hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa b afrika ya kati hapa washington saa 8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari makamanda wa pinzani wa sudan walikubaliana kusitisha mapigano kwa saa ishir4e kuanzia jumanne jioni hii baada ya shinikizo kutoka kwa waziri wa mambo ya nche wa marekani antony blincn kuhusu mapigano yaliyokumba mji wa hartum pamoja na kushambuliwa kwa msafara waa diplomasia wa, wa marekani mgoro kati ya makundi tawala nchini sudan ulizuka siku nne zilizopita na umesababisha vifo vya takriban watu 85 nchini kote na kusababisha kile ambacho umoja mataifa umekitaja kwa janga kubwa la kibinadamu umoja mataifa ikiwa pamoja na hatari ya kuporomoka kwa mfumo wa afya jenerali wa jeshi shamzeldin kabashi mjumbe wa baraza tawala ya kijeshi la sudan alisema kwenye televisheni ya al arabia kwamba uzirishaji mapigano utaanza kutekelezwa saa 12 jioni saa za sudan lakini kwa kipindi cha saa 24 pekee mapema leo milio ya ndege za kivita na milipuko ilisikika na wakazi katika mji jirani wa umduman na baghri waliripoti mashambulio ya anga ambayo yalitikisa majengo mapigano pia ya mpamba moto magharibi mwa nchi umoja mataifa ulisema blinken alizungumza kwa njia ya simu kwenye kazi tofauti na makamanda wawili wanaozozana awali blinken alilaani shambulizi lililolenga msafara wa maafisa wa kidiplomasia wa marekani akisema ulishambuliwa licha ya magari hayo kuwa na namba za kidiplomasia na kuwa na bendera za marekani mamlaka ya tunisia ilifunga ofisi za chama cha upinzani chenye msukumo wa kiislamu cha chainada iileyo jumanne siku moja baada ya kumkamata kiongozi wake rashid ganuchi afisa mwandamizi wa chama hicho amesema idara ya polisi ilifika katika makao makuu ya chama mjini tunis na kuamuru kila mtu aliyekuwa huko aondoke kabla ya kufunga ofisi alisema chaibi polisi pia walifunga ofisi nyingine za chama zilizopo kwingineko nchini humo na kupiga marufuku mkutano wowote katika majengo haya aliliambia shirika la habari la afp hatua hiyo imekuja baada ya kiongozi mkongwe enada ganuchi kukamatwa nyumbani kwake katika mji mkuu wa tunis na ukamataji wa hivi karibuni ndi katika msururu wa viongozi wa upinzani wanaokamatwa enada kilikuwa chama kikubwa zaidi katika bunge la tunisia kabla ya rais ais said kulivunja bunge hapo julai 221 inaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kupitia 175fm na nairobi kenya huku uturuki na hungary zikiendelea kuzuia maombi ya sweden ya kujiunga na muungano wa kijeshi wa nato serikali ya sweden ina matumaini ya uidhinishaji wa haraka na nchi zote mbili baada ya uchaguzi wa turuki uliopangwa kufanyika mei 14 sweden na finland ziitua maombi ya pamoja ya kujiunga na nato wiki chache tu baada ya uvamizi wa rusia nchini ukraine februari 222 muungano huo ulikaribisha finland mapema mwezi huu nchi mwanachama wa 31 na wa nato baada ya wabunge wa uturuki wa na hungary hatimaye kupiga kura kupitisha mabadiliko hayo mwezi machi ombi la sweden bado halijaidhinishwa hata hivyo na wanachama haa wawili wa nato rusia ilisema jumanne kwamba rais vladimir putin alitembelea mikoa ya ukraine ya kherson na luhansk ambapo alipokea ripoti kutoka kwa makamanda wa kijeshi kremlin ilitoa video inayomonyesha putin akiwaambia makamanda kwamba ni muhimu kwake kusikia maoni yao na kubadilishana taarifa harson iko mashariki mwa ukraine na luhansk iko kusini mwa ukraine hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc buna mfupi ujao utaungana naye idi ligongo katika kipindi cha kwa undani langu jina sandey shamari kwa heri kwa sasa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo tunaangalia hali ya kisiasa inavyoendelea nchini sudan lakini katika sehemu ya pili tutaangalia ripoti ya shirika la kimataifa la fedha duniani imf kuhusiana na hali ya ukuaji wa uchumi kwa mataifa ya afrika ya mashariki ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na ninakusihiwa nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa karibu nam karibu katika matangazo ya kwa undani na ninaomba radhi hii leo sauti yangu haiko vizuri sana lakini naamini kila kitu kinakwenda vyema kabisa na ananisikiliza na kusikia kile ambacho nimekuandalia kwa siku ya leo na kama nilivyokudokeza tunaanzia nchini sudan ambapo makamanda wa pinzani wa sudan walikubaliana kusitisha mapigano kwa saa 2h4 kuanzia leo jumanne jioni baada ya shinikizo kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinen kuhusu mapigano makali yaliyokumba mji mkuu wa khatum pamoja na kushambulia kwa msafara wa wanadiplomasia wa marekani mgogoro wa kati ya makundi tawala nchini sudan ulizuka siku nne zilizopita na umesababisha vifo vya takriban watu 185, lakini vilevile waradisi wa mambo wanaeleza kwamba idadi hii inaweza kuongezeka na kusababisha kile ambacho umoja wa mataifa kuwa, umekitaja kuwa ni janga kubwa la kibinadamu ikiwa ni pamoja na hatari ya kuporomoka kwa mfumo wa afya jenerali wa jeshi shams el din kabashi mjumbe wa baraza tawala la kijeshi la sudan alisema kwenye televisheni ya al arabia kwamba usitishaji mapigano utaanza kutekelezwa saa k2 jioni saa za sudan lakini kwa kipindi cha saa 24 tu mapema leo milio ya risasi ilisikika kote khatum ikiambatana na milio ya ndege za kivita na milipuko wakazi katika miji ya jirani ya ma na bahari waliripoti mashambulio ya anga ambayo yalitikisa majengo mapigano pia yamepamba moto magharibi mwa nchi umoja wa mataifa ulisema blinken alizungumza kwa njia ya simu kwa nyakati tofauti na makamanda wawili wanaozozana awali blinken alilaani shambulizi lililolenga msafara wa maafisa wa kidiplomasia wa marekani akisema ulishambuliwa licha ya magari hayo kuwa na namba za leseni za kidiplomasia na kuwa na bendera za marekani kutokana na hali halisi inavyokwenda hapa sasa sahivi inaozungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa ngingo labda kile ambacho kwanza unakiona e, kuna haya makubaliano ya kusitisha mapigano kwa saa ishirin na nne kwa maana hiyo hali hii inaweza ikaendelea e, baada ya muda huu kupita labda nini ambacho unakiona kiujumla juu ya mgogoro huu wa taifa hilo la sudan ukitazama mgogoro wenyewe hasa na chanzo kimetokana na kupotea kwa imani ama kuvunjika kwa ukaribu kati ya kiongozi wa mpito wa jeshi la sudan lakini vile vile kiongozi wa kikundi kana kamaambacho zamani akijulikana kama janjaw na ikumbuke kwamba yeye alisaidia kuweza kufanya mapinduzi ya kuiondoa serikali ya mpito ya kiraia ya sudani lakini baada ya miezi kadha akasema ya kwamba anajutia na anahisi ya kwamba kuweza kushiriki katika kuondoa wa kiraia wa sudani na kikubwa zaidi ukitizama imejikita katika gawanywa madaraka na kwa namna gani ya kwamba hawa wasrf wanaamini ya kwamba wanufaiki na utawala wa sasa wa sudani na ndo maana unaona ya kwamba mojawapo ya mambo ambayo yamekuwa akiendelea ya kutaka kuleta mapinduzi yanajikita zaidi katika masilai na kubwa zaidi ikichagizwa na uh, makubaliano ya awali kwa nchi ya sudani vilevile na iosi kuweza kufungua akituo cha man kijeshi chini sudani na kwa namna gani ya kwamba jeshi la serikali ambayo inaongozwa na jeshi la sudani bado haijaridhia sana kuna swala lingine la watu ambao ni kutoka mataifa mengine kwa mfano kuna wanafunzi wengi tu ambao wametokea eneo la afrika mashariki e, wapo wamekwama hapo unadhani kuna haja ya mataifa ya afrika mashariki kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa kuwa na mpango madhubuti wa kufikiria namna gani ya kuwaondoa hawa wanafunzi au raia wake kwa hali ilivyo kwa sasa mgogoro wenyewe ulivyo bado haujaonyesha hasa sababu ya msingi ya kuweza kufanya ya kwa maana ya kwamba kuweza kuondoa kuondoarai waje kuna tahadhari kwa raia kukaa ndani kwa sababu uh, wanapambana vikosi vya waasi pamoja na vikosi vya jeshi na kwa maana ya kwamba ni mgogoro ambao unahusisha kambi mbili za za askari kwamba askari special rapid force lakini vile vile askari wa jeshi la sudani kwa hiyo bado ujaingia kuwa mgogoro ambao unahusisha pia uharibifu wa mali lakini vile kuweza kuweka uhatarishi wa maisha ya wananchi lakini kama hali ilivyo itaendelea kwa siku kadha basi kunaweza kuwa na uhitaji sasa wa kuweza ku, kuondoa raia nchini lakini kutokana na udhibiti na uharibifu wa uwanja wa ndege wenyewe wakaratumu hatuoni kama linaweza kuwa jambo rahisi la kuweza kuondoa raia nchini sudan hali ambayo ipo hivy sasa good like kwa kile ambacho uh, labda unakiangazia kwa mrengo ambao unaweza kuona kwamba nchi jirani au mataifa ya kikanda unadhani kuna hali yoyote ile ambayo nchi za ukanda au au kwa mfano yenyewe jumuia ya afrika mashariki e, tumesikia kenya imeweka bayana kwamba ina wasiwasi na hali jinsi ilivyo kuna haja ya kuweka mpango madhubuti wa kuondoa hali hii ambayo ipo hivi sasa hilo jambo nilipo na linapaswa kufanya kwa sababu ikumbuke a kwamba mgogoro umetokana kutokana na utofauti wa viongozi wa kambi mbili lakini hauna sababu za moja kwa moja ambazo zinawahusisha wa sudani ama kuhusu mustakabali wa sudani kwa hiyo ni ni vyema mataifa haya ya jumui ya afrika mashariki lakini vile vile hata eu kutafuta namna ya suruhu ya mapema ya kuweza wakutanisha viongozi hawa na kuweza kumaliza hasama baina yao ya kwa sababu ikumbuke kwamba kama tutaruhusu mgogoro hukuendelea basi unaweza kusambaa vile vile katika nchi hizi za afrika mashariki kwa sababu kumbukwe pia nchi kama somalia vile vile jibuti bado hazijatulia katika hali ya kiusalama kwa hiyo uwepo wa mgogoro mkubwa nchini sudani maanaake unaweza kusambaa zaidi katika nchi hizi pia za za za afrika mashariki ambayo inaweza kuleta changamoto kubwa ya kiusalama lakini vile vile changamoto ya kiurinzi kwa hiyo kuna kila sababu ya nchi hizi kuweza kuingia swala hili mapema kabla hali ijadhoofu zaidi katika swala zima lenyewe la kiusalama good luck lakini kwa mazingira ya sudani hivi sasa sudani unaamini inaweza ikarejea katika hali yake ya kawaida maanake licha ya kwamba jeshi limekuwa likiongoza na mapinduzi yamekuwa yakifanyika mara kwa mara unaamini sudani inaweza ikarejea kama ilivyo zamani licha ya kwamba hata utawala wa zamani na wenyewe pia ulikuwa unaelezwa ni utawala wa kimabavu hilo lipokubwa kwa sababu kama mgogoro utaendelea bila kupata suruhu tunaamini ya kwamba lazima kuna kambi moja ambayo itaweza kupoteza madaraka ama ya kwamba kambi ambayo ya serikali ya mpito ambayo inaongozwa na kiongozi mkuu wa jeshi la sudani ban burkani ama tunaamini ya kwamba jeshi la sudani inaweza ikashinda dhidi ya vikosi vya special rapid force ambayo vinaongozwa na dagaro na ikitokea kwamba kambi moja ikapoteza basi tunarudi kwenye utawala wa mabavu kwa sababu kutakuwa kuna cheki ambayo sasa hivi ipo kama ambavyo unaona ya kwamba kama ukionekana jambo aliendi sawa basi kambi moja ya kijeshi inaweza kudhibiti kambi nyingine lakini kama itatokea kushindwa kwa kambi moja maanake kutakuwa na kambi moja tu ya kijeshi na hiyo itakuwa imerudisha sasa utawala ule wakimabavu rasmi ambao utawala wa uliweza kudumu katika miongo kadhaa ambayo ilikuwa chini ya uongozi wa omar al bashir lakini vile vile kama itafanyika pia jitihada ya kuviunganisha vikosi hivi na kuwa na jeshi moja bado kuna uwezekano mkubwa sana wa kuweza kuwa na serikali ile ya kit nchini sudan good sudanlabda kwa kile ambacho sasa kwa mazingira yaliyopo maanake taifa hili la sudan linaelekea sana kuwa ni taifa katika mlengo wa taifa la kiarabu na tumeona mapinduzi mengi yamekuwa yakifanyika katika mataifa mengi ya kiarabu ya afrika nje na afrika kuna wale ambao wanaeleza kwamba mataifa haya pengine demokrasia hii ambayo inatambulika sehemu nyingi ulimwenguni haistahili kuwa mfumo wa uendeshaji wa serikali wewe kama mchambuzi hili unakubaliana nalo unaweza ukasema ambalo liko sahihi sana kwa sababu ukitazama ya kwamba mfano tuna nchi zingine ambazo zimeweza kuwa na utawala wa kidemokrasia ingawaji imekuwa kimabavu kwa sababu kumbuke kwamba kumbu, kumbu, nchi nyingi za kiarabu zimekuwa na rasilimali hadhimi ya mafuta ambayo wakati fulani mataifa makubwa yamekuwa akiweka mikono na katika namna ya kufanya udhibiti wa pamoja wamekuwa wakitumia guguzi lakini tunaamini kwamba bado mataifa haya pia yanaweza kuwana utawala na mfumo wa kidemokrasia kama ambao uko sehemu zingine na kwa mathalani tunaweza tukachukua nchi ambazo bado zinakwenda vizuri lakini ziliwahi kujaribu kutaka kuwa na mfumo wa kidemokrasia nchi kama syria lakini nchi vilevile kama jordan ambayo inaongozwa na wafalume lakini imekuwa ikifanya chaguzi ambazo zimeweza kuwa huru na zahaki lakini vile vile unaweza ukaona hatalebanoni na nchi zingine lakini hata unaweza ukatazama mfano nchi kama iran ambayo ni nchi ambayo inatokana na wapelsiani ambao na wenyewe ni waumini oh, wazulu wa imani ya kiislam lakini bado na mfumo wa kidemokrasia ambao umejikita katika misingi ya maneao kwahio demokrasia yanaweza kutengenezwa isipokuwa haya mataifa mengine changamoto kubwa imekuwa ni ule uingiriaji wa mataifa ya nje hasa makubwa ambayo yana masilahi na anayamini ya kwamba uwepo wa serikali ya kitaifa ambayo inaweza kuleta udhibiti mkubwa basi inaweza kudhoofisha namna ambavyo wamekuwa wakipata manufaa katika uh, serikali nzima huyo ni golack like ngingo mchambuzi wa masuala ya kisiasa lakini vile vile nimepata fursa e, kupata hii sauti ya mwenzangu bmj muridhi alipozungumza na mmoja kati ya wanafunzi walioko huko nchini sudan katika jiji la khatumu ambaye hakutaka jina lake kutajwa kuelezea hali halisi ilivyo uh, hadi bado iko vile, vile kama kama ilivyokuwa siku za nyuma leo ni siku ya nne ma-mapigano yanaendelea tumeamka asubuhi tumesikia milio ya risasi na makombora a kirushwa maeneo ya ya ya mjini hapa hapaka hususan maeneo ya eleo karibu uh, na makao makuu ya jeshi pamoja na uh, na presidential palace so tunasikia kwa mbali lakini bado mvutano upo na bado mapigaa naendelea nini ambacho o, tunaweza kusema hali iko sasa hivi kuhusu wanafunzi e, pahali ulipo na labda vyuo tu kwa ujumla wake hapo hatumu na labda katika maeneo mengine ambayo yameathiriwa na mapigano haya kwa sasa hivi sasahivi vyuo vote vimefungwa kiujumla lakini uh, kwa wanafunzi baadhi ambayo atika vyo vya kimataifa auvo ambayo students wanafunzi wengi wako uh, wao wako salama wako cin uangalizi wa chuo wanapewa huduma ya chakula pamoja na uh, maji yanapatikana umeme wenyewe wako si, si kama watu wengine ambao wako, wako mtaani vioote vimefungwa kiufupi lakini vo ambavyo vinawengi uh, kuna huduma ya hostel ya hostel ambao wanafunzi bado chuo hudumayambaowanafunzwlibadohuo vina vinawapa huduma za msingi kama chakula maji Uh, umeme pamoja na mahitaji mengine yni wao wako ndani ya chuo wako chinia uangalizwa chuo vingi vio vingi viko vikohususan uh, uh, ambavyo vina wanafunzi wa kimataifa io uh, na sfijawasikia so yes, hatari yote ambao no, imewasikia kiusalama hapana wengi wako salama huduma za maji na umeme zinapatikana pamoja na chakula wao vio vinawangalia jawasikia chochoto kuna kauli yoyote taarifa zozote ambazo zimetoka kwa serikali hususan kuhusu mstakbali wa uh, vyuo hivi au uh, hata shule elimu kwa ujumla hmm. katika maeneo ambayo yanaathiriwa moja kwa moja well, kwa sasa kauli ambazo zimetoka vio vio zimefungwa na tujia wala ajirikani elimu itafunguliwa lakini kuhusiana na usalama wa wanafunzi ikizungumzia wanafunzi wa, wa, wa kimataifa kuna taratibu za barozi mbalimbali zimekuwa zikiratibu kujua idadi pamoja na paspoti na ku-kuweza kuweka utaratibu ikitokea labda kufanyavahon ambayo hatujui t uh, itafanyika mda gani lakini sofa bado hakuna tarifa ambayo imetoka kama unavyojua una, una mapigano yameanza una ghafla sana na leo ni siku ya nne hayajasimama so siku siku nne mfululizo hakuna kinachoendelea yalipokuta ndo uko hapo hapo hakuna kutoka kwenda sehemu nyingine kwa hiyo the same thing hata kwa wahudumu wa vyuo au wafanyakazi wa ubalozi wa, wa hakuna mtu ambaye anatoka ana, ana sehemu moja kwenda sehemu nyingine nam basi huyo ni mmoja kati ya wanafunzi ambao wanasoma nchini humo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kundani, kwa tutarejea kwa ajili ya sehemu ya pili katika sehemu hii, hii ya pili tunaangalia ripoti ya shirika la like kimataifa la fedha imf kuhusiana na uchumi wa mataifa ya afrika mashariki ambapo katika mataifa kumi yanayokuwa na uchumi mzuri kusini mwa jengo la sahara karibu mataifa manne ya jumuiya ya afrika mashariki lakini kiujumla ukanda wa afrika mashariki yapo matano nazungumza hapa na d kayoza ambaye yeye ni mchumi na kutaka kujua hii ina maana gani daktari asante sana ligongo ni, ni, ni, ni ripoti indiyo inayohusu Uh, ni kusini mwa janga la sahara mataifa ya afrika mashariki yanaonekana kufanya vizuri kwa maana ya ukubwa na ukuaji wa uchumi nafikiri nafkiri ni jambo ni jambo nzuri kwa sababu tunahitaji ukuaji ili tuweze kuimarisha uchumi wetu kwa maana ya serikali kuweza kuhudumia watu lakini kuna mambo mawili kwenye hilo nadhani yanaikwa na ujumbe unaotokana na hilo moja inathihirisha kwamba kuna rasilimali nyingi katika ukanda huu wa afrika mashariki kwenye hizi nchi na hizo rasilimali sasahizi zinavunwa kwa kiwango kikubwa ini jambo la pili ni kwamba eneo hili la afrika mashariki lina fursa muhimu sana kwa maana ya aina tofauti tofauti za uwekezaji kutokana na rasilimali za asili zilizoko kwa mfano kama nchi ya tanzania na nchi ya uganda lakini pia kwa kenya imekuwa kitovu muhimu cha mitaji na makampuni makubwa kutoka duniani mataifa haya ya jumuia ya afrika mashariki ambayo ukiangalia kuna masuala mengine ambayo ya leta wasiwasi kidogo hasa kwenye uhusiano baina ya mataifa na mataifa e, hii ni ishara nzuri kwamba yanaweza yakajiunganisha na yakasonga mbele zaidi hata taifa la ethiopia ambalo nalo japokuwa si mwanachama wa jumuia ya afrika mashariki lakini ni taifa ambayo lipo kwenye ukanda huu wa afrika ya mashariki mataifa haya yanaweza yakaenda vipi katika kuhakikisha kwamba uchumi huu unazidi kusonga mbele zaidi ni kweli kwamba moja ya matatizo katika eneo hi la afrika mashariki ni eh, afrika mashariki na pembe hii afrika ni ukosefu wa usalama wa kutosha kwa kiwango kikubwa japo chumi zake zinaonekana kwamba zinaweza zikashamiri katikati ya hilo jambo kubwa la kufanyika hapa ni maoni yangu kwamba kuendelea kuimarisha hali ya utulivu kwa kurekebisha e, aina ya siasa zinazofanywa yeah. katika mataifa hayoya nchi yeah. yatiopia ambayo inaonekana kuendelea kufanya ito kwa maana hiyo ya ukuaji lakini kumekuwepo na changamoto kubwa sana kwa jinsi ambavyo e, taratibu zake za ku, za kuendesha nchi zimekuwa zikifanyika na kumekuepa na changamoto kubwa sana kwenye uchumi kutokea kwenye upande huo wa waku, kuendesha siasa wow. zao lakini nchi hata nchi kama ya uganda pamoja na kuwepo kwa huo utulivu uliopo lakini hakuna e, rubaa nzuri za kisiasa tanzania tunafahamu pamoja na utulivu uliopo kwa kwaiyo ni muhimu nafikiri kwamba nchi hizi zikabadilisha aina yake ya mifumo ya kuendesha mataifa yao na kuweza kuwa na aina nzuri za good governance wanasema e, kwa kimombo lakini ni muhimu tukasisitiza kwamba kwampano kati kama ethiopia sio jambo jipya jipyamf hawa waliitaja ethiopia kwamba ni mfano wa kuigwa duniani kwa maana ya kuendesha uchumi wakasifia kila aina wakatoa namba hata pale ethiopia ilipokuwa inakanyaga misingi muhimu ya uendeshaji wa kiuchumi vile vitu ambavyo walivikataa wakati wa miaka ya tisini mwanzoni wakavipongeza kwa sababu tu kulikuwepo na mahusiano mazuri na mataifa mengine katika nchi hizo kwao sio jambo jipya linalokuja tunafahamu kwamba maa chpuliharibika vibaya lakini sasa hivi wanajaribu kuashiriwa kwamba wataendelea kufanya vizuri muhimu hapa sio tu hizo takwimu za kimataifa ni muhimu kuangalia sustainability uendelevu wa muda mrefu na zikifanya hivyo zinaweza kuendelea kukuwa na vipimo halisi vya uchumi wa mtu mmoja mmoja na maendeleo ya kawaida ya kibinadamu kwa ripoti muhimu za kidunia zinazoonyesha maendeleo ya watu bado wana hali ngumu kwa hiyo sioni kama ni muhimu sana kwa wanasiasa na wanataaluma wa kiuchumi na wasera kusistiza mno kwenye taarifa zinazozungumza juu ya ukuaji tu wa uchumi ni muhimu kuangalia ukuaji wa tija na nataka niseme ligongo ukiangalia ripoti yenyeo yam ukiangalia kwenye ukuaji wa tija kwenye kile kitu anachokiita tija factor productivity nchi zote hizi hazifanyi vizuri ethiopia ukuaji wake wa tija ni chini ni ya asilimia sifuri nukta mbili ukuaji wa tija nchini kenya ni asilimia sifuri nukta saba ukuaji wa tija nchini tanzania ni hasi bukuaji wa tija nchini uganda ni hasi nne kwa hiyo lipo tatizo tija katika katika uchumi wetu tkatia uchumi na hilo ni muhimu kulifanyia kazi kuna swala hili ambalo watu wengi wamekuwa hawaelewi ama wamekuwa na wasiwasi nalo kidogo kwamba hizi nambari zinaelezwa watu wanashangilia lakini je kukuwa kwa uchumi kunaweza kukafanyika vipi kukamfikia moja kwa moja kwa mwananchi mmoja mmoja na akaona kwamba kweli nchi yangu pato lake la taifa linakuwa na mimi maisha yangu yanaanza kuwa rahisi nchi hizi hii kwe... kids uh wenye maisha ya watu watunga sera swali lao la msingi wanalopaswa kuwa najiuliza hiyo sekta wanapaswa kujiuliza watu uchumi wa kisasa toka miaka hiyo ya mwaka yawaluoas hoja kubwa ni jinsi gani utaongeza ubora wa maisha ya watu walio wengi prosperity hili sio jambo ambalo limekuwa likifanyika na kinachotokea kwa mfano kizungumza nchi za afrika mashariki na kusini mwa jengo la sahara kuna uvumbuzi mkubwa sana wa rasilimali za asili na mali zinavutia mitaji kutoka mataifa mengine na kuja barani afrika lakini mitaji hii inaishia kwenye hizo rasilimali zenyewe katika kuzivuna kwa sababu rasilimali hizi hazitoi tija ndani ya uchumi wenyewe koo zinaajiri watu kidogo sana na hazitoi vipato kwa watu wenyewe na kwa muda mrefu kwa muda wa miaka thelathini hivi sasa ni kwamba kwa, kwa kila dola moja inayowekezwa kwenye rasilimali za asiri barana afrika dola moja dola tisa zinatoka katika mataifa haya hivi sasa utaona nchini tanzania baada ya samia ipo nguvu kubwa ya kuvutia mihitaji hiyo kwenye rasilimali wake vijana tu tumeingia mkataba wa matrioni nchini tanzania kwenye madini kwa mfano ya yara swali kubwa ni kwamba tulipokua kwenye mikataba mikubwa ya aina hii kwa mfano ya madini ya dhahabu au almasi watu wametokaje kwenye umaskini sio jambo ambalo tumeweza kulifanya inaweza ikaendelea hii ikaonekana kuna nguvu kubwa ii kuna mitaji mikubwa ina inaingia kwenye uchumi lakini haitoi matokeo yake la pili nadhani umesikia au umeona eh, kaka ligongo na waskilizaji wetu tanzania kwenye mitandao ya kijamii juzi kulikuwepo na waliandika t nyingit kuliko hata baadhi ya nchi za ulaya wakataja nchi kama lithuania na nchi zinazofanana na hizo kwao kasema hii ni hali nzuri na nawatu akawa anapiga vigelegele lakini huo sio ukweli ni uongo wa kiuchumi na nionyeshe kidogo ukichukua nchi kama lithuania ambayo ni kweli kwa maana ya ukichukua pato jumla pato la tanzania ni kubwa kwa dola bilioni themani na tano za kimarekani na la latna es- chini ya bilioni sabini lakini ukienda kwenye pato la mtu moja mmoja lithania ni nchi tajiri kwa tanzania mara ishirin na moja ukienda kwenye pato anini utajiri wa mtu moja mmoja kwenye sekta ya kilimo nchini lithna walthwenia wakulima ni matajiri mara thelathini na mbili kuliko wa tanzania ukienda kwenye pato la mtu mmoja mmoja umwajiliwa moja moja kwenye sekta ya viwanda wafanyakazi walthwnia ni matajiri mara arobaini na tano zaidi ya wa tanzania ukienda kwenye huduma kwenye shughuli za kihuduma wafanyakazi katika sekta hiyo chinit ni matajiri mara ishirini na tatu zaidi ya tanzania hii inakueleza nini hii inakueleza kwamba hoja ya pato yapato ya d hizo zinazokuwa zinataja sio hoja muhimu sana muhimu ni kwa kiwango gani uchumi unakuwa jumuishi namba moja na namba mbili ni sekta zipi zinashughulisha watu kwenye uchumi huo na namba tatu ni muhimu sana kwa kweli muhimu sana kwamba wakati tunafungulia milango kwenye hizi hoja za kiueekezaji ni maeneo gani ambayo pale tunapochukua eh, rasilimali hizi kuziweka kwenye biashara ya kimataifa tuwe kwa kweli tunajaribu eh, kulenga watu na la mwisho ni la deni la taifa kwamba chumi hizi zinaongezeka kwa kiango kikubwa ni kweli hakuna mjadala na lakini ukizianga enyelakini aeleza ukiangalia hizoripoti kwamba kwenye uchumi kamama watanzania kwa mfano toka rais samia aingie mamlakani umeingiza zaidi ya dola bilioni tisa dola bilioni tisa za mkopo zimeingia kwenye miradi dola bilioni tisa wakati rais samia anaingia mamlakani uchumiwetuulikua dola bilioni sti na tatu ukichukua tisa ukaongeza sti na tatu uchumi wetu uliongezeka mpaka bilioni sabini na mbili kwa maana ya tisa zilizoongezeka lakini hii haina maana kwamba miradi hii imeanza kuzalisha jambo lolote la tija haina maana kwamba imeajiri watu zaidi kim singi pamoja na uchumi huu na, na imf kwa dola i makusanyo ya kodi dhidi ya pato gafi yameshuka kutoka asilimia kumi na moja mpaka asilimia kumi na huko ndiko serikali inapotaka mapato zaidi ili iweze kuendesha uchumi wake na isipo ikiendelea kuwa chini uangalia huo mlinganyo gdp inakuwa na itawingiza watu kwenye shimo zaidi na maanaake mtaongeza kodi nyingi zaidi kwa watu ambazo sio za lazima kwao ni muhimu sana nafikiri uchumi huu ukaangalia sekta muhimu za, za watu lakini ukawashirikisho nam asante sana uh, d kayoza ukichambua kwa undani kabisa ripoti ambayo imetolewa na shirika la like kimataifa la fedha ulimwenguni imf kuhusu uchumi wa mataifa ya afrika ya mashariki na namna gani ripoti hiyo inaashiria hali halisi ya uchumi wa mataifa hayo mimi naitwa idi ligongo shukran kwa kuwa nami na tena siku nyingine katika matangazo ya kwa