zimetimu saa saba kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari idhaa ya kiswahili ya sauti amerika langu ni bmj muridhi shirika la umoja wa mataifa la kuhudumiwa wakimbizi unhcr limesema leo ijumaa kwamba lina hofu kubwa kuhusu mapigano yanayoendelea kati ya vikosi vya serikali na makundi yenye silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambayo yamesababisha mamia ya maelfu ya watu kukimbia makwao akizungumza na waandishi wa habari mjini geneva uswizi msemaji wa shirika hilo matthew saltmarsh amesema kwamba hasia hizo zimesababisha karibu watu 3 kutoroka makazi yao katika maeneo ya rushuru na masisi eh, katika mkoa wa kivu kaskazini nchini humo katika mwezi wa februari peke yake raia wanaendelea kulipa bahara makubwa ya umwaikaji wa damu ikiwa ni pamoja na wanawake na watoto ambao wametoroka hasia hizo na sasa wanalala nje amesema msemaji huyo satmash pia ameongeza kwamba unhcr na washirika wake wanaongeza msaada wa, wana wa kibinadamu lakini matatizo bado yanasalia katika kuwapata watu waliokimbia makazi yao katika baadhi ya maeneo ya kivu kaskazini kwa sababu ya hasia zinazoendelea kwingineko waziri mkuu wa uingereza rishe sunak leo alikutana na rais wa ufaransa emmanuel macron mjini paris kwa kikao ambacho kinatajwa na wachambuzi kama chenye lengo la kuimarisha mahusiano na kupunguza mvutano wa miaka mingi wa mchakato wa uingereza kujiondoa kutoka jumuiya ya umoja wa ulaya maarufu brexit na pia kukubaliana kuhusu mkataba mpya wa uhamiaji suak amesifia ama muhimu zaidi uhusiano kati ya majirani hao wawili kabla ya mazungumzo ambapo wawili hao pia wameahidi msaadha zaidi eh, kwa ukrain na mbinu za kuimarisha usalama katika eneo la asia pacific kwa mujibu wa downing street unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idha ya kiswahili ya sauti amerika washington dc polisi mjini hamburg wajerumani wamesema uchunguzi unaendelea kubaini sababu zilizopelekea shambulio la bunduki jana alhamisi katika kanisa moja la jehovah's witness mtu mmoja mwenye silaha alifyatua risasi kanisani na kuua watu kadhaa na kujeruhi wengine wengi kwa sasa hakuna taarifa za kuaminika kuhusu nia ya uhalifu huo kwa mujibu wa polisi maafisa wa polisi pia wamesema wanaamini kwamba mshambuliaji huyo ni miongoni mwa waliofariki na kwamba alitekeleza shambulio hilo akiwa peke yake zaidi ya wanajeshi s kutoka marekani thailand na nchi zingine walishiriki katika zoezi la kufyatua risasi leo ijumaa katika kuhitimisha mazoezi makubwa zaidi ya pamoja ya kijeshi katika eneo hilo yanayojulikana kama cobra gold mazoezi hayo ya pamoja yanashirikiana yanashirikisha pia wanajeshi kutoka marekani thailand singapore malaysia na vilevile vile indonesia yakihusisha operesheni za anga na ardhini pamoja na mashambulizi ya kutumia silaha kama bunduki copagd ni mojawapo ya mazoezi ya kijeshi kimataifa ya muda mrefu zaidi duniani na makubwa zaidi kusini mashariki mwa asia na mahakama nchini malaysia imemfungulia mashtaka waziri mkuu wa zamani muedini yasini hii leo ijumaa kwa tuhuma za ufisadi na utakatishiji fedha shirika la kupambana na ufisadi nchini humo lilimkamata mdin jana alhamisi na kumhoji kuhusu mpango wa serikali wa wanakandarasi wa kabila la wamalai wakati wa janga la covid19 waziri mkuu anua ibrahim alipinga shutuma kwamba mashtaka dhidi ya muyedin yalichochewa kisiasa ambaye a, ibrahim ambaye aliamuru kupitiwa upya kwa miradi ya serikali iliyoidinishwa na utawala wa muyedin baada ya kuchukua mamlaka mnamo novemba mwaka uliopita alisema kwamba uchunguzi huo ulikuwa huru kutoka kwa shirika hilo la kupambana na ufisadi ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari namsubiri mwenzangu kennesi bwiri ambaye naona yuko tayari kabisa kukuletea mpango wa kwa undani tuko naye hapa studio mimi naitwa bmj mridhi nikiondoka na kutakia wikend njema tuonane wakati mwingine panapo majaliwa asante bmj mridhi kwa habari za dunia karibu msikilizaji katika kipindi cha kwa undani leo ijumaa ni meza ya waandishi wa habari na wahariri tunaangazia habari kuu wiki hii inaitwa kennes bwire nikiwa hapa washington dc kwenye meza ya waandishi hii leo nimemwalika hasani ali muhariri na anasafisha lugha pia ya kiswahili kutengeneza pale tunapotamka vibaya natuambia hapana hairuhusiwi ni mhariri mwandishi wa redio 47 na Saba. Ana, ni mtunuku kumwambia pongezi sana hasan kwa kufikia jukumu hilo kutoka redio maisha ambayo alikuwa mwajiri wako wa muda mfupi uliyopita hasan hujambo sana. Sana. hapo utaendelea kusafisha lugha ya kiswahili kweli kweli halifa said chanzo dar salaam mhariri asante karibu asante sana. kitone julius ni mwandishi wa habari runinga ya nbs kampala wangwana tuna mambo manne kwenye meza leo ambao tutakuwa tunajadili katika muda wa dakika kama 24 hivi zilizosalia mambo hayo ni pamoja na demokrasia na masuala ya ufisadi kenya uganda pia masuala ya mapenzi ya jinsia moja tanzania masuala ya katiba na vile vile tunasumbuliwa na vita vinavyoendelea nchini ukrain moja kwa moja anaanza na swala la kenya hassan huko kwenu tunaambiwa kwamba maandamano sasa maandamano ambayo yanataka mabadiliko ya utawala maandamano tunaona watu wanabeba sufuria ama vifuria tuseme kama sijui nimetumia lugha nimeharibu wandishi wa habari vyabari, uh, na vyombo vya habari vinasemaje mgwana na nashukuru sana nafkiri na, hicho lichokisema kikifanyika sana na kama kihivi zilizopita <gulito> kwenye mitandao ilikuwa ni migombano huyo ya sufuria ambayo iliongoza na naa <laughs> uh, wanasiasa wa kutokea mrengo wa azimio tunaweza tukasema ni upinzani uh, kwenye mabano nasema mabano manake hata wa, uh, wame, ujiwa, eh, na baadhi ya viongozi waaimio wamechukuliwa na kujuna serikali lakini kama ulivyosema kiongozi wa azimio uh, uh, mweshimia raila odinga ambaye aligombea urais kwenye uchaguzi uliomalizika na akabwagwa na rais wsasawilliam buto alikuwa ameita serikali makataa E, na miongoni mwa mambo anayataka ni kwamba huu mfumko wa bei uangaziwe na kingine alichokisema ni kwamba asilimia ya kodi ilipo juu sana kama hayo hayakuangaliwa basi yataandaliwa maandamano na hivi linavyozungumza nayo ni kwamba makataa yamekwisha kumalizika na ba- baadhi ya maeneo bado kuna utulivu uh, wanasubiri kesho kutandaliwa mkutano mkubwa sana wa azimio ambao utatia velekewa kuhusiana na hayo maandamano ingala eneo lile la kisumu wamekuwepo na pata potea hapa na pade tayari vijana wanamwaki wanasubiri tu kuambiwa obe na wanaanza haya maandamano kwa hiyo nafikiri kila mmoja wanasubiri kujua huu moshi utaelekeaelekeaje manake inasubiriwa kuona haya maandamano nini na niongezee tu kwa kusema kwamba huenda pakawepo na bidhaa ambazo azimio wataomba wafuasi wao wakishie na si mara ya kwanza wao kutoa kauli kama hii na na baadhi ya bidhaa kama hizo wanashuku kwamba zinatumiwa na kumilikiwa na wanashaka waliopo kwenye mrengo wa kenya kwanza ni matekesi ya bidhaa kama mayai na na baadhi ya makampuni ya simu za mawasiliano kwa hiyo kesho ndi tutajua mwelekeo kamili wa maandamano haya halifo unapomsikia hassani ali hapo tanzania mnaandika nini kuhusu jirani wenu kenya na maandamano Uh, <laughs> <laughs> okay. nadhani hicho ndicho ambacho kinaripotiwa lakini lazima niseme kweli kwa bahati mbaya sana tanzania uh, vyombo vingi vya habari havina waandishi hapo nairobi kwa hiyo kwa kiasi kikubwa sana habari ambazo zina uh, zinaripotiwa kwenye vyombo vyetu vya habari ni zile ambazo vyombo vya habari vya kenya vina, vina ripoti na hizo uh, ndio habari kubwa masuala ya kupanda kwa harama za maisha maandamano yaliyoitishwa na kiongozi wa upinzani raila udinga uh, ndizo habari ambazo tunaziona zikitawala vitua vya habari uh, kuhusiana na kenya hapa tanzania wakati nipo kampala wanguana hasani na halifa nilipigwa pale mabomu ya machozi nikiwa na julius kitone maandamano kama haya pia aliyafanya d kiza besije wa fdc watu wakabeba sufuria wakabeba vijiko wakabeba sahani na vile vile wakatangaza kwamba kuna bidhaa ambazo wafuasi wao hawatakuwa ha, wa, ha, wananunua katika maduka kitone julius ni swala ambalo wewe umeliandika sana hapo kampala unapolisikia nchi jirani ya uganda waganda wanayaona mzaha ama wanaona ni jambo linaweza athiri uchumi wa kenya na likasumbua sana uchumi wa uganda kwa kweli uh, asante sana kenes bwire uh, jaribu kuangalia kitu ambacho kinatokea kenya ni kama kinatokea uganda kila chochote ambacho kinatokea katika nchi jirani kinaathirika vibaya uh, wakaji wa nchi kama ya uganda kama unavyojua bidhaa nyingi inatoka uganda inauzwa ina katika nchi ya kenya kama vile maziwa kama mayai na vyakula vinginevyo sasa kukiwa na uh, kitu chochote au cha vulugi kikitokea katika mji mkuu wa nairobi au katika sehemu fulani za nairobi uh, inahistirika vibaya uchumi wa uganda uh, na wale ambao wanakoseka vibaya ni wale ambao ni wakulima wanaoishi katika mashambani kwa sababu uh, uh, bidhaa vyao au vyakula vyao vitakuwa na soko katika inchi jirani kama kam, kam, kam, inavyojulikana mm lakini hasani pia kuna suala kwamba kumeripotiwa wiki hii shilingi bilioni kumi na tano zilichukuliwa ama kuibiwa nitumie hilo neno katika dakika ishirini na sita je waandishi wanauliza uliza zilikuwaje ama wanaripoti kila ambacho kimekuja tu ama kuna tetesi zingine kama zingine zilitolewa ndani ya miaka mitanoair hilosala oliuliza nd nilil, inachochea hama sana utoka wa zetu uko tanzania ii hii ununo na tetesikauli ya rais wa tanzania mama samia akisema kwamba ukiangalia uchumi wa eneo hili la afrika mashariki anaona kama tanzania iko katika hali nzuri sana ikilinganishwa na jirani na wakenya wengi kwenye mtandao wametikia mstari ile kauli ukisema kwamba hata na baadhi ya jirani zetu akiba yao haina hata nafaka e, ya kuliwa na anya na nanarijia sana hivi manake amekuwa akilisema sana naibu rais rigaiza shaga kwamba kochukua uongozi wa nchi walikuta vada limeliwa na kusilisishwa na hiyo lilohitaja ni mojawape ya sababu inayoeema manake amshikamana alikuwa anaangalia mgao wa bajeti alijitokeza ikili ya bunge kamati ile ya bunge na akaweka za ruanja a nchi zilizotumika hasa siku chache kabla ya uchaguzi wakati wa uchaguzi kabla ya kuapishwa kwa, kwa rais william ruto na kama ulivyosema bilioni kumi na sita zinawauma mpana wa kenya manake yeye anasema kwamba anipigiwa ksiu na aliekuwa waziri wa fedha wakati wa ukuru ya tani na harafa akaziweka wazi baadi ya harafa alizotumiwa na hata akamweleza kwamba angepigiwa na rais ukenyatta kama labda angochelewa kuzitoa hizo hela lakini aliyokua waziri wakati wa ukuru ya tani naye anijitokeza akasema ndio fedha zilichelewa iizilicoma sheria na hata wabingi walihusika kwa hiyo ni rusha mijibu ambazo zinaendelea kwa sasa na zinawauma sana wa kenya bilioni kumi na sita hazijulikani zilizotumiwa kwenye hiyo mitimbio ya kabla ya, ya, ya, ya, ya uchaguzi hata nyinyi wahariri zinawauma wa- zina wacha kuuma <laughs> <laughs> wa, wa if mmeanza kuwakejeli jirani zenu kwamba nyinyi mna dola wengine hawana ama ni jambo uliotolewa na rais kwa mzaha tu nyinyi waandishi mkalichochea nadhani na, na, na, na, kauli ya actually ilikuja baada ya kuwepo hata kwa ripoti kwamba kenya inakabiliana na uhaba wa dola za kimarekani na kwamba Um, um, uh, uh, ilikuwa inaomba msaada kutoka tanzania kwa hiyo rais samia ni kama vile alikuja kuzungumzia kitu, uh, uh, um, uh, uh, kitu ambacho tayari kilikuwa kimesha kimeshaandikwa uh, ni kama vile ilichochea tu kile kitu ambacho tayari kilikuwa kimesha kimesha kskimeshakua kimeandikwa tayari na vyombo vya habari tena bahati nzuri vyombo vya habari vya vi kenya wenyewe lakini kuna wengine ambao wanasema huenda sisi waandishi habari tulikosea kwamba e, labda burundi ndio iko matatizo makubwa sana haina dola haina mafuta unaonaje hilo halifu <laughs> A, mi kusema kweli sifahamu sana kuhusiana na kinachoendelea burundi saizi, si uh, sifahamu kwamba uhaba wa dola au mafuta kwahiyo si dani kama naweza nika Tampu kwenye nafasi nzuri ya, ya kuzungumzia mm, tunapozungumzia wizi wa mabilioni ya dola hata uh, ukuru yatani ali alisema kwamba na huyo gachagu anayewashutumu alitaka apewe bilioni moja nukta tano moja na nusu punde tu alipoingia ofisini ili kwa sababu ofisi yake itengenezwe apewe kile na hiki lakini wanajitetea kwamba hakukuwa na mikakati ya kumkaribisha ofisini lakini sakata pia yuko uganda kitone uh, mawaziri akiwemo makamu wa rais waziri mkuu naibu waziri wakuu uh, waziri wa mambo ya jumuia ya afrika mashariki ambaye alikuwa kwamba wameiba mabati na msaada wa chakula ambao ulikuwa uelekee moja kuwasaidia watu maskini kabisa nchini uganda hili waandishi walilipekulia ukweli wake ama lilikuja tu kwa sababu wamesema kweli bwana kene uh, huu ni ukweli kwamba uh, mawaziri au uh, na waziri mkuu um, uh, katika hapa nchi ya uganda walishiriki katika kuiba mabati ya watu maskini wanaoishi katika sehemu ya ukame yani ya moja na, mabati, ya na, mifugo, una, uh, na mab, uh, mabati hayo yalikuwa yamelenga kuwasaidia kutokana na wizi wa mifugo unaoendelea katika eneo hilo na mabati hayo yalikuwa yatatumiwa kama uh, njia ya kuwasaidia ku, ku, kujenga uh, nyumba ambazo zinaweza kukaa kwa muda mrefu uh, ili kwa sababu kuku, huku sehemu za karamoja uwizi wa mifugo wakiwa wanakuja wanakuja wanachoma moto katika nyumba fulani au uh, uh, wanazitia moto ndiyo sababu serikali ilikuwa ilitoa amri ya kusema kwamba kila mtu katika eneo hilo na mno sehemu ya kalenga sehemu za kabongo kila uh, familia iwe na nyumba ya mabati ili wazuie wa, wa, wa, wa vitendo vya vyakuendelea katika eneo hilo wizi uh, wa mifugo walikuwa wanafanya uh, uh, mpango kama wana, kuja nyumbani kwako wanachoma nyumba yako moto na baadaye wee ukitoka nje wanakuua au au wanakuafiri wana vibaya au wanakujeruhi ili uweze kutoka, wa, waweze kukimbia na uh, mifugo, mifugo yako lakini kama u, uh, viongozi wa eneo hili kuona kwamba walishiriki katika kuiba mabati kilikuwa kitende cha kushangaa katika watu binafsi na hata kilikuwa kinafuatilia mbali na uh, viongozi wa dini kufikia sasa ya hiyo habari bado zinaendelea na kusambaya serikali uh, au uh, bu wabunge wanajaribu kuwafanya hao uh, waziri wote walioshiriki katika kuiba mabati hayo ili wa- wafukuze katika kazi yao au sivyo wajaribu wa, wa ku hassani ali unaposikia ripota akuletee story kama hiyo kwamba makamu wa rais waziri mkuu mawaziri wengi sana wameiba mabati ya msaada wewe kama muhariri hiyo <laughs> habari utaweza kuiandikaje ni lipe ambalo litakugonga akilini <laughs> kama mahii kaidi niangalie kushoto kulia rdini uu kisogoni nione e, nani ananiangalia lakini nafikiri sana habari kama kwa sababu ukiangalia hivi haswa vya ufisadi kiangaia usiaaa na la afrika na hasa mataifaetu aafrika masharikiswakuu ambao natarajia waongoze zile kampeni za kupambana dhidi ya ufisadi ndio wanautajwa katika hizi kashfa kama si gavana ni ung kama kama ni waziri yaani kama kama si waziri labda ni raisi n gavana ama i familia yao mwanawe utafikia mkewe ndiue lakini ajabu ni kwamba utajitekeza katika vyombo vya habari wakanusha haya madai sasa ukishia baadhi ya vyombo vya habari ambayo vilichapisha habari kama hizo kama imiofanyika juzi uliona mojawako um, wa maseneta wa wa wa wauda amezungumza sana taariri zimeandikwa sana kumuusu e, akidai kwamba vyombo vya habari vina magenge na makusudi maanake vyombo vya habari vimekuwa vikizungua na kuizua hivi kashfa na manake vyombo vya habari vimekuwa sasa ndio upinzani uh, unosalia kwa hiyo habari kama hivi ndio tunaviandika uh, wanaojia wake kabaki vinavuniwa lakini mwisho wa siku hatoni bangaza kwa sababu ikipita wiki ama bwizi utasikia tena mabilioni yameporwa kwahiyo wanahabari kama ilivyoa lakini wanasema a, a na hasa wale wanahabari ambao wanafanya taarifa za usichuzi na na, na-, na- upekuzi wanazamia sana makala kama haya yanawekwa hewani lakini mwanga wa husika labda watahojiwa tu utasikia wamefikisha wanahojiwa baada ya hapo hakuna chochote kinachofanyika kwahiyo inatamausha ina, ina kwa mm. halifa <laughs> siku chache zilizopita kulianzia hapo tanzania vitabu vilipatikana vinavyodaiwa kufunza watoto mapenzi ya jinsia moja limeingia e, hadi kenya ikawa mjadala mkubwa rais akatoa tamko makamu wake ukiongozwa upinzani wanasiasa lipo uganda mswada huko bungeni ulifikishwa bungeni jana rasimu ukasomwa ambao unapinga kabisa vitendo vya mapenzi ya jinsia moja linaandikwaje sasa hapo tanzania linaandikwa kwa ustawi hivi yaani hakuna kupinga ama kuunga ama linaandikwa kwa mrengo wa kukashifu kabisa ama kwa kuunga okay asante sana kusema kweli kwa kiasi kikubwa sana um, habari zinazoandikwa kuhusiana na hilo jambo ni habari ambazo zinaendana na uh, na msimamo wa, wa serikali uh, ni kama vile kurudia vitu ambavyo uh, serikali wana wameamiwa kuvifanya na baadhi ya maoni ambayo yamekuwa yakichapishwa na maanisha maoni ya watu ambayo yamekuwa akichapishwa kwenye vyombo vya habari yamekuwa yakiunga uh, ya mkono kwa sababu tanzania utafahamu kwamba sio sio suala la, la hayo mapenzi ya jinsia moja tu tanzania imeenda mbali zaidi hata kuzuia uh, upatikanaji wa picha za za ngono ambao tunasemaa mtandaoni um, uh, tanzania imezuia ime, ime lakini pia tanzania ina- inaendesha msako uh, wa watu wanaofanya biashara za kujiuza hiyo si hili, hili swala halipo pekee yake ni yani, sio la kipekee like n yani, ni kama vile Uh, serikali yenyewe inafanya uh, ni kama inaendesha mkakati wa ku- wa kulinda kile wanachokiita uh, maadili ya kitanzania kwa hiyo wameanza vitabu, uh, na hivyo vitabu kuhusiana na masuala ya ushoga uh, wame, wanazungumza kuse, wamepiga hiyo marufuku hizo ra kupatikana mtandaoni kwamba mimi hapa sahizi siwezi kuangalia uh, pornography mtandaoni labda mpaka ni wekevpn uh, lakini ndio pia kuna kuna kuna kuna, kuna vitisho uh, uh, kuhusiana na watu wanaojiuza na msako inaendelea mi nadhani mambo mawili makubwa uh, uh, kwa mtazamo wangu mimi kwanza ni kwamba uh, ukiangalia uh, okay, kinachotokea tanzania kenya na uganda kwanza uh, kwa kiasi kikubwa sana uh, zote zime- hatua zote zimejikita kwenye uongo uh, yaani uh, uongo unatumika kuhalalisha uh, vitu ambavyo serikali ina- inavifanya ina, ina uh, kwenye kwenye kwenye haya kwenye haya mambo lakini cha pili ambacho pia ni kikubwa sana uh, nadhani ni kwamba sote tunafahamu Uh, uh, sahizi hizi uh, nchi zinachopitia hiyo uh, ni uganda kenya tanzania hata kama ni kwa viwango tofauti lakini zote zinapitia uh, changamoto kubwa sana ya kupanda kwa harama ya maisha uh, tanzania hapa huo uh, o ambao ndo, ndo umekuwa wimbo mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa imeruhusiwa juzi na vyama vyote vikizunguka nchini kuzungumza na watu uh, vinazungumzia kuhusiana na Uh, vitu kupanda bei ya gharama za maisha kuongezeka na vitu kama hivyo na najua ni kitu hichochokenya tumeona maandamano yanafanyika na uganda sasa unajua duniani kote uh, uh, serikali huwa zipo na uharaka mkubwa sana uh, kuweza kutafuta uh, visingizio uh, na kwa hapa tanzania kusema kweli uh, ni, ni, ni jamii ya ki ya kihafidhina sana ni jamii ambayo watu wake wengi ni watu uh, wanaoamini kwenye masuala ya dini na vitu hivyo uh, no. kwa hiyo inakuwa ni rahisi sana kwa serikali ya tanzania kwa mfano uh, kuibuka na hizo hoja za kupambana na maadili uh, kukwepa kuhojiwa kuhusiana na uh, kushindwa kwao kufanya vitu vya kulainisha maisha mm. uh, kwa hiyo hicho it, ndicho ambacho mii nakiona ni kama vile serikali za afrika mashariki hususan uh, kwa mfano kama hapa tanzania uh, licha ya kwamba rais samia anazungumza vizuri na vyama vya upinzani juzi uh, ameenda huko uh, kilimanjaro kulikuwa na kongamano la siku kima ya kimataifa ya wanawake lanalia na chama cha upinzani iya akawa mgeni rasmi lakini haya mambo ni ya kitaifa kwa huku chini rais samia uh, hana uunguaji mkono mkubwa sana kwa uh, sababu maisha ni magumu uh, vitu vimepanda bei na vitu kama hivyo kwao ni rahisi sana kwake yeye kutafuta kitu ambacho kinaweza kikawachanganya watu waaacha kumsumbua kuhusiana na bei za vyakula <laughs> vyakulaoja tuendeshe vita kuhusiana na kuharibika kwa maadili ya kitanzania na kwa hiyo Aya. hiyo kisiasa inauza tanzania haya tanzaniaayhaifa uh, ndiyo kabisa yni kwa kiingereza uhariri ndio huo maoni ya mwandishi wa habari naona muda unatupeleka kweli dakika zilizosalia chache hassan unapoangazia vita vya ukraine ubaba ambao umeanza kati ya marekani na china russia jicho la mwandishi wa habari kwa kifupi unaona tunaelekea wapi maana afrika ndio wanasema mojawapo ambao nchi zimeathirika kabisa mabara sio nchiimeathirika kabisa haswa hmm. kiuchumi uua tunategemea sana vitu vingi kutokea eneo mrusi na sidani kama hata na wenyewe waliiai iadeukiasik na ma, ma, hasa mrusi manake anafikira liochukua asufu sana kumwangamiza m ama kustalima amri lakini tunaelewa marekani wao wanafanya nini na mataifa mengineo kama ujerumani kutegemea na msaada wanaoitea kwa hali na mali kuisukuma na nafikiri sii cakuaje ya hatiba ya hivi vita cakuaje ndondondoich kwamba mi nalangalia kwamba kama vitakuja malizika hivi vita athari ambayo itakuwa imeacho katika uli mengu kutokana na haya makabiliano na hasa wa, wa na pili hasa huu rais wa urusi na ataweka wapi uso wake kama huseme hivi vita vitakwenda hivi alafu ishie asiondoke kama hata kama t kamaaamsiri kwa hiyo mrefu ameiiiwa na hasa uchumi hata atwasaifa lake la urusi wasadumia hasa urusi na ukren kutokana na hivi vikwazo hali itakuwaje na mwangaliwa eh, baada ya hivi vita E, atakuwa mjeni wa nani nafkiri hiyo ndo kauli ambayo mimi huwa naiwaza sana kila akifuatilia hvivita vya urusi na ukraine mwelekezo wangu wanaanza kuniharifu hapa kwamba muda wangu umekatika kwa mwandishi wa habari sijui mbona muda huwa unaenda mbio hivi unadhani halifa pia huwa inatokezea katika uandishi kwamba muda hautoshi kwenye karatasi <laughs> ioshi hauwezi kutosha <laughs> Ni washi... Uda Siku lazima utagongwa tu kitone julius pia hapana ha, hapo unatumwa unakwenda kuandika unashtukia umeambiwa ha, story yako ndefu punguza sio kitone nawashukuru sana wangwana hasani ali muhariri redio 47 hii inafika kenya nzima halifa said dechanzo kitone julius mwandishi wa nbs tv usiku huu mwelekezi amekuwa saida hamdun naitwa kenes bwire asante msikilizaji kwa muda wako kusikiliza kwa undani meza ya wahariri hadi wiki ijayo