I get it. riu msikilizaji kwa habari za dunia kutoka hapa washington jina langu ni bmj mridhi milio ya risasi na milipuko imeendelea kusikika leo mjini khatum e nchini sudan katika mapigano makali baina ya jeshi la sudan na kundi hasimu la wanamgambo katika siku ya saba ya mapigano hayo sauti za mapigano makali isikika huku kukiwa na wito wa sala katika mji mkuu ambapo ni sikiti ilitarajiwa kufanya ibada za asubuhi ili kuwalinda waumini wanamgambo wa rsf walidai wanatekeleza sitisho la mapigano la siku tatu kwa ajili ya sikukuu ya ed lfiti baada ya kukamilisha mfungo wa ramadhan sherehe hizo zilianza ijumaa kwa kuzingatia maelewano ya kimataifa ya kieneo hakuna majibu yoyote ya haraka ambayo ya kusitisha mapigano kutoka kwenye jeshi ingawa mapema jeshi lilikataa mashauriano na, na vikosi vya rsf na kusema kwamba watakubali tu kujisalimisha kwao wakati huo huo marekani kupitia widhara ya ulinzi alhamisi ilisema kwamba imeviweka tayari vikosi vya jeshi na vifaa karibu na sudan kwa ajili ya kujiandaa na uwezekano wa kuwahamisha wafanyakazi wa ubalozi wa, wa marekani watu wasiojulikana waliokuwa na silaha walivamia boma katika mji wa, wa petesburg nchini afrika kusini na kuvamia familia ambapo wameua watu kumi polisi wamesema hata hivyo polisi hawakusema sababu ya shambulizi hili la ufyatuaji risasi miongoni mwa waliouawa ni pamoja na wanawake saba na wanaume watatu taarifa za polisi zilisema unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc naibu waziri mkuu wa uingereza dominic raa amejiuzulu leo ijumaa baada ya uchunguzi huru kuhusu malalamiko kwamba aliwaonea watumishi wa umma tangazo la raha hivi leo lilikuja siku moja baada ya waziri mkuu rishi sunak kupokea rasmi matokeo ya uchunguzi wa malalamiko mane kwamba raa ambaye pia alikuwa waziri wa sheria alikuwa amewanyanyasa ah, wafanyakazi wakati wa uongozi wa hapo eh, awali katika ofisi hiyo na wakati akihudumu kama waziri wa mambo ya nje na waziri wa mchakato wa brexit na waziri wa mambo ya nje wa china kingang amepuuza ah, shutuma za china kupinga utawala wa kimataifa na kubadilisha hali iliyopo katika mlango wa bahari wa taiwan na kuziita kwamba ni hatari amesema kwamba china bara bali sio china bara bali ni vikosi vya taiwan ambavyo vime vinavyoungwa mkono uhuru na wale ambao wanaungwa mkono uh, nchi hizo kutoka nje ndio wanaovuruga amani na utulivu katika e eneo hilo alisema taiwan ni msingi muhimu wa maslahi ya china na beijing haitakubaliana na suala hilo ni hayo tu kwa sasa lakini nampisha mwenzangu edi ligongo aendelee na mpango wa kwa unjani mimi naitwa bmj mridhi kuwa na wakati mwema asalamu aleikum msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika popote pale unapotusikiliza ni siku nyingine tena ya ijumaa tunapokualika katika matangazo haya kwa undani hii leo ikiwa ni jukwaa la wanahabari ambapo tukiangazia masuala muhimu yaliyojitokeza kwa wiki nzima mimi ninayokaribisha jina langu naitwa idi ligongo karibu nam kama nilivyokueleza hii leo moja kwa moja tupo katika jukwaa la wanahabari ambapo tutazungumzia masuala mengi tu yaliyojitokeza juma hili hasa ule mgogoro wa sudan hali kadhalika mwelekeo wa vita vya ukraine ukizingatia kwamba rais wa russia vladimir putin alitembelea katika nchi ya ukrain katika miji ambayo imeshikiliwa na russia lakini vile vile tutagusia swala la ule mkutano wa nchi tajiri duniani saba yaani g7 na namna ambavyo wamezungumzia masuala mbalimbali ya kidunia hi leo katika jukwaa hili la wanahabari tunaye E, amini mgeni mwanahabari kutoka nchini tanzania na vile vile tunaye e, e, ruziga emanuel masantura kutoka nchini rwanda karibuni sana na moja kwa moja labda tuanze tumeshuhudia kwamba wiki hii E, nchi ya sudani imeingia katika wimbi la mapigano toka jumamosi ya wiki iliyopita ambapo pande mbili za majenerali wakubwa kubwa wanaoaminiwa na majeshi ya sudani halikadhalika vile vikosi vya akiba lakini ambavyo vimekuwa vikishiriki katika ulinzi wa taifa hilo toka kufanyika kwa mapinduzi na toka alipoondolewa rais wa muda mrefu omar al bashir tumeshuhudia mapigano yakiendelea ambapo wiki hii ilitolewa ile amri ya kusitisha mapigano iliyodumu kwa saa 24 lakini kwa habari ambazo zilipatikana ziliweka bayana kwamba amri hiyo haikuheshimiwa na mapigo yaliendelea hali hiyo imesababisha baadhi ya vifo vingi takriban watu 3 mpaka hivi sasa wameshapoteza maisha na inaelezwa idadi hiyo inaweza ikaongezeka wakati wowote wa huku wananchi na vilevile vile, wale wa mataifa tofauti tofauti waliopo nchini humo hata wanafunzi wakiwa bado hawaelewi nini ambacho kitajitokeza mataifa mbalimbali ya afrika yameshaweka bayana kwamba hawafurahishwi na kile kinachoendelea tukianza na rosige masantura hii hali ya sudan inatoa picha gani eh, kwa mwelekeo wa usalama si wa sudan tu wenyewe lakini afrika na ukanda wa sudan nafkiri ni jambo ambayo kwa namna moja kama nyingine inasikitisha kusikia kwamba kuna kuregea kwa hali ya usalama sinyo katika eneo lile lakini pia ni dhahiri kwamba hata usalama kikoga aliokuwa nao ulikuwa hauko katika msingi imara bali likuwa ni kama nyumba ambayo imejengwa amejengwa kwenye mchanga bila kuwa na msingi imara kwa sababu ukiangalia tangu kuondolewa kwa omar al bashir uh, sudani haijawa sudani hile ambayo tumeizoea hata katika kuwa na sauti katika bara la afrika kumekuwa na hili mara lile mara aliyepo madarakani ku, kuonyesha kutokuungwa mkono na jeshi moja kwa moja mara jeshi likiwa linachukua madaraka uh, linakuwa lina vipande viwili mara upande wa wuraia ura, ut kuwa pamoja na serikali moja kwa moja ule uzalendo ambao tumezoea kidogo kwa upande wa sudan imefungua kwa kiasi kikubwa kanye kipindiiki tangu omar arbashi tk kwaio ilikuwa ni dhahiri kabisa kwamba kwamba amani iliyokuwa inaonekana kwa muda ni amani ambayo ilikuwa imejengwa kwenye mchanga a mpindi imara na ni jambo la kusikitisha hasa katika ukanda wa afrika mashariki kwa sababu ni jambo ambalo limekuwa likitarajiwa kwa muda mdamrefu kwamba angalau mataifa hayo yamekua yakiweka pamoja misingi yakua pamoja jumuia ya afrika mashariki imekuwa ikijaribu ukiona ukkna kwamba mataifa kama ethiopia yanafikiriwa kuingia sudani sudani ku, uh, kusini imekuisha kuingia somalia wanafikiria jamhuri ya kidemokrasia ya congo ndo mpya kabisa katika jumuiya hii lakini bado mataifa hayo ambayo tunasema kwamba ndo yangekuwa E, msingi mzuri wa kibiashara katika ukanda huu ndio mataifa hayo hayo ambayo yanakuwa na changamoto za kisalamu jambo ambalo unaweza nikasema ni habari nzuri kwa moja kwa moja kwa ukanda wa afrika mashariki na kiuchumia asante sana uh, roziga kwa utangulizi huo lakini tukija kwako amini mgeni kile ambacho unakiona kwenye uh, swala hili la sudan kwako kwa kwa wewe kwa jicho la kiwana habari Uh, unaona mwelekeo ni nini au unatoa picha gani hasa e, ina, inasikitisha inaonyesha sura na taswira ya nchi za afrika ikionyeshwa katika mizozo magombano na chuki na uh, kugombania madaraka na watu kubishania na kuruhusu mauaji na kurudisha nyuma maendeleo ambayo yalishapiga hatua na, na hii niende moja kwa moja sana nimeangalia na kutazama mageuzi yoyote ambayo hayakufuata utaratibu wa kidemokrasia mara zote hayajaziacha nchi salama libya yalitokea yaliondoka kanal mhamar ghadafi libya iko vipande pande mpaka leo eh, hali kadhalika sudani yametokea yaliyotokea na mpaka leo na hata waliokuwepo walikuwepo tu wakavaa nguo za kiraia wakati fulani lakini maamuzi yao tamaduni ta zao bado ziliendelea kuwa za kijeshi na ndiyo haya yaliyotokea kwa hiyo inaweza kusema kwamba ni wakati bado nchi za afrika kuendelea kuondokana kusemwa na kuonyesha uh, matukio ambayo yanaionyesha sura hasi ya afrika taifa lililojaa rasilimali na wingi wa utajiri na watu wenye nguvu ya kufanyakazi hiyo inaweza kusema kwamba uh, sudani wenyewe kwanza wanaweza kuamua kwamba sasa uh, tunataka tu, tu, tuweke taswira iliyowekwa uh, hapo awali na inaonyesha taswira ya bara la afrika kwa hiyo naweza kusema kwamba bado afrika ina nafasi ya kuondoka midomoni mwa kusema kwamba ni mataifa ambayo hayana uongozi thabiti ni mataifa ambayo wakati mwingine yanaongozwa na baadhi ya nchi watu wenye tamaa ya uongozi eh, majeshi ambayo yako tayari eh, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kutoa sadaka wananchi na tabu ili tu baadhi ya watu waishi vizuri na wengine waishi kwa tabu kwa hiyo naweza kusema kwamba Uh, baadhi ya nchi misiri ya sudani inaweza ikajiondoa huko na kuleta taswira nzuri ya afrika ambayo baadhi ya nchi za afrika tayari zimeshepiga hatua na kuondoka huko na kuonyesha taswira ya afrika inayotakiwa na mbadala wa afrika katika maendeleo kwayo inaweza kusema kwamba bado viongozi wa afrika wanapaswa kusimamia hiyo na hasa hasa umoja wa afrika afrikaau unapaswa kuchukua hatua zaidi unapaswa kupiga hatua zaidi na kukaa chini na pengine kutoa miito na ikiwezekana uh, kuwa na kikosi maalum ambacho kinaweza kikaweka uongozi wa mpito katika baadhi ya nchi ili kusaidia maendeleo ya nchi husika na kulinda usalama na ustawi wa waafrika katika taifa husika asante sana, sana uh, amini mgeni kwa kueleza hilo manake ilikuwa ni uh, sehemu nyingine ya mwendelezo wa uh, swala hili nilikuwa ndaka tugusie sasa je kile ambacho labda roziga tukirejea kwako unakiona ni uh, sahihi kueleza kwamba jumuia mbalimbali za kikanda uh, za afrika zimeonyesha dhahiri kwamba zinashindwa kutatua migogoro ambayo imekuwa ikigubika bara la afrika si sudan tu ukiangalia katika maeneo mbalimbali ya mbali afrika e, kama mapinduzi ya kule afrika a magharibi bukina faso mali e, nija hali ya uh, usalama ambayo imekuwa ikitatarika hali kadhalika afrika ya kati vilevile jamhuri hiyo je ni sahihi kueleza kwamba hizi kanda ambazo zipo za kusimamia kama amini alivyogusia au ni dhahiri kwamba zinashindwa kutekeleza wajibu wao wa kuifanya afrika inakuwa salama ndio kwa sababu uh, naweza nikasema jibu ni ndio na uh, misingi yake inaanzaau uh, um, ambayo uh, imekuja kuwaafia sasa hivi uh, unajua kuikua kuna kipengele kimoja ambacho knaka kina wagonga mataifa kipengele kinachoikwa kutokuingiria mambo ya ndani ya taifa yingine pamoja ni kwamba miko katika jumuia moja lakini kuigiria mambo ya ndani ya taifa lingine ilikuwa ni miko sasa sasa hivi huwezi ukasema ni jambo ambazoukaribabisha kwa haraka yiwezekanazo uh, kupitia jumuia hizi ambazo zinazizungumzia za kikanda kwa sababu kubwa moja ni kwamba viongozi wengi waliokuwepwa kipindi hicho bado wapo japo inaonekana si wakuu wa nchi lakini unakuta msingi walioiweka viongozi wao ndio inayoendelea mpaka hivi kwa hiyo hata ukiangisha jumiia mpya ya ukanda au ukaweka viongozi wapya katika ukanda misingi inakuwa ni ile ile kutokuingilia mambo ya ndani ya taifa kwa hiyo eh, mara nyingi taifa ambalo ina migogoro hata kama linahitaji jumia hiyo hata kama limeialika jumia hiyo kuingiria lakini wanakuja Uh, wakiwa wanasitasita kwa sababu ya hicho kipengere kwamba pamoja na kwamba unakuja lakini uheshimu misingi ambayo ipo ya kuto kuingilia mambo ya ndani ya taifa jingine jambo hilo sasa limekuwa ni eh, kigezo kikubwa kikubwakuta kwa migogoro katika mataifa haya kwa sababu hizi jumuia hivi ambazo mara nyingi kwa mfano nikisema kwa mfano jumuia ya afrika mashariki wa wao wanasema ni jumuia ambayo wanataka iwe eh, private driven Asa, kama jumuia ambayo inaendeshwa na sekta binafsi inamaana kwamba ni kibiashara zaidi na kiuchumi badala ya kwenda kisiasa na migogoro hii mingi ya kisiasa na migogoro hii inawekwa na wanasiasa inachochewa na wanasiasa kwa faida za kisiasa na bado tunakasunga moja kwamba uh, uh, hata mwana ni mfanyabiashara katika ukanda huu ili aweze kulinda biashara zake analazimika kuingia kwenye eh, kwenye kwenye kwenye siasa kwa sababu a siasa ndio ana sauti kubwa ya kuweza kulinda biashara zake sasa hiyo bado ni kasumba kubwa siyasa, kupitia siasa uh, mtu ndo anaonekana kwamba amefikia kikomo kwamba naingia katika biashara anakua kibiashara ili aweze kudumu na uta-na na wake kwenye aweze kuwa mambo uwezo wa a utajiiwake kwa sababu a hata majeshi neo haya yameshindwa kujitofautisha sana na wanasiasa kwa hiyo ao wanajeshi wanakuwa wanafungamana zaidi na wanasiasa jambo limekuwa likileta kero zaidi na kusababisha migogoro mingi kushindwa kutatuliwa kwa sababu wanajeshi wenyewe wamekuwa toaaesweeww wafanyabiashara wamekuwa amekua wanasiasa pia asante sana uh, roziga kwa kueleza hilo na kwa sababu amini basi wewe tayari ulishaligusia swala hili na kutokana na masuala ya muda uh, twende kwenye uh, swala lingine ambalo tunajadili hii leo tumeshuhudia mapigano baina ya rassia na ukraine yakiendelea uh, wiki hii lakini vilevile vile rais wa russia vladimir putin akifanya sa- safari ya kuelekea katika miji ambayo inashikiliwa na rasia ya carson na kaiv hali ambayo inaendelea kuzusha tafurani ya hali ya mambo ya dunia ukizingatia mfumuko wa bei unazidi kuongezeka bei ya mafuta inazidi kuongezeka na mataifa mengi yakinyoshea kidole ya vita hivi nini tutarajia kuona mustakabali wa vita hii uko vipi amini mgeni kutokana na mazingira yaliyopo kwa hivi sasa mazingira ya hivi sasa ni, ni ni magumu kidogo na kwa sababu kama unavyojua rasia imekuwa ikitegemewa hasa katika uh, baadhi ya bidhaa muhimu na uh, vita hii imesababisha mabadiliko ma, ma, ma, ma makubwa hasi ya kiuchumi katika mataifa mengi na ikiwemo mataifa ya afrika ambayo yamekuwa yakipokea bidhaa na na, na, na yakitegemea asilimia kubwa uh, zile bidhaa kutoka nje zimesababisha maisha yawe ya magumu zaidi e, ngano nchi za afrika pia zilikuwa zinategemea kutoka huko lakini pia mafuta e, hii ni, ni, ni, ni jambo ambalo linatazama li, li, li kwamba maamuzi ya rasia uh, yanapaswa ya kutazama athari yake katika uh, nchi nyingine katika uchumi wa dunia e, licha ya kwamba kujitazama yenyewe inapaswa iangalie kwa namna gani eh, inaweza ikachukua hatua pengine kurudi nyuma kidogo ili kuhakikisha kwamba angalau uh, uchumi wa, wa, wa, wa dunia unatulia na, na na na uchumi wa, wa, wa dunia pia unakwenda sawa lakini haya yinafanyika katika kipindi ambacho wengine wa upande wa pili wanaamini kwamba ni, ni ni wakati sasa wa rasia y kutumia fursa hiyo uh, kujimarisha kinguvu dhidi ya mataifa hasimu na makubwa wanaoshindana uh, kimkakati na kiuchumi na, na rasia inatumia hii kama mbinu muhimu ya kuonyesha ukubwa wake ya kuonyesha umuhimu wake eh, lakini pia inatumia namna hiyo kujiimarisha kujiweka katika uh, mataifa ambayo yako sawa kimkakati lakini yako sawa uh, katika uh, mapambano ya ya dola ya kiuchumi lakini ukitazama kwa ujumla uh, athari ni, ni, ni kubwa katika mataifa mengine haya hasa haya yanayoendelea lakini kuna wengine kundi la tatu wanafikiri wanasema kwamba athari hizi zitoe taswira kwa mataifa yanayoendelea kwamba yanapaswa kupiga hatua e, kwa mfano masuala ya kilimo e, pale ambapo athari zinaonekana sasa pengine kuwekeza katika kilimo ili kuto kutegemea mataifa haya ambayo yakiingia kwenye mgogoro athari zinakuwa kubwa lakini pia kwa upande wa pili hata kuangalia rasilimali za mafuta na kuangalia namna gani wanaweza wakazivuna ili kuondokana kutegemea na mataifa haya ambayo yakiingia katika mgogoro yataleta tabu na mitazamo hii imegawanyika wapo wanaunga mkono ukraine wapo wanaona kwamba rasia iko sawa hiyo hata ukisikiliza vyombo vya habari na wachambuzi wamegawaika kulingana na mitizamo wa hasa nani anategemea upande gani nani ananufaika upande gani nani anaunga mkono kundi gani asante sana mini mgeni rosiga tukije kwako uh, kwenye suala hili la huu mgogoro ambao eh, unazidi kupamba moto na hakuna ishara yoyote ikiwa inaonekana labda russia itarudi nyuma licha ya kwamba china eh, kupitia rais wake hijinping ambapo alikutana na rais wa rusia vladimir putin akaonyesha bayana kwamba anataka kuwa msuluhishi wa pande hizo mbili licha ya kwamba ukrain kueleza bayana eh, kutokuwa na mawasiliano yoyote yale na uchina eh, juu ya kusimamisha au mgogoro huu kuona namna gani wanaweza wakauondoa nini ambacho nakiona kipo mpaka hivi sasa na mwelekeo wake wa vita hivi lakini ni vita ambayo itaendelea kutuumiza uh, lakini itaendelea kutufungua vichwa w- w- w- mataifa mengine ambayo ni tofauti na huko ambako vita vita yenyewe inaendelea kwa hiyo uh, kwa, kwa mfano k- kuzungumza kwamba uchina iwe msuluhishi simwoni mchina akiwa katikati kwa sababu ni mzozo kati ya nani na nani huu si mzozo kati ya ukraine na russia huu ni mzozo Uh, kati ya ya, ya ya ya urusi na mahasimu wake wote kwa hiyo na, ukisema kwamba uchina inakuja kusuruhisha kwani uchina inachukuliwaje na mahasimu na, na mahasimu wa urusi, wa urusi wan, wan, wan, wan, wan, wan, wan, wanaweza akamsikiliza mchina ak, akasema wakasema kweli hapo umenena si rahisi kwa sababu uchina pia inaonekana kama ni hasimu wa mahasimu wa urusi kwa hiyo si dhani kama anaweza akawa msuruhishi bora lakini pia Ee, ukiangalia kwa namna moja ama na nyingine unaona kabisa kwamba ni vita ambayo uh, pamoja na kwamba urusi inaitumia kama fursa ya kuonyesha umuhimu wake tumekuwa tukieleza mara nyingi kwamba urusi haikuwa na umu, na umuhimu sasa kupitia vita hii tumekuwa tukiona kwamba kwambakumbe urusi unaweza ikafanya chochote kikaigusa dunia nzima nafikiri sasa hivi imetoa somo lakini kwa upande mwingine E, kama ni mwenzangu alivyozungumza nafkili ni muda mwafaka e, wa mataifa kama ya afrika kujitafakari vizuri kwa sababu hebu angalia ni kwa namna gani mborea ambayo inakuja kufanya kazi katika udongo wa ndani ya mji wa rubavu au mji wa kibungo ndani ya rwanda inatoka ukraine ama urusi e, e, nafikiri ni jambo ambalo kwa kweli linatia aibu na fedheha na inachokisema hapa ni dhahiri kabisa kwamba yeyote ile mwafrika halisi inabidi ajifikirie na kuona kwamba tulichelewa sana kuona adhari za kuendelea kuwa mataifa tegemezi na kila kinachofanyika kule kwamba kile lazima kituguse moja kwa moja nimekuwa nikifikiria hata za bidhaa tunazoziona sasahivi kwa mfano takwimu ndani ya rwanda zinaonyesha zinaonyesha kwamba mwezi wa pili uh, bei zilikwa zimepanda kwa asilimia ishirini na mwezi wa tatu zilipanda kwa asilimia kumi nat sababu zilizokuwa zinatolewa mwaka elfu mbili na ishirini mwaka elfumbili na ishiri na moja na elfumbili na ishirin na mbili ilikuwa inaonekana kabisa kwamba bidhaa zinazotoka nje zilikuwa zinapanda sana kwa sababu ya gharama za uchukuzi lakini sasa hivi ni tofauti tunaona kabisa bei zake zimepanda kwa zaidi ya asilimia hamsini na tatu hilo ni jambo la aibu kwa kwa wanaohusika na sera za, uh, uh, sera za kuboresha uh, kilimo katika maeneo ya nchi zetu hii kwa sababu nasema hivi eh, ni jambo lilikuwa dhahiri kwamba baada yao kumi uh, natisa dimandi itakuwa juu sana na mahitaji yatakuwa makubwa kuliko kuliko kilichopo lakini so, sasa hivi tunakuja kwa kwamba na kwamba na covid bado urusi na russia imechangia kwa namna nyingine kwa hiyo tuendelee kupitia covid nyinginewotuendeleetupitiapapamefanyika mipango madhubuti ambayo si ya muda mrefu ni ya muda mfupi na ya muda wakati kuaikisha kwamba angalau mataifa haya yanajitosheleza kwa bidhaa za kilimo hilo ni moja pili kuweza kujitosheleza kuwekeza katika viwanda vinavyochakata bidhaa zinazotokana na kilimo ili wasije wakapata m- mazao ya kutosha yakawa mengi fu yakaharibika ya msimu unaofuata anaweza kulia tena njaa ni nadhani ni kuangalia sera za uwekezaji katika sekta zile ambazo ni muhimu sana zinaweza zika- k zika, zikaondoa zika, zika, zika, zika, zika Uh, utegemezi katika katika mataifa ya magharibi kwa mataifa haya yhasa katika mataifa ya kusurima jenga la a asante sana roziga basi tumalizie eh, huu eh, jukwaa letu hili la wanahabari kwa kuangalia mkutano wa g7 ambao ulifanyika Ee, wiki hii kikubwa ulikutanisha mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa hayo ya g7 lakini aa, ulimwengu ulikuwa ukisubiri kuona namna gani g 7 inaweza ikazungumzia kukuwa kwa ushawishi wa bricks, ambao ni muungano huu wa mataifa matano yn yani rasia china india brazil na afrika kusini na majuma kama mawili matatu amepita kumekuwa na habari mbalimbali zikieleza pengine dola ya marekani inaweza ikapungua ushawishi wake kwa sababu eh, mataifa karibu yote ulimwenguni yanatumia dola ya marekani kama hifadhi ya fedha za kigeni lakini matumizi eh, ama ilef, sarafu ya kufanya manunuzi ya bidhaa kamavile mafuta tumeona saudi arabia ikiweka bayana kwamba iko tayari kufanya biashara ya mafuta na mataifa mbalimbali mbali, e, bila kutumiao ya marekani jambo ambalo kwa nanaoa aiishawishi wananauaeshawishwatu wngia aaautanowaumetoa picha kamili labda yakuzuia kuto eh, ongeza ushawishi wake tukija kwake uamini na, naweza kusema kwamba <laughs> ni katika kipindi ambacho uh, kulifanyika mkutano pia hivi karibuni uh, wa wa, wa, wa uchumi wa dunia ulikuwa ukitazama namna gani ya kukusanyika kukusanya uchumi wa dunia ulioparaganyika kutokana na athari za muda mrefu pia za za za uviko kumi na tisa lakini pia mkutano huu bado ut, utatoka katika mtizamo tofauti tofauti na umetoka katika mtizamo tofauti wengi wakiangalia ni kwa namna gani wataenda lakini ukiangalia ni kama vile a ikiwemo rasia yanashawishi kutengeneza himaya nyingine ya kujaribu kushusha dola ya marekani katika matumizi na katika uchumi si vita ndogo kwa sababu pia marekani naye amekuwa na, na ushawishi mkubwa uh, hasa kwenye kwenye kwenye uchumi na kwenye ushirikiano wa muda mrefu na ndio maana hivi karibuni uliona pia ziara ya viongozi wakubwa wa marekani akiwemo makamu, makamu wa rais kamala haris akizunguka katika nchi za afrika na baadhi ili kujaribu kuvushia na kuboresha yale ambayo wanayatazama si jambo ambalo litakuwa jepesi sana na si jambo ambalo litakuwa uh, rahisi rahisi tu ni ni, ni, ni, ni kazi ngumu ambayo sioni sana ikifanikiwa hapo baadaye kwa sababu pia wapo wanaoungana kwa kwa waziwazi lakini wakiangalia huku chini wana mafungamano ya kiuchumi na mataifa ambayo wanapingana nayo kwa hiyo naweza kusema kwamba watapata tabu zile nchi zisizofungamana na upande wowote katika masuala ya ndani walau zinaweza zikapata nafuu kwenye kwenye, kwenye hali hii vipi kwako roziga juu ya swala hili unalichukuliaje kwa upande wako ah, mimi pia naona kama ni swala ambalo eh, si vibaya nika alikaanza kufikiriwa ili kuweza kuleta uh, kuleta uchumi wa dunia ukiwa na na na kuwa distributed vizuri lakini nakubaliana naye kabisa kwamba si jambo la muda mfupi hivo na si jambo ambalo itakuwa rahisi kwa sababu imechukua miaka mingi sana iyo himaya ya hiyo dora ya kimarekani kujengwa na kuimarishwa na imechukua miaka mingi sana kukubalika kiasi kwamba tupo tunazungumzia generations na generations ambazo zimezaliwa zikijua kwamba dola na vizazi oh, hivyo mpaka vifutike vije vizazi vingine ambavyo vitakuwa vinatambua huo mfumo mwingine itachukua muda na itachukua uh, resources nyingi sana kufanya kunachoweza kusema kampeni ambayo kama ilivyotumika yaku na kusafisha kabisa ubongo wa watu na kuwapandikiza dhana ya kwamba dola ya kimarekani ndio doo do, sarafu kubwa kuliko nyingine na mataifa yanayofungamana na marekani ndio mataifa ambayo yana nguvu yanaweza ya akusapoti na eh, kama alivyozungumzia mwenzangu kumekuwa na unafiki mwingi na kuzungukana kwa namna nyingi sana kwa sababu ya yae za kila taifa jambo ambalo nadhani litachelewesha sana sana sana eh, kufikiwa kwa malengo hayo ama kufairisha kabisa kwa hiyo naungana naye kusema kwamba si vita rahisi na sio sio kampeni ambayo inaweza ikachukua eh, miongo hata mitatu haya mimi niwashukuru sana sana ah, amini mgeni mwanahabari kutoka nchini tanzania hali kadhalika eh, ruziga masantura vile vile mwanahabari kutoka nchini rwanda kujumuika nasi katika jukwaa hili la wahariri e, ijumaa ya leo kutoka hapa washington dc mimi jina langu naitwa idi ligongo nakuambia shukran za dhati kabisa kwa kuwa nami na vilevile kwa muda huu nitumie fursa hii kwa kuambia fitr shukran kwa kuwa nami na asanteni sana