hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya leo jumatatu machi 20 mwaka 2023 jina langu ni sunday shomari na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Voice of Africa Korogwe Tanzania, Storm FM Geita, Redio Sorel Butembo DRC, Lulu FM Malindi Kenya, bila kusahau UBC Uganda, miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom na kwenye habari zetu hivi leo, baada ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kutoa hati ya kukamatwa kwa Rais Putin kwa uhalifu wa kivita Wachambuzi wanasemaje? Toa ishara kwa wananchi wa taifa la Urusi ya kwamba vita hivi vya kukomboa, kwa maoni yake, sehemu zinazokaliwa na Ukraini zilizo na Warusi walio wachache, yeye anawatetea haki zao. Katika taarifa nyingine, jeshi la Kongo kwa mara nyingine limeshutumu waasi wa M23 kuendelea kukiuka makubaliano ya usitishwaji wa mapigano. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa za kuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisoma hapa na mwenzangu Harrison Kamau. Maafisa waandamizi kutoka mataifa ya Jordan, Israel, Palestina na Marekani pamoja na mwenyeji Misri wamekutana jana Jumapili huko Sharm el Sheikh kuzungumza kwa kina njia ya kupunguza mivutano kati ya wa wapalestina na waisraeli ili kufungua njia ya kusonga mbele katika upatikanaji wa suluhisho la amani baina ya pande hizo mbili. Mazungumzo ya jana yanafuatia kikao cha awali ambacho kilifanyika awa nchini Jordan mwezi Februari mwaka huo. Pande hizo zimekubaliana kubainisha nia ya yao ya dhati katika kusukuma mbele suala la usalama, uthabiti na amani kwa wote Waisraeli na Wapalestina na kutambua haja ya kupunguza mivutano inaendelea huko, ili kuzuia kasi ya zaidi kuzuka, pamoja na kuchukua hatua za kujenga uaminifu baina yao na kuweka mazingira mazuri ya kisiasa na kuzungumzia maswala ambayo bado hayajawapatiwa uvumbuzi na yafanyike au kufanyika kwa majadiliano ya moja kwa moja. Mamlaka za mji wa Miami katika jimbo la kusini mwa Marekani la Florida Jumapili wametangaza amri ya kutotoka nje kuanzia saa tano na dakika hamsini na tisa za usiku hadi saa kumi na mbili za asubuhi wakati huu wa likizo fupi ya kukaribisha msimu wa joto baada ya visa viwili vya mauaji ya bunduki pamoja na vurugu ambazo zimekuwa vigumu kwa polisi kudhibiti mji wa maami umesema kwamba unatathmini iwapo amri nyingine itawekwa Alhamisi hadi Jumatatu wiki ijayo ya Machi 27. Amri hiyo itaathiri ufuku wa kusini ambao ni maarufu zaidi kwa wanafunzi waliopo likizoni. Ripoti zinasema kwamba hatua hiyo ilifikiwa kutokana na mauaji ya mtu mmoja kutokana na risasi Ijumaa usiku na mengine ya Jumapili asubuhi. Mamlaka za mji zimepanga kuitisha kikao hivi leo ili kutathmini hatua zaidi za kiusalama zinazohitaji kuchukuliwa. Mea wa Miami Beach Dan Gelba, kupitia ujumbe wa video Jumapili, amesema kwamba wingi wa watu pamoja na silaha miongoni mwao kumepelekea hatua hiyo. Na Itali imetaka shirika la fedha duniani ya IMF kuruhusu mkopo wa dola bilioni 1.9 kwa Tunisia, ikihofia kwamba bila fedha hizo nchi hiyo itayumba na kusababisha wimbi jipya la wahamiaji kuelekea Ulaya. Waziri wa mambo ya nje Antonio Tajani amesema. Sande Shomari anayo taarifa kamili. Mazungumzo ya kunusuru Tunisia na IMF yamekwama kwa miezi kadhaa, huku Marekani miongoni mwa mambo mengine ikitaka mageuzi makubwa kutoka kwa Rais Kais Said ili kupewa fedha hizo. Juhudi za kupata fedha hizo zimezuiwa na misukosuko ya kisiasa nchini Tunisia tangu Julai 2021 wakati Said aliponyakuwa mamlaka makubwa na kulifunga bunge na kuhamia katika utawala wa amri, Said hajawahi kuunga mkono hadharani mpango wa IMF na kuacha wafadhili wakiwa na wasiwasi kwamba anaweza kubadilisha mageuzi ya baadaye baada ya fedha kuwasili au kuwalaumu kwa madhila yoyote ya kiuchumi yatakayotokea. Hata hivyo, Tajani amezungumza na mkurugenzi mkuu wa IMF Kristalina Georgieva na kumsihi aonyeshe uwezo wa kubadilika ili kuzuia kuporomoka kifedha kunakuweza kutokea. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ubalozi wa China nchini Uingereza Jumapili umekemea ziara ya hivi karibuni ya wabunge wa Uingereza kwenye kisiwa cha Taiwan, ukisema kwamba walifanya ziara hiyo licha ya upinzani kutoka China. Ofisi ya rais wa Taiwan imesema kwamba kundi hilo la wabunge sita kutoka kundi la wabunge wa Uingereza wenye asili ya Taiwan watakutana na rais Tsai Ing Wen hivi leo mjini Taipei. China inakichukulia kisiwa hicho kinachojitawala kidemokrasia kuwa himaya yake wakati ikishinikiza hatua za kijeshi, kisiasa na kiuchumi katika kukidhibiti. Mara kwa mara, Taiwan huwakaribisha wabunge kutoka mataifa ya kigeni, suala ambalo China hukemea vikali. Serikali ya Taiwan huwa inapinga madai ya kumilikiwa na China ikisema kwamba wakazi wake pekee ndio wanaweza kuamua hatima yao. Serikali tofauti Jumapili zimekaribisha ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa baada ya mataifa tajiri na maskini kukubaliana kuhusu viwango vya utoaji gesi chafu pamoja na fidia kwa mataifa yaliyoathiriwa. Ripoti hiyo kutokana au kutoka kwa mamia ya wanasayansi kote ulimwenguni wa ilitarajiwa kuratibiwa Ijumaa na wabunge kutoka mataifa tofauti baada ya kikao cha wiki moja kwenye mji wa Uswizi wa Interlaken. Uamuzi huu ulicheleweshwa hadi mwishoni mwa wiki wakati wa jumbe kutoka mataifa tajiri kama vile China, Brazil, Saudi Arabia na Marekani pamoja na EU wakichukua muda kukubaliana kuhusu maandishi ya kutumia kwenye mkataba huo. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa imekumbatia ripoti nyingi za kitafiti zilizofanywa tangu mkataba wa Paris wa 2015. Rasimu ya ripoti hiyo imeratibiwa Jumapili, ingawa mjadala kuhusu maandishi yake uliendelea kwa saa kadhaa na kupelekea baadhi ya waangalizi kuhofia kuwa muda zaidi ungehitajika. Umoja wa Mataifa unatarajia kutangaza rasmi ripoti hiyo mbele ya wanahabari baadaye hivi leo. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapo washington dc na habari chuka uzituya alfajiri hii ni jeshi la congo kwa mara nyingine tena limeshutumu waasi wa M ishirini na tatu kuendelea kukiuka makubaliano usitishaji wa mapigano na kuendelea kushambulia ngome za jeshi tiifu kwa serikali wilayani masisi kivu kaskazini austeli malivika anaripoti zaidi katika tangazo lake mbele ya wanahabari kunako ofisi ya gavana wa kijeshi Kivu Kaskazini, luteni kanali Njike Kaiko ameshutumu kwa mara nyingine waasi wa M23 kukiuka makubaliano ya usitishwaji wa mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakishambulia ngome sita za jeshi tifu kwa serikali wilani Masisi, hapa Kivu Kaskazini, wakati kikosi kutoka mataifa ya Afrika Mashariki kimekuwa kikijiandaa kuchukua maeneo inayoachwa na waasi hao kufuatia mikataba ya Angola fontumau, huku gavana wa Kivu ya Kaskazini Luteni Jenerali Kosta Ndima akisema hatua ya waasi kukiuka usitishaji wa mapigano na kundi la M23 haitakubalika. Tumekuja kukabidhiana madaraka na hali kwa jumla ni nzuri, ila tunashangazwa kuona kwamba waasi wa M23 wanaosaidiwa na taifa la Rwanda wanaendelea kushambulia ngome zetu wilayani Masisi karibu na Rubaya. Hii inaonesha ukiukaji wa usitishaji wa mapigano. En Waasi wa M23 kwa upande wao, wakishutumu jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwapiga mgongoni wakiwa wanaheshimu mikataba ya Angola, kuondoka kwenye vijiji walivyochukua toka kwa jeshi la serikali ya Kongo na eneo hizo kukabidhiwa kwa jeshi la Afrika Mashariki, yaani Burundi pamoja na Kenya, wakiwa wamepelekwa Mshaki, Kilolirwe na sehemu nyingine ambazo waasi hao wameanza kuondoka. Eneo la Beni na Lubero likiendelea kushuhudia machafuko na mauaji. Hii Jumapili, watu kumi wakiwa wameuawa. Mumbere Gilbert Mitu yuko katika muji wa Butembo. Idadi ya wale wenye wamepoteza maisha yao ni kumi, kumi. Na wengi washabebewa na hawa wajambaji. Hata hivyo, nimezungumza naye Kizeriboka Sereka Wateva, mbunge wa Beni. Mauaji haya yanaendelea kutushangaza na kututatiza kabisa, kwa sababu so, tulikuwa tukifikiria kwamba tunaelekea usalama, lakini mauaji yameendelea ndani ya sheferia ya Bashu, hata leo imeingia ndani ya teritwari ya Lubero. Ni cha kushangaza, na hapa tunaalika vyombo uh, husika kuweza kufanya nguvu zaidi ili mauaji haya yaweze kukomeshwa, kwa sababu watu wanaendelea kufariki kama nyama, na hatutakubali mambo haya. Lazima vyombo vya sheria na vyombo vya, uh, vya usalama viweze kufuatilia jambo hili, watu wakiendelea uku a vijiji vyao. Hapa ninaongea nikiwa mjini Beni, ambapo watu wakimbizi ni wengi, ambao wanatokea masehemu ya mabuku na maendeleo mengine, kwa sababu watu wameuliwa, na watu wazidania kwamba government imeweza kuwasahau. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiendelea kushutumu waasi wa ADF kuwa wahusika. Oscar Malvika, sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Harison Kamau anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Uingereza imesema Jumapili kwamba huenda ikaanza zoezi la kupeleka waomba hifadhi nchini Rwanda katika miezi ya karibuni, ingawa hilo litategemea uamuzi wa mahakama za Uingereza kuhusu uhalali wa zoezi hilo wizara ya mambo ya ndani imesema kwamba inalenga kuanza kuwapeleka wahamiaji Rwanda kabla ya msimu wa joto, wakati waziri Swela Breveman akitembelea taifa hilo la Afrika Mashariki ili kutilia mkazo mpango wa serikali yake ya kiconservative wa kuendelea na mpango huo. Wakati akiwa mjini Kigali, Breveman alikutana na rais Paul Kagame na waziri wa mambo ya nje Vincent Biruta, wakati pia akitembelea makazi yatakayokuwa kwa ajili ya waomba hifadhi pamoja na kuzindua mradi mpya wa kujenga hifadhi zaidi kwa ajili yao. Mradi huo mpya unalenga kujenga zaidi ya nyumba elfu moja kwa ajili ya wahamiaji. Waziri Biruta amesema kwamba Rwanda itatoa nafasi kwa wahamiaji kuanza maisha mapya na salama kwa kuwapa haki za makazi, elimu pamoja na kupokea mafunzo ya kiufundi. na Iraq na Iran Jumapili wametia saini mkataba mpya wa usalama wa mpakani, hatua iliyotajwa na maafisa wa Iraq kama inayolenga kuimarisha usalama kwenye eneo la taifa hilo linalomilikiwa na Wakurdi ambalo ni tishio kwa usalama wa taifa. Taarifa kutoka ofisi ya waziri mkuu wa Iraq imesema kwamba mkataba huo wa pamoja unalenga kulinda mpaka wa mataifa yote mawili pamoja na kuimarisha ushirikiano kwenye sekta kadhaa za kiusalama. Mkuu wa baraza la kitaifa la usalama la Iran Ali Shamkhani alitia saini mkataba huo akiwa na mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq Kasim Al Araji mbele ya waziri mkuu wa Iraq Muhamed Al Sudani, kulingana na taarifa kutoka ofisi hiyo. Kwenye mkataba huo, Iraq ime imeapa kutoruhusu makundi yenye silaha kutumia eneo lake linalokaliwa na wakurdi kufanya mashambulizi dhidi ya Iran. Zaidi ya raia 20 wameuawa kwenye mashambulizi tofauti kwenye eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, ambapo mapigano yameanza tena mwishoni mwa wiki kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23, kulingana na vyanzo vya kieneo ambavyo vimezungumza na shirika la habari la AFP Jumapili kwenye jimbo la Ituri, wanamgambo wa Kodeco wanaodai kulinda haki za kabila la Walendu dhidi ya lile la Wahema wanalaumiana kuvilenga vijiji vitano kwenye eneo la Mahagi Jumamosi asubuhi. Arnold Lock ambaye ni mkuu wa kijiji wakati wa kuandikwa kwa ripoti hii, alisema kuwa kulikuwa na miili 15 walio hesabu wa ya watu waliokufa, wengi wakiwa ni wanawake, watoto wa na wazee. Takriban watu tisa wanaripotiwa kuuawa kwenye kijiji cha Nguli katika jimbo la jirani la Kivu Kaskazini na waasi wa ADF ambao wanahusishwa na kundi la kigaidi la Islamic State, amesema mkuu wa kijiji hicho. Kambale Kamboso ameeleza AFP kwamba watoto wawili hawajulikani walipo baada ya mashambulizi hayo yaliyofanywa kwa kutumia visu na mapanga. Kundi la ADF ambalo lilianzia Uganda lilikita mizizi yake nchini DRC katika miaka ya 90 na tangu wakati huo limeua maelfu ya watu. Upande wa kusini mwa jimbo la Kivu Kaskazini, mapigano mapya yanaripotiwa kuzuka Jumamosi kati ya vikosi vya serikali na waasi ya wa M23, baada ya siku kadhaa za utulivu, wakati jeshi la kieneo likiwa limetumwa kwenye eneo hilo Novemba mwaka uliopita. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tanzania imeanza kupeleka msaada wa chakula na vifaa vya kuhifadhi katika nchi jirani ya msumbiji kuwasaidia maelfu ya watu walioadhiriwa na kimbunga fredi zaidi ya watu 190 wanahofiwa kufariki dunia takriban 584 wamejeruhiwa na wengine 37 wameripotiwa kutoweka nchini humo charles kombe anaripoti kutoka dar es salaam tanzania naye sande shomari anaisoma ripoti yake katika mkutano wa waandishi wa habari Jumamosi, kaimu mkurugenzi wa habari wa jeshi hilo Gaudensha Silonda alisema shehena hiyo inajumuisha tani elfu moja za unga, mablanketi elfu sita mahema hamsini pamoja na helikopta mbili kwa huduma za uokoaji. Magari makubwa zaidi ya thelathini na saba yenye tani kubwa na tani ndogo ikiwepo, <coughs> zenye tani thelathini na tani ishirini yatahusika katika kusafirisha shehena ya msaada uliotolewa na serikali kwenda nchini Malawi. Katika chapisho la Twitter wiki iliyopita, Rais wa Tanzania Samia Suluhu aituma salamu za rambirambi kwa Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi kuhusiana na kimbunga hicho. Katika ujumbe wake, Samia Suluhu alisema Tanzania inasimama na Msumbiji katika kipindi hiki kigumu, na kuziombea roho za marehemu na nawatakia majeruhi uponyaji wa haraka. Wakati huo huo, hali nchini Msumbiji bado ni ya changamoto na maafisa wanasema juhudi za Tanzania kutoa msaada zitasaidia kushughulikia mahitaji ya haraka ya wale walioathiriwa na kimbunga. Na Kremlin ilitangaza Rais wa Rusia Vladimir Putin alitembelea mji wa bandari wa Mariupol wa Ukraine unaoshikiliwa na Russia baada ya kuitembelea peninsula ya Crimea kuadhimisha mwaka wa tisa toka Moscow kuingia kimabavu kinyume cha sheria mwaka elfu mbili na kumi na nne. Ziara hiyo imefanyika baada ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC siku ya Ijumaa kutoa hati ya kukamatwa kwa Rais Putin kwa uhalifu wa kivita. Mwenzangu Ed Legongo alizungumza na Profesa David Monda ambaye anaeleza hii itatoa ishara gani? Nafikiria inatoa ishara kwa njia mbili. Kwa njia ya kwanza, Rais Putin anajaribu kujionyesha kama kiongozi sugu, kiongozi ambaye anasimamia haki za Warusi na kupinga mkono wa mataifa ya magharibi kupitia mahakama ya ICC ya kumshika. Lakini pia kwa njia nyingine, anatoa ishara pia kwa wananchi wa taifa la Urusi ya kwamba vita hivi vya kukomboa, kwa maoni yake, sehemu zinazokaliwa na Ukraine na zilizo na Warusi walio wachache, yeye anawatetea haki zao. Mataifa magharibi wanapata picha gani kuona kwamba mahakama ya kimataifa ya ICC imetoa hati ya kukamatwa kwake? ni Ijumaa tu lakini juma pili e, ametembelea Mariupol, mji huu wa Ukraine baada ya kutoka Crimea, ambapo vilevile alifanya uvamizi ambapo Ukraine inadai bado ni eneo lake. Kwa mataifa magharibi na kwa huu mstakabali pia kwa ujumla wa sheria za kimataifa, inaleta dosari. Manake inaonyesha kwamba sheria za kimataifa sana sana huwa zinaegemea mataifa madogo, lakini mataifa madola makubwa huwa hayafuatilii. Tukiangazia upande wa Urusi kwa wakati huu, ni kama eh, Putin anaonyesha ishara ya kwamba hatishiki eh, na huu mswada wa ICC. Mataifa makubwa makubwa hayafuatilii, hayajapiga saini ule aroma, uweza ku, uweza mkataba wa Roma kuweza kuhalalisha mikataba hii ya ICC. Nafikiria mswada huu wa ICC utaeneza na utaendelea kuzorotesha miswada ya kidiplomasia ya kuleta suluhu kule Ukraine. Kutokana na hali ilivyo hivi sasa, dunia inaelekea wapi? Je, mataifa ambayo yamekuwa yanaonekana yakizongwa na ICC, bado yataendelea kuwa na imani na mahakama hii au yataendelea kusisitiza kwamba mahakama ya ICC ni mahakama inayolenga wale ambao wanaenda mrengo tofauti na mataifa ya Magharibi. Nafikiri itategemea uh, ni upande gani ambao, kwa mataifa yanayoendelea, tunakumbuka kule mataifa mengi ya Afrika yamekuwa yakitoa lawama ya kwamba ICC inatumiwa kama njia ya kukandamiza mataifa madogo, uh, na sana sana mataifa yanayoendelea, mataifa ya kule Afrika. Kwa mwelekeo au um, maoni ya mataifa ya Magharibi yataona kwamba sheria imefuatwa, ya kwamba eh, Urusi ni kicho ya usalama ya kimataifa. Kwa hivyo ICC ina haki ya kuweza kufuatilia na hawa viongozi ambao wanazusha vita na wana, wanaleta ukosefu wa amani kwa dunia nzima. Ni Professor David Munda akizungumza na kumekucha Afrika kutoka New York. na katika jamii na maendeleo hii leo hileo, nchi za ukanda wa Afrika ya Mashariki ikiwemo Tanzania zinakabiliwa na tatizo la kutoweka kwa viumbe muhimu wanaohitajika katika kuchavusha mazao, jambo linalochangiwa na no uharibifu wa mazingira unaosukumwa na mabadiliko ya tabia ya nchi, kama anavyosimuliwa mwandishi wetu wa Arusha Asiraji Mbungi. Wakati tatizo la ukame linalochangiwa na mabadiliko ya tabia ya nchi likiendelea kuziandama nchi nyingi duniani na kusababisha athari mbalimbali mbali, tatizo linaendelea kuwa kubwa zaidi kwenye sekta ya kilimo inayotegemewa na asilimia kubwa ya wananchi katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, ambapo kwa sasa wengi wanavamia misitu na vyanzo vya maji kujaribu kutafuta maeneo yenye fursa za umwagiliaji kwa ajili ya kuendesha kilimo. Hali hiyo imekuwa ikisababisha ukataji wa miti na uchomaji wa mapori na misitu ambayo pia ni makazi na mazalia ya wanyama na viumbe wengine wengi, wakiwemo wadudu wanaohitajika kwa kiasi kikubwa katika kuchavusha mimea na mazao mbalimbali, yakiwemo yanayozalishwa na wakulima. Tatizo ambalo watafiti na wataalamu wa wanyama, mimea na mazingira kutoka Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori Barani Afrika cha Mweka wanasema linaendelea kuwa kubwa siku hadi siku kutokana na wadudu hao kuendelea kutoweka. Unapozungumzia viumbe wachavushaji wapo aina mbalimbali, lakini asilimia kubwa inabebwa na wadudu jamii ya nyuki. Wapo zaidi ya spishi zaidi ya mia saba mpaka elfu moja kwa duniani, kwa wapo wengi. Athari gani zinazopata hawa viumbe wachavushaji inapotokea mabadiliko ya tabia ya nchi? Zidi kutoweka, lakini vilevile uharibifu wa mazingira. Tunapokata miti, ukapanda labda mahindi tu, namaana nao wanatoweka. Kwa hiyo taratibu taratibu viumbe vinapotea. Chakula kinashuka kwa sababu wale viumbe hawapo. Sasa mtaalamu na mtafiti mkuu kutoka Chuo cha Utafiti na Usimamizi wa Wanyamapori cha Mweka, Profesa Jafari Kidegesho amesema, wakati wadau mbalimbali duniani wakiendelea kufanya jitihada za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, kuna haja ya nguvu kubwa kuelekezwa katika kuelimisha jamii umuhimu wa uhifadhi wa mazingira na mchango wake katika shughuli zao za kiuchumi na za kila siku. tuangalie na naichale tuwafundishe na kuwaelimisha wananchi wetu, namna tutakavyorejesha ule uoto wa asili, wawe tayari kushirikiana na taasisi NGOs mbalimbali kuona kwamba tunasaidia vipi kuhakikisha kwamba tunarejesha hali yake ya asili. Na hali ya asili maana yake ni kupanda ile miti ya asili, lakini vile vile kuhakikisha kwamba mimea tunayoipanda inaleta chakula, lakini vile vile inakuwa rafiki wa mazingira. Aidha, Profesa Kidegesho pia anaelezea hatua za muda mrefu zilizoanza kuchukuliwa na chuo hicho kuandaa wataalamu watakaosaidia jamii kubaini na kuchukua tahadhari ya mabadiliko ya tabia ya nchi kabla hayajaleta athari, pamoja na kufanya tafiti. Ile vile vile tumepitia mitaala yetu na kuandaa mitaala mingine mipya ili kuhakikisha kwamba changamoto hizi zilizopo tunaweza kuzifanyia kazi na tunaweza tukatoa majibu lakini vile vile tumeandaa mitaala na, na, na kozi mpya ambazo zina, zina adresi changamoto hizo. Tunaamini kwamba uharibifu umetokea kwa kiasi, lakini bado hatujachelewa sana kushauri mamlaka namna ya kulinda maeneo haya ili yasiharibiwe zaidi. Tishio la kutoweka kwa baadhi ya viumbe na wadudu linatajwa pia kuibua hofu kwa wadau wa utalii ambao wanasema kama suala la uhifadhi wa mazingira halitapewa kipaumbele kinachostahili, uharibifu ukaendelea, unaweza kuathiri utalii, kwani asilimia kubwa ya vivutio vya utalii wakiwemo wanyamapori, msingi wake mkubwa ni uhifadhi. Hatuwezi kuwa na utalii kama hatuna, hatuna uhifadhi mzuri wa wanyamapori, mazingira rafiki, ambapo yatawezesha uh, maisha ya viumbe mbalimbali hususani wanyama, ndipo utalii unapopatikana. Tutoke kwenye dhana ile ya kilimo na ufugaji tu Turudi katika kuhifadhi mazingira, kwa sababu tukihifadhi mazingira ndipo pale tutakapopata uh, uh, vivutio mbalimbali mbali na baadaye watalii watakuja, na wananchi watapata kipato, kwa sababu watafanya shughuli mbali mbalimbali. Licha ya nchi nyingi duniani kuathiriwa na mabadiliko ya tabia ya nchi kwa viwango tofauti, katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ni kubwa zaidi, haswa katika baadhi ya maeneo ya mpakani mwa Tanzania na Kenya, ambapo kwa sasa asilimia kubwa ya wananchi hawana chakula kutokana na ukame, huku wengi wao akiwemo wanaoishi jirani na misitu iliyohifadhiwa wakijaribu kutumia njia za mkato kujipatia mahitaji kupitia mazao ya misitu na wengi wao kujikuta wakikabiliana na sheria na pia mkono wa dola. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asira Jimbungi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yasikia kupitia redio zetu shirika, zikiwemo KFM Songea Tanzania, Chuchu Redio kule Zanzibar, Radio Simuliki Beni DRC, Redio Ituri DRC, Lulu FM Malindi Kenya na UBC kule Uganda, miongoni mwa nyingine. Usikose pia kutusikiliza kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Na kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena mwenzangu Harison Kamau kwa muktasari wa habari. Afisa waandamizi kutoka mataifa ya Jordan, Israel, Palestina na Marekani pamoja na mwenyeji Misri wamekutana jana Jumapili huko Sham el Sheikh kuzungumza kwa kina njia ya kupunguza mivutano kati ya wa Wapalestina na Waisraeli ili kufungua njia ya kusonga mbele katika upatikanaji wa suluhisho la amani baina ya pande zote mbili. Mamlaka za mji wa Miami katika jimbo la kusini mwa Marekani la Florida Jumapili wametangaza amri ya kutotoka nje kuanzia saa tano na dakika 59 za usiku hadi saa 12 za asubuhi wakati huu wa likizo fupi ya kukaribisha msimu wa joto baada ya visa viwili vya mauaji ya bunduki pamoja na vurugu ambazo zimekuwa vigumu kudhibiti kwa polisi. Italy inataka shirika la fedha duniani IMF kuruhusu mkopo wa dola bilioni 1.9 kwa Tunisia ikihofia kwamba bila fedha hizo nchi hiyo itayumba na kusababisha wimbi jipya la wahamiaji kuelekea Ulaya, waziri wa mambo ya nje Antonio Tajani amesema Jumapili. Ubalozi wa China nchini Uingereza Jumapili umekemea ziara hivi karibuni ya wabunge wa Uingereza kwenye kisiwa cha Taiwan ukisema kwamba walifanya ziara hiyo licha ya upinzani kutoka China. Ofisi ya rais wa Taiwan imesema kwamba kundi hilo la wabunge sita kutoka kundi la wabunge wa Uingereza wenye asili ya Taiwan watakutana na Rais Tsai Ing-wen hivi leo mjini Taipei. Serikali tofauti Jumapili zimekaribisha ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa baada ya mataifa tajiri na maskini kukubaliana kuhusu viwango vya utoaji gesi chafu pamoja na fidia kwa mataifa yaliyoathiriwa. Ripoti hiyo kutoka kwa mamia ya wanasayansi kote ulimwenguni ilitarajiwa kuratibiwa Ijumaa na wajumbe kutoka mataifa tofauti baada ya kikao cha wiki moja kwenye mji wa Uswizi wa Interlaken. Uingereza imesema Jumapili kwamba huenda ikaanza zoezi la kupeleka waomba hifadhi nchini Rwanda katika miezi ya karibuni, ingawa hilo litategemea uamuzi wa mamlaka za Uingereza mahakama ya Uingereza kuhusu uhalali wa zoezi hilo. Wizara ya Mambo ya Ndani imesema kwamba inalenga kuanza kuwapeleka wahamiaji Rwanda kabla ya msimu wa joto, wakati waziri Suela Braveman akitembelea taifa hilo la Afrika Mashariki ili kutilia mkazo mpango wa serikali yake ya kiconservative wa kuendelea na mpango huo. Nam, kufikia hapo, basi ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadi ya Riami, mwelekezi Saida Hamduni. Jina langu ni Sandey Shomari an ni mashirikiana na Harrison Kapau. Kwa pamoja, tutikeni wote usiku njema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.