Local TV. hivi sasa ni sa8 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inatangaza kutoka washington hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi makam rahis wa marekani kamala haris ametangaza leo dola bilioni moja katika ufadhili wa umma na binafsi kwa ajili ya mipango inayolenga kuwawezesha wanawake kiuchumi wakati akikamilisha ya ziara yake nchini ghana ufadhili huo utasaidia kupanua upatikanaji wa huduma za dijitali mafunzo ya kazi na msaada kwa wajasiriamali ya ofisi yake ilieleza haris alizungumza na wajasiriamali wanawake leo jumatano katika mji mkuu wa ghana acra kabla ya kuondoka nchini humo kuelekea tanzania kituo kingine katika ziara yake ya wiki nzima barani afrika ukosefu mkubwa wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc unaathiri sana elimu umoja wa mataifa umesema jumaatano ukikatiza masomo kwa karibu watoto 75 katika eneo hilo lenye misukosuko takriban shule elfubili zimefungwa katika mikoa ya kivu kaskazini na ituri tangu mwezi januari kutokana na mzozo shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto unicef limeeleza takriban shule elfu na miasaba kati ya hizo zimefungwa kutokana na ukosefu wa usalama unaoendelea unaohusishwa na makundi yenye silaha yanayodhibiti maeneo jirani shule t zinatumiwa kama nyumba za watu waliokoseshwa makazi na shule 119 zimeshambuliwa na wanamgambo kulingana na unicef elimu ya takriban watoto lakisbnanusu imeathiriwa shirika hilo lilieleza darzeni ya makundi yenye ya silaha yanazunguka mashariki mwa drc mengi yakiwa urithi wa vita vya kikanda vilivyozuka huko katika miaka na 992 huko north kiv waasi wa, wa m 23 wameshikilia eneo tangu wabebe wa silaha tena mwishoni mwa mwaka e na kuwakosesha makazi maelfu ya watu unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa el salvador leo jumatano ililaani vikali vitendo vya wafanyakazi katika kituo cha uhamiaji nchini mekxico baada ya moto kusababisha vifo vya watu wasiopungua 4 video ya upelelezi inaonyesha walinzi wawili wa kituo hicho wakikimbia baada ya moto kuzuka jumatatu jioni wakionekana kutofanya jaribio lolote la kuwaachilia watu hao waliokuwa wameshikiliwa ndani ya chumba kabla ya moshi kujaa idara ya usalama wa taifa ya azerbaijan imesema inachunguza shambulio la kigaidi baada ya mbunge mwenye maoni makali dhidi ya iran kupigwa risasi na kujeruhiwa akiwa nyumbani kwake fazil mustafa ambaye ni mbunge alilazwa hospitalini baada ya kupata majeraha begani na pajani alipopigwa risasi kwa bunduki aina ya kalashnikov hapo jumanne usiku shirika hilo la usalama limesema katika taarifa yake maisha yake hayakuwa hatarini ilisema taarifa na uchunguzi wa uhalifu unafanywa kuwafahamu wahusika shirika la kimataifa la usafiri wa anga iata limeionya pakistan hii leo jumatano kwamba mashirika ya ndege ya kigeni yanaweza kusitisha shughuli zake katika nchi hiyo inayokabiliwa na changamoto za kiuchumi kutokana na kuzuiwa kwa malipo ya fedha taslim chama cha wafanyabiashara wa mashirika ya ndege duniani kimesema katika taarifa yake kwamba pakistan inadaiwa na mashirika ya ndege ya kigeni kiasi cha dola milioni mia mbili na tisini kama fedha zinazoweza kurejeshwa kuanzia januari ikiwa ni deni la pili kwa ukubwa baada ya nigeria akiba ya fedha za kigeni ya pakistani hivi karibuni imeshuka hadi kukaribia dola bilioni 46 ikiwa haitoshi kufidia wiki 4 za uagizaji wa bidhaa kutoka nje mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye sande shomari katika kwa undani ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji katika matangazo haya ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi kuliko kawaida na kupa maelezo ya kina zaidi basi kufanya viote haya utaungana nami sandei shomari nam na leo katika kwa undani katika sehemu ya kwanza tunaamulika ripoti ya mdhibiti mkuu na mkaguzi wa hesabu za serikali za tanzania cag charles kichere akibaini pamoja na mambo mengine kwa shilingi bilioni1b hazikuwekwa kwenye akaunti za benki na katika sehemu ya pili eh, tutamulika huko nchini kenya baraza la habari la vyombo vya habari mck lina warai waandishi wanaoripoti matukio ya maandamano nchini humo kuzingatia usalama wao kwa kushauriana na wahairi kuhusu hatari inayowakabili basi moja kwa moja kuweza kujadili haya e, nao kwenye laini ya simu kutoka dar es salaam tanzania mchambuzi wa siasa sami ruhuza karibu sauti america sami ruhuza sana. na vile, vile sami tutakuwa naye mchambuzi wa siasa za kimataifa nchini humo d dennis mchunguzi mchunguzi karibu kwenye na sana nashukuru kwa undaniskaribu na sana karibu karibu karibu tutaangalia basi huko nchini tanzania tukianzia huko eh, ni kwamba kama mnavyofahamu mdhibiti mkaguzi mkuu wa hesabu serikali charles kichere ameeleza kuhusu zima la maelezo yaliyotokea kwenye uchambuzi wake kwenye kazi yake akimulika baadhi ya mambo ni kampuni ya ndege tanzania atcl akieleza imepata hasara ya shilingi bilioni3523www212 pia ripoti yake imeeleza kuhusu shirika la reli nchini humo trc likipata hasara ya shilingi bilioni228 kwa mwaka wa ishirini ishirinamoja halafu mwaka uliofata wa ihirinamoaishirna bil ikapata hasara nyingine ya shilingi bilioni 3m2 kwa upande wa shirika la maendeleo ya taifa ndc limetajwa kwamba limepata hasara ya bilioni 2shira6 waa na, na aka wa isb limepata hasara ya bilioni 1m9 mdhibiti huyo pia ameelezea ame kuhusu ukaguzi kubaini kwa shilingi bilioni kuminamoj nkta ssaba kwamba hazikuwekwa kwenye akaunti za benki na wakusanyaji wa mapato kutoka kwenye mamlaka za serikali za mtaa 9sanane kulikoni ay basi kwa ini haya yote yanatokea hebu tupate tathmini yako nianze nawe huza eh, kutoka tanzania tuambie nini ambacho hapa unakiona kwa tathmini yako kwa nini haya yanatokea asante sana cha um, kwanza uh, ukiangalia unaangalia mfumo mzima wa uendeshaji wa haya mashirika lakini kwa namna fulani ukiangalia kwa mfano shirika la leli uh, shirika la leli limeendelea kuwa linapata hasara kwa hiyo pale kuna tatizo fulani natakia kuangalia kwa, kwa sababu kuna mashirika huwa yanaanzishwa kwa ajili ya kutoa huduma sasa shirika la reli inatakiwa itowe huduma litengeneze faida ndo maana yake kwa maana hiyo ni kwamba inatakiwa kwa hiyo inakuwa haina hasara wala haina faida inakuwa ina kizi garama zake hata kitendo cha kupata hasara za mabilioni nake ni kwamba kuna tatizo katika uwezeshaji wa shirika zima ya, na shirika kama la a pia ni kwamba ni shirika ambalo linatakiwa litowe huduma zaidi lakini faida nayo ipatikane sasa ukiangalia kwa tathmini uh, yani eh, eh, ya mwaka ishirini na moja ishiri na mbili ni zile miaka ya nyuma kabla ya hii thelathini na hii asari iliyotokea sasa hivi ya thelathin na tanosa unaona kama kuna upungufu yaani kwamba imetoka kwenye hasara kubwa sana alafu imepungua imekuja kwenye hasara ambayo ni karibu nusu ya iliyopata ukaguzi iliyopita ukiangalia vizuri katika zile tathmimu kwa maana hiyo ni kwamba wanaendelea kujirekebisha hii inawezekana katika tahmimu ijayo hasara ikapungua zaidi ikawa chini hata ya bilioni kumi kwa hiyo katika miaka mitatu tukuipa inaweza labda ikajiweka katika hali bora zaidi kwa sababu ingkua inapanda ngkwa mbaya zaidi sababu inashuka manake ni kwamba inajirekebisha kwa hiyo inaweza ika ikaweta faida labda labdaau ka na shida yetu sisi sio kama ilete faida shida yetu sisi ni kwamba even sasa ukienda katika shirika la leli lazima iji vinginevyo waingie uwezekano wa, uh, wa kuifanyia maboresho zaidi ha shirika lamdc hilomc sitani kama iliundo ili lilete faida katika katika serikali lakini pia itaki kuleta sara kubwa unajua haya mashirika kuna ambayo ambao services ambayo ni huduma kuna ambayo ni aku, ya inakuwa ya mkakati fulani kwa mfanomc iliunda kwa ajili ya kuendeleza viwanda uwekezaji ndio ilikuwa lengo kubwa la NBC. kwa mc kwahiyo alitakiri al, al, al, al, sana kuleta faida badhi natakiwa isiyo huduma ile il asara isiyo kubwa sana k katika uongozi ma <gibilizarkan> na maboresho vitu kama hivyo vinatakiwa viangaliwe zaidi shirika iliundwa kwa sababu gani yaani sababu za kuinda shirika lakini pia iangalie je mwelekeo unaokwenda katika hii miaka mitano inayokuja kwa mfano iko katika uwezekano upyo wa kujiendesha bila shaka E basi nashukuru sana samirhuza baki hapa kwenye laini ya simu nikija kwako dr denis mchunguzi umesikia haya yaliyotokea si tu haya mashirika ambayo pengine hayatakiwe mengine kufanya faida lakini pia tunaangalia hati zikitolewa za baadhi ya maeneo mengine kama kwenye vyama vya siasa kuna vyama vimetajwa hapa e, chama cha shau chama cha demokrasia makini udp chama cha wakulima hawa wote hawakuwa na hati za kuridhisha halafu kulikoni inapotokea fedha zaidi ya shilingi bilioni kumi haziwekwi kwenye akaunti ya benki nafikiri hata uliona rais mwenyewe alipokuwa akizungumza akisikitishwa kuonyesha kukasirishwa na hii ripoti ni kweli unachokisema uh, uh, sande shomari na namshukuru sana uh, samiruhusa na labda kabla sijagusa hilo la kwa nini hela zisiweke huko na pia hati chafu hizo hati inahitwa za, za mashaka hizo Uh, ambazo zime- zimetolewa eh, nieleze jambo moja kwa haraka k- k- pale alipokuwa akieleza uh, samiru kuza kuhusu mashirika ya umma tatizo kubwa linaloliona mimi ni kwamba mashirika yetu mengi ya umma yameanzishwa mengi miaka mingi iliyopita ukiangalia sasa sheria zilizoanzisha mashirika yale kwa maana ya composition ya bodi au miundo ya bodi wajumbe wa bodi zile yani kuna taaluma zipi ziwe ndani ya bodi za mashirika yale na ukaangalia kitu tunachosema malengo ya yale mashirika kwa nini yalianzishwa wakati ule na malengo yalivyo sasa unakuta kwa kweli eh, moja kumekuwa na mabadiliko makubwa sana kwamba kile malengo waliyokuwa nayo wakati ule na malengo yalivyo sasa na hali halisi ilivyo sasa imekwenda kwa kweli ina inabadilika sasa kama inabadilika vile swali linakuja kumekuwa na upitio gani au review kwa kiingereza tunasema ya kusema shirika hili lilipoanzishwa au taasisi hii sasa tunako kwenda sasa malengo yake yamebadilika kazi zake zimebadilika na sasa irudishwe bungeni itungwe sheria mpya ya shirika lile ili liweze kuendana na hali ya sasa hivi nitakupa mfano kwa haraka wa Road. Mm-hmm. Eh, hii ya barabara E, roads, katika awamu ya tano tumeshuhudia ikipewa kazi ya kujenga viwanda vya viwa sukari na viwanda vile sio suala la kuficha kwamba vimeielemea hadi leo sijui kama kuna sukari inayotokana na vile viwanda vya viwa iliyovyopewa kujenga ambavyo vinamilikiwa na mfuko wa hifadhi ya jamii jamiina magereza ya tanzania sasa kama ilikuwa kwa ajili ya mabarabara sasa imekuwa ni kinara wa kujenga viwanda vya viwa sukari ina maana malengo yake imebadilika swali je hii no. ilirudishwa bungeni bunge ehiidswu na kadhalika kwa hiyo kumekuwa kuna mabadiliko sana kwa hiyo kuna haja ya kuangalia sheria zilizounda mashirika ya umma haya na kuangalia miundo yake na kuona kama kazi zake zinaendana ili yale kama alivyosema mweshimiwa rais samia suluh hasani yanayotakiwa kufa yafe yanayotakiwa kuunganishwa yaunganishwe yanayotakiwa kutenganishwa yatenganishwe niije kwenye swali lako fedha hazipelekwi benki za makusanyo e, ni uzembe ambao una huo lakini unapokuja kwa mfano kwenye mashirika ya umma mwangalizi ni nani zamani mashirika ya umma yalikuwa chini ya kitu kinaitwa scopo yalipoanzishwanamba uh, moja ya mwaka elfu moja mia tisa sabini yalikuwa yakiangaliwa yote leo kila shirika limeachiwa wizara fulani ndio ihusike na shirika lenyewe na sasa je kama wizara moja ina mashirika makubwa sana ya kusimamia tutoe mfano wa wizara ya nishati ana tanesko, ambayo tanesko ni kama wizara nzima anaeura ana tpdc na kadhalika je wako watu ndani ya wizara ambao wanaweza kuangalia shirika lile linafanya nini hapana kazi zimeachiwa kwenye zile bodi za mashirika yale ya umma haya yote yanachangia sasa katika kufuatilia masuala haya na hizo hati zilizokuwa na mashaka katika hali hii za halmashauri zimekuwa zikijirudia mara kwa mara lakini ni mafunzo ya aina gani ni uwezo wa namna gani zinazojengewa halmashauri zetu uaweza kusimamia fedha na mapato na shaka nbshmchunguzi ni kushukuru sana muda wetu ni mdogo Eh, ni kushukuru kwa mchango wako wa kutosha kabisa hali kadhalika ni kushukuru sami ruhuza mchambuzi kutoka tanzania pia kwa mchango wako basi hivi sasa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza eh, jiandaye kuja nami katika sehemu ya pili santeni nam sasa karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo baraza la vyombo vya habari huko nchini kenya mck ina waandishi wa habari wanaoripoti matukio ya maandamano nchini humo kuzingatia usalama wao kwa kushauriana na wahariri kuhusu hatari inayokabili mapema juma waandishi wa habari walijikuta kwenye mgogoro nambapo, badho, wa kisiasa ambao baadho walijeruhiwa na wengine kuporwa vyombo vyao vya kazi kupata haya kwa undani tunaungana na waandishi wetu katika studio za voice of america mjini mombasa salma mohamed na josephat kioko asante maandamano yaliyorindima katika nchi mbalimbali za afrika ikiwa ni pamoja na kenya nigeria senegal na africa kusini yameshuhudia waandishi wa habari pia wakijipata katika njia panda baadhi yao wamepigwa baadhi yao wameporwa mali na wengine hata kuumizwa zaidi ndani ya maandamano ambayo hawahusu hapa nchini kenya kwenyewe viongozi wa upinzani wametangaza kila jumatatu na alhamisi ni maandamano na waandishi habari wa wanazidi kuyaripoti matukio yanayotokea katika maandamano hayo hivi tunavyozungumza waandishi kadhaa wameshajeruhiwa siku mbili zilizopita wakati maandamano aliporindima katika miji ya nairobi na kisumu haya ni maeneo ambayo upinzani una wafuasi wengi zaidi na kutokana na haya vyombo vya habari sasa vinahitajika kuangalia usalama wao baraza la vyombo vya habari nchini kenya tayari limetangaza na kushauri waandishi kuangalia matukio yanayoweza kuhatarisha maisha yao baraza la vyombo vya habari nchini kenya mck limelaani shambulio na kunyanyaswa kwa wanabari waliokuwa wakitekeleza majukumu yao siku ya jumatatu wakati wa maandamano hayo wanabari kutoka runinga citizen waliokuwa wakifuatilia maandamano hayo waliripotiwa kuvamiwa na kuibiwa na gengi lillojihami eneo la kibra nairobi wakati huo huo wanahabari wa nation media group waliokuwa wakiripoti uvamizi wa shamba la aliyekuwa rais huru kenyatta pia walishambuliwa ripota mmoja wa gazeti la daily nation aliangazia maandamano hayo katika jiji la nairobi cbd alilalamikia kunyanyaswa na polisi katika blogu yake ya moja kwa moja ntion africa iliripoti kwamba mwanahabari huyo aliombwa na polisi kufuta picha zilizonaswa na kuharibu kitambulisho chake cha kazi masaibu hayo yalimulikwa na baraza la wanaabari mck na katika taarifa yake ya siku ya jumatatu ambapo mkurugenzi mtendaji wa mck david omoyo aligusia umuhimu wa wanahabari kutekeleza wajibu wao bila hofu ya kunyanyaswa na ghasya mali yameporwa maduka yamefungwa sehemu ambazo maandamano yamerindima vifo pia vimeripotiwa waandishi wa habari wanajituma zaidi ili wananchi nao wapate habari kuhusu matukio yote haya laura otieno ni mwaandishi wa habari anayefanya kazi na roninga citizen citizen ni washirika wa voa na yeye anafanya kazi katika mji wa kisumu laura hapa anaanza kuangazia changamoto ambazo zinawakabili kwa sasa changamoto ambao tunapitia kama waandishi wa habari haswa katika eneo hili la magharibi umekuwa na wizi ambao uh, wanahabari wengi wamekuwa wameathirika na wale wezi ambao wanajaribu kutupokonya vifaa vyetu vya kazi vitu kama vile kamera vitu kama vile vina sasauti na vitu kama hivyo maanake unajua kuwa wakati wa maandamano kwa kawaida kuna watu ambao wanatokea wakiwa pale miongoni mwa waandamanaji lakini hawana ule uhalisia wa kuendeleza yale maudhui ya, ya hayo maandamano bali ni watu ambao wamekuja kufanya uharibifu wa mali na mara nyingi maanake waandishi wa habari huwa ni watu ambao tumetangamana na wale waandamanaji pia pamoja na polisi kumekuwa na visa kadha kuna wenzangu watatu ambao waliibiwa kuna wale ambazo wamepoteza wa kamera na vifaa vingine kwa hivyo hiyo ndio changamoto kubwa kabisa lakini kile ambacho pia tunashuhudia uh, tulishuhudia pia hapo jana kumekuwa na ongezeko la visa vya wanahabari kudhulumiwa na baadhi ya watu ambao wapo katika maandamano kuna mwenzangu mmoja ambaye pia alipigwa na watu ambao hawajulikani ni jambo ambalo linatokea hofu kama waandishi wa habari kwa kawaida kazi yetu inahitaji kuwa kuwe kule katikati ili watazamaji wetu na pia wasikilizaji manake kwa kawaida siku hizi ukiangalia mfumo um, wa wanahabari ni kuwa utafanya ripoti moja lakini itaenda kwa uh, itaenda kwenye runinga itaenda kwenye redio na pia itaenda katika website zile za kidijitali kwa hivyo kuna wengine wetu ambao wanapigwa ama wanasingiziwa wana kuwa walifanya taarifa mbaya kuhusu pengine mwanasiasa fulani na hivyo basi changamoto ambayo a inaibuka ni kuwa usalama wetu haujadhihirishwa kamili wakati wa maandamano katika eneo hili kwa sababu tunajua wanawake huwa wanakuwa katika hatari zaidi unapataje ushupavu wako na kwa sababu lazima kazi ifanyike na unaenda vipi ili kuakikisha kwamba unatoa uh, habari kwa wananchi sanasana kile ambacho kinasaidia sana ni kusoma kwa mapana na marefu kuwa na ile kitu ambao kwa kiingereza inaitwa situational awareness unaangalia uh, pale mahali ambapo huko ni kina nani ambao wamekuzingira huw anatembea kando kando ya watu maanake ukiwa kule kando kando inakua ni rahisi kuona nani ambayo e pengine amekuwa akikufuata kwa muda fulani mara nyingi haswa katika ili shirika letu la hakuna kule kubaguo kwamba mwanaake hue ni mwanamke hufai kufanya hivi lakini wale wapiga picha ambao tukona huwa ni wanaume kwa hivyo hivohio hatutembei mbali sana na wao na pia tunajiweka katika makundi makundi maanake vile itakuwa ni rahisi iwapo kuna mtu yeyote ambaye pengine anataka kukuzuru basi mkiwa wengi inakuwa ni rahisi kwa wewe kupiga kamsa pengine ama kuwajulisha kujilinda na usalama wako kwa uketi sana na watu na kutangamana na watu ambao ni waandishi wa habari kuhakikisha kuwa kazi yako inaendelea ipatavi mwandishi wa chombo cha habari cha citizen laura na tukiendelea ni kwamba vyombo vya habari vya ndani vilionywa pia dhidi ya kutangaza maandamano yaliyopangwa kufanyika mapema wiki hii mamlaka ya mawasiliano ya kenya ilisema kupeperushwa kwa maandamano ya wiki jana kulisababisha hofu kuchochea umma na kutishia amani mahakama kuu hata hivyo iliamua kwamba notisi ya mamlaka hiyo ilikuwa kinyume na katiba na kwa minajili hiyo ikaamua kuzingatia uhuru wa vyombo vya habari kujibu ombi lilowasilishwa na kikundi cha kiraia chama cha wanaabari na chama cha wanasheria mnamo mwakab8 vituo vikuu vya televisheni vya kenya viliondolewa hewani kwa wiki moja na mamlaka hiyo baada ya kupeperusha tukio la kuapishwa kwa odinga ambapo alidai kuwa rais wa watu odinga alikuwa amekataa matokeo ya uchaguzi wa mk7 na kuandaa maandamano dhidi ya serikali kulingana na mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo ezra chiloba vituo vya televisheni vilipeperusha picha ambazo ziliweza kusababisha hofu au uchochezi makao makuu ya polisi nayo inassitiza zaidi kwamba maandamano hayo si halali wanataka asitishwe na kiongozi wa pinzani raila odinga tume inayohusika na uwiana wa kitaifa pia imeandaa mkutano na waandishi wa habari jana jumanne na kuomba maandamano hayo yakatizwe na watu wengie katika meza ya mazungumzo waandishi wa habari wanaefuatilia yote haya ili kupasha wananchi vikta bwire ambaye ni mmoja wa akurugenzi katika baraza la vyombo vya habari nchini kenya anayesimamia mafunzo nimeanza kwa kumuuliza kuhusu utendakazi wa waandishi wa habari kufikia sasa sisi eh, kiasi tumeona kwamba waandishi wamejimdu wame, wame, wanafanya kazi vizuri maanake sa eh, zingine waandishi wa habari event huwa haina kama ile textbook, una fixed formula kwanza kabisa ni kusema kwamba waandishi wa habari wanafanya kazi katika mazingira ambayo nitatanishi ile kuot kutoka frontline sa zingine huwa haina sheria haina nini lakini waandishi siku ya kwanza eh, kuna mambo watu walitoa eh, hisia zao wakisema kwamba waandishi walionyesha ile of violence ileyale eh, watu wakipigana wakifanya nini lakini waelewe kwamba waandishi wa habari wanafanya kazi katika mazingara ambayo yamebadilika kiasi kwamba hata kama waandishi wanafuatilia ile seven seconds delay wanafuatilia ile mwongozo wa tasnia waandishi wa habari vile imepeanwa wakati mwingine inakuwa kwamba watu wanatoa kwa hivi sasa watu wanaweza toa zile, zile live coverage kupitia kwa mitandao ya simukupitia kwa facebook kwa yahoo ambayo inalazimisha aingine waandishi pia ku, kujiuliza ndio tunafuatilia ile rules na aza uandishi lakini ikiwa sasa t katika computing environment na wengine wale zingine huwa unaenda na vile mazingara yako na vile nini iko kwa hivyo lakini eh, kwa ujumla ni kwamba waandishi wamefanya kazi yao vizuri imekuwa kwamba ni mafunzo kila siku kuanzia siku ya kwanza maandamano ya siku ya kwanza na ukiangalia eh, subsequent days kumekuwa na na mabadiliko ambayo waandishi wameimprove eh, yale makosa ambayo pengine watu waliokosoa siku ya kwanza kwa hivi sasa wamejikosoa kumekuwa na ile, ile, ile mjadala ndani ya wenyewe eh, wahariri na waandishi wakiangalia vipi walifanya kazi siku ya kwanza na sisi eh, kama baraza tumeona kwamba kuna mafunzo na waandishi wameendelea kujifundisha na kurekebisha makosa pengine ambayo yalikuwa siku ya kwanza na inaendelea vizuri wale wanaopanga ama wanaoshiriki katika maandamano pia wametisha waandishi na kuna waandishi wamejuruiwa wameporwa mali zao unazungumzia nini kuhusu maisha yao sasa kwa jumla vile e imesema yale ni makosa kuweza ku uaandishi wa habari maanake e, ile changamoto ama zile, ile ambayo inaendelea tunaiona hivi nchini kwa hivi sasa ni mgogoro wa kisiasa si mgogoro wa waandishi wa habari ama wanahabari dhidi ya serikali ama wanahabari dhidi ya wale ambao wana watu ndio wanachukulia vibaya kiasi kwamba unaona utas, utadania kwamba mgogoro wa hivi sasa ni wa wandishi wa habari na na polisi ama amawaandishi wa habari na wale wana mgogoro tu, tunaona kwa, kwa hivi sasa ni mgogoro wa kisiasa mwandishi wa habari ama zile media amalimekua tu ni vyombo ambavyo vinaonyesha Manake tumesema media ni mira, society hivyo ni vibaya na, na, na ni kinyume cha sheria waandishi katika hya ambayo yanaendelea nchini kwa hivyo watu waturiewaache waandishi wa habari wafanye kazi yao katika mazingara ambayo yanaangalia ina, sheria za nchi yanaangalia uh, ambazo wanaoruhusu waandishi wa wandishu, habari wafanye kazi yao na kama kuna makosa ambayo mwandishi wa habari amekosea kuna njia mwafaka ya kusika kuweza kurekebisha makosa yale kwa hivyo tusichukulie sheria a mikononi mwetu tusifanye waandishi wa habari ama vyombo vya habari main habarivikaa ndoa waandishi wa habari ama wamekosedish wa habari tumesikia pengine ni ni saba nifuna zifunguliwe hatuskimh tuaemai ombo ya haba sababu ya kuwatishia na, na the main issue ya hii mgogoro tunaomba eh, wale ambao ni wahusika serikali vyombo vya dola na wale ambao wanapanga mawasimiani watoe waandishi katika vita vyao watoe waandishi katika mgogoro wao na wawachwe wafanye kazi yao vile eh, ina, inatakiwa kisheria waandishi wa habari nao wako na wajibu manake vita e, havina sa nyingine huwa havina sheria kwamba kuna watu wengi advantage ya ile lawlessness na kukosa adabu kuweza kumpora mwandishi wa habari ama kumwibia e, kuna wale wanaet waandishi wa habari manake waandishi wa habari huwa kijumla huwa wanatembea na vyombo ambavyo kamera ya mwandishi wa habari ni gali ukiangalia simu wakono. na vyombo vyao kikazi wanakuwa target kwa sababu wao ni waandishi wa habari habaribali watu wanaona tu kama ni vyombo ama ni watu wa kuibiwa wachukue mali yao kwa hivyo waandishi wa habari waangali wamakimike na pia wafanye ile risk analysis Kaya, kabla waende kazini waweze kujua ni mazingara gani kuko Ta, wamekuwa target wa wanasiasa wamekuwa target ya security security kwa sababu wanapiga picha waekuaabwanapiga na pia wamekuwa target ya wale jamaa ambao ni ni wahalifu wanafanya maandamano kiasi kwamba e, wawaibie ama wao wanapata picha zao na watatika, e, katika e, lninga, ama magazeti yao wafanye risk analysis na kujadiliana na wahariri wao kama ma- maisha yako tarini ama kwenda mahali fulani kwenda kukava ile event itahatarisha maisha yako waweze kuelewa sio lazima maanake maisha ya mtu yanashinda kila kitu victor bwire basi akiwa anatukamilishia sehemu yetu ya kwa undani kutoka hapa mombasa tunawarudisha kwa wenzetu washington asante sana salma mohamed na josephat kyoko hali kadhalika katika sehemu ya kwanza samir na dk mchunguzi upande wa pili saida hamduni langu jina sandey shomari natekani wote usiku mwema kutoka washington dc