assalamu alaikum msikilizaji popote pale ulipo zimegonga saa 8 kamili hapa washington karibu kwa habari za dunia mimi naitwa bmj mridhi makamu wa rais wa marekani kamala harris anaanza ziara ya wiki moja barani afrika mwishoni mwa wiki wakati marekani ikijitahidi kujionyesha kama mshirika bora kuliko china ambayo imewekeza fedha nyingi katika bara hilo kwa miongo kadhaa harris atajadili ushirikiano wa china katika maswala ya teknolojia na uchumi barani afrika ambayo yanaitia wasiwasi marekani pamoja na nafasi ya china katika urekebishaji wa madeni maafisa waandamizi wa, wa serikali ya marekani walisema mojawapo ya nchi tatu ambazo haris atazuru ni zambia ambayo ilikuwa nchi ya kwanza barani afrika kutolipa deni lake wakati wa janga la covid 19 na inashirikiana na wakopeshaji wake pamoja na china kufikia makubaliano hayo haris atakuwa ghana kuanzia jumapili hadi jumaa kisha atazuru tanzania kuanzia jumaatano hadi ijumaa kabla ya kuelekea zambia kituo chake cha mwisho ambako atakuwa kuanzia ijumaa hadi jumamosi aprili mosi marekani na kanada zimefikia makubaliano yenye lengo la kuwazuia watu wanaotafuta hifadhi kuingia katika nchi hizo mbili kupitia vivuko visivyo rasmi ingawa baadhi ya maswala bado yalihitaji kutatuliwa wakati pande hizo mbili zikikutanwa marekani uh, afisa mmoja wa ngazi za juu wa marekani wameliambia shirika la habari la roiters makubaliano yajulikanayo kama stca yaliyofanyiwa marekebisho yanajadiliwa leo ijumaa katika mazungumzo rasmi ya ana kwa ana kati ya rais wa marekani joe biden na waziri mkuu wa canada justin trudu katika mji wa ottawa na huenda tangazo likatolewa baadaye trudu amekuwa chini ya shinikizo la kukomesha mtiririko wanaotafuta hifadhi Eh, huko qebec jimbo ambalo linazungumza kifaransa ambapo wanashikilia kiti chake cha ubunge kama sehemu ya makubaliano hayo kanada itawachukua wahamiaji 5 zaidi mwaka ujao kwa misingi ya kibinadamu kutoka ukanya wa magharibi afisa huyo wa ngazi ya juu wa marekani amesema unaendelea kusikiliza habari hizi kji moja kwa moja kutoka hapa idha ya kiswahili ya sauti amerika washington dc pau ambaye alionyeshwa kama shujaa katika filamu ya hollywood ya hotel rwanda na akatumika anaendelea kutumika kifungo cha miaka 25 kwa tuhuma za ugaidi ataachiliwa kesho jumaa msemaji wa serikali ya rwanda amesema leo ijumaa russbagina alihukumiwa mwezi septemba mwaka mwk 221 kutokana kutoka na uhusiano wake na kundi linalopinga utawala wa rais paul kagame kati ya masila mengine alikanusha mashtaka yote na kukataa kushiriki katika kesi hiyo ambayo yeye na wafuasi wake walidai kwamba imechochewa kisiasa na hisia mseto zimeendelea kutolewa kufuatia hatua ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felis shisekedi kumteua aliyekuwa kmakamu wa rais wa nchi hiyo jean pierre bemba ambaye alizuiliwa kwa zaidi ya miaka kumi kwa uhalifu wa kivita kuwa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo katika mabadiliko makubwa aliyoyafanya yafa, aliyo kwenye serikali yake uteuzi wake ulikuwa sehemu ya mabadiliko makubwa ya maafisa 57 wa serikali ambayo msemaji wa rais alisema ni ya haraka na ya lazima katika tangazo kupitia kituo cha televisheni cha taifa ni wazi haya ni mabadiliko ya kuelekea kwa uchaguzi na jean pierre bembe ameteuliwa kuleta wafuasi wake kumuunga mkono rais kabla ya kinyanganyiro cha urais alisema benjamin hunte mchambuzi wa afrika wa Verisk, mapo croft kampuni ya kutathmini athari za kisiasa na zinginezo ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari mimi naitwa bmj mridhi na kutakia wkend njema lakini na kuacha na mwenzangu patrick ndwimana hapa studio aendelee na mpango wa kwa undani kwa heri ya kuonana karibu msikilizaji wetu katika jukwa la waandishi wa habari kipindi ambacho kinaangazia habari kuu zilizojiri wiki nzima katika eneo la afrika mashariki na maziwa makuu leo tunamulika ugonjwa wa virusi vya mabo ambao umeripotiwa huko tanzania mswada wa sheria unaotoa adhabu kali wa wa ya wapenzi wa jinsia moja nchini uganda na maandamano yaliyofanyika mapema wiki hii nchini kenya katika kipindi hiki nitashirikiana na wenzangu huba abdi huko na nairobi kenya amri ramadhan darees salam tanzania na kennes buire ambaye tuko naye hapa hapa marekani naitwa patrick ndwimana karibuni Na, uh, kabla ya kuzungumzia mada hizo kuu zilizopo mezani kwa muktasari tu ni kwamba rais felis chisekedi amefanya mabadiliko mapana kwenye baraza lake la mawaziri amemteua makamu rais wa zamani jean piere bemba kama naibu waziri wa ulinzi vital kamere mkuu wake wa zamani wa utawala kwenye ofisi ya rais chisekedi amepewa uwadhifa wa naibu waziri wa uchumi katika baraza hilo lenye mawaziri hsb na huko rwanda paul rusesabagina mpinzani wa serikali ya rwanda ambaye alikuwa anatumikia kifungo cha miaka 25 jera kwa mashtaka ya ugaidi ataachiliwa huru kesho jumamosi kwa msamaha wa rais paul kagame msemaji wa serikali ya rwanda amesema leo ijumaa ataachiliwa pia msemaji wa chama cha rusesabagina efeln kalisten sabimana maarufu sankara ambaye alipatikana na hatia ya ugaidi mauaji na utekaji nyara mw219 na mengi kuhusu taarifa hizo ni kwenye tovuti yetu ya voa swali.com. basi turudi hapa studio tuingie tuanze kuzungumzia mada kuu katika jukwaa la waandishi wa habari tayari kwenye laini ya, si, ya simo tunaye uh, huba abdi kutoka huko nairobi kenya huba karibu katika jukwa la waandishi wa habarioub naiska kwa kusubiri kumpata huba vile vile tunaye kwenye laini ya simu amri ramadhani kutoka dares salaam amri karibu katika jukwaa la wandishi wa habari ninashukuru ninashukuru na kupata haya vile vile niko na mwenzangu hapa kenes bwire karibu jukwaa la waandishi wa habari asante Eh, amri ramadhani tuanze nawe huko tanzania kuna mlipuko huwa mabug ambao umeripotiwa ume, ume huko tanzania katika mkoa wa kagera kwanza walisema ni ugonjwa usiojulikana baadaye baada ya vipimo kwenye maabara ikadhihirika kwamba ni virusi vya mabug na vilisababisha vifo vya watu watano tueleze kufikia sasa ni hatua zipi ambazo serikali ya tanzania imetangaza inazichukua weza kukabiliana na ugonjwa huo usisambai katika maeneo mengine ya nchi kupitia katibu mkuu wa wizara ya afya dok sefu shekalage siku ya jana serikali iliweza kuchukua hatua ambayo miongoni mwa hatua hizo ni kuweza kuhakikisha kwamba kila mtu anayesafiri Uh, ndani ya kagera na kwenda ndani ya kagera basi kuhakikishwa kwa kwamba wanapimwa uh, joto lakini pia kwenye viwanja vya ndege nako pia kuhakikishwa kwa kwamba kuna vipimo vya joto wanakuwa wanafanyiwa pamoja na bandarini uh, kwa wale wasafiri ili kuhakikisha kwa kwamba ugonjwa huu unabaki ndani na hautoki nje uh, lakini pia hatua nyingine iliyochukuliwa dhidi ya wananchi Uh, pale unapohisi ya kwamba una dalili za ugonjwa huu wa mambo uh, basi moja kwa moja ni kuweza kupiga simu ambayo nambari yake ni mia moja tisini na tisa unapiga hiyo simu katika wizara alafu moja kwa moja unaweza ukaelezea uka, uka kama unajisikia dalili ama ukaelezea kama pana mtu mwenye dalili hizo za hiyo za, za, za, za, za mabo hii ni miongoni mwa hatua za awali kabisa ambako serikali ya tanzania imeweza kuchukua na kufikia sasa hakuna kisa au visa vingine ambavyo vimeripotiwa mpaka kufikia siku ya jana kulikuwa kuna jumla ya watu mia moja tisini na tatu ambao wamewekwa karantini ambao watakaa kwa takribani siku ishirini na moja kuweza kuangaliwa lakini kati ya watu hao mia moja tisini na tatu takribani watu themanini na tisa hawa ni wahudumu wa afya ambao walikuwa wakiwahudumia hususani wale nane wa, wa, wa mara ya kwanza ambao watano walifariki na watatu uh, wako wako hospitali kwaio inafanyika idadi yake kufika jumla ya watu ambao wako, wako karantini wanaangaliwa ni mia moja tisini na, na, na tatu lakini hakuna maambukizi mapya mpaka hivi sasa ambayo yameweza kuripotiwa ubaabdi karibu uh, mawasiliano alikuwa wamekatika kidogo uh, nafikiri ulifuata nlipoanza kueleza yale tunayozungumzia kuhusu virusi hivi vya mabo hapo kenya bila shaka mnafuatilia ugonjwa uh, huu kwa jiso la karibu uh, kuna hatua zozote ambazo zimechukuliwa kuweza kudhibiti ugonjwa huu siingii kenya namasantetr na kaimu ambaye ni washirika washirkakamu jenerali wa shirikala Um, kumradhi daktari patri amota ambaye ndiyo kaimu jenerali wa masala ya afya hapa nchini kenya alieleza kwamba kenya imeweka mikakati zabiti ya kuhakikisha kwamba virusi vyamb haviengie humu chini na kuaikisha hata katika mipaka ya kenya na nchi ya tanzania inalindwa zaidi ili kuhakikisha kwamba virusi hivi havipatikani na alizungumza haya akisema kwamba ni virusi ambavyo ni hatari sana na vilevile anaeleza kwamba virusi hivi vinafanana kidogo na ebola na hivyo ni hatari sana kwa, kwa wanadamu na amawataka pia wakenya kuwa makinu zaidi ikiwa wana dalili ambayo ametajwa kama vile kuumwa na kichwa watilehamakali basi waweze kutafuta usaidizi na mapema ili kuzuia mlipuko huu wa virusi vya mabo kkuenea kwa zaidi na. shukran uh, niwafahamishe tu kwamba huko burundi kuna ripoti au taarifa kwamba kuna mwanafunzi mmoja katika mkoa wa kaskazini mashariki wa muinga ambao unapakana na uh, mkoa wa kagera huko tanzania inaarifiwa kwamba mwanafunzi huyo alifariki akiwa uh, na, uh, na dalili za ugonjwa wa mabo lakini maafisa wa afya walikuwa hawajathibitisha kwamba uh, ni ugonjwa huo vipimo vilipelekwa kwenye maabara na vile vile rwanda imeanza kutoa tahadhari kwa wananchi wake uh, na kuwafahamisha kuwaeleza namna uh, ugonjwa huo unavyoambukiza hapa mfano o, hapa wanasema kwamba kwa mujibu wa taarifa za shirika la afya duniani h ugonjwa huu wamab wa uligundulika kwa mara ya kwanza ujerumani 9 katika mj waba asilaaa gonjwa uuonauu ulishawahi kuripotiwa katika nchi mbalimbali za afrika na ulaya augonjwa huu huambukizwa kutoka kwa binadamu mo wanghususan kwa njia ya kugusa majmaji ambayo anaweza kuwa mate mkojo damu machozi au kinyesi yataka, yatokayo kwenye maiti au mgonjwa mwenye dalili maambukizi pia anaweza kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu iwapo mtu atakula au kugusa mizoga au wanyama walioambukizwauuasauusugonb wa eh, tuende huko uganda ulifuatilia sana mswada um, huu wa sheria uliopitishwa bungeni mapema wiki hii huko uganda ambao wanasema uh, uh, kuna kuna hatua kali au sheria kali dhidi uh, ya wapenzi wa jinsia moja hebu tueleze wanaposema sheria kali dhii wapenzi wa jinsia moja hii sheria ina tofauti gani na ile sheria ambayo ilipatilishwa mwaka elfumbili kumi nanne uh, tofauti yake ni kwamba uh, hii ina si, sidhani kama ni kali vile kwa mtazamo wa mwandishi ambayo nimefuatilia mwaka elfu mbili kumi na nne ile sheria ambayo ilitupwa nje na mahakama lakini kwa vile tu um, mwandishi wa mswada huu asumani basalwa alijaribu kuugawa katika vipengele ambavyo vinahusu watu moja kwa moja kwamba kama wewe ni mmiliki wa nyumba za kupangisha ama kukodisha kwa mfano na uje umkodishe mtu ambaye ni shoga na uwe na ufahamu kwamba wanafanya ushoga basi na wewe pia wanakuandama kwamba ukipatikana huenda ukafungwa kama miaka kumi mwandishi wa habari pia endapo unaanza kuandika habari ambazo kwa namna yoyote inaonyesha kwamba unajaribu kupatia umaarufu tabia ya ushoga na wewe pia utahukum, utapata faini ya hadi shilingi milioni mia tano za uganda lakini ukali wake hauwezi kulinganishwa na ile ya mwaka elfu mbili kumi na nne ambayo ilipenyezwa kisiri katika majengo ya bunge wakati huo nikiwa uganda na kupitishwa hata kama wakati ambapo haikuwa imeorodheshwa kwenye orodha ya masuala ya kujadiliwa bungeni siku hiyo yani order paper na kujadiliwa na kupitishwa bila hata ya kupigiwa kura lakini kwa ile ambayo spika huo anasema may i alafu mahakama ikasema hata kama imesainiwa na rais yoweri mseveni haikuzingatia sheria ile ilikuwa ni kwamba mtu yeyote ambaye anaeneza ushoga anafanya ushoga anapatikana hata kuunga ushoga angehukumiwa maisha gerezani lakini patrick lile ambalo haliangaziwi hizi ni kwamba zipo zile sheria ambazo zilipitishwa na bunge inaitwa penal hiyo ya penal hata wakati huu inaeleza vizuri kabisa nafikiri hata ipo katika sheria za kenya na sheria za tanzania kwamba ngono inastahili kufanyika kati ya mme na mke na wala sio mme kwa mme mke kwa mke ama binadamu kwa wanyama iliyo katika sheria za uganda za tanzania za kenya inatoa adabu hadi, hadi ya kifo lakini hawangazii hizo zaidi wanaangalia hili ambalo wamekatakata vipande vipande ambapo adabu yake inafika kama miaka mitatu hadi miaka kumi wanasema ni kali sana lakini si kali sana kwa kweli ikiinganishwa na peno ambayo tayari ipo katika sheria za uganda na waandishi wanavyoandika hizi kwamba imejitokeza mirengo tofauti viongozi hata katika serikali viongozi katika jeshi ambao wanasema hii sheria haina maana yoyote ni sheria mbaya na hata wale ambao ni watetezi wa haki za kibinadamu wameanza kuikosoa wakisema kwamba haiwezi kulinganishwa na sheria zilizopo kwa sasa utekelezaji tu tundo unastahili kutekeleza kwa zile sheria zilizopo sasa katika katiba naam uh, nikumbushe tu kwamba tayari kuna uh, mwanahabari mkongwe na mwanaharakati anaitwa indr uh, mwenda kama sijakosea kennes ametishia kwamba ikiwa rais yeweri museveni atasaini mswada huu ili uanze kuwa sheria na utekelezwe basi yeye yuko tayari kwenda mahakamani mahamn eh, unafikiri ni kwa nini huyu mwenda amejitoa ame, ame kimasomaso na kusema kwamba yuko tayari kwenda mahakamani msomo mwenda sasa hivi inakuwa vigumu lakini andrew mwenda ni mojawapo ya waandishi wa habari ambao walikuwa na heshima kubwa sana nchini uganda wakati yeye alipokuwa anatumia kipaza sauti ama microphone kwenye studio za kfm mojawapo ya redio ambazo zinamilikiwa na shirika la ta, la nation media la gakan wakati huo hata alijipata katika matatizo makubwa sana na utawala wa mseveni nadra jamaa alikuwa anapitisha mwezi kabla jakamatwa na kuweka ndani kwa kukosoa utawala wa mseveni lakini kwa sasa mwenda amejitangaza waziwazi kwamba lolote ambalo mwana wa mseveni jenerali mohozi kainerugava anastahili kuzungumza linapitia kwa mwenda na e, muhozi vile, vile amesema hawezi zungumza na waandishi wa habari moja kwa moja unapotaka kumsikiliza kupitia kwa andrew mwenda kwa tafsiri ambayo si ya mwandishi kwa tafsiri ya nje unapoitazama mwenda yupo karibu sana na muhozi kanerugava mhozi kaenerugaba ni mtoto wa rais yoweri mseveni mseveni ndiye atakayeamua mswada utakapofika mezani kwake kama saini asisaini inaweza ikakupa ujumbe kwamba labda mwenda anazungumza yale anayofahamu huenda huu mswada ukatupwa nje lakini ni kwa maoni ya mtu ambaye si mwandishi kenesi bwire lakini kwa mwandishi kennesi bwire ni maoni eh, mwenda kuzungumza kama wengine lakini kwa zaidi mwenda amekuwa mwanaharakati zaidi ya mwandishi wa habari aliyekuwa mwenda wakati akiandika habari za moja kwa moja huba uh, suala hili lilizua gumzo huko kenya uh, hebu tueleze kwa kwa kifupi tu ni kwa nini limezungumziwa sana kenya hata raisi mke wa rahisi makamu wake na, na maafisa wengine wa serikali wakalikemea kabisa ni kwa nini limezua li gumzo au mjadala mkubwa sana kenya uh, imezua mjadala mkubwa wa kenya manake mahakama kuu hapa nchini kenya mapema mwezi machi iliweza kutoa hukumu kwamba Uh, kundi ama kundi la mashoga hapa nchini kenya wana nafasi amauwezo wa kusajili vikundi ambavyo wao wanataka na ni uamuzi ambao uliamsha hisia kali miongoni mwa raia na hata viongozi wa kidini sio tu rais william ruto na wengine ni sala ambalo pia limezua mjadala mkubwa manache nchi ya kenya imekuwa kipigana sana na kundi hili na mara nyingi wameonekana kujaribu kujitetea kutaka wao watambulike nikirudi nyuma hapat mwaka elfu mbili kumi na tisa mahakama kuu ya hapa nchini kenya tayari ilikuwa uh, imesema iliku kwamba sheria ambayo iko hapa nchini kenya basi haitaruhusu mashoga kuendelea na jinchi ambavyo wao wanataka kuendelea na, na maisha yao na ikasema kwamba adabu ya kifungo cha miaka kumi na minne jela kwa wale wenye mahusiano ya kijinsia moja itaendelea kutumika katika taifa hili la afrika mashariki hii ni uamuzi ambao litolewa mwaka elfu mbili kumi na tisa lakini mwakahu mwaka elfu mbili ishirini na tatu mahakama kuu ya kenya tena inatoa ruhusa kwa waokuweza kusajili vyama ambavyo vitakuwa vikiwakilisha na swala hili likaleta joto sana nchini kenya wengi wakitaka kwamba mahakama iwezi kubatilisha uamuzi wake manake tayari viongozi wa kidini wanasema hilo haliwezekani kwa taifa hili na tayari ameeleza kwamba si desturi ama si mila ya kiafrika wa kwa watu wawili mume na mume kuoana mke na mke kuoana kwa hivyo baado swala hili limeendelea kujadiliwa na wengi wanatarajia kwamba mahakama um, kuu utaweza kubadilisha uamuzi wa wake kulingana na wale ambao watapeleka kamba sijaribu kuzungumzwa na manake tayari rais ameweza kulizungumzia hilo amri sijui upande wa tanzania je kuna kauli kalikali kali, ambazo zimesikika kama vile ilvyotokea uh, kenya kuhusu uh, masuala ya ushoga kwa upande wa tanzania jambo hili linazungumzwa lakini halijazungumzwa moja kwa moja wa kuweza kutolewa kauli ili kuweza kulipinga ama kulikataa lakini baadhi ya viongozi wa siasa mathalani uh, makamo wa rais alipokuwa mkoani kigoma e, katika nyumba ya ibada aliweza kuzungumza na kusema kwamba hili ni jambo lisilowezekana na si utamaduni wa wa tanzania kuweza kushiriki na atasistizia kwamba vitendo kama hivi moja kwa moja vinafanywa na wanyama hata wanyama pia kwamba hawashiriki vitendo vya mapenzi ya jinsia moja kwa hiyo atashangaa kuja kuona kwamba mtanzania akiwa anashiriki ana, ana huu ni upande wa makamo wa rais wa, wa tanzania lakini ukija kwa wanasiasa wengine mathalani kiongozi lema a, alipokuwa akizungumza na moja ya mitandao ya kijamii hususan kwenye channel za channel, youtube bechaneli zile aliweza kusema kwamba yeye anapinga kwamba ushoga haufai lakini hakubaliani kwamba pindi anapokamatwa shoga eh, ama anayeshiriki mapenzi jinsi ya jinsia moja kuweza kuchukuliwa hukumu ya kuuliwa yeye anapinga hivyo kwa hiyo kumekuwa na, na kauli tofauti tofauti lakini hakuna ile kauli moja kwamba imetoka ikitoa maelekezo kwamba vitendo kama hivi serikali inasema hivi na hivi hiyo haipo bali ni kila kiongozi ama kila mwanaharakati mwanasiasa kwa wakati wake amapata nafasi ya kuzungumza basi ndio ataweza kuyatoa yale ya kwake ya moyoni jinsi ambavyo anavyolichukulia jambo hili e, uba haraka, haraka kuna video moja niliona jana ikisambaa kuna mama mmoja wa mombasa anasema iko katika bunge la kina mama e, amezungumzia kwamba kweli anapingana na masuala ya ushoga uh, lakini anasema hawa ni watoto zetu uh, hawakuwa mashoga uh, hivi tu wali walishurutishwa au wali wali- wali- walishawishiwa na akasema kwamba baadhi yao wameanza kushambuliwa sijui taarifa kwamba hao ambao wanajihusisha na mapenzi ya jinsia moja wameanza kushambuliwa hapo kenya kenyatangu kutolewa kwa maamuzi na mahakama kuu ya kenya hata sisi wanahabari tulijaribu kuwapikia hawa mashoga kufanya mahojiani na mahojia, wao ilikuwa ni vigumu sana manaake kile aliyekubali kuongea na si simu shoa alipokea simu na kusema kwamba hawezi kuzungumza ukijaribu kuuniza kwa undani anakuambia nikionekana kwenye televisheni basi nikatijiwa inamaanisha kwamba licha ya kwamba mahakama iliweza kutoa uamuzi ambao kwa upande wa ulikuwa i uamuzi wa wao kufurahia wa, lakini kwa upande mwingine ni uamuzi ambao uliwafanya wao basi kujificha zaidi maanake wanahofia maisha yao na wanajibi ukahofia kwamba iwapa kejichokeza kwa mahojiano yoyote basi wanaweza kuchambuliwa ndio hofu walionayo hapa nchini kenya basi tutegemee ao tuwe na matumaini kwamba awatashambuliwa sababu uh, uh, ni kweli ni swala ambalo wengi wanalipinga lakini ukianza kumshambulia mtu na kumhujumu inakuwa ni tatizo lingine lakini vile vile tukumbushe kwamba nchi za magharibi ikiwemo marekani wamekemea sana sheria au mswada huu wa sheria uliopitishwa na bunge la uganda huba harakaharaka kuhusu maandamano ambaye ifanyika mapema wiki hii akiitishwa na kiongozi wa upinzani rahi la odinga alisema kila jumatatukila wa, jumatatu watakuwa wanafanya maandamano ahadi hiyo unavyoona wanajiandaa kurudi barabarani jumatatu na amesema kwamba kila jumatatu na alhamisi watakuwa wanaandamana kuitunikiza serikali ya rais william ruto kuangazia masala ya gharama ya maisha kufunguasava ya ibc maanake bwana udinga na nini kwamba uchaguzi wa mwaka jana ngia alichinda vilevile kusimamishwa kwa mchakato unaoendelea wakwachagua uh, makamishna na vile vilevile maafisa waid masala matatu ambayo wanaojinga sana na wakija upati na japo um, jumatatu iliyopita wakenya walionekana kupitia mengi sana hasa wanafunzi waliokuwa wakirezea shuleni uh, jumatatu hii pia wanatarajiwa kwamba kokua na maandamano uh, lakini na dhani kuna shirika la moja limeweza kutoa sauli yake na kusema kwamba uh, asilimia sitini na nne wa wakenya hawakubaliani na maandamano ambayo wameendelea lakini odinga ameshikilia kwamba jumatatu na walhamisi awisi jao maandamano yakuendelea kama alivyopangwa uh, na vile vile kama alivyokuwa kisasa yeye pamoja na viongozi wengine kenes bwire unasikia takwimu ambazo ametoka kwamba kuna asilimia kubwa tu ya wakenya ambao wakubaliani na raila odinga wee unavyoona kusema kwamba odinga aitishe maandamano ya kupinga uh, Arama ya maisha lakini hapo hapo anaendelea kuzungumza kwamba hakubali kwamba ruto ndio uh, uh, rais rasmi uh, au halali wa kenya sijui huwo uh, upande wako ulivyotizama au uh, ulivyofuatilia maandamano hayo ukilinganisha na miaka ya nyuma uh, watu wamefuata aau uh, uh, uh, halikoje unavyoona wewe kwa mtazamounavyoona kwa upande wangu unajua patrick um nilipokuwa uganda nafikiri uganda ndiyo nchi ambayo imeshuhudia maandamano zaidi nilikunywa tagas karibu kila wiki na ninapoangalia yanayoendelea kenya nayaona tofauti kidogo sababu zinakuwa tofauti na ukiangalia maandamano ya kwanza ni kwamba yalitokea tu kisumu sehemu kidogo za kisumu na sehemu kidogo za nairobi na sehemu zingine zote za nchi zilikuwa tulivu kenya ina kaunti arobaini na saba huba kama sijakosea kati ya hizo arobaini na saba kama ni kaunti mbili zimeshiriki arobaini na tano ziko wapi ishara kwamba hizo takwimu alizotoa uba kwamba wengi hawakubaliani nazo huenda zinaonekana ni za kweli halafu upande wodinga, kuyawana, wa odinga tunaoyaandika na kuyaona kwamba kuna wabunge wanamtoroka wanaenda upande wa serikali jana nimesoma taarifa kwa mujibu wa magazeti ya kenya alikuwa kisii hata gavana wakule alimwambia rahisi kwamba ataenda naye mwenyewe kuzungumza na odinga moja kwa moja aache maandamano kwa sababu hayawasaidii wakenya ndio wanaumia kimaisha kwa sababu gharama imepanda juu ni matatizo ambayo hata hapa marekani tunayaona uingereza tunaona maandamano tunaona maandamano ufaransa kwa hivyo sababu ya kwanza gharama ya maisha ndiyo wakenya wanahisi lakini pia wanaona yanaendelea kwingine wanajua vita vilivyokuwepo na kungin hiyo sababu inaweza ikafifia kwa muda sababu ya pili ya ushindo wa urais ni swala ambalo alipeleka mahakamani akapelekwa ushahidi naona wakenya wakiandika kwenye mitandao lori nzima ya ushahidi mahakama ikayeyusha kwamba kuna ushahidi masuala mengine yanayoibuka ni masuala yote ambayo e, yamewekwa ya, ya doa sasa wakenya wanahisi kwamba analeta maslahi yake binafsi kwa sababu ya hiyo na takwimu alizosema huba nazisikia hapa kwamba wakenya wengi hawakubaliani na maandamano na hisi kwamba huenda ataitisha jumatatu alhamisi jumatatu alhamisi baada ya muda uchovu unawaingia wanaoandamana na nayafifie na la muhimu badala ya kuharibu kuandamana wakenya kuendelea kuvurugana kuharibiana biashara zao badala ya kuzalisha nafikiri wangefanya mazungumzo ao wenyewe kwa wenyewe kama viongozi wakenya waendelea na shughuli za kawaida wapambane na maisha ambayo wamekuwa magali hata marekani watu wanaumia benki imefungwa dola hazipatikani kiwango cha riba kipo juu matatizo yasuluhishwe kwa viongozi kuketi chini na kutafuta suluhisho siyo kwenda kuandamana na kuvuruga shughuli za wengine za siku niwa mkaezalmiangu mie swala la mfumko wa bei au haramu ya maisha sio kenya tu ni katika nchi nyingi za afrika hasa hususan afrika mashariki basi ni kushukuru kennes bwire ni vile vile uba abdi na wewe amri ramadhani kwa kushiriki katika jukwaa la waandishi wa habari ni mshukuru pia mwelekezi saida hamdun patrick luimana ina wage nikiwatakia usiku mwema