Kumekucha Afrika! Hii ni Kumekucha Afrika, kume kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Machi 22 mwaka 2023. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi, jina langu Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwepo Voice of Africa Korogwe Tanzania, Storm FM Geita, Redio Soleil Butembo DRC, Lulu FM Malindi Kenya, bila kusahau UBC Redio miongoni mwa nyingine nchini Uganda. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa www voaswahili.com na kwenye habari zetu za hivi leo, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumeanzishwa kongamano kubwa kuhusu amani na maendeleo ya jimbo la Kivu kusini mjini Bukavu. Je, kwa nini vijana wanakwenda huko? Wachambuzi wanasemaje? Masikini pia inafanya kwamba vijana waende kujiandikisha kwenye kundi hizi zenye kuchukua silaha. Zaidi ya hiyo, kama watu hawazungumzi, kila mtu anatafuta faida yake kuna wale wanaitafuta kwa njia ya siasa, wengine wanaitafuta kwa njia ya silaha. Katika taarifa nyingine, wadau wa kilimo, wasomi na wanasiasa wameukosoa mpango wa serikali ya Tanzania uliolenga vijana na wanawake katika kuendeleza kwenye kilimo na kuwapatia mashamba makubwa ya pamoja. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia hii leo kwenye Kumekucha Afrika, lakini kwanza tupate habari zaidi za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Harison Kamau <mucho> Waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida Jumanne amekutana na rais wa Ukrain Volodimir Zelenski mjini Kiev kama ishara ya uungaji mkono, wakati rais wa Russia Vladimir Putin akiwa mwenyeji wa mwenzake wa China Xi Jinping mjini Moscow. Zelenski aliweka picha yake kwenye mitandao akisalimia Kishinda na kumtaja kuwa kiongozi mwenye nguvu katika kulinda sheria za kimataifa na rafiki wa karibu wa Ukrain. Awali Kishida alitembelea mji wa Bucha, Ukraine, ambako zaidi ya raia mia nne waliuawa mwaka jana na vikosi vya Russia na ambao umekuwa kielelezo cha ukatili unaotekelezwa na vikosi vya Russia. Pale aliweka shada la maua nje ya kanisa, wakati pia akibaki kimya kwa dakika moja kwa heshima ya waliokufa. Kishida ni kiongozi wa karibuni wa kimataifa kutembelea Ukraine tangu Russia ilipofanya uvamizi wake Februari mwaka jana. Yakiwa kama majibu kwa ziara ya Kishida ya Ukraine, wizara ya ulinzi ya Russia Jumanne imesema kwamba ndege zake mbili za kijeshi ziliruka kwenye anga ya bahari ya Sea of Japan kwa zaidi ya muda wa saa saba. Tetemeko la ardhi lenye nguvu ya 6.5 kwenye vipimo vya Richter limetikisa sehemu kubwa ya Pakistan na Afghanistan Jumanne na kupelekea wakazi waliokumbwa na wasiwasi kuondoka kwenye nyumba zao pamoja na ofisi. Hofu pia ilitanda kwenye maeneo ya wa vijiji, wakati watu wawili wakisemekana kufa kutokana na tukio hilo. Zaidi ya watu mia moja walipelekwa hospitalini kutokana na mshtuko kwenye bonde la Swat lililopo kwenye jimbo la kaskazini magharibi mwa Pakistan la Kaiba, kulingana na Bilal Faizi ambaye ni msemaji wa huduma za dharura za taifa hilo akizungumza na shirika la habari la AP. Taimur Khan ambaye ni msemaji wa timu ya dharura ya jimbo hilo amesema kwamba nyumba kadhaa zilizotengenezwa kwa matofali ya udongo ziliporomoka kwenye maeneo ya vijiji. Tetemeko hilo pia linasemekana kusababisha watu wengi kuondoka nyumba zao pamoja na ofisi kwenye mji mkuu wa Pakistan wa Islamabad. Ripoti kutoka kwa vyombo vya habari zinasema kwamba baadhi ya nyumba za makazi mjini humo zilipata nyufa. Na mahakama moja nchini Chad Jumanne mwahukumu zaidi ya waasi mia nne kifungo cha maisha jela kutokana na kifo cha rais wa zamani Idris Deby ambaye aliuawa akiwa mstari wa mbele wa vita dhidi ya kundi lao mwaka 2021. Wakili wao amesema. Sande Shomari anatuarifu zaidi. Kesi ya wanachama 465 wa kundi la waasi la Front for Change and Concord in Chad, FACT, lenye makao yake nchini Libya ilianza Februari 13 katika mji wa Chad N'Djamena. Chumba cha kusikiliza kesi ya uhalifu cha mahakama ya rufaa ya Njamena Jumanne kiliokuta washtakiwa mia nne arobaini na moja na hatia ya vitendo vya ugaidi, kudhofisha usalama wa taifa na kuhatarisha maisha ya mkuu wa nchi, miongoni mwa mashtaka mengine. Kiongozi wa FACT Mahmat Mahadi alikuwa miongoni mwao. Walihukumiwa kifungo cha maisha jela na watalazimika kulipa fidia kwa serikali, wakili wao Francis Jukulde alisema wengine waliachiliwa huru kwa sababu ya ukosefu wa ushahidi, alisema akiongeza kuwa timu yake itakata rufaa katika mahakama ya juu. Msemaji wa FACT Adum Chuwimi alisema kesi hiyo ilikuwa na dosari na kuita uamuzi huo kuwa uongo mtupu. Mapambano ambayo yamelazimika kutumia silaha yataendelea, Chuwimi alisema. Debi mwenye umri wa miaka 68 alipigwa risasi alipokuwa akiwatembelea wanajeshi waliokuwa kwenye mstari wa mbele dhidi ya waasi wa asio, FACT ambao walikuwa wamesogea kusini kutoka mpaka wa kaskazini wa Chad na Libya na no walikuwa wanasonga mbele kuelekea mji mkuu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Ripoti ya Jumanne kutoka shirika la chakula duniani la Umoja wa Mataifa, WFP, imesema kwamba karibu watoto milioni 420 kote ulimwenguni walinufaika na chakula cha bure shuleni mwaka jana, ikiwa hatua muhimu katika kukabiliana na viwango vya juu vya njaa vilivyoendelea kushuhudiwa kote ulimwenguni. Mkuu wa programu ya chakula kwa watoto wa shule kutoka WFP Carmen Bubano amesema kwamba serikali kote ulimwenguni zinaonekana kutambua umuhimu wa lishe bora kwa watoto kama swala linalohitajika kupewa kipaumbele licha ya janga linaloshuhudiwa kote ulimwenguni na hasa kwenye mataifa maskini. Ripoti hiyo imeongeza kusema kwamba idadi ya watoto wanaofikiwa na chakula kupitia programu hiyo imepita ile ya kabla ya janga la COVID-19. WFP imesema kwamba mwaka jana watoto milioni 418 kote ulimwenguni walipokea chakula shuleni, ikiwa ongezeko la watoto milioni 30 kulinganishwa na mwanzoni mwa 2020. Mwanahabari Olivier Dubois mwenye umri wa miaka 48 kutoka Ufaransa Jumanne amerejea nyumbani baada ya kushikiliwa kwa karibu miaka miwili kwenye eneo la Sahel, wakati akilakiwa na familia yake pamoja na Rais Emmanuel Macron kwenye uwanja mmoja wa ndege karibu na mji mkuu wa Paris. Dubois akiwa na mfanyakazi wa kutoa msaada Jeffrey Wotke kutoka Marekani mwenye umri wa miaka sitini na moja walikamatwa kusini magharibi mwa Niger Oktoba 2016 na waliwasili kwenye mji mkuu wa taifa hilo wa Niamey Jumatatu baada ya kuachiliwa huru. Video iliyotolewa awali na watu waliokuwa wamewashikilia inasema kwamba walikuwa ni kutoka kundi la Support Group for Islam and Muslims GSIM ambalo linajumuisha makundi ya kigaidi ya Sahel na linalohusishwa na lile la Al Qaida. Dubois alikuwa akiishi nchini Mali tangu 2015, wakati akiwa mwanahabari huru wa gazeti la Ufaransa la Liberation pale alipokamatwa. Hakuna taarifa za kina zilizotolewa kuhusu Dubois na mwenzake Woodky. endelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na habari zito wa juu hii leo tunaanzia huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kumeanzishwa kongamano kubwa kuhusu amani na maendeleo ya jimbo la kivu kusini mjini bukavu kongamano hilo litakalodumu muda wa siku nne inajumuisha wawakilishi wa makabila mbalimbali toka maeneo tofauti ya jimbo la kivu kusini na kutoka bukavu mwandishi wetu mitima de la chance Anayo ripoti zaidi. Kongamano hilo ni agizo la rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika lengo la kujaribu kusitawisha jimbo la Kivu Kusini lililoathirika na migogoro ya kikabila, pia uongozi mbaya. Linaandaliwa na jopo la viongozi wa asasi za kiraia ajili ya amani na maendeleo, kwa kifupi LIPAD, kwa ushirikiano na itifaki ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Joseph Mkinzo ni mratibu wa jopo hilo la viongozi wa asasi za kiraia ajili ya amani na maendeleo lipad. Nafikiria kwamba hizi kundi zinafanya vita, sababu kuna kosa kwanza maendeleo, umasikini pia inafanya kwamba vijana waende kujiandikisha kwenye kundi hizi zenye kuchukua silaha. Zaidi ya hiyo kama watu hawazungumuze, kila mtu anatafuta faida yake. Kuna wale wanaitafuta kwa njia ya siasa, wengine wanaitafuta kwa njia ya silaha, lakini tunapoketi pamoja kama jamaa kama jamii, ni muda wa kufikiria. Kati ya yanayojadiliwa ni haswa masuala ya uongozi bora, usalama na mshikamano wa kijamii, jimbo la Kivu Kusini na mahusiano yake ya kijiografia na kidiplomasia katika ukanda wa Maziwa Makuu, pamoja na masuala mengine ya kijamii na kitamaduni. Profesa Philip Kaganda Murumode Rwa Dudu anashiriki kongamano hili. Tuaminiane, hiyo nayo ni kitu ya lazima katika uongozi. Wakati watu wanakutanana, wanatoa jambo fulani na kesho, hiyo jambo itakamata kila mtu kwenye shingo wakati haitekelezwe. Ijapokuwa kuna baadhi ya kongamano zilizofanyika tangu zamani, huku walioshiriki wakisaini makubaliano na kutangaza maazimio ambayo muda mfupi baadaye walikiuka. Msimamizi wa shirika linaloitwa Hatua kwa ajili ya maendeleo na amani kwa undani, kwa kifupi ADEPAE, Tarsis Kahaira, akiwa pia miongoni mwa washiriki toka kabila la Banyamulenge, anahisi kwamba huenda fursa hii itakuwa nzuri. Namsi kulikuwa vikao vingi, tuko na bezo ya vikao kwa kuweza kuimizisha watu kusudi watu wageuke, kusudi mainstitution nazo zifanye kazi gisi inavyostahili. Profesa Jacques Joli ni mbunge wa kitaifa mchaguliwa wa jimbo la Chuapa, akiwa pia naibu kiongozi wa kwanza wa kamisheni husika na masuala ya ulinzi na usalama kwenye bunge la taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hapa anatoa pendekezo: watoto wa Sud-Kivu, tuko na coltan, tuko na or, tuko na na wavtuko wote, tukamate volonte ya kujenga hii nchi apart ya Sud-Kivu. Kongamano hili pia ni fursa kwa wawakilishi wa makabila hayo mbalimbali kukemea vita katika jimbo jirani la ya kaskazini na kupongeza juhudi za kuleta amani katika eneo hilo la mashariki ya Kongo, wakidai pia adhabu kwa wanaozorotesha usalama eneo hilo. Ni tima de la chance, sauti ya Amerika, Bukavu. waendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjini washington dc harrison kamau aendelea kusomea habari zaidi za dunia kampuni ya tiktok jumanne imechukua hatua inayoashiria kujibu mataifa ya makaribi ambayo yamekuwa yakihoji usalama wake mitandaoni pamoja na wasiwasi wa habari potofu wakati ikitangaza sheria mpya na viwango vya utendakazi huku mkurugenzi wake Shouzi Chu akionya dhidi ya uwezekano wa Marekani kupiga marufuku ap hiyo maarufu ya China. Chu amepangwa kuzungumza mbele ya bunge la Marekani Alhamisi, wakati wakimhoji kuhusu sera za usalama wa taarifa kupitia TikTok pamoja na uhusiano wake na serikali ya China. Kupitia video ya TikTok amesema kwamba mahojiano hayo yamekuja wakati muhimu kwa kampuni yake baada ya wabunge wa, wa Marekani kubuni hatua zitakazowezesha utawala wa Biden kupiga marufuku app hiyo hapa Marekani ambako ina zaidi ya watumizi milioni 150. Chuo, wakati akizungumza mbele ya wanahabari karibu na majengo ya bunge ya Marekani, alisema kwamba pendekezo la baadhi ya wabunge wa, wa Marekani la kupiga marufuku TikTok litaadhiri wa Marekani milioni 150. Na mwanaume mmoja kutoka Virginia ambaye alashumbulia polisi kwa fimbo wakati akitumia kifaa chenye miale mikali ya mwangaza dhidi ya maafisa waliokuwa wakilinda jengo la bunge ya Marekani kutokana na uvamizi Januari 6, 2021, Jumanne amepewa kifungo cha zaidi ya miaka minne jela. Jeffrey Sils alihukumiwa kutokana na kupatikana na hatia ya kushambulia kwa silaha, kuhujumu shughuli za bunge, pamoja na wizi tayari Sils mwenye umri wa miaka 31 amekuwa kizuizini tangu alipokamatwa Juni 2021 Kulingana na waongoza mashtaka Sils siku ya uvamizi, anadaiwa kuwasili akiwa amevalia barakoa pamoja na miwani mieusi, wakati akirusha vifaa tofauti kwa polisi. Pia alituhumiwa kuiba rungu kutoka kwa polisi na kutumia kushambulia maafisa wawili. Nao uvamizi huo ulifanywa na wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump waliokuwa wakipinga ushindi wa Joe Biden dhidi yake. na wadau wa kilimo, wasomi na wanasiasa nchini Tanzania wameukosoa mpango wa serikali ya nchi hiyo uliolenga vijana na wanawake katika kuendeleza kwenye kilimo na kuwapatia mashamba makubwa ya pamoja watakayoweza kulima mara baada ya kukamilisha mafunzo, huku wakitaka kutungwa sheria itakayoweza kusimamia shughuli za kilimo nchini humo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amru Ramadhan. Anayo ripoti kamili. Vijana 813 pamoja na wanawake watapatiwa ardhi mara baada ya kupatiwa mafunzo kwa miezi minne yanayohusu kilimo kwa awamu ya kwanza kupitia mradi wa Jenga Kesho Nzuri, BBT ulio chini ya Wizara ya Kilimo ambao umezinduliwa na Rais Samia Suluhu jijini Dodoma wenye lengo la kupunguza tatizo la ajira kwa vijana na kuzalisha chakula cha kutosha kitakachotumika ndani na nje ya nchi. Baadhi ya wadau wa kilimo wakitilia mashaka utaratibu uliotumika kuwapata vijana hao, huku akisisitiza serikali kuwatumia vijana wanaojishughulisha na kilimo toka awali na sio kuwachukua vijana waliomaliza chuo ambao kwa muda mwingi wameutumia katika masomo kuliko kwenye kilimo, kama anavyosema Ismail Masudi, mmoja wa dau wa kilimo kutoka Morogoro. Mimi nafikiria kwamba kuna watu ambao wana uwezo wa hayo, wakulima ambao wamelima kuanzia wadogo mpaka sasa, kilimo ni kazi yao, hao ndio tu waimpawa, hao alafu watoto wataajiriwa na hao kilimo kiwa tija, kwa sababu ukweli ni kwamba wakulima wetu walio wengi wazuri wanalima kilimo cha kizamani. Maendeleo katika sekta ya kilimo ni muhimu, hasa katika kukuza uchumi wa taifa na kuleta msukumo kwenye ukuaji wa sekta ya viwanda na kuzalisha chakula cha kutosha ili kuhakikisha uwepo wa usalama wa chakula na lishe kwa wananchi wakati wote, pamoja na kutoa ajira, ambapo sekta hiyo imeajiri asilimia 65 ya Watanzania. Mtutura Abdallah ambaye ni waziri kivuli wa kilimo maendeleo ya mifugo na uvuvi katika serikali kivuli ya ACT Wazalendo amesema vijana waliochukuliwa wengi wao wamekwenda kwenye kilimo kwa sababu wamekosa ajira, suala ambalo litachangia kudorora kwa mradi huo. Hivyo ametaka serikali kuweka sheria ambayo itaweza kuwabana ili kilimo kiweze kuwa na mvuto kwa watu wengi, lakini wangewachukua wa vijijini ambao wameishi kwenye kilimo katika maisha magumu sana, na wangefanya mazuri zaidi ambayo yangeweza kuwavutia hao wasomi na kilimo kama umakini hautakuwepo katika haya tuliyozungumzia uwepo na sheria ya kilimo, kwa kweli mafanikio ya mradi huu itakuwa ni white elephant. Hata hivyo, Dkt. Ananilea Nkaya amesema suala hilo ni zuri, licha ya serikali ya Tanzania imekuwa ikifanya mambo mazuri mengi na kuishia njiani, huku akionyesha wasiwasi wake kwenye gharama kubwa itakayotumika ya kuwafundishia vijana ambao hawajawahi kuwa katika ukulima, lakini, aelekeza vijana ambao hawajakuwa wakulima kwenda kuwa wakulima, lakini kama ni mtu ameenda tu kwa sababu ni ajira ni kitu atapewa baadaye, labda atafanyia kazi hiyo, ndio itakuwa hasara kubwa ya taifa. Rais Samia akihutubia katika uzinduzi wa mashamba hayo amesema hatovumilia pale atakapotoa fedha za wavuja jasho ziende kwenye matumizi ya kilimo na pesa hizo zikachezewa, na kusisitiza kila shilingi itakayowekwa kwenye kilimo iende kazalishwe mara mbili zaidi. Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Serikali ya Niger imesema imefanya majadiliano juu ya kuachiliwa kwa mwandishi wa habari wa Ufaransa na mfanyakazi wa misaada wa Marekani waliokuwa wakishikiliwa na wanamgambo wa Kiislamu katika eneo la Sahel. Mwanahabari Olivier Dubois alikaa karibu miaka miwili akiwa ameshikiliwa, huku mfanyakazi wa misaada na mishonari Jeffrey Woodke akishikiliwa kwa zaidi ya miaka sita. Anika Hamslag anazungumza na wachambuzi wa maswala ya usalama kuhusu umuhimu wa kuachiliwa kwao katika ripoti hii kutoka Anaisoma ripoti kamili. Utekaji nyara katika eneo la Sahel umeongezeka kwa kasi ya kutisha. Mali, Burkina Faso na Niger zilishuhudia utekaji nyara 532 mwaka 2022 hadi 33 mwaka 2017, kulingana na taasisi ijulikanayo kama Armed Conflict Location and Event Data Project. Baadhi ya matukio 115 ya utekaji nyara tayari yamerekodiwa katika eneo hilo mwaka huu. Fahiraman Kone mchambuzi wa usalama nchini Tunisia katika taasisi ya mafunzo ya usalama huko Dakar, utekaji nyara katika Sahel unawakilisha hatari ya kudumu kwa watu wote wanaofanya kazi katika eneo hilo, alisema. Anasema hii ni tabia ambayo imekuwa ikiendelezwa kwa muda mrefu na vikundi vya wanajihadi kama njia ya ufadhili, lakini pia na vikundi vingine vya utekaji nyara na kutaka fedha ambavyo hujihusisha na ujambazi kwa sababu ya hali ya faragha ya mazungumzo ya mateka ni vigumu kubainisha jukumu la kila nchi katika kupata kuachiliwa kwa mtu kama hivyo, Kone alisema. Na juhudi za Niger, hata hivyo, hazipaswi kupuuzwa, aliongeza. Le Niger quand meme uh se singularise uh, de plus en plus dans le sahel central uh, par son approche de la lutte contre l'insecurite. Anasema Niger, hata hivyo, inajitokeza zaidi na zaidi katika Saheli ya kati katika mbinu zake za kupambana na ukosefu wa usalama. Tukiwa Bukina Faso na Mali tunaona kuimarika kwa mbinu ya kijeshi katika mapambano, anaongeza Niger. Inajaribu kuweka sera ya mazungumzo ili kuwatenga wapiganaji kutoka kwenye vikundi vya kujadiliana na viongozi wa jihadi wenyewe. Ingawa utekaji nyara wa wageni mara nyingi wapo kwenye vichwa vya habari vya juu, wengi wa utekaji nyara huwalenga wenyeji. Asilimia 97 ya raia waliotekwa nyara nchini Mali tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili walikuwa raia wa Mali. Ripoti 2021 kutoka taasisi ya mafunzo ya usalama. Wafanyakazi wa eneo la kutoa misaada ya kibinadamu, machifu wa vijiji, viongozi wa kidini na waandishi wa habari ni miongoni mwa makundi yaliyolengwa zaidi. Sadibu Marong ni mkurugenzi wa shirika la Reporters Without Borders la Afrika ya Magharibi. Watu lazima wasisahau waandishi wa habari wa Mali, Hamdun Lebali na Musa Mbamadiko ambao bado wanashikiliwa mateka, alisema kurudi salama kwa Dubois kunaonyesha kuwa kampeni za kuachilia mateka zinaweza kufanikiwa, aliongeza. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana, na leo katika makala ya vijana tuelekea nchini Tanzania kuangazia vijana wanaojishughulisha na kazi za saluni za kiume nchini humo. Wameelezea kuwa katika kwa umeme kila mara ni miongoni mwa changamoto kubwa inayofanya kushindwa kutimiza malengo yao na kufanya maisha ya kuendelea kuwa magumu, huku akisisitiza halmashauri zitoe mikopo kwa vijana bila ya kuwepo na matabaka ili wakuze biashara hiyo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan. Ukosefu wa ajira kwa vijana imekuwa ni sentensi iliyozoeleka katika masikio ya walio wengi. Licha ya serikali kuendelea kuwatupia lawama vijana kwa kusema hawataki kujiajiri au wanachagua kazi, huku wao wakiona serikali inatafuta kichaka cha kujifichia, kwa vile hata wale walioamua kujiajiri wanasema hakuna mazingira rafiki ambayo serikali yao imeyaweka, zaidi ya kuchukuliwa hata kile kidogo wanachokichumia juani, miongoni mwa ajira inayowapatia riziki baadhi ya vijana ni saluni, shughuli ambayo ufanyaji wake hutegemea umeme kwa kiwango kikubwa na pindi unapokosekana huacha masononeko na kuiona kazi sawa na patapotea. Faustini Semoni ni kinyozi anayeishi Kamanga jijini Mwanza, anasema, unaweza kuanza asubuhi ukawa hauna chochote na ikafika usiku biashara imeanza kuchangamka, umeme nao ukakatika, yani inakuwa kama vile hujafanya kazi siku nzima, na asubuhi nafenyewe hivyo hivyo, naweza ukaamka asubuhi, hamna umeme mwasha ndio nataka ichangamke sasa, umeme hamna. Inafika tena usiku mimi, kwenye mida ya saa nne usiku, saa sita umeme ndio narudi, umeshafunga umeshakata tamaa, umeshafunga ofisi. Wakati umeme ukitajwa kuwa ni chanzo cha kwanza kinachowarudisha nyuma vijana wengi waliojiajiri. Hata hivyo, ndani ya saluni pana changamoto nyingi ambazo zimekuwa zikiwakuma vinyozi kutokana na waajiri wao, hali inayopelekea kuifanya kazi hiyo kwa shingo upande, kwa kuwa hawana sehemu nyingine itakayoweza kuwapatia riziki. Leonard Jackson, mkazi wa Sengerema, anajishughulisha na kazi ya kunyoa. Anasema wamiliki wa saluni wamekuwa si watu wenye kuelewa pindi hesabu ya siku inapokuwa haijapatikana au imepungua, na kuwataka wawe na roho za kibinadamu kwa kuwa pana siku unaweza kufungua hata pesa ya kununua umeme ikawa hakuna. Tunakumbana na changamoto nyingi sana ambazo zinatufanya tuonekane sisi sio si, si, waaminifu kwa mabosi wetu. Sasa hivi wanashindwa kutuamini inapofika muda wa kwenda kuwasilisha pesa unakuta huna pesa siku nzima, umeme unakuwa haujaja labda umekuja, ni muda ambao wateja hamna, lakini unapoenda jioni kuwasilisha pesa kwa bosi, bosi naye hakuelewi, anataka pesa yake kamili. Kwao unajikuta unaenda nyumbani kwenye familia, huna hata shilingi. Kwao maisha kwetu yamekuwa magumu sana, changamoto hizi za umeme zimepelekea sisi tena kuonekana sio waaminifu kwa mabosi wetu, bado kinachoingia hakijaweza kukidhi mahitaji ya familia na kupelekea kuwa na maisha magumu hasa kwa wale walioajiriwa, hali inayowafanya kushindwa kufikia malengo makubwa, huku pesa inayopatikana ikiishia kwenye mahitaji madogo ya siku, kama asemavyo Faustini Simon. Yani inakizi matumizi madogo madogo. Kwa mfano unapata sabuni ya kulia, unapata labda kulipia umeme, ndokizi kwa maendeleo makubwa kusema labda unaweza kukajenga, ni pesa ndogo sana, kulingana na biashara inavyochangamka. Kwa siku unaweza ukaingiza kama shilingi elfu kumi na tano elfu ishirini ikichangamka sana, ikiwa ijachangamka sana Katoka hata bila hela kabisa, utoka saba elfu tano hivo, yani unatoka hata siku zingine bila hela kabisa. Licha ya serikali kutoa mikopo kwa vijana, bado vijana wengi wamekuwa wakilalamikia kukosa mikopo hiyo kwa kiasi kikubwa, wakisema fedha hizo zimekuwa na matabaka, hasa kwa vijana wa chini kumekuwa na mazingira magumu kwao kuzipata pindi wanapotuma maombi. Emmanuel Subi, miongoni mwa vinyozi toka Mwanza, anasema hela inakuja inakomea wilayani, lakini huku inashinda kufika, ni changamoto nawenyewe vile sawa, sisi tunashindwa kujaliwa kwa mambo yote. Watu wale wako juu, ndo wanajikuta wanapata hela, sisi tukwatu chini tunashindwa kupata hela. Hata hivyo, vijana wakiwa ndio nguvu kazi ya taifa, wanaendelea kuhimizana katika uwajibikaji na kutokukata tamaa kwenye majukumu yao, na kile kidogo wanachokipata kukiwekea akiba, ambayo itaweza kuwasaidia pindi hali inapozidi kuwa ngumu, huku wakiamini kesho yao itakuwa nzuri kuliko ilivyo sasa. Abdalla Maduda ni kinyozi kutoka Kibaha picha ya Ndege, anasema zaidi ambalo naweza nikawashauri vinyozi wenzangu, kwa sababu changamoto siku zote huwa hazikimbiliki, na unapokutana na changamoto dawa yake ni kupambana nazo ili kuweza kuzisuluhisha. Kwa hivyo basi tuwe na utaratibu basi wa kusevu pesa, yani tuweke hela kwa ajili ya jambo fulani, kwa maana tuwe na malengo katika kazi ambayo tunaifanya. Waswahili husema uoga katika mafanikio ni sawa na umaskini. Kama serikali haitoshiriki kivitendo katika nyanja zote za maendeleo kuweza kuwa saidi vijana bila ubaguzi, itakuwa ngumu kuwaona wanapiga hatua wa stahiki, ameongezea kusema. Leonard Jackson Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Na kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harrison Kamau akusomee muktasari wa habari. Waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida Jumanne amekutana na rais wa Ukrain Volodymyr Zelenski mjini Kiv kama ishara ya ungaji mkono, wakati rais wa Russia Vladimir Putin akiwa mwenyeji wa mwenzake wa China Xi Jinping mjini Mosco. Zelenski aliweka ya picha yake kwenye mtandao akisalimia Kishida na kumtaja kuwa kiongozi mwenye nguvu katika kulinda sheria za kimataifa na rafiki wa karibu wa Ukrain. Awali Kishida alitembelea mji wa Bucha, Ukraine, ambako zaidi ya raia mia nne waliwaa mwaka jana na vikosi vya Rusia. Tetemeko la ardhi lenye nguvu ya 6.5 kwenye vipimo vya Richter limetikisa sehemu kubwa ya Pakistan na Afghanistan Jumanne na kupelekea wakazi waliokumbwa na wasiwasi kuondoka kwenye nyumba zao pamoja na ofisi. Hofu pia ilitanda kwenye maeneo ya vijijini, wakati watu wawili wakisemekana kufa kutokana na tukio hilo zaidi ya watu mia moja walipelekwa hospitalini kutokana na mshtuko kwenye bonde la Swat lililopo kwenye jimbo la kaskazini magharibi mwa Pakistan na Haiba, kulingana na Bilal Faizi ambaye ni msemaji wa huduma za dharura za taifa hilo, akizungumza na shirika lahabari la habari la AP. Mahakama moja nchini Chad Jumanne imewahukumu zaidi ya waasi mia nne kifungo cha maisha jela kutokana na kifo cha rais wa zamani Idris Deby ambaye aliuawa akiwa mstari wa mbele wa vita dhidi ya kundi lao mwaka 2021, wakili wao amesema. Ripoti ya Jumanne kutoka shirika la chakula duniani la Umoja wa Mataifa WFP imesema kwamba karibu watoto milioni 420 kote ulimwenguni walinufaika na chakula cha buri shuleni mwaka jana, ikiwa hatua muhimu katika kukabiliana na viwango vya juu vya njaa vinavyoendelea kushuhudiwa kote ulimwenguni. Mkuu wa programu ya chakula kwa watoto wa shule kutoka WFP Carmen Bubano amesema kwamba serikali kote ulimwenguni zinaonekana kutambua umuhimu wa lishe bora kwa watoto kama swala linalohitajika kupewa kipaumbele licha ya janga linaloshuhudiwa kote ulimwenguni. Mwanahabari Olivier Dubois mwenye umri wa miaka 48 kutoka Ufaransa Jumanne amerejea nyumbani baada ya kushikiliwa kwa karibu miaka miwili kwenye eneo la Sahel wakati akialikwa na familia yake pamoja na rais Emmanuel Macron kwenye uwanja mmoja wa ndege karibu na mji mkuu wa Paris. Dubois akiwa na mfanyakazi wa kutoa msaada Jeffrey Woodke mwenye umri wa miaka 61 kutoka Marekani, walikamatwa kusini magharibi mwa Niger Oktoba 2016 na waliwasili kwenye mji mkuu wa taifa hilo wa Niamey Jumatatu baada ya kuachiliwa huru. Video iliyotolewa awali na watu waliokuwa wamewashikilia inasema kwamba walikuwa ni kutoka kundi la Support Group for Islam and Muslims. Kampuni ya TikTok Jumanne imechukua hatua inayoashiria kujibu mataifa ya magharibi ambayo yamekuwa akihoji usalama wake mitandaoni, pamoja na wasiwasi wa habari potofu, wakati ikitangaza sheria mpya na viwango vya utendakazi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote wanafanikisha matangazo hii leo, msimamizi BMJ Muridhi, mwelekezi Saida Hamduni, jina langu ni Sandey Shomari na hiwani, nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Kwa pamoja tunatakieni wote siku njema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.