moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii ni washington zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako ni mimi bmj mridhi maelfu ya watu waliandamana katika miji mbalimbali ya afrika kusini leo jumatatu akimtaka rais saral ramafosa jiuzuru kutokana na ukosefu wa nafasi za ajira na umeme huku vikosi vya usalama vikilinda maduka makubwa na mitaa ili kuzuia vurugu na uporaji waafrika kusini wamekasirishwa na kushindwa kwa chama tawala cha anc kutoa huduma na kutengeneza nafasi za kazi thaluthi moja ya waafrika kusini wakiwa hawana kazi wachambuzi wanatarajia kupoteza wingi wake eh, wa chama hicho wabunge wao kwa mara ya kwanza katika miongo mitatu katika uchaguzi wa kitaifa mwaka ujao awali vyombo vya usalama vya afrika kusini vilisema kwamba watu 87 walikuwa wamekamatwa kutokana na kutoka hasia zilizotokea hata kabla ya maandamano hayo yaliyopangwa na chama cha economic freedom fighters eff kiongozi wa upinzani nchini kenya raila odinga ameshutumu serikali kwa kile alichokiita kutumia nguvu dhidi ya waandamanaji walioingia mitaani katika miji mbalimbali nchini humo hii leo odinga alikuwa akihutubia wafuasi wake mjini nairobi katika siku ambayo imeshughudia maandamano aliyoyaitisha kupinga kupanda kwa harama ya maisha kumtaka rais wa nchi hiyo william ruto na utawala wake kuondoka mamlakani na kupinga mchakato unaoendelea wa uteuzi wa makamishina wa tume ya uchaguzi na mipaka ibc na vilevile vile kutaka hifadhi za deta kuhusiana na uchaguzi wa urahis wa mwaka jana zifunguliwe kati ya matakwa mengine <coughs> vyombo vya habari viliripoti kwamba dazani za watu wakiwemo wabunge walikamatwa kwa kushiriki maandamano hayo ambayo yalikuwa yameharamishwa na polisi jana jumapili waandamanaji pia waliwarushia mawe polisi wa kupambana na hasia a nchi ya afisi kadhaa za serikali katika mji mkuu nairobi na vilevile vile, matukio mengine yameripotiwa katika miji kama kisumu na kwingineko odinga ametangaza kwamba maandamano yatakuwa yakifanyika kila jumatatu wakati huo huo kupitia ujumbe wa twitte rais william ruto amesema nani na ni namnukuu tunatambua umuhimu wa katiba na tunafuata sheria na hakuna lolote litakalofanywa kama taifa ambalo litakuwa ni ukiukaji wa sheria mwisho wa kinukuu unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ida ya kiswahili ya sautiameria raisi wa china shijnping yuko nchini rusia kwa ziara ya siku tatu ambayo inatazamwa kwa karibu na washirika na hata mahasimu wa rasia raisi wa rusia vladimir putin na mwenzake wa china shijinping walitarajiwa kujadili mapendekezo ya beijing kwa rasia kusitisha mapigano nchini ukraine wakati kiongozi huyo wa china akiwasili leo jumaatatu mjini moscow kwa ziara hiyo ya kihistoria china imetaka kujionyesha kama nchi isiyoegemea upande wowote katika mzozo wa ukraine lakini washington imeishutumu beijing kwa kujamiria kuiuzia silaha mosco madai ambayo china imekanusha vikali ziara ya shi pia inatumika kama ishara ya kumuunga mkono putin aliyetengwa kimataifa siku chache baada ya mahakama ya uhalifu wa kivita uhalifu wa jinai kutoa hati ya kukamatwa kwake kwa tuhuma za kuwateka watoto wa ukrain kinyume cha sheria na mawaziri wa mambo ya nje na ulinzi wa nchi wanachama wa umoja wa ulaya wanakutana leo jumaatatu mjini brusel ubelgiji wakiendelea na mchakato wa kukamilisha mpango mpana wa kuipatia ukrain silaha na kuongeza silaha zao wenyewe pendekezo hilo la takriban dola bilioni b pia linajumuisha mpango wa kuongeza uzalishaji wa silaha kwa jumuiya ya umoja wa ulaya ili kupata vifaa bora vya muda mrefu maafisa wa ukrain wamesistiza haja ya msaada zaidi wa silaha kutoka kwa washirika wa magharibi wakati wakatiukrain ikipambana dhidi ya uvamizi wa rusia ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari mimi naondoka bmj mrithi lakini na na mwenzangu patrick ndwimana kipindi kwa undani karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani ni kipindi cha kwa undani ambapo leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia maandamano ambayo yamefanyika leo mjini nairobi na maeneo mengine huko kenya yakiitishwa na kiongozi wa upinzani raila odinga na katika sehemu ya pili tunamulika ziara rais wa china jmpengi huko rassia undani leo uko nami patrick ndwimana karibuni polisi wa kuzima ghasia nchini kenya walitumia gesi ya kutoa machozi leo jumatatu kuwatawanya waandamanaji waliokusanyika mjini nairobi na kwinginekwa nchini kwa, kwa maandamano yaliyoitishwa na kiongozi wa upinzani raila odinga na wenzake wa muungano wa kisiasa wa azimio la umoja one kenya maandamano hayo yaliitishwa kupinga kupanda kwa gharama ya maisha kumtaka rais william ruto na utawala wake kuondoka madarakani na kupinga mchakato unaoendelea wa uteuzi wa makamishna wa tume ya uchaguzi na mipaka ibc kati ya maswala mengine vyombo vya habari vimeripoti kwamba watu 22 wakiwemo wabunge walikamatwa kwa kushiriki maandamano hayo ambayo yaliharamishwa na polisi jumapili waandamanaji pia waliwarushia mawe polisi wa kupambana na ghasia nje ya ofisi za serikali katika mji mkuu nairobi kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa nairobi kennedi wandera kenedi wandera vipi kufikia sasa hali ikoeje umeyafuatilia uh, maandamano hayo kwa sasa sasahali ya utulivi umerejelewa katika kimwa jiji la kenya kenyanairob maafisa wa polisi tuliowaona hapo awali wakizunguka maeneo kadha wa kadha barabara kuu zinazoingia katika ki hawapo tena na uandamanaji hawapo pia katika katika kimwa jiji la nairobi labda ni kutokana na kuondoka maeneo hayo na kiongozi wa upinzani raila udinga maandamano hayo waliwahitisha walisema yatakuwa ni maandamano ya amani sijui weo ulivyoona yalikuwa ya amani hayakuwa ya amani kutokana na na na na, na kile tulichokiona kwamba maafisa wa polisi ingia katika yoyote katikati mwa jiji na juhudi zao za kujaribu kuingia zilikuwa zina Uh, zinatibuliwa kwa gesi za kutoza uh, magari ya ku, uh, kunyunyiza maji kwa hivyo wakati huo maafisa moj- no, shi- uh, mm-hmm. wa polisi walipotumia mbinu tuka- tukawona waandamanaji sasa wanajaribu ku- uh, kkujiingiza ku, ku, kuji, katika mtego wa mchezo wapaka nafanya kuondoka na kuingia maeneo mengine na wale walipopata nafasi basi wakaanza kutumia mawe wakirushia magari wakirushia maduka na kwa, kwa kiasi kikubwa hapakuwa na maandamano ya amani lakini wanasema kwamba haakuwa maandamano ya amani hasa waandamanaji wanasema kwamba walichochewa na vitendo vya maafisa wa polisi yaani polisi waandamanaji ya wanasema wao ndio wamechokozwa na polisi polisi wao wanasema nini polisi wao linasema jukumu lao lilikuwa tu moja hilo la kuwazuia kutoingia katikati mwa jiji la nairobi lakini vile vile walikuwa wanaendelea na ku- uh, kutekeleza tahadhari waliokuwa wakisema kwamba upinzani hauku umepata ruhusa ya kuandaa maandamano hayo kwa hivyo maandamano hayo ni haramu kwa hivyo walikuwa wanatekeleza uh, uh, tahadhari iliyokuwa imetolewa hapo jana ndio maana labda walione wali, wali, wali, wali, wali, wali, wali, wali, zote zakuyafanyakucungua juhudi zote za waandamanaji kuingia katikati mwa jiji la kenya nairobi e yeah, kuna ripoti zozote kuhusu hasara yani kama kuna vifo vilivyotokea au m, m, watu waliojeruhiwa katika maandamano mpaka sasa hamna ripoti zozote za mtu aliye uh, uh, lakini kuna ripoti za wale waliojeruhiwa ambao Uh, w- wengine wali, wanasema kwamba ile mikebe ya gesi za kutoza machozi na vile vile labda kutokana na k- kunyunyuziwa maji na kadhalika na wengine walikuwa wakitandikwa viboko va polisi eh, wanasema kwamba wamekuwa na majeraha lakini hatujapata ripoti za idadi halisi ya, ma- ya-, ya waandamanaji wa- au watu ambao walipata majeraha na waka lazwa uh, kwenye uh, hospitali mbalimbali na je vipi kuhusu hawa ambao walikamatwa sababu wanasema kuna watu ishina wawili waliokamatwa wakiwemo wabunge vipi hatima yao wabunge wote wabunge wote ambao walikuwa wamekamatwa hapo awali wameachiriwa lakini hatujajua eh, hatima ya waandamanaji wengine ambao walikamatwa hapo awali uh, walikopelekwa maanake wengi walipelekwa katika vituo vya polisi Eh, lakini tunachokifahamu ni kwamba wale viongozi wa, wa, wa upinzani wa bunge na maseneta waliokuwa wamezuiliwa hasa katika kituo cha polisi cha kiambuu wameachiliwa jioni hii na labda kwa kumalizia kiongozi uh, wa upinzani odinga liyeitisha maandamano kuna tamko lolote ambayo taarifa aliyotoa kusema kwamba labda maandamano haya yataendelea ameeleza amepata ame nafasi baada ya kuzuiliwa kuingia katikati mwa jiji la nairobi alipotoka kwenye hoteli ya kifahari ya serena ambayo iko katikati mwa jiji la nairobi tiu, uh, mita chake mitambili tu kutokala nairobi ndani uh, alitumia nafasi hiyo akageuka kule kwingine akatumia barabara ya haile hailefelasi na kuingia katika uh, mitaa mingine ya, ya, ya jiji la kenya hasa kamkunji mazare E, na maeneo yanayopakana na sehemu hizo akaeleza kwamba e, ni lazima rais ruto atekeleze matakwa ambayo walikuwa wamemwasilishia na wataendelea na maandamano haya kila jumatatu kila jumatatu watakuwa ana waletwa ukatikati mwajiji na anaeleza kwamba kilichofanyika leo ni, ni, ni kama ile zoezi la awali mwanzoni kabla kuanza kwanza, kwanza kwanza maandamano asaanaiza kwamba alichokifanya leo ilikuwa tu jaribio na sasa kuanzia jumatatu wiki ijayo atawaleta wafuasiwasi katikati kati, ya jiji mafika, la nairobi ni kushukuru sana kennedy wandera asante a na kama nilivyosema hapo awali maandamano hayo yaliharamishwa na polisi wa kenya wakisema ni kinyume cha sheria bobby mkangi ni mtaalamu wa maswala ya katiba nchini kenya je yeah, raila alikuwa na haki kikatiba kuitisha maandamano hayo kulingana na katiba maanake katiba ina, inatoa ruhusa ama wakenya walijipatia hiyo ruhusa ya kuweza kufanya maandamano na ni ruhusa ama haki ya kikatiba haki ya kikatiba kwa hivyo wananchi wana hiyo haki ya kufanya maandamano ila tu na kama katiba inavyotaja yawe ni maandamano ya amani maandamano ambayo haya minyi haki za wakenya wenzao na yawe ya amani na vyombo vya dola kazi yao ni kuwalinda wananchi wanaofanya maandamano uh, na kuhakikisha pia wanawalinda we, e, wengineo ambao pengine hawahusiki katika maandamano uh, kwa hivyo kwa vyombo vya usalama kutangaza kwamba uh, pengine hawakuwa na habari ama taarifa kwamba maandamano watafanyika uh, ama kulikuwa kuna ilani rasmi E, kwa upande mmoja e, nadhani itakuwa tu ni, ni, ni kauli ya kirasi na, na mkakati wao A, manake haya ni maandamano hii ni tarehe e, iliyotajwa e, majuma machache yaliyosalia na nadhani pia kulikuwa hakuna haja ya upande wa azimio ama raila odinga edani kama kuitisha ruhusa kwa kwat vyombo vya usalamar vyombo vya dola manake sivyo hivyo vyombo ambavyo vinatoa hii ruhusa ama fursa lakini ni katiba katika maelezo ambayo nimeona polisi walioyatoa ni kwamba yeye odinga uh, au watu au wa chama chake au wa kundi lake ilibidi waipe taarifa ya maandiko uh, polisi uh, siku nne kabla lakini hayo yakufanyika je hapo raila alikuwa anahitajika kuwasilisha taarifa kwa polisi labda kuelezea maandamano yatafanyika hapa na pale na tunaomba polisi waje kulinda usalama hiyo kikatiba inasemaje manake hayo ni mambo ya kiufundi ni mambo ya ndio pengine kuleta mfumo mzuri ili pia vyombo vya dola viweze kutoa huduma zake kwa njia ambayo ni mahususi lakini mm-hmm. eh, kwa sababu swala kama hilo kla kiufundi yaani halikufanyika ah, hilo haliwezi kuwa ni shinikizo eh, tosha la kwamba shughuli kama hii haiwezi kuendeshwa maanake itakuwa ni kwamba hizi eh, kama ilivyokuwa hapo awali kabla ya mabadiliko ya katiba ndizo ambazo zilikuwa zinatumika kwa watu hii haki na kando ya raila kusema kuwa maandamano hayo yalikuwa ya kupinga hali ngumu ya maisha inayosababishwa na kupanda kwa bei ya bidhaa msingi anaendelea kuomba ruto na serikali yake waondoke ya madarakani akidai kuwa ruto sio rais halali je mkangi hapa uh, sinaonekana kuwa raila anampinga rais ambaye anatambuliwa kikatiba na aliyechaguliwa na wananchi wa kenya kirasmi ki, ki, eh, kama ulivyotaja eh, ruto ndiyo rasmi kikatiba manaake pia ali- e, ali- alitangazwa na mwenyekiti wa tume kama mshindi na hilo hakikishwa na, na taasisi ambayo ina mamlaka ya namna hiyo hapa nchini kikatiba mamlaka ya katiba na ni taasisi ya upeo hapa ambayo inaweza kufanya kauli kama hiyo kwa hivyo ki kirasmi e, yeye ndiyea ye, right dio kuna wale ambao sio wafuasi wake ama wanaisi pengine e, yeye hawawakilishi nadhani e, pia hiyo ni haki yao ya kikatiba sio lazima waweze kumkubali kisiasa lakini kikatiba na kirasmi na kisheria ruto ndio anayesalia kuwa rais wa kenya na nadhani kusehni wa, wa wa raila ni, ni mkakati mkakati wa, wa kisiasa kuminya ama kuminya yale madaraka legitimate legitimate yake ama uongozi wake wa, wa, wa raila odinga hivi juzi katika maojiano alikuwa wafanya na mojawapo wa vyombo vya habari hapa ya televisheni aliweza yeye mwenyewe kutamka kwamba eh, siku ya leo wataweza kufika ikulu ya nairobi kuliko rahisi <laughs> kwa hivyo kwa matamshi yake ndio kauli zake ni kwamba hamtambui lakini kwa namna nyingine kauli zake unasikia akimtaja na kumwita rais kwa hivyo nadhani kwa upande wa maandamano na mkakati hii ni kauli ya kimkakati ya, ya, ya kuweza pia kuminya t yake kama kikatiba ruto ndio rais na kwamba mchakato wote yeah. uh, odinga na watu wake waliwasilisha malalamiko mahakamani lakini malala, uh, malalamiko hayo yakatupiliwa mbali sasa yeye yeah. kuendelea kuitisha maandamano anasema kwamba yeye ndiyo kiongozi halali e, aliibiwa kura mm-hmm. na huyu ruto na serikali yake si halali hapo kikatiba si anaweza akashitakiwa kwamba kuna makosa fulani ambayo ni makosa makubwa ambayo yanaivunja katiba ya, ya, ya kenya nadhani pengine akijaribu maanaake kuna wakenya wengi utawasikia akisema kwamba ndiye ya, ya rais wa, wa taifa kirasmi lakini laki, laki, siye rahis wang na nadhani hiyo ni haki yao nadhani uuzaji wa sheria na katiba unaingilia wakati ule pengine mtu atajaribu na katiba yenyewe nasema mtu akijaribu ku- eh, kubuni serikali eh, kwa njia ambazo si za kikatiba na njia ambayo inafahamika ya kikatiba ni kupitia uchaguzi na pengine mtu akijaribu kuuj khujumu serikali iliyopo basi hapo ndipo eh, mipaka ya kikatiba na ya isheria itakuwa imekiukwa rais ruto na makamo wake wamesikika wakimtuhumu raila kwamba ana lengo la le kuumbisha usalama wa taifa kupitia maandamano hayo je wanaweza kumshtaki mahakamani kwa tuhuma hizo ila wanaweza tu kufanya hivyo kwa njia ya kumfungulia mashtaka na hilo ni jambo ambalo sio hao wana ma, hayo madaraka ni eh, direct uh, mkurugenzi wa mashtaka ya umamashtaka ya umma mm-hmm. nam yeye ndiyo anaye mamlaka M- kama kama hayo ambayo anaweza kufungua mashtaka kwa sababu hawezi ku, kufungua kesi namnaa mitili ya shauri yani petition ama tuseme eh, useme uh, iavita kesi za kiraia yani kirahia eh, n ni swala ambalo linaweza kushuglikiwa tu ia kesi ya makosa ya jinai yani criminal case na hilo tu linaweza kufanyika kupitia kwa director of public uh, prosecution bobi mkangi akiongea na sauti amerika kutoka nairobi muda mfupi tunaingia sehemu ya pili ya kwa undani raisi wa rasia vladimir putin na mwenzake wa china jijimping walitarajiwa kujadili mapendekezo ya beijing kwa rasia kusitisha mapigano nchini ukraine wakati kiongozi huyo wa china akiwasili leo jumatatu kwa ziara ya kihistoria mjini mosco china ametaka kujionyesha kama nchi isiyoegemea upande woote katika mzozo wa ukraine lakini marekani ameishtumu beijing kwa kuwa na mpango wa kuiuzia silaha moscu madai ambayo china ameakanusha ziara hiyo ya siku tatu ya a pia yanatumika kama ishara ya kumuunga mkono putin aliyetengwa kimataifa siku chache baada ya mahakama ya uhalifu wakivita icc kutoa hati ya kumkamata putin kwa tuhuma za kuwateka nyara na kuwapeleka au kuwahamisha watoto wa ukrain hadi huko rasia kinyume cha sheria vyombo vya habari vya serikali ya beijing viliripoti kuwa a aliwasili jumatatu mjini moscow kwa ndege kwa ajili ya mkutano huo ambao unatarajiwa kujumuisha mjadala wa mada yenye hoja 1b za china inayopendekeza mzozo huo usuluhishwe kwa mazungumzo na kwa kuheshimu mipaka ya nchi zote hapa tunaungana na amini mwidau huyu ni mchambuzi wa masuala ya diplomasia ya kimataifa nimeanza kwa kumuuliza ikiwa g anaweza kufanikiwa katika juhudi zake hizo nafikiri kuna kuna uwezekano kwa sababu tukiangalia katika siku chache zilizopita waliweza kufanikisha kupatanisha uh, maadui wawili ama nchi ambayo ikua zikitatisha na wawili yni saudi arabia na iran kwa kupitia mbinu za kidiplomasia na ambao watu wengi ulimwengune hawakujua kwa hiyo na wao wana hamu kubwa sana ya kuchukua uongozi katika ulimwengu wa waki, kiuchumi na wa kisiasa kwa hiyo na ni nchi pekee kubwa ambayo kwamba kwa sasa iko karibu zaidi na na na, na russia kwa hiyo bila shaka wakiweza kuwa- kuwaonvine russia na baadaye pia kuwashirikisha ukraine kuna matumaini makubwa kwamba pengine liweza likapatikana suluhisho la kisiasa katika mzozo huu wa ukraine na russia putin alikuwa aki uh, kuwa na msimamo mkali katika vita hivi ukraine je uh, ji atakuwa na nguvu gani au ushawishi gani kuweza kumshawishi putin hadi ya kubali labda kukaa kwenye meza mazungumzo na viongozi wa ukraine na kumaliza vita uh, katika moja ya jambo ambalo kwamba nchi za magharibi na marekani imeweza ku, ku, ku, ku, ku, kulifanya kwa vizuri na kumthibiti putin ni masuala ya kiuchumi wameweza kumkaba kwa njia mbalimbali mbali kufanya hta uchumi wake huzorote kidogo hasa nchi pekee ambazo kwamba zimemwezesha yeye kwamba kuwa aweza ku kwa wakati wa sasa ni nchi kama vile china na nchi kama vile india kwa sababu wameongeza kiasi cha idadi ya vitu kama vile mafuta ambao wananunua kutoka kuwa rasia kwa hiyo china ndio njia ndio nchi ya pekee kwa sasa ambayo kwamba yaweza ikamsambaratisha wakikataa kunua mafuta yake basi hali yake ya nchi itakuwa pe ime enda chini kwa hiyo wanalo wnwanayo wanayoturufu ya, ki, ya kiuchumi ambayo kwamba waweza wakaitumia kujaribu ku, ku kutekeleza jambo lolote ambalo kwamba watalihitaji lakini kwa kikubwa zaidi russia hakuna rafiki aliyokuwa wakaribu aliobakia mwenye nguvu ulimwenguni kama china kwa hiyo bila shaka maneno yake yatakuwa ni yenye ku, yenye kuwekiwa umuhimu sana katika serikali ya putin kwenye ratiba ya raisg hata kutana na rais wa ukraine volodimir zelenski je amini mwidao j atafanikisha vipi mpango wake ikiwa hatakutana na rais zelenskinafkiri wasasa kutokana na kwa, kwa sababu katika ukiangalia vyombo vingi vya habari na vya kimagharibi es maofisa wa wa mambo ya nchi za nje wameelekeza kwamba itakuwa ni muhimu kwa chi kwenda kwenda ukraine na sidhanihii kwamba chi ataka kuonekana kuamba wameshurutishwa kwenda ukraine kutokana na, na salamu ama habari za nchi za magharibi pengine ataenda kwa wakati wake lakini vyombo vya habari vya kichina na wa, wa, wa, wa, wa, wa, wasemaji wa serikali ya kichina wameeleza kwamba baada ya kwenda urassha chii atazungumza na, na zelenski kupitia kwa mitandao ya ya, ya simu kwa hiyo tutegemee kile itakavyokuwa haiwezekani kuwa na suluhisho ya vita hivi bila kushirikishwa kwa ukraine lakini nafikiri muongozo ambao ataka kuhutumia utakuwa ni muongozo wenye kuendelezwa na china sio kwa nchi za nje na kabla ya gzi kutangaza kwamba ataanza ziara hiyo russia marekani na nato tayari walisema hawaamini kwamba hizi juhudi za ni uh, za gzi, kuaminika yani wamesema hazipo credible sababu uh, china haijalani wazi rasmi uvamizi uh, uh, wa russia dhidi ya ukraine hapo sijui utasemaji sasa huo ni msimamo wa nchi za magharibi kwa sababu wao wamehusika kwa njia moja ama nyingine haswa katika kusaidia ukraine na silaha tarishi katika vita hivi kwa hiyo bila shaka wao wako katika mrengo wa, wa wa upinzani na russia sasa chii ameingia kutokulani kwake lakini pia ametahadharisha ame kwamba ni muhimu wa nchi za, za, za kitaifa ziheshimu A, mamlaka ya ya serikali mbalimbali mbali ya kuya katika katika mipaka yao kwa hiyo bila shaka zile sehemu ambazo rasha wameingia katika ukraine ni mipaka ya ukraine kwa hiyo japokuwa hawaku awakuwakemea wa rasha moja kwa moja lakini msimamo wao ni kwamba nchi lazima na mipaka yake lazima iheshimiwe na nafikiri hiyo peke yake itampatia mwanya yeeye kuweza kusikizwa na na putin kwa sababu kama angelikuwa yuko katika upande mmoja na ukran kwa njia aina yoyote ingilikuwa tayari yye adui wa wa putin nafikiri hiyo pengine ni mojawapo ya mikakati waliojiekea wao wenyewe kujaribu kujionyesha kwamba wahusiki na na sehemu moja wala nyingine katika mzozo huu ili kupata advantage ya kwamba ikifika wakati mwafaka wao wawe ndo viongozi wenyeweza kutatua jambo kama hili na marekani na neto ambao tayari wameonyesha kutokuwa na imani za juhudi na juhudi za r watachukua msimamo gani ikiw atafaulu kuzikutanisha kwenye meza ya mazungumzo rusia na ukran aa itategemea ita ni ni, ni kitu gani walichokubaliana nacho na bila shaka mchakato wowote ambao kwamba utakuwa ni wenye kujaribu kumaliza hivi vita hata uh, kama china haitazungumza na magharibi uh, ukraine lazima itategemea kikubwa sana kupata advice, ama ushauri kutoka nchi za magharibi na nchi za nato jinsi ya kuweza ku, ku, nini kukubaliana makubali makubaliano ya aina gani kwa hiyo bila kila, bila shaka ili swala la la russia kuingilia kuingilia ukraine ni swala la kisiasa ni swala la kisalama na ni swala la kiuchumi kwa hiyo ninahakika hizi nchi zote za magharibi kitu muhimu ni masilahi yao kwa maana tukiangalia japokuwa wao wamewekea vikwazo uh, rassia kuna baadhi ya bidhaa ambazo bado wao wanazichukua kutoka russia kama vile gasi kama vile mafuta katika nchi zingine za za uropa kwa hiyo kama ni kweli wengi ulikuwa wamekata wame, wame, wame kabisa ule uhusiano moja kwa moja kutokana na, na na hivi vita ingelikuwa pengine ma, ma, matokeo ya, ya, ya, ya majadiliano ya mbeleni ingekuwa ni tofauti kwa hiyo nafikiri uko umwanya lakini lazima kutakuwa na na, na uh, requirements kubwa sana kwa upande wa magharibi katika hali ya kujaribu kuleta kuleta kuregesha ile hali ya mbeleni na sidhanihii lakini itakuwa kama vile ilivyokuwa mbeleni na kabla ya kutangaza kwamba sasa anaanzisha juhudi za kumaliza vita vya ukraine ukren wao walikuwa na mpango wao ambao waliuwasilisha kwenye umoja wa mataifa uh, ulikuwa wakielezea kwamba wako tayari kufanya mazungumzo lakini katika mpango huo uh, wanasema uh, wanashinikiza wana, wana kwamba wanataka kwanza russia iwaondoe wanajeshi wake nye ardhi inazozikalia za ukraine alafu ndipo mazungumzo yazi sijui hapa ukraine itaendelea na mpango wake huu ambao umeungwa mkono na marekani na mataifa mengine ya magharibi ao watasubiri kuona kitakachotokea katika mazungumzo haya ya na na putin na- nafikiri na kwa sasa huu utakuwa ni mwanzo wa, wa pengine haya mazungumzo na pengine baada ya rais chi kuwasilisha pengine fikira zake alafu baada ya yeye kufanya mawasiliano na rais zelenski wa ukraine alafu lazima bila shaka katika katika mazungumzo ya ya nchi tatanishi kila mmoja atakuja na sababu zake atakuja na requirements zake hasa zile ambazo zenye kukubalika kwa pande zote mbili ndo pengine zitafuataliwa zita, zita, zita pengine waweza wakaanza na kusimamisha vita alafu baadaye pengine wakakubaliana labda kama rassha itaondoka pengine zile sehemu tata ziji majeshi ya ya nchi ambayo ya yasiolingana na upande wote pengine ya umoja wa mataifa yaike usalama katika sehemu kama zile hiwe ni kama bafa baina ya ukraine na russia hatujui kwa sasa lakini bila shaka uh, mwanzo mkubwa zaidi ni rais chi ku- kupata fursa ya kuweza kukaa chini na na putin na baadaye kupata fursa akazungumza na simu ama akenda ukraine alafu baada ya hapo tuaweza tukaona ka kwa uhakika msafara wa mbele utakuwa ni waaina gani amini midau akiongea nasi kutoka huko kanada kufikia hapa tunakamilisha kwa leo ni washukuru wnywote mliofuata uh, kipindi nimshukuru pia mwelekezi saida hamdun patrick nduimana kwa pamoja tunawageni tukiwatakia usiku mwema