ujambo msikilizaji popote unapotusikiliza jina langu ni bmj mridhi na mimi hapa ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumanne tarehe 14 machi 2023 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa afrika mashariki na kati zikiwa ni pamoja na radio Free africa inayosikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu na hali kadhalika Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Karibu katika e matangazo yetu hii leo. Vyama sita vya kisiasa nchini Kenya vyatangaza azma ya kujiunga na chama kikuu cha muungano unaotawala cha UDA, huku utawala wa rais William Ruto ukishutumiwa kwamba unatumia mbinu za kukiuka maadili ya kidemokrasia kudhoofisha upinzani. Baadhi ya wa wachambuzi wanasemaje: kuvunja vyama vingine ni sawa, ni sawa, lakini la muhimu hapa ni kwamba demokrasia inahitaji tuwe na vyama vingi na tusiweze ku tuhakikishe kwamba vinanawiri, sio kwamba tunavivunja na katika habari nyingine, idadi ya vifo nchini Malawi kutokana na kimbunga Freddy imeongezeka hadi 190 leo hii. Ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Na pia matangazo haya unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Na kabla ya kupata yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu idi Ligongo. Idadi ya vifo nchini Malawi kutokana na kimbunga Fredi imeongezeka hadi 190, Jumanne. Hiyo ni baada ya dhoruba iliyovunja rekodi na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi kushambulia kwa mara ya pili barani Afrika chini ya wiki tatu. Baada ya kujitengeneza Australia mapema Februari, kimbunga Freddy kilivuka bahari ya Hindi na kuangukia kusini mashariki mwa Afrika mwishoni mwa Februari na kurejea wikendi kwa dhoruba ya pili. Idadi ya idara ya kukabiliana na majanga ya Malawi imesema idadi ya waliofariki imeongezeka kutoka 99 hadi 190 huku 584 wakijeruhiwa na 37 wakiripotiwa kutoweka. Wafanyakazi wa kutoa Wafanya wa misaada wanatarajia idadi hiyo kuongezeka. Gulheme Buleho, mratibu wa masuala ya dharura wa madak madaktari wasio na mipaka, amesema hali ni mbaya sana. Aliongeza kusema kwamba kuna majeruhi wengi na waliopoteza maisha huku pia idadi inaweza kuongezeka. Maafisa wa Ukraine Jumanne wamesema kombora la Russia lilishambulia mji wa Kramatorsk na kuua mtu mmoja na kujeruhi wengine watatu. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski aliandika kwenye Telegram kwamba kombora hilo lilipiga katikati mwa mji na kuharibu majengo ya ghorofa. Amesema taifa la kishetani linaendelea kupigana dhidi ya raia na kuharibu maisha, pamoja na yote ya kibinadamu. Kila shambulizi linalochukua maisha na wasiokuwa na hatia litachukuliwa kisheria na kupata hukumu ya kusababisha mauaji, aliongeza kusema Rais Zelenski. Shambulio hilo limefanyika wakati Rusia ikiashiria kile ilichosema ni kukataa kwa Ukraine kushiriki katika mazungumzo ya amani. Msemaji wa rais wa Rusia Dmitri Peskov aliwaambia wanahabari kwamba Rusia ina njia ya kijeshi tu nchini Ukraine. Viongozi wa Korea kusini na Japan watafanya mkutano baadaye wiki hii mjini Tokyo kujaribu kurekebisha uhusiano ulioathiriwa na majeraha ya zamani kutokana na uvamizi wa kikatili wa Japan katika peninsula katika nusu ya kwanza ya karne ishirini. Rais wa Korea kusini Yoon Suk Yeol atakutana na waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida Alhamisi katika siku ya kwanza ya ziara ya siku mbili ya rais Yoon nchini Japan itakuwa ni ziara ya kwanza rasmi nchini Japan kwa rais wa Korea Kusini tangu mwaka 2011. Ziara hiyo inajiri siku chache baada ya serikali ya Yon kutangaza mpango wa kukusanya fedha za kiraia ili kuwafidia wa Korea ambao walipata fidia kutoka kwa makampuni ya Japan ambayo yaliwafanya watumwa wakati wa uvamizi wa Japan katika penyusula ya Korea kuanzia 1910 hadi 1945. Na shirika la kutetea haki za binadamu lenye makazi yake Paris, FIDH, limesema kwamba polisi nchini Jibuti wamekamata na kumfukuza nchini humo mmoja wa mfanyakazi aliyekuwa nchini humo kikazi. Alexis Deswaif, ambaye ni makamu wa rais wa shirika hilo, amekamatwa na polisi akiwa kwenye hoteli baada ya kuwa nchini humo kwa muda wa siku mbili na kuwekwa kwenye ndege hadi nchi jirani ya Ethiopia. Kennesi Bwire anayesoma ripoti kamili. Polisi walichukua simu na vitabu vya kuandikia vya Daswe bila kutoa maelezo yoyote. siku ya Jumapili, mratibu mkuu wa shirika la FIDH ambaye alikuwa anatekeleza majukumu yake na aliyekuwa na viza alizuiliwa kuingia uwanja wa ndege wa Jibuti na kusafirishwa hadi Istanbul. Polisi hawajatoa sababu za hatua yao. kwa muda wa siku mbili alizokuwa nchini humo Daswef alikutana na wawakilishi wa mashirika ya kutetea haki za kibinadamu, wanasiasa wa upinzani, wanadiplomasia na maafisa wa Umoja wa Mataifa. Ziara yake imefanyika baada ya chama kinachotawala nchini Jibuti kushinda idadi kubwa ya viti bungeni katika uchaguzi ambao haukuwa na ushindani wowote baada ya vyama vya upinzani kujiondoa kwenye uchaguzi huo. Vyama vikuu vya upinzani katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika yenye uongozi wa kiimla vilikataa kushiriki uchaguzi huo na vikakataa kukubali matokeo ya uchaguzi yaliyowapa ushindi wa bunge 65. Rais Ismail Omar Gule, ambaye ameongoza Jibuti tangu mwaka 1999 alichaguliwa kwa muhula wa tano madarakani mnamo mwaka 2021 baada ya kupata asilimia 97 ya kura. Utawala wake umetekeleza msako dhidi ya vyombo huru vya habari na wapinzani wake. FIDH imesema kwamba Daswaef alikuwa akifuatwa kwa karibu sana na mwanaume aliyekuwa amevalia sare za kijeshi na mwingine aliyekuwa na safiri akitumia gari ambalo halikuwa na namba za usajili muda wote ambao alikuwa nchini Jibuti. Katika taarifa Daswaef amesema kwamba Jibuti imekosa kuheshimu haki za kibiniadamu na kwamba ina utawala wa kimabavu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. China itaanza tena kutoa viza za aina zote na kufungua tena mipaka yake kwa watalii wa kigeni Jumatano, na kumaliza marufuku ya miaka mitatu iliyowekwa kupambana na janga la COVID-19. Serikali Jumanne imesema kwamba utaratibu wa kuingia bila viza utaanza tena kwa maeneo kama vile kisiwa cha Hainan na pia meli zinazoingia katika jiji la bandari kuu la Shanghai ambazo hazikuwa na mahitaji ya viza kabla ya janga hilo. Wageni ambao walipewa viza kabla ya Machi 28 2020, wakati Beijing ilifunga mipaka yake kwa wageni, sasa wataruhusiwa kuzitumia kuingia nchini humo, ili mradi hazijaisha muda wake. Kuingia bila viza pia kutaanza tena kwa wageni kutoka Hong Kong na Makau, ikiwa ni pamoja na kuingia katika jimbo la kusini la Guangdong. Beijing Desemba ilimaliza ghafla mkakati wa madhubuti wa kutokomeza kabisa Covid 19 uliowekwa kwa mara ya kwanza mwanzoni mwa janga hilo. Serikali ya India imepinga kutambuliwa kwa ndoa za jinsia moja, ikiwa ni kujibu maombi yaliyowasilishwa katika mahakama ya juu, lakini waliofungua shauri na wanaharakati wa haki za mashoga bado wana matumaini ya kupata haki hiyo kwa jumuiya yao, ikiliita suala la umuhimu mkubwa, mahakama iliunda jopo la majaji watano Jumatatu ili kusikiliza hoja za mwisho kuanzia Aprili kumi na nane. Serikali inayoongozwa na chama cha Hindu Baratia Janata imeiambia mahakama kwamba ndoa ya watu wa jinsia moja haiendani na maana kamili ya familia za wahindi na inapaswa kuachiwa bunge kufanya mabadiliko yoyote katika sheria za ndoa. Mahakama haiwezi kutakiwa kubadilisha sera nzima ya kutunga sheria ya nchi iliyoingia kwa kina katika kanuni za kidini na jamii, ilieleza taarifa ya serikali. Na masoko ya hisa barani Asia yalishuka Jumanne, huku hisa za benki zikiathirika zaidi kufuatia kushuka kwa masoko ya Marekani huku kukiwa na anguko la benki mbili za Marekani. Soko la hisa la Japan, Nikkei lilishuka kwa asilimia mbili, huku hisa za SoftBank zikishuka kwa asilimia 4.1, Mizuho Financial Group ilishuka kwa asilimia 7.1, Sumitomo Mitsui Financial Group ikiporomoka kwa asilimia 9.8. Soko la hisa la Hong Kong, Hang Seng lilifungwa likiwa na asilimia mbili nukta nne. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatatu alitaka kuwahakikishia Wamarekani kwamba mfumo wa benki wa Marekani upo salama na walipa kodi hawatotoa dhamana kwa wawekezaji wa benki za Silicon Valley ya California na Signature Bank ya New York. Alisema amana za wateja zitagharamiwa na fedha ambazo benki hulipa katika akaunti inayoshikiliwa na serikali ya Marekani kwa dharura kama hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi na mwenzangu Idi Ligongo ni matangazo ambayo pia yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala, pamoja pia na UBC Radio eh, huko huko nchini Uganda, Radio Soleil na RTGL za Butembo zikiwa huko DRC, pamoja pia na redio Progress na redio Sango Malamu za Bunia huko huko DRC, bila kusahau Radio Citizen na Radio Kaya zote hizo zikiwa nchini Kenya na pia unaweza kutupata kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili. Idi Ligongo, ni habari ipi ambayo tunaipa uzito wa juu? Tunaelekea nchini Kenya ambapo vyama sita vya kisiasa nchini humo chini ya muungano unaotawala uitwao Kenya Kwanza vimejiunga na chama kikuu kwenye muungano huo United Democratic Alliance, UDA, hayo yamejiri huku utawala wa rais wa Kenya William Ruto ukishutumiwa kwa kutumia mbinu zinazokiuka maadili ya kidemokrasia na kudhoofisha upinzani. BMJ Muridhi na ripoti kamili. kama vyama tanzu vya Kenya kwanza kufuatia kauli ya awali ambayo imeibua hisia mseto, iliyotolewa na katibu mkuu mpya wa chama kikuu kwenye muungano unaotawala cha UDA Cleophas Malala, kwamba ajenda yake kubwa ni kuviunganisha vyama vyote kwenye muungano huo, chama cha UDA leo kimevikaribisha vyama vilivyokubali wito wa kujiunga nacho. Vyama hivyo ni pamoja na umoja na maendeleo, Farmers Party of Kenya, Economic Freedom Party, chama cha mashinani National Agenda Party na chama cha kazi. Akizungumza wakati wa mkutano na waandishi wa habari, Malala amesema kwamba vyama vipya vitalazimika kurasimisha ushirikiano wao na UDA kupitia kwa msajili wa vyama vya siasa kabla ya kujiunga na chama hicho. Tumekubaliana leo katika um, mkutano wetu tuwe na gari moja ambalo linaenda kusaidia rais wetu aweke mawazo yake na ajenda yake yote kwa gari hilo moja zetu za 2027. Ingawa baadhi ya Wakenya wamekaribisha hatua wa hiyo, wakosoaji wanasema utawala wa, wa Rais William Ruto una mpango mpana wa kuminya demokrasia na kwamba madhumuni yake makuu ni kuudhoofisha upinzani ili usiwe tishio kwa azima yake ya kushinda uchaguzi wa rais wa mwaka wa 2027. Baadhi wakidai kwamba muungano wa Kenya Kwanza hauna nia njema unapowakaribisha wanasiasa wa upinzani kujiunga nao. Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za Kenya. Kuvunja vyama vingine ni sawa, vyama vikisema vinataka kuvunja ni sawa, hiyo ni, ni haki yao ya kikatiba. La muhimu hapa ni kwamba katika siasa uh, tuna katiba ambayo inatupa demokrasia ya vyama vingi na kama rais Ruto angependa kuhakikisha kwamba ana chama kimoja uh, pia ana haki ya kujipanga hivyo kisiasa, lakini kulingana na maadili yetu ya kidemokrasia basi anaanza kukiuka na pia anaanza kuasi kuku, demokrasia. Lakini la muhimu hapa ni kwamba demokrasia inahitaji tuwe na vyama vingi na tuhakikishe kwamba vinanawiri, sio kwamba tunavivunja. Tumemuuliza Olo, hatua hiyo imepokelewaje na upinzani na vinaiona kama ina maana gani kwa demokrasia katika taifa hilo la Afrika Mashariki? Ni kweli kusema kwamba demokrasia bado haijakomaa katika Afrika yetu, na demokrasia yetu sio ya vyama, ni demokrasia ya watu. Kwa hivyo watu wanamfuata mtu, sio ideolojia na wanapompata mtu, mtu huyo akiondoka. Sasa hivi uh, Ruto akiondoka, UDA, utaona UDA haipo tena. Alipoondoka Jubilee, unaona Jubilee haipo tena. uh, Raila akitoka uh, m ODM, utaona ODM haipo. Kwa hivyo inakuwa ni kwamba vyama havijanawiri havijapata uzito. Ukabila na, na wa mtu binafsi ndio unaonekana unatawala zaidi. Yote hayo yanajiri huku kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga akijaribu kuwahamasisha wafuasi wake kushiriki maandamano ya kitaifa yaliyopangwa kufanyika mjini Nairobi Jumatatu wiki ijayo kushinikiza serikali kushughulikia kwa haraka suala la kupanda kwa gharama ya maisha kati ya mambo mengine. Tangazo la Odinga kuwataka Wakenya kuandamana lilikuja baada ya kile alichosema ni kutoheshimiwa kwa makataa ya siku 14 ambayo alikuwa ametoa kwa serikali. Nam ni ripoti hiyo kutoka hapa hapa Washington, lakini ikizungumzia mambo huko nchini Kenya. Tunasafiri sasa moja kwa moja hadi nchini DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kwa tunaarifua kwamba uwepo wa idadi kubwa ya wanajeshi mashariki mwa nchi hiyo umeendelea kukosolewa hii leo mbunge Kihangi Kiamwami anasema mji wa Goma umekuwa ni kama mji wa kijeshi na wakazi wa mji huo hawana taarifa kuhusu majukumu ya majeshi, wanajeshi wengi wa kigeni ambao wako katika mji huo. Mwenzetu Patrick Nduimana amezungumza na Asani Kizunguruka, mchambuzi wa masuala ya siasa za DRC, na akaanza kwa kumuuliza ikiwa hoja ya mbunge huyo inaeleweka. No, yeah. Inaoeleweka ndugu mtangazaji, maana itakumbukwa kwamba wakati na jeshi ya nchi ya jumuiya ya, ya nchi za mashariki ilitangaziwa kwamba atakuja katika jimbo letu la Nord-Kivu, Raisi Tshisekedi pamoja na serikali hawakutuambia kabisa sisi kama vile waraia kiwazi kikumi ya jeshi, sisi kitu tulijua tu ujumla ni kwamba yale majeshi yanakuja yanakuja kutusaidia kuleta amani hususan kufukuza wale Mishirini na tatu. Lakini sasa wakati majeshi yalianza wa kuja, ilianza kuonekana kwamba yale ambayo tulikuwa tunatarajia sio hivyo, yaani jukumu na kuwa nyingine. Sasa wenyewe wakati walianza fika, nakumbuka mimi yule jenerali yule mkubwa ule wa majeshi ya Jumuia nchi za Afrika Mashariki, wakati alipofika ndaa, alipozungumza yeye mwenyewe akinaza ubaza kwamba majeshi ya Jumuia ya Afrika Mashariki ambayo yanafika hayatafanya vita na M23 mwenyewe, yanakuja yanataka ku e, kukaa katikati ya majeshi ya serikali na ile, hususan majeshi ya M23. Kwa hiyo watu walikuwa kama vile wanamshangazi kuona wana kwamba walikuwa wanatarajia kwamba majeshi anakuja na atawafukuza, lakini inakuwa sasa kukaa katikati haya. Uh, umegusia suala la wanajeshi wa Angola na kuhusu swala hilo naona hapa uh, waziri wa mambo ya nje na naibu waziri mkuu Christophe Lutundula akiwa na msemaji wa serikali Patrick Moyaya, ilikuwa ni jana katika mkutano kidogo na waandishi wa habari, ameelezea kwamba kikosi hiki cha wanajeshi wa Angola kitakuwa na kazi ya verification yaani uangalizi e, siokuja kupambana hiyo. Hey, sasa wenyewe kama wanakuja na hiyo mission ya verification, sio sio vibaya, lakini sasa watakuja kuverify kitu gani, ndugu mtangazaji? Maana bado vita vinaendelea, hata kama tunasikia wale ishirini na tatu bado hivyo wanaanza wanaanza kutoka toka vijiji fulani fulani, lakini hakuna bodi fulani ambayo inakamisha wala ambayo inatuambia kiwazi kwamba walikuwa mahala fulani walikuwa mia, na hiyo mia tumeona imeingia katika ndege wala imeingia katika gari, na tumeambiwa kwamba kesho na saa fulani watavuka mpaka wala watakwenda sijui Ee, sehemu fulani ambako kule ndo kufatana na mkataba kule ndo watakaa. Ni Hasani Kizunguruka akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe maswala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Nama, kama ulivyosikia kwenye moja ya taarifa zetu ni kwamba idadi ya watu waliofariki kutokana na kimbunga Freddy nchini Malawi imeongezeka na kufikia takriban 190 baada ya kimbunga hicho cha kipekee kukumba nchi za kusini mwa Afrika kwa mara ya pili na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi. Wizara inayosimamia majanga ya Malawi inaripoti kwamba karibu watu 581 wamejeruhiwa na 37 hawajulikani walipo, huku mamia wakipoteza makazi yao. Mwenzetu Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili. Kimbunga Freddy kinachotajwa ni cha kihistoria kilianza kukusanya maji huko Australia na kuvuma kupitia Bahari ya Hindi mapema mwezi Februari na kuwasili kwenye nchi za kusini mashariki mwa Afrika mwishoni mwa mwezi wa Februari. Kimbunga hicho kilirudi tena katika bahari ya Hindi na katika tukio nadra kabisa, kurudi kwa mara ya pili mwishoni mwa wiki iliyopita na kusababisha hasara huko Msumbiji na Malawi. Wizara ya kusimamia majanga ya Malawi inasema watu wengi wamefariki kutokana na poromoko wa ardhi, na katika mji mkuu wa biashara wa Blantaya umekumbwa na hasara nyingi inasema karibu watu 59 wameathirika kote nchini na zaidi ya 19 hawana makazi. Wafanyakazi wa uokozi wanasema wanahofia idadi ya waliofariki itaongezeka. Steve Panganani, mkazi wa wilaya ya Chimkwankunda, aliliambia shirika la habari la AFP kwamba kila kitu kimeharibika na watu wamepoteza mali zao. Unaona, eneo hilo lote lilikuwa na nyumba za watu hivi sasa hakuna mtu hata mmoja aliyebaki, na mali zao zimetoweka, kila kitu kimeharibika, na hapa kumegeuka dimbwi la maji, hakuna nyumba hata moja iliyosalimika. Kimbunga Freddy kiliwasili Malawi mapema jana Jumatatu, baada ya kusababisha hasara nchini Msumbiji mwishoni mwa wiki. Kulingana na maafisa wa kusimamia majanga, kimbunga hicho kimewaathiri zaidi ya watu laki nne nchini Msumbiji na Madagaska pamoja na Malawi tangu kupita Madagaska tarehe 21 Februari. Watafiti wa shirika la kimataifa la kutabiri hali ya hewa wanasema hivi sasa watafanya kazi kuchunguza ikiwa Fredi inabidi kupewa jina jipya kutokana na kwamba kimetokea mara mbili na kudumu kwa muda mrefu kuwahi kutokea. Mabadiliko ya hali ya hewa yanatajwa kusababisha athari hii, na wataalamu wanasema hii ni dalili kwamba athari za mabadiliko yanaanza kujitokeza kwa nguvu. Hofu hivi sasa ni kuzuka kwa magonjwa yanayotokana na maji, hasa katika nchi kama Malawi ambayo tayari inakabiliwa na ugonjwa kipindu wa kipindupindu ambao maafisa wanasema umesababisha vifo vya karibu watu 1,600 tangu mwaka jana. Leo katika makala ya wanawake tunazungumzia vita vya miaka miwili vya wenyewe kwa wenyewe nchini Ethiopia ambavyo vimesababisha watoto wengi kuwa yatima au kutengana na familia zao. Watoto wengi wamekumbwa na kiwewe. Mulugeta Atibeha aliwatembelea watoto hao katika shule moja iliyogeuzwa na kuwa makazi na kujionea jinsi wanavyoishi. Hadija Riami anatupasha zaidi katika makala haya. Watoto katika shule ya chekechea huko Mekele mji mkuu wa mkoa wa Tigray nchini Ethiopia wanaimba wimbo maarufu kuhusu thamani ya elimu na jinsi inavyotakiwa kuthaminiwa. Lakini watoto huko Meiweni, shule ambayo imegeuka kuwa makazi kwa watu wengi waliokoseshwa makao kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Ethiopia wamenyimwa elimu kwa zaidi ya miaka miwili tangu mwaka elfu mbili na ishirini wakati vita vilipoanza. Kambi imewakaribisha zaidi ya watu 8600. Kiasi cha 5100 walikuwa chini ya umri wa miaka 18. Segafitsum ni mwalimu anayejitolea anasema tangu sitisho la mapigano mwezi Novemba amekuwa akiona mabadiliko chanya katika darasa lake la wanafunzi 65 watoto wengi wameumia na baadhi yao wamelazimika kuishi bila ya wazazi, ingawaji walikuwa na wazazi. Lakini kama ni amani, wanataka kurejea shule na kurejea kwa familia zao. Tunahitajika kufanya juhudi hasa kwa watoto. Mekele ilikuwa eneo la serikali kwa mashambulizi ya anga ya mabomu. Mkazi wa Mekele, Gebre Ziaba Hadush, anasema watoto bado wanakiwewe kutokana na mashambulizi ya anga but, wakati wa vita watoto walikumbwa na kiwewe cha kisaikolojia hasa wakati kulipokuwa na mashambulizi ya anga na drone hawadhani kuwa ndege zinakuja kwa malengo ya amani kwa hiyo kama shule zikianza kwa wakati itakuwa vizuri lakini pia wanahitaji matibabu ya kisaikolojia etsi jingel kadera daktari wa magonjwa ya akili huko mekele katika hospitali ya aidar anasema athari za muda mrefu za vita zitakuwa na matokeo kwa kizazi kijacho Watoto wanakabiliwa na mabadiliko ya kitabia katika kila kaya. Watakwenda wapi? Wafanye nini? Kinachosikitisha sana ni kwamba baadhi ya wa wagonjwa wangu wana umri wa chini ya miaka 18. Wanasema wamepoteza matumaini, wanafikiria kuhusu kujiua. Baadhi wanauliza, nini matumaini yetu? Shule hazifundishi na sisi tunaathirika wanahitaji msaada wa kiafya no. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2022 ya Umoja wa Mataifa, watoto milioni 1.39 katika mkoa wa Tigray hawako shule kwa sababu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Ethiopia. Hivi sasa kuna makubaliano ya amani, watetezo wanasukuma kuwepo kwa huduma za afya ya akili kwa watoto kama sehemu ya elimu yao wakati watakapoanza tena shule. Msikilizaji, ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati, kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu. Usikose kutusikiliza VOA. Kumbuka, ni hapo kesho, naye Meri Mgawe akikuletea mambo hayo kuhusu afya. Lakini naona hapa studio muda umekimbia, ni mpishe mwenzangu Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari kabla hatujatamatisha matangazo haya. Idadi ya vifo nchini Malawi kutokana na kimbunga Freddy imeongezeka hadi kufikia 190. Maafisa wa Ukraine Jumanne wamesema kombora, kombora la Rusia lilishambulia mji wa Kamatorsk na kuua mtu mmoja na kujeruhi watu wengine watatu. Viongozi wa Korea Kusini na Japan watafanya mkutano baadaye wiki hii mjini Tokyo kujaribu kurekebisha uhusiano ulioathiriwa na majeraha ya zamani kutokana na uvamizi wa kikatili wa Japan katika peninsula katika nusu ya kwanza ya karne ya ishirini shirika la kutetea haki za binadamu lenye makazi yake Paris, FIDH, limesema kwamba polisi nchini Jiboti wamemkamata na kumfukuza nchini humo mmoja wa mfanyakazi wake aliyekuwa nchini humo kikazi. China itaanza tena kutoa viza za aina zote na kufungua tena mipaka yake kwa watalii wa kigeni Jumatano, na kumaliza marufuku ya miaka mitatu iliyowekwa kupambana na janga la covid-19. na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote ambao wameyafanikisha msimamizi amekuwa ni abdu shakur abud mimi naitwa bmj mridhi hapa studio nimeshirikiana na idi ligongo upande wa pili tulikuwa naye aida isa kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema kutoka hapa washington