katika makala ya afya tunaelekea huko dodoma nchini tanzania na kuangazia kuhusu vyombo vya plastiki ambavyo hutumiwa mara nyingi e, zaidi na wateja katika baa na migahawa ambapo kwa kawaida matumizi yake ni kutumiwa mara moja na kutupwa lakini hilo halifanyiki kabisa hali ambayo inaweza kusababisha maradhi ya saratani miongoni e, mwa wale wanaotumia vyombo hivyo kwa mujibu wa dr juma swed ambaye ni afisa lishe katika hospitali rufa ya rufaa ya mkoa wa dodoma matumizi ya muda mrefu ya vyombo vya plastiki huwa yana madhara kutoka dodoma tanzania brison bicho anataarifa mmoja wa watumiaji wa vyombo hivi vya plastiki ni dismas chayo mkaazi wa mjini dodoma ambaye amekuwa akitumia glasi ya plastiki anapokwenda kwenye mgahawa anapotaka kunywa soda yake lakini chombo hicho cha plastiki anapokitumia kinakuwa tayari kimeshatumiwa mara kadhaa na wanywaji wengine na hivyo inasadikiwa huenda kinaiweka afya yake katika hatari chombo hiki kinaonekana kimeshatumika lakini kimefanyiwa usafi na kimerudi kwenye ubora wake binafsi sioni mashaka ya kuendelea kukitumia sababu kimeshafanyia usafi tayari mazoea ya kurudia kutumia vyombo vya plastiki vilivyokuisha tumika ambavyo matumizi yake ni ya mara moja na kutupa yameanza kushamiri katika maeneo mbalimbali ya umma kama vile baa na migahawa hapa tanzania hali inayowagopesha baadhi ya wataalamu wa sayansi kutokana na uwezekano wa baadhi ya wa watumiaji wa vyombo hivyo kuweza kupata saratani hapo baadaye dk juma swedini afisa lishe mkoa wa dodoma anaelezea athari na madhara ya kutumia vyombo vya plastiki ambavyo vimekwisha tumika mara kadhaa ya vyombo vya plastiki kwa muda mrefu na matumizi ya vya moto pia kwa kadambao sio mfupi sana wa kawaida sita da wakawaidaz mtatusitaenmgowanwaowaza wazmzaenesana kwamba utapunguza nguvu za kiume au mezungumzia kwenye ishu ya kwamba unaweza ukapata mtoto lakini mtoto ambaye atakuwa ana shida anakuwa kuna ya futifaki, ya baadhi ya vitu vyake vinekuwa vijakamilika baadhi ya wanasayansi kutoka nchi zilizoendelea wanadai kwamba vyombo vya plastiki vikiwekwa kwenye jua miale ya jua inasababisha vitu vilivyo kwenye plastiki kuiyuka ndani ya maji na kisha kemikali zinazotumika kutengeneza vyombo vya plastiki hufyonzwa na kimiminika au maji ya kunywa ya mtu na hivyo uweza kusababisha sarataniuna shimo anakuana shida ya oyota mtoto lada akawa nazito, sima, na uasema na akwasau ii akuwam ukuaji wake wa kikaatokifia mezi sita ino eh? auamekaa akifika mwaka asimame e na kwa mujibu wa kituo cha kupambana na magonjwa nchini marekani cha chad katika utafiti wake wa mwaka 204 kinadai kuwa vyombo vya plastiki vina kemikali iitwao bisenola au bpa kwa kifupi inayoambukiza saratani ya matiti kwa wanawake na inaweza kusababisha upungufu wa nguvu za kiume au kuathiri mfumo wa homon za kike lakini kwa mjibuwadswdi utafiti anaofuatilia haubainishi aina ya ina saratani inayoweza kusababishwa na matumizi ya muda mrefu ya vyombo hivyo hii tafiti hawajataja moja kwa moja kwamba kensa ya matiti lakini kwa kuwa amesema ni disruption huenda kensa ya matiti ikawa ni moja kati ya vitu vene usababisha kwa sababu inategemea na hiyo disruption imetokea wapi kama itatokea kwenye hizo kwenye tumbo itatokea ot kufuatia kuibuka tabia ya kurudia vyombo vilivyokuisha tumika vya kunywaya vinywaji ambavyo matumizi yake ni ya mara moja dp julius mageni ambaye ni mkuu wa idara ya afya kinga katika hospitali ya rufaa ya dodoma ametoa ushauri ufuatao kwa wakazi na wafanyabiashara wa dodoma kwa hivyo vifaa ambavyo vinatakiwa kutumika mara moja na kutupwa ni vyema basi au watoa huduma kwamba kifaa kchombo kinapo kinapotumika mara moja kama ni disposable basi kinatupwa kina kisirudiwe tena kutumika lakini ushauri wangu mwingine kwa sisi watumiaji n yani sisi wateja tunaoenda tunaenda laa wenye migahawa au kwenye ba e, vile vyombo ambavyo ttavyona kwamba hivi ni vyombo ambayo vinatakiwa kutumika mara moja na kutupa basi kinapoletwa kile ambacho kimeshatumika tusikubali kukitumia wafanyabiashara pia wana kazi ya kuwalinda wateja wao wazingatie zile kanuni za msingi zile kanuni za afya kuona kwa kwamba kama ni chombo ho kinatakiwa kutumika mara moja basi kitumike mara moja maramoja wakitu baadhi ya nchi kama vile rwanda na ufaransa tayari zimeshapiga marufuku bidhaa za plastiki ikiwemo vikombe chupa na sahani kwa madai kwamba vyombo hivyo si salama kwa viumbe hai na huchangia kwa kiasi kikubwa uchafuzi wa mazingira hata hivyo hakuna ushahidi uliokwisha tolewa unaobainisha namna vyombo vya plastiki vinaweza kuathiri miili yetu lakini kwa mujibu wa baadhi ya wataalamu wa afya wanadai kwamba madhara yake huweza kuonekana baada ya kipindi kirefu brisodbitła sauti america dodoma