Www.d-o-a-u. ni saa nane alasiri hapa washington popote ulipo msikilizaji na kukaribisha kwa habari za dunia za heve punde kutoka chumba chetu cha habari idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa bmj mridhi sitisho la mapigano liliosimamiwa na marekani kati ya majenerali wanaohasimiana nchini sudani limeleta utulivu katika mji mkuu wa nchi hiyo lakini mashahidi wanaripoti kwamba mashambulizi mapya ya anga na wanamgambo wamedai kukamata kiwanda kikubwa cha kusafisha mafuta na kituo cha kuzalisha umeme zaidi ya watu elfu moja kutoka nchi hamsii na nane tofauti waliondolewa na kuwasili katika kambi ya wahamiaji ya mfalme faisal mjini jeda nchini saudi arabia hii leo jumaatano kama sehemu ya juhudi za kuondoa watu katika nchi hiyo iliyokumbwa na mzozo mkubwa takriban watu 167 walikuwa ndani ya meli ya saudi arabia wakati ilipowasili katika kambi ikiwemo ni raia wa marekani uingereza ujerumani ufaransa saudi arabia indonesia yemen na uturuki raia wa sudani wakigeni na wale wa kigeni waliondoka katika mji mkuu wa khatum e, nchini sudani na maeneo mengine ya mapambano wakati mapigano siku ya jumanne yakitikisa makubaliano ya siku tatu ya kusitisha mapigano hayo ambayo kama ilivyoelezwa yalisimamiwa na marekani na saudi arabia wakati huo huo mshukiwa wa uhalifu wa kivita nchini sudan ambaye anatafutwa alikuwa akitafutwa amethibitisha kwamba yeye na wanachama wengine wa utawala wa kiislamu waliotimuliwa mwaka 219 wametoroka gerezani wakati mapigano yalipokuwa yakiendelea na kuzua hofu mpya ya sitisho hilo la mapigano ambalo limewezesha baadhi ya wageni kuondoka nchini humo sitisho la mapigano la saa 7b na marekani tayari lilikuwa lina changamoto baada ya jeshi la kawaida kuanzisha mashambulizi mapya ya anga dhidi ya vikosi hasimu vya wanamgambo katika mji mkuu hatum jumane jioni ndege za kivita zilishambuliwa kwa mizinga zikiwa angani katika mji pacha wa haum na khatum huitwaobma siku ileo jumaatano ambao wa mashahidi waliambia shirika la habari la afp mapigano ya silaha wakati huo huo yaliendelea katika mji wa soba, soba nje kidogo ya khatum mashahidi walisema unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idha ya kiswahili ya sauti amerika uh, jiji kuu la marekani washington dc korea kusini imekubali kuondoa ama kutoendeleza mpango wake wa silaha za nyuklia ikiwa ni sehemu ya kurudisha nafasi kubwa ya kufanya maamuzi katika mpango wa dharura ya marekani katika tukio la shambulio la nyuklia la korea kaskazini marekani na korea kusini zimetangaza makubaliano hii leo wakati rais wa korea kusini yun suky akiwa katika ziara ya kikazi hapa mjini washington katika kusherehekea miaka 7 ya uhusiano wa pande zote mbili na kujadiliana na kuhusu mwelekeo wa baadaye wa ushirikiano wa nchi hizo tangazo la washington ni matokeo ya mfululizo wa mambo kadhaa yaliyojadiliwa miezi mingi na ahadi za marekani za kuzuia e, jamhuri ya korea kaskazini kuendeleza programu za silaha za nyuklia afisa wa juu ama afisa mwandamizi katika serikali ya marekani alisema hapo e, jana jioni wakati akizungumza na waandishi wa habari hivi tunavyozungumza kiongozi huyo anaendelea kutoa hotuba yake nje ya white house hapa washington na maafisa wa afya wa china eh, hii leo wamesema kwamba baadhi ya sehemu za nchi hiyo hivi karibuni zimeandikisha ongezeko kidogo la maambukizi ya covid19 ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari mimi naitwa bmj mridhi lakini nakuacha na mwenzangu sande shumari ambaye yuko hapa kukuendeshea mpango wa kwaundani kwa heri kwa sasa kwaundani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezi kina zaidi kuliko kawaida na leo katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tunamulika huko nchini tanzania waadhimisha miaka 59 ya muungano wa tanganyika na zanzibar ilohasisiwa aprili 26964 na kuzaliwa nchi ya tanzania na katika sehemu ya pili tunamulika huko nchini kenya kutangaza kwa mshtaki kwa makosa ya jinai mhubiri paul mkezi dhenge kufuatia vifo vya aferasi wake kufuatia kufunga chakula kwa matumaini ya kumwona yesu jina langu ni sandey shomari fuatana nami msikilizaji karibu basi tuanze katika sehemu ya kwanza nchi ya tanzania leo imeadhimisha miaka 9 ya muungano wa upande wa tanganyika na visiwa vya zanzibar muungano huu uliasusiwa aprili 2 siku kama ya leo mwaka 964 na, na viongozi wa wakati huo hayati baba wa taifa la tanzania mwalimu julius kambaragi nyerere na hayati shakh amri abeid karume alikua kiongozi kule zanzibar huku msisitizo ukiwekwa waweze vijana nao kufuata na kuenzi huu muungano halikadhalika rais wa jamhuri ya muungano samia sulu hassan ameagiza sherehe hizo mwaka huu e, kufanyika katika ngazi ya mikoa na kufanya shughuli za kijamii na kiuchumi na hivyo basi hakukuwa na maadhimisho ya kitaifa kama walivyozoea nchini humo na wakati hayo yakiendelea wanasiasa upande wa pili wa muungano kule zanzibar wameelezea baadhi yao wakilalamika kosekana kwa uhuru kamili wa taifa hilo la zanzibar pamoja na kushindwa kutatuliwa kwa kero za muda mrefu huku wachambuzi wa masuala ya siasa nao wakishauri kwamba haya yaweze kuangaliwa upya lakini basi nini ambacho kinasababisha haya kutokea kuna masuala mbalimbali ambayo yanatokea au yanatajwa kama ni changamoto kwenye muungano huu swala la ulipaji wa kodi la biashara hayo yamekuwa yakimulikwa na kuzungumzwa kuhusiana na muungano huu hasa kwa urasimu kwa wafanyabiashara kutoka kule zanzibar kwenda upande wa tanzania bara jambo hili limetajwa kuwa ni moja ya kero ya muda mrefu lakini upande mwingine msemaji wa sekta ya mambo ya muungano na utawala bora wa chama cha act wa zalendo pav abdullah kutoka ongoja anasema serikali lazima iangalie kero hilizoozeshwa mojawapo hiyo ikiwa wanasema kwamba baadhi zimefanyiwa kazi lakini kwa upande huu bado aliona kwamba hilo ni kero nini basi anaeleza yeye kwa upande wake changamoto saba ziliweza kupatiwa ufumbuzi ulivyofika mpaka mwaka 2 kuu tukabakia na changamoto 28, 18 lakini unaona sasa utashi wa viongozi wetu nania katika kuimarisha muungano ndani ya miaka miwili ya mama samia daktari samia suluh awamu ya kwanza maka lfubi a ishmoj tuliweza kutatula changamoto kumi na moja za muungano na hivi juzi tulitatua changamoto zingine nne za muungano kwa hiyo unaona kwamba karibuni changamoto kumi na tano zimetatuliwa kati ya changamoto kumi na nane kwa hio wastani tulibakia na changamoto nne lakini changamoto tatuakitauhizinagawanyikaatu ia kifedha nagaanyikanabi kwaio nakuta tumebakia na, na Kwayo, nakutra, changamoto nn za muungano kwa hiyo ndani ya kipindi kifupi tumeweza kutatoa changamoto takriban kumina tano zile kuminamoja za kwanza alafua za pili ao tumebakia na changamoto tatu lakii ka sau lemoanagawanyika mbili hii inaonekana kwamba ni utashi wa hali ya juu wa viongozi wetu katika kuimarisha muungano huyo ni waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais muungano na mazingira nchini tanzania suleman said jafo akitaja hayo baadhi ya mambo ambayo ni kero za muungano na yale ambayo akisema kwamba tayari yamekushapanyiwa ufumbuzi lakini ufumbuzi huu bado unaonekana kwamba ni changamoto basi kwa upande wa pili turudi kwake e, huyu msemaji wa upande wa act wa zalendo Pavu abdullah yeye anasema anasemaini kuhusiana hiyo haikuwa na ulazima kwamba kama mtu anaishelipa kodi hapa tena akifika kule anaanza kulipa tena kodi nyingine kwa kweli kitu hichi hakileti picha nzuri sana hasa kwa wafanyabiashara ambao wanatoka zanzibar wakienda upande wa tanzania bara naam sasa swala hilo basi likitajwa kwamba kodi ni changamoto biashara ni changamoto lakini pengine kwa upande wa wachambuzi je hili mnaliona vipi tunaye sami ruhuza mchambuzi wa siasa kutoka nchini tanzania sami kwa upande wako unaweza kusema kwamba umesikia alichozungumza waziri jafo na umemsikia pia alichozungumza huyu pav abdullah pengine wewe unaofahamu kwa uzoefu wako changamoto hizi kweli unaona kwamba suluhu ya utatuzi inaonekana inaonekananashukuru uh, sana kwa kunikaribisha kunikaribishakwanza um, kitu cha kwanza ni utashi wa kisiasa ndo ambao unaweza ukachatua a cha changamoto na kwa nini changamoto zipo kwa sababu toka muungano unaanza changamoto zilizorozeshwa pale ishiri na tano na zilikuwa zinatakiwa zikamilike na kuna wakati bado akiwa hai karume wakati ule wa muungano alisema kwamba tunaipa miaka kumi hizi changamoto ziweze kuondoka lakini akafariki kabla ya miaka kumi na changamoto bado zinaendelea kuwepo sasa ukiangalia vizuri ni kwamba huu muungano ndiyo ni nchi mbili ziliungana yatanganyika na zanzibar lakini lazima tuangalie maeneo walioungana nayo a maeneo aliyoungana nayo sio katika kila kitu waliungana katika maeneo machache sana ikiwemo fedha jeshi eh, pamoja na eh, mawasiliano mambo ya ndani haya yaani vitu vya kiusalama lakini katika mambo mengine ya kijamii hakukuwa huo muungano sasa kwa utaangalia kwamba tanganyika iliondolewa urisi wa tanganyika ulichukuliwa na tanzania kwa maana hyo ni kwamba mtu anayefanya kazi katika serikali ya tanganyika ambayo ni maswala ya kitanganyika yanakuwa ni masuala ya kimuungano ambayo hayatakiua masaya kimuunganomaay waziri wa asia wazi wa afya anajiona kama ni wazi wa asia, tanzania lakini mipaka yake ni misho tanganyika akienda zanzibar kuna waziri wa afya katika elimu hali kadhalika sioa sehemu hasa unakuta yale mambo ambayo tumeungana na yale ambayo hatujaungana kule zanzibar wanaendelea kama nchi na wanaendelea vizuri kuna masuala yao ambayo hayapo katika masuala ya meungana hasa kwatanganyika tanganyika inajiona wao ni tanzania kwa hiyo wao wana wana wanapawa yote mpaka zanzibar hata katika kitengele hicho unaona ukosekanaji wa nchi ya tanganyika unaongeza kero kubwa zaidi kuliko hizo ambazo amezitatua ni mkubwa sana huo katika hiyo lakini ukija katika masuala ya kimadaraka ki pia unaona kwa mfano eh, wakati wa maadhimisho eh, ya mapinduzi ya zanzibamahala yeah. unakuta raisi wa zanzibar anakuwa anafika pale kama raisi wa nchi lakini raisi wa tanzania anafika pale kama mgeni hata kuondoka anaanza kuondoka rais wa zanzibar kwa mana hayo ni kwamba kuna mapungufu katika hilo lakini ukiangalia haya yote yanaweza akarekebisika kama katiba ya tanzania ikiwepo na katiba ya tanzania ikaweka hiyo mipaka pamoja na ku-kuweka ku, ku, ku, ku, uhalali wa hii serikali ya tanzania lakini pia usisahau uwepo wa tanganyika kwa sababu ni muungano wa nchi mbili apa tanganyika na zanzibar kwaio lazima tuangalie maslahi ya tanganyika yako wapi na maslahi ya zanzibar nazanziba hua wanalalamika kwamba kuna mgao wa fedha wao wa hawapati sasa ukizungumza unasikia mgao wa fedha ambao awapatitukotunashughulikia sasa nani anayeshuhulikia serikali ya tanzania serikalitanzanianisia nani tanganyika masilahi yao nani anapata ko unakuta kuna masilahi yatanganyika pia anataka tojue amepata ngapi wamepata vipi kwa maana hiyo ni kwamba katika vitu kama hivi na katiba ambayo inaweza ikaainisha hayo yote lakini pia uwepo wa hiyo e, serikali ambayo imeunda ambayo ni nchi nyingine yatanganyika ili yote hayo yaende sababu pengine pia unaweza ukagusia hapa kuna swala ambalo limekuwa likizungumzwa likifuatiliwa kwenye maswala mengi ukiangalia maswala ya bandari e, ukiangalia maswala ya uingizaji wa sukari kwenye soko mgawanyo wa mapato yanatokana na hisa hayo ni baadhi ya, ya haya mambo suluhu ya mbayoekizngumza kama atatwalamngano waksmjadili autafta fmuz kia suandwaalimali meoneo akini haya yametaja ya aa ni changamoto kwa sasa ndiyo ni kweli kabisa ndo moja ya vitu ambavyo ndo mana nikasema hatukuungana katika kila kitu kwa mfano katika sekta ya mafuta hauko katika muungano katika hiyo sekta ya mafuta lakini katika kwa sababu maisha yanavyokwenda na miaka inavyozidi kubadilika na wame, wamejaribu kutaka kuingiza kwenye muungano lakini bado kule kuna kuna mvutano mkubwa sana zanzibar kuhusiana na hiyo sasa wanasemaanye tanganyika endeleeni kama mna mafuta endeleeni lakini iiazima i tunaaya kwetu sasa kuna bado kuna huo mvurugano kwa sababu haikuwepo katika mkataba wa muungano sasa hii kwa nini inakuwa mtawala anakuwa mwoga sana kwenye suala la kuzungumzia muungano kwa kwanini kwa mtawala anakuwa hai miwazi katika kuzungumzia masala ya muungano lazima awe mwazi na hizi kero nyingi zinazozungumzwa ni kero za kisiasa hizi ambazo ni kero keme zaidi za za kiutendaji lakini akisikiliza kero za kijamii ambazo wao hawazijongeei kabisa kero za kijamii ndio kero ambazo ni za muhimu na zina uchungu zaidi kuliko hizi kero zingine hizi kero zinginenaza zitatoa wenyewe inyi wanasiasa mkikaa wakikawa na siasa nweza kakimaliza lakini hizi kero za kijamii ni kero ambazo zina uhusu mtu na mtu mtu na taifa kwa mfano tu mdogo sana mfanyabiashara anatoka anakwenda dar anacenda daressalam anatoka e, e, toka... zanzibar na mzigi aoa daressalam akifika dar daressalam anaambiwa alipekoti kwa sababu nini ametua katika nchi nyingine sawa kabisa samir huza mda wetu nao ndio huo unakimbia kweli kweli nikushukuru sana uh, kushiriki kwenye kwa undani sehemu ya kwanza kutoka nchini tanzania tuelekee sasa katika sehemu ya pili kenya imejipata ikimulikwa tena kwa ubaya itkaribu katika sehemu ya pili ambapo kama ulivyosikia hapo utaungana na mwenzetu kutoka kule kenya josephat kiyoko akiwa naye uh, salma amina chombo uh, kuweza kumulika hali hiyo ya huko nchini kenya kuhusiana na yule uh, mhubiri wa kikristo ambaye sasa ametajwa na serikali kwamba anashtakiwa kwa makosa ya ugaidi kenya imejipata ikimlikwa tena kwa ubaya hili limetokana na dhehebu ambalo lila kikristo katika pwani ya kenya karibu sana na mji wa malindi hii ni baada ya miili kufukuliwa katika sehemu inayotajwa kumilikiwa na mhubiri anayetajwa kuwa mwenye utata na amekuwa akifuatiliwa mhubiri huyo hata kuna wakati alishitakiwa kabla ya mambo haya ya matukio ya sasa kuanza kuripotiwa tena haya yameangaziwa huku serikali ya kenya ikianza uchunguzi kwa zaidi ya wiki mbili sasa limeangaziwa kwa kueneza habari kutoka shakahora sehemu ambayo waumini wengi wa kikristo wanasemekana kuhamia wengi wanatoka magharibi mwa kenya na wengine wachache wenyeji wa sehemu hiyo ya malindii wanasemekana kurubuniwa na mhubiri huyo kwa jina la paul mkenzi nzenge mhubiri huyo alikamatwa tena mwaka huu tarehe 1i4 aprili kufuatia fununu kutoka kwa wakazi na pia mashirika ya kijamii kwamba kuna makaburi ambayo wamezikwa watu katika shamba lake la hekari 8 kiongozi wa kanisa hilo la good news international alifika mbele ya mahakama ya malindi tarehe 1minasb mwezi aprili lakini hakutakiwa kujibu shtaka lolote upande wa mashtaka ukataka siku hlahini kupewa muda ili kufanya uchunguzi waziri wa usalama nchini kithure kindiki ametaja tukio ambalo limeendelea katika eneo hilo la shakahola kama kinyume na sheria za kitaifa kauli ya waziri huyu inajiri siku moja baada ya rais william ruto kumtaja makenzi kama gaidi ambaye amehatarisha maisha ya maelfu ya wakenya kupitia itikadi za kidini the law of kenya and the law. A grave ni matukio makubwa ya jinai yaliyokiuka sheria za kenya, kenya na kenya. pia sheria za kimataifa Here... hili sio tukio dogo ninafahamu kuwa nchi nzima inaomboleza na imo ndani ya machungu yaliyo na uzito na pia mshtuko mchakato ambao nimefika hapa kilifi kufuatilia ni pamoja na ufukuaji wa miili ya watu ambao imezikwa kwa njia ya utata mahakama ilitoa awali kibali cha kisheria ili kuruhusu serikali kuifukua na kuhifadhi miili hiyo ningependa kueleza kuwa taasisi na mashirika mbalimbali yamejituma kusaidia na tayari kuna watu wengi wameokolewa wakiwa hai makosa haya na mateso yamesababishwa na mtu asiye na huruma anayedai kuwa ni mhubiri wa dini akijificha nyuma ya maandiko hili linauma sana kwa kuona maafa yaliyotokea tunafuatilia habari za undani kuhusu matukio haya ambapo watu wengi wameangamia serikali haina jambo la kuficha na ukweli utabainika utumiaji wa kitabu kitakatifu na kurubuni watu hadi wanafariki tunachukulia hili kama mauaji ya genocid mauaji ya halaiki ni kosa kubwa la jinai ni tendo la ugaidi bwana paul makenzi na washirika wake watalipia yote makenzi hafai kamwe kuondoka jela maisha yake yote mauaji kama haya yalishuhudiwa japan mw199 kutokana na dhehebu lililohadaa watu na kuwaangamizwa kwa kemikali hapa kwetu kenya tumepata funzo na sio wakati wa kulaumiana hasa nchi yote inapokabiliwa na tendo la ugaidi na wakati hayo yakiharifiwa viongozi mbalimbali wamejitokeza kuzungumzia hali iliyoripotiwa katika sehemu hiyo ya shakahola huko malindi pwani ya kenya pia wameshtumu serikali kwamba haijafanya la muhimu kunusuru watu walioripotiwa kujiunga na dhehebu hilo waliozungumza zaidi na kutaka serikali iwajibike ni pamoja na wabunge wawili kutoka sehemu hiyo wakiongozwa na senata steward mazayo ikiwa huyu pasta anaweza kwenda kama huko na akageuza hii hekari mia nane ya ardhi kuwa mahali pa kuzika watu ambao wanamwamini yeye akieneza dini ya mwenyezi mungu hawa wakuu wa polisi hawa wanaoangalia mambo ya ujasusi wako wapi na ikiwa anajulikana akuwa akiabudu mungu mahali fulani mtu wa kwanza alipopatikana kwamba amepotea inataka niseme hivi kwamba hili swala halijaanza leo wala juzi juzeama jana9 kama tunakumbuka kwa sababu huyu pastskelmakenzi uh, alikuwa anawambia watu wachukue zao waende wakazichome ilileta utata ambapo serikali ilikuwa inafaa ifatilizie kuanzia pale leo hii sisi kama wakenya tunalia kwa sababu jambo hili kule malindi magarini shakahola hatuombi tunataka kwa sababu ni haki yetu tukio la shakahola limefufua mwongozo ambao ulipaswa kutekelezwa na serikali kudhibiti yale ambayo yanaendelea katika makanisa ama katika nyumba za kuabudu mwaka elfubilikminanne aliyekuwa mkuu wa sheria mwigai alitangaza kuwa serikali ilikuwa imemaliza kutayarisha muongozo wa kudhibiti viongozi wa kidini na mafunzo yao na kwamba ungewekwa katika gazeti rasmi la serikali sheria hizo ilikuwa ni pamoja na wahubiri kutoa veti vya masomo ya dini ili kuhakikisha kwamba serikali wanapitia na kutambua yale ambayo wamejifunza a dini ambao wanataka kuendeleza kabla taasisi zao kusajiliwa kama sheria za kidini pia walihitajika kuwa mashirika haya ya kidini kuwasilisha katiba zao kuonyesha mfumo wao wa kiimani kufikia mwaka b17b serikali ilisalia kimya kupata tafsiri katika eneo hilo la shakahola na maeneo mengine ya nchi kuhusiana na misimamo ya kidini tumempata msomi wa kidini Shek bahimime na hapa anazungumzia jinsi kenya ilivyomulikwa kwa mabaya shakahola imepata umashuhuri kwa kitu ambacho kimetokea ambacho ni cha ajabu kitu ambacho hakikutarajiwa kinaweza kutokea lakini ukiangalia nafikiri dini ndio kitu ambacho kina mvuto na msukumo mkubwa sana ulimwenguni katika nafsi ya mwanadamu ikitumiwa vizuri inaweza kumpeleka mwanadamu vizuri sana na ikitumiwa vibaya pia inaweza kumpeleka vibaya sana katika kufundisha kwangu wambia watu dini ina sifa ambazo hakuna kitu kingine kina hizo sifa dini inagusa hisia za mwanadamu kuliko kitu kingine chochote pili mara nyingi au kwa watu wengi huwa hatuulizi swali maadamu nimeamini nimeamini nalifuata bila kuuliza ama bila kufikiria ya tatu dini huwa inatuahidi zawadi au malipo huko aghira katika ulimwengu mwingine mambo mengi tunafanya ukiulizwa utalipwa wapi nitalipwa na mungu wapi huko huko wapi huko unakuamini di unaona tunatoa sadaka ukiulizwa nitalipwa huko na mungu unafunga ramadhani ntalipwa na nani nitalipwa na huko kwa hivyo dini ina mvuto mkubwa sana kuliko kitu kingine chochote katika ulimwengu hoja nyingi tu kwamba serikali fanye hiki weka vibali dhibiti uh. dini unaweza kuchangia vipi kuhusiana na yale yanayopendekezwa kwanza tunataka kushukuru kuwa katiba yetu imetoa uhuru wa kuabudu kila mmoja ana uhuru wa kuabudu kila uhuru una mipaka yake mimi nina uhuru wa kujieleza uhuru wa ku, kuabudu lakini ibada hiyo ikiwa itakiuka mipaka iwe sasa badala ya kuleta maslaha inaleta madhara basi lazima ule uhuru ama hiyo haki lazima iwekewe mipaka na serikali ina jukumu ya kulinda mali na afya za watu na maisha ya watu kwa hivyo serikali bila shaka ni lazima ingilie jambo kama hili na ndio sababu kuna baadhi ya aitikadi wanakataa kwenda hospitalini kuna baadhi ya itikadi wanaamini kuwa hawezi uh, kuchukua chanjo ama nini itikadi kama hiyo ina madhara kwa hivyo serikali ina haki ya kuchukua hatua kuhakikisha kuwa haki na uhuru zilizotolewa katika katiba hazitumiwi kuleta madhara katika jamii na sio kila mtu ambaye anasema kuwa mimi ni kiongozi wa dini akubaliwe afanye vile anavyotaka kwa hivyo mimi naona kuna umuhimu wa kudhibiti uhuru huu ulioko wa dini lakini pia serikali ni lazima ichunge katika kudhibiti uhuru wa dini isiwe inakeuka haki kama hiyo mm. kwa hivyo kuwe na udhibiti wa hizo dini lakini pia vidhibiti hivyo vitakavyowekwa na serikali havikiuki mipaka kwa hivyo hapa serikali lazima ijitahidi ni lazima washika dau wenyewe nao ni viongozi wa kidini wa dini mbalimbali mbali, waweze kuhusishwa katika kuweka udhibiti huo wa haki hii ya kuabudu kutokana na kwamba kumekuwa na mfumko wa madhehebu mbalimbali ya kidini nchini kenya je ukiwa unamzungumzia raia wa kenya ama yeyote pale duniani utamwambia nini kila mmoja ana uhuru wa kuabudu lakini pia usiwe unaabudu bila kutumia akili yako mwenyezi mungu subhanahu wataala amekuumba na amekupa akili ikiwa kiongozi wa dini yeyote ile anakufundisha mambo ambayo unaona kabisa yana madhara basi ujue hiyo dini sio ya haki kwa hivyo kila mmoja wetu ana jukumu la kuweza kupima mafunzo yanayotolewa e na dini hakuna mgu anayetaka mwanadamu ajiingize katika maangamivu mwenyezi mwenyezimngu ametupa akili ni lazima tutumie akili zetu kwa hivyo tusiwe tunawafata viongozi wa kidini kama kipofu tu unamfuata bila kufikiria na kama kuna jambo ambalo tunaona lina madhara tuna jukumu la kukataa na kusema yapo mimi nafuata itikadi hii lakini hili ambalo nina madhara mimi naona si nalo kwa kauli yako aliyofanya pastor makenzi anatosha kuitwa gaidi kwanza yeye hakumlazimisha mtu yoyote kufanya hivyo ametumia dini kuwashawishi kufanya mayale madhara sawa ni kusema kuwa ni matumizi ya dini vibaya kwa sababu hakuingiza wale watu katika ugaidi lakini unaweza kusema ametumia dini kuwashawishi watu wakaweza kujitoa uhai kuweza kuhusika na mauaji moja kwa moja bila shaka ni kitendo cha ugaidi na pia kutishia kwa sababu nimeona katika vyombo vya habari pia inasemekana kuwa walikuwa wamepewa muda ikifika mwezi wa nane ya yule ambaye atakuwa hajakufa basi ataweza kuuliwa kwa njia yenye uchungu sana lakini lile la kutangaza tu dini kuwa ukitaka kukutana na bwana lazima unyinyime chakula mpaka upe hilo huwezi kuliita ugaidi ni matumizi mabaya ya dini lakini kithubutu kuna watu fulani waliuawa basi hicho kitakuwa ni kitendo cha ukatili cha uwaji cha kigaidi kigaidisheik ibrahim lidhome hapo akizungumza na voa imebainika kwamba waliolengwa na dhehembu hilo katika sehemu ya malindi ni pamoja na vijana wanafunzi kutoka vuo vikuu na pia wasome waliokuwa wanapata ajira kwamfano wa waalimu waliohitimu kutoka vyuo vikuu kufikia mapema leo jumatano viongozi wakuu mbalimbali wa serikali wapiga kambi katika eneo hilo wakiendelea kuifukua miili zaidi na operesheni ya kuwanusuru wanaotajwa kurubuniwa chini ya itikadi kali kwenu washington asante sana shukran kabisa josehat kioko na amina chombo eh, kutoka pale mombasa kwenye studio zetu kwa upande huo basi pia niwashukuru eh, mchambuzi wa siasa kutoka tanzania samir huza ambaye ambayetushirikiana kwenye sehemu ya kwanza upande wa pili yuko said hamduni msimizi wa matangazo haya meri mgawe na wenginetuafanikisha matangazo haya niwashukuru langu jina ni sandey shomari na namot kwaherini na usiku mwema kutoka jikuu la dc