hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi jopo la umoja wa mataifa la wataalamu wa haki za binadamu leo limewataja maafisa kadhaa wa ngazi ya juu wa sudani kusini wanasema wanastahili kuchunguzwa na uhalifu na kushtakiwa kwa kuhusika kwao katika ukatili mkubwa dhidi ya raia viongozi wa juu wa serikali na jeshi walitajwa katika ripoti mpya ya tume ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa nchini sudani kusini ambayo inaelezea jukumu la serikali kwa mauaji makubwa ubakaji na utumwa wa ngono tume hiyo ambayo ilifanya uchunguzi wa mwaka mmoja katika majimbo sita nchini sudan kusini na kutoa sehemu ya matokeo yake mwezi machi ilisema hakuna hata mmoja kati ya wale waliotajwa katika ripoti ya mwisho aliyekabiliwa na uwajibikaji wowote kwa uhalifu wao kwa miaka kadhaa ugunduzi wetu umegundua ukionyesha mara kwa mara kwamba kuto hofia kushtakiwa kwa uhalifu mkubwa ni kichocheo kikubwa cha ghasia pamoja na tabu zinazowakabili raia nchini sudani kusini mwenyekiti wa ya tume hiyo yasmin souka alieleza tathmini iliyofanywa na wataalamu huru wa umoja wa mataifa kuhusu haki ya binadamu huko jamhuri jamhuriya kilim- jamhuri ya, ya afrika ya kati inaonyesha kwamba ghasia za kikabila zilizokithiri na ukiukwaji mkubwa wa kimfumo kote nchini humo huku watoto wakikabiliwa na unyenyesaji na ukatili wa kutisha mikononi mwa makundi yenye silaha vikosi vya ulinzi na usalama pamoja na makampuni binafsi ya kijeshi na usalama ni nadra sana kuikuta nchi yenye rekodi ya haki za binadamu inatisha sana ambayo inasaulika na mataifa mengine duniani amesema vota kamishna mkuu wa haki za binadamu wa umoja wa mataifa katika ufunguzi wa taarifa yake kwenye baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa siku ya ijumaa alisema watoto hawalindwi na migogoro ambayo imekuwa ikiendelea tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili akielezea hasa wasichana wamekuwa wakifanyiwa vitendo vya kutisha vya ukatili wa ngono vinavyohusishwa na migogoro ripoti zilizopokelewa na ofisi ya haki za binadamu ya umoja mataifa zinakadiria kuwa makundi yenye silaha yaliyotia saini makubaliano ya amani mwaka 2ihb yalihusika kwa asilimia 3 ya ukiukaji uliorekodiwa ikiwa ni pamoja na mauaji utekaji nyara kuwekwa kizuizini kutendewa vibaya uharibifu wa miundo mbinu na uidhinishaji wa mali unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a america voa kuporomoka kwa sarafu ya ndani malipo ya limbikizo ya mishahara na matumizi ya vita yamepandisha bei za bidhaa huko jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc na kuacha wenyeji wakihangaika kumudu mambo ya msingi tangu mwaka mpya sarafu ya kongo imepungua thamani kwa takriban asilimia kumi na tano dhidi ya dola ya marekani kulingana na takwimu rasmi na wabadilishaji fedha na kuwaathiri watu walio maskini zaidi watu kadhaa waliohojiwa na shirika la habari la afp walisema katika baadhi ya bidhaa ni kwamba bei iliongezeka mara mbili au zaidi ya hapo ongezeko la bei linafuatia serikali kuongeza matumizi katika mapambano yake na kundi la wasi la m23 ambalo limeteka eneo kubwa huko mashariki mwa kongo tangu mwaka jana nchi ambazo ni wazalishaji wakubwa sana wa mafuta ulimwenguni wakiongozwa na saudi arabia wamesema wanapunguza uzalishaji wa mafuta ghafi saudi arabia umoja wa falme za kiarabu kuwaiti na wengine wanasema watapunguza usambazaji wa mafuta ghafi kwa uchumi wa dunia kwa mapipa milioni moja kwa siku hiyo inaweza kupelekea bei kuwa juu au angalau kuwazuia wasirudi kwenye hali ambayo itaumiza bajeti za nchi zinazozalisha mafuta mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye kennes bwire katika kipindi cha kwa undani asante kumsikiliza asante mkamiti kwa undani sehemu ya kwanza tunaangazia siasa za kenya raila odinga amesitisha maandamano baada ya kuahidiwa na rais william ruto kwambao wanaweza kufikia makubaliano kupitia bungeni nchini rwanda rais paul kagame amechaguliwa kuongoza chama kinachotawala rpf hatua inayomwweka katika nafasi nzuri kugombea muhula mwingine madarakani mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc rais wa kenya william ruto ameahidi kushughulikia matakwa ya kiongozi wa upinzani raila odinga kupitia bungeni katika kile ametaja kama kuzingatia sheria na katiba nchi hiyo hatua hiyo imepelekea hi odinga kusitisha maandamano lakini kwa masharti kwamba endapo makubaliano hayatapatikana au kuonekana kupatikana atahitisha maandamano baada ya wiki moja lakini je ni mchakato gani wa kisiasa utakaozingatia sheria kupitia bungeni aliyoahidi rais william ruto javas bigambo ni mchambuzi wa siasa na sheria za kenya yupo nairobi uh, ukidadisi matamshi ya mweshimuwa rais william ruto kuna mambo kadha ambayo yanaonekana waziwazi kwanza kuna ile nia na uwazi katika kuwepo na suala la ushirikiano wa kisiasa na uuyano wa kitaifa na kisiasa ili kuweza kuzuia maandamano na michafuko ambayo ilikuwa inazorotesha uchumi ilikuwa inapunguza uwezekano wa kuweza kukusanya mapato ya kodi ambayo itasaidia katika kuelekeza serikali kutimiza malengo yake maendeleo na pia inafuata ule mkondo ambao mweshimuwa rais mwenyewe alikuwa amefanya hapo awali kwa kuandika barua kwa bunge ili kuweza kupendekeza mabadiliko mbalimbali ya kisheria kisera na hata kikatiba baadhi ya mambo ambayo huenda ni kama walizungumza na bwana raila odinga kabla ya kutoa taarifa zao rasmi tumeona tayari kuwa mkuu wa mashtaka ametupilia mbali yale mashtaka ambayo yalikuwa nakumba kumba wana harakati mbalimbali ambao walijihusisha na masuala ya maandamano serikali katika njia mbalimbali vitengo mbalimbali inajaribu kuonyesha nia yake uwazi wake na makusudi yake kuleta uuiano huo na kuleta upatanisho kati ya serikali na kiongozi wa upinzani bwana raila odinga masuala kuhusu um, ambayo yanaguusiana na katiba kama ni jambo la kuhusu kuboresha usimamizi uh, wa uchaguzi pamoja na kuweza kuteua makamishina wapya wa tume wa uchaguzi nisuala ambalo kando na siasa ni lazima yapitie mkondo wa sheria kupitia miswada ambayo itajadiliwa bungeni hotuba ya rais william ruto ni kama ameguzia mambo manne la kwanza kwamba gharama ya maisha tunashughulikia swala la makamishina wa tume ya uchaguzi iebc uliotaja ni kama anajaribu kuambia w upinzani kwamba tushughulikie hilo bungeni swala la sv ambayo raila odinga amekuwa anasema fungueni sava tuangalie nana aliyeshinda uchaguzi anasema hayo ni maswala tulimalizana nayo na mahakama ilishasema na ni kama anafuatilia yale ambayo wamesema mabalozi wa marekani uingereza na nchi nyingine ikifika swala la wao kufanya majadiliano moja kwa moja inadhihirika kwamba anajaribu kusema halitawezekana lakini tuangazie katiba tuangazie yale ambayo yalipo katika katiba ukimsikiliza rail odinga kwa upande wake amesisitiza na anasema masuala yake yote lazima yatiliwe mkazo na yatimizwe linawezekana makamishna wanne wa ibc waliotimuliwa wakarudi na hayo mengine anayotaka rail odinga yakapatikana kupitia bungeni uwezekano wa makamishna wanne wa awali wa hapo wa katika watume ya uchaguzi ibc kurejea katika tume hiyo haiwezekani kisheria kwa sababu ibara ya mia mbili hamsini na moja inaeleza kuwa kamishna yeyote wa tume hiyo ya ibc ondolewa katika tume iwapo atakiuka katiba na sheria za nchi na pia anaendesha ma, majukumu yake kwa njia ambayo ni kinyume na sheria na kwamba kkuondolewa kwa makamishina hao ni lazima petition iweze kupelekwa katika bunge bunge ijadili na iwapo itaona uzito basi iweze ku, uh, kumrai rais kuunda jopo ambalo litachunguza baadaye hayo na iwapo uh, jopo hili litakubaliana na litapata kwamba kuna ushahidi wa kutosha basi litaweza kumwongoza rais kwamba makamishna ama kamishna huyo angatuliwe kwa hivyo bunge iliweza kupata petition hiyo na ikajadili na baadaye ikapeana mwelekeo kwa mweshimuwa rais kwamba makamishina uh, hao waweze kuondolewa na watatu walijiuzulu wenyewe wa hiari na mmoja akaenda uh, mbele ya jopo hilo hiyo tb na baadaye ikaweza kuamuru kwamba anastahili kuondolewa kwa sababu walikiuka sheria kwa hivyo kwanza bunge ilitekeleza majukumu yake pili kwa mujibu wa katiba na sheria na tatu mweshimuwa rais alifuata sheria na katiba kwa sababu ibara ya mia bi hmsiamoja inasema kwamba rais atashurutishwa kuchukua hatua ambazo zinaambatana na mapendekezo ya tribunal na hiyo ilifanyika kwa hivyo iwapo makamishna hao watarejeshwa katika katikabc itakuwa ni kinyume cha sheria kinyume cha katiba na rais mwenyewe atakuwa na kiuka katiba kama kiongozi ambaye aliapa kuilinda katiba kwa hivyo pengine waweze kupata majukumu mengine ama kwa, uh, waweze ku mashtaka kama ingekuwa ni yanawandama ya, ya, ya, ya mashtaka hayo yaweze kutupuliwa mbali lakini kwa mujibu wa katiba walingatuliwa kwa sababu ya kuvunja sheria na hiyo itamaanisha basi kuwa katiba hii na bunge pia ilikosea na bunge hiyo haiwezi kuidhinisha kwamba warejelee pale na bunge hiyo ndio iliyoidhinisha kwamba waondolewe kwa hivyo hapo itakuwa inapatia taswira mbaya sana katika utendakazi wa bunge na misimamo ya bunge kwamba sio misimamo ambayo inatii katiba kwa hivyo itakuwa ni vigumu sana kwa makamishina hao kuweza kurejeshwa katika tume ya uchaguzi ya ibc ruzuku swala ambalo limegonga vichwa haa wawili utawala wa ruto unasema kwamba kuendelea kuweka ruzuku kwa bidhaa muhimu ni kuiwekea nchi mzigo mkubwa na sio swala ambalo linaweza stahimiliwa kwa muda mrefu upande wa raila unasema lazima bidhaa muhimu ziwekewe ruzuku ili bei ishuke hapa watakubaliana namna gani huende ikawa vigumu kiasi kwa wao kukubaliana kwa sababu kuna jinsi ambavyo bwana raila odinga anapeana msukumo huo wa ruzuku na bwana william ruto rais wa kenya pamoja na serikali na viongozi wa tabaka mbalimbali wanasema kuwa kuna wachache ambao wamekuwa wakifaidi kutokana na ruzuku hiyo jambo la muhimu ambalo pengine bunge inastahili kufanya kupitia hiyo pal- parliamentary approach ni kuweza kujadili suala la mfumo wa utozaji kodi wa nchi hiyo tax regime, na waangalie kuwa ni bidhaa gani kwa mfano ambazo kodi yake inaweza kupitia kwa sheria kupunguzwa kwa sababu kwa mfano uh, mwaka elfu mbili na kumi na nane kodi iliongezwa ya asilimia nane kwa uh, bidhaa vya petroli kwa hivyo iwapo bunge ita uh, itaidhinisha kuwa sheria mpya ya kupunguza kodi katika bidhaa za petroli kupunguza kodi katika uh, kawi sekta ya kawi kupitia nguvu uh, za umeme hiyo huenda ikapunguza gharama ya maisha kwa sababu pale ambapo gharama iko juu ya nguvu za umeme uh, inachangia gharama hiyo kuweza kupelekwa kwa wale ambao ni wananchi wa kawaida kupitia bidhaa ambazo wananunua kwa hivyo inastahili kwamba bunge iangalie suala la mfumo wa utozaji kodi na wanapokwenda bungeni sasa hapa ndipo rais ruto anahisi mambo ya kwende wanapokwenda bungeni labda kwa msukumo ama bila msukumo wengine wanasema kanisa limechangia wengine wanasema kanisa halijachangia kwa sababu hakuna aliyewasikiliza na huenda kanisa nalo limechukua misimamo tofauti ya kisiasa viongozi wa kidini wamechukua misimamo tofauti ya kisiasa lakini tumeona mabalozi wakijaribu kusukuma balozi wa marekani akisema swala la uchaguzi hilo tulimaliza hatujadili umoja wa afrika umefurahishwa na hilo bungeni wanaketi wanajadili nini wanajadili mpangilio gani wa kisiasa ambao unastaheli kuingia katika sheria odinga ridhike na serikali ya ruto iridhike ni kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ni kuunda ofisi ya kiongozi wa upinzani ni kuunda nini ambacho kinawapeleka bungeni wote waridhike sudani kuna uwezekano wowote wa kuunda serikali ya umoja ambayo italeta ushirikiano kati ya bwana raila odinga na rais william ruto na serikali yake jinsi ilivyokuwa katika serikali ya muungano chini ya bwana rais mwai kibaki na raila odinga baada ya mchafuko ya uchaguzi wa mwaka na kumina, na, na sn saba, na kwa sababu hiyo itakuwa vigumu sana kwa mweshimuwa hata william ruto kuweza kuhakikisha kwamba Uh, anatafuta njia bunifu ya kuhimiza wale ambao ni wandani wake katika serikali kumwamini na kusimama na yeye hata katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishiri na saba kile ambacho pengine bunge inaenda kujadili ni jinsi mifumo mbalimbali ma mbali njia mbalimbali ya ushirikiano ikiwemo pamoja na kubuni nafasi ya kiongozi wa upinzani ambayo pengine i nafasi hiyo itamwendea bwana raila odinga kwa sasa lakini kama ni kugawanya serikali kwa njia ambayo pengine ni ambayo inaitwa nusumkate nusum, ili ambayo serikali inagawanywa ama ugavi wa mamlaka katika serikali huenda ikawa vigumu kwa sababu hata ushirikiano wa waandsheki baina ya bwana uhuru kenyata na raila odinga huu kuwepo na ugavi mamla wa mamlaka uliowaziwazi wa kupitia sera na sheria kwa viongozi uh, hao wawili na ktikati ya upinzani na serikali kwa hivyo sidhani kama mkondo huo huenda ukafuatwa lakini suala la ile heshima kwa bwana odinga nafasi ya kiongozi wa upinzani na pengine njia zingine mbinu fiche kwa mfano uh, huenda zikatiliwa maanani na hiyo itakuwa una kati ya rais na, na raila odinga kwa sababu pia ushirikiano wa bwana odinga na bwana uhuru kenyatta ulikuwa na manufaa fiche ambayo taifa bado hata alijaweza kutathmini vizuri kwa sababu bwana odinga na hakupewa ugavi wa mamlaka hakuwa na nafasi bora katika serikali lakini alikuwa na ushawishi mkubwa kwa hivyo huenda ikachukua pengine mkondo kama huo ambao kuna maelewano fiche kati ya viongozi hawa wawili ndiyo ruto anaongoza mamlaka anayoikulu lakini miaka mingi tumeona tangu mwaka elfu moja miatitisisba miaka hiyo yote raila anaongoza wapiga kura wafuasi wake akiamua twende maandamano ana vurugha mamlaka ana vurugha serikali hatari gani itakuwepo hapa hata kama ofisi ya mpinzani inaundwa asiporidhika ana uwezo wa kuitisha watu wake wajitokeze limeonekana na limekuwepo muda mrefu oh, bwana raila odinga yye mwenyewe pia anaonekana kuwa tishio katika demokrasia kwa sababu tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba alipowania urais mara ya kwanza na kipindi kingine chochote ambacho amewania kitu cha urais na kushindwa hajawahi kubali matokeo ya uchaguzi wowote kwa hivyo hiyo pia inamaanisha kuwa inadunisha demokrasia endelevu na jinsi ambavyo uchaguzi unafaa kuwa na umuhimu kwa taifa lakini pia inamaanisha kuwanaule wakuweza kwachochea ili kuwa kushawishi kushawishina wafuasi wake kuandamala ama kufanya jinsi ambavyo yeye mwenyewe uh, anaweza rizika na hiyo ndilo linamaanisha ama ndilo linapatia msukumo kwa viongozi katika serikali kuhakikisha kwamba utawala na uchumi hausambaratishwi kwa sababu ya maandamano ya kila kwa mara kwa sababu bwana raila udinga hapo anaonekana kuwa hana la kupoteza lakini yule ambaye ni kiongozi katika serikali ana la kupoteza kwa sababu hatilii hana uh, ile nafasi ya kutekeleza majukumu yake iwapo kuna maandamano kila kuchao inazorotesha uchumi nguvu ya bwana raila odinga mwenyewe ameitambua kuwa ni ya kuleta msukosuko pale ambapo hana nafasi ya ushawishi wa kisiasa katika serikali ya siku itakuwa rahisi iwapo kuna ushirikiano wa wao wawili na iwapo bwana william ruto anaonyesha kuwa ameweka mambo yake wazi na ana moyo mkunjufu katika mia yake ya kuleta na kuendeleza ushirikiano na uwiano kati yake na upinzani lakini iwapo uh, hakuna yale makubaliano hakuna uwiano na uridhiano basi itakuwa ni vigumu sana huenda ikawa ni vigumu kwa mweshimuwa rais pale ambapo anaweza uh, kuleta bwana raila odinga karibu sana jinsi bwana uhuru kenyata alivyofanya kwa sababu kumleta bwana odinga karibu na yeye kutampoteza imani kati ya wale ambao ni wandani wake wa karibu haswa naibu wake wa rais kwa sababu atahofia kuwa jinsi bwana ruto akiwa naibu wa rais alivyotendewa ndivyo yeye atakavyotendewa nakumbuka hii ni huu ni mhula wa kwanza wa bwana william ruto kama rais kwa hivyo matamanio yake ya kutaka kuchaguliwa tena kwa kipindi cha pili mhula wa pili kama rais utategemea jinsi ambavyo anahakikisha kuwa serikali na uh, muungano wake wa kenya kwanza unashikilia kikiki hausambaratiki na kwamba yeyote ambaye anakuja katika ushirikiano na yeye haisambaratishi muungano ambao umetengeneza serikali kwa hivyo pale ambapo muungano wake wa kenya kwanza utasambaratika ama utaonekana kusambaratika huenda akapata ugumu sana katika kuweza kufanya kampeni ya kupigiwa kura mara ya pili kwa mvula wa pili asante sana javas nashukuru ni javas digambo mchambuzi wa siasa na sheria za kenya akikamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani hii ni sauti america voa nasikiliza kwa undani rais wa rwanda paul kagame amechaguliwa kuongoza chama kinachotawala cha rwanda patriotic front rpf kwa muda wa miaka mitano ijayo hatua inayomweka katika nafasi nzuri zaidi ya kutetea urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 224 chama hicho kimechagua viongozi wapya katika nafasi ya naibu mwenyekiti katibu mkuu miongoni mwa wengine nimezungumza na wakili ya lois mtabingwa ambaye ni mchambuzi wa siasa za rwanda akiwa kigali anayeanza kwa kueleza kwamba chama cha rpf kimeonyesha kwamba kina imani na utawala wa rais kagame kwa ujumla nakiona kama kitendo cha imani ya wanachama kuhusiana na uwezo wake wa kuongoza chama na nchi kwa kuzingatia hatua za maendeleo na uwezo wake wa kutatoa migogoro ambao ameonyesha katika kipindi chote ambacho amekuwa amefanya kazi hii ya uwenyekiti wa chama na urahis wa nchi hilo linamaanisha kwamba katika uchaguzi mkuu ujao atakuwa anagombea nafasi nyingine madarakani baada ya kupewa idhini ya chama hakuna uamuzi ambao umeshafanyika bado hatua za mwanzo zinaanzia ndani ya chama katika kumtafuta mgombea ambaye atapambana na wagombea kutoka vyama vingine vyama vya upinzani sasa siwezi nikasema lolote kuhusu nini kitatokea katika mchakato wa ndani wa chama tawara e, hiki charpf kwa upande wake ni haki yake ya kikatiba e, kwa upande wa wanachama ni haki yao ya kikatiba vile vile hapa naongelea katiba ya nchi ambayo inawaruhusu inamruhusu yeye na inawaruhusu wanachama kuamua kama awe mgombea tena au pengine wanaweza wakaangalia mgombea yote mwingine ni michakato miwili tofauti mchakato wa kuchagua viongozi wa ndani ya chama viongozi wa chama na mchakato wa kutafuta mgombea wa nafasi ya urais ni michakato miwili tofauti kwa sababu mmoja unazingatia katiba ya chama mwingine unazingatia katiba ya nchi kwa kawaida vyama vingi kote duniani mwenyekiti wa chama anakuwa ndiyo mgombea katika uchaguzi mkuu mgombea wa urais chama cha rpf kina muktada kama huo kwamba anayechaguliwa kuwa mwenyekiti basi anakuwa katika nafasi nzuri ya kuongoza chama hicho kupeperusha bendera yake katika uchaguzi mkuu iliwahi kutokea mwaka elfumoja na tiiti kama sijakosea tulikuwa na rais wa nchi ambaye hakuwa mwenyekiti wa chama aliwahi kuwa mwenyekiti wa chama baadaye ikachaguliwa mwingine mwenyekiti wa chama mwingine na huyo enda, huyo aliyekuwa raisi akaendelea kuwa raisi miaka ishirini na tatu tangu alipoingia madarakani rais paul kagame kama rais wa wanne na sasa ndiye rais tangu mwaka elfu mbili anapochaguliwa kuwa mwenyekiti kwa asilimia hiyo kubwa karibu tisinina tisa ni dhihirisho kwa namna yoyote kwamba ndani ya chama hamna yeyote yule ambaye labda anamzidi maarifa ama ni yeye na ni yeye hata kama anaweza akawepo huyu amedhihirisha maarifa sasa kunakuwa nayo kuna na kudhihirisha kwa vitendo sasa e, mimi nadhani kuna tofauti kati ya mmoja ambaye anadhihirisha maarifa kwa vitendo na yeyote mwingine ambaye anaweza akawa tu anaonyesha kuwa ni mtu a, mwenye maarifa lakini hajadhihirisha maarifa yayo kwa vitendo huyu aliyeshindwa na kagame abdul karim harerimana ana sifa gani za chama ama hana sifa gani ambazo zinampelekea hata asipata asilimia mbili <laughs> uh, kwa kutofautisha maarifa ambayo yana yana vielelezo vya vitendo vya mtu kiongozi wa kiwango cha rahisi na mwenyekiti wa chama na mtu ambaye amekuwa katika nyadhifa mbalimbali za uongozi ndani ya chama na serikalini lakini ambayo hajawahi kuonyesha kiwango hicho cha u, u, uwezo ambacho huyu aliyechaguliwa ameonyesha so kuna tofauti kubwa inayolingana na kiwango cha asilimia unazozitaji naibu mwenye kitumpya konsole wimana pamoja na huyu katibu mkuu balozi walas gasemegera ni kuingia wameingizwa hmm. katika chama ama utendakazi wa cristohe bazivamo pamoja na frane ngarambe ulikuwa mbovu hapana hapana kwa kweli siwezi nikakubaliana na wewe kwamba ni, ni hatua sio hatua za uwajibikaji huu ni uchaguzi wa kawaida na unaofanyika eh, baada ya eh, vipindi vya miaka mitano mitano hao watu wamekuwa viongozi katika ngwe kadhaa hawa ambao unawataja e, bwana kristoher bazivamo na aliyekuwa katibu mkuu bwana ngarambe uh, kuomba wapumzike wameomba wapumzike ndio maana wakachaguliwa wengine sasa nazungumzia kile ambacho iko katika e, utaratibu wa wa kidemokrasia wa ndani ya chama e, ni kama hizi mbio za kupokezana vijiti ndio demokrasia hiyo lakini inapofika kupokezana vijiti kwa mwenyekiti hamna wengine watauliza hivyo ndiyo na hapana e, kwanza ni kwamba kwa mba, upande wa chama hekima e, inaonyesha kwamba huyu mwenyekiti bado anahitajika kuendelea kufanya kazi hiyo akisaidiwa na wa-nadamu mpya e, kwenye safu za uongozi mambo kama ni ya kawaida na katiba imezingatiwa kuna haja ya kusema kwa nini huyu kabaki nini huyu kaondoka nanukuu uh, matamshi yake rais paul kagame baada ya kuchaguliwa kuwa mwenyekiti amesema hii ni nchi yetu itakuwa hapa upende usipende na ndiyo maana tupo hapa na hata tunaposhirikiana eh, na marafiki wetu katika nafasi moja inabidi tuangalie machoni na tuambie mnadhani nyinyi ni akina nani tafsiri ya nuku hiyo inaweza kuwa nini ameelekeza kwa kina nani nadhani alichokuwa anakiongelea ni kinachoeleweka zaidi hata bila yeye kukitaja ni kwamba hii nchi ni ya wanyarwanda na wanyarwanda wataendelea kuwepo hata kama mimi na wewe tutakuwa hatupo tena e, na kwamba uamuzi wa namna gani nchi iishi na iendelee unabakiwa uh, uachiwe wanyarwanda sio wale ambao sio wanyeranda so kuna baadhi nadhani ya watu ambao wanaingilia na kujaribu kushinikiza watu au uh, mamlaka za nje kushinikiza namna gani nchi ishi namna gani maamuzi yafanye so nadhani ndio hao walikuwa anaambiwa nahisi tu kwa sababu hakutaja ni nani anayeambiwa anakuwa na anajaribu kusisitiza zaidi kwamba bana eh, kama mnataka kusaidiana na sisi isiwe msiitumie kama ya kutufanyia maamuzi mchi waachie wananchi hata kama kuna ukandamizaji wa haki za binadamu ambavyo imekosolewa, imekosolewa sana rwanda wengine wa nyamazi hapana haimaanishi mtu yeyote ya nyamazi ninavyofikiria mimi ni kwamba e, haki inayokandamizwa anayekandamiziwa haki yake ndio wa kwanza kupewa microphone sio yule ambaye amejifanya kiranja kuna kina viranja unaofahamu vizuri huko nje kuna ripoti nyingi ha, tu ha, ambazo ha, ha. zinasema kwamba raia wa rwanda hawana hata nafasi ya kupaza sauti sasa inabidi wengine wazungumzie kwamba haki zao zimebanwa sana yaani sasa wanapozungumza kwa niaba ya raia wa rwanda ambao hawana sauti popote pa kujieleza inakuwa ni kosa kidogo nashindwa kuelewa kwamba hizi ni sauti gani zinapazwa kwa taratibu gani ambazo zinafanya viongozi wa nchi fulani unakuwa ndio viranjo vion... au ma... Ma... mashirika fulani unakuwa ndio manyampara wa sauti na upazaji wake lini sijaelewa hapo ni alois mtabingwa wakili na mchambuzi wa siasa za rwanda akiwa kigali mwelekezi wa kipindi amekuwa saida hamdun jina langu ni kennes bwire asante kwa kusikiliza uwe na usiku mtulivu