ivisasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken ametangaza zaidi ya dola milioni 33 msaada mpya wa kibinadamu kwa ethiopia katika mwaka wa fedha wa 22 kupitia wizara ya mambo ya nje na shirika la marekani la maendeleo ya kimataifa usaid ufadhili huu utatoa msaada wa kuokoa maisha kwa wale waliokimbia makazi yao na kuathiriwa na mzozo ukame na ukosefu wa chakula nchini ethiopia msaada huu unajumuisha dola milioni kminambili kupitia ofisi ya wizara ya mambo ya nje inayohusika na idadi ya watu wakimbizi na uhamiaji na zaidi ya dola milioni miataktis kupitia shirika la marekani la maendeleo ya kimataifa hii inajumuisha jumla ya msaada wa kibinadamu wa marekani kwa ajili ya eneo hilo kuwa zaidi ya dola milioni milionisatema katika mwaka wa fedha wa elfumbli na ishirinnatatu marekani ni mfadhili mkubwa wa moja ya misaada ya kibinadamu nchini ethiopia waandishi wa habari wawili wa sudani kusini waliokamatwa kufuatia kusambaa kwa video iliyomwonyesha rais salvakir akijisaidia haja ndogo wameachiwa huru kundi linaloangazia vyombo vya habari lilisema jumatano wakati lilipodai kutolewa kwa wenzao wawili waandishi wawili kati ya saba waliokamatwa januari bado wanashikiliwa kwenye kizuizi cha polisi kufuatia video iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii mwezi disemba chama cha waandishi wa habari sudani kusini ujoss kilieleza waandishi wa habari wafanyakazi kwenye vyombo vya habari vya serikali walikamatwa na wakala kutoka kitengo cha usalama wa taifa cha sudani kusini kama sehemu ya uchunguzi kuhusiana na chanzo cha video hiyo katika picha ya video ir ambaye alikuwa amevalia nguo za kahawia na kofia nyeusi alionekana suruali yake kuloa kwenye mguu wa kushoto unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa waokoaji wali waokoaji walijitahidi leo jumaatano kuwafikia manusura katika mji uliokumbwa na kimbunga fred nchini malawi wa blanty baada ya kimbunga hicho kupiga kusini mwa afrika kwa mara ya pili na kusababisha mafuriko pamoja na maporomoko ya ardhi ambayo yamepelekea vifo vya zaidi ya watu mia mbili hali ya hewa ilitarajiwa kuimarika huku kimbunga hicho kikisambaa katika ardhi baada ya siku kadhaa za mvua kubwa lakini viwango vya mafuriko vimesalia kuwa juu katika baadhi ya maeneo yanayokwamisha juhudi za dharura tuliwapata watu wakiwa kwenye miti kwenye mapaa au kwenye maeneo ya juu msemaji wa shirika la msalaba mwekundu la malawi felix washoni aliliambia shirika la habari la afp ni changamoto kuwafikia mahala waliko maji ni mengi na madaraja yamevunjika fredi kilirudi kusini mashariki mwa afrika mwishoni mwa wiki kwa mara ya pili katika muda wa chini ya wiki tatu huku kukiwa na vifo pamoja na uharibifu serikali ya malawi imesema watu wasiopungua 9 wameuawa huku wengine 5 themanini na wanne wakijeruhiwa na wengine thelathin saba hawajulikani walipo wakati mamlaka katika nchi jirani ya msumbiji ikiripoti vifo ishirini na moja na wengine ishirini na wanne kujeruhiwa jibuti siku ya jumatano ilitetea uamuzi wake wa kuwafukuza maafisa kutoka kutokantenational fedeation for human rits shirikisho la kimataifa la haki za binadamu fidh lenye makao yake mjini paris ikilishutumu kundi hilo la utetezi kuwa na mapungufu ya kutoweka wiano sawa katika kazi zake alexdesr makamu rahis wa fidh alichukuliwa na maafisa katika hoteli aliyofikia siku ya jumatatu mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye abdu shakur abud katika kipindi cha kwa undani hii ni kwa undani assalamu alaikum wapendwa waskilizaji karibu katika idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika katika matangazo ya kwa undani ambapo hii leo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi leo tunazungumzia juu ya safari za wahamiaji kutoka afrika mashariki hadi kisiwa cha komoro cha maore ambacho kiko chini ya utawala wa faransa ili kujaribu kuelekea ulaya kutafuta maisha mapya na vilevile vile tunazungumzia maandamano yanayopangwa na no upinzani nchini kenya na wito wa viongozi wa kidini kuwataka wa kenya kutohusika kwenye maandamano hayo kulikoni basi ungana nami abdishakurabodi hi leo kwa undani nam karibu basi kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti america na moja kwa moja tunaelekea huko kusini mashariki mwa afrika katika bahari ya hindi hasa katika visiwa vya komoro ambako safari za wahamiaji wanaotafuta njia za kwenda ulaya zimeongezeka mwishoni mwa wiki iliyopita watu 2 hir 7 wanaripotiwa wamefariki wakati boti waliokuwa nasafiria kutoka kisiwa cha madagaskar kuzama na watu ishirini wameokolewa wakati huo huo maboti mawili yaliokuwa na karibu watu s ziliwasili kwenye bandari ya moroni nchini komoro kutokea pwani ya afrika mashariki kuelekea kisiwani maore muhamed mshangama mchambuzi wa maswala ya kisiasa mjini moroni anasema hadi hivi sasa haijulikani idadi ya waandamanaji wahamiaji hao na wanatoka wapi kwakweli hatujui kwa sababu wamekamata lakini tunahuskia tunaojua kwa wengine hawapatikani kama watanzania waliko hapo washa kuenda zao wala serikali hawasemi wako wapi inavyojulikana inavyosemeka ni kuwa ila mtu analipa kitu alafu wanakuenda zaoa wako nchini au washaondoka kwenda nchi jirani kwa hivyo utaratibu unaonekana sio mzuri hapo komoro kuhusu usalama sio taratibu na una unajua hapa kila siku tena nini hata hiyoni gereza la, la, la moroni Pofo, uh, wa watu, warbaini, hapa aipiti mwezi mitatu mezi mine unasikia kuwa watu wotoka wamekimbia kwa hivyo ikiwa watu arobaini hapa jela kubwa imejaa na vile vile nini askari watu hawa wa, tizami unaona watu wamefungwa wa, wa, wa, wa, wa, alafu baada ya mizimili unaona njiani tu hujuu nani ameondosha ondo, kwa hivyo inajulikana ni wangapi na wametoka nchi gani ah, haujulikani hawajulikani sisi tumeuliza lakini hakuna anaweza na, na, kutuambia katikan katika hii kama kamab hakuna anaziweza katika nini, nini serikali au polisi au yoyote ambayo anaweza kusema kuwa wangapi wako hapa wangapi na, na, na gani waseme hatawasemet tukizungumza na maafisa wa serikali wanasema wanazungumza na serikali ya tanzania na ufaransa kuona mahala watakaopelekwa ambapo wengi wanasemekana ni kutoka tanzania wimbi hili jipya la wahamiaji kuelekea maore limeanza kugonga vichwa vya habari kutokana na kuwepo na vifo kwenye bahari ya hindi kuelekea maore na umoja wa mataifa unasema kumekwepo na karibu watu wanaofariki kila mwaka wakijaribu kutumia njia hiyo lakini hadi sasa ilikuwa ni wakomoro kutoka visiwa vingine vitatu wakitafuta maisha bora huko maore lakini kwa asili wahamiaji wa kutoka mataifa mengine a afrika imezusha wasiwasi na mshangama anasema wamaore ni mpaka wa karibu kabisa kuingia ulaya kwa hivi sasa kwa sababu inekanza ni karibu kwa komoro wanajua kuwa mayot vilevile ni kisiwa cha comoro ile mambo ya ya kuwa ni ufaransa na komoro lakini ndo kweli niikatika nini, ninii visio vacomoro ni karibu anakuja kwa kwa huku kwa kutafuta njia ya kuingia nini uh, mayot baada ya hapo labda kuendelea nini ulaa ufaransa mpaka ya ulaa sasa imekuwa hapo sasa nini kimebadilika mwanzo ilikuwa ni wakomoro peke yake nini kimebadilika sasa tunaona tunasikia watu kutoka tanzania rwanda burundi na kadhalika nini kimebadilika kuwasababisha kuja huko hii ni miaka labda mitano sita hivi tumeanza kuona watu toka congo rwanda kidogo lakini ndo miaka hii labda imezidi labda kwa vile uh, kule north africa uh, watu wana uh, imekuwa ngumu zaidi nafikiri nam bila shaka huko mediterranean watu wengi zaidi wanafariki na ni karibu zaidi watu wanafanya safari ndefu lakini sasa watu wanauliza watu wanakwenda maore kwa nini ni kwamba visiwa vina vya komoro vilikuwa koloni la zamani la ufaransa na u- komoro iliponyekua uhuru wake mwaka F175. kwa ufupi ufaransa ikaamua kubaki na kisiwa cha maore ikidai kwamba asilimia kubwa ya wakazi wa kisiwa hicho hawakuunga mkono uhuru na tangu wakati huo kisiwa hicho kimegeuzwa hadhi na hivi sasa ni mojawapo kati ya mikoa ya ng'ambo ya ufaransa hivyo kila kitu kwenye kisiwa hicho kinafuata sheria za ufaransa na umoja wa ulaya na wakazi ni raia wa ulaya sasa wahamiaji wanaoelekea huko wanatarajia kuweza kuingia ulaya kupitia maore au kuweza kuoa kule na watoto hao wakizaliwa wanaweza kupata uraia lakini hapo mwaka elfu mbili ufaransa ikaamua kutowapatia uraia au kibali watoto wanaozaliwa kutoka komoro kwa hivyo kuna watoto wengi ambao walibaki pale wazazi wao walirudishwa komoro na inasemekana watoto hawa wamekuwa watoto wa barabarani na njiani na kuzusha ghasia takwimu zinasema kuna karibu watoto elfu watatu wanaoishi barabarani katika njia za maore katika kisiwa hicho na hawafati amri na kusababisha uhalifu wa mara kwa mara na ghasia kuweza kupata hali halisi huko maore kwenye simu niko pamoja na citi said ambaye anaishi huko kwa miaka mingi naye namuuliza kwanza siti unaweza kutueleza hali watu wanawapokea vipi hao wahamiaji wanaokuja wanapokelwa vipi wenyewe huko wamesha wameshachoka sio alafu wanavoona maana kwanza ilikuwa ni kama hawasikilizani na komoro wanasema kila linalowasika huku baya linatoka kwa komoro lakini sasahivi wameona kwamba sio mpaka afrika mpaka wa madagaska wanakuja na maisha yamekuwa mazito hata maji hapa siku hizi naweza kukuambia kwamba mvuo hazinyeshi maji yamekuwa adimu kuna wiki mara mbili watu wanazuiliwa maji usiku mpaka asubuhi kwa mitaa na mitaa na, kwa... na kuna mambo mengi na, na mambo mengi unazungumzia hali ya maisha inasikia imebadilika kuna uhalifu wanalaumu hao wageni Kwe. nini hasa hebu tueleze uh, hali ya kimaisha imebadilika hivi hata security watu hawaishi kama zamani ili kwamba unasukuma mlango wako ulale lakini sasa hivi kila mmoja natia tia vyuma baraza si baraza inafungwa kila pahala ukiwa ndani lazima ufunge ukuwa ndani ya gari mpaka ujikomee gari ukitoka japo gari unaendesha maana ndo hii watu wamezidi na wingi ni watoto wadogo naambiwa takriban watoto wadogo mpaka miaka ishirini na nane ndo wako wengi na watoto wenyewe hawafanyi kazi hawana hawendi skuli lazima wanaingila watu majumbani ndani kwenye magari lazima ujifungie kwenye gari kwenye nyumba na hali ya maisha imekuwa nzito kweli kweli hata ukiingia kwenye maduka takula kimekuwa ghali hamna wale na watu waliokua wakilima wengi ni watu wanaotoka kwa anjuan kama wanavyosema konjuani siku hizi watu wanakamata wanapelekwa kila siku wanashaka ana, watu wanawapeleka lakini kuna wengine wanakuja na hamna watu vitu ni adimu hasa vitu watu tukivipata hapa kama mambo ya nyanya kama mambo ya mhogo ndizi sasa hata chane moja ya ndizi le wanahisabu zinakuwa ndizi kama hataisiki kumi kwa euro kumi unaona maisha yamekuwa mazito kweli na hali ya hewa siya usalama na. watu wanajifungia hamna mtu anatoka usiku zamani watu wanakwenda wanakwenda beach wanakwenda hawendi watu mana hata mchana watu wanakuvamia watoto wadogo wanazamia watu wana mapanga na wana- wanajizibawanatupa wana, uh, vyuma wanatupa mawe mavisu inakuwa hali nzito kweli na je tumesikia kwamba serikali ina mpango kule paris kuleta wanajeshi maalum kuwaondoa watu hawa je hali hiyo mmepata habari na watu wanaepokelea vipi imepatikana habari maana tajana saa mbili toka saa mbili asubuhi mpaka saa sita kuna wamaore vikao mbali kwa mbali aa waliochoka na ofu jari ulioko watu waliokuwa hawataki sahizi wa, wageni waingie walikutana karibu ya uh, nyumba moja ya matrist wakifika walikutana hapo kuyasema maana hiyo imetoka kwenye ni gazeti la kifaransa linaoitwa kanaranchene ndo waliosema kwamba watu hasa serikali ya kifaransa iliyoko huku kwenye kujitayarisha washushe hao majeshi special huku washuke waje wawakamate watu waliokuwa hawana karatasi na watu waliokaa kwenye nyumba ambazo si nyumba za kibinadam kuishi sio hamna choo hamna kisima hamna lakini ndo hivyo watu wanafanya vijumba kuishi ndo watu wana- watakuja mwezi wa aprili lakini bado watu hawajui ni tarehe ngapi lakini inasemekana kwamba mwezi wa aprili watakuja kusaka kila pahala wapate kuona basi hali imeshaanza kuwa nzito na watu wanaji- wanajitayarisha watu hawajui itakuwaje asante sana city kwa maelezo yako okay asante nam huyo ni city said akiwa huko zauze maore akituzungumzia juu ya hali ya wa wahamiaji kuongezeka katika kisiwa hicho ambacho ni sehemu ya ufaransa ingawa komoro ingawakomoronedai ni sehemu ya kwanza ya kwa undani, usiondoke kando ya redio yako nam mpendo msikilizaji unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa katika sehemu ya pili tunaelekea huko mambasa kenya ambako waandishi wetu salma muhamed namina chombo wanatusimulia juu ya maandamano yaliyopangwa na upinzani nchini kenya ambayo yameshuhudiwa katika kaunti kadhaa za taifa hilo la afrika mashariki ambalo miezi saba iliyopita liliunda ulifanya uchaguzi mkuu na kuwa na utawala mpya viongozi wa kidini sasa wanaitaka serikali kuandaa meza ya mazungumzo ili kuepusha mgogoro wa kisiasa lakini viongozi wa upinzani wanasema maandamano ni ya amani maandamano ya upinzani yataendelea hebu tuwasikilize wanataka maandamano yasifanyike shukran sana wenzetu kutoka washington kama walivyogusia kiongozi wa upinzani nchini kenya raila odinga ametangaza maandamano ya amani ya nchi nzima kuanzia ijumaa iliyopita kwa kile anachosema kuwa rais william ruto amekosa kutimiza matakwa ya muungano wa azimio kenya matakwa hayo ni pamoja na kupunguza gharama ya maisha kukosa kusitisha zoezi la kuwateua makamishna wapya wa tume ya kitaifa ya uchaguzi ya ibc mbali na kukataa kufungua seva inayohifadhi matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwaka uliopita odinga pia ameitisha maandamano makubwa jijini nairobi mnamo tarehe ishirini mwezi huu hatua inayokuja baada ya makataya wiki mbili aliyompa ruto kufanyia kazi matakwa hayo kumalizika juma lilopita mgombea mwenza katika uchaguzi mkuu uliopita wa agosti 8 mwaka 22b martha karua amesema serikali iliyoko madarakani si halali na ni ya udikteta na ni hatari kwa demokrasia ya kenya rais ruto anamshtumo odinga kwa kutaka uyumbisha uongozi wake wakati ambapo wakenya wanasubiri kuyaona hayo maandamano makubwa mnamo tarehe ih mwezi huu wa machi tayari wakenya ambao ni wafuasi wa azimio katika maeneo ya nyanza pamoja na magharibi mwa kenya walianza maandamano hayo kufuatia na kile wanachosema kwamba aashinikiza kuondolewa kwa rais william ruto mamlakani na pia kutaka kupunguzwa kwa gharama za maisha pia raila odinga alikuwa kwamba watakuwa wanatangaza ni bidhaa zipi ambazo wakenya watastahili garama aaisha a ra dinga hiazeaaaasuiaaa njiakushinikiza serikaliteleza atakwayao vilvile mwishoni mwa wiki raila odinga akiongoza viongozi wengine upinzani walikuwa pwani ya kenya ambao wanaamini kwamba ni ngome ya upinzani ili kushinikiza wakenya katika sehemu hii ya pwani ya kenya kuelekea jijini nairobi jumatatu ili kushirikiana na wa wakenya wengine kuelekea katika uh, ikulu ya rais jijini nairobi na haa ya kijiri upande wa upinzani umekuwa na msimamo mkali kuhusiana na kile wanachosema kwamba lazima pawepo na mazungumzo na pia kwamba wao wanapigania wakenya eh, kuhak- kuhakikisha kwamba bei za bidhaa zinashukishwa lakini upande wa rais william ruto naye amekuwa na msimamo wake akisema kwamba hawatokubali eh, kuwepo kwa handshek na raila na kwamba uteuzi wa jopo la ibc ulifuata sheria na hivyo basi azimio iko katika mikakati ya kutaka kubadilisha maamuzi ya wakenya eh, kupitia maandamano na wao kama serikali hawatoyumbishwa kwani hawatofuata masharti ya azimio hili limezua maoni tofauti miongoni mwa viongozi kutoka upande wa upinzani na vilevile vile upande wa serikali ya kenya kwanza kila mmoja akitoa maoni yake upande wa kenya kwanza kumekuwa na mvutano kati ya wabunge ambao wanasema kwamba kuna baadhi ya wabunge ambao wako katika uendeleza ajenda ya raila serikalini wakiwa ni wabunge ambao waliojiunga na kundi la kenya kwanzo baadaye mwishoni wakati wa siasa za uchaguzi wa mwaka mbili, mbili. baadhi ya wa wabunge upande wa kenya kwanza wanadai kuwa gavana wa nairobi johnson sakaja anasukuma ajenda ya kinara wa upinzani raila odinga serikalini walidai kuwa gavana huyo alikuwa msemaji wa raila akijaribu kusukuma ajenda yake ya mazungumzo na kupeana mkono sababu nyingine wanayohusisha na kiongozi huyo wa jiji kuu la nairobi ni kwamba alijiunga na kenya kwanza akiwa amechelewa sana na inawezekana anaendeleza ajenda za, za raila kisiri ikiwemo wengine waliojiunga na kenya kwanza baadaye sana wakati wa siasa za uchaguzi uliopita nchini kenya madai hayo yamekuja baada ya gavana huyo wa nairobi johnston sakaja jumapili kutoa matamshi yaliyoonekana kutetea swala la mazungumzo katika kile kilichoonekana kutozingatiwa kutaka mazungumzo na viongozi wa upinzani imeonekana pia gavana sakaja anataka kufurahisha serikali na upande wa upinzani kwa vile nairobi ni eneo la watu wengi kutoka tabaka mbalimbali mbali viongozi wa kenya kwanza wanaopinga mazungumzo wametoa changamoto kwa upinzani kuja na nia ya dhati ya kufanya mazungumzo na serikali na sio kutaka maslahi yao gavana wa sakaja awali alisema hakuna anayetaka hanshek au serikali ya nusu mkate lakini viongozi wote lazima wakubaliwe gavana huyo alisema uchumi wa kenya ni mbaya vya kutosha na maandamano yatazidi kuwaumiza wakenya kenya akisistiza kuwa hakuna jambo ambalo aliwezi kutatuliwa baadaya mazungumzo kuliko kuweka nchi katika mgogoro kiongozi katika ubunge la seneti richard onyoka ambaye pia ni upande wa kenya kwanza hata hivyo alimtetea sakaja akisema ameafikiana na hali halisi ya mashinani kulingana na seneti onyoka sakaja alielewa wazi athari za kile kilichotokea hivi sasa fedha za nchi ni ovyo na nchi inakosa akiba ya kigeni mfumo wa elimu pia uko katika hali ya kusuasua alimtetea sakaja tupate maoni yake kiongozi huyo wa nairobi gavana johnston sakaja baba wetu wote lazima tushikile sote kama wakeya na nairobi itaendelea na kenya itaendelea mbele juu mungu anatupenda ana sote pia nimeona kuna wale ambao wana, wana malalamishi na watu wangu wamepitia mengi wakati kuna msukosuko wa kisiasa watu wa nairobi ndoumia zaidi kuna wengi mabiashara zao na zinaharibika kuna watu wale ambao wamepoteza maisha yao hao ndio watu ambao wanafikiria kila siku kama gavana wa nairobi so ni usalama ambao unataka walinipigia wale wale kura wale hawakunipigia kura wote lazima niwahudumie naheo ni sera ya rais wetu na nafasi ya upinzani wacheze nafasi yao hau kuzungumza kama kuna jambo ambalo hawaelewani kuandamana haitabadilisha kitu ukiandamana bei ya mafuta haitaenda chini wakati unga ilikuwa mia bil na thelathi0i kulikuwa hakuna wandamano sahizi inashuka wanapati na serikali nafasi uchumi unaanza kuwa stable ukifanya maandamano utayaribu zaidi wananchi ndio wanapatia wakubwa wote madaraka na wananchi ndio wanaweza kutimua mtu kwa hiyo madaraka na vile baba amesema jukumu na uwezo uko mikononi mwa mwananchi mwananchi akiona ya haki yake haijatimika anawezatimua yeyote kwa madaraka jumatatu tarehe ishirini ni siku yetu ni siku yetu ya kufuata haki yetu mimi nataka tuelewane huyu rais bandia aliingia kwa ofisi kinyume cha katiba huwezi kushindwa utangazwe mshindi hiyo ni kinyume cha sheria na ndivyo sheria ya kenya isimame ruto must go besa yako wewe mwananchi pesa ya kukulisha pesa ya kuleta bei ya unga chini ilikuwa kwa bajeti bado iko kwa bajeti wameweka kwa mifuko wameenda kufanya biashara anafanya biashara mwananchi akilala njaa watoto wa kila mbwa kule kututukana na mahali ingine watu wakiva jaa ndivyo mwana kenya asife jaa ruto mastgl ni sauti yake johnson sakaja ambaye ni gavana wa nairobi pamoja na madha karua ambaye ni mgombea mwenza wa kinara wa azimio raila odinga huku haya ya kijiri kile kinachozungumzwa na wachanganuzi ni kwamba kuna wakenya ambao wanataka majibu ya haraka baada ya viongozi hao wawili kuchukua mamlaka miezi s iliyopita viongozi iongozi wadini eh, na wamekua wakizungumzia sala a maandamano hayo wa, kina mama na watoto eh, pia huenda wakajeruhiwa hivyo basi viongozi wa dini unawt kwamba kuwepo na nji- abora ya yakutumia katika kupata suluhu na sio maandamano ambayo yanaandaliwapili wanasema kwamba uchumi wa taifa huenda ukaathirika aasa to ata msimu wa tal na wageni wengi wanaposkia eh, kwamba kuna maandamano kenya watakuwa hawaingii garama ya maisha huenda ikapanda ta zaid ahsaiiu kumuumiza mwananchi wa kawaida viongozi hao hivi sasa wanataka kwamba kuwe na ushirikiano kati ya wananchi na serikali iliopo na viongozi wa upinzani ili kuhakikisha kwamba hakuna utata ama kudhurika kwa amani kwenye taifa hili ambalo liliingia kwenye uchaguzi na kutoka bila kuwepo kwa vita kwa uchanganuzi zaidi tumezungumza na mtaalam wa maswala ya kisiasa hapa nchini kenya maorbwanamaka na kwanza tumeanza kumuuliza iwapo maandamano hayo yataathiri utawala wa rais ruto kimtazamo wangu sioni akiathiri uongozi wa william ruto kwa sababu william ruto hakuchaguliwa kwa mlango wa nyuma wala hako katika uongozi wa nchi kupitia njia ya haramu huenda ikawa maandamano hayo zaidi yako katika yamesukwa ya kwa misingi ya kiharamu tu kwa sababu nikana kwamba wenye kuyasukuma wanapinga katiba ya nchi wanapinga utaifa wa nchi azimio lao ni kuhujumu utaifa wa nchi hii kutokamana na kwamba hawaridhiki na katika kila ushindani hata juzi tumeona manchest wamecheza liverpool wakafungwa saba mtungi na wakakubali matokeo mbona vengine vasikubali anasema kwamba maandamano wanayofanya ni maandamano ya amani ambayo ni haki yao ya kikatiba mm, maandamano hayawezi kusaidia haya kusuua haya kushindikiza serikali iweze kupunguza gharama eh, ama uhalisi wa hali ya maisha ya kiuchumi kwa sababu patakapo kuwepo na mazingara endelevu ndio hali hiyo itawezekana lakini hivi ni visingizio tu kukamana na kwamba watu wanajua hali ya uchumi iko iko iko iko iko na shida wanajua vipato viko chini gharama iko juu lakini ni mambo ambayo kwamba hayawezi yakasuluhishwa kwa dua wala kwa abra kadhabra lazima yafanyiwe kazi kwa kiongozi yoyote yule hata huyu ambaye anadai yuko upinzani akipewa mamlaka ya nchi sasa hivi akaambiwa utarehemsha magharaba kwa mfano haiwezekani leo rais ya tu ghafula bivu aseme kwanzia leo mfuko wa unga uuzwe shilingi tisini kwani ni wake e wanapanda mahindi ikiwa wazalishaji wa mahindi ni asilimia tano a ya kenya na walaji ni asilimia mia lazima kuwe na mikakati ya serikali ya kuongeza wazalishaji wa mahindi wawe asilimia arobaini ama hamsini bei itashuka very simple economic principle ya kwamba demand na supply demand ikiwa juu supply supply ikiwa chini uh, bei itakuwa juu very simple so haya mengine hivi ni visingizio na ukijua kahali ambapo watu wako na shida na wanaambiwa kwamba shida zenu zinasababishwa kwenye serikali serikali ndio ina jukumu ya kuimarisha kuboresha mazingara ya kuozesha maisha ya watu kwa wanak lakini huwezi kwenda ukaambia ukaambia serikali ambayo imechaguliwa miezi sita iliyopita sasa hivi iweze kufanikiwa kwa wale ambao kwamba hao walikuwa kwenye serikali miaka mitano nahawakuweza kuyafanya sasa nini kifanyike kwa sababu tunaona kwamba raila anasema lazima kuwepo kwa mazungumzo lakini upande wa rais ruto nao nasema hapa nafikiri kivyangu mimi kwa maoni yangu naona msimamo anaochukua rais ruto ni msimamo wa kisaasaa kwa sababu huyo anaozoea sasa kila sana kuenda kwenye ushindani anaposhindwa anazua mtafaruku na nale mtafaruku anasababisha mazungumzo na akisababisha mazungumzo anasababisha kupata kwake yeye si wananchi wa kenya ni sauti yake maur bwanamaka mchanganuzi wa maswala ya kisiasa kwenu studio washington asante uh, sana amina chombo na salma muhammed kwa maelezo hayo hapa studio sisi tunasema kwaherini hadi kesho tutakuletea kwa undani