kutoka studio 15 hii ni barabara bara kabisa ni jumatatu nyingine tunakutana hapa hewani studio nambari 15 kama umesikia hapo eh, tayari kabisa kukuletea mipango hii ya voa express hivi leo eh, ikiwa ni siku ambayo tutakueleza mengi kuhusu hizi uh, tuzo makala ya 95 ya tuzo za oscars kati ya mengine jina langu ni bmj muridhi mimi ni mkamiti kibayasi tutakuwa sote katika dakika hizi 3h0 tukikujuza mambo mbalimbali mbali. kuanzia burudani He, kile ambacho kiliendelea katika ukumbi wa doldi ni maswala ya burudani hali kadhalika tutaelekea kule afrika kusini katika habari za kuhuzunisha cha kifo cha osttch tutakuhabarisha kile ambacho kinaendelea bila kusahau burudani ya muziki ndio kawaida ya voa express tutakuchezea wanamuziki kutoka pande zote za dunia amni hali kadhalika brown mauzo vilevile tutakuwa naye edi kenzo kwa siku leo safi kabisa na tutaangalia kwa kina masala kuhusu zilizala kule viwanjani ambapo mwenzetu sandy shomari amekua akiangalia mambo yanayokwenda kule bal eh, eh, mkamiti kibayasi manyake ba- basketball afria kule mm-hmm. eh, nasikia kuna eh, kuna awamu kadhaa tuseme eh, yaani hizi ligi ziko eh, kuna moja kule senegal kuna nyingine kule Eh, misri na pia kule rwanda tunasikia yote hayo katika vhaswa bila kusahau nini hatima ya shinikizo jipya la kiongozi wa upinzani raila odinga la kutaka kuiondoa serikali madarakani ni swali la leo hilo tumekubandikia kwenye mtandao wetu tutakusomea majibu hivi punde lakini kwanza tuanzie kile ambacho kiliendelea katika ukumbi wa dolby ndivyo hali ilivyokuwa kama anavyosema mwenzangu mkamiti kibayasi kwenye makala ya 9 ya tuzo za oscars ambayo yalifanyika hapo jana katika ukumbi wa dolby katika mji wa los angeles eh, jimbo la california eh, kule hapa hapa nchini marekani kuenzi filamu zilizotolewa mwaka uliopita 222 pamoja pia na wale ambao walihusika kwa njia moja au nyingine katika eh, kuzitengeneza filamu zile kama umeosikia hapo everything all at once eh, ni filamu ya vichekesho ambayo ndo ilioshinda tuzo nyingi zaidi tuzo sab eh, takriban ikiwa e, e, ni pamoja na picha bora na ilikuwa imeteuliwa kwa tuzo 1m ikiwa e, ndio iliyopata kuteuliwa mara nyingi zaidi katika tuzo za mwaka huu filamu zingine zilizoshinda katika tamasha hizi ni pamoja na All Quiet on western front iliyopata tuzo nn kushinda tuzo nne. the Whale, Top Gun, Maverick, black Panther, wakanda forever na nyingine inayojulikana kama avatar the way of water pamoja pia na women talking na nyingine inayojulikana kama pinokio na pamoja pia na documentary ambayo eh, imekuwa ikivuma katika siku za karibuni kumhusu mwanasiasa wa rasia anajulikana kama nen ambaye eh, yuko eh, korokoroni sasa hivi wa, uh, yuko katika mazingira ambayo ni, ya kizuizini sasa hivi tunavyozungumza kila moja moja hizo ikishinda eh, tuzo moja. Bora tuzo bora wa kiume katika katika hizi alikuwa ni Fraser, filamu the well. Huku bora wa everything everywhere all at once For all the little boys and girls who look like me watching tonight <laughs> this is a beacon of hope and possibilities. This is proof that dreams dream big and dreams do come true. ndoto zinaweza kutokea na zikafanikiwa ni michel yeo huyo ambaye ni raia wa malaysia alipopokea tuzo yake jana usiku na anakuwa ni mwanamke wa kwanza kabisa ambaye ni mhamiaji kupata tuzo kama hiyo akiingia katika orodha ya watu wanaojulikana eh, kwa kiingereza hapo anawaita People of Color, ambapo itakumbukwa kwamba mchezaji filamu Hale berry wa hapa marekani ndiye tu mwigizaji pekee mwanamke mweusi kuwahi kupata tuzo la mwigizaji bora katika historia ya miaka 95 ya tuzo hizi za oscars tuungane sasa na ana mwalago mwigizaji na mchambuzi wa masala ya burudani mwalago ulionaje tuzo za mwaka huu kwa ujumla wake maendeleo kidogo kwa sababu ni mara ya kwanza mwanamke ambao tunaweza people of semaala ama mwanamke kutoka nchi ya asia amepata tuzo hilo kwa mara ya kwanza kwa hivyo kuna yale unaweza sema kuna kuna kuna mengine wangefanya zaidi hasa kwa sababu mwanamke kama viola davis ambaye alipiga filamu nzuri sana woman king hakuwa hata hakuonekana jina lake katika supporting au katika leading katikaingawa ange- kuwa kwenye leading sasa sijui sema as bado ina wa kutoka uh, sehemu au uh, rangi mbalimbali au ni watu tu wale wale wazungu au waingereza au wamarekani weupe manaake bado naona hatujapiga mm-hmm. hatua kubwa kuwakilisha ku, ku, wanawake au wanaume kutoka nchi mbalimbali na kutoka uh, tunaweza sema uh, uh, mtaa au sema katika different ee sasa uh, weusi au waafrika weusi mwanaho tukisalia hapo hapo kuna taswira mpya ambayo imejitokeza kwamba filamu nyingi ambazo zinaonekana sasa kwenye tuzo za oscars eh, zinatoka nchi za nje na sasa hapa eh, kama kule nollywood katika nchi ya nigeria kuna msukumo mkubwa wa kukuza eh, hali ya filamu katika nchi hiyo bollywood tumeona filamu nyingi hapo jana pia zikituzwa au ikiwa zilikuwa zimeorodheshwa kama ambazo zingepata tuzo hii ina maana gani katika tasnia hii ni na, nafkiri pia ni hapo ndo nasema tumepiga hatua kwa sababu sasa tunaangalia sio marekani pekee yake bali nchi zingine atuseme india kama vile india imepata pia tuzo zuri sana katika ile nyimbo yao natunatu unaona kwamba wanaangalia nchi zingine za ambazo si marekani pekee yake ah, kwa hivyo nina matumaini kwamba tutakuwa tunasikia siku moja wana, wanatuita wana majina kutoka you know sisi watu wa afrika kama nigeria katika nol yetu au kenya au you know, au tanzania au you know, uh, uh, afrika kusini kwa hivyo kuna matumaini kwamba sasa wanaangalia nje zaidi kuliko kitambo ambao walipokuwa tu wanahusiana na mambo ya marekani shukran sana ana mwala kwa kuzungumza nasi i leo asante sana safi kabisa ndivyo mambo yalivyokuwa mkamiti pale na hapa akizungumza kuhusu afrika nafikiri tu uh, kidogo tu kabla hujaingia mkamiti tusikie kibao hiki chake edi kenzo uh, kuhusu afrika kinasema bon in africa <mimitation> afrika ni edi kenzo anatupekeesha mpaka katika sehemu ya pili ambapo sasa tunamwangalia huyu rapa wa afrika kusini costatich ambaye ameaga dunia akiwa jukwani wakati akitumbuiza hapo wikiendi na rapa huyo basi ambaye ni kijana kifo chake kimetokea ghafla akiwa na umri wa miaka 2shiinanane kama nilivyosema basi costetch uh, alifariki akiwa uh, anawatumbuiza mashabiki zake eh, mwishoni mwa wikiendi katika tamasha la muziki la atra huko nchini afrika kusini lililofanyika kwenye ukumbi wa expo centr katika mji wa johannesburg Costa teach alitamba mno na kibao chake ambacho kilikuwa maarufu sana big flexer ambacho kimetazamwa mara milioni 45 ni katika mtandao wa youtube akionyesha aina ya muziki wa amapiano muziki ambao hivi sasa unakuja unavuma kwa kasi sana video kwenye mitandao ya kijamii kuhusiana na tamasha lake la wikiendi zinamwonyesha akiwa katika Aki anaonekana akiwa na nguvu ameshika kipaza sauti anacheza kabla ya kuanguka na ghafla alianguka na akapata usaidizi kutoka kwa wasanii wenzake waliokuwa karibu naye kostatich basi anafahamika vile, vile kwa nyimbo zake zikiwemo za mkalakata ambao unamwelezea forbes pamoja na rapa rikiriki ni maarufu kwa jina hilo rikiriki ricado makado ambaye ricado yeye naye pia ni marehemu alifariki akiwa na umri wa miaka 34 februari 23 mwaka jana wa 222 na vilevile 22. vile katika huo wimbo wa nkalakata pia alimshirikisha rafiki yake msanii naye pia ni marehemu sasa aka naye pia ni marehemu uh, kian ambaye amefariki muda sio mrefu ni takriban mwezi mmoja uliopita ambapo yeye aliwawa nje ya uh, rstra moja maarufu huko nchini uh, afrika kusini basi raia wa kawaida wasanii pamoja na wanasiasa eh, wamejitokeza kwenye mitandao ya kijamii wakitoa rambirambi rambi zao kufuatia kifo cha kustukiza cha costa stetch kikienda na hashtag rip ikimaanisha restin peace coster tiach ndiyo mitandao imevuma omboleza kifo cha mm. msanii huyo basi uh, jambo la kuhuzunisha haswa na uh, unaona ni wasanii vijana chipukizi ambao wanaaga dunia wakiwa katika umri mdogo kabisa hata hawajafikisha miaka 4 ni vijana ambao bado wanategemewa katika uh, kizazi kijacho katika taifa lijalo nguvu kazi ijayo wanaondoka ghafla namna hii hayot unayapata kupitia vexpess inayotangaza kutoka jijikuu la marekani dc ni wakati wa kupata habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari tunaharifiwa kwamba kiongozi mkuu wa kanisa katoliki papa francis leo jumatatu anaadhimisha miaka kumi kama kiongozi wa kanisa hilo la katoliki ambapo ataongoza ibada ya misa na makardinali katika kanisa la vatican la santa marta hoteli ambako ameishi tangu kuchaguliwa kwake francis mzawa wa argentina mwenye umri wa miaka 86 alikuwa papa wa kwanza kutoka amerika ya kusini tarehe 13 mwezi machi m23 akimrithi benedict wa 16 ambaye alikuwa papa wa kwanza kujiuzuru katika karne sita rais wa rwanda paul kagame leo amesema kuna majadiliano yanayoendelea juu ya kusuluhisha hatma ya paul rusesabagina ambaye alionywa kama shujaa katika filamu ya hollwood hotel rwanda na anatumikia kifungo cha miaka 25 jela nchini rwanda kwa mashtaka ya ugaidi rusesabagina alionyeshwa kama shujaa katika filamu ya hollywood alihukumiwa mwezi septemba mwaka wa 221 kutokana na uhusiano wake na kundi linalopinga utawala wa kagame alikanusha mashtaka yote na kukataa kushiriki katika kesi hiyo ambayo yeye na wafuasi wake waliitaja kuwa imechochewa kisiasa washington ilimtaja rusesabagina kama mfungwa anayezuiliwa kimakosa kwa kile ilichokiita ukosefu wa kesi ya haki russabgin ana haki za mkari. Azi wa kudumu nchini marekani mamlaka za misri zimekuwa zikipinga kutoka kabisa kutoa vitambulisho au kuvibadili kwa wapinzani wandishi wa habari na wanaharakati waishiyo nje ya nchi katika ukandamizaji dhidi ya upinzani unaoenea nje ya mipaka ya misri shirika la kutetea haki za binadamu la human rights watch limesema leo jumatatu shirika hilo lenye makao yake hapa marekani limesema mwaka jana liliwahoji raia wa, wa misri wapatao 26 wanaoishi katika nchi tofauti zikiwemo uturuki ujerumani malaysia na qatar na lilipitia vitambulisho vinavyohusiana na ts kati yao kituo cha vyombo vya habari vya misri na wizara ya mambo ya nje havikutoa majibu mara moja kwa maombi ya reuters ili kutoa maelezo kuhusu madai hayo rais shi jinping ameitaka china kuchukua jukumu kubwa kwa kusimamia masuala ya kimataifa baada ya beijing kupata ushindi wa kidiplomasia kwa kuandaa mazungumzo ambayo ilizaa matunda kwa kupatikana makubaliano kati ya saudi arabia na iran juu ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia shi amezungumza leo jumatatu kufuatia kikao cha bunge kilichoweka serikali ya kilicho watiifu wake ili kuimarisha udhibiti wa uchumi na jamii china ina paswa kushiriki kikamilifu katika mageuzi ya muundo wa mfumo wa utawala wa kimataifa na kuimarisha juhudi za usalama wa kimataifa shii amesema katika hotuba mwishoni mwa mkutano wa kila mwaka wa bunge la china yeah, well, well. <laughs> yes, Yeah. wakati wanahanya kugombea kiti wana na wanatanganyana navyazakuchiti miojichoriponyanya ni shakula kijiti na magoma kipigwa huko klabu kiti ninachojua masela huko mkani kunadhiki ndomanaslingishi hela wala navyovimiliki mafumbwa Kwa dera, au tuna muziki, Cinderella 10 mwanangu makiki, pona nana, ngumuziki na uweza, na uweza kuimba na kucheza, ona una toni pendezza, timajirani wameanza kunigeza, ngumuziki na uweza, na uweza kuimba na kucheza. safi kabisa huu muziki inauweza naweza kucheza na kufanyia mambo mengine ticha huyo mwanamuziki anajulikana kama hamonaize hapo unasikiaje mkamiti na muziki naona midundo yake <laughs> Ni, Ni, kama <laughs> unafurahia sana naweza kucheza afuahanbila na <laughs> shaka msikilizaji ngoma hiyo ndo inatuingiza katika kile kipengele unachokipenda sana cha barazani tukuwa tunazungumza kuhusu michuano ya fon m 223 ambayo imemalizika n hii meisha kule nchini senegal kundadhi ambapo senegal ndiye ametangazwa mshindi na sasa tukauliza je hii michuano imeenda kulingana na jinsi ulivyofikiria itakwenda na ni nini ambacho unaona kingefanyiwa mabadiliko kwenda mbele ili uh, hali hii uh, afcon iwe inaimarika hata zaidi nasikia tayari tuna tu msikilizaji uh, kushiriki barazani karibu msikilizaji sema jina lako pahali ulipo alafu changia barazani kwa leoa uh, majina naitwa a ngependwa nanipa juma ya misamarimao ramazani na wakiisa pande za kasiheatanganyika mkoa wa atavi tanzania safi kabisa endelea uh, kuchangia mada ya leo kuhusu afcon vipi umeionaje na ni nini ambacho unaona kama kinahitaji kuangaliwa angaliwa kuko kwenda mbele ah, kwa amini unavyoona kwanza ya kwanza napenda kuwapongeza sana kwa sababu paka kufika hatua hiyo ametoka mbali sana kwao mimi pale kufanya mabadiliko mimi kwa mawazo wangu ningeona mabadiliko wasifanye yaani waache hivyo hivo tumaa naona mambo yako vizuri tu hmm. asante sana basi uh, mao kwa hoja zako hizo tuna kusiendelea kusikiliza voa express na sasa basi tukigeukia katika maoni yako uwe msikilizaji kwa njia ya maandishi ninakusoma wewe libanga ukumbusho nasema senegal imelibeba kombe hilo kwa vijana wasiozidi miaka ish wakistahili yeye haoni mabadiliko mabaadiliko yeyote hata mwaka kesho kama timu zao hazitabadili basi ushindi utakuwa ni huo uoho tu senegal namwona medhusela kamabu anasema mimi pia napongeza sana senegal eh, kwani wameonekana ni mabingwa wa afrika nakumbuka mkamiti kwamba hii ni mara ya pili ambapo senegal wanachukua kombe hili eh, mm-hmm. kwa hivyo walikuwa wanaj- wanaitwa kiingereza wanasema eh, defending champions na wameshinda kwa mara nyingine na mchezo wa mpira wa miguu si haba unaweza ukasema hivo <laughs> wanacheza wana, wana hasa aya tukisonga mbele basi kuna huyu zakaria nyerere anapatikana kigori butiama mara nchini tanzania amesema al kufuzu ni hatua nzuri kwa kujituma kwao ushirikia na ushirikiano mwema katika wanapokuwa kwenye mchezo ya huyu zakaria anasema anatamani kuona michuano ijayo timu za hashtag tanzania kufanya vizuri zaidi na kuweza kufika mbali zaidi mm-hmm. katika soka la afrika hali kadhalika robert chirioti umeandika pongezi kwa timu ya senegal kwa kushinda kombe la bara la afrika pili bara hili letu ingali changa na safari ndefu kwa masuala ya michezo haswa kandanda shukran msikilizaji tupate burudani ya muziki mauzo anakuambia falin love wewe ndio mboni yangu chaguo langu maneno mazuri kabisa ya kimapenzi ya kuliwaza yanatoka katika Uh, mistari ya uh, muziki wa brown mauzo katika kibao cha in love. bila shaka bila shaka ndivyo mambo yalivyo hapa voa express leo siku ya jumatatu ni kuambia kwamba tutakuwa na mengi kutoka viwanjani sasa hivi tuangalie michuano ya kanda ya sahara ya ligi ya mpira wa kikapu afrika mwaka 223 maarufu kama bal ambayo ilianza katika uwanja wa daka eh, kati ya timu ya nyumbani ya AL. Wants, ya senegal na klabu iliyoingia katika michuano hiyo kwa mara ya kwanza ya abian uh, basketball abc ya vryoast namuona sandey shomari tayari kabisa kutupasha mengi zaidi nam na katika michuano ya klabu bingwa ya mpira wa kikapu barani afrika bal msimu wa tatu umeanza kutifua vumbi huko dakar arina senegal ikishitikisha kundi la kwanza la kande ya sahara timu ya nyumbani katika kanda hiyo as dwens ya senegal na washiriki wapya wa bal abijan basketball club au abc ya ivory coast walipambana vikali wa ufunguzi wa msimu huu katika uwanja wa theca arina mshambuliaji wa abc mik rofana alipachika kikapu cha kwanza cha msimu wa mwaka 2023 kabla ya mchezaji wa zamani wa chia kikuu cha memphis chris crawford kujibu kwa kikapu na kupachika pwendi zake za kwanza kwenye msimu huu baada ya timuhi za kumenyana vikali kwenye mechi ya kwanza siku ya jumamosi timu ya abc waendea na msuurwa vikapu na cris obepa ambaye alizuia vizuri sana na kuonyesha uzuri katika timu yake wakati jean jacq boisy wadwains alicheza vizuri pia kwa upande wake na upande wa abc mchezaji abdulahi haruna alionyesha vyema uchezaji wa hali ya juu mchezaji mwingine wa kutazama mwenye umbo kubwa nba adm africa kaman malwach huyu kijana amefanya vitu kwelikweli kweli aliweza kuzuia pointi ta aliweza kupachika reboundi tano kwa timu yake ya as de wens haruna pia aliongoza kwa ufungaji akipachika jumla ya pointi 2 upande mwingine fofana akipachika pointi 2mja obekpa akipata pointi au reboundi ti na asisti tano na wakati wachezaji stoglin na crawford pa pamoja wakipachika pointi 3 kwa timu ya senegal as de wens lakini basi hadi mwisho wa mchezo eh, vijana wa senegal waliangukia pua nyumbani upande mwingine wa wakilishi wa afrika ya mashariki timu ya ruanda energy group au reg waliibuka na ushindi dhidi ya mabingwa wa nigeria quarafalcons siku ya jumaapili kwa jumla point s4 kwa 48 hapo kwenye uwanja wa daka arina timu ya falos hata hivyo ilipambana vikali sana kwenye mchezo huo ailianza anyuma a int kbl wakiingiaotya pili na hadi kuingiaotya tatu walikua sae nt wa lakini baada ya hapo vijana vjana warnugatyaunesuzoefu aowlihant ka bila majibu na hatimayekuonyeshakwamba keli o azoef mwakajaap waishiriki michano hii, hii ya yaba na hivyo basi niea kwa upande wake timu hii E, ni ya pili kwa sababu miaka miu liopita timu ya ivehoper kutoka nigeria iliingiaya e, e, kwa mchezo mcheonaata lazima watoke na ushindi lakini basi tukiangalia mchezo mwingine siku ya jumapili uwa mkali na kusisimua kati ya std main ya mali ilipokumbana na washindi washindiwatetezi hawa ni wa waba washindi wa, wa, wa, wa, wa, wa mwaka jana vijana kutoka tunisia usias wjanawa us waonyesha bado ni wakali waweza kutoka na ushindi mzito wa jumla nane, kwa wa jumlaapn kwa68 basi hii leo ni mapumziko na mechi zitaendele kesho jumanne kati ya nigeria na Stade, maliani ya mali wakati wa vijana wa rwanda reg watapatana na abijan basketball club abc ya kule coast basi tutaangalia je mwanasiri tunia wataendeleza ubabe wao rwanda wataendeleza ubabe au hali itakuwaje macho na masikio yatakuwa huko dakar arena sandey shamari sauti america washington dc shukrani sana mwana michezo mwenzetu sande shomari hapo kumbuka bal zinaendelea kwa siku nyingi tu na tutakuwa tukikujuza ndondoa ambazo zitakuwa zikitoka huko viwanjani msikilizaji ni voaexes naona zimesalia dakika 3 4 namna hii eh, mkamiti eh, twende kazi katika swali la leo nini hatma ya shinikizo jipya la kiongozwa upinzani odinga la kutaka kuiondoa serkali madarakani maoni yako mseto safi kabisa tuanze na huyu cha chaajowi kenya ameandika kiingereza kingi lakini tajaribu kutafsiri kwa haraka haraka anasema e, wote wawili kenya kwanza na azimio wote ni sio watu wa kuaminika kwa sababu wanazungumza e, kuhusu uh, kujiondoa katika umaskini kwa sababu ya hali ya uchumi wa nchi e, lakini hawatoi maelezo sahihi kuhusu nini ambacho kinafaa kufanyika ili kuondokana na hali hiyo muhamed charo iye anapatikana pwani ya kenya ameandika uh, kwamba ni porojo tu ruto akuchaguliwa na wao wananchi ndio aliomchagua sasa nini anataka tena alikuwa waziri mkuu serikali ya hayati mwaiki baki hakuna kitu alifanya akaja kwa hnshk na serikali ya uhuru kenyatta pia hakufanya kitu bidhaa zilipanda wakati akiwa kwenye serikali na yeye kama alikuwa ni kiongozi na anapenda watu angesema bidhaa zishuke huyo kiongozi kwa kweli kuna mambo mengi yanayoendelea kenya wameandika mengi kabisa nisome kwa haraka huyu isaya sambo mpenda amani tanzania anasema sasa hivi naona anaandaa mazingira ya vurugu nafkiri hapo anamaanisha kiongozi huyo wa upinzani raila odinga richard kambale toka drc kule beni anasema huyu anatamani tu serikali wampe pesa ili akae kimya ndizo mbinu za upinzani kwani hawabadilishi chochote ni mambo yanavyoendelea mskilizaji eh, katika swali letu la leo naona watu wamechangia kweli kweli na ndio muda anaona tulikuwa nao katika VOA Express, wanza nimshukuru uh, msikilizaji yeyote yule ambaye ametusikiliza hivi leo pamoja pia na msimamizi wa matangazo haya uh, na vilevile vile hapa studio nimeshirikiana na mkamiti kibayasi mimi naitwa bmj mridhi uh, bila kumsahau mwenzetu aidaisa uh, tunafunga na kibao hiki sikiliza ngoma hii kijiti na magoma chanakua mago titi nina ninachojuwa masela ukomtani kunadhiki ndomanasingishihela wala navyovimiliki mafumbondika kwadera otuwanataka muziki mara kumi mwananguasinderela apendagimakiki yeah, onann oh, u muziki nauweza nauweza kuimba na kucheza oh, na, unavyonipendeza naunavyonipendeza dimajirani wameanza kunigeza inauweza nauweza kuimba na kucheza ona onatonipendeza dimajirani wameanza kunigeza amya dicha