hii ni idhaa so ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kama makamu rais wa marekani kamala harris ameahidi enzi mpya ya ushirikiano na afrika wakati akizungumza jumanne katika lango la blackt katika mji mkuu wa ghana hotuba hiyo inakuja katika siku ya pili ya ziara yake ya wiki nzima barani ya afrika ratiba ya leo pia ilijumuisha kutembelea katika cape Coast castle mahali ambapo waafrika waliokuwa watumwa waliwahi kupakiwa kwenye meli zilizokuwa zikielekea amerika haris jumatatu aliahidi na akisisitiza kuwa maslahi ya marekani katika mataifa afrika ya afrika yanaenea zaidi ya kushindana na china alizungumza jumatatu katika ubl house kiti cha urais wa ghana akiwa pamoja na rais wa ghana nanacu foado ili kusaidia kukabiliana na vitisho vya itikadi kali na ukosefu wa utulivu leo nina na furaha kutangaza dola milioni miam kusaidia benin ghana Guinea, ivory coast na togo alisema haris msemaji wa serikali ya rwanda amesema mapema leo kwamba nyoto wa filamu ya hotel rwanda inayozungumzia mauaji ya halaiki ya rwanda ya b amewasili qatar baada ya kuachiliwa kutoka jela wiki iliyopita ambaye ni mkazi wa wa marekani alipewa kifungo cha miaka septemba kwa tuhuma za kuwa na na na ushirikiano kundi rais rwanda paul kagame linalodaiwa silaha kutokktm ijumaa wiki iliyopita baada ya mashauriano ya miezi kadhaa kati ya serikali ya kigali na washington uhusiano wa karibu wa kigali na washington uliathirika kutokana na kufungwa kwa rusesobagi na pamoja na madai ya marekani ambayo yamekanushwa na kigali kwamba rwanda imetuma wanajeshi wake kwenye nchi jirani ya drc pia ikidaiwa kuunga mkono wa asi rwanda imesema kwamba kuachiliwa kwa, kwa rusesobagi na ni kutokana na dhamira ya kurejesha uhusiano mwema na marekani So, sabagina mwenye umri wa miaka 68 aliwasili kwenye mji mkuu wa qatar doha jumatatu kulingana na msemaji wa serikali yolande makolo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kupitia vilevile 175m nairobi kenya serikali ya botswan jumanne imepinga ikisema haina msingi wowote madai ya rais wa zamani ian kama kwamba mrithi wake mokwetsi masisi anahujumu demokrasia kwenye taifa hilo ambalo ni thabiti zaidi kisiasa barani afrika kama mwenye umri wa miaka sabini ametoa madai hayo kwenye mahojiano ya hivi karibuni na shirika la habari la afp akisema kwamba masisi ambaye alimpendekeza yeye mwenyewe amehujumu demokrasia haki za binadamu pamoja na utawala wa sheria hata hivyo serikali imekanusha madai hayo ikisema kwamba yamechochewa kisiasa kwa nia ya kuharibu jina lake kama aliongoza taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa almasi kwa muongo mmoja hadi21 kabla ya kuachia masisi utawala baada ya kuwa naibu wake kwa muda kama ambaye amekuwa akiishi afrika kusini tangu novemba 22 amelinganisha masisi na rais wa zamani wa marekani donald trump wakati serikali ikisema kwamba ina shuku matamshi yake ambayo yametolewa mwaka mmoja tu kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika mwaka ujao 218 kama gafle aliondoka kwenye chama tawala cha botswana democratic ambacho baba yake seret secama alikuwa mmoja wa wanzilishi na kisha akajiunga na upinzani mmiliki wa meli ya mafuta ya denmark iliyokuwa imetokea liberia amesema leo kwamba imeshikiliwa na maharamia tangu mwishoni mwa wiki kwenye kuba ya guini na kwamba wafanyakazi kumiasit waliokuwa ndani ya wajulikani walipo meli hiyo yenye urefu wa mita 5 yenye jina la mojasa refoma inasemekana ilikumbwa na hali ya dharura jumamosi takriban kilomita 4 magharibi mwa bandari ya point iti nchini congo braville mmiliki wake monjasa amesema ameendelea kusema kwamba wafanyakazi wa meli hiyo walijificha kwenye chumba maalum baada ya maharamia kuishambulia kwa mujibu wa kanuni za mabaharia za kujilinda kuubaya gini yenye urefu wa kilomita 57 huanzia senegal hadi angola na imekumbwa na tatizo la maharamia kwa miaka mingi lakini hali imetulia katika miaka ya karibuni hizo zilikuwa habari za dunia jina langu harion kama unapompisha eligongo kukuletea kwa undani hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji wetu katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo tunaangalia ziara ya makamu wa raisi nchini tanzania rais huyu makamu wa marekani hapo kesho na sehemu ya pili tutaangalia kile kinachoonekana kama harakati za china kuongeza ushawishi wake katika eneo la amerika kusini na latin ninayekukaribisha mimi jina langu ni idi ligongo nam kwa undani hi leo tunaanzia tanzania ambapo makamu wa rais wa marekani kamala haris anaanza ziara yake ya kwanza barani afrika na moja ya kituo chake ikiwa tanzania nchi ambayo inatajwa kuwa na uhusiano mzuri na marekani mwanahabari wetu wa dares salamu goji njogopa ametuletea sehemu hii ya kwanza ya kwa undani kamala ambaye ni mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo nchini marekani amepanga kuzurupia ghana na zambia na akiwa nchini tanzania anatarajia kuwa na mazungumzo ya kina na mwenyeji wake rais samia suluh hassan ambaye naye pia anakuwa mwanamke wa kwanza katika eneo la afrika mashariki kuwa kiongozi wa nchi ziara ya kamala ambayo itadumu kwa wiki moja inatizama in na wengi kama juhudi za marekani kujimarisha ushawishi wake barani afrika bahra ambalo inamulikwa kwa karibu na mataifa ya dunia ya kwanza ya kikodilia macho rasilimali zinazopatikana kwa jumla marekani inajaribu kuimarisha ushawishi wake na afrika katika wakati ambako ushindani mkali na nchi nyingine hususan china china imewekeza pakubwa barani afrika lakini marekani inajipanga kama mshirika bora kuliko china china imekuwa kifadhili miradi mingi ya miundombinu huko makampuni yake yakipata tenda ya ujenzi katika miundombinu hiyo wakati ya mataifa magharibi kama marekani macho yake makubwa yakiwa yametuama katika maeneo kama vile afya udhibiti wa mabadiliko ya tabia nchi pamoja na kuendeleza ukuzaji wa demokrasia taarifa kutoka msemaji wa makamu wa rais wa marekani christine allen inaeleza kwamba ziara hiyo itaimarisha ushirikiano wa kati ya marekani na mataifa kote afrika na kukuza juhudi za kimaendeleo kiusalama kiuchumi na kiustawi ziara hiyo inafuatia ziara iliyofanyika hivi karibuni na mkiwa rais wa marekani joe biden jill biden na waziri wa fedha wa marekani janet yellen aidha waziri wa mambo ya nji wa marekani antony blinken amekuwa na ziara kadhaa barani afrika huku duru za habari zikisema kwamba rais joe biden akitarajiwa kuzuru bara hili mwishoni mwa mwaka huu katika mkutano wa kelele wa afrika na marekani rais joe biden alitoa wito wa kuwepo kwa ushirikiano mpana na afrika na huku marekani ikitaka kudhihirisha uwepo wao barani humu dhidi ya uwekezaji wa china akiwa mjini akra dar es salama pamoja na lusaka kamala anatazamia kukutana na marahis wa nchizo tatu kujadili vipaumbele vya kikanda pamoja na kimataifa ikiwa ni pamoja na dhamiri ya marekani kuonyesha namna inavyodhamiria kukuza demokrasia na ukwaji wa jumuishi na endelevu kamala anaangalia kwa karibu kama makamu wa kwanza wa rais mwa afrika katika historia ya marekani na mwanamke wa kwanza kushika nafasi hiyo anapanga kuwagana kuanzia machi ishirinina sita hadi ishirinina tisa kisha kuwasili tanzania kuanzia machi ishirinina tisa hadi thelathinna moja huku kituo chake cha mwisho ni zambia machi thelathina moja hadi aprili mosi kiongozio ana muunganisho wa kibinafsi kwa nchi ya tatu katika ziara ya yake hiyo baba yake mzaa mama alifanya kazi nchini zambia miaka iliyopita na alimtembelea huko akiwa msichana mdogo msemaji wake anabainisha kwamba ajenda nyingine ya makamu wa rais itajumuisha pia kukuza demokrasia kukabiliana hali ya hewa uwezeshaji wa wanawake kiuchumi na usalama wa chakula kando na kukutana marais wa kila moja ya nchi hizo tatu atakazotembelea kamala anapanga kuzungumza na viongozi vijana wawakilishi wa wafanyabiashara wajasilia na wanachama wa dayaspora kwa afrika na uji wake nchini tanzania unafuatiliwa kwa karibu na makundi mbalimbali ya watu na baadhi ya wa wachambuzi wa mambo wanasema ziara hiyo ni uthibitisho mwingine kwamba namna mataifa hayo mawili yanavyozidi kujiongeleana kuimarisha uhusiano wao marais kadhaa wa marekani wamewahi kuzuri nchini tanzania kwenye ari tofauti ukiwemo okay, marais billi clinton george w bushi na barak obama mara hii uji wa makamu wa rais ni alama nyingine na kulingana na mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia na uhusiano wa kimataifa kutoka chuo cha diplomasia na uhusiano huu wa show maswala mbalimbali yatazingatiwa wakati wa ujio wake ziara hii inalenga katika kuunganisha nguvu za ushirikiano wa kimaendeleo kati ya tanzania na marekani katika sekta za afya kilimo utalii uchukuzi uchumi wa bluu mawasiliano uchumi wa digital, or digital economy uungaji mkono hatua za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na umuhimu wake na kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na uwekezaji kupitia ubunifu ujasiria mali na uwezeshaji wanawake kiuchumi na vile vile kuendeleza mahusiano mazuri kati ya nchi hizi mbili kwa kiasi kikubwa marekani inaendelea kuikaribia afrika huku ikianzisha programu za aina mbalimbali mnamo septemba efublina 2shirinamoja makamu wa rais alikuta na rais akufuado wa ghana na rais hicherema wa zambia na mapema mwazii rais biden alizungumza na rais lamaposa wa afrika ya kusini akiwa nchini tanzania makamu wa rais anatazimia kutembelea maeneo mbalimbali na kwa wa msemaji wa ziara ya mambo ya nche za nje wa tanzania balozi mindi kasiga rais samia na mgeni wake watakuwa na mazungumzo ya ikuru ya dares salaam hapo machi thelathini Uh, siku nzima na jana yake nusu siku na kesho yake nusu siku kwa hiyo ni mafanikio makubwa katika kuhakikisha uhusiano wetu na kwa hiyo akiwa hapa atatembelea atafanya mazungumzo na mweshimiwa rais atatembelea maeneo ya makumbusho ya taifa ambapo kuna mnara wa kukumbuka uh, bomu la ubalozi wa marekani walopigwa 98 hiyo ataweka shada la maua pale alafu baadaye atatembelea kwenye business ya vijana kuangalia jinsi gani vijana wa kitanzania ambavyo wanashughulika kwenye kuanzisha biashara na kuangalia ni changamoto gani ambazo wanazi, wanazipata hiyo na, na, ni ni jambo la kihistoria kwa kweli kwa hiyo kama watanzania nadhani tujiandae uh, ku, ku kumpokea kwa shauku lakini pia kuangalia ni jinsi gani ambavyo tanzania inaheshimika duniani kwa sababu sio jambo la kawaida kufanikisha hayo mambo yote kwa mara ya kwanza rais wa tanzania samia suluh hassan alikuta na makamu wa rais wa marekani kamala ikule wati hausi meishini wa mwaka jana na wawili hao waligusia maeneo mbalimbali ya ushirikiano katika mkutano rais samia alibainisha shabaha ya serikali yake ya kujenga taifa linalozingatia uchumi wa kati na kuwavutia zaidi wawekezaji pamoja na watalii wa kimataifa na hilo alidhirisha wakati aliposhirika katika utengenezaji wa filamu mpya ya royotua iliyolenga kutangaza utalii wa taifa la tanzania katika ulimwengu wa kimataifa ndugu zangu wa tanzania baada ya kumaliza shughuli ya royotu kama mlivyosikia pia tulipata nafasi yakuzungumza na serikali ya marekani tulizungumza na makamu wa rahisi bibi kamala haris tukazungumza uhusiano wetu ambao mpaka mwaka jana umetimiza miaka st uhusiano baina ya marekani na tanzania lakini tukaona haja sasa ya kubadilisha mwelekeo wa uhusiano huko zamani tulikuwa zaidi ni kunyoosha mikono tunaomba kile tunaomba hiki lakini sasa tumekubaliana pamoja na kwamba hayo yatakuwepo lakini uhusiano mkubwa sasa ni uwekezaji na biashara akiwa amechukua mkondo mpya wa kuimarisha demokrasia pamoja na ukuzaji wa haki za binadamu rais samia amekuwa akijashughulisha zaidi katika kufua na kuimarisha mahusiano mema na mataifa ya nje mahusiano ambayo yalionekana kuzoroto wakati wa utawalo waliopita kama anavyoona mchambuzi show hujiu wa makamu wa rais wa marekani ni karata nyingine inayotuma duniani namna utawala wa rais samia unavyofanikiwa kuirejesha tanzania katika ramani yake ya kali ramani ambayo ilisimikwa wakati wa utawala wa kwanza wa baba wa taifa mwalim julius kambaragi nyerere aliungwa mkono katika majikwaa mengi ya kimataifa kuhusu swala zima la urafiki kati ya tanzania na marekani inaonekana wazi kwamba hatua za kidiplomasia zinazochukuliwa na rais samia zinazaa matunda itakumbukwa kwamba rais samia alipohudhuria mkutano ule wa us africa summit alipata fursa ya kuongea na kamala harris kwa hiyo ziara hii ni kama kulipa deni o tunasema kwenye diplomasia reciprocity unaweza kuona jinsi ambavyo tanzania imepata fursa hii adimu sana ya kutembelewa na kiongozi wa ngazi ya juu sana wa serikali ya marekani kati ya nchi zaidi ya za afrika ni fursa muhimu ya kujenga urafiki kati ya tanzania na katiyazania ingawa rais samia amejaribu kutuliza joto la maadai ya katiba mpya hata hivyo wachambuzi wengi wa mambo wanasubiri kuona namna atakavyolishughulikia swala hilo hasa wakati wa kuelekea katika uchaguzi wa serikali za mitaa hapo mwakani na ule uchaguzi mkuu wa mwaka 25 mambo ya ujenzi demokrasi wa demokrasia imara na urejeshwaji wa mifumo ya haki kwa raia pamoja na matakwa ya wapinzani ya kupatikana kwa katiba mpya kabla ya uchaguzi mkuu pengine pia yakawa ajenda wakati wa makamu wa rais kamara atakapo rasmi ya ardhi ya tanzania hapo machi 29 na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake rais samia suluh hassan mpaka hapo kwa undani haina la ziada mpaka wakati mwingine na mara nyingine na kurejesha washington mimi ni jocinjogopa asante sana georgi njogopa kwa kutuletia sehemu hiyo ya kwanza ya matangazo haya y kwa muda mfupi ujao tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ambapo tutaangalia kujitanua kwa uchina katika eneo la amerika kusini na latin nam karibu katika sehemu ya pili na tunaangalia kile kinachoonekana harakati za china kuongeza ushawishi wake katika eneo la amerika kusini na latin nafasi ya china amerika kusini imekuwa kwa kasi tangu miaka ya 2 na kuahidi fursa za kiuchumi na kuibua wasiwasi juu ya ushawishi wa bi makampuni ya serikali ya china ni wawekezaji wakuu katika sekta ya nishati miundombinu na anga ya eneo hilo na nchi hiyo imeipita ime marekani kama mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara wa amerika kusini bi pia imepanua uwepo wake wa kidiplomasia kiutamaduni na kijeshi na washirika wake wanahofia kwamba beijing inatumia uhusiano huu kutekeleza malengo yake ya kijiografia na kisiasa ikiwa ni pamoja na kutengwa zaidi kwa taiwan na kuimarisha utawala wa kimabavu golack ngingo ni mchambuzi na yeye analiona hili kwa namna hii ukitazama uh, uchina hasa imekuwa akijitanua ratin amerika na maeneo mengine na hasa yale ambayo yakijulikana kama maeneo ya dunia ya tatu ambayo kimsingi hayana ya uchumi mkubwa wa viwanda wa kuweza kufanya uzalishaji kwa sababu uh, china inaongoza kukuwa na viwanda vingi ambavyo vinazalisha na masoko makubwa ya bidhaa za uchina yalikuwa ni barani ulaya lakini vile vile uh, marekani na kutokana na mabadiliko ya sera za kigeni hasa kipindi cha uh, rais trump hasa akitazama china kwa namna gani inataka ku, kuididimiza marekani kwenye suala so zima la uchumi na hasa uh, uh, kauli mbiu na sera yake ya kurudisha kazi na viwanda nyumbani ambayo ilikuwa inahatarisha dominance ya china china ikaja na mpango mbadala hasa kutokana na yale ambayo yalitokea kati yake na marekani kwenye msuguano wa kibiashara na kuweza kuwekewa kodi kubwa kwa bidhaa ambazo zinatoka china ikiwa ni kudhibiti bidhaa za china katika masoko ya marekani na ulaya ikaja na mpango wa kwenda katika nchi hizi ambazo zenye uchumi mdogo ambazo kimsingi uchumi wake unakuwa na zina uhitaji mkubwa wa bidhaa za viwandani hasa za uzalishaji lakini vile vile nchi hizi ni vyanzo vikubwa vya maligafi hasa nchi za latin america lakini vile vile nchi za kiafrika na maeneo mengine ya mashariki na unaweza ukaona ya kwamba china ilijaribu kufanya jambo hili katika maeneo kama vile laos cambodia lakini vile vile na mianamari lakini vile vile uh, hata sri lanka china imeweza kufanya hivyo ambayo sri lanka ilikuwa ni, ni, ni mtegemezi mkubwa wa bidhaa za urishaji za kutoka india lakini china imeweza kufanikiwa kuliteka soko sokohilo lakini unaweza kusema uhusiano wa china na eneo hilo ni watoka karne ya 16 wakati njia ya biashara ya manila iliwezesha kubadilisha poselaini ya uchina hariri na viungo kati ya china na mexico kufuatia miaka ya 84 mamia ya maelfu ya wahamiaji wa china walitumwa kufanya kazi katika mataifa ya cuba na peru mara nyingi kwenye mashamba ya sukari au katika migodi ya fedha wachambuzi wanaamini itakuwa rahisi kwa china kujitanua katika ukanda huu sababu kubwa ni kama hii anayosema gudula kinging'o inayokwenda moja kwa moja kwa masuala ya kiuchumi sehemu kubwa ambayo ya ya maeneo ya, ya latini amerika yanaweza kufanana kidogo uh, katika mifumo ya kiutawala na nchi za kiafrika hasa utawala ambao uh, wakati fulani taifa kama marekani limekuwa likikosoa kuhusu uh, mambo ya demokrasia mambo ya haki za binadamu kwa hiyo mataifa haya uh, yanaona uchina ni sehemu nzuri ya kuweza kufanya biashara na vilevile vile hata kuweza kuchukua mikopo kwa sababu uchina haina utamaduni wa kuingilia mambo ya ndani hasa kutazama mifumo ya kisiasa mifumo ya kiuongozi na china vilevile vile, uh, inatazama zaidi kutumia uh, faida ya idadi kubwa ya watu kwenyeya mataifa ambayo kimsingi yanaweza kutengeneza soko kubwa la bidha za uchina lakini uchina kuweza kujisambaza na hasa uh, sera ile ya uchina ya kupeleka wachina kwenda kuwekeza kwenye nchi husika na wachinan kuwekea e yana sera serama sheria rafiki za watu kuweza kuwekeza lakini vile vile ni mara chache sana taifa uchina kuweza kulengwa uh, na na machafuko hasa machafuko ya ndani na unaweza kwa mfano uh, makampuni makubwa ya kichina, ya uchimbaji yameweza hata kwenye nchi za kiafrika ambazo za kiusalama zimezorota sana ikiwemo mataifa kama congo lakini vile vile afrika ya kati na hatujaona matukio makubwa hata vikosi vile vya wanamgambo a kwa sababu wengi wana imani nzuri na uchina na kutokana kwa namna ambavyo uchina ingilii mambo ya ndani hiyo uchina inajitanua kwenye maeneo haya kama njia moja ya kuongeza ushawishi lakini vile vile kama njia ya kuweza ku- kukaunta ama kupambana na dominance ya marekani kuanzia mwaka wa alfu mbili soko la china lilichangia chini ya asilimia mbili ya mauzo ya nje ya amerika kusini lakini ukuaji wa haraka wa china na mahitaji yake yalisababisha kuongezeka kwa bidhaa za eneo hilo katika kipindi cha miaka minane iliyofuata biashara ilikuwa kwa wastani wa asilimia 31 kwa mwaka na kufikia thamani ya dola bilioni 180 kwa mwaka wa 21 mpaka 2 biashara ilifikia dola bilioni4 na wachumi wanatabiri kuwa inaweza kuzidi dola bilioni7 ivikapo 25 inakuwa ni mshirika mkuu wa kibiashara wa amerika na wa pili kwa ukubwa kwa amerika kusini kwa ujumla baada ya marekani uwekezaji wa moja kwa moja wa kigeni wa china nje ya nchi yaani ofdi na mikopo ina jukumu kubwa katika mataifa ya ukanda huo mwaka wa 22 ofdi ya china kwa amerika kusini ilifikia takribani dola bilioni kasba wanufaika ikiwa ni mataifa mengi ya amerika kusini wakati huo huo benki ya maendeleo ya china inayomilikiwa na serikali na benki ya export import ya china ni miongoni mwa wakopeshaji wakuu wa ukanda huo kati ya mwaka wa 25 na 22 kwa pamoja zilikopesha dola bilioni 7 kwa serikali za amerika kusini hasa kwenye mafuta na kufadhili miradi ya nishati na miundombinu venezuela ndiyo mkopaji mkubwa zaidi imeshachukua mikopo yenye thamani ya dola bilioni62 toka mwaka wa 27 china pia ni mwanachama wa kupiga kura wa benki ya maendeleo ya america na benki ya maendeleo ya caribian haya yote yanaelezwa na mtandao wa Council of foreign relations swali so, kubwa linabaki vichwani mwa watu je china ni mdao wa maendeleo ama ni mnyonyaji wa mataifa haya ukitazama oh, kuna utofauti kidogo kati ya uchina na mataifa mengine uchina inatafuta fursa hasa fursa za namna gani inaweza kujitanua lakini namna gani ya kusambaza mitaji yake ya kibenki mikopo mingi ambayo imekuwa ikitolewa na uchina imekuwa na maralamiko hasa ambayo inakwenda kwenye miradi mikubwa na kubwa zaidi wakizungumza kwa namna ambavyo china inakosa udhibiti kucontrol matumizi ya fedha ambazo inatoa kwenye miradi kwa hiyo unakuta fedha nyingi zinaishia mikononi mwa wanasiasa zinashindwa kufanya le miradi na baadaye husika zinashindwa chu kwa hasa tumeona mataifa kama zambia lakini vile vile taifa kama kenya na lenyewe na sri lanka vile vile lakini vile vile hata jibuti imekuwa ikisumbuka kulipo mikopo ya uchina na kuweka hatarini hata baadhi ya miundo mbinu mikubwa ya kiuchumi hezi nchi husika Uh, haitoi sana faida kwa tikale mataifa na kikubwa kwa sababu mikopo yake haina komponenti ya kuhakikisha ya kwamba inapeleka teknolojia bunifu na ule utaalamu kwa wazawa imekuwa zaidi ikifanywa na wachina wenyewe moja kwa moja ikiwa kama njia kuhakikisha ya kuhakikisha kwamba uchumi wa uchina unakuwa kwa hiyo kifupi si mdau sana wa maendeleo lakini amekuwa akitoa mikopo ambayo ina mashariti yasiyofungamana uh, na na siasa kwenye mataifa haya viongozi wengi wamekuwa wakipenda zaidi mikopo ya namna hiyo ukilinganisha na mikopo ambayo inaotokana nchi magharibi lakini na mataasisi mengine makubwa kimagharibi ya fedha tukio bado tuko katika eneo hilo hilo mwishoni mwa juma hondoras yenyewe ilianzisha uhusiano wa kidiplomasia na china baada ya kuvunja uhusiano na taiwan ambayo inazidi kutengwa na sasa inatambuliwa na mataifa kumi na tatu pekee yakiongozwa na taifa la marekani na hali ambayo imekuwa ikizusha wasiwasi juu ya nini kile china inatarajia kufanya katika kisiwa hiko cha taiwan waadadisi wa mambo wanaeleza china inajipanga kufanya uvamizi wa kisiwa hicho ifikapo mwaka wa alfumb na 27. licha ya kwamba china yenyewe imekuwa ikikanusha madai hayo kama vile ambavyo sasahivi rasia imeivamia ukraine na kuona nini kitajitokeza amini mwidau ni mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia na anaeleza shauri hili lina tafsiri gani la hatua ya honduras kuingia katika uhusiano wa moja kwa moja na uchina na kuikataa taiwan nafikiri huu ni mwendelezo wa mipango ya china ya kujitanua katika nyanja za kidiplomasia ulimwenguni kama ambavyo kwamba wameanza katika kipindi cha miezi kadhaa ya nyuma tumeona kwamba tumewapatanisha saudi arabia na iran na vile vile katika harakati ya kujishughulisha na kutafuta utatuzi wa vita vya russia na ukraine kutokana na ile proposal yao ya peace plan na sasa hizo ni nchi za asia pamoja na nchi za arabuni na katika afrika wamejipeleka kiuchumi sasa nafikiri wameona fursa katika nchi za marekani kusini ndipo pengine mwanya wa hondura kuingia katika mkataba na wao na vilevile vile kutambua china kama ndio nchi moja na taiwan si nchi ya kipekee tunafahamu taiwan wale ambao wanaitambua kama taifa wanazidi kupungua hivi sasa wamebakia kumi na watatu ikiwemo marekani hii ni je unaweza ukasema kwamba ni kwa taiwan na marekani bila shaka ni kwa kwa taiwan na marekani kwa sababu katika maswala ya, ya kimataifa kuna maswala ya kisheria lakini kuna maswala ya perspective sasa watu wengi sana huweka uamuzi kutokana na mwonekano wa ulimwengu umeelekea sehemu gani kwa hiyo kila siku zikienda mbele yaonekana kama ambapo taiwan iko imeachwa peke yake mbali na marekani ambayo ndio msaidizi wake mkubwa wa kidiplomasia na kisalama nchi nyingi sana zimekuwa zimekuwa zimeingiwa na hofu wa uhusiano wake na china kwa sababu china imejitanua sana katika masuala ya kiuchumi na sasa yazidi ya kujiendeleza katika maswala ya kiusalama na yaki, ya kidiplomasia ulimwenguni kwa hiyo wengi nafikiri kutokana na vile kwamba marekani imewekeza zaidi kwenye serikali zilizoko katika mirengo ya nato na serikali za uropa basi hizi sehemu zingine za pembezoni zimekuwa ni fursa kwa nchi kama vile china kuendeleza hamu yake ya kuwa ni mtawala mkubwa ulimwenguni tunaona china imefanikiwa kwa kiasi fulani ama unaweza unaezokasema wengine kwamba ni kwa kiwango kikubwa kushika bara la afrika tunafahamu marekani na historia ndefu na mataifa mengi ya amerika kusini unadhani itafanikiwa kujitanua zaidi upande wa amerika kusini kusininajua chombo china walichokitumia kama ndiyo nafasi ya kuingia afrika ni yule mfumo wa Road and belt initiative wa kusaidia nchi za afrika kupata usaidizi wa kujenga miundo mbinu uh, usaidizi huu usaidizi walioutaka kwa muda mrefu sana kwa mataifa ambayo yaliywatawala siku za mbeleni nafikiri changamoto hiyo pia iko katika marekani kusini kama mbali na kuwa na ukaribu sana na nchi kama vile za marekani na nchi za ulaya zilizowatawala kama vile spain na portugal hawajapata usaidizi wa kutosha kujaribu hhali zao kupitia kujenga kwa miundo miundombinu ya barabara na na mawasiliano ambayo kwamba china iko tayari kuwapatia kwa hiyo hii fursa ya kwamba china ina kitu ambacho kwamba yaweza kwa, ikawapelekea ni iweza kuwa ni kivutio kikubwa kitakazowafanya wao wabadilishe mawazo yao kuhusu china naam huyo ni amin mwidau mchambuzi wa masuala eh, ya kisiasa nilipozungumza naye mwishoni mwa juma kufuatia hatua yahonduras kuingia katika ule uhusiano wa kidiplomasia na china eh, na kuachana na taiwan ambapo china hivi sasa inaangaliwa kwa jicho eh, la karibu kabisa na mataifa ya magharibi hasa marekani eh, katika harakati zake ya kujitanua katika mataifa ya amerika kusini na latin tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwanami kwa siku hiiyo leo