ni saa 8 ala hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za dunia za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari mimi naitwa bmj muridhi ireland kaskazini leo inaadhimisha miaka ishirini na mitano ya maafikiano ya kihistoria ya mwaka998 na huku jimbo hilo la uingereza likiwa katika hali mbaya ya kisiasa na likikabiliwa na wasiwasi wa kiusalama ambao unatishia kuathiri umuhimu uliopewa maadhimisho haya hakuna hafla kubwa za umma zilizopangwa katika siku yenyewe lakini waziri mkuu wa uingereza rishi sunak na rais wa marekani joe biden wanatarajiwa kuwasili hapo kesho juma katika eneo hilo kuzindua siku kadhaa za kumbukumbu za hali ya juu eneo hilo linakarabatiwa tangu viongozi wanaungwa mkono na muungano wa uingereza na viongozi wanaunga mkono taifa la ireland kufikia makubaliano ya amani ambayo hayakutarajiwa hapo aprili 1 mwaka wa 998 ambayo ilikuwa ni jumaa kuu ya pasaka kufuatia mazungumzo ya kutafuta amani zaidi ya watu e3 5 waliuawa katika mzozo uliofuata uliojumuisha waumini wa kiprotestanti walio wengi katika jimbo hilo wakitaka kuendelea kwa utawala wa uingereza dhidi ya wa katoliki ambao wanadai haki sawa na kutaka kuunganishwa tena na jamhuri ya ireland baraza dogo la bunge la algeria limejadili hii leo mswada wa sheria unaoimarisha us, usimamizi wa kazi za wandishi wa habari na kupendekeza kanuni mpya za adabu pindi kutakapokuwa na ukiukaji wa sheria mswada huo wenye vifungu 55 umeshaidhinishwa na baraza kuu la bunge hapo machi 28 na unatarajiwa kuwasilishwa kupigiwa kura alhamisi na baraza kuu la taifa ambalo ndio seneti ya taifa hilo unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idha ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ukraine na rusia zimesema leo jumatatu kwamba zimerejesha takriban wanajeshi mmja kila mmoja katika mabadilishano ya hivi punde ya wafungwa kati ya nchi hizo mbili zinazopigana kiev na moscow zimekuwa zikibadilishana wafungwa mara kwa mara tangu rusha ilipovamia ukraine zaidi ya mwaka mmoja uliopita tunaruhisha watu wetu mia moja mkuu wa utawala katika ofisi ya rais wa ukraine adrei jamak alisema kupitia mtandao wa kijamii wa telegram kati yao ni wanajeshi mabaharia walinzi wa mipaka walinzi wa kitaifa aliongeza yomac alisema pia mabadilishano hayo yalijumuisha wanajeshi walioshikiliwa katika eneo la marul mji wa bandari ulioharibiwa na ulotekwa na rasia msimu wa masika uliopita ambapo baadhi walijeruhiwa vibaya kwa mujibu wa msemaji huyo moscow pia ilisema imerudisha watumishi wake 16 katika mpango huo wa kubadilishana wafungwa rais wa belarus alexander lukashenko amesema hii leo kwamba nchi yake inahitaji hakikisho la kiusalama kutoka kwa rasia kulingana na shirika la utangazaji la belta lukashenko ametoa kauli hiyo wakati akimkaribisha waziri wa ulinzi wa rasia sergei shoigu kulingana na belta raia rais huyo alitaja mazungumzo yake na rais wa rassia vladimir putin wiki iliyopita akisema kwamba viongozi hao wawili walijadili haja ya rasia kulinda belarusi kama ni eneo lake na china imetangaza kwamba imekamilisha kwa mafanikio siku tatu za mazoezi ya kijeshi karibu na taiwan leo jumaatatu yaliyojumuisha maonyesho ya umahiri wa kijeshi ambayo yaliigiza mashambulizi na vilevile vile kufanya mazoezi ya kuzunguka kisiwa hicho kinachojitawala ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa uh, idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka chumba chetu cha habari lakini nakuacha na, na mwenzangu kennesi bwiri ambaye atakuenyeshea mpango wa kwa undani kutoka chumba cha habari mi naitwa bmj mridhi tuonane wakti mwingine panapo majaliwa habari za dunia zimesomwa na bmj mridhi kwa undani tunaangazia mgogoro kati ya china na marekani kuhusiana na kisiwa cha taiwan china ikiwa imetuma meli na ndege za kijeshi karibu na taiwan baada ya rais wa taiwan kutembelea marekani tutaangazia pia mgogoro wa kiuchumi nchini kenya wafanyakazi wa serikali wakilalamika kutopokea mshahara kwa wakati huku madeni makubwa yakiandama serikali mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc ndege na meli za kijeshi karibu na taiwan na kuzunguka kisiwa hicho baada ya rais wa taiwan sai ingwen kutembelea marekani wiki iliyopita kisiwa cha taiwan kina utawala wake lakini china inadai kwamba inamiliki kisiwa hicho mwezi agosti mwaka uliopita china ilitekeleza mashambulizi ya makombora baharini karibu na taiwan baada ya aliyekuwa spika wa baraza la wakilishi nancy pelosi kutembelea taiwan mara hii china imetuma ndege za kivita 2 kwenye sehemu hiyo hayo ni kulingana na shirika la habari la china cctv ambalo limenukuu jeshi la china ambalo limesema kwamba lengo kuu ni kufunga kabisa taiwan meli ya kubeba ndege za kivita ya shondong nayo imepelekwa baharini karibu na taiwan ishara ya kuzuia nchi zingine kuingilia kati kusaidia taiwan ama ishara ya kutuma ujumbe huo na ujumbe kwamba katika siku zijazo taiwan haitaweza kupata msaada wowote na kwamba itapambana kivyake kulingana na wizara ya ulinzi ya taiwan kufikia leo jumatatu asubuhi ndege za kivita 70 za china zimeonekana katika sehemu ya bahari isiyo rasmi palipo na njia ya meli za mizigo kuelekea soko la kimataifa na sehemu yenye shughuli nyingi sana kwa ajili ya biashara za kimataifa ndege 9 za kurusha makombora vilevile vile zimeripotiwa na wizara ya ulinzi ya taiwan kuingia sehemu hiyo na taiwan imesema kwamba inafuatilia hatua ya china kupitia mfumo wake wa ulinzi dhidi ya makombora sawa na kutumia meli zake za kivita amin mwidau ni msomi na mchambuzi wa siasa pamoja na diplomasia uhusiano wa kimataifa yupo kanada amin karibu hatua ya china kutuma meli na ndege za kivita kuzunguka taiwan ni ishara kwamba china ina nguvu za kufunga anga na mipaka ya taiwan pasipo usumbufu wowote na kufanya inachotaka ndani ya taiwan na hata kuitwaa nchi hiyo kirahisi kijeshi nafikiri kutokana na ukaribu wa hizi nchi mbili kwa sababu taiwan iko karibu ni maili 1 kutoka china na ukiangalia kutokana na ukubwa wa jeshi la china na uwezo wao wa vifaa wa ni ni ishara ya kutosha ya kwamba ikiwa kuna mwendelezo wa sera ya china moja na china imeamua ime kwamba yataka kuiteka taiwan basi hii katika haya ma, mazoezi wanaoyafanya ni dhihirisho ya kwamba wana uwezo mkubwa wa kuweza kuichukua kwa wakati mmoja kutoka baharini kwenye yanga na pia kuivamia katika ile kisiwa chenye hasa na sasa hili linakuja wakati rais wa taiwan ing wen amekuwa akiimarisha uhusiana wa kidiplomasia kati ya nchi yake na mataifa ya amerika ya kati hatua inayoungwa mkono na marekani amekutana na spika wa baraza la wwakilishi la marekani kevin mcarthy katika jimbo la california huyu ni ishara ya kuungwa mkono sio tu na utawala wa biden wa democrat bali pia wa republican wajumbe wa marekani pia walikutana na sai wikendi hii nchini taiwan baada ya kurejea nyumbani ni maslahi gani ya kiuchumi na kisiasa marekani na china zinatafuta taiwan wajua katika katika ulimwenguni kuna hizi simu na vifaa vinavyotumia kompyuta na vingi vya vifaa hivi vyatumia zile chips chips sasa taiwan ndiyo nchi ya pekee yenye ku-, ku kuzaa kuzalisha zaidi ya nusu ya chips zinazotumiwa duniani kwa hiyo itakapokuwa kwamba nchi kama china imeivamia na imechukua taiwan basi hujue mbali na kuchukua ardhi ama mbali na kuchukua kuchukua uh, nchi watakuwa pia wana control ya zaidi ya nusu ya chips zinazotengezwa ulimwenguni zinazotumiwa katika vifaa vya kielektroniki kama kompyuta kama simu na vitu vingine na kadhalika kwa hiyo hiyo ni jambo kubwa sana ambalo kwamba kimikakati ki ya marekani haiwezi kuruhusu china kulifanya kwa wakati kama sasa na marekani haiwezi kuwekeza katika vifaa vyake e, za kwake ama china ikafanya vile ikaeecha taiwan ikaamua pa kupeleka ama huo ni uwekezaji wa marekani ma, ma- kuwekeza ni hiyo ni, ni, hiyo si si, si si si industry ambayo kwamba mtu aweza ukaamka leo ukasema kwamba utaitengeneza ni industry ambayo ita- itahitaji uwekezaji wa siku nyingi sana na nafikiri pia ziko katika ishara baadhi za ishara zilizotolewa na serikali ya biden kwamba siku za mbeleni hawatategemea nchi ya nje itengeze vifaa ambavyo kwamba ni muhimu katika masilahi ya kiuchumi ya kimarekani lakini kwa sasa bila shaka taiwan bado iko katika katika katika mkondo wa mbele katika ma, masuala ya chips na kwa china ili si swala la la chips pekee yake bali ni swala la kisiasa pia kwa sababu kama tunavyojua kwamba uh, kulingana na china sera yao kwamba hii taiwani ni moja ya mkoa wa china ambao kwa kwamba uligawanyika uli, uli tangu mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na tisa wakati wa yule chiang kai shek alipoondoka akaanzisha kwa, ma, mamlaka ama ya serikali yake kwa upande ule baada ya kushindwa vita katika mainland china kwa hiyo bila shaka hizi uh, haya ni mambo ambayo kwamba ambayo e, e, kwamba hayana, hayana suluhisho la haraka kwa kisasa uh, kwa kwa marekani wala china taiwan inataka uhuru kamili umegusia hilo na inataka kutambuliwa kama taifa huru chama kinachotawala china cha kikomunisti kimesema endapo taiwan itatangazwa kuwa nchi huru basi vita havitaepukika uh, havita inataka taiwan kurudi na kuwa sehemu ya china kwa lazima na azimaasio tu kwa ishara ya mizinga makombora vifaru na meli ambao zimepelekwa na ndege za kivita taiwan itapata uhuru ama italazimika kurudi na kuwa sehemu ya china ama ni vita namna chama cha kikomunisti chake shijingping kimetangaza nafikiri kwa sasa kilichoke kikubwa zaidi ni kwamba uh, china kubwa linalotaka ni kwamba kuwe na amani katika baina ya wao na na taiwan na taiwan isiwe katika uh, upangaji wa mikakati wa aina yote ya kuionyesha ulimwengu kwamba wao wako wako tayari kuwa uhuru kwa sababu kwa miaka yote ambapo wameishi baina hizi nchi mbili wameishi bila kuwa na na vurugu la aina yoyote kwa china nao njia ya pekee ya kuweza kuwashawishi taiwan wakawa ni nchi moja na wao ni kujaribu kuleta uhusiano wa kichumi na, na wakiurafiki ambao utabadilisha uh, nia za watu ndani ya taiwan pengine baadaye waweza wakawa na uh, uh, kura za maoni za kihuru ambao wa zitawawezesha wao waungane pamoja wanawatumie mbinu za kisiasa kama vile walizotumia hong kong kuiregesha katika utawala wa china baada ya mwingereza kuondoka lakini wakisema kwamba watatumia nguvu itakuwa ni hatari kubwa sana kwa kwa kwa kwa china haswa kisiasa kiulimwenguni na kiuchumi pia marekani ipuuze vitisho vya china dhidi ya taiwan marekani haiwezi kupuuza kwa sababu marekani wana wana sera ambayo kwamba Ha, haijulikani ambao wan, wenyewe ambiguity yani ni mikakati isiyojulikana kwa sababu marekani wanatambua china moja lakini vile vile uh, sheria ya marekani imeilazimu serikali ya marekani kusaidia taiwan itakapokuwa kwamba imevamiwa ime kwa hiyo kwa wao marekani ni jambo muhimu zaidi ni kuhakikisha kwamba kuna usalama baina ya taiwan na china ni kwamba hakuna uvamizi wa aina yoyote na hakuna jambo lolote ambalo kwamba litaweza kuleta mabadiliko ambayo yaliyoko kwa wakati wa sasa ambapo kuna china inayojitegemea na taiwan yenye kujitegemea asante amin ay asante ndugu bwire amini mwidao ni mchambuzi wa masuala ya diplomasia uhusiano wa kimataifa na siasa amezungumza nasi kutoka canada na rais wa ufransa emmanuel macron naye amesema kwamba ulaya inastahili kujitenga katika mgogoro kati ya marekani na china kuhusiana na taiwan na kwamba taiwan inastahili kujitafutia uhuru wake yenyewe ikiwemo kuhusu masuala ya ulinzi matamshi ambayo yamekosolewa na wachambuzi hasa wa sehemu za ulaya nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka sauti america voa muda si mrefu unarejea na sehemu ya pili hii ni sauti america voa Ya kwa kutoka sauti waziri wa fedha na mipango ya kiuchumi wa kenya profesa njuguna ndungu ameonya wafanyakazi wa serikali kujitayarisha kwa hali ngumu kutokana na serikali kuchelewa kulipa mishahara profesa njuguna amesema kwamba hali hiyo inasababishwa na hali mbaya ya uchumi wa kenya onyo la profesa njuguna ndungu linajiri wakati maelfu ya wafanyakazi wa umma wameripoti kuchelewa kulipwa mishahara ya mwezi huu wa machi amesema kwamba serikali inakabiliwa na hali ngumu ya kifedha na haina pesa za kutosha wala haina pa kutoa pesa hizo kutosheleza mahitaji ya nchi huku mapato ya nchi yakiwa yamepungua isitoshe nafasi ya kukopa ni finyu sana kutokana na kiwango kikubwa cha madeni ambacho serikali ya kenya inadaiwa kwa jumla kenya inadaiwa karibu shilingi9 pesa za kenya amesema kwamba baadhi ya miradi ya serikali imesimama na haiwezi kutekelezwa ikiwemo kutoa pesa kwa serikali za kaunti miradi ya uwekezaji na kwamba kuna jukumu kubwa la kulipa madeni yaliyokopwa na utawala uliyopita kwenye laini ya simu kutoka nairobi kenya naungana na mchambuzi wa maswala ya uchumi sam iqwae ikwae kwa kiwango cha tn serikali ya kenya inahitaji shilingi bilioni shilingibon kulipa mishahara na pensheni kila mwezi baadhi ya wabunge uh, hasa wa upinzani wamedai kwamba hawajapokea mishahara yao ni madai ama siasa zimeingia ndani ya swala la uchumi aweza kuwa na siasa inaweza kuzungumziwa lakini ukweli ni kwamba kwa kuwaskiliza viongozi hususani uh, naibu wa rahisi katika siku za hivi karibuni amesema wazi kwamba nchi inakosa pesa uh, na kwamba ni vigumu kwao kuweza kumudu uh, na kuweza kulipa mishahara uh, suala ambalo linatatiza hasa wafanyikazi wa, wa serikali lakini sili lilo tu kuzingatiwa kwamba ugatuzi uh, katika nchi ya kenya unategemewa sana kuweza kusaidia wananchi katika maeneo ya mashinani kuweza kujimudu uh, ni kwamba serikali gatuzi zimekosa kupata mgao ule ambao wanapata utoka katika serikali kuu na hiyo imepelekea kupungua kwa shughuli na uh, programs ambazo serikali huo inafanya kupitia serikali za gatuzi mamlaka ya kukusanya ushuru na. kra imeshindwa kufikia malengo yake katika kukusanya ushuru imeripoti wizara ya masuala ya fedha ra imeshindwa kufikia malengo yake mwezi februari kwa kiwango cha shilingi bilioni s7ba ni wananchi wa kenya hawana pesa za kulipa ushuru ama nafasi za kutafuta hizo pesa ni finyu ama wanaohepa kulipa ushuru ni wengi ukweli ni kwamba biashara hazijakuwa nzuri hususa eh, hapa nchini kenya na kuna mambo kadhaa ambayo yanapelekea hali iwe tata vile kwa mfano uchumi wa duniani nzima kumekuwa na nchi nyingi ambazo zimekuwa na changamoto uh, dola imekuwa ikidorora kulinganisha na shilingi ya kenya kwa kipindi kirefu na hiyo inafanya hiwe vigumu sana kwa uzalishaji wa rasilimali ama uzalishaji wa mali ni kumbuka kwamba nchi ya kenya imekuwa imekumbwa na kipindi kirefu chana sana cha um, ukame uh, inflation imekuwa juu wakenya wengi wakilazimika kuweza kutumia pesa nyingi zaidi uh, kuweza kununua chakula na mahitaji mengine ya muhimu ya utalii kwa mfano ambayo ni kitega uchumi kikubwa sana mwezi huu wa easter imeweza kuripoti upungufu wa karibu asilimia uh, thelathini uh, kwa wageni ambao tulikuwa tulikuwatazamia kupata na inapoangaziwa ni kwamba uh, wakenya wengi hususan wale wa middle class ama ngazi ya kati uh, wanaelekea kwamba wamekosa ile inaitwa kwa ujumla wanaweza kusema kwamba kumekuwa na ongezeko la gharama ya maisha Uh, jambo ambalo limepelekea kila mtu kuweza kukuwa kwamba anajistahidi zaidi kuweza tu kumudu mahitaji yake ya kimsingi pia mkulima upandele mwingine ambaye anachangia pakubwa kuweza kutokeza vyakula hajaweza kufanya vile kwa sababu ya madhara ya ukame inaelekea kwamba nchi basi inakosa uh, pesa ambazo zinaweza kutozwa kama ushuru asilimia sitini na tano ya mapato ya serikali ya kenya kwa sasa inatumika kulipa madeni hizi ni hesabu za wizara ya fedha na shilingi bilion mia moja hamsini zinatumika kulipa madeni mwezi huu wa machi kulipa mshahara au kulipa madeni ni wapi serikali inastahili kuzingatia zaidi kwa sasa serikali iko katika <laughs> mali tata sana mahli pagumu kwa sababu lile deni ilizolipwa inaelekea kwamba itakuwa vigumu kwao kuweza kupata madeni mengine ama kuweza kufikia mikopo katika siku zijazo kwa hivyo nafikiri serikali imeweza kuangazia kufanya Uh, ile li kwamba mshahara ni suala ambalo wakenya wanaweza kusubiri na labda imeweza kuamua kuweza kulipa madeni ili kwamba katika siku zijazo kuweza kuboresha ile yake anapokua uh, uh, katika soko la uh, deni ili kamba baadae waweze pia kuweza kuchukua mkopo na mkopo basi naoo wataeakulipa mshahara kufanya maendeleo mengine ana ageweza kulipa mishahara, mishahara uh, kwa sasa na katika siku zijazo hawana mikopo hawana nafasi ya kuweza kulia kuchukua mikopo nje kwa sababu ya ile uh, ambayo imeweza kudorora na huku nyumbani vilevile aweza kukosa uh, kulipa mshahara kwa kuendelea hesabu pia zinasema kwamba kati ya julai tarehe moja mwaka elfu mbili ishiri na mbili hio ndi ulikuwa utawala wa uhuru kenyatta na kufikia februari ishirini na nane mwaka huu elfu mbili ishiri na tatu utawala wa william ruto serikali imekusanya kiasi cha shilingi trilioni moja nukta 8 tatu shilingi bilioni mia saba ishirini na saba ikiwa ni asilimia karibu arobanna hivi zilitumika kwa mahitaji ya ndani asilimia 4 pekee ilitumika tu kwa mahitaji ya ndani ya nchi lakini asilimia helahna nane ikiwa karibu shilingi bilioni astnn ilikwenda katika kulipa madeni yani karibu madeni yanakaribia mahitaji ya ndani ya nchi ndani ya miezi minane ikwae nchi ilikusanya shilingi shilingil miezi minane yote suluhu la haraka hmm. liko wapi nchi itafute msaada wa mf ama benki kuu ama ikimbilie nchi kama japan marekani uingereza kwa mikopo nafkiri uamuzi ambao serikali um, imeamua kuweza kukinbilia um, kulipa yale madeni ndio uamuzi ambao ungekuwa mwafaka kwa hali ya kisasa kwa sababu ni nchi ambayo inategemea pakubwa deni uh, uh, mikopo e, na nchi hii imeweza kuendelea pakubwa kwa sababu ya mikopo muundo msingi ambao tunaweza kuona na maendeleo mengi ambayo tunaweza kuona ni ya, a, uh, kwa sababu ya mikopo kwa hivyo suluhu ya haraka tu ni nafikiri kwa hekima ya rais uh, william daktari ruto uh, ni kwamba ameamua kuweza kupunguza deni uh, kuakikisha kwamba deni lile linakuwa sali ilikwamba aweze kuwa katika hali ya kuweza kupata deni ikiwa ataweza kuhitaji uh, lakini kwa muda wa miezi kadhaa ambayo tunafuatiana na mvua ya masika ambayo imeanza kuweza kutumia rasilimali zote ambazo ziko kuakikisha kwamba wakulima wanaweza kuzalisha chakula na kuhakikisha kwamba biashara labda zinaweza kupata afueni kufitisha maandamano na kuwa na mazungumzo yale ilikwamba kila mtu aweze kufocus Uh, kuweza kuangazia kuzalisha na kukuza nchi uh, ndio tu njia pekee yake ambayo anaweza kutumia ni njia ngumu zaidi lakini hana njia nyingine ambayo anaweza kufanya uh, ili kwamba kuweza kuendesha serikali katika siku zijazo sam ikawe ni msomi na mchambuzi wa uchumi akiwa kenya asante sam asante sana naungana sasa na javas vigambo mchambuzi wa siasa za kenya akiwa nairobi kenya javas tuliona kwamba utawala wa william ruto ulipoingia madarakani naibu wake alikuwa wa kwanza kusema kwamba wamefika serikalini wakapata kwamba mikoba yote ya serikali iliyo na jukumu la kuweka pesa za serikali ilikuwa mitupu kwamba watu walikuwa wameiba pesa baadaye tukaona katika bunge mmoja wa maafisa wanaosimamia bajeti akitoa ushahidi kwamba pesa zilikuwa zinaibwa hata kesi kama inaendelea mahakamani kwa namna yoyote linaloendelea kwa sasa linaweza kuwa kwamba siasa zinaendelezwa kuonyesha kwamba serikali ya uhuru kenyatta kwa ushirikiano na rail odinga ilikuwa ni chafu uh, serikali ya aliyekuwa rais wa kenya sasa hapo mweshimuwa uhuru kenyatta iliweza kutekeleza majukumu yake kwa kipindi kile haswa baada ya ama kushirikiana na bwana raila odinga katika hanhek na wakaongoza kenya kwa muda hata ambao ulikuwa ni mgumu sana hata ukiwema ule muda covid japokuwa walitoa mwongozo thabiti wa taifa la kenya kulikuwepo na masuala kadhaa ambayo huenda yalikuwa changamoto ama yalikuwa na upungufu katika suala la utawala kwanza kulikuwa na ugumu wa suala la uwajibikaji haku kuwepo na uajibikaji mkubwa sana haswa katika uh, matumizi ya fedha kama ile ya covid yacov kwa kuwepo na kashfa za ufisadi ile ambayo ilikuwa inaitwa billionaires uchunguzi ulianzishwa lakini hakukamilishwa hadi sasa hakuna ripoti yoyote ambayo imeweza kuangazia jinsi ambavyo fedha zilifujwa mkuu wa bajeti alizungumzia akisema kuwa Uh, alishurutishwa ama alishinikizwa uh, katika kipindi cha salaza salama kutoa fedha kadha takriban bilioni kumi na tano kwa kipindi kimoja cha dakika karibu ishirini na nne kupeana fursa fedha hizo zilezo uh, kipochi cha uh, taifa chanzo cha upungufu wa fedha hizi Ye, ni gani je ni suala tu la kutowajibika na fedha kufujwa kwa utawala wa mweshimua uhuru kenyatta iwapo serikali ya mweshimua william ruto inataka ionekane kuwa ni tofauti na serikali ya rais wa awali uhuru kenyatta basi suala la uwazi utawala wa uwazi na wajibikaji ni swala ambalo ni lazima watilie maanani na sasa javas kama hii ndiyo hali ambayo inaikumba serikali kwamba kiwango kikubwa cha pesa kinakwenda katika kulipa madeni na wafanyakazi wake wanajipata katika njia ya panda kwamba mishahara haikuji kwa wakati unafaa shinikizo analofanya raila odinga kuwachochea wafuasi wake kwenda kwenye mitaa na kuandamana litapata moto sasa huu ndio wakati atakaopata msukumo mzuri wa kufanya maandamano zaidi dhidi ya serikali ama atafifia huenda mweshimuwa raila odinga akatumia fursa hiyo kuongeza kasi katika msukumo wa kuisukuma na kushinikiza serikali ya rais william ruto lakini pia iwapo serikali itaweza kuzungumizia masuala ambayo yanaikumba kwa njia iliyo wazi n katika utawala wake wananchi huenda akaelewa pia isionekana kuwa serikali haitiilii maanani matakwa ya wananchi haswa kupunguza gharama ya maisha kwa hivyo katika ule um, msukumu ambao unapatiwa na kiongozi wa upinzani raila odinga inastahili kwamba pia serikali na viongozi wake waweze kueleza bayana kwanza ugumu uliopo pili mikakati ambayo wanatekeleza sio ambayo watatekelezwa lakini wanayotekeleza kuweza kupunguza gharama ya maisha na kuinua utawala katika wakati huu mgumu wa kiuchumi amekosolewa william ruto kwamba kuna maamuzi yanayofanya serikalini hata kama uchumi ni mbovu pia yanaonekana kuathiri uchumi zaidi kama kuteua wasaidizi wa mawaziri japo tunafahamu kwamba hilo lilisitishwa na mahakama na haliwezi kutekelezwa kuwalipa mishahara kuna maamuzi mengine ambayo unahisi kwamba anakosea rais ruto hajazungumzia swala la busara ama haja ya kuteua ma Chief administrative secretaries mawali hamsini masuala kama haya yingekuwa ni muhimu sana kwamba rais ayazungumzia kuyaweka wazi uweza kueleza kwamba ni sababu gani ambaye aliona ni jambo la busara ma muhimu kuwa na manaibu wa waziri kwa idadi hiyo tofauti so, na jinsi ambavyo tume ya uh, utumishi wa umma ilikuwa imetangaza nafasi ishirini na tatu iwapo serikali haijielezi waziwazi kwa wananchi wananchi wanaanza kuwa na mas- sababu zao kwamba huenda serikali ina makusudio ambayo sio matakwa ya wananchi Javasi vigambo ni kushukuru sana karibu sana javas bigambo ni mchambuzi wa siasa za kenya akizungumzia madeni ya kenya na wafanyakazi wa serikali kuripoti kukosa kulipwa kenya ni mojawapo ya nchi zilizo katika matatizo makubwa ya madeni kiwango chake cha madeni kimefikia shilingi trilioni 9 na inaripotiwa kwamba huenda kiwango cha madeni kikafikia juu kabisa inavyokubalika kisheria shilingi trilioni 1 mwaka e224 endapo serikali itaendelea kukopa nakamilisha kwa undani mwelekezi amekuwa saida hamdun jina langu ni kennes bwire msikilizaji nikutakie usiku mtulivu