kumekucha afrika sabali heri msikilizaji ni jumatatu machi ishirini na saba mwaka elfu mbili ishirini na tatu imetumia saa kumi na mbili asubuhi saa za afrika mashariki hapa Washington DC, Marekani ni saa tano kamili usiku. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Ni matumaini yetu kwamba umeamka salama salmin. Karibu kwa matangazo ya asubuhi. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Mbeya Highland huko Tanzania, Nuru FM Iringa Tanzania, Voice of Mohabara Kampala Uganda, pamoja na UBC radio huko uganda vilevile, redio Sole Butembo na RTGL huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Miongoni mwa habari tulizonazo asubuhi hii ni kwamba wanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanataka Uganda na Rwanda kuwajibika na kumaliza mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Vitu iko kule kwetu ni ile tu, Uganda na Rwanda mapatano walikamata na Felix wamaliziane, waache kudistraer Congo, batutie ndani ya hali inayofaa na kupana bahati kwa Congo ili Kongo ijengwe bupya. Na katika taarifa nyingine, Honduras imeanzisha ushirikiano na China baada ya kuitenga Taiwan. Kwa nini nchi kadhaa zinaendelea kujitenga na kisiwa cha Taiwan ambacho China inatambua kuwa sehemu yake? Bila shaka, nipigwa kwa kwa Taiwan na Marekani, kwa sababu katika maswala ya, ya kimataifa kuna maswala ya kisheria, lakini kuna maswala ya perspective, mwonekano. Sasa watu wengi sana huweka uamuzi kutokana na mwonekano wa ulimwengu umeelekea sehemu gani. Ni miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. Maelfu ya Waisraeli wameingia barabarani Jumapili kuandamana baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kumfuta kazi waziri wake wa ulinzi ambaye aliitaka serikali kusitisha mpango wake wenye utata wa kufanyia marekebisho mfumo wa mahakama. Picha za televisheni shirik za shirika la habari la Reuters zimeonyesha umati mkubwa wa watu wakifunga barabara kuu ya mjini Tel Aviv na hali kadhalika kundi la waandamanaji wakiwasha moto katikati ya barabara kuu. Netanyahu amemfukuza kazi waziri wa ulinzi Yoav Galant siku moja baada ya waziri huyo kujitenga na serikali na kuitaka kusitisha mpango unaopingwa vikali wa kurekebisha mfumo wa mahakama. Mswada huo na mingine ambayo itapunguza mamlaka ya mahakama ya juu kuchukua maamuzi dhidi ya sera za serikali umepelekea shutuma ndani na nje ya nchi juu ya hali ya kidemokrasia ya Israel. Galant Jumamosi alikuwa afisa wa ngazi ya juu wa chama cha Netanyahu chenye msimamo mkali wa mrengo wa kulia kusema kuwa hataunga mkono marekebisho ya mfumo wa mahakama, akisema maandamano yanayojumuisha idadi kubwa ya wanajeshi wa akiba yanaathiri pia wanajeshi wa kawaida na kudhoofisha usalama wa taifa. Mifumo ya ulinzi wa ulinzi anga ya Russia Jumapili imezuia shambulio la ndege isiyo na rubani ya Ukraine katika mji mmoja wa Russia, ambapo watu watatu walijeruhiwa na majengo ya makazi kuharibiwa, wizara ya ulinzi ya Russia imesema. Kiev haikujibu mara moja ombi la Reuters la kutoa maelezo juu ya shambulio hilo. Awali ilikanusha madai ya Rasia kwamba ndege zake zisizo na rubani ziliingia kwenye anga ya Rasia na kusababisha uharibifu kwenye miundombinu ya kiraia. Taarifa ya wizara ya ulinzi imesema shambulio katika mji wa Kirevevsk umbali wa kilomita 220 kusini mwa Mosco ilihusisha drone ya Ukraine aina ya tu141 shirika la habari la Rusia Tas limenukuu maafisa wa eneo hilo wakisema kuwa watu watatu walijeruhiwa katika tukio hilo. TAS imesema nyumba tano za watu binafsi ziliharibiwa. Kundi la la wanamgambo la CODECO limeua watu 17 ambao liliwateka nyara siku ya Jumamosi katika eneo la Jugu, kiasi cha kilomita 45 kaskazini mwa mji wa Bunia katika jimbo la Ituri, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa kijamii katika sehemu hiyo Banguneni Mbaga, Balande ameliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kuwa amezisaidia amezi, amezi baadhi ya familia za wale waliouawa. Kennes Bwire anasoma ripoti kamili. Kundi la wanamgambo linalojulikana kama Cooperative for the Development of Congo, CODECO, ni moja kati ya makundi kadhaa ya wanamgambo wenye silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ambako kuna utajiri mkubwa wa madini. Kulingana na mkazi mmoja wa Bambu, mojawapo ya wa vijiji viwili vilivyoshambuliwa Jumamosi, kundi hilo liliwateka nyara raia baada ya wapiganaji wake watatu kuuawa na kundi hasimu la wanamgambo. Chanzo cha habari ambacho hakikutajwa kwa sababu za kiusalama kimesema kwamba kati ya waliotekwa nyara ni mwanamke mjamzito. Karibu kila wiki darzeni ya watu wamekuwa wakiuawa katika mashambulizi yanayofanywa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kuna utajiri mkubwa wa dhahabu tangu mwishoni mwa mwaka 2022. Katika siku za hivi karibuni, wapiganaji wa CODECO wameshutumiwa kwa mauaji ya takriban watu 30 wakiwemo wanawake na watoto. Kundi la wanamgambo la CODECO linadai kulinda jamii ya Walendu kutokana na mashambulizi kutoka kwa jamii nyingine ya Wahima pamoja na wanajeshi Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Makamu Rais wa Marekani Kamala Harris amewasili nchini Ghana Jumapili, akianza ziara katika mataifa matatu ya Afrika, huku Washington ikitarajia kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia barani humo. Ziara hiyo nchini Ghana, Tanzania na Zambia, ambayo itakamilika tarehe 2 April, inajiri baada ya mkutano wa mwezi Disemba ulioandaliwa na Rais Joe Biden mjini Washington na viongozi wa Marekani na wenzao kutoka Afrika bara ambako China na Russia zinafurahia kuongezeka kwa ushawishi wao. Harris akiambatana na mmewe Douglas Emhoff walipokelewa katika mji mkuu wa Ghana, Accra na makamu rais Mahamudu Bawumia na maafisa wa ngazi ya juu wa serikali. Kwa ufupi, Harris amesema ziara yake inampa fursa ya kuimarisha uhusiano kati ya Marekani na washirika wa Afrika. Walinzi wa pwani wa Tunisia Jumapili wamesema miili 29 ya wahamiaji kutoka nchi za kusini mwa jangwa la Sahara ilipatikana baada ya boti zao tatu kupinduka, ikiwa ni tukio la hivi karibuni katika msururu wa majanga kama hayo. Msururu wa ajali za boti umesababisha vifo vya wahamiaji kadhaa na wengine kutoweka katika nchi ambayo inatumiwa kama njia kuu kwa wahamiaji wanaotaka kufika kwenye mwambao wa karibu wa nchi za Ulaya. Ajali hiyo imetokea baada ya rais Kais Said kutoa hotuba ya uchochezi mwezi uliopita akiwashutumu wa afrika kutoka nchi zilizo kusini mwa jangwa la sahara kuwa tishio la ongezeko la watu na kusababisha wimbi la uhalifu nchini Tunisia. Walinzi wa pwani wamesema katika taarifa kwamba wamewaokoa wahamiaji haramu kumi na moja kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika baada ya, poti, baada ya boti zao kuzama katika pwani ya mashariki ya kati, wakitaja matukio matatu tofauti ya kuzama. Katika tukio moja Trela ya uvuvi ya Tunisia ilipata miili 19 umbali wa kilomita 58 kutoka pwani baada ya boti yao kuzama. Walinzi wafanya doria katika pwani ya mji wa Mahdia walipata pia miili 8 na kuokoa wahamiaji wengine 11 baada ya boti yao kuzama ilipokuwa ikielekea Itali. Vyama vya upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimetoa wito kwa serikali ya Uganda, Rwanda na DRC kutafuta suluhisho na kumaliza vita mashariki mwa Kongo. Vyama hivyo vimesema kwamba matatizo ya usalama mashariki mwa DRC yanasababishwa na mataifa hayo jirani, anavyoripoti mwandishi wetu Oster Malevika kutoka Kinshasa. Kambere Kalumbi Ferdinand ni kiongozi makamu wa chama cha upinzani PPRD, chama kinachomuunga mkono rais mstaafu Joseph Kabila, asema vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haiwezi kupata suluhisho kwa njia ya kurundika wanajeshi eneo la mashariki mwa Kongo, kwani tatizo na sababu ya vita ni majirani wa Kongo. Sisi tunaomba, wamaliziane waache kudistraire Kongo batutie ndani ya hali inayofaa na kupana bahati kwa Kongo ili Kongo ijengwe bupya. Baadhi ya wanasiasa kutoka vyama tawala wakisema kwamba shida za usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haziwezi kutatuliwa na Umoja wa Mataifa wala jeshi kutoka mataifa ya nchi ya Afrika Mashariki. Katembo Desire ni mbunge wa chama tawala kutoka Ruchuru akiwa hapa mjini Kinshasa: Hatuwezi tegemea Vale, hawezi kutusaidia kwa ni biko batu benye viuananao umisogani lakini kwetu kabisa kusema siba euisusema si akongomai tunawaza mzuri, tunaweza kutia kubali mzuri, tunaweza kuitia. Hatuwezi kusema EAC Monisco, ili mafose zote za inje hazuwezi kutusaidia. Na Uganda kama iko natusaidia, e beni iko inasaidia wakati yenye na changana na FRDC. Mashirika ya kiraia kwa upande wake ikiomba serikali kuwajibika na kurejesha amani nchini. Jackson Zaira ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka Amka Kongo ambaye tumekutana Ae, hapo mjini Kinshasa. Hakuna suluhisho itatoka nje. Suluhisho itatoka ndani ya Kongo. Leo, shida ya Kongo, mnaona tuko Kinshasa, ni uongozi mbaya. Shida ya Kongo siyokusema EAC ama nini. Shida ya Kongo ni mkongomani ajue anatumikia nchi yake namna gani na, na mkongomani ajue kama nchi Kongo watu ambao wanaongoza Kongo wakamate Kongo kama vile nyumba yao, wakamate wakongomani kama vile familia zao, na hiyo ndiyo mwanzo ya amani bora. Hata hivyo, nimezungumza naye Kabale Bia Mungu ambaye ni akina mama akisema kwamba wanachokiomba ni kuona serikali kuwapa ulinzi wanawake pamoja na watoto wanaoishi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako watu wapitia hali ngumu na mbaya ya kimaisha na uchungu wa huzuni wa este unapasha kuwa wakinchasa mzima. Tuko na wamama pamoja na tunajua shida zao, lakini mataifa mbalimbali mbali ikiomba suluhisho la haraka lipatikane kuhusu mzozo unaoendelea kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na kumaliza uasi wa M23. M23 ikiomba mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya Kinjasa, lakini serikali ya Kinjasa ikisema haiwezekani. Hussein Malivika, kumekucha Afrika, Kinjasa. Sauti ya Amerika VOA. Patrick Nduimana anaendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Colombia Gustavo Petro amesema nchi yake ilihusika kwa namna fulani katika mauaji ya rais wa Haiti Jovenal Mois mwezi Julai mwaka 2021. Mois aliuawa kwa kupigwa risasi nyumbani kwake katika mji wa Port au Prince na kundi lenye silaha lililokuwa limeundwa na mamluki 20 wa Colombia. Mauaji yake yalizidisha uhalifu katika nchi ya Haiti inayokumbwa na mizozo ya kiuchumi na kisiasa. nataka kwenda Haiti, ni suala ambapo Colombia imewajibika kwa njia moja, kwanza kwa sababu miaka ya nyuma ni Haiti iliyotusaidia kuwa nchi, na pili kwa sababu ni mamluki wa Colombia ambao walikwenda kumuua rais wa Haiti na kusababisha mzozo mbaya kuliko ule waliokuwa wanaupitia, Pedro alivyoambia vyombo vya habari katika Jamhuri ya Dominican ambako alihudhuria mkutano siku ya Jumamosi. Pedro hakusema lini ataizuru Haiti lakini alisema ni jukumu la wananchi wa Haiti kutatua mizozo yao. Takriban wanajeshi wa zamani 17 wa Colombia wameziuliwa Haiti kutokana na mauaji ya Rais Mois. Serikali ya Mexico Jumapili imesema itapinga uamuzi wa mahakama ya juu wa kusitisha baadhi ya mageuzi ya sheria ya uchaguzi yenye utata yanayoshinikizwa na Rais Andres Manuel Lopez Obrador. Mahakama ya juu siku ya Ijumaa ilisitisha baadhi ya mageuzi hayo ambayo ilikuwa sehemu ya mpango wa awali wa mageuzi ya katiba uliokwama. Mahakama ilithibitisha pia kwamba itazingatia kesi ya taasisi huru ya uchaguzi INE, ambayo inataka sheria hiyo ya mageuzi ya uchaguzi ibatilishwe. Serikali ya Meksiko imesema katika taarifa itapinga uamuzi wa mahakama kupitia idara yake ya sheria na imekemea uamuzi huo wa kusitisha mageuzi hayo. <tune> Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, vom Serikali ya Honduras imeanzisha uhusiano wa kidiplomasia na China baada ya kuvunja uhusiano na Taiwan, ambayo inazidi kutengwa na sasa inatambuliwa na mataifa 13 pekee. Mawaziri wa mambo ya nje wa China na Honduras wamesaini taarifa ya pamoja mjini Beijing, katika uamuzi ambao wizara ya mambo ya nje ya China imesifu na kutaja kama chaguo sahihi. Kufuatia hayo mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Amini Mwidau, mchambuzi wa masuala ya diplomasia na uhusiano wa kimataifa. Nafikiri huu ni mwendelezo wa mipango ya China ya kujitanua katika nyanja za kidiplomasia ulimwenguni, kama ambavyo kwamba wameanza katika kipindi cha miezi kadhaa ya nyuma tumeona kwamba tumewapatanisha Saudi Arabia na Iran, na vile vile wako katika harakati ya kujishughulisha na kutafuta utatuzi wa vita vya Russia na Ukraine kutokana na ile proposal yao ya peace plan. Na sasa hizo ni nchi za Asia pamoja na nchi za Arabuni, na katika Afrika wamejipeleka kiuchumi. Sasa nafikiri wameona fursa katika nchi za Marekani Kusini, ndipo pengine mwanya huu wa Honduras ku- kuingia katika mkataba na wao na vile vile kutambua China kama ndio nchi moja na Taiwan si nchi ya kipekee. Tunafahamu Taiwan, wale ambao wanaitambua kama taifa wanazidi kupungua, hivi sasa wamebakia kumi na watatu ikiwemo Marekani. Hii ni je, unaweza ukasema kwamba ni pigo kwa Taiwan na Marekani? Bila shaka ni pigo kwa kwa Taiwan na Marekani, kwa sababu katika maswala ya, ya kimataifa kuna maswala ya kisheria, lakini kuna maswala ya perspective muonekano. Sasa watu wengi sana huweka uamuzi kutokana na mwonekano wa ulimwengu umeelekea sehemu gani. Kwa hiyo kila siku zikienda mbele, yaonekana kama ambapo Taiwani iko imeachwa peke yake, mbali na Marekani ambaye ndio msaidizi wake mkubwa wa kidiplomasia na kisalama. Nchi nyingi sana zimekuwa zimeingiwa na hofu wa uhusiano wake na China kwa sababu China imejitanua sana katika maswala ya kiuchumi na sasa yazidi kujiendeleza katika maswala ya kiusalama na ya ki, ya kidiplomasia ulimwenguni. Kwa hiyo wengi nafikiri kutokana na vile kwamba Marekani imewekeza zaidi kwenye serikali zilizoko katika mirengo ya NATO na serikali za Uropa, basi hizi sehemu zingine za pembezoni zimekuwa ni fursa kwa nchi kama vile China kuendeleza hamu yake ya kuwa ni mtawala mkubwa ulimwenguni. Tunaona China imefanikiwa kwa kiasi fulani, ama unaweza ukasema wengine kwamba ni kwa kiwango kikubwa kushika bara la Afrika. Tunafahamu Marekani na historia ndefu na mataifa mengi ya Amerika Kusini, unadhani itafanikiwa kujitanua zaidi upande wa Amerika Kusini? Wajua chombo China walichokitumia kama ndio nafasi ya kuingia Afrika ni ule mfumo wa Road and Belt Initiative, wa kusaidia nchi za Afrika kupata usaidizi wa kujenga miundo mbinu uh, usaidizi huu, usaidizi walioutaka kwa muda mrefu sana kwa mataifa ambayo yaliyowatawala siku za mbeleni. Nafikiri changamoto hiyo pia iko katika Marekani Kusini kwa mbali, na kuwa na ukaribu sana na nchi kama vile za Marekani na nchi za Ulaya zilizowatawala kama vile Spain na Portugal, hawajapata usaidizi wa kutosha kujaribu hali zao kupitia kujenga kwa miundombinu ya barabara na, na mawasiliano ambayo kwamba China iko tayari kuwapatia. Kwa hiyo hii fursa ya kwamba China ina kitu ambacho kwamba yaweze ikawapelekea kwa ni iweze kuwa ni kivutio kikubwa kitakazowafanya wao wabadilishe mawazo yao kuhusu China. Ni Amini Mwidao akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Toronto, Canada. Karibu watu mia mbili waliandamana wiki hii huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wakiziunga mkono Rasia na China baada ya wafanyakazi tisa raia wa China kuuawa katika shambulizi lilotekelezwa na watu waliokuwa na silaha. Bila ya ushahidi wowote serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imewalaumu waasi kwa mauaji hayo, lakini waasi walinyooshea kidole kundi la mamluki kutoka Rasia la Wagner ambao wamekuwa bangi tangu mwaka 2018. Mwandishi wa VOA Mariama Diallo ameandaa ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na Kenneth Bwire. Katika maandamano yaliyofanyika Jumatano katika mji mkuu wa Bangui, waandamanaji walibeba mabango yenye ujumbe wa kuunga mkono China na kutangaza kwamba wanawapenda mamluki wa Wagna kutoka Rasia na kuelezea kuwa wanaipenda Rasia. Maandamano hayo yalifanyika baada ya kuuawa kwa wafanyakazi tisa raia wa China waliopigwa risasi katika mgodi wa dhahabu wa Gold Coast Group. Abdu Asibabia, mwanafunzi wa mwaka watatu katika maswala ya sheria, alishiriki maandamano hayo. Tunasimama kwa mshikamano na ubalozi wa China kwa sababu China ni nchi nzuri ambayo imesaidia Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa kiasi kikubwa. Tuna mifano, wamejenga miundombinu muhimu ikiwemo hospitali. Hii siyo mara ya kwanza kwa wafanyakazi wa China kuuawa katika shambulizi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, alisema Charles Bossel, mshauri mkuu katika kundi la International Crisis Group. In 2019, for instance, three Chinese... Kwa mfano, mwaka elfu mbili kumi na tisa, wafanyakazi watatu wa China waliuawa kaskazini magharibi mwa nchi. Walichomwa moto na raia waliowashtumu kwa kutoheshimu sheria. Hili limetokea baada ya rais wa China Xi Jinping kukutana na rais wa Rusia Vladimir Putin. Tunaona katika upande wa kimataifa China na Rusia wana ushirikiano mwema. Shutuma kwamba kundi la Wagner limehusika na mauaji hayo huenda ikaathiri uhusiano kati ya china na Rusia. Bila kutoa ushahidi wowote wa waziri mkuu Felix Moloa amelaumu muungano wa kundi la waasi la wazalendo CPC kwa ajili ya mabadiliko kwa shambulizi hilo. Kundi la CPC, mm-hmm. uh, created... CPC lina mchanganyiko wa makundi sita yenye silaha yenye nguvu sana nchini humo, liliundwa mwishoni mwa mwaka 2020 kwa lengo la kuupindua utawala wa kiongozi wa sasa Faustin Archange Touadera. Kundi la CPC lilianzisha mashambulizi Januari 21 lakini lilishindwa kufanikisha malengo yake na hivyo kujikusanya tena. Mpaka miezi michache iliyopita, limekuwa likiongozwa na Francois Bozize, rais wa zamani wa jamhuri ya Afrika ya Kati. Francois Bozize, ambaye alikuwa analiongoza kundi hilo, hivi karibuni amehamia nchini Guinea Bissau, na sasa uongozi wa CPC umebadili uongozi Basela ameambia VOA. Katika taarifa, kundi la CPC limekanusha madai kwamba limehusika na shambulizi dhidi ya wafanyikazi wa China bila kutoa ushahidi. Kundi hilo badala yake limedai kwamba mamluki wa Wagner kutoka Russia ndio walihusika na shambulizi hilo. Mamluki wa Wagner waliingia Jamhuri ya Afrika ya Kati mwaka 2018 kuzuia waasi wa CPC kuingia mjini Bangui na kuangusha serikali. Mtafiti wa shirika la Amnesty International Abdullah ya Diara akiwa Dakar, Senegal, amesema kwamba ni vigumu kusema aliyehusika na shambulizi hilo kutokana na mazingira yaliyo katika sehemu ya tukio. Sehemu ya Chimboro ipo kilomita 25 kutoka Bambari. Sehemu hii ni kitovu cha migogoro kwa makundi yanayotaka kusimamia rasilimali hasa dhahabu. Sehemu hiyo ilikuwa inadhibitiwa na kundi la wasi la CPC na walikuwa wakiwatoza ushuru wa chimbaji wa dhahabu ili kugharamia shughuli zao, lakini tangu Disemba 2020 walifurushwa, na serikali inadhibiti sehemu hiyo, japo usalama sio thabiti kabisa, kwa sababu kuna baadhi ya sehemu ambazo hakuna usalama. Shirika la Amnesty International limesema kwamba wakazi katika sehemu hiyo wameambia shirika hilo kwamba shambulizi limeanza saa kumi na moja asubuhi na kuchukua muda wa saa nzima. Wakazi hawana uhakika kuhusu watu waliohusika na shambulizi hilo. Rais wa China Xi Jinping ametoa wito kwa utawala wa Bangui kuwachukulia hatua waliohusika na mauaji hayo. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Tuelekee sasa nchini Tanzania, ambapo mwandishi wetu Amri Ramadhan ameandaa makala ya jamii na maendeleo, akiangazia ukosefu wa zana za kisasa za uvuvi ambalo linaelezwa kuwa changamoto kubwa kwa wavuvi, wachuuzi na wauzaji katika harakati zao za kujikwamua kiuchumi. Wavuvi wanataka serikali kuwekeza zaidi katika sekta hiyo ili iweze kutoa mchango mkubwa katika uchumi wa nchi. Matumizi ya zana duni za uvuvi yameendelea kulalamikiwa na wavuvi pamoja na wafanyabiashara wa samaki katika hali ambayo wanasema hawaridhiki na mafanikio yanayopatikana kutokana na jitihada wanazofanya kila siku katika shughuli hizo, lakini bado pato lao linaendelea kuwa dogo, hali inayopelekea kushindwa kumudu gharama za maisha. Akizungumza na Sauti ya Amerika, mmoja wa wachuuzi katika soko la samaki la Kunduchi, Ismail Muhamed, ameitaka serikali kusaidia kuboresha vyombo vya wavuvi ambavyo wa havina nguvu ya kufikia mbali ili viweze kufika sehemu zinazostahili kwa ajili ya shughuli zao za uvuvi. Wale wavuvi kuna uwezekano wengine vyombo vyao vinakuwa havina vitu ambavyo vinastahiki kwa ajili ya kutafuta samaki mbali. Kwa hiyo wao wanachotakiwa serikali kuwaboreshia vile vyombo ili watu wakatafuta samaki mbali, ili sisi wafanyabiashara tuweze kuwapata samaki kwa, kwa masilahi ya wavuvi pamoja na sisi wafanyabiashara wa nje. Hata hivyo, baadhi ya wa wachuhuzi wamesema kuwa muda wao mwengi hutumia kwa ajili ya kazi. Kiasi kwamba hata wakati mwengine wanakosa muda wa kukaa pamoja na familia zao, huku kile wanachokitafuta bado hakitoshelezi. Mmoja wa chuzi aliyetambulika kwa jina la Zainabu Hassani amesema hali ya ugumu wa maisha uliopo ndio inayowasukuma kuendelea kupambana na hicho kidogo wanachokipata kutokana na kukabiliwa na majukumu mengi ya kifamilia, hata kama haitoshelezi. Ila si unajua, uwezi kuacha moja kwa moja, ni bora upate kidogo kuliko kukosa kabisa. Ina maana hata nikipata kidogo ni mwanzo wa majukumu kupungua. Unajua, saa hizi shule zina changamoto nyingi, watoto mara, sijui unaambiwa inatakiwa hela ya chakula, mara hela ya uji, namaana kile kipato ndo hivyo mwenyewe. Ukipata mia mbili, baba naye akikuletea mia mbili, nashukuru Mungu, hivyo hivyo maisha yanaenda. Kwa upande wake, Juma Masanja ambaye anafanya shughuli za uvuvi amesema kazi yao imekuwa ngumu kutokana na kile wanachokipata kuto kukidhi mahitaji kwa kile alichosema kukosa zana bora za kisasa ndiyo kiini cha ugumu wanaopata, hali inayowalazimu kukubaliana na mazingira kwa kuendelea kupambana na maisha yao. Kusema kweli, shughuli zangu hazikizi mahitaji yangu, inakwamba nimeridhika tu na mazingira ambayo niliokuwa nayo, kulingana kwamba sina ujanja mwingine wa kusema kwamba labda naweza nikafati kitu fulani, wakati sina ubunifu nacho. Kwa hiyo nakuta nimeridhika kulingana na ubunifu wangu niliokuwa nao tu, kwamba inapokuwa hali imebadilika mazingira ya bahari, nini napata napopata, kwamba na asilimia kuwa najiwekeza, najua wiki hii napata nisili nikamaliza, naweka kidogo, najua kwamba kesho sindopata tena. katika njia ya kukabiliana na hali ngumu hiyo na nayo wavuvi na wachuuzi kumewaibua baadhi yao kuitaka serikali kuangalia upya namna ya utaratibu wa utoaji wa mikopo ulivyo kwa kulegeza masharti ili kila mmoja awe na sifa ya kukopesheka, kama asemavyo Khadija Yusufu, mchuuzi katika soko la Kunduchi. Mimi kwa upande wangu mkopo uwaga sipati kwa sababu ya changamoto kama hiyo, kwamba haujajenga kwa hiyo huwezi kupata. Tuangalie sisi watu wa hali ya chini ili tupate sapoti, kwa sababu inabidi waangalie, mtu huyu anasema kweli, mwamini sio waangalie kwamba mtu mwenye jengo tu. Mimi nitajengaje endapo sitafanya biashara? Sijapata mkopo, nifanye biashara hapo? Wavuvi wengi pamoja na wachuuzi kilio chao ni kuitaka serikali kuinua sekta ya uvuvi na kuifanya kuwa na nafasi kubwa ya kutoa mchango katika mitaji, vifaa, ujuzi na zana za uvuvi ili waweze kufurahia kazi yao. Hata hivyo, Renatus si Mwera, mmoja wa wachuuzi wa samaki katika soko la Kunduchi, amesema kazi inakuwa ngumu zaidi kutokana na misingi ya biashara kuwa midogo ambayo inarudisha nyuma zaidi pale wanapokabidhi mzigo, ambapo pesa huchelewa kupata kwa wale wanaofanya nao biashara. Unaweza ukawa una biashara yako ukapeleka bidhaa mahali usilipo kwa wakati, na na sisi ni wafanyabiashara wa kawaida kabisa. Kwa hiyo unakuta wakati mwingine pesa zinakwama huko muda mrefu, baadaye tunarudi chini, misingi ile inakuwa ni midogo. Hiyo ni changamoto ambayo ni kubwa sana, ambayo tunakutana nayo. Mmoja wa wadau wa maendeleo kutoka Dar es Salaam, Azuzi Rashid amesema kukosekana kwa zana bora za kisasa za uvuvi inaweza kuleta matokeo mabaya kwa wavuvi na wachuuzi, hivyo kama serikali isipotia nguvu katika kuwezesha hali hiyo, huenda ikaathiri uchumi wa nchi na kipato kwa wananchi. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Shukrani sana, Amri Ramadhan. Sasa namkaribisha Patrick Nduimana na muhutasari wa habari. Maelfu ya Waisraeli wameingia barabarani Jumapili kuandamana baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kumfuata kazi waziri wake wa ulinzi ambaye aliitaka serikali kusitisha mpango wake wenye utata wa kufanyia marekebisho mfumo wa mahakama. Mifumo ya ulinzi wa anga ya Rusia Jumapili imezuia shambulio la ndege isiyo na rubani ya Ukraine katika mji mmoja wa Rusia ambapo watu watatu walijeruhiwa na majengo ya makazi kuharibi, kuharibiwa wizara ya ulinzi ya Rusia imesema. Makamu Rais wa Marekani Kamala Harris amewasili nchini Ghana Jumapili, akianza ziara katika mataifa matatu ya Afrika, huku Washington ikitarajia kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia barani humo. Na walinzi wa pwani wa Tunisia Jumapili wamesema miili 29 ya wahamiaji kutoka nchi za kusini mwa jangwa la Sahara ilipatikana baada ya boti zao tatu kupinduka, ikiwa ni tukio la hivi karibuni katika msururu wa majanga kama hayo. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa Jumbe Hamza. Hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza Kumekucha Afrika. Uwe na siku tulivu.