mkataba huo ulikuwa na malengo ya kupunguza wasiwasi katika eneo hilo ambalo liligubikwa na gasia mwaka elfu mbili kumi na mbili wakati kundi la kikabila la toareg kuanzisha uasi dhidi ya serikali kuu wanajihadi waliingia katika harakati hizo na baadaye kufanya kampeni zake dhidi ya serikali kuu za mali nijer na burkinafaso na kuwa maelfu ya watu kote katika eneo hilo na kusababisha mamilioni kukimbia makazi yao mkataba wa mwaka elfubili kmina st uliwaleta pamoja waasi wa toareg na serikali katika mkataba ambao ulitoa zaidi utawala wa maeneo na kutoa nafasi kwa wapiganaji katika majimbo yanayosimamiwa na serikali kushiriki katika jeshi ambalo lilifanya kazi katika eneo hilo lakini makubaliano hayo yametekelezwa ya kidogo na waasi wamekasirishwa wa na kutangaza kujiondoa katika ushiriki wao na wafanyakazi watatu wa misaada ya kibinadam na wanakandarasi uh, wana wawili wametekwa nyara kaskazini mashariki mwa nigeria ambako wanajeshi wanapambana na waasi wa kijihadi maafisa wa misaada wamesema laalhamisi wafanyakazi wa misaada wa nigeria wanatoka shirika la hisani la marekani la fhi 136. shirika hilo limelaani kutekwa kwa wafanyakazi hao watatu na wana wanakandarasi wawili katika sehemu za ngala nigeria crasty delafield msemaji wa fhi 360 amesema katika taarifa mwisho wa habari kuu za dunia undani dakika 25 za kuangazia habari kwa undani zaidi sehemu ya kwanza tunaangazia tukio la watu kuaga dunia katika imani za itikadi kali malindi kaunti ya kilifi pwani ya kenya sehemu ya pili tutaangazia hatua ya nchi za nje kuingilia katika mizozo ya afrika mimi naitwa kenns bwire mtu anayedaiwa kuwa mhubiri wa kanisa katika kaunti ya kilifi pwani ya kenya anazuiliwa na polisi huku uchunguzi ukiendelea baada ya kupatikana makaburi kadhaa ya watu waliokufa kutokana na mafundisho yake yenye utata makenzi paul amekuwa akiwaeleza waumini wake kutowapeleka watoto shuleni kuchoma moto vieti vya vyao vya masomo wanawake wasinyowe nywele kabisa watu wagonjwa wasipate tiba ya madaktari hospitalini waumini waishi tu kwenye ardhi ya mhubiri huyo jangwani katika kichaka sehemu ya shakahola na wafunge au waishi bila kula wala kunywa hadi watakapofariki ili wamwone mungu mili ya waumini wake kadhaa inaendelea kufukuliwa na uchunguzi unaendelea na maafisa wa serikali ya kenya charo banda ni mwandishi wa televisheni ya k4 yupo malindi na anafuatilia tukio hili charo tupe taswira na maelezo ya kueleweka kwa urahisi mno kuhusu mafunzo aliyokuwa anatoa makenzi huyu mhubiri tata huyu ambaye anaitwa paul makenzi ambaye alikuwa na kanisa lake katika maeneo haya ya malindi mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na sita na nalipofunga lile kanisa alielekea kule eneo la sakahola ambapo nadaa kwamba alinunua shamba ya ekari mia nane na wafuasi wake walimfuata kule na kule kusoma kweli kama tulivyotembea na kuona wakati mdiikisukuliwa ni kwamba hatukuana kanisa lolote kule kwa sababu ni imani tu ya wale waumini ambao walikuwa wanaishi katika maeneo yale na walikuwa wamejengewa tu vinyumba tu vidogo vidogo na katika ile kutathmini kwamba labda hao watu walikua na, wanaishi namna gani huku tapata kwamba baadi walikua fanya shughuli za ukulima na vijumba vidogo vidogo ambavyo walijenga pale ikiwemo uh, pia hata hatakile kijumba chaile mobiri huyo tata a na kijumba chake pale na anaishi pale na imani ni kwamba walikuwa wako jangwani kule wanaomba na maombi yale likuwa ni maombi ambao anahusiana na maswala ya kufunga bila chakula na watoto n walikua wanashurutishwa ku, kuanza kushiriki yale maombi kwanza wakose chakula watae kwa muda alafu endapo watafariki basi uh, kudigana na imani yao ni kwamba wanaenda miguuni moja kwa moja kwa hivyo ni watoto wadogo waumru kama miaka mitano miaka minane ambao wengo wao walikuwa hawendi shule kulingana naile imani zao kwamba Uh, dini yao hairuhusu mtu kuenda shule wala kuwa na sakabadi zozote za elimu kwa sababu hata wale ambao walikuwa na sagabadi za elimu uh, kutoka shule mbalimbali ama vyuo mbalimbali waliweza kufanya nini waliweza kuteketeza zile sagabadi zao na walikuwa wanaishi tu katika imani zile Uo, ya ya kwa hio ni masala ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda kule na um, waumini wale wameendelea katika hali hiyo funga na wakifariki wanazikwa katika uh, shamba lile nahjabanika wale ambao waliua anatekeleza uh, labda mazisiale likua ni akimanani kwa sababu uh, huyu mchungaji huyu ama huyu mubiri alikua na wafasi wengi sana kuna mmoja wa wale waumini ambaye alipasua kwa sababu aliona kwamba yalemasharte ya kwamba watoto wafunge na wafariki na wazikwe kisha wafate wa mama na tena wafate wa baba kaona kwamba katika imani hiyo yeye hagza kustahamili alitoka nje akaweleza wale afasi za usalama walipojaribu kuingia kule walipatana walipata na hali ngumu kwa sababu kuna vijana ambao tayari walikuwa wamewekwa pale vijana ambao wanatekeleza maswala yale ya ya, ya kuweka ulinzi pale na hata hakuna mtu yyote amba alikuwa anarusiwa kuingia katika katika msitu ule ni msitu ambao ni mkubwa hekare mia nane si padogo na ni eneo ambalo uh, hata watu hawaishi kule okay. manake malindi kuelekea sakahola ni mwendo wa karibu kama kilomita thamanini ama mia moja hivi na kiacha hiyo barabara ambayo inaelekea uh, katika za mbuziza za zaa ini kile kijiji ambacho uh, ama maeneo ambayo huyo mchunzaji alikuwa anaishi ni maeneo ambayo hata hakuna mpo yoyote ambayo anaishi huko na wakabaini kwamba kulikuwa kuna makaburi mengi zaidi mbali na yale ambayo mahakama ilikuwa imetoa amri kwamba yakafukuliwe asababu mahakama ilikua imetoa amri ya makaburi kumi na manne yaweze kufuguliwa lakini wakapata kwamba kuna makaburi zaidi ya mia ndiyo ili zoezi likaanza lika mili takriban mia moja na sat ambao imeweza kufuguliwa na imehefadhiwa hapo ya hospitali ya kaunti ndogo ya ya malindi na kulingana pia na ile idadi ya hii mili imekuwa mingi zaidiile uh, makafani hkuweza kutosheleza ile idadi ya wa, uh, ile mili pale ndio baadhi ya mili iweze kuchukuliwa na ikapelekwa katika makafani kule kule l yani kinachoelezwa hapa ni kwamba sio kanisa au jamaa alikuwa wamefungua ila na. walikuwa msituni na watu msitu ambao si rahisi kufika na alikuwa na walinzi na, na kwamba wanaotangulia kulazimishwa kujinyima chakula ni watotosaaawao ndo walikuwa wameanza ku kwa sababu hata <tabu> kuna baadhi ya watoto ambao tu wale wali waliookolewa tuiweza kuzungumza nao na wakawa wanaelezea ile hali halisi ya kule kwamba wao walikuwa wanafungua ndani na wana wwanaachwa bila chakula pale kwa muda na hata maji walikuwa hawaruhsiwi kunywa na endapo watapatikana mmoja wao nakunywa maji vile wlikua wanatandikwa na wana, wana wana wale wazazi wao kwa hiyo ilikuwa ni hali ambayo ni hali ngumu kwa sababu walikuwa hawaruhusiwi hata kufikia chakula ama maji kwa sababu wale watu walikuwa wanazungumzia kwamba wazazi wao marani mengine walikuwa wakiwasikia kwa nje wakipika na kula lakini wale watoto walikuwa hawaruhusiwi hata kufikia kiina chakula huyu mtu ambaye amekamatwa alikuwa anatoa mafunzo ya namna gani ni mafunzo aliyokuwa anayatoa mahali kwa bibilia kwa kitabu fulani ama ni mafunzo aliyokuwa anatoa kwa fikira zake kulingana na wale wameokolewa Kanisa, kule hakuna kanisa kwa sababu siasalifunga apaalhuku malindi kwa hivyo kule ilikuwa tu ni shughuli za, za maombe wanaeta jangwani mhubiri yule anasema kwamba wakati alipokuwa kanisa alifunge anasema kwamba alipokis kbla alfunganasema kamba lileyaliisha kwa lile hivyo yale mafunzi mbao alikuwa yako kule hayako ya kwa sababu biblia, biblia uku allitambuo ya mafudihabbiali kwa sababu ni wanasema ni mali za dunia ilikuwa tu ni vishawishi vyakuwa waendelee kuomba na wasifikirie maswala ya labda kufanya kazi ama kuenda kusoma ama kusoma mafundisho haya bibilia ili ambalo makanisa mengine yanafundisha naaabhata tulifika kule tukapata hata vitabu vitabu ambavyo vilikuwa ni vitabu ambavyo viko na Uh, ukisoma hivi unapata kwamba ma, ni mafundisho tofauti si yale ambayo yako katika katika vitabu vya bibilia alipofunga kanisa aliambiaje waumini wake waendelee kumwamini alipofunga kanisa si, alienda kule alienda kama anaenda shambani kwa sababu hilo shamba n kama ni shamba lake kulingana na na zile taarifa ambazo ambazotutunazipata kwamba h alikuwa ameenda shambani kule na ni shamba ambalo alinunua na naishi wana. na wale waumini walipoenda kule kuna taarifa mbili ya kwanza wengine wakiuliza hivo wanasema kwamba walienda wenyewe kule kutafuta shamba wengine wakiuliza wanasema kwamba tuliufata yee kwa sababu tu, tu, tu, tu, tu, na, tuna tunamwamini tuna amekuwa wakitufundisha dini kwa hivyo lazima tukae na e wengine hata awazumizi kabisa mafundisho ambayo ni jinsi kama umesika binguni utaishi vipi na yesu kuwa mbingunimasola kama hale kwa sababu hata vile vijiji abavo vile nyuma li vimejengwa katika tofauti tofauti utapata alikuwa na, na majina ya anaseria vile vitabu vya bibilia kama vile galilaya jerusalemu nona jerico btlhem hmm? majina kama yale sasa ni kwamba kanisani alikuwa wameshafunza nadharia tuseme theory wameshaelewa kanisani sasa ni kama alikuwa anawapeleka hmm. kivitendo yaani kule msituni sasa tayari kwenda mbinguni kule ama Parake, eh, kule sasa walikuwa wanaita jangwani sasa kule eh, ambapo sasa jangwani shughuli zake kule ni, ni kufunga na kuomba peke yake bila chakula kuomba ivo kulingana na, na wale baadhi ya wa wa wa. wale ambao waliokolewa wali walikuwa wakisumulia na hata wale ambao zile familia ambazo zilikuwa zinatafuta wapendo wao ambao walitorokea huko walikuwa wakisumulia maswala kama yale pia huyu jamaa amepelekwa mahakamani mara kadhaa na kesi mara kadhaa zikafunguliwa maafisa serikalini wanazungumziaje kuhusu hizi kesi ambazo wamekamatwa na polisi amepelekwa mahakamani na kuachiliwa E, maafisa polis, wa polisi wamekuwa wakimkamata huyu bwana walimkamata mara ya kwanza wakamkamata mara ya pili wakamkamata mara ya tatu na hata wali, kuna, kuna wakati walimkamata akiwa hapa akiendeleza kanisa lake hapa malindi wakati alipokuwa amekusanya watoto watoto hawaendi shule On, anasema ukwenda shule si mpango wa mungu ndo maafisa wa polisi wakaingilea kati wakamkamata alipofika kule akaachiliwa tena akawa anaendesha ile televisheni yake ambayo alikuwa anaendeshakulingana na, na mafusa wa polisi ni kwamba ilikuwa haina vibali akapelekwa aka kule akasitakiwa kisha akatoka tena tena hivi majuzi tena alipo hizo tetesi kwamba kuna yale mafunzo ambayo anaendelea kule na watu wanaaga dunia akapelekwa kotini tena na ika, ti ikakosa kubaini kwamba huyu bwana alikuwa na makosa ikamwachilia na, na bondi ya dhamana ya elfu kumi akatolewa tena ndio wale majasusi walipokuja kufika wakapata kwamba kuna kuna hiyo makaburi mengi ndio wakarua mahakamani ndio maafisa wa polisi wa upelelezi wakabidi wakaomba siku zaidi ndio shughuli kufuka mili kanza je wanasemaje maafisa serikalini kuhusiana na uchunguzi ambao umeendelea kuna ushirikiano na watu wowote wa kwa sababu kupata kiasi hicho cha ardhi kama ni yake ama si yake inafahamika hilo kufikia sasa kwa sababu baadhi uchunguzi unaendelea na hata kuna ile mili ambayo inafaa kufanyia upasuaji ili kubaini labda wale waliofariki labda chanzo cha okufariki ilikuwa ni nini uh, shughule ambayo inasajiwa kufanyika na maafisa wa upelelezi wamekuwa wakipita huku na huku ili kutafuta iwapo labda wamekua wakishirikiana na watu waki fulani ambapo kusikia sasa atuaweza kurubaini nalabda kulikuwa kuna washirika wwote pale lakini kama kama waziri wa usalama usalamaki uh, biki alivozungumza apo juz wakati alipozuri katika eneo ile alisema kwamba kuna baadhi pia ya, ya, ya, ya waumini ama uh, wahubiri ambao pia nao wanawafuatilia kwa ukaribu ambao Uh, huenda pia wana, wana mafundisho tata ambayo ni ya uh, kupotosha na vilie vile pia ni leo ambapo uh, kuna yule mhubiri katika maeneo yale ya ya ya, ya, ya, ya mavueni magueniasekie uh, ambayo ameweza kuitwa katika uh, makao ya d kule mombasa ili kuhojiwa lakini haijabainika iwapo labda kuhojiwa kwa pasa huyoeke labda kuna husiana na, na maswala haya ya, ya mapenzi hapo bado kuja Yabay. hii mili ambayo imepatikana imeoza ilikuwa inaanza kuoza ama inaonekana ndio imezikwa tu kuna mili ambayo ilikuwa imeoza kuna neingine inaonyesha kwamba huenda labda iaikuzikwa kitambu vile kama labda muda wa wiki mbili tatu vile kwa sababu awala ambao walikuwa waliokolewa kuna baadhi yao walikuwa wako hali ngumu sana alikuwa amejofika na hata wakati ule wa zoezi la okoaji walipoanza kuna baadhi ya, ya, ya, ya, ya waumini ambao wu walipatikana hata wamefariki huko uh, kichakani uh, uh, nahili sahiri kuonyesha kwamba hawa watu huenda walikuwa nani alikuwa anazika sala so, hilo sasa ndio lingali limesalia kitendawili kwa sababu kuna baadhi ya wale waliookolewa ambao kufika sasa wanasaidia maafisa wa upelelezi ili kubaini labda aweze uh, kufichua kile kitendawili a labda wene walikuwa wakitekeleza mazishi ya wale watu ambao walifukuliwa ni wakina nani huyu mhubiri ni mtu maarufu sana uh, malindi kiasi kwamba anavutia watu wenyewe wanamtafuta mahala alipo ama alikuwa na watu wanatafuta watu kuwaleta kwa sababu waliofukuliwa ni wengi waliokolewa pia ni wengi kena nisho yake ambao hata kwa mitandao ukiingia yako khvo labda like manake ni watu wengi ambao walikuwa wana, wanafika katika maeneo hayo kuna watu kutoka mombasa kuna watu kuna kunausia omba katika wale watu waliokolea utapata kuna watu wengine hata wa, wa maeneo ya kisumu hivyo sijui ni njia gani ambao walikuwa wanatumia ili kuweza kumfikia ku, huyu ku, uubiritata lakini nda labda kulikuwa kuna njia fulani ambao waumini wale walikuwa wali wana- wana- wanatumia wana ile kuhutiwa nahata kufitiamuiri maelezo mwafaka sana yanayoeleweka kwa urahisi zaidi charo banda ni mwandishi wa runingi ya k24 nchini kenya akiwa malindi asante charo karan nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi hii ni sauti america va hii ni sehemu ya pili ya kwa undani mwandishi wetu wa nairobi jason nyakundi ameangazia migogoro ya afrika na namna ambavyo inaingiliwa na mataifa ya kigeni mapigano ambayo yamezuka katika mji mkuu wa sudan khatum na kuingineko nchini humo ni matokeo ya moja kwa moja ya mvutano mkali wa madaraka ndani ya uongozi wa kijeshi wa nchi hiyo kuna wapiganaji katika maeneo muhimu katika mji mkuu kuwa wana chama wa, wa kikosi cha rsf na wanajeshi wa kawaida wakishambuliana tangu mapinduzi ya oktoba mwaka 2021 ya sudan imekuwa ikiendeshwa na baraza la majenerali na kuna wanajeshi wawili katika mzozo huo wakati huo huo habari zimekuwa zikiibuka kuwa mzozo wa sudan umeingiliwa na mataifa ya kigeni ambayo yanatoa misaada zikiwemo silaha kwa pande zinazopigana sio kwenye mzozo wa sudan tu ambapo kumeibuka madai ya uungwaji wa mataifa ya kigeni madaya kama haya yameripotiwa kwenye mizozo ambayo imeshuhudiwa magharibi mwa afrika na afrika ya kati imezungumza na mtaalamu wa masuala ya usalama richard tuta na kwanza kumuuliza anavyoyaona madai haya ya mizozo ya afrika kuingiliwa na mataifa ya kigeni licha ya moja kwa moja kwamba ni wasudani wanapigana utakuta kwamba kwa umbali kwamba kuna uungwaji mkono unguaji mkono kuna uh, labda nchi ambazo zimekaribia sudan kuna nchi zingine ambazo ziko mbali kwa sababu kila nchi ina, ina sababu yake kwamba kuna kile ambacho nchi ingependelea kuiona ikifanyika sudan kile ambacho tunaita kwa njia ki, ya kiingereza interest kwa hivyo itakuta kwamba inachangia aidha moja kwa moja ama kwa umbali kiasi na sio jambo geni katika afrika na sio jambo ambalo litaishia leo ama likaja likaishia kesho kwa sababu utakuta kwamba nchi nyingi za kiafrika haziwezi kujimudu kiuchumi kisiasa sasa utakuta kwamba wanategemea msaada kutoka nje na wakati wowote ambapo msaada unapeanwa unapeanwa na masharti huenda ikawa kwamba makampuni zao zitapata biashara kule huenda ikawa kwamba wanaweza kuuza vitu zao katika hiyo nchi huenda ikawa kwamba pia wakaweza kupata rasilimali za hiyo nchi kwa bei inayofaa nchi zote ambazo zinaingiliwa katika afrika zina rasilimali kulingana na wizara ya mambo ya nje ya misri waziri wa mambo ya nje samia shukri amesisitiza ulazima wa kuepusha kuingiliwa na pande zozote za kigeni nchini sudan kwa njia ambayo itachochea mzozo unaoendelea misri jirani ya kaskazini mwa sudan imekuwa ikishinikiza kusitishwa kwa mapigano katika ardhi ya sudan kwenye mzozo ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu mia 4 na kujeruhi maelfu ya wengine ukiwa wiki ya pili misri pia ina takriban raia alfu kumi nchini sudan wakiwemo wanafunzi 5 kulingana na taarifa za awali za wizara ya uhamiaji siku ya jumapili uhamiajiliwahamisha wataalam raia wake 36 kutoka sudan kama sehemu ya mpango wa kuwahamisha kwa hiari wa kutumia ardhi kupitia kivuko cha mpaka kati ya nchi hizo mbili Njinyinge za afrika zimekumbwa na mizozo miaka hivi karibuni akwemo mapinduzi ya kijeshi na mapigano kati ya makundi pinzani lakini kulingana na joji msamali ambaye pia ni mtaalam wa maswala usalama ni kwamba matatizo ya nchi za afrika huchangiwa na viongozi walioko madarakani nafkiri huu ni ule tunaita ukoloni mambo leo na kwamba afrika yenyewe ukitizama ina rasilimali nyingi sana na hizi rasilimali ndizo zinaleta zinawavtia zinavutia mataifa ya kigeni ili kuweza kuingiza mkono wao ndani ya afrika na wao hfaidika pakubwa pindi kunapokuwa kuna mzozo kama huu manake zile rasilimali huweza kuporwa wasipokuwako na serikali ambayo iko imara na hali kadhalika pia wanapata nafasi ya wao kuweza kuuza silaha zao barani afrika kwa hivyo huu ukoloni ambao tunashuhudia sasa ni niyale mataifa ambayo kitambo yalikuwa yamegawanya bara la afrika na wakawa kamba wao ndio watawala wa kikoloni bado zina ushawishi mkubwa katika mataifa haya na ndio mwanake unaona kwamba mara nyingi sana tukiwako na mzozo wa aina yoyote ndani ya bara ya afrika mataifa ambayo yalikuwa yanawatawala wale kitambo ndiyo wa kwanza kufika pale maanake ukiangazia taifa kama vile eh, DRC, ukienda Africa, eh, afrika ya kati utapata kwamba pale wafaransa wamekita mizizi ukienda taifa kama vile eh, nigeria utapata uingereza imekita mizizi pale na hili ndilo jambo ambalo tumelishuhudia hakuna taifa afrika linawezasema kwamba lilipata uhuru na linajitegemea na linajisimamia lenyewe na hii pakubwa ii ambayo tunashuhudia hakuna taifa ambalo limeingiliwa na taifa la kigeni natukaona kwamba hali ya usalamaimereeea tangu mwaka elfu bili na ishirini kumekuwa na mapinduzi ya kijeshi yaliyofaulu nchini burkina faso mara mbili chad cae mali pia mara mbili na sudan na yale ambayo hayakufaulu huko jamhuri ya, ya afrika ya kati jibuti gi bisau madagaska nea na labda gambia na sao tome na principe mashariki mwa congo m23 moja ya karibu makundi 120 yenye silaha ilianzisha tena mzozo wake dhidi ya serikali kuu baada ya kukimya kwa miaka kadhaa m23 walibeba tena silaha mwaka 221 na wamekuwa wakifanya mashambulizi mashariki mwa drc dhidi ya jeshi la congo awali kulibuka madai kuwa mamluki wa wagna kutoka urusi walikuwa wakishiriki katika mzozo huu wakisaidia drc nchi kadhaa tayari zimetuma wanajeshi nchini drc kama sehemu ya kikosi cha pamoja cha kijeshi kutoka jumuiya ya afrika mashariki kumbuka kwamba si mara ya kwanza tumeona hawa waaskari wakukodishwa wakitumika manake nakumbuka na kule Rhodesia. kulikuwa wakati wakatilikua wanapigania uhuru kutoka kwa walikuwakona walikuwa kikundi kile kilikuwa kinaongozwa na mfaransa naule bob denard huyo alikuwa waskari wa kukodishwa na tunaona maadhara yake ambayo alilete kule rodeia kule zimbabwe hali kadhalika mozambik ambapo pia alifanya operesheni zake na pia afrika ya kati alikuwekwa kule na hivi sasa tunasikia kwamba kuna tuhma ya kwamba hiki uh, kikundi cha wagna kiko ndani barani afrika na nakimeshirikishwa katika vita kadha wa kadha utawala ama viongozi wa afrika ndio wakulaumiwa kwa mambo ambayo tunashuhudia hivo katika pembe ya afrika ethiopia ilishuhudia usitishaji w mapigano uliokubaliwa kati ya serikali ya shirikisho na kundi la tigray front tplf vikundi vya wapiganaji wa kiislamu barani afrika navyo vinazidi kupanua zaidi maeneo yao haswa katika eneo la magharibi la sahel ambako washirika wa al wa alqaida na islamic state wanashindana kupata ushawishi na kuendelea kufanya mashambulizi aya na katika nchi za afrika nyingi zimeanza kusema kwamba matatizo ya Afrike, afrika yanaweza kusuluhishwa na waafrika wenyewe juhudi kama hizo zimeonekana kujaribu kuleta mani nchini in ethiopia kati ya vikosi vya tigre na wanajeshi wa serikali walipokuwa wanapambana katika sehemu za tigrei juhudi vile vile zipo jamhuri ya kidemokrasi ya congo ambapo nchi za jumuia afrika mashariki na nchi marafiki ikiwemo angola zinajaribu kutafuta namna ya kusuluhisha migogoro ya drc bila kutumia silaha sudan vile, vile wamesikika viongozi wa jumuiya pamoja na afrika kwa jumla kwamba wanataka kusaidia sudan ilivyokuwa na sudani kusini kwamba matatizo ya afrika yapate suluhu kutoka afrika shukrani sana jason nyakundi kwa makala hayo mwelekezi wa kipinda amekuwa saida hamdun jina langu ni kennes bwire nikutakie usiku mtulivu