So com escucha áfrica hii ni kumeku cha afrika kutoka idhara ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu kwenye matangazo yetu oikiwa ni jumatatu machi 13 mwaa223 nalo jina langu harizon kama au. na mimi ni sandey shomari tunasikika kupitia redio zetu shirika koti afrika ya mashariki na maziwo makuu zikiwemo voice of corobwe tanzania storm fm kule geita radio solei butembo drc Lulu fm malindi kenya bila kusahau ubc uganda miongoni mwa nyingi ne nyingi to poke into to kwenye habari zetu hivi leo wajumbe wa umoja wa mataifa watembelea drc na kutoa wito kwa kundi la waasi la m23 kuacha makabiliano na jeshi la serikali je wakazi wa mashariki mwa nchi wanasemaje kwa machache sina amani na ni si furahi mi naweza penda vita iishe nirujie kwetu niendeleshe kazi zangu za mlimo na mi niweke watoto wangu mzuri tunataka vatupatie amani Ili, ile amani ndio itatupatia Kwetu. na katika taarifa nyingine juhudi za kusaidia makundi ya kidini walio wachache yaliloathiriwa na temeko la ardhi la februari zinaendelea huko uturuki hivyo ni vitokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye kumekuu cha afrika hivi leo lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu sandey shomari wanamgambo wanaoshukiwa kuwa wa adf siku ya jumapili ulioua takriban watu 17 mashariki mwa drc maafisa wa eneo hilo alisema siku chache tu baada ya kundi hilo lenye mafungamano na kundi la kigaidi la kiislam kufanya mauaji mengine katika eneo hilo lenye machafuko kundi hilo la Allied democratic forces au adf ambalo kundi la islamic state wanadai kuwa ni mshirika wake wa katikati ya afrika ni mojawapo ya wanamgambo wabaya zaidi mashariki mwa congo wanaotuhumiwa ua maelfu ya raiya shambulizi la hivi karibuni lilitokea asubuhi ya jumaapili huko kirindera katika jimbo la kivu kaskazini katika eneo la beni kulingana na chifo kijiji katembo kahongya tuna watu 17 waliofariki na wanne wamejeruhiwa aliyeambia afp na akiongeza kuwa wanamgombo hao pia wamechoma majengo walitumia silaha za mapanga na moto kuwaua watu kahongia alisema alikuwa gavana wa kivu kaskazini kali zanzo kasivita pia alitwiti kwamba watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa adf walikuwa wameua watu19 katika kijiji hicho na alibainisha kuwa idadi hiyo ni ya muda tu mkazi wa kirindera muko mukondanoa kambale alisema wanamgambo hao waliwaua watu katika hoteli na zahanati ya afya kabla ya kufukuzwa watalii wawili wa kigeni raia ujerumani na uswizi wamefariki dunia baada ya garo aliliokuwa wakisafiria kuacha njia na kupinduka katika hifadhi ya taifa ya masai mara nchini kenya polisi walisema jumapili ajali hiyo ilitokea baada ya gari hilo kukwama kwenye matope na kuacha njia jumamosi polisi walisema mtalii mwingine mmoja alijeruhiwa na wengine wawili raia wa ujerumani na uswizi walitoka salama bila majeraha yoyote walikuwa sehemu ya kikundi cha watalii lakini ahugulikana mara moja moj alikuwa akiendesha gari hilo hiloijru alisafirishwa kwa ndege hadi hospitali katika mji mkuu wa kenya nairobi mlinzi mkuu wa masai mara steen min alisema msemaji wa polisi rasila onyango alisema ajali hiyo bado inachunguzwa watu ishiri na mbili walifariki dunia wakati mashua iliyokuwa ikiwabeba kutoka madagascar ilipopinduka walipokuwa wakijaribu kusafiri kualeka kisiwa cha ufaransa chama yote mamlaka ya bandari ya madagasar alisema jumapili boti hiyo iliyokuwa imebeba watu47 ilipinduka siku ya jumamosi katika bahari ya ankazoborona kaskazini wa madagascar mamlaka ya bahari na mito ilisema katika taarifa yake shirika hilo limesema boti hiyo ilipata ajali ambapo watu 23 kati waliokuwemwa waliokolewa huku mili22 ikipatikana wengine wawili bado walikuwa hawajulikani waliko afisa wa polisi jina lake ltaj alisema wa wengi waliokolewa walikimbia ili kuepuka kwa kujaribu kusafiri hadi w na ripoti za kijasusi zimeonyesha kwamba karibu wahamiaji laki saba wapo nchini libya wakisubiri nafasi ya kuingia nchini italia kupitia kwenye bahari kulingana na mbunge kutoka chama cha waziri mkuu wa italia ora meon chamrengowa kulia idadi ambayo mafiaafisa mmoja wa umoja mataifa amesema kwamba sio ya kutegemewa harkam anatarifu zaidi kwa mujibu wa shirika la habari la ap tomaso 4 ambaye ni kinara wa bunge la chini kutoka chama cha brothers of italy jumapili amekiambia kituo cha televishoni tajijic4 kwamba idara ya kijasusi ya italy inakadiria kuwa takriban wahamiaji 685 waliopo libya wengi wao wakiwa wamezuiliwa kwenye makambi wanasubiri kwa hamu kuingia ulaya wakitumia boti zinazobeba wahamiaji haramu kupitia bahari ya mediterranean waziri mkuu wa italy anatarajia kwamba mkutano wa umoja wa ulaya baadaye mwezi huu utashughulikia tatizo la idadi kubwa ya wahamiaji wanaomba hifadhi na wanaoingia kwenye mataifa kama vile ugiriki cyprus malta spain na italy kupitia kwenye bahari ya mediterranean kwenye ripoti nyingine wahamiaji thelathini wanaendelea kusakwa huku wengine 17aba wakiokolewa takriban kilomita h kutoka kwenye ufuku wa libya baada ya buti yao kuzama walipokuwa wakijaribu kuokolewa na meli kubwa walinzi wa bahari wa itali wamesema jumapili usiku wamesema kwamba kutokana na kuwa buti hiyo ilizama karibu na itali meli nyingine kadhaa za uokozi za taifa hilo zinasaidia kwenye shughuli za uokozi boti ya uokozi iliyobeba manusura 1sb waliookolewa iliwapeleka italy ingawa ingesimama malta kwanza ili kushusha wawili waliokuwa wanahitaji huduma za dharura za afya a kusikiliza habari za dunia kutoka kutoka ya ya kiswahili sauti amerika voa ikitangaza kutoka Rampa wa afrika kusini Costa Teach, dunia akiwa jukwani alipokuwa wakitumbuiza polisi walisema jumapili walipofungua uchunguzi kusumazingira ya kifochaafla cha kijana huyo mwenye umri wa miaka 28n msani huyo alianguka alipokuwa kitumbuiza jumamosi jioni kwenye tamasha la altra huko afrika kusini katika kitongoji cha johannesburg cha nasserek polisi waliambia afp walisema uchunguzi utabainisha chanzo cha kifo hicho costetich alitamba na kibao chake maarufu big flexa ambacho kimetazamwa zaidi ya mara milioni45 kwenye youtube akionyesha aina ya muziki wa mapiano muziki wa kwao unaojumuisha house jaz na muziki wa maeneo ya launch video kwenye mitandao ya kijamii za tamasha lake siku ya jumamosi zinamwonyesha akicheza na kipata sauti chake mkononi anapoonekana kuanguka halafu anaendelea kuimba lakini akaanguka tena na kusababisha wasanii wengine kumsaidia watu wenye silaha wameua takriban watu 16 wakati wa shambulizi kaskazini magharibu mwa nigeria serikali sema jumapili washambuliaji hao walivamia eneo la serikali ya mtaa ya zangon kataf katika jimbo la kaduna na kufyatwa risasi jumamosi baada ya makabiliano na polisi katika kituo cha ukaguzi yapo f msemaji wa serikali ya eneo hilo aliambia shirika la habari la lae washambuliaji hao walivamia eneo la zangon kataf katika jimbo la kaduna na kufyatwa risasi siku hiyo maafisa waliweka marufuku ya kutoka nje katika eneo hilo baada ya shambulio hilo washambuliaji walikuwa kabila la fulani kundi la wafugaji wengi wa kuhamahama ambao wameingia katika mgogoro wa muda mrefu na wakulima kuhusu upatikanaji mdogo wa maji na ardhi fai alisema kabla ya kurushiana risasi mapigano yalikuwa yamezuka kati ya baadhi ya wanakijiji na kikundi kidogo cha wanaume wa kabila hilo na waliondoka eneo hilo la tukio na baada ya warudi kwa wingi wakiwa na bunduki na mapanga msemaji wa serikali alisema unaendelea kusikiliza komekuu cha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka wasington dc kwenye taarifa tuliopa kipaumbele hivi leo ni kwamba umoja wa mataifa umeomba waasi wa m23 wasitishe mapigano yao dhidi ya jeshi la serikali na haraka kujiunga katika mchakato wa kutafuta amani mashariki mwa kongo hasa kufuatia makubaliano ya nairobi na angola na hilo limefanyika wakati wa jumbe wa umoja wa mataifa wakitembelea taifa hilo austel malivika anatuarifu zaidi katika mkutano na wanahabari kunakwa ofisi za umoja wa mataifa hapa goma kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wajumbe kutoka baraza la umoja wa mataifa wameomba waasi wa m23 wa kusitisha mashambulizi yake zidi ya, ya jeshi la serikali nicolas riviere mmoja wa viongozi wa ujumbe huo amesema wanachoomba kwa m23 kwa sasa ni kusimamisha mapigano na taifa la rwanda kusitisha uungaji mkono kwa kundi la m23 kundi yote inayoshikilia silaha yapashwa kupokonywa silaha na kuziweka chini kuacha mapigano na kuheshimu mikataba ya nairobi na wengine kurudi katika taifa laom2 inapashwa kuacha mapigano na kujiondoa wajumbe hao wamesema jeshi la umoja wa mataifa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo halikuja kupigana bali likuja kulinda raia wa kongo wanahusika na usalama wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ni jeshi tifu kwa serikali bali siyo monuskolazima si mwelewe kwamba kazi ya monusko siyo kupigana hapa kazi yao ni kuwalinda raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo swala la usalama na maju, ni majukumu ya serikali ya kongo kwani ni taifa huru lazima mfahamu hiyo wanajeshi wa umoja wa mataifa hawakuja jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kupigana wanakuja kuleta amani kazi yao ni ulinzi wa amani si uh, na siyo kupigana ne pa, ne wajumbe kutoka baraza la umoja wa mataifa wametembelea hapa mashariki mwa kongo ambako wamekutana na viongozi wa serikali ya mkoa wa kivuya kaskazini pamoja na msuluhishi wa mzozo wa mashariki mwa kongo Raisi si wa zamani uhuru kenyatta wakaazi wanaokimbia mapigano wanaopatikana katika kambi mbalimbali mbali, wakiomba amani kwenye vijiji vyao banyanga augiste alikimbia kutoka rugari kaskazini mwa mji wa goma wakati wa vita vya m23 na jeshi la serikali kwa machache sina amani na mi sifurahi furahi minaweza penda vita iishe nirudie kwetu niendeleshe kazi zangu za mlimo na mi niweke watoto wangu mzuri unaweza ambia nini hawa watu wanakuja wageni kutoka baraza la umoja wa mataifa waku wa, wa un wa monusco tunataka watupatie amani iile amani ndio itatupatia ngufu kusema turudie kwetu kambi inayokuwa na familia zaidi ya elfu tatu kwa sasa ikiwa ni miongoni mwa kambi saba zinazozunguka muji wa goma generos marceline ana miaka kumi na saba alikimbia kutoka mji wa bunagana unaopatikana mpakani mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na uganda akiishi maisha magumu tati walimpigamasasi tukapata maiti yake na basha vashaevicha muumayani mepepa mlokoetu kwa, ishakosa kwaishaenda wakati hayo yakiarifiwa watu zaidi ya ishii 0 wameuawa na waasi wanaozaniwa kuwa ni adf eneo la bashu wilani beni hoser malivika sauti amerika goma unaendelea kusikiliza komekuu cha afrika kutoka washington dc sande shomari anaendelea kusomea habari zaidi za dunia aliyekuwa makamu wa rais wa marekani mik pen anayetarajiwa kuania uteuzi wa rais wa chama cha rpublican mw224 ametoa shutuma kali dhidi ya rais aliyemtumikia kwa uaminifu donald trump pence alisema trump alihusika binafsi kuimiza ghasia za januari 6 m021 za wafuasi wake katika bunge la marekani kujaribu kuzuia bunge hilo kuthibitisha kwamba joe biden alimshinda rais w 45 katika uchaguzi wa mwaka 2020 rais trump alikosea si kuwa na haki ya kutengua uchaguzi pens aliambia kundi la waandishi wa habari wa andamizi mjini washington na maafisa wa serikali katika mlo wa jioni wa kila mwaka wa go juu usi usiku na maneneo yake ya kutojali yalihatarisha familia yangu na kila mmoja katika bunge siku hiyo na linajua historia litamfanya donald trump kuwajibika aliongeza wiki iliyopita pens alimwomba jaji azuie wito wa kutoa ushahidi wake mbele ya mahakama kuu inaochunguza wasi huo na juhudi za trump kuhalilisha matokeo ya uchaguzi lakini wakati chajioni, wa chakula cha jioni akitupilia mbali majaribio yanaoendelea haswa na wabunge wakihafidhina na uchambuzi wa fox news kupuuzia habari za ghasia katika bunge ambao zaidi ya wafuasi wa elfu moja wa trump wamekamatwa na karibu nusu hadi sasa ametiwa hatiani kwa makosa mengi na baraza mojawapo kule wasomi linasema kwamba maendeleo ya rusia yanaonekana kukwama kata kampeni ya mosco ya kuteka mji wa bahmut mashariki mwa ukraine taasisi hiyo yenye makao yake mjini washington ya utafiti wa vita ilisema jumamosi kwamba hakukuwa na maendeleo yyote aliothibitishwa na, na vikosi, russia, somi, vya mbrefu, vya mba, vikosi vya russia huko bahmut tathmini ya hivi karibuni ya taasisi hiyo ya wasomi kuhusu vita vya muda mrefu zaidi vya ardhini ilisema kwamba vikosi vya rusia na vitengo vya kundi la wana naodhibitiwa na kremlin uliendelea kufanya mashambulizi ya ardhini katika mji huo lakini hakuna ushahidi kwamba walikuwa wamesonga mbele wakati huo, huo rais wa ukraine volodimiru zelenski alisema jumapili kwamba alimpa cheo cha juu zaidi cha kitaifa shujaa wa ukraini mwanajeshi ambaye inadhaniwa aliwawa na watu wanaozungumza lugha ya kirasha basi kufuatia ziara hiyo ya wajumbe wa umoja wa mataifa nchini drc mwenzangu ed ligongo amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa majid mjengwa na kwanza akamuuliza iwapo masharti au labda ombi la wajumbe hao litafanya kazi au litatekelezwa huko hukor ni mgogoro wa ksiasa na jawabu lake linaweza likatokana na siasa ni mgogoro baina ya nchi mbili kwa maana ya dr congo na rwanda e, sasa katika hili lazima majadiliano ya mezani yanaweza katoa jawabu la mgogoro huu kwa maana hiyo ni sahihi tatizo la kisiasa linamalizwa na siasa mgogoro ambao ni mkubwa na unahusisha vikosi eh, sasa vya wapiganaji ndani ya kongo eh, ambavyo kimoja kinasemwa kwamba kinadhaminiwa na rwanda na rwanda ikituhumu kongo kwa hiyo ni swala la kusubiri kuona ni kwa namna gani jawabu la kisiasa ikapatikana lakini sasa majadiliano haya yanaweza yakafanyika vipi ya kisiasa wakati kongo r inachukulia eh, ili kundi lam uh, ishirini natatu kama kundi la kigaidi na wameweka bayana Wezi kuwa katika mazungumzo uh, mwisho wa siku lazima kuwe na mazungumzo uh, hata hao wanaosemwa kuwa ni magaidi na nainaposemwa kisiasa ina maana diplomasia kuwe na namna ya kuongea katika meza majadiliano kuweza kujua namna gani wanaweza wakamaliza mgogoro huu tayari m ikivo iko ndani ya, ya diarasi congo eh, lakini ukweli unabaki baki kwamba wamechukua baadhi ya maeneo ndani ya kongo na kama inatakikwa jawabu wao ni wadau katika mgogoro kwa mazingira haya ya sasa haya majadiliano ya kisiasa yanafanyika vipi sasa Eh, lazima kuwe na mpatanishi eh, tumeona ufaransa imeweza kushiriki kwa karibu aribu kutafuta suruhisho lakini tumeona hata kanisa katoliki likishiriki katika kuitafuta amani ya kongo majadiliano hayo lazima kuwepo na mpatanishi anayeaminika na pande zote zilizopo katika mgogoro huo zenye kuhusika na mgogoro sasa ni wetu, watu gani hao wataingia kwenye kuwapatanisha swala la kusubiri kuona la, lakini umoja wa mataifa unalo jukumu la msingi kabisa la kutatua migogoro katika katika nchi wanachama lakini kwa jicho la kichambuzi unadhani uh, huu mgogoro unaweza ukamalizika katika namna ambayo utakuwa una manufaa kwa pande zote mbili kwa kundi la emu ishirini na tatu hali kadhalika kwa serikali ya drc e mgogoro wote lazima uishe vita vyovyote lazima viishe vinaisha kwa namna gani ndio swala ambalo inaweza likaangaliwa lakini katika hiki kuna takayepata na kuna takayekosa lakini eh, lazima kuna mmoja atapata zaidi na mwingine atapata kidogo sasa mwisho wa siku ili la, lazima kuwepo na suluhu na fluhu hiyo iwafanye wote watoke hapo wakiwa na nyuso zenye kuona kwamba hakuna aibu ya kwamba wamekosa kila kitu lakini mgogoro kama alivyosema ni mzito eh, ni mgogoro wa miaka mingi na ni, kwa namna gani mtapatikana jawabu la kudumu ni swali gumu kwa kweli ni majid mjengwa akizungumza na kwemekuu cha afrika kutoka mji mkongwe wa zanzibar na miongoni mwa maelfu ya watu walioathiriwa na tetemeko la ardhi la februari nchini uturuki ni makundi ya kidini ya walio wachache ambao wanaita sehemu ya tukio nyumbani kwao makundi hayo yamepata hasara na waafa sawa na wakazi wengine wa taifa hilo na katika baadhi ya maeneo maisha yao yapo hatarini harison kamau amasoma ripoti ya elsahinkaya wa voa melki urek ambaye ni padri wa kanisa la adiaman anaonyesha vioi hasara iliyosababishwa na, na tetemeko la ardhi la februari 6 kwenye kanisa lake okay. mamilioni ya watu waliyeathiriwa na tetemeko hilo la ardhi yakiwemo makundi ya wakristo na wayahudi waliowachache nchini humo mojawapo ya miji iliyoatdhiriwa vibaya na tukio hilo ni uleo wa antakia ambayo pia unajulikana kama kamaantio kwa bibilia ambao ni muhimu katika historia ya ukristo tetemeko hilo liliharibu makanisa mengine ya kale suala ambalo limelazimisha wakazi wengi kutoka kwenye makundi ya kidini ya waliowachache kuondoka cantemr ni kutoka shirika la hisani la kigiriki la iskenderun uh, uh, iscanderunsasa hivi tumechukua hifadhi kwenye kanisa ya st george ambalo halikuharibiwa sana hapa huwa tunatoa chakula mara tatu kwa siku kikiwa moto kwa watu wetu pia huwa tunasambaza misaada tunayopokea miongoni ma waathirika tetemeko hilo limeua zaidi ya watu elfu nchini uturuki wakati vifo zaidi vikitarajiwa ingawa idadi kamili ya vifo miongoni mwa watu kutoka makundi ya walio wachache halijulikani februari 6t sio ambaye ni kiongozi wa jamii ya kiyahudi mjini antiok pamoja na mke wake walikufa kutokana na kuangukiwa na vifusi baada ya kuporomoka kwa sinagogi yao kutokana na tetemeko la ardhi mji huu umekuwa na jamii ya waahudi kwa takriban miaka 2005 lakini kulikuwa na waahudi 1aw4 pekee kabla ya tetemeko hilo kutokea kwenye mji wa maasin uliopo karibu na eneo la tukio jamii za wakatoliki na waorthodo zimepanga kusaidia wakristo waliolazimika kuhama makoa kutokana na tetemeko hilo mchungaji rosan codeiro ni kutoka kanisa katoliki siku mbili baada ya tetemeko kutokea mara moja anaelekea antioc na isekenderam tulileta bidhaa muhimu kwa kutumia lori kubwa tulivuta baadhi ya watu waliokuwa wamekufa kutoka kwenye vifusi tukiwa na kasisi wa kanisa katoliki la antakia abraham kupa ambaye ni naibu mwenyekiti wa kamisheni ya marekani ya uhuru wa kimataifa wa kidini uscirf anasema kwamba marekani imejitolea kusaidia watu wa uturuki ameongeza kusema kwamba shirika lake litahakikisha kwamba makundi ya kidini yaliyoathiriwa yatainuka tena kwenye mazingira salama ingawa tetemeko hilo liliangusha nyumba zao lakini kupitia imani na wahisani kuna matumaini kwamba waumini watajenga upya leo katika jamii na maendeleo wananchi wa jamii za wafugaji wa eneo la kaskazini mwa tanzania mpakani na nchi ya kenya wanaendelea kuathiriwa na ukame unaotokana na mabadiliko ya tabia y nchi ambayo yamesababisha vifo vya idadi kubwa ya mifugo kama anavyosimuliwa mwandishi wetu aseraji mvungi tanzania ni miongoni mwa nchi za ukanda wa afrika mashariki zinazoendelea kuathiriwa na tatizo la mabadiliko ya tabia ya nchi ambalo sasa ni janga la dunia licha ya athari hizo kujitokeza katika maeneo mbalimbali nchini tanzania athari ni kubwa zaidi katika ukanda wa kaskazini ambapo asilimia kubwa ya wakazi wake ni wafugaji wanaoendesha ufugaji wa asili wa kutembea umbali mrefu na mifugo kutafuta malisho na maji ambayo ustawi wake unategemea mvua ambazo kwa sasa hazinyeshi kwa wakati kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi viongozi wa serikali katika maeneo yaliyokumbwa na tatizo hilo ikiwemo wilaya ya monduli iliyoko ukanda wa mpakani mwa tanzania na kenya wanasema utaratibu huo wa wafugaji asilimia kubwa wakiwa ni wajamii ya wamaasai wa kuzunguka na mifugo kutafuta malisho umekuwa na athari kubwa na nyingi ikiwemo ya vifo vya mifugo na pia kuibuka kwa migogoro ya kugombea ardhi na malisho baina ya wafugaji na makundi mengine wakiwemo wakulima kila sehemu unako kwenda kuna migogoro ya, ya vijiji na vijiji watu wanagombea malisho wanagombea ardhi na, na sio hapa tu maeneo mengine huko kote hoja ni hiyo hiyo tutengeneze maeneo mengine makubwa zaidi na namna pekee ya kuyatengeneza ni kwa kupandania ikikuwa miti le itatoletea mazingira mazuri zaidi na majani yatastawi zaidi mvua zitanyesha zaidi baadhi ya wa wafugaji wanasema tatizo la vifo vya mifugo kutokana na ukame linaongezeka na kwamba kwa sasa wako tayari kubadilisha mfumo wa ufugaji na pia kuunga mkono jitihada zote zinazofanyika kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi ikiwemo ya kupanda mitinafsi nimefurahia elimu ykwamba zoizi la upandaji miti inasaidia uwoto asili kurudishwa katika ardhi ambayo ilikusha potea pana miti katika maeneo yetu tutarudisha uoto wa asili na kusaidia majani kukua na kuepukana na vifo vya mifugo kwani tukifanya hivyo eh, vifo vya mifugo katika maeneo yetu vitapungua fano mwaka uliopita akiangasi pekee ya mwaka uliopita ineua mifugo 1 katika wilaya ya mwguli kwao nafikiri teknolojia hiyo bado tutakwenda kuwafundisha wawetu wale wananchi wetu, wetu. tutakapokwenda kuwahamasisha kwa ajili ya soezi la upandaji miti na utunzaji wa mazingira watatuaili hata hivyo baadhi ya wa wafugaji hao wanasema pamoja na jitihada zinazofanyika za kupanda miti kuna haja ya serikali kuangalia uwezekano wa kufanya maboresho ya sera ili wafugaji nao waweze kumilikishwa maeneo ya ardhi kwa ajili ya malisho kama inavyofanyika kwa wakulima ambao asilimia kubwa ya maeneo wanayotumia wanayamiliki kisheria kuna tatizo kidogo la sera na sheria kwa mfano tatizo linaloambatana na umiliki wa ardhi lakini ajabu ni kwamba watu wanaolima wana milki wafugaji hawana milki kwa hiyo unakuta wao ndio wanaogandamizwa kila mara na kuwekwa pembezoni na wanakuwa wanapata shida sana nantikamaeneo yote sio hapa tu hata nchi nzima hawana kipaumbele cha mkakati wa kupewa ardhi kwa nini wasipewe ufugaji ulikuwa mzuri sana lakini naona ufugaji unakufa kwa nini ardhi inakuwa mbaya kwa mazingira lakini ardhi pia inakuwa finyu kwa hiyo kuna mgongano na naye migogoro unayoona hivi karibuni rais wa tanzania d samia suluhu hassan alikaririwa akielezea mipango ya serikali ya kukabiliana na changamoto za wafugaji ikiwemo ya kuandaa miundo mbinu ya kuwatengenezea maeneo kwa ajili ya kufuga badala ya kuchunga kwa kuzunguka na mifugo hatua ambayo imeshaanza kutekelezwa na baadhi ya wa wafugaji wameshamilikishwa maeneo hayo hata hivyo pamoja na jitihada hizo kutokana na ukame huo unaochangiwa na mabadiliko ya tabia ya nchi baadhi ya wa wafugaji wamejikuta wakikabiliana na mkono wa sheria kwa kuvamia maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya uhifadhi wa wanyamapori misitu na pia mashamba ya wa wakulima huku wengine wakiendelea kutembea na mifugo kwa zaidi ya kilomita kati ya 450 kwa siku kutafuta malisho na maji kwa ajili ya mifugo yao. Kwa niaba kutoka Arusha, mimi ni Kabla matangazo haya namkaribisha tena arushai shomari na muktasari wa habari wanamgambo wanaoshukiwa kuwa wa edf siku ya jumaapili uliouwa takriban watu 17 mashariki mwa drc maafisa wa eneo hilo walisema siku chache tu baada ya kundi hilo lenye mafungamano na kundi la kigaidi la kiislamu kufanya mauaji mengine katika eneo hilo lenye machafuko kundi hilo la li democratic forces au adf ambalo kundi la islamic state anadai kuwa ni mshirika wake wa katikati ya afrika ni mojawapo ya wanamgambo wabaya zaidi mashariki mwa kongo wanaotuhumiwa kuwauwa maelfu ya raiya shambulizi la hivi karibuni lilitokea asubuhi ya jumaapili huko kirindera katika jimbo la kivu kaskazini katika eneo la beni kulingana na chifo a kijiji katembo kahongya tuna watu 17 waliofariki na wanne wamejeruhiwa aliambia afp akiongeza kuwa wanamgombo hao pia wamechoma majengo walitumia silaha za mapanga na moto kuwaua watu kahongia alisema watalii wawili wa kigeni raiya wa ujerumani na uswizi wamefariki dunia baada ya gari walilokuwa wakisafiria kuacha njia na kupinduka katika hifadhi ya taifa ya masai mara nchini kenya polisi walisema jumapili ajali hiyo ilitokea baada ya gari hilo kukwama kwenye matope na kuacha njia jumamosi polisi walisema mtalii mwingine mmoja alijeruhiwa na wengine wawili raia wa ujerumani na uswizi walitoka salama bila majeraha yoyote walikuwa sehemu ya kikundi cha watalii lakini ajulikana mara moja ni nane alikuwa akiendesha gari hilo mtali huyo aliyojeruhiwa alisafirishwa kwa ndege hadi hospitali katika mji mkuu wa kenya nairobi mlinzi mkuu wa maasai mara stehen olemining alisema watu 220 walifariki dunia wakati mashue iliyokuwa ikiwabeba kutoka madagaskar ilipopinduka walipokuwa wakijaribu kusafiri kueleka kisiwa Faransa, cha ufaransa chama yote mamlaka ya bandari ya madagaskar ilisema jumapili basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi leo na kwa niaba ya watu waliyoshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi bmj mridhi produsa wetu said handun jina langu harizon kamau na heiwani limekuwa naye sande shomari kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo