Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington saa 8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandey shomari ulinzi wa pwan ya tunisia amefanikiwa kupata mili 15 zaidi ya wahamiaji na kufanya idadi yaliofariki kutokana na ajali ya meli kutoka tunisia kufikia ishirit5o afisa wa usalama aliambia ritrs siku ya alhamisi boti ambao liokuwa na wahamiaji wapatao 11 ilizama jumaatao kwenye ufukwe wa mji wa s watu 76 walikolewa huku wengine wakiwa bado hawajapatikana ajali za kuzama majini kwenye pwani ya tunisia zimeongezeka kwa kasi katika wiki za karibuni na kusababisha darazeni ya watu kufariki dunia na kutoweka huku ukiwa na ongezeko kubwa la boti za wahamiaji zinazoelekea italia kutoka pwani ya tunisia walinzi wa pwani walipata miili ya wa wahamiaji 14 wakiwemo wanawake sita kutoka nchi za afrika na raia mmoja wa tunisia ambaye alikuwa na hodha waboti hiyo afisa wa walinzi wa kitaifa husseim edin jebably alisema chanjo ya malaria inayofuatiliwa kwa makini kutoka chuo kikuu cha oxford imepata kibali chake cha kwanza nchini ghana huku nchi hiyo ya afrika ikiimarisha juhudi za kukabiliana na ugonjwa huo unaoenezwa na mbu ambao unaua mtoto kila dakika juhudi hizo ni mojawapo juhudi zinazolenga kukabiliana na ugonjwa huo unaua zaidi ya watu lakisita kila mwaka wengi wao wakiwa watoto barani afrika muundu wa kipekee na mzunguko wa maisha wa vimbelea vya malaria wa muda mrefu umezuia juhudi za kutengeneza chanjo baada ya miongo kadhaa ya kazi chanja ya kwanza ya malaria moskri kutoa kwa mtengenezaji wa dawa uingereza gsk iiidhinishwa mwaka jana na shirika la afya duniani who lakini ukosefu wa fedha na uwezo wa kibiashara umezuia uwezo wa kampuni hiyo kuzalisha dozi nyingi kama inavyohitajika maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ya ikitangaza kutoka washington dc rais wa umoja wa falme za kiarabu shekh mohammed bin zayid aliwasili katika mji mkuu wa cairo siku ya jumatano shirika la habari la uae uaeam liliripoti sababu ya ziara yake haikujulikana mara moja umoja wa falme za kiarabu pamoja na majirani wa guba saudi arabia na kuwait walitumia misri mabilioni ya misaada ya fedha taslimu na shehena ya mafuta katika miezi kadhaa baada ya rais abdul fata al sisi wakati huo akiwa mkuu wa jeshi kuongoza mapinduzi ya kumtoa mtangulizi wake muhamed mursi mwaka 2 fedha hizo ziliimarisha uchumi wa misri lakini miaka kumi baadaye uchumi tena uko chini ya shinikizo kali na wafalme wenye utajiri mafuta wa kuba wamaonyesha kuwa misaada yao haiambatani na masharti kwa sera za misaada sheh muhamed anajulikana kamambz alilakiwa katika uwanja wa ndege na sisi kulingana na picha zizoonyeshwa kwenye televisheni ya serikali ya misri washirika hao wawili wamedumisha uhusiano wa karibu wa kisiasa na kiuchumi na kataa na bahrain zilitangaza jumatano jioni kwamba zimekubali kumaliza uhasama wa muda mrefu wa kidiplomasia na kuanzisha tena uhusiano7 bahrain iliungana na saudi arabia na umoja wa famil za kiarabu na misri katika kuweka vikwazo vya kidiplomasia dhidi ya atar ushindani wa nchi hizo mbili unarudi nyuma zaidi hata hivyo bahrain ndiyo ya mwisho kurejesha uhusiano huo makubaliano kuhusu maaridhiano hayo yalifikiwa katika mazungumzo kwenye makao makuu ya baraza la ushirikiano la huba nchini saudi arabia wizara ya mambo ya nje ya qatar ilisema majirani hao waliamua kurejesha uhusiano wao wa kidiplomasia kati ya nchi zao mbili kulingana na kanuni za mkataba wa umoja mataifa ilisema taarifa ya wizara ya mambo ya nje hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sandei shomari na muda mfupi ujao utaungana naye bmj muridhi katika kipindi cha kwa undani kwa heri kwa sasa ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia ziara inayofanywa na rais wa marekani joe biden eh, katika kule ulaya katika nchi ya ireland na katika sehemu ya pili tutaangazia hali ya uchumi nchini burundi ambako mkopo wa dola za marekani 261 milioni umetolewa na shirika la fedha duniani kuisaidia nchi hiyo kuinua uchumi wake ni kwa undani mimi naitwa bmj mridhi sawa sawa kabisa karibu msikilizaji sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani kama nilivyokuharifu ni kwamba rais wa marekani joe biden ambaye yuko katika ziara ya siku tano barani ulaya leo amekutana na viongozi wakuu wa ireland akizungumzia mahusiano kati ya mataifa hayo mawili na hali kadhalika fursa zilizopo katika siku za usoni huku akilipongeza taifa hilo kwa ari yake ambayo limeonyesha ya kuwakaribisha wakimbizi eh, kutoka ukraine wakati ambapo eh, vita vya ukrain vinaendelea vita vinavyoongozwa au vinavyofanywa eh, mashambulizi yanayotekelezwa na, na rasia na haya amejiri siku moja tu baada ya ziara yake ya kihistoria katika jimbo la ireland kaskazini eh, msikilizaji kwa wale ambao wangependa kujua kuhusu ramani ilivyo kuhusu ireland kaskazini na ireland hizi ni tuseme ni kama nchi mbili zimeshikana moja ni nchi lakini lingine ni jimbo hilo uh, la ireland kaskazini ambalo ni sehemu ya uingereza baadaye kidogo nitakuwa na profe david monda huyu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa pia mhadiri wa chuo kikuu cha new york city huko hapa hapa marekani lakini kabla ya hapa eh, eh, Monda, eh, kwanza Island, eh, Uleopita, ya kumleta kukueleza tu ni kwamba biden amelihutubia bunge la ireland muda sio mrefu uliopita na bila shaka ameelezea mahusiano kati ya nchi hizo mbili eh, jinsi ambavyo amekua na vile ambavyo kwa maoni yake yanaendelea kuimarika na kuhusiana na yote hayo sasa ni mkaribishe mchambuzi wa siasa za kimataifa abdulahi boru akiwa mjini nairobi eh, kule nchini kenya eh, abdulahi kwanza kabla sijamleta profesa monda nataka tuzungumze kidogo kuhusu mahusiano kati ya marekani na ireland uhusiano huo uko vipi kwa sasa uhusiano kati ya marekani na irland ni uhusiano ni, ni, ni ambao ni wa muda mrefu na uhusiano ambao ni wa karibu sana hii ikizingatia kwamba rais wa sasa mwenyewe ambaye ana ana, ana, ana, ana ana baadhi ya familia au jamii zake zinatoka katika eneo la irland hii pia inaipa uzito mkubwa zaidi na serikali ya marekani imecheza ime, ime nafasi kubwa sana katika kuleta amani nchini ila kwa kuipa msukumo fulani wakati ile ya ma, ma, wakati ya majadiliano ya kuleta amani majadiliano wakati um, wa mapigano kati ya uingereza na ireland na kwa hiyo marekani ina nafasi kubwa na bwana biden kibinafsi mwenyewe ana, an, anachangia hiyo hii ni historia ndefu sana rais biden anafanya ziara hii wakati ambapo north ireland yenyewe inaadhimisha miaka ishirini na mitano tangu makubaliano yale yaliyojulikana kama good friday yafanyike yaliyomaliza miongo kadhaa ya mapigano ambayo yalileta ama yalipelekea umwaekaji mkubwa wa damu hapo mwaka 99 na ambayo imeadhimishwa miaka ishirina eh, mitano wiki hii kule north ireland lakini bado kuna changamoto zinazoendelea na hapo jana wakati anazungumza kule alijaribu sana kuwaleta pamoja wale wanasiasa sijui kama unaona msukumu ambao sasa unaongozwa na rais biden wa kuleta pamoja wanasiasa hao na pia kuanza kutekelezwa kwa makubaliano ya kuunda serikali manake serikali imevunjika unaona kwamba uh, juhudi hizo zitazaa zita matunda sasa zitazaa matunda kwa sababu zifuatazo mwanzo rais bden mwenyewe yeye, yeye ana, ana asili ya kiirish kwa hiyo hii ni nafasi kubwa marekani imekuwa katika mstari wa mbele kama taifa kuhakikisha kwamba makubaliano ya Good friday yanatekelezwa moja kwa moja pengine kingine ambacho ningependa kuliguzia kuli, kuli ni kwamba kuwepo kwa kile tunachoita brexit yani uingereza kujiondoa kutoka kwa muungano wa ulaya pia imechangia kwa hali hii kuwa hali, hali ambayo imepelekea penginepo makubaliano hayo ya good friday kuwa na dosari yingine ni kwamba serikali nchini ireland imevunjika ime na hivyo bwana b kuwepo kwake itachangia kwa kiasi kikubwa kuhakikisha kwamba makubaliano hayo yanatekelezwa na serikali mpya taweza kutekelezwa na wanasiasa wote uh, pande zote nchini nchinia uh, ana ushawishi wa kiasi kikubwa na wao tumeona viongozi wengi wa marekani kila wanapochukua usukani wale ambao wana uhusiano kwa njia moja au nyingine na nchi zingine mfano kama wazazi, wa wazazi wa wazazi wa wazazi wao walikuwa waasili fulani kutoka nchi fulani katika kipindi cha uongozi wao huwe ni muula wa kwanza au wa pili wanafanya ziara katika nchi hizo labda hili lina umuhimu zaidi ya familia labda umuhimu wa kisiasa kinadharia tu manake bwana obama aliweza kuwasili nchini kenya kwa kuwa babake anatoka nchini kenya kwa hiyo yeye pia anaasili ya kenya kwa hiyo hayo yote huwa ni jambo ambalo linachangia kukuza kwa uhusiano K- ya kati ya serikali na pia kando na hayo pia inachangia kuwepo kwa uhusiano ya kiserikali kwa hiyo sidhani ni sababu pekee bali ni sababu ambayo itachangia uhusiano huo kukuzwa sio tu kwa ajili yeye ana uzazi ama uzawa kutoka ireland itaweza kupelekea bali ni changanyiko ya hayo pamoja na ushawishi wake na azma pamoja na na na, na utashi wake wa kisiasa ndio itaweza kuzaa matunda lakini na matumaini kwamba uh, uh, uh, uh, uh, ujio wake utaweza kuhakikisha kwamba hali hiyo ya kisiasa ambayo imedorora kwa mda itaweza kubadilishwa haya tumalizie na anafanya hivyo wakati ambapo uh, rais joe biden anafanya hivyo wakati ambapo inatarajiwa huenda akatangaza wakati wowote endapo atawania ha, au hatawania muhula wa pili lakini siasa hizo uh, tumalizie na suala la anatafuta bado anaendelea kutafuta ungoji mkono wa hali eh, kule ukrain na leo nimeona kwamba amezungumzia vile eh, ambavyo ireland imesaidia eh, ama juhudi zilizo fanya katika uh, kusaidia ukraine katika vita vyake na russia sijui hili tukimalizia lina umuhimu gani yeye kuzungumza hayo akiwa ireland na najua huwa anazungumza na viongozi wengine kote duniani hii ni muhimu kwamba vita hii ni vita ya ulaya kwa hiyo yeye kuwepo ulaya chini ireland kuguzia swala hili ni hatua chanya ni ya, ya yeye kuzidi kuwahimiza na kuwapongeza wale ambao wamechangia na kuwahimiza wale ambao bado hawajachangia juhudi za kupambana na nchi ya -ya russia hii, hii ni kama ni kama ibada kwa bwana ambaye anaona kwamba bwana putin lazima as, asimamishwe kwa njia moja au nyingine kwa hiyo hii ni kama ibada hii pia ni yeye kuchukua fursa hii kuhakikisha kwamba wale ambao wanaunga nchi ya ukraine wanazidi kufanya hivyo shukran sana abdulahi boru kuzungumza na sauti america kwa leo asante sana ndugu yako safi kabisa tukitoka hapo mazungumzo yetu na abdullahi boru sasa tunakwenda kama nilivyokuarifu kwamba tutazungumza na profesa david monda bahati mbaya hatuna muda tuna dakika mbili tu na profesa lakini yeye anajua kuchunga maneno yake anatoa yale makali makalimakali yaliona muhimu nafikiri profesa umesikia tumezungumza mengi sana hapo na abdullahi boru E, lakini kuna moja ambalo hatukuliangalia kwa kina kidogo kuhusu umuhimu wa kisiasa wa ziara yake e, raisi e, biden e, kule ireland na, na pia ireland ya kaskazini e, wakati anarejea kwa sababu nafikiria namalizia malizia, malizia akirudi hapa hii yote itakuwa na umuhimu gani kisiasa kwake wakati atakapokuwa akizungumza hapa nafikiria itakuwa na umuhimu kwa njia mbili kwa njia ya kwanza itaendeleza ile historia ya marekani ya kuwa mpatanishi mkuu kwenye huo mzozo kati ya jamhuri ya ireland na uingereza iliyozalisha makubaliano ya good friday la pili pia atajaribu tena kuangazia hili suala ya kwamba marekani imerudi kwa jumuiya ya kimataifa na itajiingiza kwa masuala ya kimataifa pasi ya mwelekeo wa donald trump ile ya america first ile Amerika kujiondoa na mapata, mapatanishi na upatanishi wa kidiplomasia wa, wa, wa kimataifa kwa hivyo kwa hizo njia mbili inafikiria ni muhimu diplomasia ya marekani kule ireland na makubaliano ya good friday na pia kuonyesha kwamba marekani imerudi kwa jamii ya kimataifa na itaendeleza upatanishi wake wa kimataifa unadhani kwamba itamwongezea umaarufu au atakosolewa kwamba alikwenda kule kwa sababu ya uhusiano wake wa kifamilia kama tunavyojua na kama alivyoeleza hapo abdullahi boru nafkiri itamwongezea umaarufu itamwongezea umaarufu um, wa kidiplomasia na pia wakifamilia eh, na pia unajua ita, inachangia kwa ile di, di, diplomasia nyepesi eh, ya kuonyesha kwamba hata ingawa marekani mm-hmm. ni ni dola sugu ni dola kuu mm-hmm. ya kwamba ina hii utamaduni na mataifa mengi tu kama vile obama alikuwa na kule kenya nancy pelosi na italia na huyu jo biden na na na na, na taifa la ireland kuonyesha kwamba mm-hmm marekani ni ni taifa lakini ni familia ya mataifa pia kama taifa moja kwa hivyo itamsaidia pia kidiplomasia na pia itachangia kuonyeshwamba marekani bado imerudi kwa uh, diplomasia ya kimataifashukran profesa david monda ndo muda tuliokuwa nao wa sehemu ya kwanza tutafuatilia kwa kina hii uh, ziara yake hata atakaporejea hapa marekani rais uh, raisi ob asante sana profes monda Uh, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza tuungana nasi katika sehemu ya pili hivi pundekaribu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani uko nami bmj mrithi nikiwa hapa washington burundi ni nchi ambayo iliadhimisha miaka 6 ya uhuru hapo mwezi januari mwaka jana na imeorodheshwa kama moja ya nchi maskini zaidi duniani ulingana na pato lake la taifa la kila mtu maarufu kwa kiingereza kama income sasa burundi imepata mkopo wa dola za marekani maarufunremeat mkoow rekautshirika la kimataifa la fedha ikiwa ni mara ya kwanza kabisa kwa kipindi cha miaka umuhimu wake ni ni upi na vipi ambavyo uchumi huu wake unaweza kuinuka ikiwa na kiwango cha chini cha chini hivyo uchumi twende kwake jason nyakundi mwandishi wetu wa nairobi asante sana bmj mraithi hapo washington dc burundi imepokea mkopo wa dola mlio21 kutoka kwa shirika la fedha duniani imf mkopo wa kwanza katika kipindi cha miaka mi 8 ambao utasaidia kufufua uchumi wake hii inafuatia mikutano kati ya timu ya mf inayoongozwa na mame astodiof mkuu wa ujumbe wa burundi ambaye alitembelea bujumbura mwezi februari katika taarifa yake imf ilisema pamoja na mamlaka ya burundi imefikia makubaliano ya utaratibu wa miezi 40 chini ya mpango wa mikopo unaojulikana kama ECF, wa dola milioni2 hutoa usaidizi wa kifedha wa mda wakati wa nchi za kipato cha chini zenye matatizo ya muda mrefu wa malipo uchumi wa burundi umekumbwa na changamoto kadhaa na kukwamisha ufufuaji wa wake kutoka kwa athari mbaya ya janga la covid lacvd9 bigambo ni mtaalamu wa masuala ya utawala na sera na kwanza nimemuuliza pamoja na mikopo ni mambo gani haswa yanaweza kuchangia ni mambo gani haswa kuchangia kuinua uchumi wake kukuzwa kwa ama kukuwa kwa uchumi wa nchi yeyote kunategemea sera za taifa hilo na jinsi ambavyo utawala unaongozwa na wale ambao wako katika madaraka akianzia rais naibu wake na mawaziri pamoja na wale ambao ni wataalam wa masuala ya uchumi pamoja na ma- masuala ya sera ya nchi pamoja na utafiti na uchumi wowote unategemea jinsi ambavyo uh, sera zinaambatana na fikra na maono ama muongozo wa uh, utawala wa uh, yule ambaye yuko mamlakani kwa hivyo uchumi wa nchi hauwezi kukua ama kuendelea pasipo kuwepo na uongozi mzuri ambao unaajibika ambao pia una sera ambazo zinaambatana na matakwa ya wananchi maono ya viongozi na jinsi ambavyo ya kuweza kutafsiri siku za usoni kwa kutekeleza sera hizo ama kutimiza sera hizo kwa njia ambayo inalenga yale malengo ambayo yanakusudiwa nchi nyingi za afrika zimeorodheshwa kama nchi ambazo hazijaendelea chache baadhi yazo zimeorodheshwa kama nchi ambazo zinaendelea hakuna nchi ya afrika ambayo inaweza ikatambulika e, kama nchi iliyoendelea kwa misingi ya mataifa ya ulaya na inaweza sema kuwa mambo mengi sana yameweza kuchangia kuzoroteka kwa utawala na uchumi wa mataifa ya kiafrika na zinatokana na zile sera ambazo zilikuwepo wakati wa ukoloni ambao zilikuwa ni sera ambazo zinanyanyaza zinanyanyara wakazi wa nchi zilikuwa zinahakikisha kwamba sehemu nzuri na manufaa ya uchumi yanafaidi na kuboresha maisha ya wale ambao wako katika madaraka na wananchi wa kawaida wanapata faida chache sana ama duni sana kutokana na Uh, matunda ya uchumi wa nchi la pili ni kuwa ile tabia ya viongozi pamoja na wandani wao kutaka kunufaika kutokana na uchumi wa nchi na kukuwepo na sheria za nchi ambazo hazihakikishi kwamba kuna uwajibikaji wa kila mtu ambaye yuko katika najifa na za uongozi pamoja na wale ambao ambaoako katika madaraka inamaanisha kuwa suala la uwajibikaji halitiiliwi uh, maanani na wale ambao wako katika utawala na basi hi inamaanisha kuwa sheria zinabuniwa kwa kuweza kutumika dhidi ya wapinzani ama maadui wa serikali tawala na pia kwa ajili ya ku uh, kwa manufaa ya wale ambao ni w- wananchi wa kawaida na wale ambao wako madarakani hawachukuliwi Uh, hatua mbalimbali mbali ama hawajibiki kwa misingi ya sheria zilizopo kuchelewa kwa mvua katika robo ya mwisho ya mwaka2 na upatikanaji mdoo wa mbolea kutokana na bei ya juu katika muktadha wa upatikanaji mdoo wa fedha za kigeni matatizo ya usambazaji yanayohusishwa na vita nchini ukraine na ukosefu wa uzalishaji wa ndani kuharamia wakulima wa ndani vimetatiza uzalishaji wa kilimo bei za juu za uwagizaji bidhaa zilizosababishwa na vita nchini ukraine zimeongeza mfumuko wa bei ukuaji halisi wa pato la taifa unakadiriwa kupungua hadi asilimia 18222 kutoka asilimia 31221 lakini unatarajiwa kuongezeka hadi asilimia 33223 kulingana na utafiti kama ilivyokuwa kwa nchi nyingi katika kanda ya afrika mashariki kucheleweshwa kwa mavuno na mazao kidogo ya mwaka na 222 kutaathiri uzalishaji wa kilimo mwaka 223 kutokana na kupungua kwa upatikanaji wa ardhi na mbegu kwa burundi mfumuko wa bei ulikuwa wastani wa asilimia 189222 na umeendelea kuongezeka asilimia286 hadi mwishoni mwa januari mwa223 ukichangiwa na bei za vyakula kulingana nam mfumuko wa mbei unakadiriwa kubaki juu karibu asilimia kumi nanane mwaka hua kutegemea mikopo pekee yake kwa kukuza uchumi haswa kwa nchi kama burundi ambayo iko haifaidi sana kwa sababu ukiangalia kama ni miradi ya maendeleo kutokana na mikopo iwe ni bandari ikiwepo basi kutengeneza reli na barabara kama kwa mfano ya kenya toka mombasa kuelekea hadi uganda inakuza uchumi kwa sababu ya watu na mizigo ambayo yanatumia uh, uh, mradi kama huo ukikamilika lakini iwapo nchi inataka kutumia tu kwa manu, kwa manufaa ya wa, matumizi ya wananchi wa ndani basi kukuza kwa uchumi wa nchi kama hiyo huenda kukakumbwa na changamoto nyingi sana nchi za afrika inafaa zishugulie umuhimu uh, sana masuala ya uajibikaji na kuzuia ufujaji wa, wa mali ya kitaifa kwa sababu masuala ya ufisadi ndio ina sana na ufisadi hapa naangalia katika utekelezaji wa sera ufisadi katika ufuja mali ya umma ufisadi katika kuiba masaa ya ajira wanapata watu wanaingia katika watu walioko katika utumishi wa umma wanaingia katika afisi zao asubuhi kisha wanaondoka wanaenda katika kufanya biashara zao na majukumu yao ya kibinafsi watarejea baadaye kupeana muda kidogo katika utumishi wa umma kwa hivyo ule upotovu wa heshima katika utendakazi ambayo iko tofauti na sekta binafsi private eh, inamaanisha kwamba nchi za afrika ni lazima zihakikishe zinatii masaa ya kazi zinatii uh, kanuni za utumishi wa umma zinahakikisha kwamba sheria kama msumani unakata upande wote kwamba kila mtu nastahili ajibike utoka kwa rais na jambo lingine ni kwamba kutii maadili ya uongozi uongozi katika sekta ya utumishi wa umma iwe ndiyo niundo msingi wa utendakazi katika taifa jambo lingine ni kwamba kuhakikisha kuwa sekta ambazo zinaweza kuuza uchumi kama vile kilimo na kuhakikisha kwamba sekta kama za afya zinakuwa zaidi itaweza kuinua uh, uchumi wa mataifa ya bara ya afrika jambo lingine ni kuwa jinsi ambavyo mataifa ya afrika yanachukulia masuala ya uchaguzi pia ni muhimu sana sio kuhakikisha kwamba ya mataifa yanaandaa uchaguzi tu lakini tabia mienendo miongozo na elimu pamoja na tajriba ya wale ambao wako katika katika ulingo wa kisiasa ni muhimu sana kwa sababu haitawezekana kuwa watu duni wasio na tajriba elimu pamoja na maono wanachaguziwa katika afisi balimbali za kisiasa pengine kwa sababu ya kutumia hela kwamba watu hao wakiingia katika nafasi hizo watasaidia uh, kukuza kwa taifa u- uongozi na uchumi kwa hivyo ni mambo mbalimbali mbali ambayo wakazi wa afrika ni lazima watilie manani katika misingi ya kukuza uh, maendeleo kupitia uongozi burundi ni miongoni mwa nchi maskini zaidi duniani ikiwa na zaidi ya asilimia sabini ya watu wanaoishi katika umaskini viwango vya uhaba wa chakula vinatisha huku asilimia 52 ya watoto chini ya miaka mitao wa kidumaa na hata viwango vya juu vya utapia mlo miongoni mwa jamii za vijijini baadhi ya vichochezi vya uhaba wa chakula nchini burundi ni pamoja na umaskini ongezeko la kasi la watu kuathirika na majanga yanayohusiana na hali ya hewa upatikanaji duni wa maji safi na kuzorota kwa upatikanaji wa huduma za msingi kama vile afya na elimu burundi ambayo iliadhimisha miaka 60 ya uhuru julai mwaka uliopita inaorodheshwa kama nchi maskini zaidi duniani kulingana na pato la taifa hii itaeleweka kwa kuzingatia historia iliyoangaziwa na misukusuku ya kisiasa hadi mwaka 99 nchi hii ilikumbwa na mapinduzi na mauaji ya kisiasa kabla ya kutumbukia katika vita vya muda mrefu vya wenyewe kwa wenyewe shukran sana jason nyakundi msikilizaji jason nyakundi anatukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha kipindi hiki fundi wa mitambo amekuwa ni patrik upande wa pili tulikuwa naye saida hamdun mwelekezi na msimamizi wa matangazo hayo kuwa ni meri mgawe mimi naitwa bmj muridhi nakutakia kutakia njema tusipoonana kesho tuonane wiki ijayo inshaallah kwa heli.