zimegonga saa 8 kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za dunia idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mimi naitwa bmj mridhi serikali ya marekani leo imetangaza mipango ya kuongeza mauzo ya bidhaa nchini tanzania wakati makamu rahis kamala harris akizuru taifa hilo la afrika mashariki haris alianza ziara yake ya bara la afrika siku ya jumapili nchini ghana na kuwasili jana jumaatano jioni katika mji mkuu wa kibiashara wa tanzania dar es salaam ambako hii leo amefanya mazungumzo na rais wa nchi hiyo samia suluh hassan na wawili hao kuhutubia waandishi wa habari viongozi hao walitoa taarifa fupi kwa vyombo vya habari kabla ya kuanza kikao cha mazungumzo ya faraha makubaliano yale waliyozungumzia yalijumuisha mkataba mpya kati ya benki ya Exim, import ya marekani marekaniem na serikali ya tanzania na ni mkataba ambao unatarajia kurahisisha utoaji wa hadi dola milioni ma kufadhili mchakato wa mauzo ya marekani kwa tanzania na pia kusaidia mauzo ya bidhaa na huduma katika sekta mbalimbali zikiwemo miundo mbinu uchukuzi teknolojia ya kidijitali usalama wa hali ya hewa na nishati pamoja pia na uzalishaji wa umeme haris pia ametaja ushirikiano mpya katika teknolojia ya 5g na usalama wa mtandao pamoja na mpango unaungwa mkono na marekani wa Life zone metals wa kufungua kiwanda kipya cha usindikaji wa madini ambayo hutumika katika abetri za magari ya umeme ziara ya harisi ya nchi tatu barani afrika ina lengo la kuimarisha uhusiano na bahra hilo ambako china na rasia zinazidi kuongeza ushawishi wao hasia za hapa na pale zimeshughuliwa nchini kenya leo alhamisi siku ya tatu ya maandamano yanayoongozwa na upinzani ya kupinga serikali iliyo mamlakani na harama kubwa ya maisha ulinzi ulikuwa mkali huku polisi wa kupambana na hasia wakishika doria katika mji mkuu nairobi na katika miji mingine baada ya makabiliano makali kuzuka wakati wa maandamano kama hayo jumaatatu wiki hii leo dazani za watu walikabiliana na maafisa wa polisi katika mitaa yenye msongomano ya mathare na kibra wakirusha mawe na kuchoma matairi huku maafisa wakijibu kwa vitoa machozi unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc zaidi ya watu 13 wameuawa tangu mwezi oktoba mwaka jana katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambako makundi ya silaha yanafanya mashambulizi mabaya dhidi ya raia kamishina mkuu wa umoja wa mataifa wa haki za binadamu amesema vurugu za kutumia silaha zimeongezeka katika majimbo ya mashariki haswa katika jimbo la ituri na kivu kaskazini ambako vikundi vyenye silaha vinavyoitwa kikundi cha m23 adf codeco code, zair na nyatura vinaendelea kufanya mashambulizi di ya kuchukiza dhidi ya raia bila kuadibiwa amezema, amesema volkaturk wakati wa majadiliano kuhusu drc si, mbele ya baraza la haki za binadamu mjini jeneva uswizi tangu mwezi oktoba mwaka wa 222 watu wasiopungua 1338 wakiwemo watoto 17 wameuawa katika majimbo haya ya mashariki amesema na rais wa zamani wa brazil jair bolsonaro alirejea nyumbani kutoka hapa marekani leo alhamisi akilakiwa na mamia ya wafuasi wake katika uwanja wa ndege wa mji mkuu brazilia baada ya kuwa nje ya nchi kwa miezi mitatu bolsonaro, bolsonaro ambaye hakukubali kushindwa katika uchaguzi wa mwaka jana anatarajiwa kuongoza upinzani kwa rais wa mrengo wa kushoto luis inacio lula da silva maafisa wa chama chake cha, cha liberal pate walisema ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari lakini nampisha mwenzangu Uh, kamau uh, harrison kuendelea na mpango wa kwa undani mimi naitwa bmj mridhi na kutakia usiku mwema kutoka hapa washington hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika karibu kwenye kipindi cha kwa undani ambacho huangalia taarifa kwa kina kuliko ilivyo kawaida leo hii tukianza na ziara ya makamu wa rais wa marekani kamala haris barani afrika sasa hivi akiwa nchini tanzania baada ya kuondoka ghana hapo jana kwenye sehemu ya pili tutaangalia kurejea kwa paul ssabagina nyoto wa filamu ya hotel rwanda aliyeachiliwa kutoka jela mjini kigali rwanda wiki iliyopita sasa hivi akiwa amewasili hapa marekani kukuletea kwa undani hivi leo jina langu harison kama makamu wa rais wa marekani kamala haris baada ya kuwasili tanzania kama nilivyotaja hapo awali akitokea ghana jana jioni hivileo ametembelea makumbusho ya taifa mjini dar salaam na kuweka shada la maua katika mnara wa kumbukumbu ya mabomu yaliyolipuka kwenye balozi za marekani nchini tanzania na kenya mwaka 1998 baadaye amekutana na rais semia suluhu hassan miongoni mwa viongozi wengine wakati akizungumzia kuhusu maswala mbalimbali ya ushirikiano ili kufahamu zaidi kuhusu ujio wake nchini tanzania tunaye daktari denis Mchungu, mchunguzi akiwa dar daressalam daktari hebu mwanzo kabisa utueleze ukaribisho wa kamala haris umekuwaje ilichokiona cha kwanza kikubwa ni mapokezi makubwa aliyoyapata uh, alipofika amepokelewa na makamu wetu wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania mwheshimiwa philip isdori mpango hiyo ilikuwa ni jana usiku uh, majira ya saa unaweza kusema saa tano na uh, ikielekea kwenda uh, usiku na baadaye alikwenda kupumzika lakini leo ndi alikuwa na mapokezi rasmi ya kukutana na mwenyeji wake mweshimiwa rais dkta samia suluh hasani ambapo walifanya mazungumzo ya faraga na baadaye walifanya mazungumzo uh, ya pamoja ya kuhabarisha watanzania na ulimwengu katika yale ambayo wamejadili na yale ambayo wataendelea kuyajadili kwa hiyo kwa Eh, kifupi ni kwamba nimeshuhudia mapokezi makubwa kabisa ngoma vigeregere na vifijo na kwa hiyo mapokezi ya makamu wa rais wa marekani mwheshimiwa kamala Aa, na harisna ujumbe wote aliokuja nao yamekuwa ni makubwa yamekuwa ni ya mapendo makubwa na hayana tatizo lolote yakionyesha kabisa mapenzo makubwa kati yetu na, na wao miongoni mwa mambo ambayo yamejitokeza ni mkataba au mashauriano ya kibiashara ikionekana kwamba katika siku za mbele uimarishwaji wa biashara kati ya marekani na tanzania kwa hakika uh, utaendelea kuzingatiwa na sasa hivi wewe kwa maoni yako labda pengine unaona kama ushawishi wa rasia na china barani afrika umepelekea ziara nyingi za maafisa wa ngazi ya juu wa marekani katika siku za karibuni inawezekana ikawa ushawishi wa rasia na china ukawa uh, umepelekea uh, ziara nyingi za maafisa wa marekani kwa sababu uh, ni kweli kwamba uh, uh, mweshimiwa kamara haris uh, ametangaza uh, uwepo au kuja kuongezeka kwa biashara E, na imports kati ya ya, ya marekani na tanzania na ametangaza tayari dola za kimarekani milioni mia tano katika nyanja hiyo lakini e, pamoja na hayo ameongelea abali ya masuala ya g technology na marekani kuja katika masuala ya, ya, ya, ya madini na kupata a, madini yatakayotengeneza zitakazouzwa tanzania na marekani na kuchenjua madini e, ndani ya tanzania baadala ya kuyauza yakiwa ya gasi Eh, lakini moja katika mambo ambayo pia amesema wamezungumza na wataendelea kuzungumza ni au madhara yatokanayo na vita vya urusi kule ukraine ambayo yameleta shida kwenye masuala ya chakula sasa mengine kama unavyojua wanaongea paraga mengine ni yale tunayoelezwa sasa katika diplomasia lakini unalolisema linaweza likawa sahihi kwamba influence ya ya, ya ya ya ya china na urusi katika africa inaweza ikawa ni mjadala mkubwa katika serikali ya marekani na hilo lazima wanaliweka maanani kimejitokeza kwamba amezungumzia kuhusu hatua zilizopigwa za idiplomasia ki na kidemokrasia hasa ikizingatiwa kwamba pia upinzani umepata nafasi ya kusikika sasa katika jamii uh, unaona kama ujio wake nchini tanzania labda kuna kitu ambacho marekani imependezwa uh, na hali ya siasa nchini humo amekuwa wazi kwamba moja ya mambo ambayo yamempendeza rais wa marekani mweshimiwa joe biden na serikali yake naye mwenyewe makamu wa rais kamala haris moja ya mambo makubwa ambayo amesema ya yataendelea kudumisha uhusiano wetu kisiasa kiuchumi kiutamaduni ni pale ambapo mweshimiwa rais wa tanzania daktari samia suluh hassan amefanya mambo makubwa mawili au matatu kwenye upande wa demokrasia moja kuruhusu mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa lakini la pili ni eh, movement yake anayoendelea nayo katika kukuza za demokrasia tukiwa tunaelekea kwenye katiba mpya lakini eh, hakuhitaja katiba mpya directly lakini katika maelezo yake unaweza ukaiot zaidi zademokrasia lakini akasema pia kuondoa vizuizi vilivyo katika kitu amesema freedom of expression uhuru wa kujieleza akasema sasa kwa mujibu wa marekani unapogusa mambo hayo yanapogusa demokrasia utawala bora utawala wa sheria eh, unakuwa amesema marekani umetukamata kabisa tumekamatana hiyo ndio kwao msingi mkubwa wa kila kitu na kwa hiyo hii hatua hi ya demokrasia ya mwheshimuwa rais dok samia suluhu hassan imekuwa ni, eh, ni chachu kubwa ambayo ni chachu chanya ambayo sasa inapelekea ushirikiano na amemwambia hii itatupeleka kwa miaka mingi ya ushirikiano mbele ya safari huko tunapokwenda tuzungumzie kidogo kuhusu mambo ya viwanda na uzalishaji wa bidhaa naona kwamba kuna swala hili la kuzalisha madini na akisema kwamba atahakikisha kwamba kuna madini haya kwanza ni ya yal ambaye wanataka kutengeneza bat za hali ya juu kabisa ambazo zinasemekana zitaanza kupelekwa marekani kufikia 226 sijui kama kuna hali nyingine ya ushirikiano wa kiviwanda ambayo labda umeipata kutokana na hotuba yake kutokana na hotuba yake si kupata hali kubwa ya viwanda ni hiyo hiyol ya kutengeneza battery, lakini ni kiwanda cha kuchenjua madini ambacho amesema kiwanda kile sasa kitapelekea madini sio ya yal peke yake lakini hata madini mengine kuwa process tanzania ni kiwanda kikubwa ambacho kitatengeneza ajira ajira nyingi za za ku- za, e, za watanzania Uh, na pia kwamba sasa marekani iko tayari kuingia katika kutafuta madini mengine ya aina hiyo na mengine mapya ambayo hatujayatafuta wako tayari kuvest katika hilo lakini mweshimiwa rais daktari samia suruhu hassani amewakaribisha wamarekani eh, wawekezaji wanaopenda waje kuwekeza tanzania katika nyanja mbalimbali ikiwemo uh, uvuvi ikiwemo usafirishaji ikiwemo eh, masuala ya usafirishaji wa bahari na katika mambo mengine ya madini na mengine amewakaribisha ikiwa na pamoja na utalii na mambo mengine kwa hiyo ndani yake inawezekana unapoongelea uvuvi ukaongelea viwanda vya samaki unapoongelea mambo mengine kama ni kilimo ukaongea viwanda vya mazao na kadhalika kwa hiyo haikutajwa moja kwa moja mikutano yao mara nyingi hawa waheshimiwa inakuwa ni mikutano mifupi ya dakika chache lakini naamini ndani yake yako mambo mengine ya viwanda yatakayoweza kujitokeza kutokana na na, na, na, na, na ziara hii tuguzia upande sasa wa afya amezungumza uh, kuhusu hali au vita mapambano dhidi ya hiv na ukimwi malaria kifua kikuu na ikizingatiwa kwamba tanzania wakati wa janga la covid ilikuwa ni mojawapo ya mataifa ambayo alikata kabisa kwamba maambukizi hayo hayakuwa sasa unaona kama huu ni mwamko mpya uh, ukiwa na mtazamo upi katika nyanja ya afya upande wa afya ya mweshimiwa raisi dkt samia suluhu hassan ameishukuru serikali ya marekani kwa mpango unaoitwa unaoitwapepfa Uh, huyo ni mpango wa rahis wa maswala ya ukimwi ambapo anasema kupitia mpango ule ambao umetusaidia sana maambukizi ya ukimwi yameshuka kutoka asilimia saba nukta mbili mwaka elfu mbili na kumi na mbili kuja asilimia nne nukta saba mwaka elfu mbili na kumi na sita kumi na saba na anaamini mpaka sasa yatakuwa yameshuka zaidi hakutoa takwimu za, za, za, za sasa lakini pia akawa ameelezea uh, upande wa malaria ilivyoshuka Uh, maambukizi ya malaria kutokana na msaada unaotoka na, kutokana na marekani lakini pia akawa ameeleza mpango ule e, wapep pia ambavyo umemsaidia kii transmission kupunguza maambukizi ya virusi vya ukimu kwa mwanamke ambaye amekwisha athirika ili virusi vile visiende kumpata mtoto kwa hiyo hilo amelieleza ambalo amelisema ni kubwa sana na ameshukuru na na na marekani kama unavyoelewa tayari imekwisha eh, tenga fedha nyingi katika mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne kwenda ishirini na sita tayari wametupa garanti ya fedha nyingi za kimarekani ambazo zitatumika katika kuendeleza mpango huo kwa upande wa covid wacov eh, tulikuwa na msimamo tofauti katika serikali ya awamu ya tano E, mweshimiwa rais aliyekuwepo wakati ule msimamo um, wake na mtazamo wake kuhusu covid ulikuwa tofauti lakini baada ya kuingia madarakani mweshimiwa rais daktari samia suluh hasani aliungana na dunia na kuendana na hali halisi ilivyokuwa tunashukuru kwamba tanzania hatukupata matatizo makubwa sana ya ya ya, ya corona ya covid yav tunamshukuru mungu na tunamuomba ikitokee hivyo lakini bado tulipata wagonjwa wa corona na mpaka sasa tunawaeleza watu kwamba corona ipo na ipon bado waendelee kuchukua tahadhari na mweshimiwa kamara haris amekubali kwamba serikali ya marekani itaendelea kupatia vitu vinavyoitwa personal protection equipment vifaa vya kujikinga kwa wale wafanyakazi wanaohusika katika sekta za afya upande wa corona lakini pia amekomiti dola za kimarekani moja nukta tatu milioni katika swala la corona kwa jamhuri ya muungano wa tanzania uh, hatuwezi tukamalizia bila kutaja mambo ya teknolojia na mawasiliano na vilevile vile, eh ulimwengu wa kidijitali ambao tuko sasa hivi e, je kuna maswali yamezungumzia kidogo kuhusu usalama wa kimitandao labda mawasiliano ya simu kama vile 5g na mambo kama hayo ameyagusia mweshimiwa kamara haris katika hotuba yake ameeleza kwamba ushirikiano utakuwa ni mkubwa kati ya tanzania na na marekani na, na, na, na, na, na ameeleza kabisa masuala ya g teknolojia ya g na usalama wa mitandao tunasema cyber security amesema ni jambo ambalo wunalipa kipaumbele na na, ame, am, amekiri na kusema kwamba wataendelea kushirikiana na serikali ya tanzania kuhakikisha kwamba hilo linatekelezeka na linatekelezeka kwa hali ya juu kwa hiyo kwa upande huo wa usalama wa mitandao cyber security na upande wa teknolojia ya mawasiliano kwa g kwa tanzania tayari marekani imekmit kushirikiana na sisi kuhakikisha kwamba hatubaki nyuma tunaingia katika utaratibu huo hiyo ni kauli yake makamu wa rais wa marekani mweshimiwa kamala haris ambaye ameitoa ikulu na slamu katika mazungumzo yake na rais wa, wa e, jamhuri ya muungano wa tanzania mweshimiwa samia suluh hassan tunapomalizia daktari ni kwamba tumeona wakati au katika siku za karibuni upande wa mashariki rusia na china wanakimbia barani afrika marekani vilevile vile, na pia baadhi ya mataifa ya ulaya katika siku za nyuma wewe unaona afrika kama itanufaika na hali hiyo au wewe una, una, una mtazamo upi eh, wa siku za baadaye za afrika uh, mtazamo wangu ni kwamba afrika inaweza kunufaika pale ambapo itajipanga na kila anayekuja kukubaliana naye kwamba win win situation ya kwetu ni nini wewe unapata nini na mimi napata nini zamani walikuwa wanakuja na ilikuwa kwamba yuko anayepata zaidi yuko anayepata kidogo kunufaika kwa afrika ni win win situation ambapo wewe unanufaika na mimi ninanufaika na kwa namna hiyo nachoaambia mataifa ya afrika ni kwamba mpokee yeyote anayekuja kama unazo zako unayo maeneo yako ya uwekezaji unayo utalii unayo viwanda unaweza ukamkaribisha mtu yeyote ili mradi mkubaliane kwamba wewe unapata nini na yeye anapata nini wewe unanufaika nini na yeye ananufaika nini sio mmoja anufaike zaidi mwingine anufaike kidogo kama ilivyokuwa nashukuru sana daktari kwa muda wako na mchango wako mzuri sana ya, iwapo kuna mengine zaidi yatakayotokea tutaendelea kuzungumza na kuyangalia kwa kina nashukuru sana wasalimia wote washington dc daslamu tuko salama na tunaendelea na ziara ya makamu wa rahisi kamala haris tumempokea na atakuwekwa mpaka atakapoondoka kuelekea zambia ambayo ni nchi yake ya tatu kwa bara la afrika na baadaye ya tarudi zake marekani na kuendelea na shughuli zake uko marekani na sisi tutaendelea na mashirikiano kati yetu na marekani washukuru sana White of America, washington dc nashukuru sana asante sana denis mchunguzi kutoka tanzania basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usiondoke kwa kuwa tunaelekea kwenye sehemu ya pili ya kwa undani unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ambapo sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani ambapo kama nilivyotaja tunaangalia kuhusu nyota wa filamu ya hotel rwanda ambaye alikuwa kule nchini rwanda akiwa amefungwa jela kutokana na tuhuma za kujihusisha na maswala ya ugaidi hatua za kidiplomasia za qatar zilichangia serikali ya rwanda kumwachilia yule anayejulikana kama shujaa wa hoteli ya rwanda paul rususebagina lakini uhuru wa mtu huyo aliyeonyeshwa kwenye filamu ya hotel rwanda kama mkombozi wa jamii ya watusi waliolengwa wakati wa mauaji ya kimbali ya rwanda mwaka 1994 haukuja bure rusisabagina mwenye umri wa miaka 68 ambaye alikuwa akitumikia kifungo cha miaka 25 kwa uhalifu wanaohusiana na, na ughaidi aliachiliwa tu baada ya yeye binafsi kuomba msamaha rais ambapo pia alijuta kuunga mkono kundi lililopiwa marufuku ililoipinga serikali ya rwanda alihukumiwa mwezi septemba mwaka 21 kutokana na uhusiano wake na chama cha rwanda movement for democratic change rwanarcd ambacho mrengo wake wa kijeshi forces for national liberation fln ulishambulia vijiji vya rwanda alikanusha mashtaka yote na kukataa kushiriki katika kesi hiyo ambayo yeye na wafuasi wake waliita udanganyifu wa kisiasa marekani ambako aliishi na familia yake ilimtaja kama aliyezuiliwa kimakosa kwa sababu ya kile ilichokiita ukosefu wa kesi ya haki pia marekani ilidai kuwa alitekwa nyara hadi rwanda alipokuwa safarini huko dubai rusebagin aliondoka rwanda mwaka 1996 na kuhamia ubelgiji pamoja na mke wake na watoto takribani mwongo mmoja baadaye alipata umaarufu baada ya kutolewa kwa filamu ya mwaka 204 na ya hotel rwanda filamu hiyo ilimwonyesha kama meneja wa hoteli wakati wa mauaji ya kimbari wakati familia yake na mamia ya wwageni hasa kutoka kabila la watusi walikimbilia ndani ya hoteli huku makundi ya watu waliokuwa na panga waliwaua watu nje ya lango la hoteli nimezungumza na anabende wa moto mchambuzi wa siasa nchini uganda na kumuuliza anavyoona uamuzi wa huu wa rais paul kagame wa kumsameha rusebagina lazima tuitazame hiyo kutoka pande mbili la kwanza mahakama ilimhukumu yaani ikikubaliana na washitaka kwamba alikuwa na makosa lakini hilo kando ukiweka hilo kando la kwanza ni kwamba yeye paul rusesavagina alitegwa nyara hilo likubalike na kila mtu alitegwa nyara kutoka pahali nafikiri sehemu za uko kata akarudishwa akitanganywa kwamba anapelekwa burundi na maajenti wa serikali ya rwanda wakamchukua mpaka chigali hilo pia wasikilizaji lazima walipige darubini la pili linalowezekana kueleweka kabisa ni kwamba mimi ninapomwelewa jemedari paul kagame hangeweza hata mara moja kumuhurumia mfungwa kama paul usesavagina ikiwa alipatikana kwa makosa ya wasi na nasema hilo kwa sababu konao wenzake marafiki wa karibu sana ambaye alianzisha mageuzi nao kule rwanda na kuzima mauaji ya kimbari iliyokuwekwa huko lakini mpaka wakati huu hawezi kuwaharumia mmoja wao ni ana jemedari nyamwasa uh, kayumba ambaye kwa wakati huu anaishi afrika kusini na uhai wake ulijaribiwa kwa mara mbili kwa hivyo uh, la tatu na ambalo naweza kusema ni la muhimu zaidi kwa jemedari paul kagame kuna uchaguzi huko rwanda mwaka unaokuja elfu um, mbili ishirini na nne wasikilizaji pia hilo lazima waliangalie inawezekana kama kwamba hata kama amekuwa anashurutishwa na rafikiye kata kwani wanao urafiki wa karibu sana nchi ya kata na nchi ya rwanda na uh, amerika ambapo bwana rusesabagina anakaa kama mwananchi huko uh, walimshurutisha bwana paul gagame na uchaguzi unaokuja mwaka wa ishirini na nne hata ingawa jemetari kagame ana sita sita kusema atakombea lakini tunavyoelewa sisi majemetari wanatumia ujanja huo wanatangaza kama muda huko karibu sana wanavipanga kwanza hivi wasiwe wanahujumiwa na hayo yote ukiyaweka pamoja tutaweza ku malizia kwamba hakumwachilia kwa upendo wake jemedari wa waeearikiwa hakimwachilia kwa upendo wake kushurukishwa nambari moja uchaguzi unaokuja nambari mbili na ya tatu ni ile ile niliyosema kwamba yeye paul kagame ana rangi ya kuweza kushinda kura inayokuja anasifiwa kwa kusaidia kuokoa karibu maisha ya watu e12 wakati wa mauaji ya siku a1j ambayo yalisababisha vifo vya takriban wenye rwanda laki8ne uhuru wake ulitokana na ukweli kwamba lilazimika kuandika ombi la kuamba msamaha wa rais pamoja na kutangaza kwamba shughuli za kundi la waasi zilikuwa kinyume cha sheria na kwamba hata shiriki katika mashambulizi dhidi ya rwanda dr majid ali ansari mshauri wa waziri mkuu wa qatar msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya qatar alithibitisha ushawishi wa doha alisema kuwa suala hilo lilijadiliwa wakati wa mikutano iliyowaleta pamoja maafisa wa qatar na rwanda katika ngazi za juu rais wa rwanda paul kagame anasemekana kuhusika moja kwa moja katika mazungumzo hayo rwanda na qatari zinafurahia uhusiano wa karibu sawa na vile taifa hilo la guba linavyofurahia uhusiano na marekani katika siku za awali qatar ilijaribu bila mafanikio kupatanisha rwanda na drc kutokana na shutuma za kuunga mkono waasi rusebagina mbaa alikuwa mshirika wa kagame aligeuka na kuwa mkosoaji wake hakufika hata kwenye onyesho la filamu yake nchini rwanda ilipotolewa m204 mchambuzi wa siasa nchini rwanda tom ndahiro anasema rusebagina ameachiliwa baada ya kumwomba rais kagame msamaha na walasio kwa sababu ya kushurutishwa kwa serikali ya rwanda mtu anaweza kudhani kuwa ni shinikizo ni mtu ambaye hamfahamu rais kagame yule bwana ameachiliwa kwa sababu yeye na mawakili wake waliomba msamaha na wakaomba kuachiliwa kwa sababu ya afya na kwa sababu nadhani ya, ya, ya, na, na ya kitu kama hicho hilo ni moja jambo la pili hakuachiliwa yeye peke yake amewachiliwa na watu kadhaa hilo ni jambo la pili la tatu si mara ya kwanza watu wenye makosa ya jinai kuachiliwa hapa rwanda tangu nadhani kagame awe raisi wameachiwa watu karibu elfu sitini hivi kutoka gerezani gele, wakiwm na watu waliohusika katika mawaji ya kimbali hasa wazee na ambao walikubali eh, kukili makosa yao na kuumba msamaha na kutoa ushirikiano katika kesi zilizokuwepo wakati wa hizi uh, mahakama za kijadi za gachacha abaina ni mkosefu na alikuwa ana makosa ya jinai ambayo yeye mwenyewe ushahidi tosha alikuwa nao kwa sababu ut- katika kesi yake uh, baadhi ya vielelezo vilitolewa na serikali za marekani na ubirigigi hilo ni moja jambo la pili ni kwamba alivyofika rwanda rwanda siyo nchi ya kwanza kufanya kitu kama hicho cha Chakum, kumrubuni au kumrahai mtu anayetafutwa afikishwe mbele ya sheria kitu kingine ni kwamba kwangu mimi na, binafsi nadhani kuna makosa mengine alipaswa kushtakiwa uh, lakini kwa sabau kulikuwa na kosa hio la, la, la, la, la ugaidi na, na, na wenzie ambao baadhi ya wamefunguliwa na wamekiri makosa yao kulishtakiwa kwa mjibu wa sheria za rwanda ili la kukana au na kukejeri mauaji ya kimbari yeye sio wa kwanza aliyeletwa kutoka nje mmoja wapo aliyekuwa naye kwenye kesi anayejiita sankara alitolewa nadhani kwenye visio vya komoro kuna mgenosidea moja anaitwa karamira karamirad mwaka tisini na sita nadhani ana saba alifatwa kutoka ethiopia yakafikishwa pa rwanda kuna aliyekuwa waziri wa sheria wakati wa genocide anaitwa na mavyaliroanyesi alitolewa zambia bila, bila kutaka yeye mwenyewe na kuna bwana moja letwa mshahidi nayeye alitolewa burundi bila hata serikali ya kusema ya burundi inafahamu sasa wakosaji rwanda ina uwezo wa kuwatafuta mwaka jana familia ya rusebagina ilifungua kesi ya dola milioni mia nne nchini marekani dhidi ya kagame serikali ya rwanda na watu wengine kwa madai ya kumteka nyara na kumtesa victoria itringabire mkosoaji mwingine wa kagame ambaye pia alifungwa kwa makosa ya ugaidi kabla ya kuachiliwa na nane alisema hatua hiyo inalenga kunyamazisha upinzani nchini rwanda alisema mtu akishahukumiwa na mahakama za rwanda anajimwa haki yake ya kujihusisha na siasa na msamaha wa rais haurudishi haki hizo majaji wa kears balisema mirengo miwili ya kundi la mrcd haikutofautishwa ingawa alihoji kuwa anaegemea tu mrengo wa kisiasa ikiwa ni pamoja na kufadhili shughuli zake asante sana jason nyakundi kwa ripoti hiyo kuhusiana na paul rusesabagina ambaye sasa amerejea hapa marekani baada ya kufunguliwa kutoka jela moja huko kigali rwanda hapo basi ndipo tunafika mwisho wa kwa undani kutoka hapa idha ya kiswahili ya sauti aamerika jina langu harisen kamau na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha kwa undani hivi leo basi nawatakia usiku mwanana popote