kucha afriكa kutoka kiswahili ya sauti washington dc karibu kwenye matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumane machi 14 na mimi ni sandei shomari tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika ya mashariki na mazio makuu zikiwemo radio rna baraka kule fizi drc radio malaika lubombashi drc nuru fm kule iringa sasa radio bongoma kenya sayari radio lderet kenya na ubc uganda miongoni mwa nyingine nyingi vilevile unatupata kwenye mtanao wetu wa voa swahilicm habari zetu hivi leo baadhi ya wa wafanyakazi kwenye viwanda vya tanzania wadai kukandamizwa kwenye malipo wakilinganishwa na wale wa kigeni yapi baadhi ya mapendekezo yao katika kurekebisha hali hiyo nadhani vyama vya wafanyakazi viongezewe nguvuake sababu unakuta sehemu nyingi ambao izo changamotovyama va wafanyakazi vipo na vimetulia viwasaidii vizuri wafanyakazi wao lakini pia hata tukt katika kazi ya kuvilea hivi vyama vidogo vidogo nadhani waongeze nguvu zaidi na katika taarifa nyingine baadhi ya madaktari ya wa uingereza waungana na wafanyakazi wengine wa afya kwenye duru ya pili ya mgomo wa kuitisha nyongeza za mishahara hivyo ni vitokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye kumekucha afrika leo lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu sande shomari makamu rais wa marekani kamala harris atafanya ziara ya wiki moja barani afrika mwishoni mwa mwezi machi huku marekani ikiongeza mawasiliano yake kwa bara hilo huku kukiwa na ushindani wa kimataifa hasa na china safari hii itaimarisha ushirikiano wa marekani kote barani afrika na kuendeleza juhudi zetu za pamoja kuhusu usalama na ustawi wa kiuchumi ilisema taarifa kutoka kwa msemaji wa makamu wa rais crstn allen ilieleza mipango ya harris inafuatia ziara za mke wa raisi jill biden na waziri wa fedha janet yellen waziri wa mambo ya nje antony blinken anaenda wiki hii na rais joe biden anatarajiwa kusafiri barani afrika baadaye mwaka huu hata hivyo ataangaliwa kwa karibu kama makamu wa kwanza wa rais mweusi katika historia ya marekani na mwanamke wa kwanza kushika nafasi hiyo anapanga kwenda ghana kuanzia machi 26 hadi 29 kisha tanzania kuanzia machi 29 hadi31 na kituo chake cha mwisho kitakuwa zambia machi 31 na aprili mosi msumbiji na malawi siku ya jumatatu alikuwa wakitathimini gharama ya kimbunga fredi ambacho kiliuwa zaidi ya watu miamoja kujeruhi watu wengi na kuacha njia uharibifu wa wakati kilipokumba kusini mwa afrika kwa mara ya pili katika mwezi mmoja mwishoni mwa juma fredi ni mojawapo ya dhuruba kali zaidi kuwahi kurekodiwa katika upande wa kusini mwa dunia na kinaweza kuwa kimbunga cha muda mrefu zaidi cha kitropiki kulingana na shirika la hali ya hewa duniani kilikumba eneo la kati la msumbiji siku ya jumamosi na nakuwezua paa za majengo na kuleta mafuriko kuzunguka bandari ya kileman kabla ya kuingia ndani kuelekea malawi na mvua kubwa yaliyosababisha mpolumoko ya ardhii kiwango kamili cha uharibifu na upotezaji wa maisha nchini msumbiji bado hakijabainika kwani umeme na simu zilikatika katika baadhi ya maeneo yaliyohathiriwa dharuba hiyo imewa watu 99 nchini malawi wakiwemo 5 katika kituo kikuu cha kibiashara cha alisema kamishna wa idara ya maswala ya kukabiliana na maafa charles alemba katika mkutano na waandishi wa habari na bunge jipya la tunisia limekutana jumatatu ikiwa mara ya kwanza kwa taifa hilo kuwa na bunge linalofanyakazi tangu mwaka 21 pale rais alipovunja bunge na kujitwalia mamlaka yote huku majengo ya bunge yakizingirwa na jeshi tangu wakati huo aon kama anatuarifu zaidi kwa mujibu wa shirika la habari la ap upinzani umekataa kutambua bunge hilo ambalo wajumbe walichaguliwa desemba na januari katika zoezi lililosusiwa na wapinzani wa rais pamoja na idadi kubwa ya wapiga kura ni asilimia 1nmoj pekee walishiriki lengo la kikao cha ufunguzi wa jumatatu kilikuwa kuchagua spika mpya atakayechukua nafasi ya kiongozi wa chama cha Islamist movement enanda rashed ganuchi ambacho kilikuwa na wajumbe wengi zaidi kwenye bunge lililovunjwa waandishi wa habari kutoka vyombo vya habari vya serikali pamoja na mashirika ya habari ya serikali pekee ndio walioruhusiwa kuingia ndani ya bunge wakati wa hafla hiyo wakati wenzao kutoka mashirika ya kibinafsi wakiandamana nje ya majengo hayo bunge hilo limefunguliwa wakati msako mkali ukifanyika dhidi ya viongozi wa upinzani wanahabari watu wanaotofautiana na utawala pamoja na wahamiaji kutoka mataifa chini ya jangwa la sahara rais wa tunisia unsia alisitisha shughuli za bunge julai 221 kutokana na kile alichotaja kuwa juhudi za kuokoa taifa sayedi na wakazi wengine wa taifa lake wakati huo walikuwa wkilaumu wabunge wa chama hicho cha chanhanda kwa matatizo ya kiuchumi na kijamii yaliyokuwa yakishuhudiwa naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idha ya kiswahili ya sauti voa ikitangaza kutoka washington dc mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa ulaya joseph josephbo alitoa wito jumatatu wakati wa ziara yake nchini algeria kwa ajili ya ushirikiano wa nishati na msafirishaji mkuu wa gesi barani afrika pamoja na kuimarishwa kwa uhusiano wa kiusalama takriban asilimia tis ya mauzo ya gesi ya algeria huenda ulaya na tunajua tunaweza kutegemea algeria ambayo ni mshirika wa kutegemewa na imepitia nyakati ngumu borel alisema baada ya mkutano na rais wa algeria abdul maid tbu umoja huo wa nchi7 ungependa kuendeleza ushirikiano na algeria kuangalia mustakabali wa siku zijazo kwa kuweka kipaumbele katika uwekezaji wa ulaya katika sekta ya nishati mbadala borel aliongeza katika taarifa serikali za ulaya zikiangaika kutafuta mbadala wa gesi ya rusia tangu uvamizi wa mwaka jana wa ukraine uliopelekea bei kupanda zimegeukia algeria badala yake italia ikiongoza kundi hilo <mulia> unanilakusikilizakutokabaadhi ya wtanzania wanaofanya kazi viwauana na ubuguzi kati yao na, na wageni katika sana kazi na kusababishaujira mdogo ukilinganishwa na wenzao hali hiyo imewalazimu kuitaka serikali kupitia upya baadhi ya sheria za kazi ambazo zinaonekana kuwapa mwanya wa wekezaji wa kigeni kuendelea kuwakandabizamwandishi wetu wa drssla a anayoripotil sheria ya ajira ya mahusiano ya kazi ya mwaka eu2lne kupitia kifungu cha saba kukataza ubaguzi dhidi ya mfanyakazi katika sera ya ajira bado utekelezaji wake umegubikwa na vizingiti hasa pale inapopatikana taarifa ya kuvunjwa kwa sheria sheriawina lake halisi ni mfanyakazi wa kiwanda cha saruji kilichopo mkwani tanga akizungumza na sauti ya amerika amesema kumekuwa hakuna uwiano sawa wa mishahara licha ya kuwa na elimu sawa kati ya mtanzania na mgeni hali inayopelekea wageni kulipa hramikubwa na majukumu mengi wakiyafanya watanzania suala ambalo wamelitafutia ufumbuzi kwa serikali bila mafanikio yoyote ambaye katoka huko ambaye pengine hana ujuzi wa kumzidi mtanzania aliyopo lakini pengine akapewa pengine miloni moj na lakimbili tanzania ambaye uko hapahapa nine fundi pengine ambaye anaweza kufanya hiyo kazi pengine analipashilingi laki mbili na nusu lakitatu nihiyo ndo pesa ambayonali kutokana na madai ya watanzania dhidi ya ubaguzi wa maeneo yao ya kazi kuendelea kufanyika imekuwa ni vigumu kutoa taarifa katika sehemu husika kwa kuhofia kupoteza ajira swala linalowafanya kuendelea kuumia na kuwaona wageni ambao wakati mwengine hawana fani yoyote kuneemeka kutokana na jitihada wanazozifanya wao faustini mwarami ambaye sio jina lake halisi mmoja wa wafanyakazi katika kiwanda cha sabuni amesema wafanyakazi wa viwandani nchini tanzania wamekosa matumaini na viongozi pindi wanapokuwa na ziara za kikazi wamekuwa wakizungumza na utawala bila ya kuwasikiliza jambo ambalo linachangia kuongeza uonevu huku wao wakiendelea kubaguliwa uongozi unakuja wanaingia usikuu wanaongea huko wakimaliza naenda zao baadaye nakoa kuhusikia bwana kuna moja mbili tatu lakini sisi ntiwahusika na kama sisi ndowahusika hatuhulizwi utajuaje huwezi kujua kwa kwaiyo viongozi wapotembelea katika makampuni basi waongee na wafanyakazi wasiongee na utawala mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadam tanzania wakil ana amesema sio sheria tu inayokataza ubaguzi bali hata katiba ya jamhuri ya muungano ibara ya 1t inat baguzi wa aina yote ila inapofikia kwenye utekelezaji ndiyo panatokea sintofahamu na kuwataka viongozi wa vyama vya wafanyakazi kuongeza nguvu zaidi nadhani vyama vya vio wafanyakazi viongezewe vio nguvake sababu unakuta sehemu nyingi ambako o changamoto vyama vya wafanyakazi vipo na vimetulia viwasaidii vizuri wafanyakazi wao lakini pia hata tukta katika kazi ya kuvilea hivi vyama vidogo vidogo nadhani waongeze nguvu zaidi wakati wafanyakazi wa viwandani wakiendelea kupitia ubaguzi waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu kazi vijana ajira na wenye ulemavu profesa jois ndalichako ametaka kuorodheshwa majina ya viwanda vyote ambavyo vimekuwa sehemu ya malalamiko kwa watanzania amri ramadhani sauti ya amerika dar daressalamu unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka washington dc sande shomari anaendelea kusomea habari zaidi za maelfu ya madaktari wa ngazi ya chini waliojiunga hivi karibuni wapo kwenye mgomo kote uingereza kudai kudaimaalipo bora na kwanza siku tatu za usumbufu mkubwa katika hospitali na kliniki za afya zinazofadhiliwa na serikali ya uingereza madaktari walioingia kazini hivi karibuni wamehitimu lakini katika miaka yao ya awali kazini wanaunda asilimia ya madaktari wote katika huduma ya yakitaifa ya afya kugoma kwao kunamaanisha kuwa shughuli na wale aliokuwa waonwe na madaktari wasitasitishwa kwa maelfu ya wagonjwa na madaktari wakuu na watabibu wengine wamelazimika kuitwa ili kugharamia huduma za dharura na huduma muhimu na huduma za uzazi chama cha madaktari cha uingereza chama cha wafanyakazi wa madaktari kinasema malipo lipo madaktari wapya yamepungua kwa asilimia 26 katika uhalisia tangu mwaka208 na wakati mzigi wa kazi zao na idadi ya wagonjwa iko juu sana utakuletea mengi zaidi kuhusu mgomo huo baadaye katika matangazo haya russia ilisema jumatatu iko tayari kuruhusu umanuzi wa mkataba wa mauzo ya nafaka kwa ukraine ambao amesaidia kupunguza bei za chakula duniani lakini kwa siku 6 pekee ujumbe wa rusia katika mazungumzo na maafisa wakuu wa umoja wa mataifa ulielezea mazungumzo hayo jumatatu kuwa ya kina na ya wazi lakini wakasema rusia inataka kuona mafanikio yanayoonekana kwenye makubaliano sambamba ya mauzo ya nje ya rasia kabla ya mkataba wa nafaka wa ukraine kuandikwa upya mpango wa nafaka wa black waac umeruhusu ukraine mojawape ya wazalishaji wakuu wa nafaka duniani kusafirisha kwa usalama chakula na mbolea kutoka bandari tatu za nchi hiyo mkataba huo wa nafaka ulisimamiwa na umoja mataifa na uturuki julai mwaka jana ili kusaidia kupunguza mzozo wa chakula duniani na ulioongezwa kwa siku 120 mwezi novemba muda wa nyongeza hiyo unatarajiwa kuisha siku ya jumamosi na wakili wa zamani wa donald trump michael cohen alitoa ushahidi wake ya jumatatu mbele ya jopo la mahakama ya manhattan mjini new york lilikuwa likichunguza malipo ya pesa lofaywa kwa niaba ya raisi huyo wazamani rafiki huyo wa karibu wa trump aliyegeuka kuwa hasimu aitumia karibu masaa matatu kujibu maswali katika kesi iliyofanyika kwa faragha anatarajiwa kurejea tena kwa ushahidi zaidi kesho jumaatano wakili wake alisema wakati wawili hao wakitoka katika mahakama ushahidi huo unakuja wakati muhimu huku ofisi ya wakili wa wilaya ya manhattan ikitathmini iwapo itatafuta mashtaka dhidi ya trump kuhusu malipo yaliyotolewa wakati wa kampeni yake ya mwaka6 kwa wanawake wawili ambao alidai kuwa na uhusiano wa kimapenzi na ngono naye ngononaye nia daniel na malipo ya dola lakim0 aliyopokea kabla ya uchaguzi wa uraisiwa 6 inakuja wakati muhimu kwa trump ambaye anawania uteuzi wa uraisi wa chama cha republican kwa2 mwaka amesema alipokea malipo hayo kwa kubadilishana na kutotoa taarifa yoyote juu ya masuala ya ngono na uhusiano na trump ambaye anakanusha lolote kutokea kati yao unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaya kiswahili ya sautiriic wa baadhi ya madaktari nchini uingereza jumatatu wameungana na wafanyakazi wenzao wa huduma za afya katika awamu ya pili ya mgomo unaoendelea kudai nyongeza za mishahara madaktari wanadai nyongeza ya karibu asilimia 38 ya mishahara ambayo serikali imesema haiwezi kumudu abud amezungumza na mmoja kati ya madaktari wa uingereza daktari Ezra Chomete, na kumuuliza kwa nini serikali imeshindwa kufikia makubaliano na vyama vya, vya wafanyakazi mpaka sasa hivi serikali bado inaona ni pesa nyingi sana kuwaongeza kwa sababu dimandi yao kubwa ni kwamba kwa sasa hivi daktari anapata pesa kama elfu ishiri na tisa paundi ambayo ni kama uh, dola elfu thelathini na tano hivi sasa hiyo pesa ni kidogo kwa mfano ukiongiza kwenye dola inakuwa kama anapata elfu tatu kwa mwezi na kwenye paundi inakuwa ni elfu mbili na ambayo elfu mbili hiyo ni ndogo kwake kwa matumizi halisi kwa maisha ya sasa hivi kwa sababu umeme umekwenda juu Uh, bili zimekwenda juu hizi za umeme maji na nini lakini usafiri kila kitu kimekwenda juu hata chakula ambacho hakikuwa ghali kimekwenda juu kwa hiyo mtu unashindwa kwamba una, hiyo helo unaitumia kwa nini kwa kwahio gharama zimepanda sana ndio maana wamekuja tena wanahitaji angalau waongeze pesa lakini hata hivyo watu wameondoka sana madaktari wapya hawa wanaoanza kazi wanakuwa kwa sababu ili usome upate nani upa uwe daktari kwa miaka yako sita unakuwa umeshaingiza deni kubwa kama na dola lakimoja na ishirini ambayo ni paundi lakimoja sasa so, hiyo pesa inaanza kukatwa kutokana na visi unavyofanya kazi nawafanya kazi vilevile wanakata kidogo kidogo kidogo kidogo kupunguza deni la mkopo uliopewa kwa kusomea kwa hivyo serikali wanasema ni vigumu mbali na madaktari walimu wamegoma na kadhalika je mnaona mwezekano wa kufikiwa makubaliano ya aina yeyote mpaka hivi sasa mpaka sasa uwezekano huo haupo hasa ukiangalia wa madaktari hao ambao wameanza jumatatu ndio wiki ambayo tunayo lakini ninachodhani ni, ni kwamba serikali itakubali itaongeza kiaflani Wana, wa, wa, wa, wa madaktari wanahitaji asilimia thelathini na tano ambayo ni elfu kumi na mia moja na hamsini kwa mwaka lakini hiyo sidhani kama serikali itafika huko na kwenye hizi unioni zetu watakubaliana watu watarudi kazini lakini ukweli ni kwamba uchumi umeiumba kwa mfano haijawahi kutokea kwamba E, uingereza ikawa na na asilimia kubwa ya asilimia kumi na moja na pointi moja yakufikia hapo tulipo kwa hivyo kwa ujumla madaktari wanagoma waendesha treni biashara zimesita kidogo ualimu maisha imeathirika namna gani mbali na kwamba kuna ughali wa maisha yeah maisha yameathirika kwa kiasi kikubwa kwa sababu ukiangalia pesa kila mtu anataka aongeze pesa kwa sababu ukishaongeza pesa kwa upande wa walimu watu wa reli wataomba waongeze pesa upande eh, mwingine wa serikali huku nao wafanyakazi wengine wataomba waongeze pesa sasa hiyo pesa inatoka haitatosha maku... yani, kwa hiyo mahitaji yameongezeka n yale yale kwa mfano ulivyokuwa unaenda kufanya shopping una mfano na una, una, una watoto wa, wa, wa, wa, watatu au wa, wawili wa, wa, wa, na mke na mume pesa ambayo ulikuwa na stendi kwenye shopping sasa hivi ni zaidi mkati labda ilikuwa paundi tisini mpaka mia sasa hivi ni paundi mia na kwa wiki nzima mia na na bado ukifika nyumbani kuna vile vitu vidogo vidogo ambavyo utaviongezea ili viweze kutosha hiyo ni swala la shopping t ya ndani sasa masuala mengine haya nji ya shopping ya chakula na nini ambayo tumeongelea kwa mfano kama bills hizi nayo yamepanda sana kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba maisha yamepanda huyo alikuwa daktari ezra chomite daktari akizungumza na sauti ya america kutoka lenste uingereza unaendelea kusikiliza kumeku afrika idha ya kiswahili ya sauti amerika washington dc familia kadhaa kaskazini magharibi na kati mwa nijeria ukiwemo mji mkuu wa abuja zinaendelea kuomboleza vifo vya jamaa zao kutokana na mashambulizi ya magaidi wa boko haram na watekaji nyara washambulizi hayo wa ametokea wiki chache tu baada ya uchaguzi wa kupiga kura kwenye awamu ya pili ya kuwachagua magavana wapya wa majimbo katika uchaguzi mkuu wa taifa mwandishi wetu wa legos collins atohengbe ana ripoti zaidi watu wasiopungua arobani wameuawa katika mashambulizi makali dhidi ya jamii mbali mbali katika ka wilaya ya zango kataf katika ka jimbo la kaduna na katika ka jimbo la katsina kaskazini magharibi mwa nigeria wimbijii jipya la ghasia limeongeza kiwango cha wasiwasi miongoni mwa wanijeria wakati wanajiandaa kupiga ura baadaye wiki hii kwa uchaguzi wa magavana wapya na wabunge wa majimbo alipokuwa akiwatembelea hospitalini gavana wa jimbo la bauchi bala muhammed alisema majeruhi wengi ni kutokana na vurugu za kisiasa wanaendelea vyema na matibabu mashambulizi dhidi ya eneo la makazi ya chinkakone na kwatekaji nyara wenye silaha kali ilisababisha vifo vya watu tano na kuwateka nyara mwengine kumi ambao watekaji nyara waliwapeleka msituni karibu saa sita usiku wakiwemo watoto chini ya umri wa miaka sita wanawake na mme wao mkazi wa hapo james bel aliwaambia waandishi wa habari kuwa majambazi hao waliingia kwenye makazi yao usiku wa manana baada ya kuvunja ukuta eneo hilo me that, uh, the were in the they and, and ijapokuwa polisi walijibu wito huo kwa haraka kwa msaada wa wakazi wa chikekone shambulizi la kigaidi katika kijiji cha ngwan wakili katika eneo la zango kataa jimbo la kaduna hawakupata msaada kutoka polisi haraka kutoka legos jina langu ni collins atohegwi kwa sauti uh, ya amerika washington Uh, uh, I am uh, sorry. たいなあかん。<music> tunapokaribia kukamilishakmecha afrika namkaribisha tenaande shomari na mktasaiwa habai makamu rais wa marekani kamala harris atafanya ziara ya wiki moja barani afrika mwishoni mwa mwezi machi huku marekani ikiongeza mawasiliano yake kwa bara hilo huku kukiwa na ushindani wa kimataifa hasa na china safari hii itaimarisha ushirikiano wa marekani kote barani afrika na kuendeleza juhudi zetu za pamoja kuhusu usalama na ustawi wa kiuchumi ilisema taarifa kutoka kwa msemaji wa makamu wa rais cristn allen ilieleza mipango ya harris inafuatia ziara za mke wa rais jill biden na waziri wa fedha janet yellen waziri wa mambe ya nje antony blinken anaenda wiki hii na rais joe biden anatarajiwa kusafiri barani afrika baadaye mwaka huu msumbiji na malawi siku ya jumatatu alikuwa akitathmini gharama ya kimbunga fredi ambacho kiliwa zaidi ya watu miamoja kujeruhi watu wengi na kuacha njia a wa uharibifu wakati kilipokumba kusini mwa afrika kwa mara ya pili katika mwezi mmoja mwishoni mwa juma fredi ni mojawapo ya dhuruba kali zaidi kuwahi kurekodiwa katika upande wa kusini mwa dunia na kinaweza kuwa kimbunga cha muda mrefu zaidi cha kitropiki kulingana na shirika la hali ya hewa duniani bunge jipya la tunisia limekutana jumatatu ikiwa mara ya kwanza kwa taifa hilo kuwa na bunge linalofanyakazi tangu mwaka efu2m pale rais alipovunja bunge na kujitwalia mamlaka yote huku majengo ya bunge yakizingirwa na jeshi tangu wakati huo mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa ulaya joseph borog alitoa wito jumatatu wakati wa ziara yake nchini algeria kwa ajili ya ushirikiano wa nishati na msafirishaji mkuu wa gesi barani afrika pamoja na kuimarishwa kwa uhusiano wa kiusalama takriban asilimia 90 ya mauzo ya gesi ya algeria huenda ulaya na tunajua tunaweza kutegemea algeria ambayo ni mshirika wa kutegemewa na imepitia nyakati ngumu bore alisema baada ya mkutano na rais wa algeria abdulmajid teboni hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi leo na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi yadija riami produsa wetu saida hamdun jina langu harizon kamau na hewani imeshirikiana naye sande shomari kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya marekani uvamizi kamili wa vladimir putin nchini ukraine umesababisha maafa makubwa kwa maisha ya watu alisema balozi wa marekani anayehusika na masuala ya haki katika sheria duniani jaji beth van vanshak katika mkutano na wanahabari tumeona maelfu ya raia wakiuawa mamilioni ya raia wa ukraini wakilazimishwa kukimbia makazi yao wengi wamekuwa wakimbizi katika mataifa mengine na miji ya kihistoria imegeuzwa kuwa vifusi alisema vita vya serikali ya rusia vya uchokozi dhidi ya dola kamili ni ukiukaji mkubwa wa katiba ya umoja wa mataifa wanajeshi wa vikosi vya rasia wamefanya uhalifu wa kivita na ule dhidi ya binadam ikijumuisha uhalifu wa mauaji kubaka kutesa na kuhusisha orodha ndefu ya maafisa wa rusia ikijumuisha kuwaondoa raia wa ukraine katika makazi yao pamoja na watoto kuna ushahidi wa kutosha amesema balozi van vanshak kwamba kuna unyama uliokithiri unaofanywa katika kila mkoa wa ukraine popote ambapo wanajeshi wa rasia wanapelekwa kushinda tu vita si kushinda katika uwanja wa mapambano kuna maanisha pia kushinda mapambano dhidi ya haki aliweka wazi ni muhimu kukumbuka kwamba uangalizi wa haki na uwajibikaji bado ni jambo kubwa linaloangaliwa na jumuiya ya kimataifa balozi amegusia kwamba kwa sasa kuna njia tatu za oparesheni ya kuchunguza uhalifu wa kivita na unyama mwingine uliofanyika ukraine kwanza inahusu mahakama zenyewe za ukraine mwendesha mashtaka mkuu wa ukraine ameandikisha makosa 7 ya kivita na uhalifu mwingine kundi la uangalizi wa uhalifu atrocity Crime advisory group ambalo limeanzishwa na marekani umoja wa ulaya na uingereza unamuunga mkono mwendesha mashtaka mkuu wa ukraine kwa kutuma wataalam kusaidia kuandikisha kutunza na kuchambua vidhibiti vya uhalifu njia ya pili ni kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc inahusishwa kwa sababu serikali ya ukraine ilikubaliana na uhalali wa mahakama hiyo kuangazia uhalifu uliofanyika ukraine toka februari 20, 1214, wakati wakatirussia ilipokamata crimea mwisho balozi vansha amesema mahakama za ndani duniani kote hasa za ulaya zinafungua uchunguzi wa uhalifu wa kivita na makosa mengine nchini ukraine chini ya kanuni za pamoja ya kidunia ambazo zinaruhusu kufunguliwa mashtaka kwa uhalifu uliofanyika nje ya himaya ya nchi fulani vita vya rasia dhidi ya ukraine vinazusha masuala ya kimaadili ambayo jumuiya ya kimataifa inapaswa kuyashughulikia amesema balozi van Shaka, ni pale tu tutakapowajibika ipasavyo ndipo tutakavyopata matokeo makubwa kwa hiyo viongozi wa dunia watafakari tena kabla ya kuanzisha vita kama namna rais putin amefanya hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya marekani