hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc ifuatayo ni taarifa habari msomaji abdu shakur abud rais wa russia vladimir putin amesema amekuwa na mazungumzo yalikuwa na manufaa mengi pamoja na mgeni wake wa china Xi jinping viongozi hao wawili walizungumzia juu ya kuimarisha biashara ya kiuchumi pamoja na masuala mengine kati ya nchi zao wakati wa siku ya pili ya mazungumzo yao hii leo rais putin amesema kwamba china itanufaika kutokana na nishati na makubaliano wanaoingiana pamoja wakati hii kuimarisha biashara ya nishati na biashara ya teknolojia kati ya nchi zao mbili wanawake watano wanaume mmoja na watu wengine watano waliojitolea katika jeshi la burkina faso wamefariki katika mfululizo wa mashambulizi yanayotokea mashariki mwa nchi hiyo katika kipindi cha wiki mbili ilizopita kwa mujibu wa kazi wa huko na wana usalama walioeleza leo jumanne wanawake wamefariki jumatatu ambapo mili yao ilikutwa pamoja na wa kijana mmoja aliowawa siku moja kabla na mlipuko mashariki kati ya burkina faso ambapo wapiganaji wa kiislamu hushambulia mara kwa mara wanasema watu kadhaa katika eneo hilo walijitokeza kijana huyo na rafiki zake walivamiwa na magaidi walokuwa na silaha katika kijiji cha bagamusa jumapili afisa wa huko aliliambia shirika la afp kwa njia ya simu utawala wa rais wa marekani joe biden unajaribu kupunguza hali yoyote yeyote yasintofahamu inaweza kutokea kwa china kutokana na ziara ijayo rais wa taiwan tsai ing ingwin nchini marekani rais tsai atasimama california na new york baadaye mwezi huu kabla ya kuanza safari rasmi ya nchi za amerika ya kati afisa wa utawala ambaye hakutajwa jina anasema utawala wa rais biden umeiambia beijing kwamba marais wa zamani wa taiwan walifanya ziara za mara kwa mara nchini marekani wakielekea mataifa mengine ikiwa ni pamoja na tsai ambaye amefanya ziara sita kati ya mwaka na 9 afisa huyo anasema china haipaswi kutumia kusimamia kusimama kwa tsai nchini marekani kama sababu ya kuchukua hatua yoyote kali dhidi ya taiwan habari za dunia zinaojika kutoka idha ya kiswahili ya sauti ya america washington dc taasisi ya kimataifa ya haki za binadam imewashutumu polisi wa pakistan kwa kutumia hatua mbaya katika kukabiliana na ghasia dhidi ya wafuasi wa waziri mkuu wa zamani wa pakistan imran han ikiwa ni katikati kati ya mazingira mabaya ya kisiasa katika taifa hilo lenye nguvu za kinyuklia shirika la human rights watch jumanne limesema kwamba polisi imewashambulia waandamanaji kwa kutumia vur virungu na kuatia mambaroni wakituhumu sheria ya kukabiliana na ugaidi mkurugenzi wa shirika hilo linalofuatilia haki ukanda wa asia pacific patrick gross amesema matumizi ya sheria pana na isiyokuwa na ukomo ya kukabiliana na ugaidi dhidi ya uaandamanaji wa upinzani kunatia wasiwasi ameisii serikali ya pakistan kuwafungulia mashtaka a wa waandamanaji wa shiria, kwa sheria inayostahiki kwa imani wafuasi wa, wa han wana mashtaka ya kujibu shiri lanka imepata mkopo wa dola bilioni 29 kutoka kwa shirika la kimataifa la fedha na kuongeza matumaini kwamba ufadhili huo utaashiria mwanzo wa kufufuka kwa uchumi katika nchi hiyo inayokabiliwa na mzozo mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa miongo kadhaa uidhinishi wa imf jumatatu unafanyika takriban mwaka mmoja baada ya taifa hilo la kisiwa la bahari ya hindi lenye watu milioni 2shin mbili kutumbukia katika machafuko huko likabiliwa na uhaba wa chakula mafuta dawa na kusababisha maandamano makubwa ya mitaani mwisho wa habari za dunia kutoka idhaya kiswahili ya sauti amerika mpendwo msikilizaji basi ka kando hushiriki katika kwa undani pamoja na bmj muridhi katika muda mchache unaokuja kutoka sauti america washington hi ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua, pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza msikilizaji ya kwa undani hivi leo tunaangazia ripoti kwamba mamlaka huru ya kusimamia utendakazi wa polisi nchini kenya kenyaio imesema inachunguza jinsi maafisa wa polisi walivyokabiliana na waandamanaji jumaatatu nchini humo na mauaji ya mwanafunzi wa chuo kikuu je wachambuzi wanasema nini kinaendelea na muhimu hapa a kwamba analolisema na kinachotembeka kimaonyesha wazi kwamba kuna msukumo na pia kuna impact ambayo inapatikana pale kwa hivyo kwa muda mfupi mfupi labda hatuwezi kuona lakini kwa muda mrefu mchambuzi akizungumza kuhusu yale ambayo yanatarajiwa baada ya matukio ya jana na katika sehemu ya pili tutamulika taarifa kwamba umoja wa mataifa unasema kiangazi nchini somalia huenda kimeua takriban watu 43 ni kwa undani mimi ni pmj mridhi msikilizaji karibu kwa sehemu hii ya kwanza kama nilivyosema mimi ni bmj mridhi niko hapa washington ni kwamba mamlaka huru ya kusimamia utendakazi wa polisi nchini kenya ipo jana imesema sio jana leo hii imesema kwamba inachunguza jinsi maafisa wa polisi walivyokabiliana na waandamanaji jana jumatatu nchini humo ambayo maandamano ambayo wanakiri kwamba e, walimuua mwandamanaji mmoja ambaye ni mwanafunzi katika chuo kikuu e, cha a, maseno huko kisumu e, ambapo inaelezwa kwamba e, mkuu wa polisi amesema e, kwamba polisi walijiendesha au waliendesha shughuli zao kwa njia ya kitalam na kabla hatujaingia kabisa kuangalia swala hili kwa undani hata zaidi hebu tusikilize ripoti hii tayarishwa mapema leo na mwenzetu kennedi wandera akiwa nairobi taarifa ya mamlaka hiyo inafuatia ripoti za kupigwa risasi kwa william mayange na kufariki mwanafunzi wa chuo kikuu cha maseno mjini kisumu magharibi ya kenya taarifa ya inspekta mkuu wa polisi nchini kenya jafeth komme inaeleza kuwa waandamanaji ambao walijumuisha wanafunzi wa chuo hicho walivamia kituo cha polisi na kusababisha maafisa wa polisi kutumia risasi kuwatawanya makabiliano yaliyosababisha mwanafunzi huyo kupigwa risasi shingoni na kutangazwa kufariki alipofikishwa katika hospitali ya kisumu mamlaka hiyo ya kutathimini utendakazi wa polisi inaeleza kuwa imeanzisha uchunguzi wa tukio hilo na matukio mengine ya utumiaji wa nguvu kupita kiasi na polisi ili kuwajibisha vifaa vyo kisheria hata hivyo ome amevieleza vyombo vya habari kwa maafisa wa polisi waliokabiliana na waandamanaji jumatatu walitekeleza wajibu wao kwa utaalamu wa juu na kwa mujibu wa sheria na kwa kuzingatia haki za kibinadamu licha ya kila mara kulazimika kuvumilia vitendo vya waandamanaji waliojihusisha na matukio ya uhalifu na vurugu pamoja na kuwarushia mawe maafisa wa polisi wa kutuliza asia zaidi ya hayo bwana ome anaeleza kwa hudumaya polisiiko tayarikuwajbitndy kuchunguzwa na mashirika huru ya kikatiba lakini wakati vumbi la maandamano ya upinzani nchini kenya likionekana kutulia huku wafanyabiashara wakiendelea kukadiria hasara iliyosababishwa na usitishwaji wa ufanyikaji wa biashara katika miji mikuu ya kenya jumatatu kiongozi wa upinzani rail odinga ametangaza kuwa dhidi ya utawala wa rais william ruto yajayo yatafanyika ya kila jumatatu na alhamisi tumesema wiki na mgomo na maandamano siku ya jumaatatu na siku ya alhamisi namna hiyo aidha udinga anawataka wafuasi wake kususia makampuni ya benki na baadhi ya mashirika ya vyombo vya habari kwa kile anachodai kuwa ni kuwa sehemu ya wawezeshaji wa utawala wa kikatili na maadui wa watu kampuni ya safaricom, kampuni ya ya safaricom commercial bank watukampuyaayakituo cha utangazaji cha um, radio africa hasiwate gazeti ya uh, star manayake wameonyesha kwamba wanalenga le, upand moja awali wabunge wanaoegemea serikali wanamshinikiza inspekto wa polisi jafeth come kumkamata odinga na viongozi wengine wa muungano huo kwa kuongoza maandamano yaliyosababisha uharibifu wa mali pia wanataka rais mstaafu uhuru kenyatta kukamatwa kwa madai ya kufadhili maandamano ya upinzani anavyoeleza kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge la kitaifa na mbunge wa kikuyu kimani chungwa and that's je ipi athari ya hilo mak bichachi mfuatiliaji wa siasa za kenya anaeleza itakuwa ngumu kumtia baruni raila odinga na uhuru kenyatta kwa sababu cha kwanza maandamano si jambo ambalo ni, ni kiume ya, ya sheria kumaanisha kwamba hawana nafasi ya kisheria kusema kwamba kulikuwa na maandamano kwa hivyo umekiuka sheria na kwa hivyo tutakutia mbaroni Kennedy, wandera sauti ya nairobi merikanrbshukran sana kenned wandera ukiwa hapo nairobi msikilizaji ndo matukio hayo e mengi yameelezwa katika taarifa hiyo lakini tukiangazia sana sana tume hii ya haki za binadamu ya kenya knhcr ambayo inafadhiliwa na serikali imesema kwamba imeorodesha madai ya ukiukaji wa haki za binadamu uliofanywa na uaandamanaji jana jumatatu wakati wa maandamano hayo kama ulivyosikia kwenye hiyo taarifa na katika taarifa yake iliyotumwa kwa vyombo vya habari tume hiyo imetoa wito kwa maafisa wa polisi wa serikali kuchunguza pia ripoti za uharibifu kukamatwa na kufiatuliwa risasi ambako kulifanywa na maafisa hao hapo jana E, ni kinukuu taarifa hiyo kwa kifupi inasema maafisa wa polisi wanatakiwa kuwatenga na kuwakamata waandamanaji wenye ghasia ambao wanakiuka amani na wakati huo huo walinde wale wasiokuwa na hatia wakati wa maandamano hapa wakimaanisha kamba eh, eh, zaidi kwamba ukiukwaji wowote wa haki za binadamu au yenyesaji katika muktada wa maandamano eh, lazima uchunguzwe mara moja kikamilifu na bila upendeleo na maandamano ayo yalikua nyakupinga harama ya ya maisha na madai ukiukwaji wa sheria katika uchaguzi yaligeuka kuwa hasia ya katika ngome kadhaa za upinzani hapo jana ikiwa ni pamoja na sehemu za nairobi magharibi mwa nchi na hata kule pwani ya kenya namkaribisha dr martin ola huyu ni mwanasheria na mchambuzi wa siasa za kenya Eh, dt ol karibu kwa kipindi kwa undani kwanza eh, tuangazie hili kuhusu uchunguzi ambao umeelezwa kwamba utafanywa na, na mamlaka hii ya ipoa ya kuangalia utendakazi wa polisi kwako we unaona kama uchunguzi huo utafanikiwa na kama utafanikiwa utakuwa unatuma ujumbe gani kwa ujumla wake. kwanza niseme hivi kuna sababu ya polisi na mtu yeyote ambaye ana a sheria kumlinda mtu yeyote ambaye anaandamana basi na pisa basi na filaha e iki kwa sababu anajieleza uhuru huo wa kikatiba una kwa hivyo ninachosemekana hapa ni kwamba huyu kijana mwanafunzi hakuwa amejihami alikuwa anaandamana ni kwa nini uh, ninini kwa nini uh, risasi ambayo askari ameitumia ikamuua na kwa kweli akipatikana ni ana hatia bila shaka itakuwa ni kwamba alitumaa itimua ama alitumia risasi yake huku akijua kwamba kijana huyu alikuwa jejihami kwa hivyo itakuwa ni haki amekiuka haki ya kisheria na pia haki ya kikatiba naomba usiondoke hapo d martin ol kwanza sikilizaji kama mlivyosikia kwenye taarifa yetu ni kwamba raila odinga huyu kiongozi wa upinzani ameorodhesha mambo kadhaa na moja ambalo limegusa e, ama limeshika e, e, e, macho ya waandishi wa habari na masikio yao ni kwamba ametangaza a, hatua ya kususia makampuni e, kadhaa na huduma kadhaa ikiwa ni pamoja na safaricom Uh, huduma inayotolewa na, na kampuni ya safaricom benki ya kenya commercial na vilevile vile kampuni itwayo radio africa ambayo ni ya mawasiliano uh, ambayo pia ni mmiliki wa gazeti linaloitwa the star uh, sasa uh, anasema kwamba hawa wote wanaegemea upande wa mrengo wa kenya kwanza je hili limekaribishwa hapo au ni mapema kueleza limekaribishwa vipi huko kenya si dhani ni jambo ni mapema kusema kama ni jambo linalokaribishwa na vp- wengi ama wachache lakini katika mifangilio yake naona amajaribu kufanya mpango wa uchumi kidogo na anapiga pia mpango wa kuweza ku- kutingiza soko kidogo na muhimu hapa kwamba analolisema na kinachotembeka kinaonyesha wazi kwamba kuna msukumo na pia kuna impact ambayo inapatikana pale kwa hivyo kwa muda mfupi labda hatuwezi kuona lakini kwa muda mrefu huenda tukaona hasara ambayo inaweza kupatikana hapo jana raila odinga alikuwa ametangaza kwamba maandamano sasa yangefanyika kila siku ya jumaa tatu manake siku moja kwa wiki lakini leo ameongeza siku nyingine akasema pamoja na jumatatu pia yatafanyika alhamisi sasa najua kama unavyosema ni mapema sana lakini nini hatma ya sasa haya ambayo ameongeza siku nyingine itakuwa ndio vigumu zaidi kuliko ikiwa siku moja unaonaje huye kama mchambuzi kii a muhimu hapa ni kwamba serikali efaa iweze kuweka mikakati ambayo kwayo inaweza kuleta mazumizi aa kuleta amani katika nchi mii mara nyingi nasema kazi ya upinzani kuzua mbimu ambazo zimaelekea kusambaratisha mipango ya serikali kuwapatia itisho kidogo kwa hivyo kazi a upinzani ni hiyo lakini kazi ya serikali ni kuiii na kuhimili amani na kuhakisha kwamba Uh, mali na umoja na e... upendo unapatikana katika ni kazi ya serikali kwa hiyo ukiwa wewe unataka kupambana na ucinzani ucinzani kazi yao ni kukimbizana na wewe lakini ukiwa serikali mara nyingi utulie kidogo urudi nyuma uangazie useme haya jamaaawa ni nini wanachokiunzia tuaite mezani taulize mna mbinu gani ambazo nazo bazo labda htuna ambazo kwai zinaweza kutusaidia kuhakikisha kwamba uchumi unakua mzuri kwa hio waite kwenye mazunguzo ndio kazi ya serikali dlo si kusikia kama umenijibu uh, kama nilivyouliza swali hilo nilikuwa nimeuliza kuongezeka kwamba ni alhamisi sasa imeongezewa umuhimu wake ama itakuaji lakini nafikiri umejibu kwa upana wake lakini kabla sija kuacha kukamatwa kwa raila odinga na rais wa zamani uhuru kenyatta nasema kukamatwa kwa sababu kuna watu wa mrengo wa kenya kwanza ambao wanasema kwamba wanafaa wakamatwe iwapo eh, hilo uh, kukamatwa kwao iwapo kuna wito uh, uh, uh, uh, kama huo Uh, unapokelewaje hapo kenya kwamba wakamatwa kwa sababu ndio wanaofadhili maandamano haya uh, hasa huyo rais wa zamani uhuru kenyatta ambaye hatujasikia akitoa kauli yoyote kuhusu hili kwa muda wa wiki mbili sasa kuna mambo ambayo kama viongozi hatutaki kuyazungumza kwa kwasababu ukiyazungumza naawafuasi pia wanachukulia kwa uh, njia ya upa kwa hivyo mimi sigani tunaweza kuzungumza mambo ya kushikwa mtu ama kushitatia mtu lakini hiwapo mtu amevunja sheria kama wanasheria takabebait siokuenda wa, kuongea sio kuenda kuchochea sio kwenda kuzunguza kwenye mikutano mikutani kuna askari kuna vyombo vya e, sheria na vitumiki kama sheria imevunja basi na vyombo hivo ifanya kazi sio t na sio wanasiasa ndio wanashika watu ni askari na pia mkuu wa mashtaka anayofungua mashtaka okay. kautuwake taasisi tofauti zifanye kazi yao wanasiasa wafanye ya kwao lakini ya muhimu wakujue kwamba matamshi yao uh, mazungumzo ama cheche za maneno zitachangia uhasama mkubwa akuni nchi ambao tuutake aa unataka amani kuwe na, na nafasi ya kujijenda uchumi ni mgumu kitaifa katika kenya na bara nzima kwa hivyo ni kujikakamua sio kuendelea kukimwogea kitubua chetu kitu, mchanga kitu, kitu, kitu, kitu. asante sana wakili martin olo kwa uchambuzi wako huyo, huo wa mambo yanavyoendelea eh, huko kenya siku moja baada ya maandamano yaliyopelekea uh, mauaji na pia uharibifu wa mali kati ya mengine msikilizaji tunafunga sehemu ya kwanza ya kipindi kwa unjani usiondoke kwani nitarejea na sehemu ya pili hapa washington dc karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idaa ya kiswahili ya sauti amerika kama nilivyokudokezea hapo mwanzo e, umoja wa mataifa unasema kwamba kiangazi nchini somalia uenda kimeua takriban watu t mwaka jana kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa jana jumatatu ripoti hiyo imeongeza kwamba nusu ya vifo kutokana na kiangazi hicho uenda vimetokea miongoni mwa watoto wa chini ya umri wa miaka kumina sit idadi kubwa ya vifo inakadiriwa kutokea kusini na kati mwa somalia yakiwemo majimbo ya bei bao na banadir ambako ni kitovu cha kiangazi hicho ripoti hiyo inaendana na makadirio ya idadi ya vifo yaliyofanywa kote somalia kuanzia januari hadi disemba mwaka uliyopita na ripoti hiyo ya jumatatu imetolewa na mashirika mawili ya umoja wa mataifa lile la afya who na unicef na vilevile vile, eh, who tawi la somalia wakati likizungumza na sauti america limesema kwamba eh, ripoti hiyo inaonyesha athari za kiangazi Eh, eh, eh, eh, kwamba mm, eh, kiangazi hicho kwenye maisha ya watu wa somalia na mashirika ya kibinadamu nchini somalia yamesema kwamba kiangazi nchini humo kimeathiri takriban watu milioni78 na kusababisha vifo vya takriban mifugo milioni tau ka ama milioni tatu na nusu nchini humo wakati huo huo ukame ambao umeweka rekodi unakumba eneo hilo lote la pembe ya afrika unaelezwa kwamba unaweza kusababisha vifo kama miamoj na thelathi na tano kwa siku nchini somalia kati ya mwezi januari ambao ni mwezi mwezi miwili hivi imepita na juni mwaka huu na wizara ya afya pamoja na Uh, who na unicef katika ripoti hiyo hiyo ambayo nimeeleza hapo kwanza uh, zimesema baada ya utafiti uh, ambao ripoti yake ilitolewa uh, jana jumatatu kwanza hebu uh, tusikie mmoja wa uh, hawa ambao wameathirika moja kwa moja akijulikana uh, kama marian ali aden ambaye alilazimika kuondoka nyumbani kwake katika wilaya ya wajid katika eneo la bal nchini somalia anasema nini niliondoka nyumbani baada ya ukame kutukumba na tukapoteza wanyama wetu wote tulitembea kwa siku saba na lipoteza mtoto wangu mmoja njiani mnyama pekee tuliyemleta hapa ni punda kisha tukamuuza ili kununa chakula cha watoto E, msikilizaji ni kwamba mashirika ya misaada kama vile shirika la umoja wa mataifa la uhamiaji iom yanasema mji wa dolo kwa mfano karibu na mpaka wa somalia na ethiopia ambapo aten alifika umeshughulia wimbi la watu wanaokimbia ukame wa miaka mingi ambao ulianza mwaka elfumbili na ishirini huyu hassan mohamed gabo anafanya kazi na international oranization for immigration iom na hapa anaelezea kwa lugha ya kisomaliakama unavyoona familia 1 a zimewasili katika kambi hizi tatu mpya katika muda wa siku mbili na idadi ya watu wanaowasili inaongezeka kila siku tunaomba wafadhili serikali na wafanyabiashara kuwafikia na kuwasaidia watu hawa haraka iwezekanavyo la si hali itakuwa mbaya sana sasa umoja wa mataifa unasema idadi ya watu waliokimbia makazi yao nchini somalia imefikia milioni tuk8 mwaka huu tuungane na abdi kadr aden akiwa wajr nchini kenya huyu ni mchambuzi wa masala ya mazingira na vilevile vile mtetezi wa haki za binadam abdiadr eh, ni kwa nini idadi hiyo kama ulivyosikia eh, tumezungumza haya kwa mara nyingi kuhusu ukame katika eneo hilo na tunajua watu wanakufa lakini idadi katika nchi ya somalia imeongezeka sana ni kwa nini wanategemea maziwa kutoka mifugo yao hiyo hiyonde chakula wanategemea mifugo hivyo wanapata kifedha economic mambo ya pesa ya fedha wanatoa kutoka mifugo so inamaanisha ikiwa Uh, hakuta nyesha mifugo akaleta maziwa mifugo, mifugo akaweza kupelekwa sokoni inamaanisha pia fedha ya kawaida ya matumizi ya vitu a nyumbani pia inakuwa ni shida sana ili kulielewa hili, hili eh, kwa uh, upana wake abd kadr hebu tupe tofauti kati ya kaskazini mwa kenya ambapo upo wewe na maeneo ya somalia hasa yale yaliyo karibu na mpaka wa kenya somalia hali iko vipi hasa kuhusu kame hali ni mbaya zaidi kwa sababu hasa kwa mfano sahizi E, katika kaunti ya gharisa tunao wafugaji wameohama kutoka kaunti ya mandera na wafugaji waliohama kutoka kaunti ya wajia vile vile wafugaji ambao wanatoka sehemu si za isiolo wameweza kukita kambi katika maeneo ya gharisa kwa sababu sehemu zingine kumekuwa na uh, hali sio mbaya zaidi pia wafugaji pia wana maji ya ya hii tunasema visima pia zimechibwa mahali kadhaa na hiyo inasababisha wafugaji kutoroka na mfugu zao kutoka kaunti jirani na kuweza kukuja kwetu sisi na somalia pia unapata mazingira yyote ni sawa kwa sababu wafugaji ni sawa jamii zinazoishi hapa kwenye mpaka pia ni sawa ikiwa hali zamani ilikuwa hali kikiwa mbaya huku kenya fugo wangeweza kutoroshwa hadi hadi mji wa jirani wa somalia lakini kwa sasa upandeo mwingine pia umekuwa ni mbaya zaidi pia tunazingatia mambo ya usalama unapata kumekuwa na mashambulizi mahali tofauti tofauti hiyo pia inachangia na inazuia watu kuweza kuvuka mipaka kwa sababu wanazingatia zi, wana zaidi usalama wa mifugo zao na abdukadir kama nilivyosema wewe ni mtaalamu wa maslah ya mazingira na najua kwamba kwa muda mrefu umekuwa pia unaharakatia mambo ya mazingira tena eh, umeshiriki eh, katika vikao vingi sijui kama ungepata nafasi ungetoa wito gani hasa kwa viongozi wa somalia ambao ndio wanaoshughulikia suala hili ambalo limeletia wasiwasi kabisa mimi ningesema kwamba eh, hii jamii ya wafugaji waweze kuwa kujitayarisha kisaikolojia ya kwamba mambo ya mabadiliko ya hali ya anga ni mambo mageni ambayo yako hapa yatakuwa hapa kwa muda mrefu zaidi na ikiwa hivyo pia waweze kujitayarisha kwa mfano kupunguza idadi ya mifugo unapata wakati kuna mvua wafugaji wana, wanaweka mifugo mingi zaidi lakini wakati ukame unavyokaribia msimu ukame unaanza inaozekana pia wanafanya juchini ili waweze kupunguza idadi ya mifugo na jambo lingine pia ni hizi jamii fugaji mara myingi unapata kuna hii mambo ya kabila watu wanaanzisha kijiji hakuna shule hakuna mahali watapata maji hakuna hospitali hakuna maendeleo yoyote wanakaa msuni sasa wakati kama inakuja huwa inakuja inawagonga zaidi watu wasiokuwa na na ma, sehemu ambazo hazina maendeleo hiyo inamaanisha kwamba e, siku za zijazo tusiruhusu vijiji kuanzishwa kila mahali ovyoovyo lazima ikiwa ni vijiji chanjisha a serikali ya, ya kike kuna maji kuna maji ya kutosha kuna hospitali kuna shule watoto hawawezi wakaadhirika na je jumuia ya kimataifa inafaa kufanya nini ikiwa ni mambo ambayo watafanya ya kwanza ni kuzingatia Eh, kuweka rasilimali ya kutosha kwa mambo ya ya mashamba kwa sababu hali ya maisha inavyojibadilisha wafugaji jamii ya wafugaji wanavaa pia kujibadilisha ma, kubadilisha maisha hali ya maisha yao pia waweze kujiunga na masuala ya mashamba yaniupande moja wana mifugo upande mwingine pia wako kwenye shamba ili wakati ya ukame inafika awa mifugo waweze kupata lishe kutoka kwa mashamba jambo lingine tuweze kuhifadhi msitu na tuweze kupanda miti ya kutosha kwa sababu hali vile ilivyo unapata watu uko matumizi ya makaa matumizi ya kuni na ikiwa hivyo hizo miti ndio bado mifugo zao wanazitumia tegemea kama lishe watoto wanaelezwa ndio wameathiriwa sana na janga hili nini kifanyike kwa watoto tukimalizia e, ni kukuja na miradi ya tosha ya watoto kuna kuna kuna chanjo za watoto kuna miradi ya lishe ya watoto ambao pia wasio wanaweza kugongwa sana na, na mambo ya ukame ni abduadr aden shukran sana abdadr kushiriki hivi leo katika kwa undani msikilizaji abdadr aden anatukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo msimamizi kama kawaida ni meri mgawe mwelekezi hapa studio nimekuwa naye uh, saida hamdun mimi naitwa vmj mridhi kwaniaba ya wote waliofanikisha matangazahaya tuonane wakti mwingine panapo majaliwa