saa nane mchana katika studio za sauti ya amerika washington dc saa na saa usiku afrika mashariki ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako ni ubelgiji leo imetoa wito kwa afrika kusini kutumia uhusiano wake na rasia ili kusaidia kumaliza vita nchini ukraine wito huo umetolewa katika ziara ya mfalme mfalmephilip nchini humo kutokana na uhusiano wenu wa kihistoria ulio imara na rasia tutafurahi ikiwa mtazingatia kutumia njia zenu za mawasiliano ili kusonga mbele kuelekea kupatikana kwa amani waziri wa mambo wa Belgigi, lakhbib, ya nje wa ubelgiji haja lahbib amesema katika mkutano na waandishi wa habari mjini pretoria lakhbib ameambatana na mfalme philip na malkia matild katika ziara yao ya kwanza ya kikazi ya siku tano nchini afrika kusini siku zote tumeiona afrika kusini kama mshirika mkuu kwa ajili ya amani na utetezi wa haki za binadamu lakhbib amesema rais raisramafosa amejibu kwa kusema kuwa pretoria itaendelea kutumia njia tuliyonayo na rasia kuzungumzia jinsi mzozo huo unavyoweza kukomeshwa afrika kusini ilikataa kulani uvamizi wa ukran ambao ulipelekea mosco kutengwa kwenye jukwaa la kimataifa ikisema haitaki kuegemea upande woote na inapendelea mazungumzo kumaliza vita hivyo serikali ya ethiopia leo imesema imemteua afisa wa ngazi ya juu kutoka chama cha waasi wa tigrey tigoeolf kama kiongozi wa mpito wa serikali ya jimbo baada ya makubaliano ya amani yaliyomaliza vita vya kikatili vya miaka miwili waziri mkuu abi ahmed amemteua getechureda kama rais wa mpito wa utawala wa jimbo la tigrei ofisi ya abi imesema katika taarifa kwenye twitter taarifa hiyo inajiri siku moja baada ya bunge la ethiopia kukiondoa chama cha tplf kwenye orodha ya makundi ya kigaidi katika hatua ambayo lilisema itasaidia kuimarisha makubaliano ya amani ya novemba kati ya waasi wa tplf na serikali kuu chama cha tplf ambacho kiliwahi kutawala siasa za ethiopia kilitajwa rasmi kama kundi la kigaidi mwezi mei baada ya vita vya kuanza eu ambaye ni mshauri wa kiongozi wa tplf debrezion gebre michael aliwahi pia kuhudumu kama waziri wa mawasiliano katika serikali kuu chini ya waziri mkuu haile mariam de salen ambaye alitawala kuanzia mwaa212 hadi218 unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc watu 20 walifariki katika miezi miwili iliyopita nchini guinea equatoria kutokana na virusi vya vyamarb shirika la afya duniani who limesema leo alhamisi mlipuko wa homa hiyo kali inayosababisha kutokwa na damu ambao unaua kama virusi vya ebola sasa umesambaa na kuvuka mkoa wa kintian ambako ulisababisha vifo vya kwanza mwezi januari na umefika katika mji wa kiuchumi wa bata kwa mujibu wa serikali kusambaa kwa marbog ni ishara muhimu ya kuongeza juhudi za kukabiliana na kuzuia kwa haraka kusamba kwake na kuepusha uwezekano wa mlipuko mkubwa na vifo mkurugenzi wa who kanda ya afrika dkri matishidiso mweti amesema kati na March, ya tarehe na tarehe 112 mach visa vipya vinane viligunduliwa sita kati ya hivyo vilisababisha vifo serikali ya guinea equatorio ilisema kwenye tovuti yake bila kutoa idadi kamili ya vifo tangu mlipuko huo kujitokeza idadi rasmi ya mwisho ya vifo ilikuwa18 februari wafanyakazi wa ufaransa waliokasirishwa na kuongezwa kwa umri wa kustafu al hamisi walifunga njia ya kufika kwenye uwanja wa ndege wa roai charles de goul mjini paris kama sehemu ya siku ya maandamano ya kitaifa na kuwalazimisha baadhi ya wasafiri kufika kwenye uwanja huo kwa miguu huduma za treni zilisitishwa na baadhi ya shule kufungwa huku taka zikiwa zimerundikana mitaani umeme ulikatwa huku vyama vya wafanyakazi vikiongeza shinikizo kwa serikali kuondoa sheria inayoongeza umri wa kustaafu kwa miaka miwili hadi miaka s msemaji wa mamlaka ya viwanja vya ndege mjini paris amesema maandamano karibu na mlango wa kuingia kwenye uwanja huo wa r hayataathiri safari za ndege mwisho habari za dunia mlikuwa nami patrick ndwimana ndalakii hapad maendelea naye mkamiti kibayasi katika kipindi cha kwa undani ina wage nikiwatakia usiku mwema hii ni kwa undani ni saa tatu na dakika tano usiku kwa saa za afrika mashariki sawa na saa bili na dakika tano kwa saa za afrika ya kati hujambo msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mahala popote pale unaponisikiliza kwa undani ninaangazia ziara ya makamu rais wa marekani kamala haris barani afrika sehemu ya pili ni je maandamano yanaweza kuwa suluhisho la changamoto zinazozikabili baadhi ya nchi huko afrika au ni kupoteza muda usiondoke kando ya redio yako jina langu ni mkamiti kibayasi naam makamo wa rais kamala haris atatumia wiki moja barani afrika kuanzia machi 26 wakati marekani ikizidisha ufikiaji wake barani humo huku kukiwa na ushindani wa kimataifa hasa na china kamala haris ataanza ziara nchini ghana hiyo machi 26 hadi29 kisha tanzania kuanzia machi 29 hadi3m chake cha mwisho ni zambia machi 3m mpaka april mosi ili kufahamu ziara hii kwa kina ninaye profesa david monda wa chuo kikuu cha new york katika jimbo la new york hapa nchini marekani habari ya wakati huu profesa profesamondaniema uh, nashukuru kwa kujumuika nami katika kipindi hiki cha kwa undani kulingana na taarifa kutoka kwa msemaji wa naibu rais uh, cristin allen ni kwamba ziara hii itaimarisha ushirikiano wa marekani kote barani afrika ikiwemo ajenda ya kukuza demokrasia kukabiliana na hali ya hewa uwezeshaji wa wanawake kiuchumi na usalama wa chakula lakini tukiangalia upande wa demokrasia hapa tunaona kwamba uh, uh, kamala haris akiwa nchini tanzania uh, nchi ambayo inapakana na kenya na uganda Uh, wakati uh, lengo ni kuhamasisha demokrasia mataifa hayo mawili jirani wanapinga swala la mapenzi ya jinsia moja au mashoga je kamala haris atatumia fursa hii kupaza sauti juu ya kile kinachoendelea katika nchi hizo uh, sifikiria atatumia uh, fursa hii kupaza sauti kwa uh, masuala ya mashoga uh, miswada au uh, mswada ambao umekuwa onda ndugu kenya na uganda manaake kidiplomasia eh, ni kama atapata utata manaake kuna uhasama kwa nchi hizo mbili na afrika mashariki na afrika kwa ujumla kuhusu jambo hili la la mashoga eh, nafikiria atasisitiza uh, mambo au uh, masuala ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanachangia na mambo mengine kama vita hivi uh, kama uongozi dhaifu kuweza kueneza majanga ambayo yanakumba uh, eneo hili pia ataangazia masuala ya uhusiano kati ya marekani kuseme na tanzania masuala ya kidiplomasia ushirikiano wa marekani na tanzania ambao umeenea kwa miaka mingi na ataeneza huwa udipl- na diplomasia huo Uh, pia akienda kuleghana na pia zambia kando na kukutana na maraisi wa kila nchi hizo tatu anazotembelea kamala haris anapanga kuzungumza na viongozi vijana wawakilishi biashara unadhani ni jambo gani kuu atakalohamasisha katika makundi haya ambayo yanakuwa kwa kasi hasa katika uongozi ambao unaendana na teknolojia ya kisasa nafikiria atajaribu kuhamasisha uh, vijana ya kwamba wao ndio viongozi wa sasa sio wa siku zijazo ya kwamba mbarika changamoto zinazoikumba bara la afrika taifa la tanzania ghana na zambia lazima litatuliwe na hawa vijana maanaake afrika hapa duniani uh, ni eneo ya dunia ambayo inakuwa sana sio tu kiuchumi lakini pia kwa kiwango cha vijana ambao uh, hawana ajira kwa hivyo atasitiza jambo hilo na pia atajaribu kuonyesha kwamba teknolojia inaweza kusaidia na uh, itaweza kusaidia sana kupunguza makali ya changamoto hizi iwe mabadiliko ya tabia nchi iwe kuzalisha au iwe njia za kuweza kuwaweka watu pamoja kueneza masuala ya uongozi uh, bora na kuhamasisha umma kwa ujumla Uh, profesa monda uh, inaelezwa kwamba kamala haris ana uhusiano wa kibinafsi na nchi ya zambia kwa kuwa babu yake mzaa mama alifanya kazi nchini zambia miaka mingi sana iliyopita na yeye kamala haris alitembelea huko akiwa msichana mdogo hivi sasa anarudi zambia kama makamu rais wa marekani na si hivyo tu pia mwanamke mweusi wa kwanza katika historia ya marekani kushika uwadhifa huo nipatie tathmini yako katika hili e, nafikiria ni, ni jambo zuri na ni jambo la kihistoria maanake inaashiria uh, uh, ule uhusiano kati ya marekani na zambia kwa mfano marekani na na na taifa la zambia lakini pia uhusiano wa kifamilia kati ya kamala haris na zambia e, pia lazima niongezee ya kwamba e, inaonyesha ile nafsi yake ya kidiplomasia e, marekani sana sanasana e, imeeneza uongozi wake na unasisitiza masuala ya e, kijeshi na kimabavu lakini Uh, kwa ziara hii haswa vile uh, kamala harisa na uhusiano wa karibu wa kihistoria na taifa uh, la zambia kupitia mababu zake ni ile mkono uh, mkono zaifu yani soft diplomacy ambao utakuwa ukienezwa uh, kumalizia pia lazima niongezee ya kwamba atienda ziara ya tanzania uh, rais wa tanzania pia ni, ni mwanamke Uh, pia uh, kamala haras atakuwa akiandamana na yule wanamuita second wanamuitam yani uh, d uh, uh, kwa hivyo zile nafsi za kijinsia pia ni muhimu watu waone ya kwamba mwanaume pia anaweza kukaa nyuma ya mwanamke mwanamke pia apate nafsi ile ya kuongoza hili ni jambo muhimu sana kwenye bara la afrika wakati ambapo eh, uongozi wa wanawake mara nyingi huo unapuuzwa kuweza kumwona mwanamke m-mwanamke mbele na mwanaume bwanawke nyuma pia nafikiria itachangia eh, ile eh, ya dmidiplomasia eh, zaifu yani diplomacy kuweza kuendeleza eh, nafsi ya wanawake kwenye bara la afrika na vile vile uh, tumeshuhudia kwamba uh, viongozi wengi kutoka whitouse wanapokwenda kutembelea afrika katika ziara za kiserikali uh, kama hii ya uh, makamu wa rais amala uh, ataenda pia ghana eh, tumeshuhudia pia uh, balozi wa marekani katika umoja wa mataifa linda thomas grinfield alienda afrika lakini akapita pia ghana tumeshuhudia na, uh, viongozi kadhaa kwa nini ghana inakuwa ni e, kitm ghana pia una uhusiano wa karibu na marekani ghana ndilo lilikuwa taifa la kwanza uh, la, la, la kiafrkawaafrika weusi kupahata uhuru mwaka mm -hmm. e, elfu moja tisamia sa hamsini na chini ya n kuruma kwa hivi kuna historia hiyo comen eh, kuruma alisomea hapo chuo kikuu cha pennsylvania kwa hivyo kuna ule ukaribu eh, cha pili ni kwamba marekani imekuwa ikijaribu kueneza sana mkono wake uh, wa kibiashara na kiuchumi kule afrika ukilinganisha uchina vile uchina unafanya biashara na tanzania na ghana na uh, zambia kiwango cha biashara Uh, ukilinganisha na marekani kiwango cha marekani kiko chini kwa hivyo nafikiria kwenda ghana uh, ni kujaribu kuongezea ile motishi ya biashara lakini kwa ujumla ni kujaribu kuweka haya mataifa matatu tanzania zambia na ghana kwa ile picha uh, mbadala wa, wa uhusiano kati ya marekani na afrika kuonyesha kwamba marekani imefika sio tu china ambayo itakuwa uh, kule afrika ikifanya biashara lakini kwenda mbele itaongezea uh, ile motisha ya ile kungamano ya eh, africa summit ile kungamano ambayo ilifanywa hapa mwezi wa disemba kuweza kueneza mkono wa marekani afrika na kuwa na ushirikiano sio tu kati ya mataifa haya matatu lakini bara la afrika na marekani kwa ujumla nikurudishe nyuma kidogo kamala haris uh, alisema wakati wa, uh, wa mkutano na viongozi wa afrika hapa washington kwamba utawala wa biden utaongozwa sio kwa, kwa kile kinachoweza kufanya kwa afrika bali kile tunachoweza kufanya na afrika matamshi haya ukiyachambua yana uhusiano gani na, na ziara hii yana husiano ya kujaribu kuonyesha kwamba hata ingawa marekani ni taifa ambalo limeendelea eh, lazima pia iweze kusikiza eh, mataifa ambayo bado yanaendelea haiwezi kuendeleza nafsi zake kimabavu lazima isikize pia mataifa ambayo yanaendelea lakini pia na kwa njia nyingine dada mwenyekiti lazima nisisitize Viongozi wa viongozi wote wa marekani ambao wanaenda afrika wanajaribu kutafuta uunguaji mkono wa haya mataifa ya kiafrika kule kwenye umoja wa mataifa manake afrika ina kura nyingi sana kwenye umoja wa mataifa kwa hivyo uh, uh, janet e alienda huko linda greenfield uh, anthony antoy jill ib na sasa kamala harris pia kwa njia nyingine kidiplomasia harris ni kiongozi wa pili eh, mkuu hapa ha, marekani na hii ziara pia pia kidiplomasia akijaribu kuunganisha haya mataifa matatu kuweza kuleta ushawishi kati ya marekani na haya mataifa pia itaisaidia kidiplomasia kuambarika hizi tofauti tofauti eh, kote duniani hususan kwenye umoja wa mataifa kati ya marekani na haya mataifa mengi shukran sana profes davi monda kutoka chuo kikuu cha new york hapa nchini marekani unasikiliza voa swahili kutoka hapa washington na sehemu ya pili inaangazia iwapo maandamano yanaweza kuwa suluhisho la changamoto zinazozikabili nchi za afrika au ni kupoteza muda pamoja na uharibifu wa mali ripoti hii inaelezewa kwa kina na mwandishi wetu jason nyakundi kutoka nchini kenya nchi katika sehemu nne kuu za afrika zilishuhudia maandamano na machafuko jumatatu wiki hii raia wenye hasira nchini kenya mashariki mwa afrika afrika kusini kusini mwa afrika nigeria magharibi na tunisia kaskazini zenye jumla ya wakazi milioni34 waliandamana kupinga gharama kubwa ya maisha na pia marekebisho ya wa katiba wakiongozi na viongozi wa upinzani waliingia barabarani wakilalamikia walichodai kuwa marais wao kutochukua hatua ya kushughulikia matatizo ya kiuchumi na kisiasa yanayoandama nchi zao afrika kusini julius malema kiongozi wa chama cha economic conomc e ihsff cha afrika kusini aliongoza wananchi katika miji mbalimbali mbali kushinikiza kujiuzulu kwa rais syril ramafosa kufuatia mzunguko usioisha wa migogoro ya kiuchumi inayoikabili nchi hiyo hata kabla ya maandamano kuanza takriban watu 87 walikuwa wamekamatwa kote nchini kwa madai ya kuzua ghasia polisi na jeshi walikuwa wametumwa kuzuia vitendo vya uhalifu sh tulivuwa uaraia wa afrika kusini wamekabiliwa na mdororo wa kiuchumi kwa muda mrefu bila matumaini ya kuboreka chini ya utawala wa rais ramafosa nchi ya wakazi9 inapambana na shida kubwa ya nishati wachambuzi wanasema inaweza kupoteza dola bilioni1 kutokana na matatizo ya nishati mwaka huu nimezungumzana imezungumzanalnguma mtaalamu wa uchumi nchini tanzania na kwanza nimemuuliza ni kwa nini nchi za afrika zinazidi kukumbwa na changamoto za kiuchumi watu wengi katika nchi za afrika hawana ajira jambo ambalo linapelekea watu wengi kuwa na njaa njaa ya watu walionayo ni njaa ya kipato ni njaa ya chakula na njaa ya chakula inatokana pia na njaa ya kipato ukiwa huna kipato ni rahisi sana kuwa na njaa na ndio maana unaona kwamba mwanasiasa yoyote katika nchi za afrika atakayeweza kuwaambia watu tuingie barabarani Eh, kwa ajili ya kuweza eh, kuishirukiza serikali atapata watu wengi tu kwa sababu watu wengi wanajaa watu wengi vijana wengi wamemaliza vio vikuu vijana wengi wamemaliza elimu zaeta elimu za ufundi hawana ajira maisha magumu ambayo yanawapelekea wao kuona kwamba hakuna namna nyingine yaani yuko tayari apigwe risasitu U, yani, kwa sababu ni rahisi ukilinganisha na matatizo ambayo ukiangalia sasa hivi kwamba kuna baadhi ya nchi baadhiya afrika yaani ukienda huku bara la asia ukija huku bara la ulaya ukienda na kule kwa kina kinatii wote hawa wanafikiria ukienda na amerika wote wanafikiria kuona namna gani ya kuweza eh, kuimega afrika kwa sababu wanatambua afrika na rasilimali wanatambua <tabu> afrika imebarikiwa kwa sababu wao wana viwanda Eh, zile eh, wana, wana industries lakini ukija kuangalia ni kwamba maligasi nyingi materials nyingi zinatoka katika nchi za afrika haya ndio matokeo yake sasa maana nioaanaona kwamba kwa fano kinachoendelea urusi na naukrn na, na, na ndio unaona kwamba mwisho wa siku wanaweza wanatengeneza mfumo wa kuweza kuona wao namnagani ya kuweza kuluinu bara la afrika lakini sisi wenye afrika wenyewe yni viongozi wa afrika wenye afrika yao wao ndio hawajataka kutengeneza o kubwa wakatumia nguvu kubwa wakatumia akili na maarifa ya kutosha ya kuweza kuona namna gani ya kuweza ku hizi resources hizi rasilimali tulizonazo leo ni, ni kitu cha ajabu kuona kwamba afrika na sisi tunaingia kwenye tatizo la njaa mpando mzuri hata tanzania peke yake imejaliwa kuwa na ardhi nyingi kubwa yenye rutuba na mambo mengine kama hayo ukienda nchi kama ng ardhi yake yote ile ni nirtba lakini kuna migogoro kuna mambo ya ajabu ajabu pale kwa sababu kongo ina ardhi nzuri hata hiyo hata urusi na ukrain haifikii rutuba ambayo ipo katika ardhi ya congo huende uganda huende sehemu nyingi mbalimbali hivo lakini ukija kuangalia ni kwamba hatujaweza kutumia hizi rasilimali zetu ilizonazo vizuri kama una rasilimali vitumie vya kutosha kiongozi wa upinzani nchini kenya raila odinga ambaye alishindwa katika uchaguzi mkuu uliopita aliongoza maandamano kupinga kile anachokiona kuwa ni ongezeko la kimakusudi la gharama ya maisha lililosababishwa na ushuru mpya na kutokuwa na uwezo wa kudhibiti mfumuko wa bei odinga bado anadai kuwa alishinda kinyenganyiro cha urais agosti mwaka jana akishikilia kwamba hata wai mtambua ruto kama rais halali ametoa wito wa kurejeshwa kazini kwa makamishina wane waliofutwa kazi na serikali ya ruto kutoka kwa tume ya uchaguzi maandamano yaliendelea kama ilivyopangwa katika nchi ya watu l5 na, na gasha kushuhudiwa katika mji wa kisumu ngome ya kisiasa ya bwana odinga sarafu ya kenya imekuwa ikipoteza thamani tangu mwanzo wa mwaka na kwamba mkubwa wa dola umesababisha kupanda bei ya mafuta na gharama za uzalishaji mchambuzi wa siasa nchini kenya profes ma manyora anasema kwamba maandamano ni muhimu lakini pia mazungumzo kati ya serikali na upinzani yanastahili kupewa kipaumbele la muhimu ni watu waketi chini waongee wasuluhishe matatizo yao manake kama ni taifa nyinyi wote ni mandugu taifa ni lenyu na ni la vizazi vyenyu kwa hivyo lazima muongee lakini maadamu viongozi hawataki kuketi chini basi inakuwa ni watu hawana budi ila kuandamana kugoma na kufanya mambo mengine kama hayo ambayo si vizuri manake mara nyingi maandamano huandamana na uharibifu mkubwa wa mali eh, na hata maisha na kufuruga hali ya amani kwa ujumla hivyo ndio na yanapotokea kua yanazaa kwa mfano katika nchi ya kenya nafasi tulionaye sasa ambaye ni bora kuliko ya jana katika demokrasia katika hali ya uchaguzi katika haki za binadamu katika hali ya utawala masala ya utawala good governance, katika maendeleo ya kijamii na kiya uchumi yote karibu yote na maandamano imekuwa ime mojawapo ya njia ya kushindikiza serikali tangu tupate uhuru wetu ili kufanya mengi yamefanya kutokana na kwamba wananchi wamesindikiza serikali kupitia kwa mambo kama maandamano siku njema huonekana asubuhi sasa wakenya wameangalia wakaona hii siku njema hakuna dalili na kwamba wanaambiwa kutanyesha ila mawingu yaonekane hajatanda wanaona serikali inasema hivi na inatenda vinginevyo ahadi zote zilizotoa serikali haijatimiza hata moja na kwamba badala ya kufanya maisha yao ya fadhali wanazidi kila kuchao kushuhudia serikali ikizidi kufanya mambo ambayo ni kinyume na yale waliyosema watafanya na ni kinyume tu sio kwamba wanakiuka waliosema bali pia raia raia wanaumia kila bei ya hivyo labda sema, hawa jamaa mwaka mmoja ama ra wanauma ldawanasema awaamaa tukwmwaka lazima lazmatuwatshe mapema hivi hv nigeria imekuwa katika msukusuku tangu kutangazwa kwa mwanasiasa mkongwe bola bolatinubo kama rais mwezi uliopita upinzani umedai kwamba kulikuwa na dosari katika uchaguzi kushinda waombea wa chama kikuu cha upinzani atiko abubakar na pte ob wameongoza maandamano dhidi ya mambo mawili uchaguzi na kupanda kwa gharama ya maisha katika taifa hilo la afrika magharibi la watu l29 wananchi wa nigeria wamekuwa na hali mbaya kutokana na kushuka kwa thamani ya sarafu mfumuko wa bei ukosefu wa usalama na kupanda kwa gharama ya maisha wengi wanahofia kwamba hakuna mengi yatabadilika wakati chama cha rais wa zamani kinaposalia madarakani mambo haya huwa yanaambukizana maanake ikumbuka kama ile ile yaliyotokea katika nchi za uarabu kuanzia usia uh, almaarufu kamamambo kama Arab kama haya yakianza hata ile nationalism katika marekani uropa na kuinginea zealand ikianza inaanzia ufaransa ile national mpaka marekani trump na nani australia new zealand mambo haya mara nyingi yakianza hua yanakzana na si ajabu tukiona mataifa mengine afrika, ya afrika yakijiunga na kuingia mkondo huo huo wa kujaribu kufanya maandamano na nausuma serikali zao na kwa kusema kwamba si jambo nzuri ni lazima watu hiyo wa ni kumaanisha serikali pamoja na na upinzani sisi sote ni wakenya uwe, uwe nukinda, ni kiongozi hue ni upinzani mkae msuluhishe lakini hali iliyoko katika nchini kwamba tunaona viongozi katika serikali wanasema wao si wadhaifu hawataki kulinganishwa na kina moi na kina kibaki na kina uhuru ambao waliketi chini na viongozi wa upinzani kama aila ulinga kwamba wao ni mababe wao hawawezi kutiamri hao hawawezi kuketi na mtu kujadili kuhusu serikali yao manake wameshinda kialali wako na raia na wako na mungu kwa hivyo hawaoni kwa nini wakae na mtu kujadili mambo ambayo wa aidha wanayotekeleza kupitia mipango na sera au kama ni ushindi ambao wanahakika ni wao Wabu watajadili nii na hapo po hapo bai dio ikamaanisha kwamba nikasema inamaanisha kwamba tuka kundefu, huenda tukaona siku ndefu na nchi hii huenda ikapitia matatizo mengi nao maelfu ya wananchi nao maelfu ya wananchi wa tunisia walifanya maandamano katika mitaa ya mji mkuu tuis wakipinga utawala wa kimla wa rais kais Said. wanataka wanatakasai ajiuzuli kwa kupanga wanachodai ni mapinduzi julai mwaka jana kwa kushinikiza marekebisho katiba ambayo hayakupendwa na wengi wanamshutumu kwa kuwakandamiza wanasiasa wanaotofautiana vigogo wa vyama vya wafanyikazi majaji mfanyi biashara maarufu na mkuu wa kituo huru cha radio maandamano ya hasira yaliandaliwa katika taifa hilo lenye watu milioni 12 wengi wao wakiwa ni wanachama wa chama cha kiislamu cha enadha na kukukuku linalopinga mapinduzi shukrani sana jason nyakundi kwa ripoti hiyo ya kina iliyoangazia maandamano katika baadhi ya mataifa huko afrika nakamilisha kwa undani kwa siku ya leo kwa niaba ya wote waliosikika msimamizi alikuwa mery mgawe mwongozaji ni saida hamdun naitwa mkamiti kibayasi unaweza pia kufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom shukran kunisikiliza