hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington saa 8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari rais wa marekani joe biden hii leo jumanne alitangaza rasmi kwamba anagombea tena uchaguzi ujao wa mwaka224 akiwaomba wapiga kura kumpa muda zaidi wa kumaliza kazi aliyoanza wakati alipoapishwa kuingia madarakani na kuweka kando wasiwasi wasi wao juu ya kurefusha kipindi cha uongozi kwa rais huyo mwenye umri mkubwa zaidi marekani kuendelea kwa miaka mingine minne ambaye atakuwa na umri wa miaka 86 mwishoni mwa muhula wa pili anaweka matarajio yake katika mafanikio yake ya kiutawala katika muhula wa kwanza na uzoefu wa zaidi ya miaka 50 mjini washington utakuwa muhimu zaidi ya wasiwasi wake juu ya umri anakabiliwa na njia nyepesi ya kushinda uteuzi wa chama chake bila wapinzani wakubwa wa demokrat lakini bado anatarajiwa kuwa tayari kwa mapambano makali ya kushikilia urahisi katika taifa lililogawanyika kwa hali ya juu tangazo hilo katika video ya dakika tatu linakuja katika kumbukumbu kumbu ya miaka minne ambapob alitangaza huko white House, mwaka elfb9 na kuahidi kuponya roho ya taifa katikati ya urahisi ulokuwa na msukosuko wa donald trump lengo ambalo limibaki kuwa la kutokuwa na uhakika mapigano nchini sudan yaitulia usiku kucha baada ya jeshi na kikosi cha upinzani cha wanamgambo kukubaliana kusitisha mapigano kwa siku tatu na kuruhusu raia wengi wa sudan kuondoka siku ya jumanne na mataifa ya kigeni kuwaondoa raia wao nchi za kigeni zimekwisha safirisha kwa ndege wafanyakazi wake wa ubalozini kutoka mji mkuu khatum baada ya mashambulizi kadhaa dhidi ya wanadiplomasia ikiwani pamoja na, na kuuawa kwa afisa wa ubalozi wa misri aliyepigwa risasi akielekea kazini nchi zingine pia zinachukua raia wao endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175fm nairobi kenya ukraine imeokoa raia 138 wakiwemo raia wake na raia wa georgia na peru waliokuwa wamekwama katika mapigano nchini sudan idara ya kijasusi ya kijeshi ya ukraine ilisema jumanne shirika la ujasusi la kijeshi la gur lilisema kuwa limewahamisha raia 87 wa ukraine ambao wengi wao walikuwa wataalamu wa masuala ya anga marubani na mafundi pamoja na familia zao wananchi wa georgia na peru pia walihamishwa na jumla ya raia wapatao mia hnane waliokolewa miongoni mwao ni wanawake hano na watoto kuminambili ilisema kwenye program ya telegram pamoja na kurejea kwa utulivu baharini wasafirishaji haramu wa wahamiaji walitoa boti nyingi kutoka tunisia wakati wa mwishoni mwa juma na watu wapatao b walishia kwenye kisio kidogo cha italia huku wengine kadhaa wakiripotiwa kupotea baharini walinzi wa pwani wa italia walieleza maafisa wa walinzi wa pwani walisema katika taarifa yao kwamba walitikia wito wa boti zipatazo helahinaao ambazo zilikuwa zimeondoka tunisia na tatu zikiwa bado baharini katika ajali moj mbali 250 walinzi wa pwani walimpedusa waitangaza taarifa hiyo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jia langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaungana naye kennesi bwire katika kipindi cha kwa undadi sande shomari kwa habari za dunia kwa undani sehemu ya kwanza rais wa marekani joe biden ametangaza kwamba atagombea muhula wa pili madarakani sehemu ya pili tutaangazia vita nchini sudan mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc obiden ametangaza kwamba atagombea mhula wa pili madarakani katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 224 video ambayo imetolewa na timu yake ya kampeni baiden ametangaza kwamba bado ana kazi ya kutetea demokrasia ya marekani na kusema kwamba alipogombea urais miaka minne iliyopita alitangaza kwamba atapigania roho ya marekani na kwamba bado anapigania roho hiyo na huu sio muda wa kuzembea tumalizie kazi najua tunaweza ndio ujumbe mkuu wa biden katika video hiyo ukusanyaji wa maoni hata hivyo unaonyesha kwamba umaarufu wa biden kati ya wapiga kura hapa marekani upo chini ya asilimia4 madaktari wametangaza kwamba biden mwenye umri wa miaka 80 ni mwenye afya nzuri kuongoza taifa alifanyiwa uchunguzi wa kiafya mwezi februari ametangaza kugombea urais kwa muhula wa pili wakati donald trump anayekabiliwa na kashfa kadhaa zinazofanyiwa uchunguzi akiwa ametangaza ni ya Kurudi White house na hivyo kuweka uwezekano wa biden kukutana tena kwenye debe na trump kwa mara ya pili amin mwidau ni mchambuzi wa siasa za marekani na uhusiano wa kimataifa yupo canada amin biden kutangaza kwamba kuna kazi hajamaliza anataka kuimaliza kazi gani na kama atafanikiwa kupewa idhini ya wapiga kura marekani kuimaliza hiyo kazi asante ah, ndugu bwire nafikiri katika ah, matangazo yake makubwa zaidi aligusia ah, uvunjikaji wa maadili wa marekani ni kwamba ah, kile ambacho kwamba amekiona kilicho kilichosababishwa na uongozi wa miaka minne aliyekuwa rais kabla ya kee yani, ya trump kwa hiyo kutokana na kukuwa na mwendeleo ya zile kesi zinazomkumba mbalimbali za uingiliaji masuala ya ya kura ya uvamizi wa, wa congress kwa hiyo na alafu kugawanyika kwa kwa fikra za wamerekani wengi katika makundi mawili ya yenye kumuunga mkono trump na wale wenye kumuunga mkono yeye basi ameonelea kwamba bado nafasi iko kubwa sana kwake yeye kuweza kuweka jitihadi la zaidi kuondoa ule mgawanyiko na mporomoko wa maadili uliosababishwa ulio na utawala wa donald trump huo utawala wa donald trump naye yupo anajitayarisha kurudi kwa nafasi nyingine anajitayarisha kumenyana na biden endapo atapata idhini ya chama na endapo baien pia atapewa idhini ya chama kuna uwezekano huo wa biden trump uwezekano huko mkubwa sana kwa sababu kwa upande wa wa awademokrat hakuna uh, mpinzani ambaye kwamba ana nguvu ijapokuwa robert kennedy jr amejitokeza lakini hana nguvu za kuweza kumwondoa biden kuwa ni uh, kuwa ndio kinara wa wa democratic party katika uchaguzi ujao na upande wa wa republicans uh, trump haonekana bado nguvu zake ziko nyingi na mpinzani wake mkubwa zaidi yuko wa pili yuko nyuma kwa zaidi ya uh, pointi kumi na tano katika kura za maoni kwa hiyo mwelekeo ulioko kwa sasa ni kwamba dalili ziko nyingi sana kwamba hao wawili watakutana tena na iwe ni maregeo ya, ya kura zilizopita ambapo uh, rais biden alishinda kwa kawaida mgombea anapotoa ujumbe wa kwanza wa kutaka kuania nafasi ya uongozi hasa uongozi wa urais ujumbe wao mara nyingi unaangazia yale ambayo wamefanya na kuangazia zaidi pabaya ya mpinzani wake ujumbe ambayo wameutoa biden unahusiana uhuru hajazungumzia zaidi kuhusu mpinzani wake ama wapinzani wake anaotarajia kukabiliana nao lakini anatambua republican chama kipo hajakizungumzia uhuru gani ambao huu biden anauzungumzia zaidi kwa ujumbe wake na mbona hajamlenga mpinzani ama wapinzani ama chama cha upinzani uhuru anazungumzia ni lile tisho liliosababishwa na uvamizi wa wa congress ama bunge la marekani ambayo kwamba ni jambo ambalo alikutegemewa kwa sababu marekani ni nchi ambayo kwamba ni kiongozi katika masuala ya ya ya ya, ya, ya, ya, ya uhuru ama freedom katika ulimwenguni kwa hiyo hilo ndo kubwa zaidi sasa hiii sababu ya pili ya kwamba hakumtaja wa mpinzani wake hiyo ameifanya katika ni, ki, ni, ni, ni ni moja ya mikakati yake anaoifanya kwa sababu hana sababu yaye eh, kumtaja kwa sababu hivi tayari kuna kesi nyingi zinazomkumba donald trump katika katika nyanja mbalimbali mbali. kuna kesi zake za ubinafsi zinazomkumba katika upande wa new york zile zinazohusiana na biashara zake kuna kesi za zinazomkumba zina kutokana na shutuma ya kwamba alimkaba alimbaka mwanadada mmoja wa hapo siku za mbeleni kuna kesi pia zinazomkumba kwa kwa maswala ya ya ya ya, ya kutia fitna na kuamrisha watu wavamie Uh, bunge la marekani na kuna kuna kuna kuna kesi pia inaomkumba upande wa georgia inayohusiana na yeye kujaribu kubatilisha matokeo ya uchaguzi ya ya urahisi aliyopita kwa hiyo tayari wananchi wajua ni shida gani ambazo kwamba uh, trump iko nazo na ni maafa gani ambayo kwamba ameyaleta na ni ni, ni ni ni matatizo gani ambayo kwamba huenda akaaleta katika ulingo wa, wa siasa kwa hiyo ukubwa zaidi kwake yeye ni kuwakumbusha kwamba kwa, kama wanamarekani watakuwa hawana freedom ama hawana uhuru basi matokeo yake itakuwa ni uongozi wa kama trump lakini huo tayari wamarekani wanajua kupigania demokrasia kulinda haki zetu kila mtu ajisikie huru na kila mtu awe anahudumiwa pasipo ubaguzi wowote kila mtu apate nafasi ya kuishi marekani na kufanikiwa katika maisha yake marekani pasipo vizingiti vyovyote ni nukuu ambayo nimeitoa katika ujumbe wa video ambayo biden huu ni ujumbe wa kumvutia mpiga kura marekani yes marekanihuu ni ujumbe wa kuwavutia wa watu wa aina mbili kuna swala la la mtu kuishi kwa uhuru bila kuwa na shida yeyote ni kwa watu weusi na kuna ujumbe pia kwa wale wa spanish kwa sababu kuna katika katika harakati za kisiasa aliyekuwa rais donald trump alikuwa akihimiza sana kwamba kuna tishio kubwa la wale wahamaji wanaotoka marekani kusini wanaoingia marekani kwamba huenda wakaleta changamoto za masuala ya, ya usalama ndani ya nchi kwa hiyo hili ni swali ambalo kwamba lime- alikuwa alikuwafurahisha waspanish wengi ambao wako marekani na hawa ni, ni, ni kundi ambalo kwamba huenda likawa ndio ktia ni yani kusababisha kusababisharais akashinda upande mmoja ama mwingine kwa hiyo kujaribu kuwaleta karibu kwanza amechagua katikati mmoja kati ya mavis wake kuwa ndo mwenyekiti wa ile wa kamati ya uchaguzi wake ambaye ni mwenye mwenye asili ya kisani kwa hiyo hii ni moja kati ya mbinu ambazo wazitumia kuleta lile kundi la waspanish katika mrengo wake katika kura zijazo na vile vile watu weusi mbona asizungumzie mafanikio yake mafanikio yake ni yamechanganyikana ya, ya, ya ya kwa sababu kuna kuna baadhi ya mambo yaliyoyafanya ambayo kwamba yamesababisha kwamba kuwe na idadi ndogo sana ya watu ambao kwamba kwa hawana kazi kwa hio hiyo ni rekodi pia uchumi ume- umepanda lakini vile vile kuna mfumko mkubwa wa bei za za za bidhaa kwa hiyo hiyo kidogo imeleta tashwishi katika mafanikio yake kwa hiyo ninaloona mimi hii ni mbinu anayoitumia kwamba kwa vile kampeni inaanza sasa na tegemeo lake ni kwamba siku za mbeleni huu mfumuko wa bei utakwenda chini basi pale ndotakapokua kuna fursa yaeye kueleza jinsi alivyobadilisha masuala ya kiuchumi lakini kwa sasa nafkiri ameanza tu kama kidokezo ya kwamba yuko ndani ya uwanja wa, wa, wa kuregea katika kipindi cha pili lakini masuala mengi zaidi tutayaona wakati wa mbele masuala gani hayo unadhani kwamba atakuwa anayatumia kama vigezo kwa wapiga kura marekani kwamba haya ndiyo ambayo anataka kuwatimizia ama kuwatendea miaka minne ijayo wamarekani zaidi hofu zao katika upigaji wa kura ni ni, ni kuwa na, na uhakika wa maisha yao kwa hiyo kutakapokuwa hali ya uchumi uko sawa hali ya usalama katika nchi na nje za nchi ziko sawa basi wao hilo ndio kubwa zaidi katika yote na nafikiri kuna ya, wakati wa sasa na pengine mpaka katikati ya mwaka unaokuja habari nyingi zaidi zitakazosambaa katika maswala ya, ya ya ya kihabari na ya, ya kinchi itakuwa ni masuala yenye kumswa donald trump nafikiri yeye atoa fursa hii habari za trump ziondoke katika ulingo wa habari alafu atakapoingiza habari zake zitakuwa zenye kuwaingia watu kwenye kiakili kisasa wengi wamehoji umri wa biden lakini ameonekana ametembelea nchi kadhaa alipoingia mad- madarakani ametembelea nchi nyingi amekutana na viongozi wengi e, ishara kwamba bado na nguvu na kwamba anataka kuondoa dukuduku ambayo labda wapiga kura wa marekani wangekuwa nayo ama swala la umri pia linastahili kuingia katika mijadala ya wengi wanapoingia katika uchaguzi mkuu nafikiri each, uh, kuna kuna baadhi yya wachambuzi wa wamelizungumzia wa swana swala hilo na moja ya jambo lilozungumziwa ni kwamba urais wa marekani si, si kazi ya kubeba magunia ni kazi ambayo kwamba mtu atumie akili yake kwa hiyo umri wake tuaweza tukauona pengine unamfanya na pengine na nguvu dhoofu lakini akili zake bado ziko pale pale umuhimu ni kwamba akili zake ziko timamu na aweza akafanya maamuzi yanayohitajika ya, ya, ya katika nyanja kama zile na hilo ndo muhimu zaidi umri ni, na, na na umri ni, ni kama kitu chingine chote cha mwanadamu waweza ukawa ni kijana bado afya yako ikawa mbaya na waweza ukawa ni mtu mzima lakini akeafya yako iko nzuri amekuja mapema sana kutangaza ama ni shinikizo kutokana na umaarufu anaopata donald trump unamwelekea na yeye atangaze mapema ni kujaribu kuondolea mbali baadhi ya maswala ambayo kwamba yamekuwa yakiulizwa ndani ya, ya chama chake kwa maana walikuwa wakiuliza atasimama asimame atasimama asimame na vile vile kuna kujitokeza kwa kwa kennedy akutaka kumpa nafasi yeye kuendelea zaidi kwa hiyo hii kujitokeza yeye kwa mwanzo ni kujaribu kuwaweka sawa uh, wanadmokrat wote wawe kwamba wako nyuma na wakati republican party watakapochagua nani yatakesimama kwenye chama chao basi itakuwa demokra nao washajitayarisha ni mojawapo ya ya ya mikakati ya kujiweka sawa kwa uchaguzi wa mwaka ujao umefuatilia na kuchambua sana mikutano mikubwa ambayo amefanya jo biden hapa marekani na nje ya marekani safari ambazo amefanya viongozi ambao wamekutana nao viongozi ambao wamezungumzia wale ambao hajasikilizana nao moja kwa moja katika sera kadhaa na wale ambao wamesikilzana nao wale ambao wamewarudisha wakawa kitu kimoja na wale ambao wamebaki nje ya duara lake la washirika jumuia ya kimataifa inapotambua kwamba atagombea mhula mwingine na huenda akakutana na trump naahmi yako inakuwa vipi katika jumuia watakapokuwa wana wana uhakika kwamba biden uh, yuko na nia ya kuendelea na utawala wake basi itakuwa serikali ama sera za kimarekani kwa kimataifa zitaeleweka ni za mwelekeo wa aina gani uh, kamakwa mfano rais donald trump alipokuwa katika uongozi alijijaribu sana kujiondoa katika kujihusisha na, na nato na wakalazimisha nchi nyingi za ulaya ziongeze idadi ya fedha zinazotumia kwa masuala ya usalama kwa hiyo ikawa ni u, u, sera tofauti sana na zile za viongozi wengine wa kimarekani waliopitia lakini hizi ni sera ambayo zilibadilishwa wakati wa wa rais biden kwa hiyo kuendelea kwake na kama ukiwa wameona kwamba kuna matumaini yatashinda katika uongozi wake ni uhakikishwe w kwamba sera zilizoko zili sasa ni sera za kuendelea na sio sera za kubadilika baada na miezi kumi na nane inaofuatia ama miaka miwili inaofuatia amin mwidao ni msomi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa yupo canada asante amin asante ndugu bwire nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni muda si mrefu Amerika, VOM. mapigano yamesitishwa sudan baada ya viongozi wa jeshi la serikali kufikia makubaliano ya siku tatu na kundi la kijeshi la rsf kusitisha mapigano raia wengi wa sudan wamekimbia makwao huku raia wa kigeni wakiondolewa na nchi zao makao ya watu yalikuwa yamegeuzwa kuwa uwanja wa vita watu 459 wamefariki na zaidi ya 4 wamejeruhiwa hakuna maji umeme wala chakula nchi za nje zimeondoa raia wake kutoka khartum baada ya wanadiplomasia kadhaa kushambuliwa mfanyakazi katika ubalozi wa misri alipigwa risasi alipokuwa anaelekea kazini uingereza inaendelea kuondoa raia wake kwa kutumia ndege za kijeshi kutoka kaskazini mwa khartum kenya ufaransa na ujerumani pamoja na nchi nyingine kadhaa vilevile zinaondoa raia wake raia wa sudan wanatumia fursa ya kusitishwa vita na kukimbilia sehemu salama kwa hofu kwamba kuondoka kwa raia wa kigeni kutapelekea mapigano kuwa mabaya zaidi raia wengi wa sudan wanakimbilia chad misri ethiopia na sudani kusini hali inaendelea kuwa mbaya sudan nchi ya tatu kwa ukubwa afrika yenye jumla ya watu6 na ambao hata kabla ya vita kwanza walihitaji msaada wa kibiniadamu mashirika ya kutoa msaada yameanza kufunga kazi na wafanyakazi wake kuondoka ofisi ya kutoa huduma za kibini kibiniadamu ya umoja wa mataifa imesema kwamba imepunguza shughuli zake kutokana na vita hivyo profesa david monda ni mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha city new york hapa marekani uh, profesa jana jumatatu kikosi cha rsf kilishutumu jeshi la serikali kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha vita kwa muda wa saa kama sabini na mbili hivyo na ilivyokuwa imekubaliwa jumatatu pamoja na kushambulia wapiganaji wake karibu na ikulu ya ra- rais mjini kartum sa chache baadaye wametangaza kusitisha vita kwa muda wa siku tatu je kuna mkono unaoshinikiza makundi haya mawili na huo mkono ni wanani nafikiria kwa wakati huu ni mkono wa marekani waziri wa masuala ya nje anthony blinken amekuwa akijaribu sana uh, kuleta upatanishi ili kuhakikisha kwamba vigugu hawa wawili alburhan na jenerali uh, hemedit uh, wanapata kusitisha mapigano kitendawili kilichopo ni kwamba mapigano haya kweli yatasitishwa baada ya haya masaa um, ambayo yamewekwa mara ya kwanza masaa ishirini na nne na wakati huu masaa sabini na mbili manake ikiwa tu ni kusitisha vita kwa sababu ya eh, wale wageni au wanadiplomasia kutoka alafu warejelee vita eh, na wanafikiria itakuwa hali eh, ya hatari zaidi kwa taifa la sudan na kina nani wanaowaunga mkono hawa vigogo unavyowataja je kuna msukumo wote wa nchi yoyote ama mtu yoyote ambapo wanatoa nguvu za kuendelea kupigana na malengo yanakuwa ni yapi nafikiria mkono upande wa serikali kuu jenerali se al burhan anapata usaidizi kutoka eh, taifa la israel anapata uh, usaidizi kutoka misri na saudia pia kwa ujumla upande wa jenerali uh, hemedit anapata usaidizi kutoka libya manake pia alichangia eh, wanajeshi ku uh, kusaidia jenerali uh, kule libya na pia anapata usaidizi kutoka umoja wa falme za kiharabu kwa wanamgambo wake hatari iliyopo wakati huu ni kwamba huenda sudan uh, ikaingia muda mbaya wa vita vya wenyewe kwa wenyewe kama ilivyo kule libya kwa sababu ya haya madola ambayo uh, yana yana mikono yao katika vita hivi vya wenyewe kwa wenyewe madola haya pia yana maslahi zao mbadala kwa taifa la sudan umetaja misri saudi arabia umoja wa falme za kiarabu uae na israeli ni maslahi gani ndani ya sudan ya inategemea na taifa lenyewe eh, misri kwa mfano imekuwa eh, na kihisto, his, uh, historia ya kuona sudan kama ni ndugu wake mdogo kwa hivyo inaingilia zaidi masuala ya kisiasa kule sudan misri jenerali uh, aii kiongozi wa misri pengine ana hofu ya kwamba demokrasia ikija sudan basi kutakuwa na uh, changamoto kule misri ambapo pia wao pia watakuwa waki, wakijaribu pia kupata demokrasia na kutoka kwa mkono wa jeshi pia misri upande wa uh, umoja wa falme za kiarabu huyu enerali heeit uh, amekuwa na ushawishi mkubwa nao kwa masuala ya kikanda alikuwa amewasaidia pia na vile vikundi vya wahusi kule uh, yemen chad kwa, kwa mfano pia wana maslahi yao kwa sababu vile vita vya dafur vinaingiliana eh, na vile vita vya wenyewe kwa wenyewe kule chad kwa hivyo kuna wanamgambo kadha wa kadha ambao wanavuka mpaka kila kukicha alafu pia tukiangazia taifa la israel pia imekuwa Uh, mshirika mkubwa wa alburhan kwa sababu uh, sudan ni dola kuu kwa jamii ya mataifa ya kiarabu na israeli imekuwa ikijaribu jitihada juu chini kuleta mataifa ya kiarabu Uh, karibu na israel ili isitengwe kidiplomasia na kwa maslahi zake kule sudan na mashariki ya kati kwa ujumla kwa hivyo kila taifa ina maslahi zake na ndiposa inaleta mvutano mkubwa uh, kwa taifa la sudan haya mataifa yote ambayo umeyataja misri saudi arabia umoja wa falme za kiarabu israel chad hakuna namna ama mbini yoyote inaweza tumika kusitisha mataifa haya kuingilia mambo ya ndani ya sudan itabidi kwa maoni yangu madola makubwa yashinikize au yaimarisha miundu mbinu ya, mi, ya kidiplomasia ya kikanda uh, itabidi marekani kwa mfano umoja wa ulaya ufaransa uh, umoja wa mataifa zishinikize umoja wa afrika shirika la lad kuweza kuingilia kati manake Uh, miundu mbinu ya umoja wa afrika miundumbinu ya kidiplomasia ya imekuwa dhaifu hawawezi kuleta upatanishi pasi na usaidizi kutoka haya madola makubwa la pili ni kwamba upatanishi wa marekani ni muhimu sana kwa sababu tunajua kuna madola mengi ambayo yameingilia kule kati na nafikiria ni wana, wana diplomasia wa marekani pekee ambao unaweza kushinikiza marafiki zake kama umoja wa uh, malkia za kiarabu kama misri kama israel uh, kuweza kusitisha usaidizi wao kwa hivi vikundi viwili kwa hivyo nafikiria hali ni hali ya utata sana na haya madola makubwa useme marekani isipoingilia kati kwa njia uh, maradufu ili kuweza kuleta hao vigogo wawili pamoja nafikiria huenda sudan ikaendelea kwa muda mkubwa kuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe kama ilivyo sudan kusini na pia huenda kuna hatari ya kusambaratika kwa taifa pia kwa ujumla tangu uhuru sudan ime onekana kuwa nchi ambayo imepitia makovu na matatizo mengi ya kila ambacho wengine wametaja kama ukora wa kidemokrasia katika taasisi zake yaani ni nchi ambayo demokrasia yake haijaonekana haina mizizi na taasisi za demokrasia haina historia kwamba inaweza kuandaa uchaguzi ulio huru na haki na haina historia kwamba jeshi linaweza pokeza madaraka kwa raia zimekuwepo juhudi hata za marekani kutaka madaraka yarudi mikononi mwa raia lakini uongozi wa kijeshi umetawala siasa za sudan jeshi limehakikisha kwamba ndilo linalotawala kutoka kwa bashir hadi hawa wanaopigana kuna uwezekano wowote kwamba raia wa sudan anaweza kwenda kwenye debe akamchagua raia kuongoza nchi hii ama ndio utawala wa kijeshi hata marekani inaposhinikiza na, na dola zingine zote ambazo umezitaja kwamba iwepo uhuru wa raia kutawala nchi hii jeshi lazima liwe chini ya mkono wa, wa raia sio jeshi kukandamiza raia au viongozi wa kiraia na changamoto ilivyo kule eh, sudan ni kwamba wanajeshi wamekataa kata, katakata ya kwamba eh, hawatapatia raia mamlaka au madaraka ya kuendeleza taifa na hata kama raia anaingizwa kule vile ilivyokuwa na serikali ya kiraia ya hamdok hawana ule uwezo wanapia wanapigwa tena na tishio Uh, wakigawana waki madaraka na hawa wanajeshi ni profesa david monda mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha city new york hapa marekani monda pia ameandika makala kuhusu vita hivi vya sudan asante prof asante ndugu mwenyekiti uh, kunialika kuchangia mada hii muhimu mwelekezi wa kipindi amekuwa saida hamdun naitwa kenes bwire uwe na usiku mtulivu