The... hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika ya mashariki saa mbili afrika ya kati hapa washington ni saa 8 mchana na zifuatazo ni habari za dunia msomaji ni sandei shomari kenya haitakiuka majukumu yake ya kulipa madeni mshauri mkuu wa rais wa masuala ya uchumi david d alisema wakati serikali ikicherewesha malipo ya mishahara ya watumishi wa umma kutokana na kupungua kwa fedha tasilimu kulikosababishwa na malipo makubwa ya riba rais ruto alishinda uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali agosti mwaka jana kwenye kampeni ya kutaka kuondoa milioni ya watu kutoka kwenye umasikini lakini anakabiliwa na changamoto kutokana na gharama ya juu ya maisha na kuongezeka kwa ulipaji wa madeni mzigo wa dei unaochangiwa na kuzorota kwa sarafu ya ndani na misikusuku ya soko la kimataifa unaosababishwa na mzozo wa benki uliosababisha baadhi ya wa washiriki wa soko kufikiria kuwa kenya inaweza kushindwa kulipa hivi karibuni kama vile zambia na ghana david alisema nairobi haina mpango wa kufuata ni sadaka kubwa sana lakini tunaweza kulipa ndi aliyeambiaz jumatatu jioni katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres ametoa wito wa msaada mkubwa wa kimataifa kwa somalia wakati wa ziara yake katika nchi hiyo ya afrika mashariki ambayo inakabiliwa na ukame mbaya kwai kushuhudiwa katika miongo kadhaa gutre alisema somalia inakabiliwa na matatizo ya kibinadam na wakati huo huo inapambana na tishio kubwa la ugaidi eres akiwa katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na rais hassan shekh muhamed wa somalia aliwaambia waandishi wa habari kwamba nipo hapa kupaza sauti juu ya haja ya uungwaji mkono mkubwa wa kimataifa kwa sababu ya matatizo ya kibinadamu ambayo nchi inashuhudia katibu mkuu huyo umoja mataifa alipokelewa kwa hadhi ya kutandikiwa zuilia jekundu na heshima ya kupita kwenye kikosi cha walinzi alipopokelewa kutoka uwanja mkuu wa ndege wa kimataifa na maafisa wa somalia pamoja na umoja w mataifa alimshukuru rais muhamed kwa mapokezi hayo mazuri na akasema anatarajia kujumuika nao kwenye futari ya mfungo wa ramadhani baadaye hi leo naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc kupitia 75fm nairobi kenya shirika la umoja mataifa la kutoa misaada ya chakula linachunguza wizi wa chakula cha msaada kutoka kwenye shughuli za kuokoa maisha nchini ethiopia kulingana na barua iliyopatikana na shirika la the assocate press mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula duniani kwa ethiopia claude jibidar anasema katika barua yake kwamba wfp ina wasiwasi mkubwa kuhusu uuzaji mkubwa wa chakula katika baadhi ya masoko ambayo haihatarishi sifa tu bali pia inatishia uwezo wa kukusanya rasilimali zaidi kwa ajili ya watu wenye shida anaongeza kuwa ni muhimu kwamba hatua za haraka zichukuliwe ili kuzuia ufujaji wa chakula cha binadamu nchini humo barua hiyo ya aprili tao ambayo ilitumwa kwa washirika wa misaada ya kibinadamu wa wfp nchini ethiopia ambako ukame na migogoro ya ndani imesababisha watu milioni ishii kati ya milioni i2 wa nchi hiyo kutegemea misaada na mmoja wa mataifa umesema jumanne idadi ya vifo vya raia vilivyothibitishwa nchini ukraine tangu rusha ilipoanzisha wa uvamizi wake kamili inakaribia elf8n namiaao huku idadi halisi ikitarajiwa kuwa kubwa zaidi ofisi ya kamishina mkuu wa haki za binadam katika umoja wa mataifa imesema pamoja na wale waliowawa pia imethibitisha zaidi ya raia 14 amejeruhiwa ohchr inaamini takwimu halisi ziko juu zaidi kwani upokeaji wa taarifa katika baadhi ya maeneo umekuwa mkubwa hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc muda mfupi ujao utaungana na ed ligongo katika kipindi cha kwa undani langu jina sandey shomari kwaheri kwa sasa sauti ya, ya Saudi karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika kwa kama ilivyoada tunazungumzia masuala mawili la kwanza ikiwa ni kuangalia ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali nchini tanzania Uh, ripoti ambayo imaonyesha kuna ubadhirifu mkubwa unayoendelea katika taifa hilo katika sehemu ya pili e, tutaangalia e, kile ambacho kinaendelea hapa marekani mjadala ambao umekuwa ukiendelea miaka na miaka juu ya uwepo wa sheriakali za kushughulikia matukio ya watu kufiatua risasi katika maeneo mbalimbali ya umma inayekokaribisha mimi jina langu ni idi ligongo Nam, karibu katika kwa undani na katika sehemu hii ya kwanza tunaanzia nchini tanzania ambapo toka juma lililopita mjadala mkubwa nchini humo umekuwa ni kuhusiana na ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ambaye ameonyesha Uh, mapungufu mengi tu katika taasisi mbalimbali za uh, serikali ya tanzania cag wa tanzania charles, charles kachere aliweka bayana mapungufu mbalimbali mbali, ikiwemo tasisi mbalimbali kufanya ubadhirifu na vilevile vile baadhi yao ikiingia mikataba ambayo imeitia hasara ya mabilioni ya shilingi za kitanzania katika kile ambacho kimeonyesha ni kusikitishwa kwake rais wa tanzania samia suluhu hassan wakati wa anapokea ripoti hiyo ikulu jijini dare s salam aliweka bayana kwamba baadhi ya watendaji wake wamekuwa wakifanya vitu vinavyoashiria ubadhirifu akigusia kampuni ama shirika lile la wakala wa ndege ambalo lilikuwa likihusika na kufanya manunuzi ya ndege za shirika la ndege la tanzania E tanzania ambapo moja kati ya vitu ambavyo amevifanya mwishoni mwa juma ni kumfuta kazi aliyekuwa mkuu wa taasisi hiyo vilevile akaenda mbele na kufuta bodi nzima ya shirika la reli nchini tanzania trl katika hali ambayo hivi sasa mijadala imekuwa ikiendelea kutoka kwa wanasiasa wa vyama vya upinzani wakitaka kuona hatua zaidi zinafanyika kuwachukulia wale wote walioonekana kuhusika kutaka kujua yale mengi makubwa yaliyojitokeza nazungumza hapa na mtaalamu wa masuala ya uchumi dr breves kayoza kutoka chuo kikuu cha dar es salaam dr kayoza labda moja kwa moja ungetueleza ni masuala gani ambayo wewe binafsi makubwa umeyaona katika ripoti hii ya cag kwa kweli mambo ni mengi lakini makubwa kwangu ni matatu nadhani na kwa wafuatiliaji wengi jambo la kwanza ni kiwango kikubwa sana cha kuvuja kwa uchumi wetu wa tanzania hasa kupitia taasisi za serikali na si jambo jipya kwa maana ya dhana yenyewe tanzania inatas sisi zile ambazo wachumi wameziita taasisi za kizombi taasisi hizi zinatumia fedha nyingi za umma hazitengenezi faida zinatengeneza hasara na zinatumia fedha ya umma ili ziendelee kutengeneza hasara na wakati mwingine kukopa mikopo ili kuweza kuziendesha jambo la pili ni uendeshaji mbovu wa shughuli muhimu za kitaasisi kwa sababu karibia kila eneo ambalo linahusu taasisi muhimu za nchi lina matatizo makubwa sana sehemu kubwa sana kwa kweli ni kwa utendaji na jambo la tatu e, na la mwisho kwa umuhimu wake ni kwamba kiwango cha rushwa nchini tanzania au kiwango cha ufisadi nchini tanzania ni kikubwa kuliko ilivyokuwa imeaminika miaka michache kwamba kiwango hicho kimepungua tuje kwenye swala moja moja tukianza na swala hili ambalo limeonekana e, kujitokeza maanake mwishoni mwa juma raisi wa raisiwa samia sulu hassan amemfuta kazi mtendaji mkuu wa uh, ile kampuni ama wakala wa ndege za serikali ambao wao wana wajibu wa kununua hizi ndege uh, za shirika ama kampuni ya ndege ya tanzania atcl halikadhalika amevunja bodi ya shirika la reli tanzania trl ama trc hii kwanza inamaanisha nini kwa matukio haya mawili raisi anajaribu kwa kweli ku kukiri kwamba ulikuwa ni wamzi mbovu wa kuchukua wakala wa ndege serikali kuleta ikuru jambo la pili rahisi anajaribu kujiondosha au kuondosha taasisi ya urahisi kwenye lawama za manunuzi ya ndege za tanzania ambayo yana yana taarifa nyingi sana na nasi amejaribu kuthibitisha kwamba kulikuwepo kwa kiswahili cha dar daresslama kulikuwepo na upigaji mkubwa na kwa kweli kupitia ofisi hiyo yenyewe lakini la mwisho ni kwamba eh, rais anajaribu kutuma tu ujumbe mwingine kwamba eh, jambo hili labda ni kubwa kuliko ambavyo linaonekana suala lingine ambalo limejitokeza kwamba kampuni ya simu ya tanzania ttcl inaelezwa kwamba yenyewe inadai mabilioni ya fedha za kitanzania lakini haijui inayowadai hii katika suala zima la maswala ya kihesabu na eh, maswala ya kifedha na ukaguzi hii linamaanisha nini na fkiri ni, ni lugha labda lugha ambazo inayotumika ina ya moja kwa moja kwamba hawajui si hasa kwamba hawajui lakini kwenye mahesabu ya kihasibu kwenye serikali eh, kwenye fedha zae maana yake ni kwamba shirika la simu la tanzania lina madeni ambayo moja anaweza ikawa ni ya muda mrefu sana kiasi kwamba yafika ya hatua ambayo labda takiwa kuwa yamefutwa eh, na bado yameendelea kuwepo kwenye vitabu kuna suala ambalo linaleta mjadala mkubwa sana kuhusiana na ripoti hii wengine wakienda mbali wakiona kwamba ni kama vile ripoti ya kumtafuta mchawi nani ambaye anapaswa kuwajibika ha? Sa. ni kweli upo huo mjadala mkubwa na bila shaka watu wengi utaona kwamba kama wana kelele nyingi zinamwangukia waziri mkuu aliyepo hivi sasa vyama vingine vimejaribu kuonyesha kwamba waziri mkuu anapaswa ku, kuondoka mamlakani kwamfano h kimemtaja waziri eh, wa uchukuzi profesa mbarawa lakini la, la, la ni kweli kwamba kisiasa kuna hoja kubwa zinaweza a zinaibuka hapa na nahatuwezi hatuwezi tuzilia mbali kumbuka kumekuwepo na hoja nyingi kuhusu rais samia kuvunja serikali na watu a kwa wnaamini kwamba kuvunja serikali kuondosha waziri mkuu na kuondosha baraza zima eh, rais amekuwa akija akifanya mabadiliko ya hapa napale. na pale na waziri mkuu amekuwa akibaki na sehemu kubwa watu wanasema uozo uliokuwepo au matatizo makubwa yaliyoko ndani ya serikali na hasa hii ambayo wanasema wameirisi haiwezi kutenganishwa na waziri mkuu waliyepo kwa hiyo eh, watu wanajaribu kusema kwamba eh, upigaji ni ule kwa wa lugha hiyo ya daeslam kwenye maban lakini labda imetaka kuakikishia watu kwamba tunaweza tukachukua hatua na tukamchukulia hatua mtu fulani tukiwa na uthibitisho tayari wa kinacho kinachoonekana kwamba wazii mku labda akuweza ku, e, na utaweza kuona mjadala ndani ya bunge lipo kundi moja la wabunge lingetaka hatua zichukuliwe haraka sana na mjadala huo wanaona kwamba ukiibuliwa unaweza ukaigusa serikali moja kwa moja labda ukamsaabisha wazii mkuu aondoke na wengine unaona kabisa ambao wasingependa jambo hilo upande huo wanajaribu kudhibiti huo mjadala na eneo la pili ni la siasa za m kuelekea mwaka elfu mbili na thelathini bila shaka ukijaribu kuangalia ripoti hii na hasa ukiangalia sehemu kuu ambazo zinaguswa kwenye ufisadi na zile ambazo zinahusu baadhi ya mawaziri ambao wanaweza wakawa wanaonekana nahitaji urahisi abhlahi na utaona kwamba kuna vigingi vikubwa sana vinapigwa na kwa mfano ukichukua wizara ya nishati na na kinachotokea kule kwa waziri makamba na yanayozungumzwa kuhusu e, waziri mkuu ni kama utajaribu kuona kwamba ripoti hii bila shaka ina ukweli ndani yake wa masuala halisi yanayotokea kuhusu vujaji lakini pia ina mambo ya kisiasa pia ndani ya csm kuelekea kwenye urahisi mwaka elfu mbili na thelathini kama ilivyo wanasiasa hawapotezi m- e, fursa kwenye mgogoro na mgogoro huu wanajaribu kuitumia wao sio moja kwa moja lakini watu wao walao wanaonekana kuwa wanafanya jambo hilo hii inamfanya mwananchi wa kawaida aelewe nini na je aone kwamba ripoti hii ni sahihi au vile vile ina usiasa ndani yake kwa mwananchi wa kawaida kwa kweli ni maoni yangu binafsi haya sio lazima yakitaalamu eh, hakuna jambo jipya sana eh, ligongo pamoja na waskilizaji wetu hakuna tari, hakuna kipya sana kimetokea katika jambo hili eh, mambo ni kama vile vile alivyokuwa na ukijaribu kuangalia historia ya miaka sita walao iliyopita lakini jambo la pili ni kweli kwamba wananchi wanapaswa ku- kubabaishwa sana na hizi taarifa zinazogunga sana vichwa vya habari wananchi wanapaswa kusema tunataka kuona kama kweli serikali inataka kuchukua inatuonea ina, ina, ina, ina, ina huruma inawajibika kwa fedha zetu za umma wangependa kuona hatua wangetaka serikali ichukula hatua mathubuti ambazo zita, zinawajibisha e, watu kwa upande mmoja kwa sababu huwezi e, kwa mfano rais anavunja bodi ya shirika la reri lakini anamwacha mkurugenzi mkuu vyama fulani vya siasa vinajitokeza kuchambua bajeti e, vinajaribu vina kuonesha kwamba hoja hiyo ni sawa kabisa rais anamwacha mkurugenzi mkuu ili aweze kwenda kujitetea unaona kuna tatizo hawa walipaswa kuwasaidia wananchi ili kuleta uwajibikaji wa moja kwa moja lakini wao wanasema haa, rais alichokifanya ni sahihi kwa wananchi wanapaswa kuhoji zaidi kwamba wajibikaji wa kweli utokee lakini uwajibikaji muhimu kuliko wote kigongo ni mabadiliko ya mfumo wa kiutawala kwa sababu hali ilivyo sasa ni kwamba wanasiasa wa chama tawala wanasiasa wa vyama vya upinzani wanajaribu kwa kimombo kufanya kwa matatizo tulionayo wanajaribu tu kuyagusagusa lakini ni kama kuna makubaliano haji kinachoitwa maridhiano kuna makubaliano ya watawala ya daraja fulani ya kwamba hapa kuna kuna kuna kuna, kuna, kuna mstari hatuwezi kuvuka kwa tutakosoa lakini yako masuala yetu tukubaliane wakitoka nje wanawambia wananchi tuko kwenye maridhiano lakini kama tungekuwa kwenye mazingira ya kawaida jinsi vyama vya upinzani vlyalivyotokea eh, mambo haya kama vyama ya pinzani vingeua kama tulivyokuwa nyuma kungekuwepo na msukumo mkubwa sana hauoni msukumo huo kwa hio pamoja na maridhiano yliyo yanayozungumzwa kuitwa maridhiano wananchi wanapaswa wkuoji zaidi ni maridhiano kwa ajili ya kuwaondosha wananchi kwenye matatizo au ni maridhiano ya kuufanyia kuf, masai mfumo uliopo ili watawala na wanasiasa waendelee kuwapumbaza wananchi ili masilahi yao yaende mbele ko ni wakati wa kuuliza zaidi maswali magumu zaidi kakaligongo tunapozungumza hapa ripoti nzima wa fedha zake shiringi za kitanzania trioni 26 zinaonyesha kwamba zimepotea trioni 26 ni zaidi ya pesa tunayopokea kwenye mikopo ya kila bajeti kwa miaka mitatu mfululizo nam huyo basi ni dk breves cayosa akizungumza nami juu ya uchambuzi wa ripoti ya mkaguzi mkuu wa serikali ya tanzania cag tunakamilisha sehemu hii ya kwanza tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani Namba, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo haya na katika sehemu hii tunaangazia matukio ya watu kushambuliwa na bunduki ambapo e, hapo jana tu tukio lingine limetokea hapa marekani kwa mfanyakazi mmoja wa benki moja kuwafiatulia wafanyakazi wenzake risasi na kuwaua wa, wa hali ambayo inaendelea kuzusha mjadala juu ya nini kifanyike ili kuzuia matukio kama haya ya watu kuvamia katika shule ama sehemu mbalimbali kumbi za starehe pamoja na kumbi za filamu na kuuwa watu lakini leo hii tunaangalia kwa mtazamo mwingine matukio haya yanawaathiri vipi wahamiaji wa hapa kwanza tunaanza kuongea hapa na dk timothy sadera na kwanza nikataka kujua kile ambacho anakiona juu ya hili na linaaweza kuw athiri vipi wahamiaji lakini hali halisi je haya matukio yanaelekea kumalizika au tusubiri kuona mengine zaidi Uh, kwa kweli yaonekana ya kwamba ya mengi yataendelea kujitokeza kwa sababu ukiangalia sasa hivi wengine wanasemekana ya kwamba ni hasira inamfanya mtu kufiatua risasi mwingine akipitwa na mwingine kwenye gari pengine anashuka pale akiwa na ile hasira imempanda kwa hivyo mambo haya yanajitokeza siku baada ya nyingine na jambo hili linazidi kusababisha maafa mengi hapa marekani kwa swala kama hili unadhani linaathiri vipi wahamiaji madhara ni makubwa haswa kwa wale ambao hawajazoea lakini tukumbuke ya kwamba kuna wahamiaji wengine ambao wanapotoka nchi zao walitoka nchi ya vita walikuwa wamezoea vita kwa hivyo wakati wakihitimu kuweza kupata bunduki kama hizo bado niseme ya kwamba wangali na yale machungu walipoteza jamii zao wengine wataona ya kwamba haya sasa hivi nami nitapata nafasi ya kujiripishia kwa hivyo mwelekeo sio mzuri maanake mtu wa kawaida anaona wasiwasi mwingine anashindwa sasa nifanye nini maanake kuna mwingine anajiona ya kwamba yeye ni bora zaidi kuliko mwingine pengine utaona mwingine atamchukia mwingine kwa ajili ya ngozi yake mwingine kwa ajili ya sura yake pengine kule unakotoka aa, jambo lile halitaweza kuwa rahisi kulikabili ikiwa litaruhusiwa kuendelea kwa mtu ambaye hajawahi kufika marekani ambaye anasikia haya madhila yamekuwa yakitokea siku kadri siku zinazozidi kwenda unadhani anatoa picha gani kwa taifa hili la marekani marekaniseme wengi wataweza kuchukulia katika njia tofauti lakini kawaida kwa mwananchi wa kawaida ni muhimu sana kukumbuka kwamba usalama wenyewe upo katika nchi ya marekani lakini hata ni kwamba ujui uh, mwendo wazimu atatokea wapi dakika yoyote ile amona ya kwamba wanaweza kuingia mashuleni uh, mahali pa umma na kuweza kufanya madhara makubwa kwa hivyo mwananji wa kawaida i kutoka nchi za mbali ataweza kuona kuonapale eh, sipazuri lakini uzuri ni kwamba polisi wapo kuna hali ambayo inaweza kutuliza na pia wunaweza kukabiliwa lakini kwa ule mpande ule mwingine ule wasiwasi wasi bado mtu atakuwa na nahiri ya kuona kwamba je niende ama iwe ni, ywe, mahali, pale, ama ni kwa kile ambacho sasa kimekuwa kikiendelea kutokea hapa kuna mabadiliko yoyote unadhani yanaweza yakatokea ya kisera ya kisheria e, licha ya kwamba mjadala huu umekuwa ukiendelea na kushamiri pale anapotokea matukio kama haya na hakuna chochote ambacho kinafanyika je unaamini kwamba kuna msukumo zaidi unaweza ukawa unaendelea msukumo wenyewe hapa tukumbuke ya kwamba umiliki wa bunduki ni siasa kuu sana marekani haswa tukikumbuka wakati wa uchaguzi wa urais ili rais aweze kuka kuchaguliwa marekani azima ajibu swali hilo na wengi wanasema ya kwamba hii ni haki yao katika katiba sehemu ya pili ya kwamba wanaweza kumiliki silaha kwa hivyo kuenda kunyakua silaha hizi kutoka mikononi mwa watu sasa hivi haiwezekani maanaake ni katika katiba lakini uhamasishaji wa watu waweze kujua jinsi gani ya kuhitimu jinsi gani ya kukomaa unapokuwa na silaha kama zile unastahili kutozitumia wakati ambapo hustahili kama sio hali ya ugomvi mwizi amekuvamia nyumbani kwako pengine wengine kule utakutana kwenye barabara pengine utakuta mtu ametokea tu wamekosana kidogo wafiatulia na risasi mambo kama haya ndiyo naona ya, ya kwamba yanastahili kuregezwa na pia rais anazungumzia kuhusu umirikaji kutumia akili ile unaita common utumizi vizuri wa akili unapokuwa na ile bunduki ujue ni wakati gani wa kutumia ni wakati gani ambao hustahili kutumia na ni wapi ambapo unauweka huzuni kwamba watoto wengi hatu utakuta mtoto wa miaka sita kama juzi hivi mtoto wa miaka sita amechukua bunduki toka tokae kikapu cha mamaake na kumfiatua tua jambo kama lile utaona ya kwamba ni makosa ya kibinadamu tu kwa kuweka bunduki mahali ambapo hapastahili nini unadhani kinasababisha watu wanazidi kufanya haya matukio je unaamini ama unadhani vyombo vya habari kuendelea kutangaza hizi habari zinaweza zikawa zinashawishi wengine kufanya hivyo kwa sababu anajua ana matatizo na pengine iko tayari kufa na anajua hii akifa ataendelea kubaki huku nyuma ameacha mjadala mkubwa no unaomhusu yeye aa, ni kweli hebu eh, turudi nyuma kidogo wiki mbili zilizopita ambapo huyu msichana pale tens aliweza kuchukua bunduki na kuandika taarifa yake ya kwamba angependa akumbukwe kwa kile kitendo atakachokifanya akaingia shuleni kwa ua watoto wadogo wa miaka tisa na walimu lakini ukiangalia kitendo kama kile kwa wanahabari kuviandika vitendo kama hivi kwenye kwenye kwenye magazeti ama kwenye runinga jambo hili naona kama linacho pia kwa upande wa ndani maanake wote wanaotenda kitendo kama hiki wanasema ya kwamba wana akili punguani pengine mtu anasema uh, pengine kichwa kilimsumbua kidogo lakini hivi vinaondelea ni visababu tu lakini wengi watazidi kuona ya kwamba afadhali atende ni posa akumbukwe ama uh, kuna kitu kimemchukiza kwa mfano huyu binti ambaye aliua watoto pale akisema ya kwamba yeye hakutambulika ha, jinsi alivyo alivyotaka kuwa akipenda uh, atambulike mambo kama yale yamechangia chochea gadhabu na uh, ghasia kama hizi kwa hivyo naona ni heri kama mambo mengine yanaweza punguzwa ili bila tu kutangazwa yote eti moja kwa moja alifanya hivi akafanya hivi naona pia wengi wanataka waonekane ya kwamba wameacha majina yao yakikumbukwa pengine uh, jamii zinazoomboleza pia zitabaki na machungu mengi kwa hivyo ninafikiria kwamba kama rais anaweza kuaddress mambo kama hayo itakuwa ni vizuri sana na pia wananchi wa kawaida ni d timothy sadera lakini vile vile je wahamiaji wa hapa wanasemaje hapa nimezungumza na ibrahim nyagali na ameeleza haya upande wangu mimi ninavyoangalia inavyoangalia inanipa inanipa changamoto kidogo kutokana na na maisha niliyokulia kule oo tanzania kwa sababu hivyo vitu ni vigeni sana siyo vitu ambavyo tunaweza experience zaidi zaidi mpaka labda majambazi waatumie nyumbani ndio unaweza ukakia vitu kama hivyo lakini kwenye maisha kawa ya kawaida tu kama yanayotokea mara kwa mara hapa maekani inakuwa changamoto kidogo na changamoto inakujaje pale unavyofikilia je kama nimeamua hapa familia yangu na labda nikawa na na watoto wale watoto wakiwa wanaona hivi vitu ni rahisi kuweza kuona ili saa ni na kawaida na nakulichukulia kwamba ni kitu ambacho kinatokea katika maisha yake toka alipyozaliwa mpaka anapokuwa kwa hiyo inakuwa changamoto kidogo kufikiria ku, ku, kizazi ambacho unakileta hapa duniani ukiwa natukiwa kama baba na mama akutengeleza familia inaweza ikaleta changamoto na kuleta hofu hofa wazazi kwani watoto wao ni rahisi kujiingiza kwenye maisha kama hayo kwa hiyo hiohiyo ni changamoto mmojawapo kwa apitia kasisi wahamiaji tunaokuatunavyofikiria kwanza kule tulivotoka na hapa tunavyoishi na jinsi ambavyo maisha yalivyo tofauti na kule afkili ni changamoto iliyokonehiaiaji na kwa mazingira haya je yanabadilisha kwa namna yoyote namna ya wewe unavyoishi hapa marekani kwa mtu ambaye afahamu mazingira yenyewe unamwelezaji kwa mtu ambaye afahamu mazingira yenyewe kitu ambacho naweza ikamwambia hivi vitu vinatokea lakini pia inategemea na mazingira ya wewe unavyoishi kwenye hilo eneo kwa sababu hayatokei mara kwa mara sehemu ambea kuna u, u, wat, wako zaidi na ma-na mambo, mambo ya polisi kwa hiyo ni maeneo ambayo yanasababisha ya vitu kama hivi ni yale maeneo ambayo hata ukipita u, kabla hujafika hujaamia kwenda kuisha hayo maeneo lazima ufatilie kwanza rekodi ya hiyo ahiyo maeneo ikoje kwa hiyo ni swala la mtu mwenyewe kabla hujaamia ma, ma, maeneo hayo ambayo labda yanatokea mambo ma, kama hayo la- lazima tuangalie kwanza je hii sehemu ni kiishi itakuwa sawa kwa watoto wangu au kwa mimi mwenyewe na pia hata wewe mwenyewe unavoendea pia unatakiwa kujiangalia pia kwa sababu huwezi kutegemea hilo swala litatokea muda gani kwa hiyo ni vitu ambavyo muda mwingine ni vya kumwomba mungu tu turamaitokee kwa sasa hivi kwa sababu huwezijua huyo mtu anamtuta ana mtu kwenye maeneo gani katika area hii kwa hiyo pia ni ni changamoto ambayo huwa tunakutana nayo na hata watu, wa, watu ambao walioko nyumbani unaweza nikawaambia haya maisha yapo na yanatoka kwa hiyo ni kitu cha kukiangalia sana mazingira ambayo, ambayo unayoishi na wewe mwenyewe jinsi gani ambavyo wunavyojitengenezea maisha yako umezungumzia lakini maeneo ambayo unaishi lakini ukifuatilia ah, haya matukio uh, ibra utagundua kwamba yanatokea kwenye shule ambayo yanaweza kathiri watoto wako yanatokea sehemu za kazi yanatokea vilevile sehemu za umma sasa kwa hili unapokwenda sehemu kama hizi huwa una ile hali ya kusema kwamba lolote linaweza likatokea na nisirudi nyumbani nikiwa salama kwa namna moja au nyingine unaweza ukafikilia hivyo lakini pia ni swala la uh, uwezi kulikwepa kwa sababu ya ya system ya hii nchi jinsi ilivyo kutokana na umilikiji wa hivyo hivoau kwa hivyo vitu ambavyo vinavyosababisha kutokea kwa hayo majanga pia ni changamoto pia inayosababisha watu tuwe na hofu na hata tunavyowapeleka wetu tu mashuleni tunakuwa na o kwa sababu muda wowote kitu unaweza kikatokea kutokana na mazingira ya yalivyotengenezwa jinsi ya umilikiji wa silaha katika hii nchi hiyo pia ni changamoto ambayo inasababisha hata sisi wenye watoto au tunavyowapeleka wetu shule tuwe na wasiwasi kama ah, leo leo leonaweza ikatokea lakini ni swala la kumwomba mungu kwa hiyo na pia ni kitu ambacho kinasababisha pia kuweza kutuweka kwenye ofu kubwa kufikiria kama watoto wetu wanatoka au wanaenda mashuleni kinaweza kikatokea kitu chochote na hata pia sehemu za usafiri hasa usafiri wa umma ia hivyo vitu huo vinatokea kwa hiyo ni changamoto iliyopo kwa namna moja au nyingine kutokana na hii nchi walivyotengeneza sistemu yao ya aumilikiji wa silaha kwa hiyo ni, ni, ni, ni rahisi sana mtu kumiliki silaha au kumiliki chombo cha moto nyumbani kwake na mtoto wake akatumia aka ile nafasi kuweza kufanya kufanya jambo lolote au mtu yoyote mzima kutokana na jinsi watu walivyo uh, wal, walivyolelewa unajua kila mtu kuna jinsi alivyolelewa na mazingira jinsi alivyo anaweza akamsababishia kufanya kitu chochote na hasa swala linalosababisha hili kwa watu nafikiri swala la matatizo ya kili zaidi yapo yapo sana hapa marekani hasa kwa wake inasababisha watu kufanya matukio ya hatari sana ambayo yanaweza akahatarisha watu wengine naam huyo basi ni mhamiaji wa hapa marekani e, ibra nyegali akizungumzia namna wao kama wahamiaji wanavyochukulia tatizo hili la mauaji ya kutumia bunduki ambayo yamekuwa yakifanywa na watu mbalimbali mbali hapa marekani kufika hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami tukutane tena siku nyingine katika kwa undani.