hivi sasa ni saa tatu kamili sa za afrika mashariki sa 2afrika ya kati hapa washington saa 8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandi shmari kikundi cha madaktari nchini sudan kiripoti mapema leo jumatatu kwamba idadi ya vifo vya raia katika mapigano kati ya jeshi la sudan na kikosi cha wanamgamba wa ikosi cha imeongezeka hadi 97 huku 5 wakijeruhiwa kulingana na reuters na taarifa nyingine zinasema kiasi cha watu 6 wamejeruhiwa pia jumatatu kamati ya kimataifa ya uokoaji au irc iitangaza kuwa imesitisha shughuli zake za sudan isipokuwa katika eneo la tunaidba ambako ilisema inaweza kutoa huduma kwa wakimbizi katika taarifa yake makamu rais wa kanda wa irc kurt shosom alisema mizozo imevuruga hatua za kibinadamu ambapo zaidi ya 3 moja ya wakazi wastani wa watu milioni 15 ikiwa ni pamoja na wakimbizi wanakabiliwa na uhaba wa chakula wahusika wa misaada ya kibinadam wana uwezo mdogo wa kuingia na kufanya kazi katika maeneo yenye vita vinavyoendelea irc inatoa wito kwa washikadau wote kufanya kazi bila kukawia waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alisema hii leo kuwa kuna wasiwasi wasi mkubwa miongoni mwa washirika kuhusu mapigano hayo nchini sudan na maoni kwamba inapaswa kuomesha mara moja na pande zote kurejea kwenye mazungumzo blinken akizungumza uh, kandoni mwa mkutano wa kundi la mawaziri saba wa mambo ya nje wanaokutana nchini japan alisema mashauriano ya karibu amefanyika kuhusu mapigano hayo ikiwa ni pamoja na washirika katika ulimwengu wa kiarabu na afrika na mashirika ya kimataifa kuna usiwasi mkubwa wa pamoja kuhusu mapigano na ghasia zinazoendelea nchini sudan tishu ambalo lipo kwa raia ambayo inagubika taifa zima la sudan na linawezekana hata kwa eneo zima aliongeza naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa hii ikitangaza kutoka wasinton dc kupitia 75fm nairobi kenya serikali ya kijeshi ya myanma imetoa msamaha kwa zaidi ya wafungwa elt kwa adhimisha sikukuu yao ya mwaka mpya lakini haikufahamika mara moja ikiwa walioachiliwa ni pamoja na maelfu ya wafungwa wa kisiasa televisheni ya serikali iiripoti kwamba baraza la utawala la jimbo chombo kilichoundwa na jeshi kiliwasameha wafungwa 3113 ikiwa ni pamoja na wageni 98 ambao watafukuzwa nchini humo kuachiliwa kwa wafungwa kwa wingi ni kawaida katika suku kubwa nchini humo takriban wafungwa 17460 wa kisiasa akiwemo kiongozi wa zamani wa kiraia wa myanmar an san suci wanaaminika kwamba wako kizuizini manma imekuwa chini ya utawala wa kijeshi tangu mwaka elfbishmo wakati jeshi lake lilipoondoa serikali iliyochaguliwa ya ac unyakuzi huo wa madaraka ulikabiliwa na upinzani mkubwa usio na vurugu ambao tangu wakati huo umekuwa mapambano ya silaha yaliyoenea hali ngumu ya ufadhili wa kimataifa inaweka shinikizo kwa mifumo ya benki inayoibuka huko benki za uturuki na tunisia zikiwa hatarini zaidi shirika la ukadiriaji la snp globa lilisema katika taarifa yake leo jumatatu snp ilisema katika hali hiyo benki za uturuki zitaendelea kupata ufadhili kutoka nje lakini kwa kushuka kwa wastan kwa viwango vya vi malipo mradi tu serikali iweze kudumisha malipo yake tunazingatia kuwa benki za uturuki ziko hatarini zaidi kwa hisia hasi za soko kuongezea kwa hugumu wa kuepuka hasara kupunguzwa kwa ukwasi wa kimataifa na gharama kubwa za ukopaji wachambuzi walisema na hizo ziliko habari za dunia kutoka washington dc muda mfupi ujao utaunga naye bmj muridhi kwenye kipindi cha kwa undani jina langu ni sandey shomari kwa heri kwa sasa hii ni kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua, pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ilivyo nchini sudan ambako mzozo umeendelea kutokota baada ya milipuko kusikika tena katika mji mkuu hatumu wakati mapigano kati ya jeshi na vikosi vya wanamgambo vinavyoongozwa na majenerali hasimu yakiendelea je wachambuzi wanaona nini kitakachofuata pande mbili zinavopigana wanaumia hasa ni wananchi wananchi wanaumwa wana eh, watu watuwanashiila kupata huduma za, za, za, za afya mambo mengi anakwama kwa hiyo jambo la kwanza liwe ni mwananchi atizamu na katika sehemu ya pili tutaangazia suala la wananchi nchini tanzania kukosoa bunge la taifa hilo kwa kuchelewa kujadili ripoti iliyotolewa hivi karibuni ya cag manake ya, ms, uh, ya mkaguzi wa hesabu za serikali ni kwa undani mimi ni bmj mrithi nikiwa hapa washington nam milipuko imesikika tena katika mji mkuu wa sudan khatum hii leo wakati mapigano kati ya jeshi na vikosi vya wanamgambo ambavyo vinaongozwa na majenerali hasimu, ya simu yakiendelea kwa siku ya tatu huku idadi ya waliouawa ikiongezeka na kufikia takriban ia mj na wale ambao tumezungumza nao wakisema kwamba idadi hiyo huenda ikaongezeka tena kwa kasi hasia zimezuka jumamosi baada ya wiki kadhaa za mzozo wa kugombea madaraka e kati ya majenerali wawili walionyakua madaraka katika mapinduzi mwaka e mmoja akiwa ni mkuu wa jeshi la sudan abdel fatah al buran na naibu wake mohamed amdan daglo ambaye ameongoza kikosi cha usaidizi cha haraka cha wanamgambo kitwacho rsf mapigano makali yalijumuisha mashambulizi ya anga vifaru vilionekana mitaani na silaha nzito nzito zikionekana katika maeneo ya watu wengi kwenye mji mkuu wa khatum na miji mingine kote sudan na kuzua eh, wito kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kutaka sitisho la mapigano hayo kwa haraka kwanza kabisa tuungane na mwanafunzi katika chuo kikuu cha mjini Hatum, kiku, chuo kikuu cha afrika kilicho mjini khatum sudan jina lake ni abdulab nassor ali ni mzaliwa wa tanzania abdulab nassor ali kwa kifupi hebu tueleze pale ulipo hali iko vipi hali halisi ya hartum tangu juzi jana ni fujo na hali za mabomu zinasikilikana kila sehemu na bastole na bunduki usiku mchana asubuhi muda wote zinasikilikana lakini kwa leo tangu tumeamka alhamdulillah kwa masaa mawili matatu inapiga mara moja mara mbili sio sana inapiga bado inaendelea hali lakini sio sana lakini kama sisi wanafunzi tuko ndani ya chuo tuko sehemu salamu alhamduillah tunasikia tu kwa nje hii hali si ya kutarajiwa ilipatikana hafla tu asubuhi ya uh, juzi ilikuja gari hapa ya viongozi wa chuo akatuambia tu kwa leo hamna kutoka nje mubakie ndani na akaambia viongozi wa mabweni hapa na viongozi wa chuo baadhi kwa hamna kutoka ndani ya chuo tubakie ndani na mageti ya yafuro baada ya kama masaa moja au masaa mawili ndo tukasikia hali imeanza tafurani nje huko fuju mabomu kila sehemu bastola kwa wengi shukran sana abdua nasor ali mwanafunzi chuo kikuu cha afrika mjini mjinih E, tunakutakia kutakia kila laheri na mwendelee kuwa salama hapo mungu aendelee kuwalinda msikilizaji kama ikua naeleza ni kwamba umoja wa afrika jumuia kiarabu nchi jirani ya sudan misri na vile vile sudani kusini pamoja pia na marekani zimetoa wito kwa pande zinazohasimiana kutafuta njia ya amani ii ya mzozo huo na na na baraza la amani usalama wa wa wa wa afrika limefanya mkutano mkutano dharura dharura jana kuhusiana hali hali hiyo nchini nchini pia kupinga hatua ya ya kuingiliwa kijeshi ambayo inaweza kusababisha kuwa mbaya hata zaidi humo jumuiya kiarabu nayo kule mjini uh, katika ambao umefanyika huoabaraalaamani a salaaoaariautauaaluao aoeanauasanhi wamejadiliana kuhusu mapigano yanaendelea huko sudan ambapo waziri wa mambo ya nje wa marekani antoni blinken amelaane hasia hizo nchini sudani na kusema kwamba hatua kubwa na za haraka zinatakiwa kuchukuliwa ili kuwalinda raia tuungane sasa na, na huyu uh, uh, uh, abdumalik rajab uh, huyu ni mkazi wa hatum eh, abdumalik uh, Abdu uh, ukiwa hapo khatum labda kwa sababu umesikia niliyoyaeleza lakini tueleze kuhusu afrika jumuiya ya afrika kwa sababu uh, kuna jumuia kubwa ya waafrika mashariki ambao wako hapo hao wako vipi hapo khatum ndio kuna, kama unavyosema kuna jumuia kubwa sana ya wanafunzi hapa kartum uh, wanafunzi wa afrika mashariki tanzania kenya uganda rwanda uh, lakini pia kuna wafanyakazi wengi ambao wako hapa hususan nchi ya kenya wanaofanyakazi katika umoja wa mataifa mashirika binafsi pia kuna walimu ambao wanafunza wana, wana hapa katika eh, schools eh. lakini mpaka sasa nadhani wengi wao wako salama nimezungumza na baadhi ya rafiki zangu na baadhi ya watu nafahamiana nao wengi mm, wako ndani wamejifungia katika majumba yao Aa, usalama upo lakini tatizo ni kwamba hakuna anayejua kesho itakuaje na hakuna anayejua eh, mwafaka wa wa mambo yanayoendelea ni nini uh, lakini pia mambo changamoto zimekuja kwa sababu kumekuwa kuna umeme umekatika baadhi ya maeneo pia baadhi ya maeneo kumekuwa hakuna maji baadhi ya mitandao umekuwa hakuna networks, wengine wame- mkuna, kuna upungufu wa chakula au haba kwa sababu jambo likuja ghafla sana watu kua wajajiandaa ya yeah, hizo kubwa ndo changamoto ambazo zipo lakini kiusalama so faa watu wengi wako salama sijasikia shida yyote eh, umesema kwamba haya yalikuja ghafla sijui kwa ujumla wake hapo watu wali- hawakutarajia kwamba huenda kukatokea hali kama hii na hawakutarajia kabisa wela uh, kwa kwa jinsi sudani ilivyo sudani ni nchi ambayo imekuwa na, na mvutano wa kisiasa kwa muda mrefu mimi niko hapa kwa muda kiasi hivi miaka kadhaa niko hapa nimeshuhudia nime baadhi ya mivutano baadhi ya nini kwa hiyo suala so zima la u, kutokuwa na, na, na stability ya ya hali ya kisiasa ni jambo ambalo limekuwapa muda mrefu lakini ni wazi kabisa hakuna mtu ambaye alitarajia kwamba eh, kutatokea vita kama hivi au hata kwa, kwa, kwa hiyo juzi jinsi ilivyotokea kulikuwa na nam, nam, minongono hapa na pale jeshi lime, im, kutokana nakushirikiano na kutokusikilizana kati ya pande mbili za jeshi lakini ikiualisia hususan kwa aa, e jumuia ya watu wageni hapa akizungumzia afrika mashariki na watu wengine kwa ujumla hakuna mtu aliedhani kwamba jumamosi asubuhi kutakuwa na mapigano makubwa kiasi hiki au mapigano ambayo yatadumu kwa siku tatu kwa sababu miaka nyuma, ya nyuma tumeshuhudia maandamano tumeshuhudia uh, ku, ku, kupinduliwa kwa serikali kuanzia albashiri mpaka serikali ya ya ya, ya raia mambo mengi yametokea lakini hakuwahi kuwa na hali kama hii yakuja kutokea hali kama hii so ni, ni jambo kidogo ambalo hata wananchi wenyewe wnaokizungumza nao hakuna eh, mtu ametarajia kitu aa kitatokea maana nasema ilikuwa ni, ilikuwa ni rafu la so watu wengi wakujipanga kuweka chakula ndani awakujipanga kwa sababu ilikuwa ni jumamosikawaida tumeamka siku kama kawaida w nye shughuli zao lakini haya ya yametokea hivi karibuni yana maana gani kwa siasa za hapo tukienda kumaliza Okay. na na na ndani kikubwa ukirudi uki, uki, uki uki uki uki. uki nyuma kiasi mvutano umeume umekuja ume, ume, ume baada ya siku za nyuma kulikuwa kunatakiwa kuwe na makubaliano kati ya upande wa upande wa civilians upande wa wananchi pamoja na jeshi sasa kumekuwa na mvutano kati ya pande za jeshi kwamba wow. kumekuwa na mftana ambao kiukweli sijui nini lakini ndani ya jeshi wao pamoja na wananchi sasa nadhani hii imekuja katika eh, hii miamba miwili miwilijeshi pamoja na hawa rapitsapotfos sasa so, so lazima wameshindwa kuelewana ndo imetokea hivi sasa sijajua si, si, siku za mbele zitakuaje ndotuna tunangoja tuone itakuwa vipi lakini kwa sasa hivi hali haieleweki mapigano yamezidi kupamba moto kwanzia juzi jana leo asubuhi tumeamka na milipuko mikubwa ndege za kivita zikiruka ziki. you know, kuna kila mtu anasema la kwake lakini hakuna taarifa rasmi ambayo imetoka katika jeshi au hivi hatujaambia hochote abdumalik tukimalizia wajibu wa au jukumu la umoja wa afrika ni lipi katika mzozo huu kwa kwa maono yangu naona uh, umoja umoja wa afrika unatakiwa uchukue hatua za raka zaidi ukilinganisha na umoja wa mataifa ama eh, nchi zingine kwa sababu eh, kuahirika kwa sudani kunapelekea kuna, kuna, kuna, kuna kwa kuna namna moja ama nyingine nchi zingine za jirani kuathirika ikiwemo nchi kama ethiopia ama chadi ama libya nchi ambazo zinapakanonapaka kenya tanzania Uh, so nadhani na, na, ni nitoe ni, ni, ni, wito tu kwa, kwa viongozi wa hizi nchi hususan nchi za afrika mashariki afrika ya kati kukaa pamoja na kujadili na kusitisha mapigano jambo la kwanza kwa sababu uh, pande mbili zinavyopigana wanaumia hasa ni, ni wananchi wananchi mahospitali yamefungu watu wana, wanaumwa eh, watu wanashindwa kupata huduma za za, za, za za afya mambo mengi yanakwama kwa hiyo nadhani ili jambo la kwanza liwe ni ni mwananchi atizamwe e, makubaliano ya pande mbili anaweza akafanyika mezani pasipo kuna vita na maaribiko ya mambo yote so ni wito wangu kwamba viongozi wa nchi za nchi mm-hmm. za afrika ama umoja wa wa afrika kukaa chini na ku, eh, kutafuta suluhu ya haraka na mapema kwasababu leo ni siku ya tatu sasa uh, sijajua itakuwaje ama angalau taarifa zito, zito, zitolewe na tujue mwafaka wa hii kitu kitakuwa ni vipi nadhani nadhanichondo cha msingi shukran sana abdu malik rajabu kuzungumza na sauti ya amerika abdulmalik rajab mskilizaji ni mkazi wa hatum nchini sudan na ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani hali nchini sudan tunaendelea kuifuatilia wanasema kwa kiingereza ni developing story habari ambayo inaendelea kukua na inaendelea ikibadilika kila uchao kwa hivyo endelea kusikiliza matangazo yetu kupata mengi zaidi basi usiondoke kando ya redio yako au chochote kile unachotumia kusikiliza matangazo haya kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kwa undani karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika hapa washington dc uko nami bmj mridhi hatua ya bunge la tanzania kuamua kwamba mjadala jumla wa bunge hilo kuhusu yale ambayo yalianikwa kwenye ripoti ya, ya mdhibiti na mkaguzi wa hisabu za serikali maarufu cag Uh, utafanyika mwezi novemba inaonekana kuwakasirisha eh, wengi huku baadhi ya wakosoaji wa mambo wakitaja mapungufu ya sheria yanayotoa mwanya wa ripoti hiyo kutojadiliwa kwa wakati baada ya kutolewa kwa umma kwa mengi zaidi sasa tuungane na mwenzetu george njogopa akiwa mjini dar es salaam atueleze spika wa bunge tuli anasema serikali itakuwa na nafasi ya kujibu hoja za bunge katika kikao kijacho cha mwezi novemba baada ya kamati za bunge kuwasilisha ripoti zao hali hiyo imeamsha asira na kuakira wengi wanaona kwamba inatoa mwanya kwa wale waliotajwa katika ripoti hiyo kuwa katika nafasi nzuri ya kujipanga huku wengine wakitoa mapendekezo ya kurekebisha kasoro hiyo lakini idadi kubwa wanaonekana kuvunjika moyo hasa kwa kuzingatia ubadhilifu mkubwa uliofichuliwa ndani ya ripoti hiyo ambayo wahusika wake wengi wakiwa wa ni wale watumishi wa umma akilitizama suala hilo mchambuzi wa maswala jumla gwa ntimo makatobe anaona kwamba kutoa muda zaidi kwa ripotio kujadiliwa na bunge ni sawa na kumsogezea sahani ya mlo mtu ambaye tayari ashakete mezani na kutosheka na chakula chote kujadiliwa mwezi novemba mwaka huu si tu kwamba inakuwa imechelewa bali pia inakuwa inawapa fursa wale ambao wanatumia vibaya ee, mali za umma au fedha za umma uma kufujafedha za uma kuendelea kuzifuja eh, kwa sababu kama mpaka bunge lije lijadili niweze kuchimba kwa undani zaidi na kuona na kuhimiza serikali kuisimamia serikali kw hatua basi wamepata muda eh, wa mdawakupumua wa, wa, watu ambao wanafuja fedha za umma na wataendelea kufuja tu sababu wengine hu hawaogopi hata kufukuzwa sababu anakuwa amefukuzwa ameondoka na mabilioni ya pesa tayari amesha tajirika hawagopi hawagopi kutumbuliwa kama kutumbuliwa tu unaiba unaibahela za umma halafu unafutwa kazi wengine <laughs> unashushwa cheo badala ya kurejesha fedha za umma kudhibitiwa kushitakiwa na kufungwa ili liweonye liwe, liwe. hata hivyo kujadili ripoti ya yac mapema pasipo kuchukua hatua kwa wale ambao wameonyesha kabisa hawakuwajirika katika maeneo yao hai kuijadili sababu cha mwisho wa siku ni hatua gani zinachukuliwa ili kuweza kuakikisha kwamba tunaokoa fedha nyingi za umma ambazo zinapotea mikononi mwa wachache sio wote ambao wanafufedha za, za umma lakini wachache ambao wanafuja fedha za umma wanawakosesha wengi nimsikia mbunge mmoja anasema ni, ni trilioni kadhaa karibu thelathini trilioni thelathini ambazo zinakuwa zinatafunwa e, na, we, na wenye meno na mafisadi na walafi ripoti ametoa muktasari wa ukaguzi uliofanyika katika taasisi 218 kwa mwaka wa fedha 221 ikiwemo ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa na taasisi zake pamoja na sekretariat za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa ama ukaguziwo umetathmini ufanisi wa mifumo ya fedha ya yakihasibu pamoja na udhibiti wa ndani na kuchunguza taarifa za fedha sehemu kubwa yaripotio imebaini kuwepo kwa upotevu mkubwa wa fedha za umma huku baadhi ya watumishi wake katika taasisi hizo za umma wakitajwa moja wa kwa moja kuhusika katika huo rio, wengi wanaotaka wale wote wngiwanaotak kuhusika katika ubahiifu huo wa mara moja pia bunge likipewa mzigo wa kuijadii sala hilo kwa haraaiwezekanok huo maana kauli ya spika wa bunge anayetaka jambo hilo lijadili katika kikao cha mwezi wa novemba imezidisha mjadala mkubwa huku wengi wakionekana kuukosoa uamuzi wa, wa spika na mito wa kutaka wale wote waliotajwa katika ripoti iyo ya cag wawajibishwe mara moja inaendelea kushika kasi katika mijadala mbalimbali kuanzia katika maeneo ambayo yanahusu vyama vya siasa makundi ya kijamii pamoja na makundi mengine ya wasomi wakili wa siku nyingi rugemezala rugemezansh akichambua kwa nini wale wanaochelewa kuwajibishwa licha kutuhumia kuhusika katika ripoti ripotio amewarahi wananchi kwanza kupaza sauti akisema ndio wahusika wakubwa wa rasilimali za taifa mwisho wa siku mwenye ambaye aambaye mw- ameipatia mw- serikali madaraka ni mwananchi mwenyewe kupitia ile ibara ya 8 ukisoma ibara 1j ya, ya katiba ya jamhuri ya mungano wa tanzania nasema wananchi ndizo chanzo cha madaraka na serikali itajipatia madaraka ae kutoka kwa wananchi kwa hiyo, na, itawajibika, kutoka, itawajibika kwa wanainchi. kwa wananchi wananchi hiyo bado wana nafasi ya kuweza kudai kwamba rasilimali zao vizuri bila kupiga kelele mambo kaionafa hivi maswaa bilakupiga keele wachache wengine wananeemeka wana sana wanaonekana na maisha mazuri ya ajabu kabisa nafikiri walikula pilau na mwenyezi mungu kumbe wote tumezaliwa vile vile kwa namna zile zile lakini ana bomba lake kubwa tsmpatia mafao bomba lenyewe ni, ni mali ya umma saanafanikiwa kuigeuza kutoka utoua mali ya umma anaibinafsisha nakua mali yake kwa hiyo ndo haya mambo makubwa kwa hiyo mwananchi anajukumu bado chini ya ibara ya ishirina sita moja na, na mbili ya katiba jamhuri ya mungano wa tanzania kuchukua hatua za kuweza kupinga eh, ukiukaji wa sheria na vile vile vilevileibara a ishirina saba kuhakikisha kwamba rasilimali za, za, za nchi yetu zinatumika vizuri sasa asa kuwachia kufikima makna fulani tu tndowazungumze weukajivua hilo jukumu ni kosa kwa hiyo kama mali ina, ina, inaibwa inakuibwa kama gine navyosema na mtu fulani unajua ameiba basi una haki ya kudai huyo mtu awajibishwe na hatua stahiki zichukuliwe ili kwamba mali ya umma itumike kwa namna inavyotakikana kinitukifumbia macho zitapigwa kila mwaka kila mwaka ujao ambao mwisho wa siku madeni nchi yetu yatakuwa makubwa sana nchi yetu haitasonga mbele kwa sababu wachache watakuwa wameodhi eh, madaraka na mali za, za, za nchi yetu na kuzigeuza kuwa zao na watatumia kila aina ya mbinu kuweza kuhakikisha kwamba wanabakia na nafursa ya kwenda kuiba na kuzuia wao wasishik ingawa sehemu kubwa ya bunge wanaonekana kukubaliana na sehemu kubwa ya hatua iliyochukuliwa na spik wa bunge lakini wanaakiri kuwa ndama na shinikizo kutoka kwa wananchi wanaotaka jambo hilo lijiadilio kwa wakati huu mbunge abubakar yasenga anasema shinikizo ni kubwa kutoka kwa wananchi wanaotaka suala hilo lifanyike kwa wakati lakini anasema hakuna njia mkato mbali ya kusubiri kile ambacho kimeamuliwa na spika wa bunge ndioyani naoea kusema ni kwamba kwa kweli kuna presh kubwa sana kwa wananchi huku kwa sababu aijamesema mambo hadharani na maana hoja ya yawabunge ilikuwa kwamba kama hadharani na spika amekubali kwamba amisha haai a siusem tuseme lakini kisheria kabisa sasa kwa, kwa ushahidi wa document na nyaraka mpaka bunge la novemba kwa hiyo kwahiyo tisa kamati za za bunge zinakutana zinafiia zitafanya ziara baadhi ya maeneo hiyo hiyo taarifa zitakuja tunakutana kwa sababu tu ni zitatoa kwamba hivi maeneooaaataarifaalshaungeaatua hihh na hivi mapendekezo hivi hata wabunge wengi na wananchi wengi wamekuwa na maoni tofauti kwamba ni vizuri sana michakato mingine ya ya kutoa taarifa mwisho kwa y fanyika akibungeatarifash presha novemba bado jambo watu vizuri wa wa wakati akieleza sababu za ripotio kujadiliwa katika kikao cha bunge cha mwezi wa novemba spika wa bunge hilo tuli anasema hatua hiyo imelenga kutoa muda zaidi hasa kwa kamati mahususi za bunge ili kupitia mahesabu yaliyoanikwa katika ripotio na kishwa kuwasilishwa katika bunge kwa hivyo waheshimiwa wa bunge ni wasihi na wananchi wote tuziamini kamati zetu zinazosimamia masuala haya ya fedha kwa maana ya pac na lack kuwa zitatekeleza majukumu yao kikamilifu na wakati utakapofika kamati hizo zitawasilisha taarifa zao bungeni wakati vuguvugu kuhusu mjadala ya wa ripoti yasiaji ikiwa bado wanaendelea kushika kasi rais samia suluh hasan pamoja na makama wake umahidi kuajibisha walewote waliohusika katika ubadhilifu wa mali za umma ama kumekuwa na maoni zaidi kuhusiana yale yaliyofuchuliwa katika ripoti hiyo na baadhi wanaona kwamba ili kudhibiti vitendo vya ubadhilifu katika siku za usoni kuna haja ya kulengeza meno bunge ili liweze kuisimamia na kuishauri vizuri serikali kama anavyosema mchambuzi wa makatobe kwamba ufujaji waliojitokeza katika ripoti ya CIG, unavunja moyo na hasa unatia hasara serikali kwa hata mipango tunayopanga fedha tunazopata Ina, inaonekana kutakuwa hakuna tija yoyote kama fedha mipango tunapanga na fedha tunazopata alafu zinaishia kuliwa bila ya kutekeleza miradi kwaiyo niseme tu kwa kifubi kwamba ripoti kuchelewa kujadiliwa au kuwahi kujadiliwa pasipo kuchukua hatua tutaendelea kuumia wanaotumiza wasipochukuliwa hatua zozote kali za kiamna ksra kama kupalilia nawapiga klwanaaliia ata maneno maai araisa ya ya amba aa waaumiz atukan laki taba at asa lakini, tu si eh, lakini sheria kali za kimiamu za makosa mbalimbali mbali kazini e, maeneo ya kazi zinapochukuliwa e, hatua sheria inapotekelezwa na kusimamiwa vizuri rahis kwa mamlaka yake anapowawajibisha anapo wale wanaokula fedha za umma hiyo inampisha mwingine na pia kuna wale wanaosema kwamba ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka dpp kwa kushirikiana kikazi na ofisi ya cag ili mafisadi wanaofichuliwa katika ripoti hizo wawashtakiwe mara moja kwa mujibu wa sheria za nchi shukran sana mwenzetu george jegopa ukiwa hapo dar darissalam msikilizaji umesikia mambo yalivyokuwa e, katika uh, hali hiyo ya wananchi tanzania kulalamikia hatua ya bunge la nchio kuamua kwamba mjadala jumla wa bunge kuhusu yale yaliyoanikwa katika ripoti ya mdhibiti na mkaguzi wa pesa za serikali au hesabu za serikali cag yatafanyika mwezi novemba wengi wakitaka mazungumzo hayo au mjadala huo ufanyike sasa hivi ili kuona ukweli wa mambo na Ma ukosoloaji huo umeendelea katika maeneo mbalimbali nchini tanzania basi hayo ndiyo tulikuwa nayo katika kipindi cha leo cha kwa undani kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha msimamizi kama kawaida ni meri mgawe mimi naitwa bmj mridhi na upande wa pili wa studio tumekuwa naye said al hamdun ambaye amekuwa akiangalia mambo namna gani kwa mitambo na vile vile kutuelekeza hapa studio kwa niaba ya wote hao na kutakia usiku mwema tuonane tena inshala