saa mchana katika studio za sauti ya ameika wasinton d sao na saa tatu usiku afrika mashariki ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako patrick ndwimana shirika la kutetea haki za binadamu amnesty international limemuhimiza rais wa uganda rmuseveni leo jumatano kutupilia mbali mswada mkali dhidi ya wapenzi wa jinsia moja uliopitishwa na bunge na kuonya kuwa ni shambulio kubwa dhidi ya watu wa lgbtq wabunge wa uganda walipitisha haraka mswada huo jumanne jioni wakiagiza adhabu kali kwa yoyote yanayejihusisha na vitendo vya mapenzi ya jinsia moja mapenzi ya jinsia moja tayari ni kinyume cha sheria katika taifa hilo la kiconservative la afrika mashariki na ikubainika mara moja ni adhabu gani mpya zilizokubaliwa sheria hii yenye utata inawaweka kwenye hatia wale ambao wanahamasisha mapenzi ya jinsia moja mkurugenzi wa amnesty international kusini mwa afrika tigere chaguta alisema wabunge walirekebisha sehemu ya rasimu ya awali ya sheria na wote waliunga mkono mswada huo isipokuwa mtu mmoja bunge la ethiopia leo lilikiondoa chama cha wasi cha tigrey cha peoples liberation tplf kwenye orodha rasmi ya makundi ya kigaidi hatua muhimu katika mchakato wa amani kufuatia mzozo wa miaka miwili kaskazini mwa nchi hiyo ujumbe wa bunge kwenye ukurasa wa facebook ulieleza kwamba uamuzi wa kuiondoa tplf kama kundi la kigaidi umepita kwa kura nyingi ujumbe huo umesema hatua hiyo itaimarisha makubaliano ya amani ya novemba mwaka jana kati ya tplf na serikali kuu ilielezwa wakati wa majadiliano ya rasimu ya uamuzi kwamba kuondoa jina la kigaidi la tplf ni muhimu kuzingatia makubaliano ya amani yaliyofanyika kati ya serikali kuu na tplf tplf ambayo wakati mmoja ilikuwa chama kikuu cha kisiasa nchini ethiopia iliteuliwa rasmi kuwa kundi la kigaidi hapo mei 1 miezi 6 baada ya vita kuzuka unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya amerika washington dc maafisa wa ukraine wamesema leo jumatano kwamba shambulio la ndege isiyo na rubani ya rasia usiku wa kuamkia jumatano liliwauo watu wasiopungua watatu katika mkoa wa kiiv kitengo cha huduma ya dharura cha serikali kimesema ndege hiyo isiyokuwa na rubani ilishambulia shule huko riskiv karibu kilomita 7 kusini mwa mji mkuu na kuharibu majengo mawili ya wanafunzi na jengo la elimu rais wa ukraine volodimir zelenski aliandika kwenye twitte leo kwamba mashambulizi ya rasia usiku wa kwamkia jumatano yalijumuisha ndege ishirini zilizo rubani za iran pamoja na makombora zelenski alisema kila wakati mtu anaposikia neno amani huko moscu basi kuna amri nyingine hutolewa kwa mashambulizi kama hayo ya uhalifu kiongozi huyo ukraine amesema mafanikio ya vikosi vyake yanakaribia kuleta amani huku akitoa wito wa umoja wa kimataifa na kufuata vikwazo vinavyoilenga rasia shambulio la angani la israel lilipiga uwanja wa ndege wa alepo nchini sria leo jumatano na kusababisha uharibifu wizara ya ulinzi imesema bila kutaja idadi ya vifo katika shambulio la pili la aina hiyo dhidi ya kituo dhidi ya kituo hicho mwezi huu uwanja wa ndege huo katika mji wa pili kwa ukubwa huko siria umekuwa njia muhimu kwa safari za ndege za misaada tangu tetemeko la ardhi la, la februari 6 lilipoharibu maeneo ya kusini mashariki mwa uturuki na nchi jirani ya siria karibu saa 9 uh, alfajiri kwa saa za huko adui wa waisrael alifanya shambulio la angani akilenga uwanja wa ndege wa kimataifa waalepo na kusababisha uharibifu wa baadhi ya vifaa taarifa ya wizara ya ulinzi ilisema makombora kadhaa yalifyatuliwa kutoka magharibi mwa mediteranean katika mji wa pwani wa la iliongeza taarifa hiyo afisa katika wizara ya uchukuzi suleiman khalil ameliambia shirika la habari la fp kwamba mafundi wanatathmini uharibifu huo shirika nalofuatilia haki za binadamu nchini siria limesema shambulio hilo lililenga eneo la uwanja wa ndege na hala la silaha mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio na endelea na mwenzangu kennes bwire katika kipindi cha kwa undani patrick dimana na wageni kiwatakia usiku mwema patrik nduimana kwa undani sehemu ya kwanza tunaangazia sheria dhidi ya watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja nchini uganda sehemu ya pili tutaangazia pendekezo la kufanyia marekebisho makubaliano yanayounda jumuia ya afrika mashariki ili kuhakikisha ushiriki kamili wa nchi wanachama mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc uganda limepitisha mswada wa kuzuia mapenzi ya jinsia moja nchini humo na sasa mswada unasubiri saini ya rais yoweri mseveni na kuwa sheria wabunge 389 walihudhuria kikao cha jumanne wakati wa kupitisha mswada huo bunge la uganda linastahili kuwa na wabunge 176 wakati mswada wwote unapopitishwa ambayo ni theluthi 3 ya wabunge wote ishara kwamba zaidi ya nusu ya idadi inayohitajika walikuwa bungeni mswada huo wa kuharamisha ushoga nchini uganda uliandaliwa na mbunge asumani basariwa wa chama cha upinzani cha jema na umeungwa mkono na vyama vyote vya kisiasa katika bunge la uganda ulichapishwa rasmi katika gazeti rasmi la serikali mnamo machi mwaka 322 mswada unapendekeza kwamba watu watakaopatikana wakishiriki mapenzi ya jinsia moja kufanya mapenzi ya jinsia moja mara kwa mara kujaribu kufanya mapenzi ya jinsia moja kufanikisha tendo la ngono kwa watu wa jinsia moja au kushiriki kufanikisha mapenzi ya jinsia moja wahukumiwe kati ya miaka mitatu au maisha gerezani mswada ulifanyiwa marekebisho kadhaa kabla ya kupitishwa marekebisho yalikuwa kuongeza adhabu kwa watakaopatikana wakifanya kueneza au kufanikisha mapenzi ya jinsia moja wamiliki wa nyumba zinazotumika kwa watu kufanya mapenzi ya jinsia moja watahukumiwa miaka kumi gerezani miaka tisa zaidi ya ilivyokuwa imependekezwa awali kabla ya mswada kufanyiwa marekebisho bunge pia lilifanya marekebisho na kuongeza kifungo kwa watu watakaopatikana wakijaribu kushiriki mapenzi ya jinsia moja kutoka miaka saba gerezani hadi miaka kumi vyombo vya habari vitakavyoeneza ujumbe wa mapenzi ya jinsia moja vitatozwa faini ya shilingi milioni a wabunge wamesema kwamba mswada huo utaleta matumaini kwa raia wa uganda na kwamba ukisainiwa na kuwa sheria basi sheria hiyo itakuwa bora zaidi ya sheria inayotumika sasa ambayo imekuwepo kwa zaidi ya miaka miamoja na ambayo wabunge wanasisitiza kwamba haina nguvu tena lakini mhubiri solomon male ambaye amekuwa mwanaharakati mkubwa wa kupinga mapenzi ya jinsia moja nchini uganda anasema japo mswada uliopitishwa na nguvu hana imani na utekelezaji wake if it it is the the same same system that has been cases and we've made a law to give it to give rotten police kama mfumo ni ule ule ambao umekuwa ukiua kesi zinazowasilishwa mbele yake na umeunda sheria na kupokeza idara ya polisi ambayo imezembea ili watekeleze ofisi mwendesha mashtaka ambayo imezembea na mfumo wa mahakama ambao hauwajibiki haki haitapatikana tulianza kampeni dhidi ya ushoga ili kutaka waathiriwa hawapate haki lakini waathiriwa walibambikiziwa kesi kwamba waliwasilisha mashtaka bandia na kuhukumiwa hili limekuwa likifanyika sana kwa kiwango cha kutisha wabunge wamesema kwamba ushoga ni tatizo kubwa sana nchini uganda wabunge waliopinga mswada huo bungeni wamekosolewa sana na wenzao kuwa kejeli mbunge david bahat ambaye aliandika mswada wa mwaka 214 ambao ulisainiwa na rais yoweri museveni na kuwa sheria kabla ya kufutwa na mahakama amesema kwamba tatizo la ushoga ni kubwa sana uganda kiasi kwamba kuna wabunge wanaweza kusimama bungeni na kutetea mashoga wakisema kwamba ni sawa kwa mwanamme kumuoa mwanaume mwenzake au mwanamke kumuoa mwanamke mwenzake bahate aliambia bunge kwamba sheria dhidi ya ushoga ya mwaka e214 ilifutwa kutokana na shinikizo kali kutoka kwa watu walio nchi za nje amesema kwamba shinikizo zilikuwa kali kiasi kwamba baadhi ya wabunge walikubaliana na spika kutoweka mswada huo kwenye orodha ya mambo ya kujadiliwa bungeni lakini kutangaza bungeni wakati wa kikao kwamba mswada ulikuwa umepangiwa kujadiliwa na hiyo ndiyo sababu iliyopelekea kukosekana idadi ya kutosha kupitishwa mswada inavyohitajika kisheria mahakama ilifuta sheria hiyo kwa kupitishwa bila kuzingatia sheria mse chweru waziri wa majanga ameambia bunge kwamba kuna nchi zinataka kuiteka mateka uganda kwa sababu ni masikini na kwamba wabunge wanaunga mkono ushoga wanashinikizwa asumani basariwa aliyeandika mswada huo anasisitiza kwamba mswada unalenga kuzuia kabisa vitendo vya kueneza habari za kuunga mkono ushoga na kuharamisha kabisa vitendo hivyo tunaona kama anaenda shuleni iko activities mingi sana watu wanafanya recruitment wanafanya promotion kuonesha vizuri vya maneno ya homosexuality wangine wanakamatwa nawangine wanapatiwa pesa kukuwa watu wa wage sasa hiyo maneno yoyote lazima tulete sharia ifanye uh, regulation kama onakamatwa kama unafanya homosexuality ofungwe kama onakamatwa kufanya maneno ya homosexuality lakini wewe iko na ugonjwa ya ya ya aids inaitwa yad homosexuality na wewe ofungwe kama we iko na business ya hotel bsnes uh, yaotelonakipatia watu wafanye hiyo maneno ya homosexuality na wewe ofungwe kama unatia pesa kwa maneno ya homosexuality kama unafanya recruitment kama unafanya dejuri, uh, promotion yoyote lazima uh, na wewe ofungwe kama iko mtu victim ule alimpeleka kwa hiyo maneno kama yey hapana jua kitu chochote lazima hata na yeye afungwe lakini mtoto o mtu yoyote alikuwa amepeleka hiyo kwa maneno kama ye hapana jua kitu chochote apatiwe rehabilitation na nans wananchi wanataka hiyo sheria ni asumani basari wa mwandishi wa mswada ambao umepitishwa na bunge nchini uganda ambao unasubiri sasa maamuzi ya rais yoweri mseveni endapo utakuwa sheria ama aurudishe kwa bunge tena mseveni ana muda wa siku s kufanya maamuzi hayo na nimezungumza na mery liz mwanaharakati wa watu walio katika mapenzi ya jinsia moja akiwa nairobi kenya kutaka kujua msimamo wake kwa sababu sheria kama hizi na msimamo kama hii imesikika kote afrika mashariki dhidi ya watu ambao wapo katika uhusiano wa jinsia moja kitu cha muhimu ambacho tunatasilia maanani ni kwamba hawa ni wananchi ambao wanalika ushuru ni wananchi ambao wameishi uganda miaka yao yote kama vile wa kenya wameishi kenya ni wananchi ambao wanahusika katika kujenga jamii kutokana na kazi zao ambazo wanafanya na kulingana na katiba ida, katiba ya uganda wananchi wote wako na haki ya ku ya, ku, ya ya kuhakikisha kuwa wako na usalama na usalama wuu unakaa kutokana na, na katiba hiyo lakini walipopitisha ile jambo hile inamaanisha kuwa wanasema wana, watachunga watu wata hakikisha haki zime zimefatwa za kila binadamu lakini kuna haki za watu haki, kadhaa kaa unaposikia mm-hmm. namna ambavyo hiyo sheria ilivyotolewa ni kwamba yeyote hata anayezungumzia mm-hmm. hata yeyote anayetetea mm-hmm. uh, haki za wa, watu walio katika mapenzi ya jinsia moja anastahili kufungwa kuanzia miaka mitatu hadi miaka kumi hadi maisha watu kama siimii ni mwanaharakati lakini pia nini ni mtu ambaye kwa wanaharakatiaiiama you hear you're like, yeah, A-B-B-B-A-Q, but kama wakenya wengine tunafanya biashara kama wakenya wakenyawginetunaenda kufatlia masomo kama wakenya wengine kama waganda wengine na mambo kama haya anaptekeakinyamakma hayakuhusu wewe, yeah, wewe a kwa sababu ka sabab hosh tunaenda ni hawezi kunaa shule zote kwa mfano ni watu wa biashara zote zinamilikiwa na wanadamu nat ni wanadamu kwa kahivo tukinyamaza tukiangalia watu wa community wawakiuluiwa i takasiiote kwa sababu ukikataza m- mwananchi mmojakupata hakizake kwa wakati wote umekataza wananchi wote kupata haki zao kwa sababu unajuaje kesho mwananchihu mwingine atakuwa katika hali ile ile ambayo ulikataza mwananchi mwingine haki zake sasa wanasema kwamba watu kama nyinyi wewe ambao umesema uokuko katika mm. uhusiano wa watu wa jinsia moja mnaleta mila ambazo mm. kwa kiafrika hizo tamaduni si za kiafrika kwamba nyinyi mnavunja mila na desturi za watu wengine tutu alitoka na kusema katika mila na desturi za afrika haya ni mambo ambayo amekuwa kuanzia kitambo ila kitambol amuhimu ni kwamba wakati huu kwa sababu watu wanaongea zaidi kuhusu mambo hayani kwa sababu kuna sheria nyingi na kuna katiba nyingi ambazo ziko zikotayari kudhulumu watu hawa na ndio maana imekuwa sababu ya kwa nini watu wanaongea kuhusu mambo haya lakini ingekuwa dhuluma haiji kwa sababu ya kikundi cha, cha watu hawa na ingekua ukoloni haungekuja kua sheria ambazo sheria zinahulumu vikundi flani ya binadamu haya mambo yote ayaingekua kwa hivyo ni muhimu watu, watu, watu waga wananchi wa, wa, wa, wa, wa afrika mashariki waende katika mila na dasturi zao lakini pia waende kwa ukoloni waangali mambo haya yalianza lini dhuduma hizi zilianza lini nani yalioleta dhuluma hizi na kabla ya dhuluma hizi mambo haya yalikuwa akifanyika na jie alikuwa akifanyika vipi kisha watu wakishajuwa historia watajua jinsi ya ku- ku ya yaku-ya kuongelelea mambo haya bila kuhudumu haki za wananchi wengine hiwe sababu gani kwamba mtetee wengine waone kama ni jambo la kawaida ambalo eh, nchi na serikali za afrika mashariki zinaona ni kinyume iwe <coughs> sababu gani mweneze kwamba watu wajue lipo mnaweza shiriki mahusiano ya jinsia moja ya mapenzi ya jinsia moja na lichukuliwe kama kawaida wakati fikira za wengi wanaona kwamba ni makosa mambo haya kwa kusema kweli kusema mambo ya kia kitu ia muhimu ni kutaka wa, wa kitu watu waonikitu ca kawaida cha muhimu ni kwamba watu waone upatia binadamu mwingine heshima haijalishi kwamba unakubaliana naye ama sio sababu hata leo pia aenda umeidiwa kufanya kitu ni makosa makosa na hakuna mtu ningekuwa kama mkenya ambaye jamii io hiyondio sababuataiakafaa kt amyaaefanya kiuhoho abacho kina mduuu ci mingineii awakati nimefanya kitendo kibali akiimii kakuishi maisha yangu kwa kushiriki kitendo akushiriki kindoo bay sija dhulumu amaynajia meneeaanya na ambaye anataka kufanya hivo na nii kakalanguwapo nigani kama binadamu wa nchi hii unaona sheria zinakuja zinatungwa mnashutumiwa kama nyinyi watu walio katika mahusiano ya jinsia moja wapi mtakimbilia ama mtachukua hatua gani kuhakikisha kwamba mnajilinda ama mnalindwa hicho ndo kitu ambacho kinauma roo sana kwa sababu hata leo tukiambia serikali ya kenya basi ama tuambie serikali zozote duniani ambazo serikali ya kenya na serikali za afrika mashariki zimependelea kusema kwamba tabia hiziliza nchi za huko aibuni na vitu kama hizo tukisema tuna- tunahamishwa unadhania kuna uwezo wa wananchi wote ambao wanaa kwa mfano niesama watahamishwa kwa manchi yayo kitu kama hicho i kitu ambacho kinaweza tokea cha muhimu ni kwamba wakenya sisi kama wakenya o zake zinawauma na uchungu tunaosikia ni kwamba tumezaliwa kenya sii tunaitalia nchi yetu sisi tunafanya kazi nchini kenya tunalipa ushuru nchini kenya masomo yetu tumesomea kenya tumesomeakeatakuijenga nchi yetu lakini kwa sababu tu ya kupenda maana kwa yakupenda tunavopendaomanatuu ii kuliza serikali zetu ya kenya na a uganda na tuna serikali zote duniani zikuje pamoja ili viweze kushtumu mauwaji haya na na makandamizi haya ambaye anatokea katia jamii watu a afrika mashariki ni mary lis mwanaharakati na mmoja watu wa watu alio katika uhusiano wa mapenzi ya jinsi moja akifunga sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi unasikiliza kwa undani kutoka sauti america voa kwa undani kutoka sauti a america voa tuungane na waandishi wetu josphat kioko na mina chombo ambao ameandaa ripoti ifuatayo kuhusu jumuia ya afrika mashariki kuhusiana na marekebisho kwenye mkataba unaounda jumuiya hiyo nam asante sana wenzangu kama ulivyogusia rais william ruto amekutana uh, na viongozi wa bunge la afrika mashariki wakiongozwa na spika joseph mkakirutimana ambapo katika kikao hicho kilichofanyika katika ikulu ya rais jijini nairobi rais william ruto amependekeza kuanguziwa upya mikataba iliyowekwa ili kubuni jumuia ya afrika mashariki katika ujumbe wake rais william ruto amesema kwamba kuna umuhimu kuanza kuangazia sasa upya e, sheria hizo ama kanuni hizo ikitiliwa maanani kwamba kuna mataifa mengine mapya ambayo yamejiunga na muungano huo na kuna mengine ambayo pia yanakusudia kujiunga na muungano huo na itakuwa ni vizuri kuweka mikakati ambayo itawiana na kuweza kutambua mataifa haya mapya ambayo yanajiunga na, na jumuiya hiyo hivi karibuni taifa la dr congo limejiunga na jumuiya ya afrika mashariki somalia sasa inafanyiwa ukaguzi kabla ya kujiunga na muungano huo huku ikisemekana kwamba ethiopia na sudan pia zinakusudia kujiunga na muungano huo jumuia ya afrika mashariki ambayo ilianzishwa zaidi ya miaka ishii sasa ilikuwa na mkataba na pia ilikuwa na malengo ambapo mataifa wanachama wakati huo wakianza na mataifa wanachama watatu na sasa imefikia wanachama saba malengo ya jumuia likuwa pamoja na kuandaa sera na programu ambazo zinalenga kupanua na kuimarisha ushirikiano kati ya nchi wanachama katika nyanja za kisiasa kiuchumi kijamii na kiutamaduni utafiti na teknolojia masuala ya usalama na vilevile sheria na mahakama kwa ajili ya pande zote kufaidika kwa mujibu wa masharti uh, ya mkataba huo nchi wanachama ziliahidi kuanzisha miongoni mwao na kwa mujibu wa masharti ya mkataba huo umoja wa forodha soko la pamoja na hatimaye muungano wa fedha ambao ungeleta shirikisho la kisiasa na na na kudhibiti mahusiano ya viwanda biashara na miundombinu miongoni mwa hata hivyo na changamoto za hapa na pale lakini kama jumuiya imekuwa ikiendelea kuzungumzia ikiwemo akili kutoka, mat, kutoka mataifa wanachama kumekuwa na makongamano vilevile vile ya viongozi wa mashtaka kutoka mataifa a wanachama kuangalia ni vipi wanaweza kuangalia sheria ambazo zinaambatana katika mipaka ya jumuia hiyo afrika mashariki baadhi ya mafanikio ya kuhakikisha kwamba kuna uhusiano mwema wa kiuchumi kisiasa kijamii na napiakitamaduni ili kuimarisha maisha ya wanaafrika masharikiuta shindanowasa naiauzalishaji wa mali biashara na uwekezaji kuna sheria kadawkada zilizopitishwa za kuondosha vikwazo vya kibiashara na usafiri wa bindam ndani ya jumui afrika mashariki bunge la bun a j yaha kwa vituo vya pamoja vya mipakani japo kuna mataifa ambayo yanalalamika kwamba hatua hiyo imekuwa na ugumu katika utekelezaji wake na pia kukiwa na mvutano wa hapa na pale masuala ambayo yanajadiliwa katika bunge hilo la afrika mashariki miongoni mwa wale ambayo pia rais william ruto aliyataja ni pamoja na kuangalia upya lugha ambayo inatumika katika bunge la afrika mashariki akisema kwamba kiswahili kitaendelea kutumika katika bunge hilo lakini pia kuangalia lugha nyingine kama vile kifaransa hasa wakati huo ambapo wanatarajia ethiopia pamoja na somalia kujiunga katika jumuia ya afrika mashariki jingine ambalo rais william ruto pia ameomba ni kwamba bunge hilo la jumuia ya afrika mashariki linahitaji kupewa uwezo wa kuhudumu kihuru bila kuwekewa vikwazo vingi maanake hiyo itaipatia uhuru wa kutekeleza majukumu yake tumezungumza na mwanahabari wa voa kule arusha tanzania asiraji mvungi yeye yeah, yeah, amekuwa akifuatilia kwa karibu sana maswala ya bunge hili la iala kwa kweli tunahitaji kuangazia upya baadhi ya hii mikataba kimsingi mahali popote ambapo inapoongezeka jambo moja huwa linaongezeka na mambo mengine kwa hiyo kwa ujumla kwa kweli kuna haja ya kuangalia upya suala kubwa ambalo linaangaliwa katika jumuia hii ili mambo mengine yote yaweze kwenda ni swala la amani na usalama ukiangalia katika nchi za jumui ya afrika mashariki kila nchi huwa ina- inakuwa na, na utawala wake na wakati ule ambapo nchi zile nchi zilikuwa zimeungana za jumui afrika mashariki zilianza kuwa nchi tatu zikafika nchi tano zikaendelea kuongezeka kwa maana hiyo kila ambapo zimeongezeka kuna faida zinapatikana lakini pia kuna changamoto ambazo zinajitokeza hiyo, na, kwa maana hiyo mimi naona kwamba kuna haja kubwa ya swala hili kutazamwa na pia pengine mifumo hii kutazamwa kwa sababu kwa vyote vile kutakuwa kuna mambo ambayo yanafaa kurekebisha labda katika vikao vya bunge hilo kuna maswala ambayo yanachipuka ambayo unaweza kuyaangazia kwa ufupi mambo makubwa ambayo pengine yamekuwa yakizungumzwa muda mrefu ambayo hata hivyo bado hayajasimama vizuri hata kwa zile nchi ambazo tayari ni wanachama ni suala pia la la, la namna ambavyo nchi wanachama zinawajibika kwenye kwenye jumuia mfano suala la michango ambayo inatakiwa kutolewa kwa jumuia bado ni mjadala mrefu ambao umekuwa ukizungumzwa tangu enzi hizo mpaka sasa hivi kuna kuna kuna hali ya kusuasua kwa michango na wakati mwingine wanapojadili wanajadili masuala ambayo yanakuwa mengine zinakuwa ni sababu za msingi maanake wakati mwingine wanasema kwamba kuna nchi ambazo ni changa kuna nchi ambazo uchumi wake ni mgumu kutokana na pengine na, na hali za kisiasa lakini pia kuna nchi ambazo unakuta uchumi ni mgumu kutokana na na hali ya kawaida tu ya ya, ya nature ya nchi yenyewe na mara nyingi huwa wabunge wanapokaa wamekuwa wakizungumza waki kuzitaka nchi wanachama ama kuwataka wakuu wa nchi kuangalia namna ambayo pengine itarahisisha E, michango iweze kutolewa kwa haraka ili pengine malengo yaweze kutimia lakini suala lingine ambalo pia limekuwa likijadiliwa mara kwa mara na ambalo linagusa moja kwa moja pengine wananchi ni suala zima la la amani lakini pia na usalama wa chakula kwa kwa nchi za jumuia hii afrika mashariki kama ambavyo wote tunajua kwa sasa hivi kuna mabadiliko makubwa ya tabia ya nchi ambayo nchi nyingi ukame umekuwa ni mkubwa wananchi wana wa, wanahangaika kutafuta chakula na na miradi mingi unakuta haiendi kwa jinsi inavyotakiwa kwa, kwa, kwa, kwa sababu ya, ya hali hiyo ambayo kwa upande mwingine ni necha ni mabadiliko ambayo yako nje ya uwezo wa binadamu kwa hiyo kwa ujumla bado haya yote ni mambo ambayo yanaonyesha kabisa kwamba kuna haja ya kuangalia upya kwa sababu kama kulikuwa kuna kuna mambo ambayo yalipangwa miaka kumi iliyopita kwa sasahivi kuna mabadiliko makubwa yamejitokeza kwa wachanganuzi labda upande ule wanazungumziaje kuhusiana na kuiweka Uh, jumui ya afrika mashariki kuwa kitu kimoja hasa katika masuala ya uchumi uh, kwa sababu tunaona kwamba licha ya kuwepo kwabo bado utasikia kwamba kuna malalamishi baina ya mipaka ya mataifa haya y jumui ya afrika mashariki wanazungumziaje pale e, mara nyingi watu wanapojadili ama wachambuzi wale ambao wamekuwa wakizungumzia masuala haya wamekuwa wakielekeza wakielekeza mijadala mikubwa kwenye kurekebisha sera kila nchi huwa ina sera yake na ni mifumo yake ya kiutawala kwa hiyo unakuta kwamba nchi zingine mifumo yake tu ya kiutawala bado haijakizi haja ya ma-ya ya, ya matakwa ya wananchi wake sasa unakuta kwamba inatakiwa unakuta kwamba inachanganyika na mifumo mingine kwa hiyo kikubwa ambacho anakiangalia ni namna ambavyo nchi zinaweza zikarekebisha sera zake ili kuhakikisha kwamba zinakwenda hazi kinzani na, na, na zile za jumia ya afrika mashariki kwa sababu unakuta kwamba ili mambo yaende ni lazima angalau kuna mambo mengine ambayo unakuta kwenye nchi moja ni mswala ambalo ni la kawaida lakini kwenye nchi zingine inakuwa n miswala ambalo sio la kawaida kulingana na sheria zake kwa hiyo kikubwa uchambuzi mkubwa ambao watu wamekuwa mijadala mikubwa ambayo wamekuwa wakizungumza ni namna ambavyo nchi hizi inaweza zikabadilisha zika ama zikaweka sera sasa ambazo zinaweza zikawa ni rafiki wa, wa ushirikiano ama ni rafiki wa ku inakuwa na mtazamo mmoja ambao kila nchi inaweza ikawa ikawa ikawaikawa ina, ina, inaenda sawasawa kwa hiyo unakuta kwamba mara nyingi mabadiliko ama utofauti wa sera za nchi moja na nchi zingine imekuwa ni suala kubwa ambalo pia linajadiliwa na halijapata ufumbuzi mpaka sasa unakuta kwamba wakikaa waki wakikutana kila mmoja wanakuambia kwamba okay tunakwenda kuangalia eh, tunakwenda kukaa na kurekebisha lakini mara nyingi kwenye kwenye kwa wananchi huku mfano mipakani unakuta kwamba mambo bado hayajaweza kwenda kama ambavyo wananchi wangetarajia kwa ufupi tu swala hili la sarafu moja liko wapi upande huo swala la sarafu moja nalo bado ni changamoto ambayo tunaweza tukasema haijapata ufumbuzi mpaka sasa kwa sababu mpaka sasa hivi linazungumzwa tu lakini halijafikia mahali ambapo na ukiwauliza wanaohusika wanakuambia tuko katika hatua nzuri lakini bado unajua kio ya wananchi ni kuona kile ambacho kinagusa maisha yao moja kwa moja ni sauti yake suraji mvungi kutoka arusha tanzania mwanahabari wa voa swahili kabla ya kutamatisha ziara yake nchini kenya spika wa bunge la iala joseph nkakirutimana alikutana na spika wa bunge la taifa kenya Moses na mss wang a akati uoa aadayakupongezwa kakuchaguliwa kwake kama spika wa sita wa bunge hilo la spika alipendekeza kwamba uh, spika huyo wa aweze kuzungumza na wa jamhuri ya tanzania ambaye hvisasa yeye ndiye mwenyekiti wa jumuia afrika mashariki uh, kongamano na kualika maspika wa mabunge masharikiaana wanachama kuzungumza jinsi gani watawezesha bunge la iara kutekeleza majukumu yake vile inavyopaswa kufanyika kupunguza vikwazo vingi ambavyo vinaitatiza bunge hilo spika wetangula anasema kwamba yala ina wabunge ambao ni wakakamavu na wana uwezo wa kutekeleza majukumu mengi ikiwa tu kutakuwepo na nafasi hiyo ya kongamano na kuweza kuzungumza kujadiliana kwa pamoja ripoti ya uh, adede na mina chombo nahitwa kenes bwire uwe na usiku mtulivu lafu tutakuwa na matangazo mengine kama haya itakapo