hivi sasa ni saa nne kamili mchana kwa saa za hapa washington dc sawa na saa tatu kamili usiku kule afrika ya mashariki hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi mapigano yanayoendelea nchini sudan yameibua operesheni kadhaa za kuwahamisha raia wa kigeni au wafanyakazi wa ubalozi kwa njia ya barabara anga pamoja na bahari uwanja mkuu wa ndege katika mji mkuu khartum umekuwa eneo la mapigano makali na uko chini ya udhibiti wa vikosi vya rapid Forces, rsf ambavyo vinapambana na jeshi baadhi ya uhamishaji unafanyika katika port sudan kwenda bahari ya sham mwendo wa umbali wa kilomita 8 kwa njia ya barabara kutoka khartum mataifa ya kigeni yalishinikiza hii leo kuwahamisha kwa haraka raiya wao kutoka sudan iliyokumbwa na vurugu ambako mapigano makali bado yanaendelea kwa siku ya kumi kati ya vikosi vinavyowatima jenerali wawili waliohasimiana wakati jeshi na vikosi vya kijeshi vikipambana tena mjini khartum na kote nchini humo wasudani wenye hofu wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji chakula dawa na mafuta pamoja na kukatika kwa umeme na intanet umoja wa mataifa imeeleza kiasi cha watu ma 4 wameuawa na zaidi ya eltatu na miasaba wamejeruhiwa kulingana na mashirika ya umoja wa mataifa ambayo pia anaripoti raia wa sudan wanayekimbia maeneo yaliyoathiriwa na mapigano wakielekea chad misri na sudan kusini vyumba vya kuhifadhia maiti vimejaa na hospitali ambazo zimezidiwa mara nyingi hulazimika kusitisha shughuli zake kwa sababu ya kiusalama alisema dr atia abdallah mkuu wa muungano wa madaktari nchini sudan unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a america voa polisi nchini kenya wameanza msako mkali hii leo katika msitu mmoja mashariki mwa nchi hiyo ambako miili ya watu hamsini na mmoja wanaoshukiwa kuwa waumini wa dini wenye msimamo wa kipekee imefukuliwa kutoka katika kina kifupi polisi walisema msako wa eneo la ndani kutoka malindi ulikuwa ukiendelea sio tu kwa miili hiyo bali kwa uwezekano wa kuwapata manusura wa kundi ambalo mchungaji wake aliripotiwa kuwaambia wafuasi wakae na njaa hadi kufa ili wakutane na yesu uchunguzi kamili umeanzishwa katika kanisa la good news international na kiongozi wake tangu wakati huo polisi walipoamia msitu wa shakahola na kugundua miili ya kwanza wiki iliyopita waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed anasema serikali yake imeanzisha mazungumzo na kundi la waasi linaloendesha harakati zake katika mkoa w oromia wenye watu wengi na mkubwa sana nchini humo unaozunguka mji wa adis ababa mashauriano ya amani ambayo yatafanyika na the oromo oromolieatn amy yataanza wiki hii nchini tanzania abi alisema jumapili serikali ya ethiopia na watu wake watahitaji sana mashauriano hayo ninatoa wito kwa kila mmoja kutekeleza jukumu lao wanaume waliovalia sare za jeshi la burkina faso waliwaua takriban watu s wiki hii wiki iliyopita katika kijiji kimoja huko kaskazini mwa bukina faso mwendesha mashtaka wa eneo hilo alisema jumapili akinukuu ripoti ya polisi lamine kabore amesema maafisa wameanzisha uchunguzi kuhusu shambulio hilo katika kijiji cha karma katika mkoa wa ya yatenga uliokaribu na mali eneo hilo limeshuhudia ongezeko la mashambulizi kama hayo yanayofanywa na watu wanaoshukiwa kuwa ni wanajihadi na matumizi ya kijeshi duniani yaliongezeka kwa mwaka wa 8 mfululizo hapo mwaka 222 hadi kiwango cha juu cha dola dtlion224 mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye bmj muridhi katika kipindi cha kwa undani shukran kunisikiliza wa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia yale yanayoendelea nchini sudan ambako vita vimeendelea huku raia wa nchi mbalimbali wakianza kuondolewa kutoka mji mkuu wa khatum na kwingineko kwenye sehemu ya pili tutamlika siku ya kupambana na hali ya magonjwa mbalimbali mbali hususan kuhusiana na chanjo ambapo ni wiki nzima hii ya kuhamasisha kuhusu chanjo mbalimbali mbali ambazo ni za magonjwa baadhi yanayoelezwa kwamba yametelekezwa ni kwa undani mimi ni nilivyokuarifu katika uh, sehemu hii ya kwanza ni kwamba tutakwenda mpaka nchini sudan ambako kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu mbali mbali mapigano yanayoendelea katika nchi hiyo yameibua operesheni kadhaa za kuwahamisha raia wa kigeni au wafanyakazi wa ubalozi kwa njia ya barabara anga na bahari uwanja mkuu wa ndege wa katika mji mkuu khatum umekuwa ni eneo la mapigano makali na uko chini ya udhibiti wa vikosi vya rsf kifupi cha rapid support forces ambavyo vinapambana na jeshi la nchi hiyo baadhi ya uhamishaji wa, uh, una, wa, wa watu na vile vile bidhaa unafanyika kutoka port sudan kwenda bahari ya shamo uh, mwendo umbali wa kilomita kwa njia ya barabara uh, kutoka khatum tunataarifa kwamba mataifa ya kigeni yanaendelea hivi leo kushinikiza kuwahamisha kwa haraka raia wao kutoka sudan ambayo kama tulivyoeleza imekumbwa na vurugu na ambako mapigano makali yanaendelea ikiwa leo ni siku ya kumi tangu mapigano hayo kuanza kati ya vikosi vinavyowatii majenerali wawili wanaohasimiana wakati jeshi na vikosi vya jeshi vikipambana tena katika mji huo na kote nchini sudan wasudani wenye hofu wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji chakula dawa na mafuta pamoja na bidhaa zingine na vile vile kukatika kwa umeme pamoja pia na nnet kwa mujibu wa umoja wa mataifa na tunaweza kuthibitisha hapa kwamba tumekuwa tukiwatafuta e, watu walio katika eneo la tukio huko hatum na imekuwa ni vigumu sana siku yote hii kuwapata kwa njia ya simu E, wale hasa wale ambao tulikuwa tunazungumza nao katika siku tatu hivi zilizopita wakati hakukuwa na matatizo ya hali ya ma, mawasiliano na kwa hivyo hali inaendelea kuwa mbaya na wale ambao tunawapata inakuwa ni vigumu e, kuendelea na mawasiliano kwa hofu kwamba uenda wakawa wanafuatwa na wale ambao hawafurahii yale yanayoendelea kwa upande mmoja kiasi cha watu mia 4e ishiriasaba wanaelezwa kwamba wameuawa na zaidi ya elfu tatu miasaba kujeruhiwa kulingana na mashirika ya umoja wa mataifa ambayo pia yanaripoti raia ya wa sudan wanayakimbia maeneo yaliyoathiriwa na mapigano hayo wakielekea chad misri sudani kusini na kwingineko kwenye laini ya simu tuna mchambuzi wa siasa za kimataifa profesa david monda anajiunga nasi kutoka mjini york jimbo la new york ambako yeye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha new york karibu profesa monda na kwanza nilitaka kama ingewezekana kwa wale ambao labda wamesikia taarifa hizi zinazosagaa kila pahali zikieleza kwamba vita hivi ni vya mahasimu wawili majenerali wawili ndio wanangang'ania madaraka lakini huo ukiwa ni ukweli lakini kuna historia ni vipi ambavyo tumefika hapa hebu tupeleke kidogo tu kwa dakika moja ama mbili jinsi tumefika hapa profesa asante kunialika ndugu mwenyekiti ni vile sudani ilipojinyakulia uhuru mwaka elmot si ni kama a, ilikuwa ni taifa taifa mbili ama tatu hivi taifa la sudan kusini taifa la sudan kaskazini na pia kulikuwa na ile eneo ya dafur na vita vya wenyewe kwa wenyewe vikaibuka kati ya sudan kusini sudan kaskazini kwenye hiyo eneo tunaita uh, kodofan kusini na pia dafur hadi tukaja miaka hii ya uh, hivi karibuni ambapo sasa jeshi umekuwa na mkono wake kwa siasa sana na umezua uhasimu mkali kati ya hawa majenerani wawili kwa hivyo sio tu uhasama kati ya majererani hao wawili aburhan na uh, hemdi lakini pia kuna hiyo historia ya kugawanyika kwa taifa hili kwa misingi ya kidini na pia misingi ya kieneo kikanda kijimbo na pia kikabila profesa naomba usiondoke kwenye laini ya simu e, kwanza hii leo kama ambavyo nimeeleza e, katika utangulizi wangu kumekuwa na nchi mbalimbali zikitaka wananchi wake waondoke au zikifanya harakati za kuwaondoa e, raia wake pamoja pia na wanadiplomasia au wale wafanyakazi wa ubaozibalozi mbalimbali pale hatum mwenzangu hadija riami alitayarisha ripoti hii mapema leo hebu uh, tusikie hali ilivyokuwa saa kadhaa baada ya wanadiplomasia kutoka marekani na nchi nyingine kuondolewa kwa usalama picha za kikosi hasimu cha rapid support forces na kiongozi wao muham hamdan dagalo walionekana kuonyesha ukaidi wao karibu na makazi ya raisi voa haikuweza kupata uthibitisho huru kuhusu picha hizo lakini ripoti za mapigano makali kati yar na jeshi la sudan yanaendelea kuibuka waziri mkuu wa uingereza rishi sunak alitangaza jumapili katika ujumbe wake wa twitte kwamba wafanyakazi wa ubalozi wa uingereza wameondoka nchini humo marekani hivi sasa inatathmini jinsi ya kuwasaidia maelfu ya raia wa marekani waliobaki nyuma kanali mstaafu steve canyad alikiambia kituo cha televisheni cha abc pentagon. pentagon ilisema husiku kuwa huenda wakafikiria jinsi ya kuweka njia salama kati ya karton na porte sudan na labda kutumia dron ili kuruhusu jeshi la majini la marekani kuwasafirisha watu kwa njia ya bahari idadi kubwa ya raia wa marekani ambao walioko nchini sudan ni wamarekani wenye asili ya sudan wanaofanya kazi katika mashirika ya misaada alisema senata mdemocrat macwana kwenye kituo cha televisheni cha abc katika kipindi cha this week kwa kweli hakuna juhudi za umoja wa mataifa kuwatoa watu kutoka katumu kwa kutumia njia ya barabara najua tunafanyakazi na washirika wengi wa kimataifa katika kesi hii washirika kutoka mashariki ya kati hata mimi naamini wanafanyakazi na china na ulaya kusema kuwa wale ni wafanyakazi wa misaada tunahitaji kubuni njia salama za kuwatoa huko kwa wakati huu watahitaji kujihifadhi sehemu wana aliyoongezea dunia haiwezi kusahau haja ya haraka ya kufikia suluhisho la sitisho la mapigano kwa ajili ya watu wa sudan mchambuzi rebeka hamilton ameiambia voa kwa njia ya skype sudan inahitaji nini kile ambacho watu wa sudan wamekuwa wakitueleza kwa muda mrefu ni mchakato wa amani unaojumuisha wote ambao utakuwa mgumu na wenye misukosuko na utachukua muda mrefu lakini ni bora kupigana na kupata demokrasia endelevo. na huko endelevuau li papa francis aliomba sara kwa ajili ya watu wa sudan sudannatuma tena ombi langu kwamba hasia zisitishwe haraka iwezekanavyo na njia ya mazungumzo ianze tena shirika la mpango wa chakula duniani limesema katika siku za karibuni kwamba idadi kubwa ya watoto ni miongoni mwa wakimbizi wanaokimbia mzozo na kwamba mahitaji yao ya haraka sana ni maji ya kunywa kunywahadija ria shukran mwenzangu hadija riyami kwa ripoti hiyo profesa unasikia hapo yanavyoelezwa wakati msukumo unasikia asema taifa ya magharibi yameanza kuwaondoa wafanyakazi wa, wa, wa balozi zao na vile vile kuunga mkono juhuli za raia wao kuondoka katum na kwingineko ambako kumeathiriwa na mapigano haya e, sasa nakuuliza kuhusu bara la afrika E, nilizungumza mapema leo wasikilizaji kwanza wajue kwamba leo nilizungumza na balozi wa tanzania nchini uh, sudan na akanieleza kwamba walikuwa wanajiandaa kuwaweka kwenye mabasi raia wa tanzania hakuniambia ni wangapi lakini pia kuna taarifa kutoka uh, nchini kenya gazeti la nation lat lina ripoti kwamba takriban wa kenya mianne wameanza kuondolewa kule hatum ee, na sijapata ripoti zingine lakini ukua umeniambia kidogo kuhusu uganda labda utazungumzia lakini swali langu kwangu kwako kwa profesa ni uh, afrika viongozi hasa wa afrika wanafanya vya kutosha uh, katika kuwahamisha raia wao hasa wakati huu ambapo hali ni tete uh, uh, mjini hatum na nchini sudani kwa ujumla nafikiria itategemea ni taifa gani ambalo tunaliangazia lakini nafikiria kwa ujumla vile uh, maneno na hali ya usalama ilivyodorora eh, sudan nafikiria wanajaribu uh, kwenye runinga kwenye vituo vya habari wameangazia kwamba uh, vile umesema uh, balozi wa tanzania wamesema wanajaribu jitihada zao pia wakenya wanaondolewa wana, wana pale waganda kwa hivyo wanajaribu vile wawezavyo maanaake tusahawi ya kwamba uwanja wa ndege kule khatum umefungwa kwa hivyo hakuna ndege zinazoingia na hakuna zile zinatoka wamarekani waliondolewa khatum uh, kutumia helikopta za kijeshi lakini pia hiyo ilikuwa operesheni kali iliyotumia wanajeshi wenye tajriba ile kali zaidi lakini bado kuna ile hatari kwa hivyo pia kijiografia hatum ipo katikati kati mwa sudan kwa hivyo vile uwanja wa ndege umefungwa hivi ni vigumu sana kuondoka inabidi utumie njia ya ya barabara na pia kuna ile hatari kwa hivyo ni hali ya, ya, ya kushangaza ni hali ya, ya kuleta majonzi lakini najaribu nafikiria wanajaribu vile wawezavyo kushirikiana na mataifa mengine ili kuhakikisha kwamba raia wao wana, wanaondolewa kwenye hali hii Uh, ya ya kivita na hali uh, mbaya ya usalama athari ambazo ziko kwa nchi zinazozunguka sudan wakati mambo yanakwenda segimnege namna hii ni zipi tafikiria eh, ni ni athari kwa sababu sudan inapakana na mataifa mengi na shida zinapoonekana sudan huwa zinachangia pia kwenye shida kwenye mataifa mengine nikupe mifano miwili tu hapa uh, kwa haraka dafur inapakana na, na, na chad uh, huyu jenerali uh, hemdi anatoka uh, sehemu za dafur kwa hivyo hata kama serikali ya alburhan ikimkandamiza emi huenda akarudi akaleta vuguvugu vugu kwenye eneo la dafur na kuwe na wakimbizi ambao wataenda kule chad Uh, tukiangazia pia mpaka wa sudan na ethiopia hivi sudan imekuwa ikiingiliana kule na vile vita vya tigrei na ethiopia kwa hivyo vile hali imesambarakika sudan hatujui kama tena hali ya usalama itasambarakika tigrei hali ya wakkimbizi itakuwaje na ile uhasama wa mpaka kati ya ethiopia na sudan itakuwaje itatatuliwa vipi kwa hivyo kwa sababu sudan inapakana na haya mataifa mengi vurugu inapotokea sudan huya inaathiri sana usalama wa kanda nzima sio tu chad ethiopia lakini pia sudan kusini ambako pia kuna vita vya wenyewe kwa wenyewe tukimalizia profesa kumekuwa wiki hii tu wakati vita vilianza kulikuwa na hali ya sintofahamu na hata vyombo vingi vya habari Uh, havikua vinajua uh, au havikua vinaripoti kwa njia yeyote kuhusu mikono ya kutoka nje uungwaji yani mkono wa nje hebu tuusie uliyemtaja inaelezwa kwamba anapata uungaji mkono kutoka uh, uh, ama za kiarabu uh, na vile vile nchi nyingine na huyu mwingine huu wingine nta am nkaribu sana na nchi jirani ya ya misri inakwendaje hapo na huo uungwaji mkono utamaanisha nini iwapo hivi vita vitaendelea nafikiria vitu viwili pale ya kwanza ni kwamba kwa sababu kuna madola ya nje ambayo yana mikono yake kwenye vita hivi vya wenyewe kwa wenyewe upande wa serikali kuu alburhan burhan uh, au anapata usaidizi kutoka misri na taifa la israel na huko huyuhi pia anapata usaidizi kutoka libya na anapata usaidizi pia kutoka uh, umoja wa falme za kiarabu kwa hivyo kuna ile hatari ya kidiplomasia kukiwa na madola mengine ambayo yamejiingizia pale kuleta hali ya amani inakuwa ni vigumu kwa sababu kuna, uh, kuna haya madola yamejiingiza pale na kuna vikundi vingi tu ambavyo vinazozana kumalizia pia ni hii ha- uh, hi hali ya kwamba uh, misukosuko mingi sana tukiangazia libya ambapo pia kumekuwa na mikono ya mataifa ya nje huwa inasahaulika kwa hivyo nafikiria vile ilikuwa libya pengine uh, uhasama huu ukiendelea sudan kutakuwa hivi vita vya wenyewe kwa wenyewe uh, mataifa ya kutoka nje madola makubwa makubwa yatakuwa Eh, na maslahi zao kwenye sudan mm-hmm. na vita hivi vitaendelea kwa muda na vitasahaulika na hii ni janga na ni hatari kubwa sana tukiwa tunaangazia taifa la sudan kwa wakati huu shukran sana profesa david monda kuzungumza na kwa undani hivi leo asante uh, sana kunialika kuchangia kwa mada ya leo Ms, profesa david monda anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kando ya redio au chochote unachotumia kusikiliza matangazo haya kwani nitarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kwa undani karibu mskilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc uko nami bmj mridhi leo ulimwengu unaadhimisha siku ya kwanza ya wiki ambayo ni ya kuhamasisha umuhimu wa chanjo kote duniani ambapo shirika la afya duniani who linasema kwamba lengo kuu ni kuangazia hatua za pamoja ambazo zinahitajika ili kuwalinda watu dhidi ya magonjwa yanayoweza kuzuilika kauli mbiu mwaka huu ni the big theih manake ni kwamba ni kujaribu kufikia viwango ambavyo awali vilikuwa havijafikiwa kuhusiana na swala hilo la chanjo who inashirikiana pamoja na wadau mbalimbali kuimarisha huduma za afya ili kuhakikisha kwamba watu wengi zaidi hususan watoto waliokosa chanjo wakati wa janga la korona sasa wanaweza kuzipata kwa urahisi hasa kwa sababu wakati wa janga la korona inaelezwa kwamba Uh, rasilimali nyingi mno zilipelekwa zili upande wa korona eh, kwa sababu ndilo uh, janga ambalo lilikuwa linahitaji kushughulikiwa eh, kwa wingi au kwa kutumia rasilimali nyingi kuliko uh, kitu kingine chochote ikabaki kwamba kuna magonjwa ambayo yanaweza kuelezwa kwamba yalitelekezwa sasa tuungane na d bernad muya huyu ni mtaalamu wa maswala ya magonjwa ya watoto anajiunga nasi kutoka jijini na irobi kenya e, ambako kama unavyojua ni kwamba kenya ni moja ya nchi ambazo zinafaidika kwa njia moja au nyingine e, katika kuhakikisha kwamba kuna chanjo ambazo zinapatikana eneo hilo e, a, mo- mo- daktari tuambie hali ikoje kuhusiana na chanjo hapo eneo la afrika mashariki na kenya hasa hali eh, si hali mzuri kabisa kwa sababu economy yetu unaona vile inaendelea na na, na unajua mambo ya afya tunapata eh, usaidizi kutoka kwa development partners wengine wanataka kupula itu kwa sababu ya hii na ile kwa hivyo mingi ekonomvile inaendelea na hisi ya kwamba huenda ikawa chanjo ya magonjwa ile ambayo inaweza kusughuliwa kwa ku, kuchanja katika eria ya kenya si mbaya sana hata kwa jumla kwa sababu nasoma na mitandao na yote ya ya ya kenya na sasahizi inji zingine ziziko i think mambo ya kuchanja aiya chini sana, despite yetu ilikuwa imeelezwa na h kwamba ugonjwa wa corona hali iliyozuka takriban miaka mitatu iliyopita e, kwamba changamoto ziliingia kutokana na kwamba rasilimali nyingi zilielekezwa e, kwa ugonjwa wacovid 1i9 je hali hii unasema haijaathiri hali ilivyo kuhusu chanjo hapo kenya na afrika mashariki sana, sana. kuna utabibu hulo lifanywa na kenyaaia imionyesha ya kwamba hatujaenda chini ini vile hingine a lakinikenya tuliongeza yayaikawa hatua ambazo zimechukuliwa hivi karibuni tunajua kwamba kuna ushirikiano kati ya serikali ya kenya na who eh, katika kujenga kituo hapo eh, kenya ambacho ni cha kutengeneza eh, chanjo sijui eh, ushirikiano huo umepokelewaje na utamaanisha nini kwa takwimu ambazo tunazo sasa kuhusu chanjo na ukizungumza zungumzia eneo zima kwa sababu la afrika mashariki kwa sababu Uh, kile ki kituo kinachojengwa hapo hakitashughulikia kenya tu lakini eneo e lote hilo asante tena hiyo ni ukweli ya kwamba kwambah na na na inji zingine kama america amerika tumeongana ku- hizo inji zimeongana factory ama kituo cha kutengeneza vaccines vaccines that is katika rejioni yetu ya afrikahi yetu ya afrika mashariki ni maanisho ya kwamba hiyo kituo kikimalizika kitaweza ku sana ya watoto wale wa wa watoto na watu wale wote is kitasaidia sana kenya na hii rejioni yote kwa hivyo hiyo ni development nzuri katika upande wa afya ya umma je unadhani kwamba serikali uh, e, ya kenya inafanya vya kutosha katika kuhakikisha e, kwamba chanjo kwa sababu nakuuliza swali hili kwa sababu kulikuwa na e, wakati wa chanjo za cov 19 bado kulikuwa na hali iliyotokea ya watu kuogopa kuchukua chanjo wengine wakakataa kabisa je kuna uhamasisho wa kutosha sasa hivi ambapo hakuna janga kubwa ambalo lipo kwa sasa lakini iwapo litakuja kutokea alafu watu wakawa eh, kwamba wanaambiwa wakapate chanjo unadhani um, uhamasisho hupo wa kutosha uhamasisho huko wa kutosha na katika vile mii unaelewa kama mtaalamu wa afya ya umma wakenya wengi sana sana kenya wamesoma somo kubwa zaidi ya juu ya ku ya magonjwa ile inaweza kuzuliwa na njia ya kuchanjwa kwa hivyo ni ukweli wa kwamba hata kama tutakua na hiyo najua tumesha fanya kampeni ya kuonyesha umuhimu wa chanjo sana katika hii nji yetu ya kenya ndio naonahiyo ingine imeauu wakati wa covid kulikuwa na shida za kueleza watu key watuza kueleza watu covid vaccine haina -haina madhara mengi kwa hivyo kulikuwa na changamoto kubwa sana ya watu kuhitikia ya kwamba covid vaccine haiwezi kuturu watu kulikuwa na information ya kwamba hiyo chanje zi mzuri lakini tumesha sasa tumeona ya kwamba hiyo vaccination ya hiyo covid ilisaidia zaidi na tunaona watu wale walikufa iizingine na ini za kenya kama vile tulitea maisha ya watu kama kamaelftano a hapo h mwisho kabisa wewe kama daktari unaweza kusema eh, taswira iko vipi mtazamo wenyewe ukoje kuhusu chanjo kwa ujumla wake hapo afrika wakati dunia ikiadhimisha wiki nzima hii eh, kuhusu uhamasisho wa, wa chanjo hali unaweza kuitaja eh, kuielezea vipi kwa ujumla wake hai si mbaya sana ha? na tunaendelea kutambaza neno la umuhimu wa can ujain, na, na watu wameshaelewa shukran sana d muya kwa kuzungumza na sauti sautiamerika asanti nashukuru sana kwa heri msikilizaji ni hayo tulokuwa nayo katika kwaundani tuonane wakati mwingine panapo majaliwa