iidhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka mji mkuu wa marekani washington dc hujambo mpendwa msikilizaji popote pale ulipo assalamu alaikum asante kuungana nasi mimi hapa studio ni abdu abud na mimi naitwa b m j mridhi tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo ikiwa ni ijumaa tarehe 1 mwezi machi 222 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa ambayo inasikika kote nchini tanzania na kanda zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na vilevile vile radio citizen inayosikika kote nchini kenya tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa sahilicom karibuni nammpendo mskilizaji basi leo ikiwa ni siku ya jumaa tutakuletea live talk na najua mko tayari kabisa wewe msikilizaji unashiriki pia na leo tunazungumzia jukumu la nchi zenye maendeleo madogo kabisa duniani kukabiliana na janga la ufukara nini la kufanya na katika taarifa nyingine ni kwamba umoja wa mataifa umeeleza wasiwasi kuhusu hali ya wakimbizi mashariki mwa kongo kutokana na mapigano kati ya kundi la m23 na jeshi la serikali ukidai kuongezeka kwa vifo huko mashariki mwa taifa hilo basi bmj hizo ni vidokezo tu za ripoti zetu utasikiliza baadaye katika livetok lakini kwanza basi hebu tuambie habari muhimu za hii leo nam kutoka chumba chetu cha habari habari za hivi punde zinaeleza kwamba shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi unhcr limesema kwamba lina hofu kubwa kuhusu mapigano yanaendelea kati ya vikosi vya serikali na makundi yenye silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambayo yamesababisha mamia ya maelfu ya watu kukimbia makwao akizungumza na waandishi wa habari mjini jenevar uswizi msemaji wa shirika hilo matthew Saltmash, alisema hasia hizo zimesababisha karibu watu 3 kutoroka makazi yao katika maeneo ya rushuru na masisi katika mkoa wa kivu kaskazini mwezi februari pekee raia wanaendelea kulipa gharama kubwa ya umwakaji wa damu ikiwa ni pamoja na wanawake na watoto ambao walitoroka hasia hizo na sasa wanalala nje alisema msemaji huyo satma pia aliongeza kwamba unhcr na washirika wake wanaongeza misaada ya kibinadamu lakini matatizo bado yanasalia ya kuwa E, ya kuwapata watu wakiomba a, wanaokimbia makazi yao katika baadhi ya maeneo ya kivu kaskazini na ni kwa sababu ya hasia hizo kaik e, katikati katika mwa mwezi januari mwaka huu shirika la misaada la umoja wa mataifa ocha lilisema mashirika kumi na mawili ya kibinadamu yamelazimika kupunguza shughuli zao katika maeneo ya mkoa wa ituri kwa sababu ya ongezeko la mashambulizi waziri mkuu wa uingereza rich sunaki leo amekutana na rais wa ufaransa emmanuel macron mjini paris kwa kikao ambacho kinatajwa na wachambuzi kama chenye lengo la kuimarisha mahusiano na kupunguza mvutano wa miaka mingi wa mchakato wa uingereza kujiondoa kutoka kwa jumuiya ya umoja wa ulaya maarufu brexit na pia kukubalia kukubaliana kuhusu mkataba mpya wa uhamiaji sunak amesifia umuhimu wa uhusiano kati ya majirani hao wawili kabla ya mazungumzo ambapo wawili hao pia waliahidi msaada zaidi kwa ukraini na mbinu za kuimarisha usalama katika eneo la asia pacific kwa mujibu wa downing street macron alimkaribisha sunak katika ikulu ya yaee baada ya waziri huyo mkuu kusafiri kwenda paris kwa treini kutoka london huu ni mkutano wa kwanza wa kilele wa uingereza na ufaransa katika kipindi cha miaka mitano baada ya sunak kuwa waziri mkuu mwezi oktoba kufuatia enzi yenye misukosuko mingi ya li tru na boris johnson uhasama kati ya macron na kiongozi huyo wa brexit johnson ulidhihirika wazi huku trus naye akisema kwamba hakujua kama kiongozi huyo wa ufaransa alikuwa rafiki au adui wakati wa kampeni yake ya kutaka kuwa waziri mkuu lakini pande zote mbili sasa zinaona fursa ya kuweka upya mahusiano kati ya mataifa hayo yenye nguvu za nyuklia katika ukanda huo wa ulaya magharibi maafisa nchini msumbiji wamesema kwamba huenda watu wapatao 158 wakaathiriwa na kimbunga fredi katika jimbo la zambezia ambako kimbunga hicho kinatarajiwa kutua kimbunga fredi kinatarajiwa kutua katika pwani ya msumbiji baadaye hii leo ni mara ya pili kwa kimbunga fredi kupiga msumbiji baada ya kusababisha uharibifu mwezi februari na huenda kikaweka rekodi kwa kuwa kimbunga kilichokuwa ama kilichochukua muda mrefu kabla hakijatulia idara ya kitaifa ya kukabiliana na majanga imesema kwamba huenda watu 8 kati ya waathirika wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu serikali ya jimbo iliamuru shule zote zifungwe kuanzia leo ijumaa unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idaa ya kiswahili ya sauti america jiji kuu la marekani washington dc polisi mjini hamburg ujerumani wamesema kwamba uchunguzi unaendelea kubaini sababu zilizopelekea shambulizi la bunduki jana alhamisi katika kanisa moja la jehovah's witness mtu mwenye silaha alifyatua risasi na kuua watu kadhaa na kuwajeruhi wengine wengi kwa sasa hatuna taarifa za kuaminika kuhusu nia ya uhalifu huo polisi walisema polisi wamesema wanaamini kwamba mshambuliaji huyo ni miongoni mwa waliofariki na kwamba alitekeleza shambulio hilo akiwa peke yake kansela olaf shls alilaani kitendo hicho na kukiita cha kikatili na kusema kwamba mawazo yake yalikuwa na waathiriwa na familia zao katika miaka ya karibuni ujerumani imekuwa ikilengwa na washambuliaji wa kiislamu na makundi ya mrengo mkali wa kulia afisi ya mwanasheria mkuu wa jimbo la tamalipus nchini mexico imetoa hii leo alhamisi miili ya wamarekani wawili waliouawa kwa kupigwa risasi wiki iliyopita katika mji wa mpakani wa matamoros magari mawili ya kubeba maiti ya zindeo brown na shaidi wward yalivuka daraja la kimataifa na kuingia mjini mjinibrile ambako mabaki, yake, mabaki ya watu hao yalikabidiwa kwa mamlaka za marekani mapema siku hiyo barua iliyodai kwamba ilikuwa imetoka kwa genge linaohusika na dawa za kulevya la mexio linalodaiwa kuhusika na utekaji nyara wa wamarekani wane na kuwaua wawili kati yao ili laani hasia hizo na kusema genge hilo lilikabidi kwa mamlaka wanachama wake ambao walihusika katika tukio hilo afisa mmoja wa usalama wa serikali alisema kwamba wanaume wa tano walipatikana wakiwa wamefungwa ndani ya gari moja ambalo mamlaka ilikuwa ikitafuta pamoja na barua hiyo nam asante sana bmj kwa taarifa hiyo ya habari na hivi sasa basi tuungane pamoja katika livetok kama tulivyosema hapo awali kutoka hapa sauti america washington dc tunazungumza juu ya jukumu la nchi maskini kabisa katika kupambana na ufukara wenyewe kuacha kulalamika dhidi ya nchi za magharibi kusema kwamba hawasaidii ingawa wanasaidia lakini vilevile vile kupunguza hali ya ufukara katika nchi hizo ambazo katika umoja wa mataifa zinajulikana kama lcd lowest developed countries ikimaanisha kwamba nchi hizo hazina maendeleo na zinachukuliwa kwamba ni mataifa arbai leo tunazungumzia mada ya kufuatia mkutano wa tano wa umoja wa mataifa wa nchi hizo uliofanyika huko doha qatar wiki hii huu ni mkutano unaofanyika kila baada ya miaka kumi na imeshangaza wengi kwa nini inachukua muda mrefu hivyo kwa mataifa hayo kukutana na kwenye mkutano huo wa siku tano mataifa tajiri hayakujitokeza na katibu mkuu wa mmoja w mataifa antonio guteres aliwaambia viongozi kutoka karibu mataifa hayo 46 kwamba mataifa matajiri yanabidi kuchangisha dola bilioni mi5 kwa ajili ya kusaidia kuleta mabadiliko ya kijamii na kiuchumi kwenye nchi hizo nao viongozi wa nchi hizo wakarudia kuzitaka mataifa tajiri kutoa dola bilioni m walioahidi kila mwaka ili kusaidia juhudi za kupambana na athari zinazotokana na mabadiliko ya hali ya hewa kwani nchi hizo zinaathirika sana jumuia ya maendeleo ya ulaya oecd inasema kwamba nchi zilizoendelea zimetoa karibu mikopo yenye masharti nafuu na, na misaada yenye kugharimu dola bilioni 185 kwa mwaka221 kwa hivyo nchi tajiri zinachangia vile vile sasa pesa hizo zinakwenda wapi sasa sisi hapa hii leo kwenye mjadala wetu hatutakalia mazungumzo hayo yaliyofanyika huko tunazingatia juu ya mkutano huo muhimu lakini vilevile vile, nini viongozi wa nchi hizo wanabidi kufanya ili kuleta maendeleo kwa wananchi wao kabla ya kulaumu au kuomba msaada kutoka mataifa tajiri na kuweza kufanikisha mjadala huu kwanza ni wewe msikilizaji wetu kwa kushiriki kikamilifu na kutoa maoni yako kwenye ukurasa wetu wa facebook na kwenye simu tuko na kimbona kendi akiwa huko zanzibar mchambuzi wa masuala ya kimataifa pamoja na abdul nzeimana akiwa busl mchambuzi wa masuala ya kisiasa na maendeleo na baadaye kidogo tutakuwa na muhamed saleh akiwa huko paris mchambuzi wa masuala ya kisiasa karibuni katika i asante nmtangazajiaya na... karibuni sana hapa na hapa mi niko pamoja na bmj kwanza kwanywunyii nyote kufuatia mada hiyo tunayosema kwamba viongozi wa mataifa hayo ambayo mengi ni mataifa ya kiafrika tumesema karibu mataifa 46 kuweza kupambana na janga la umaskini kwa wengi wetu wote tukianzia tukiangalia ni kwamba nchi hizi maskini zinakabiliwa na matatizo chungu nzima lakini tukianza nao wewe kimbona unaweza kutueleza wewe unafikiri vipi nini mataifa haya maskini yanaweza kufanya kukabiliana na hali hii asante uh, sana ushakuru kwanza nashukuru kwa kunipa fursa hii kuchangia katika mada muhimu sana nitaeleza kwa msimamo wangu mimi sio mwanahabari au mtu m- m- m- m- wa siasa ni mtu i ni... ni... a- a... na napenda kusema kwanza nchi za kiafrika sio maskini zinaweza kuwa ziko maskini kwa njia lini lakini kihalisia nchi za afrika si maskini na si nchi ambazo zinahitaji msaada ni nchi ambazo zinaweza kutoa msaada umaskini wa nchi za kiafrika hizo zinaotajwa kuaio katika ufukara kuna sababu mbili kubwa moja ni elimu kwa sababu tumenyimwa elimu na wa, kuwa tuna ukosefu wa elimu umetufikisha hapa tulipo sasa nafikiri hawa western power walikuwa wanapenda tubakie hivi au vipi lakini navohisi mimi kuwa hatujapewa uhuru wa kujitawala hebu nikukatiza he, he, kidogo uhuru... hapo uh, kinde hapo unaposema kwamba tume tume maanaake wa afrika wamenyimwa elimu U, una maana gani hasa kunyimwa na nani hasa tumenyimwa elimu na sisi wenyewe kwa sababu sisi tunajitawala tumepewa uhuru lakini kutokana na siasa mbaya na ambazo nchi zetu zimepewa uhuru na nchi karibu miaka sitini sasa hivi lakini sioni kama kuna mabadiliko yoyote ya ki, ya kujitawala kwa muda wote wa miaka sitini na kama hawa watawala wa magharibi wamebadilisha mtindo wa kiutawala badala ya kuutawala kututawala wame amebadilikawametupa uhuru lakini mfumo wa kujitawala vile vile waneutengenezea wao na huu mfumo unaokuwepo hivi sasa kwa mfano wa uh, political system haiko sawasawa kwa sawa, sababu true democratic katika nchi hizo zinazozungumzwa watu hawa tusemeka wawatu wali wa, waliowakala wale wale wanawaongoza si watu ambao wamechaguliwa na watu wenyewe ni watu ambao wamewekwa na wanapewa support Power. Hilo na hilo ditakiuuastunao ule uhuru ukitawala kwelikeli na kua wanattawala ni watu wanatokana na sisi watawaliwa nafikiri hali ingekuwa tofauti kabisa na hili tunaliona nafikiri na nchi nyinginafanya chaguzi kwa sababu beginning tulianza na, na na single party rule wakati baada ya muda fulani ulionekana kama ile ile single party ilikuwa kama inaanza kufanya kazi ukalekewa nafikiri hapo ndio palipoanza kuharibika zaidi okay asante uh, kindi kwanza tuebe tuna msikilizaji <laughs> jospat kwenye simu aona ameingia moja kwa moja anataka kuchangia au na swali hebu tuambie tusikie bila saka joshat ayora kutoka taribo kenya ambapo kuna neno nimefutiwa sana huyu mwenye amewajua akisema tunye, tumenyimwa uhuru wa kuitawala ama tumenyimwa usuli fulani kutoka eh, inchi za magharibi nataka kukanusa haya maneno sisi wenyewe ama viongozi awa weusi kutoka afrika wenyewe na wale matachili wenye pesa matachili wakutachika ndio wameamua kunyima huyu mtu wa chini uhuru wa kuchita ama kumnyima ule uzuri eh? kwa sababu ni n- kitu gani pengine tunaa msaada kutoka inchi za magharibi pesa imekuja tu mzuri lakini wewe mwanaume ama mwanamke mwenye ambao ni mwenye ambao ni kiongozi unaamua kutumia zile pesa vibaya niko tuko na samba ambazo zenye rutuba zenye zinataikana kutumika kwa kilimo tumenyimwa uhuru huu wa kuelimizwa ili tuweze kupata yale mazuri na maanisa nini yule kiongozi muafrika ambao ni sana sana mw hastaki kuona huyu mtu wa chini akiinuka akiona akipata elimu kidogo atachuwa huyu mtu kesho atakuca kuninyanganya uongozi uongozihili no, masan... ndio ii ndio swara su- kuu kabisa eh? na ile kutotaka huyu mtu amuke hmm. anataka atawale yeye mwenyewe muke waka atawala akisabumchukuuwaka atawale aki, aki nafikiri na tukiongelea pale tutaweza kusaidia hili neno lenye mumeleta siku ya leo sana yaleoasane hapo Shab- nafikiri msikilizaji anasema kikulacho kinguoni mwako A, bila shaka tena ameanzisha <laughs> mjadala kwa haraka haraka <laughs> kutokana na maoni ya kindi lakini kabla kindi sijakupa nafasi kujibu hebu abdul zeimana naye anasemaje juu ya swala hili nam asante sana ndugu mtangazaji kuika fursa hii ya kuchangia kwenye swala hili tesi ambalo lina uh, umuhimu uh, mkubwa hasa katika nchi zetu ii ambazo ziko njiani mwa maendeleo eh, langine wanaziita nchi masikini sasa eh, ningependa tu kusema eh, itakuwa ni rahisi kusema kutoa sema tufanye nini itakuwa samahani itakuwa vigumu kusema tukifanyike kitu gani ili kutoka kwenye kuondokana na hii hali kama tutakuwa hatujazungumzia sababu ambazo zinatufanya tu katika hali hiyo embo ndiondio ni chukue kwanza sababu ya kwanza ambayo kazungumza mdao ambaye alianza kuchangia hapa ambaye kama nitakuwa atakua kujidangana likokule tanzania amezungumzia uh, jambo la elimu au elimu duni uh, au nilijumuisha hili jambo na ukoloni mambo leo naweza kusema kuwa katika uh, tulivyopata kile ambacho tunaita uhuru uh, hatukuweka mikakati hatukuweka mfumo sisi kama watu wa nchi ambazo zinazoendelea au uh, nchi maskini leo hususan kule kwetu afrika uh, hapa ni kumaanisha uh, kule afrika mashariki na kati maanake ndio maeneo ambayo nimeyazoea hatukuweka mfumo wa uongozi ambao utafanya nchi zetu zile kwenye, srudi zisiendi kwenye hali ya umaskini e, kama utakuwa na na kumbukumbu e, tazama kongo dra ilivyoachwa na wabeleji ilikuwa ni nchi ambayo ilikuwa na maendeleo makubwa sarafu e, ya kongo na sarafu ya ya wmarekani ilikuwa kama ni moja kwa mbili au moja kwa moja lakini leo ah, hakuna hauwezi hata ku kulinganisha sababu walikuja wakongomani wenyewe wakachukua uongozi wakawa hawana mfumo wakavuruga mfumo wote wa kilimo wakavuruga mfumo wa uchumi kwa ujumla watu wachache wakawa na mali ndo wakawa wenye nchi na wengi wakawa wakuwashinikiza wale wachache hawakutumika ili wale wachache waweze kunufaika sasa hii ni sababu ambayo kubwa kwa upande wangu mfumo kukosa mfumo wa kuweza kuyaondesha mambo yetu e, tukizingatia kuwa vile tunavyoviendesha kile tunachokiendesha ni kitu cha majumu ni kitu cha taifa zima tukaendesha kama vile mtu anavyoendesha chaka lake e, basi imetupeleka kwenye hii hali ambayo leo ni ngumu hmm. jambo la pili wazungu wale ambao tuliwaambia jamii jiongeeni pembeni mkuache tufanye mambo yetu wenyewe hawakwenda hawakwenda kwa hawakujongea pembeni kwa kufurahia jambo hilo walikwenda uh, walikwenda naweza kusema bila kutaka sasa wazungu baada ya kuona kama hatukuwa na mfumo mzuri wa kuweza kuendesha mambo yetu walirudi kwenye njia zingine na kuweza kuendelea kutuvuruga mpaka kutufanya leo naweza kusema tuwe E, tuwe katika hali duni mbaya na kuendelea kuwategemea upande wangu kama mkutano huyu uli ambao ulifanyika siku za nyuma kule e, kule doha e, kama takuwa zijakosea e, sisi tunaitwa kama ni nchi maskini halafu tunaambia mataifa tajiri jameni tunataka mtupeni frank, mlete mchango ili sisi tuweze kuwa kama nyini minaona kama hili jambo haliwezekana inatakiwa kuwa na mfumo mpya au kuwa na uh, kuwa na stratejia zingine ambazo zitatufanya sisi wenyewe kwanza ziweke kwenye hali ya kuwafanya ha wajamaa ambao wanajiitaau uh, hawa nchi tajiri nitumie nikubali kutumia maneno hayo waone umuhimu wa kuweza kukaa na sisi na kuzungumza gisi gani tuondoe umaskini ulimwengune lahani e, e, tutafikia huko wakati tutazungumza vipi njia vitumiwe ili weza kuondokana na hali hi ya umaskini ambayo ina, inazikumba inazi nchi zetu ambazo ziko njiani mwa maendeleo naam asante sana bmj unajua kuna kitu kimoja hapo ilikuwa nataka nizungumzie kabla sijampa muhamed saleh manaake yuko kutoka huko paris mm-hmm. ni kwamba kuna kundi ambalo hatukulifahamu vizuri zaidi ni kwamba haya mataifa yanayotajwa ni yale ya chini kabisa aroba na sita kwanza kuna katika muda mrefu kumekuwa na zile nchi zilizoendelea na nchi zinazoendelea hizi nchi za kusini lakini kundi hili la nchi arbana sita ni maskini zaidi kuliko hata hayo mataifa yanayotaja nchi yanayoendelea kwa hivyo ni swala moja zito sana maanake ndo mataifa maskini kabisamanake kwamba kama wanazosema kwa kiingereza kwamba least developed countries mm-hmm tofauti so, na wanavyosemakabisahaziendeleilzedena um, eh, zisizoendelea zi zi zisi uh-huh. kwa hivyo sasa tunazungumzia zaidi hata hizo zisizoendelea muhamed saleh ukiwaparis unasemaje ju ya swala hili uh, kusema kweli hizi uh, nchi mnazozitai Uh, ni nchi ambazo hazina maana kwamba haziwezi kuendelea ni nchi ambazo zinaweza kuendelea na kutoka kwenye kwenye huo mfumo au kwenye hiyo list ya au orodha ya hizo nchi ambazo uh, hazijaendelea kwa sababu nitakupeni mfano nchi kama aed e ilikuwa katika orodha ya nchi hizo ya least, uh, least developed countries kwa sababu ni nchi ambayo iko katika uh, jangwa na, na uchumi wake na ile ardhi yake ni ardhi ambayo ni kavu kusema kweli ni ardhi ya jangwa uh, lakini wameweza kutoka kwa sababu gani kwa sababu kulikuwa na na moyo na uongozi madhubuti ambao ulikuwa umekusudia kuitoa ile nchi katika hali ile na hivi sasa a ni moja katika nchi ambazo ziko katika uchumi wa wakati naweza kusema hizo uh, uh, nchi ambazo imetoka kwenye list katika iko katikati na na ukienda ukiangalia na nchi chunu zima za afrika ambazo ni, ni zina utajiri kwa sababu unapozungumza utajiri uh, japo kuna nchi zinaitwa maskini lakini kwa ki, ki, ki, kihali halisi ilivyo ni nchi tajiri isipokuwa zina umaskini wa uongozi ambao unawafanya wananchi wao wanabaki kuwa katika umaskini na watu wachache ambao ndo wenye kushikilia zile hatamu za nchi ndo wanaofaidika na katika vitu ambavyo vinatumika kuwarudisha nyuma watu mimi nakubaliana kabisa na kindi kwamba elimu elimu o, ni kwamba nchi zetu zilio baadhi ya hizi nchi zilipokuja madarakani kwanza kitu cha mwanzo wale ambao walikuwa wanataka kubaki madarakani au kuzishikilia zile hatamu wamejaribu kwa kila njia kuwafanya wale wasomi au watu ambao walikuwa na uwezo wakati ule wa kuweza kuzisaidia hizi nchi kutoka kwenye hali iliyopo na kwenda mbele wamewapiga vita kwa sababu ya uchu wa madaraka na a hali hiyo hali ya elimu ime- imeanguka kwa hivyo mi nikirudi tena kuhusu ae ni kwamba ni nchi ambayo ilikuwa na viongozi ambao ilianza ili kama katika mfumo wa chama kimoja lakini baadaye wame wamekubali ku, ku kuanzisha mfumo wa vyama vingi na kumekuwa na mashindano baina ya vile vyama mashindano yenyewea nini mashindano ya kuleta maendeleo kila chama kinacho kinapochaguliwa kinajaribu kiwache alama kwamba wao wameleta maendeleo haya na kwa na-, na kwa namna hiyo utakuta kwamba kwa mfano pesa za misaada zinazo nzzilizokuwa zinapelekwa kwa mfano kwa ajili ya kujenga barabara hazitumiwi zinajengwa barabara na ume kwa nini mfumo umekuwa umeweza kuendelea hivo kwa sababu kulikuwa na mfumo wa mahkama uh, ni uko huru kabisa uingiliwi na mtu kwa hiyo kunapokuwa na suala la la rushwa na namahkama inapoibidi kuingilia inaingilia na inahukumu bila y kuingiliwa na, na mhimili mwingine wowote ule wa, wa utawala kwa hivyo wetu sisi kuna tatizo katika hizi nchi nyingi utakuta kuna tatizo la kwamba kuna ukiritimba wa utawala kuna o, wasomi ambao hizi nchi zina wasomi wengi lakini wako nje uh, kabidi wasomi wao wamerudi wataalamu wao wamerudi kwa hivyo ukienda kwenye maskuli elimu yao ni nzuri hspitali zinafanya kazi vizuri mabarabara mazuri Uh, utalii ni nchi ambayo inategemea utalii na utalii wao unahodhiwa zaidi na wananchi wenyewe nam, nam, kwa hiyo rasilimali inakuwa zaidi inabaki ndani ya na, nasikia hapo wanazungumza kuhusu umuhimu wa kuwa na mazingira wezeshi ya siasa ya kisiasa na nafikiri ni suala ambalo tutalizungumza katika sehemu ya pili naona muda unakimbia sana tumpe nafasi dakika moja tu msikilizaji uko kwenye laini ya simu karibu tuambie jina lako paani ulipo na uchangie dakika dakamojnaitwa omar niko kenya endelea eh, sasa kwa hiyo mada nimeisikiliza si madambaya ni mzuri kwa nchi zetu mwanzo sana sana, sana za kiafrika lakini jambo lile linalotumaliza ni viongozi wetu viongozi wanatu wanatunyanyasa kama sisi raia mpaka tunabakia kuwa masikini rasilimali tupo nazo afrika lakini viongozi wetu ndo wametuadaa You know what aí asante sana omari kwa maoni yako naona katika hii sehemu yetu ya kwanza bmj watu wamezungumzia sana swala la uongozi ukosefu wa uongozi ukosefu wa elimu ukosefu wa maendeleo nia ya kuweka maendeleo mhamed amezungumzia swala la ambapo ni moja katiya nchi hizo tutazungumza zaidi katika sehemu ya pili hebu tuangalie katika sehemu ya pili mabadiliko gani yanabidi kufanyika maanake mabadiliko yanawezekana kwa hivyo hivi sasa tunaweza kusema kwamba sehemu ya pili tutaangalia suluhisho na ini la kufanya na kuwawezesha watu katika mkutano huo wametaka nchi hizo ziweze kujitegemea wenyewe basi tumemaliza upande wa redio msikilizaji tuunge katika intnet usiondoke kando ya redio yako tutarudi muda mfupi kabisa livetok kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika mimi hapa ni abdu shakur abud nikiwa pamoja na bmj muridhi hii ni idha ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc mpendo wa msikilizaji kipindi ni livtk kipindi kunachochajia kila siku ya ijumaa ambapo we msikilizaji unashiriki pamoja na wataalamu wetu tukizungumzia maswala mbalimbali mbali. hapa studio ni mimi abdu shakur abud nikiwa pamoja na bmj muridhi katika sehemu ya kwanza tulikuwa pamoja na abdul nzeimana kule brussels pamoja na kindi kimbona kule zanzibar na mhamed sale kule paris na Mad- tnosungum zia ni soilala hali ya nchi fukara hali za nchi maskini hasa wananchi ndo wanawatabika kabisa na katika sehemu ya kwanza bmj tumeona kwamba wengi wamelaumu siasa bila shaka uongozi <coughs> mbaya, mbaya yeah. ulajirushwa wasikilizaji wamerusha swala hilo hilona ukosefu wa elimu mambo muhimu kabisa kuweza kuimanika sasa kwa nini hali hii imejitokeza kwa nini kuna matatizo haya turudi kwako wewe kindi ambao umetuletea swala la elimu nini hasa nimesababisha endelea na wazo hilo nini imesababisha matatizo haya kwa ujumla umesikia yote watu waliokua wakisema asante sana mimi nikiendelea hapo naweza kusema kwanza ni siasa chafu nizungumzie hii nchi yangu kabla ya nchi hii kupata uhuru standard ya education ilikuwa moja katika za juu katika nchi za kiafrika bila baada ya miaka sitini tumekuasia katika watu tnaoshikamkia tunajiuliza kwa nini swala la kwanza ni siasa chafu ni siasa chafu ambayo sijui kama tuna wenyewe tumekosa uzalendo au kuna fosi ya nje ambayo ina plante hii siasa chafu kwa sababu kwa mfano nchi yetu ilipata uhuru na kwa muda wa mwezi mmoja tu ikabadilishwa serikali na yametokea aliotokea basi tokea hapo mpaka hivi tunapokwenda hatujaenda mbele isipokuwa tuna march instead of moving forward asa nles tunarekebisha siasa zetu tuwe na mifumo bora ya utawala sio kuwa nake kuwa mtu mmoja ndo mwenye mwamuzi wa kila kitu huwe nani na, na, hii tatu ambapo ni aligumza mmlaji moja hapo ni mahkama iwe huru alafu wale people watokane na watu wenyewe waliochaguliwa na watu kwa hivyo watakuwa responsible lakini sasa hivi tuna watu siasa ambao hawa tokani na watu ni watu ambao wamechaguliwa na group up sasa na wanapokuwa kwenye uongozi wanakuwa wanakuawanabidi wawasikilize wale waliwaweka pale hilo ndio tatizo kubwa tuliokuwa nalo tukiwa tunaweza kuwa na viongozi ambao wanatokana na watu uwajibikaji lazima utakuwepo kwa hiyo ii nahisi hapa jambo la kwanza ni kutengeza siasa zetu naam yeah. na kitu ambacho kimetudumaza kime zaidi sisi wale uh, um, tuwe na maisha bora tumekuwa na maisha duni kutokana na siasa chafu kwa hivyo siasa zetu tutafte njia za shukran sana uh, twende kwake abdu mzeimana labda unaweza kuzungumzia kauli hiyo ya kinde kimbona hapo oh, lakini pia E, wakati tukizungumzia hilo uh, katika taarifa ambazo tumekuwa nazo wiki hii e, na ambayo pia mwenzangu abdu shakur abud ameielezea kwa kifupi hapa ni kwamba e, baada ya nchi pale zilionekana zili um, zilikuwa zili zinatoa zikitoa maoni zinasema kwamba e, zimekandamizwa sana na nchi za magharibi Eh, kwa sababu hazitoi eh, hizo hela ambazo zinawasaidia zinafaa kuwa zikiwasaidia sasa zile nchi za magharibi ambazo zinaelezwa kwamba hata hazikuwakilishwa pale zinaposikia kauli kama hizi ambazo mnazitoa nyinyi ambazo zinawakilisha hali ilivyo hali halisi na pia na wasikilizaji eh, kwamba ni, ni kule nyumbani ambako viongozi eh, labda hawatoi nafasi ambazo zinaweza ku kuchangia wao kuendelea ifaavyo eh, eh, wakisikia hizo nchi za magharibi zikisikia kauli kama hizi itakuwaje sasa pia zitatarajiwa kwamba zitatoa pesa kusaidia watu asante ndugu mtambazaji kwanza niseme e, nchi nyingi ambazo leo tunaziita ni in nchi maskini sio e, maskini kimali na rasilimali kama mnavyojua nyingi ya hizo nchi kinyuma na nchi ambayo ndugu yangu kaizungumza kab nyingi kati ya nchi ni nchi za afrika na inshi leo uh, tunaishi ulaya au nchi za magharibi tunawasikia wazungu wanavyozungumza na mipango ambayo wanayo wazungu wanaelewa kuwa mali zote na rasilimali leo ambazo zitaituza zita dunia na ulimwengu siku za usoni bado viko afrika yani nataka kuzungumza ikiwa uh, ni ikiwa ni, uh, ni kuzalisha mimea bado afrika ndiyo huko uh, mashamba ardhi ambayo ni nzuri na ya yakuzalisha na chini ya ile ardhi ya afrika yako madini madini yote ambayo yanahitajika tatu iko gesi afrika nne yako mafuta na kadhalika nitakusema umaskini wetu ukiutizama vizuri mm. au kuitwa maskini leo ni sababu ndani ya nyumba ambazo zimejaa nafaka za kila aina ila sisi wenyewe tukashindwa kuvitumia kujua hili tulitumia wakati gani na hiki tulitumia wakati gani e, sasa niteme ku kuwa uh, kitu ambacho tunachokikosa ni, ni ni ni ni ni ni kuwa na mifumo mizuri ya uongozi tutakapokubali sisi wa afrika kuleta mifumo mizuri ya uongozi hata hizi nchi ambazo zinajiita tajiri ambazo zina utajiri wake ukutizama vizuri unatokana na vile tunavyozalisha sisi kwetu ndivyo vinawafanya wawe tajiri inatokana na jinsi wao waliweka harafu ya kutumiwa ulimwenguni na sisi tunakubali kuendelea tunatumia sharafu hizo kama sarafu zza kkuzipa nguvu sarafu zetu na hilo hatuwezi kulitoa kama tutakiwa bado hatudaa na mifumo mizuri ya uongozi ili tuweze ku E, ili tuweze kukuyaongoza vizuri e, mazingira yote ya siasa na kiuchumi uh-huh. kule kwetu na tuweze kuwambia pana leo mkirudi tena kutuwekea hiki wala kile njooni mezani tuzungumze masuala yote haya ili tuweze kupatia jawabu uh, swala hili la umaskini ulimwenguni nizungumze no. hili la umaskini hata kama tunasema kuna nchi umaskini na hapa nchi za magharibi mnajua kama kuna watu maskini kwa sababu hiyo tunaweza kuwapeleka hawa watu wa magharibi kesho mezani ikiwa tutakuwa na mfumo mzuri ili kuweza kuwa, kuwaonyesha namna gani tunaweza kupiga umaskini vita kule kwetu na kuwasaidia kupiga umaskini vita hapa nchi za magharibi sababu wako maskini nchi za magharibi kuwaonyesha viti gani wanaweza kuenda mbele mm-hmm. kwa kuboresha mifumo yao ili tusiwaoni watu ambao wanalala barabarani wakati wa misimu ya baridi kama hii Eh, watu wengi kule afrika hawajuu kama hayo yanafanika huku ulaya lakini wako watu wanalala barabarani watu wanalala nje tena ni waru, wazungu tumekuza kwa kuwakuta kwao ila ni maskini wa chini sasa nadhani kuwa afrika tukijipanga vizuri sababu sisi tuwategemewa eh, kuweza kusaidia ulimwengu kesho iwe kinafaka iwe katika mambo yote ambayo yanahitajika tunaeza kuja na mifumo mizuri na kuweza kuwaonyesha wazungu eh, na wengineo njia oh, gani zimaweza kutumika ikiwa tutakuwa tumefaanikisha sisi na mifumo mizuri kule kwetu na ile mifumo tumaweza kuileta hapa ikawasaidia na wao nam asante abdul kwa maoni yako muhamed hebu tuangalie swala hili la misaada maanake kwenye mkutano huu viongozi wa nchi hizo maskini 46 wametaka pafanyike mageuzi mapinduzi ya mfumo wa mikopo maanake nchi hizi mbali na kwamba zina matatizo ya kisiasa hakuna mfumo mzuri lakini zimekabwa vile vile na madeni sasa huweza kuondoa umasikini madeni katika nchi hizi ni tatizo kubwa wewe unafikiri kwamba nini la kufanyika maanake nchi tajiri wanaangalia wanasema tumechoka kutoa madeni hakuna maendeleo hakuna maendeleo kwa sababu hiyo mikopo haionekana ni faida zake inachukuliwa mikopo watu wanakula hakuna maendeleo ambayo yanaonekana lakini kama kungekua Aa, mikopo inatumika vilivyo na inazalisha vilivyo ingeweza kulipa madeni yanayodaiwa mi nahisi tatizo kubwa hasa ni suala zima la uhuru tunapozungumza uhuru ni uhuru ambao unaanza chini yani uhuru ambao una-, una, una, uh, una mru, utamwezesha mwananchi wa kawaida kuweza kuwa na na satwa katika nchi yake na kuweza kusema mambo ambayo anaona hayaendi japo kwa tukiangalia kiwango cha elimu cha hizi nchi kwa kwa hivi sasa bado kiko chini lakini ikiwa kutatolewa fursa ya watu kuweza kujiendeleza kuwa na, na fursa ya watu kusikiliza na kupata habari ambazo ni za uhakika na za ukweli uh, na pia kuwa na satwa ya kuweza ku, wakosoa viongozi uh, nafikiri uh, hatua moja kubwa itakuwa imepigwa kwa sababu mpaka hivi sasa wao wananchi wa, wa wengi wananyeshwa wananyweshwa kile ambacho viongozi wanataka wao waamini ili wale wabaki wapate kubaki juu huko waliko na watu ambao wanakuwa na uwezo wa kuweza kukosoa mara nyingi huwa wanapata matatizo ama inabidi mara nyingine wanakuwa waweze hata kukaa katika nchi inabidi wahame tukiangalia afrika au hizi nchi ambazo zi nchi ambazo ziko katika hii kikundi cha LDC, developed countries uh, utakuta kwamba kina watu wenye uwezo wengi ambao wako nje wanawasomi wana matajiri pia ambao wako nje ikiwa watu wote hawa watapewa fursa ya kurudi na kushiriki vilivyo na kuwa na mfumo wa haki ndani ya nchi watu wakawa wanaweza kusema wanaweza kuwekeza bila ya kubukuziwa nafkiri uh, hatua ya pili nyingine itakuwa imepatikana kwa mfano hivi karibuni nilikuwa nikizungumza na baadhi ya marafiki zangu walikuwa wanasema kwamba katika suala la uwekezaji kwa mfano afrika utakuta kwamba wa wazungu wanapowekeza huwa mara chache sana kwamba wanabuguziwa lakini kukiwa na mwekezaji wa, wa ndani uh, mara nyingi huwa ndo yeye anayefuatwa kuchua vishindo na nini sasa sijui kwa sababu wale watu wanaotia vishindo wana uh, inferiority complex mbele ya wazungu na wanaona kila siku waenda kamkamue huyu huyu tu ambaye ni mwananchi kwa hivyo hiyo haisaidii katika kuleta maendeleo katika nchi zetu lakini pia mm-hmm. tunapozungumza swala la la uwekezaji naona mara nyingi katika nchi zetu wanavozungumza uwekezaji uwekezaji unakuwa anafanywa na mzungu tu hata kama akija kuinvest kwenye sijui kuuza au kuchukua kazi ambayo mwananchi wa kawaida ingebidi ndo awe anaifanya au mwekezaji wa ndani ndo kazi hiyo uwekezaji uh, huo ilibidi aufanye lakini anakuja mzungu anapewa hiyo Kwa hiyo hayo ni baadhi ya mambo ambayo yanafanya nchi zetu safi kabisa usiondoke hapo msikilizaji unaendelea kusikiliza idha a kiswahili ya sauti ya amerika matangazo haya ya yai mjadala wa wiki leo tukizungumzia nni nini tunauliza ni jukumu lipi ama e, ni jukumu lipi la nchi zenye maendeleo madogo kabisa kukabiliana na janga la ufukara nini ambacho kinafaa kufanyika na unasikia wasikilizaji wanachangia vile vile wageni wetu wana mambo chungu nzima mmoja wa wasikilizaji pia kama tulivyosema abdu shakur abud suala hili la ulaji ulaji rushwa na utawala mbaya linaonekana limetawala kabisa katika mazungumzo yetu hebu tumsikie mmoja wa wasikilizaji wetu uh, jina lake sayeda mabula magesha eh, ana yapia kusema asante mimi naitwa sayeda mabula magesha nikiwa hapa kijiji cha shibalanga wilaya nyangwe mkanigeta nchini tanzania i kwa upande wangu nataka tu kutoa ushauri kwenye mataifa sahasa viongozi wa mataifa ambayo, ambayo yako yana, yako upande wa umaskini viongozi wanapaswa kutunza rasilimali ambazo ziko ndani ya nchi yao kwa mfano rasilimali kwa mfano unaweza kakuta nchi na madini labda na, ma, na maziwa mbuga za wanyama kwa hiyo kuna vitu amba, kuna baadhi ya watu huwa wanakuja kama vile kutalii labda kusafisha madini wa kuna kuwepo na balance ya pesa kwa ajili ya, ya nchi huhusika kwa hiyo viongozi ndio wanaopaswa kutunza hizo rasilimali alafu pia kutunza mali ambazo zinatolewa kwa ajili ya watu mbalimbali ambao wanakuja kama vile kutalii bila kufanya mambo ya ufisadi au bila kufanya mambo ya rushwa yani wanani wa, wa, wa wajaribu kutenda ile haki kabisa ndani ya nchi pamoja na wananchi wazidi kuwatembea hakisakabisa ni, ni ishara kwamba tumeingia sasa kwenye mitandao ya kijamii naona abdishakur abud amezungumza sana eh, hapa kwenye hasa kwenye ukurasa wetu wa facebook eh, kuzungumzia swala hili eh, labda nianze tu kwa kusoma maoni yake enok mulabula anasema viongozi wetu nje ndio wanaosababisha umaskini katika nchi zetu hasa nchi za bara la afrika ili kukomesha umaskini ni lazima viongozi e, waache kufuata, kufuata vya wazungu tujiunge pamoja e, wananchi pamoja na viongozi e, tutaondoa umaskini katika nchi hizi na vilevile vile katika msikilizaji wetu kibet yegon waafrika sisi hatujapata uhuru wa kujiendeleza haya ndio mambo tulikuwa tukizungumza hapa viongozi ambao walikuwa na maono makubwa kwa bara la afrika waliangamizwa na nchi zilizoendelea kwa mfano gadafi patris lumumba na thomas sankara huyu amezungumzia swala jingine ambalo linabidi kuwa katika swala la mjadala mwingine yuko pia huyu msikilizaji king lemis anasema yuko kule bungoma kenya anasema jambo la umaskini ni kujitakia tu kila mtu akipata pahali anatakiwa Eh, anataka kuweka watu wake nafikiri fkiri hili ni swala linajitokeza sana sana huko uh, kenya sijui nchi zingine za afrika mashariki lakini yeah, bila, kenya eh, ule kuleta watu wako kila unapopata nafasi ya uongozi inakuwa <laughs> watu wako ndo unapatia eh, nafasi za kwanza kwanza na nafasi kubwa kubwa na mwingine na mwingine pia huyu fani ma, mari anasema unahitaji kufanya au kufadhili utekelezaji wa miradi yako dhidi ya kiwango cha riba cha asilimia tau kwa mwaka tafadhali wasilianahuyu nafikiri hapa aii anazungumza mambo ya uchumi lakini ndivo hivo i inakuwa hivyo kwa sababu tuko live na tunakwenda moja kwa moja e, msikilizaji pia unaweza kuchangia kuingia hapa kwenye ukurasa wa Facebook Facebook. na upate kusema yale unayotaka kuyasema kuhusu mada ya leo na tukipata nafasi shakur tutasoma mawili matatu baadaye baadayebila shaka asante sana bmj tukiendelea basi hapa swala jingine ambalo limejitokeza tumezungumza maswala haya yote kuhusu siasa uchumi uwekezaji na muhamed mwisho hapa amesema kwamba ni kweli wageni wakija wana starehe wenyeji wananyanyaswa hii pengine labda wale maafisa wa ofisi maafisa wa serikali wanaona rahisi akija kwa bm anazungumza kiswahili anamnyanyasa rahisi kuliko yule mzungu anamwogopa lakini swala moja liijitokeza katika mkutano huu ni kwamba kulikuwa na wajumbe vijana 90 ambao walikuwa walikua kubwa wakasema asilimia s ya vijana wako katika bara la afrika na wananyanyaswa zaidi kutokana na hali hii yote na hawa wamesema wanataka sauti yao kwenye meza ya mazungumzo kindi wao unafikiri jukumu la vijana katika kupambana na umaskini linabidi iliwe namna gani asante <coughs> vijana ndio rasilimali ya nchi na nakusikitisha kuwa hawahaminiwe kwama kwenye nchi yangu vijana wanakuwa wafanya kazi vile kama vendors ambao tunawaita machinga hapa badala ya kutengeza viwanda wakawa production au wakawa wanaendesha haya manaitwa mabodaboda adhani peti biashara za, za, za kirahisi ambazo mtu hawezi kuendelea hata akifanye mpaka miaka hamsini badala ya serikali kukaa uzuri na ina rasilimali za kutosha hawa wazungu ambao wanaleta mapesa chumi nzima ao wa wanawakopesha badala ya kutengeneza mifumo ya ya ya viwanda ili iajiri vijana wake inaisha kununuliwa ma leo kwa mfano hao wanaotoa msaada waziri wake anaendesha beskeli lakini huyo anampa msaada anaendesha gari ya milioni mia tano alafu pecha hizi wanategemewa maskini wale waleo walokamba hawakuhaminiwando wazilipe kwa hali hii kama mfumo wa utawala hautobadilika nafikiri tutachukua miaka mia mingine kwena mbele au unaweza kuonekana vingine lakini mi nahisi wakati mwingine bora tutawaliwe kuliko kujitawala wenyewe kwa sababu kama tumefeli ka kujitawala vijana hawahaminiwi na hawahaminiwi kwa sababu kwanza wananyimwa elimu safi alipozungumzaaliopita hapo ajialiopita alitema kuwaimtoka ilizungumzapointi muhimu sana kwa hiyo oda vijana wanaii wanataka apate elimu nakupata elimu hivi hizi serikali zetu hazina mfumo adhubuti mfumo wetu wa kusoma umebakia miaka hamsini nyuma leo kama kijana baada ya ku- unajua ku, kusoma ni kwenda darasani isuara jingine na kuna wengine wanasomeshwa practical katika asia i watu vijana wanakuwa bila hata ya kwenda yakwenda wana wakati wanapata uhuru wanakuwa n wa kufanya mambo lakini kwetu mambo hayo hayapo hapa kwetu viongozi wetu wana vijana kufanya business za kupanga vitu barabarani wa hio tunaua tunakwenda yo serikali itakuja na mfumo au na watu wenye uzalendo kuwasamini raia wake tutachukua time sana kuendelea kuendeleakuna haja, okay. haja kubwa ya uzalendo kwa kweli e, msikilizaji e. ndivyo mambo yalivyo hapa kwenye kwenyei tumesalia daka kama sita hivi na kuna maswala mawili matatu ningependa tuzungumzie e, ni kupe nafasi abdulzeimana swala hili ni muhimu kwa sababu rahisi wa Uh, raisi wa jamhuri ya afrika ya kati jina lake faustin ashant tudera alikuwa mmoja wa wale waliohudhuria mkutano um, huu ambao tumeizungumzia kwa kirefu pamoja pia na rais wa zambia huyu wakainde ichilema kitu ambacho kilijitokeza hasa kwa hotuba iliyotolewa na raisi wa jamhuri ya afrika ya kati kasema kwamba nchi nyingi za afrika uh, sio nyingi lakini baada ya nchi na inajulikana kwamba hali hiyo imekuwepo hasa eneo hilo la afrika ya kati e, kwamba alisema kwa maneno yake kwamba nchi za, za magharibi mataifa maharibi ya magharibi yamepora nchi yake na itakuwa ni vigumu sana nchi hiyo kuingia kwenye, e, kwenye kundi la nchi ambazo zinaendelea kwa sababu ya uporaji ambao alisema unafanywa na nchi za magharibi tuzungumzie hili uh, uh, uh, unaonaje kwamba raisi anaweza kuzungumza hivyo wazi wazi katika mkutano huo nam asante ndugu mtangazaji kwa niseme unajua uh, uh, leo mambo mengi yameenda mbele hata maraisi wamelazimika yale ambao walikuwa hawangeweza kuyacema siku za nyuma sasa wameanza kuwa nayatamka manaake kauli hizo tulikuwa tumezizoea tumezi kuzikia zinazungumzwa na wananchi au watu ambao wasio kwenye kwenye ngazi za juu za uongozi ila sasa leo zinazungumzwa na marahisi sababu eh, mambo yamefika yamefika mbali ndo unaweza kuzungumza nchi hizi za magharibi kweli zina uingiliaji mkubwa sana wa masuala ya kisiasa na masuala ya kiuchumi eh, kule katika nchi zetu eh, ni kwamba tumefikia um, mahala ambapo tazama kwa mfano unatoa mfano mdogo mpaka leo uh, miaka sitini imeisha kule diara congo ni zaidi ya miaka sitini wameanza kuchimba uh, madini ya ya ya ya ya chuma ya na yale ya quivre um, eh, kidogo samahani kiswahili uh, changu uh, ndiyo uh, uh, na yale madini wamefanya wa uh, yasiwezi kusafishwa kule diara congo miaka sitini zaidi ya miaka mia sababu miaka sitini inazungumza ni ya uhuru lakini ameanza kuchimbwa wakati wakuloni, wa ukoloni wa wabeleji wa la wazungu wamefanya kusudi nzima yali madini yaciowezi kusafishwa kule jia ra congo wala sisafishwe tanzania au zambia basi pale karibu ili wao wayalete mpaka kuja kuyasafisha huku ulaya ili kitakachotokana na yale madini kikubwa kibaki ulaya kidogo sana ndo kipewe watu weusi sasa naweza kusema kuwa wamechangia na watu weisi wameaona haya kwa muda mrefu ndio sababu kuona marahisi wameanza kuwa nalizungumzia hili kinaganaga nahisi kwa upande wangu na wangulabda wa, niongeze hapo na, ni kiyari, ni hapo iukiendelea zimakuelekea kwenye suluhu ukidenikua na, ni... na, nasema ukiendelea pia ni na, labda nirekebisha hapo sio kurekebisha lakini kuongezea tu kwamba uh, hayo madini pia kuna makampuni makubwa kabisa kutoka china maanake wakati tunazungumza shakuru kuhusu nchi za magharibi saa zingine tunasahau kwamba kuna china pia a, ambayo ipo a, pale kwenye kuchimba naam bila shaka china imechukuliwa kama nchi mpya na ninaambua kuna msikilizaji kwenye simu hebu tumsikilize kwanza maoni yake asante sana sauti ya amerika voa kutoka hapo washington dc mimi ni muhamidi salim dinya kutoka kondoa baura bauruya dodoma makao makuu ya nchi Aa, kwa sabma ukweli nashukuru sana viu, hey, kwa hiyo mada kwa siku ya leo hapo mezani kwa sabma kweli nchi nyingi zimekuwa zinajililia sana juu ya umaskini lakini mi na, na- naangalia kwa maono wangu kwamba umbali ni vyema hebu viongozi hebu wajaribu kwamba kuangalia kwa, kwa, masilahi ya nchi zaidi kuliko kuangalia masilahi yao binafsi kwa sababu gani kwa sababu utakuta labda nchi nyingi za kiafrika labda zina baadhi labda vitu vya kujiendesha wenyewe kwa wenyewe kuliko kuanza kutegemea vitu kutoka kwa mataifa mengine ya ulaya huko kwa hiyo hii inakuwa ni changamoto kwa hiyo kikubwa wajaribu kuangalia maslahi ya nchi zaidi kuliko kujikita mbele zaidi asante sana mhamed naona maoni ni hayo hapa tunakuta kwamba bila shaka kwa upande mmoja tunalaumu tumekuwa tunafikiri kwamba nchi maskini zinalaumu nchi za magharibi lakini mazungumzo vilevile amekuja kulaumu viongozi wa nchi zenyewe kutofanya mengi muhamed tumeangalia swala la vijana tumeangalia swala la uwekezaji na swala nyingine muhimu nataka kuuliza ni swala la jukumu la sasa tukiacha kuwalaumu viongozi hawa kina mama na vijana unafikiri nini wanaweza kujifanyia wenyewe kuleta mageuzi au mapinduzi hayo kuweza kujiendeleza wenyewe ambapo wanawake wanafanya katika biashara na uwekezaji uh, ndiyo kabisa wanafanya kwa mfano nchi za afrika magharibi kuna mamama nini wanaitwa mamamab kule e, wamekuwa wa, na ubunifu mkubwa sana katika harakati za kuleta maendeleo ya kiuchumi lakini juu ya yote harakati zao na kufanya kwao kunabaki katika kiwango fulani tu akiwezi kwenda mbali kiasi cha kuweza kwamba waweze kuchangia hasa katika kuleta maendeleo halisi ya nchi kwa sababu maendeleo ya nchi hayategemei na hizi biashara ndogo ndogo au biashara lakini yanategemea e, pia na jinsi gani hizi nchi zitaweza kuyasarifu madini kwa mfano madini yao au rasilimali ambayo iko katika nchi kuweza kuitumia kwa ajili ya kuendeleza nchi lakini pia kwa ajili ya manufaa ya wananchi hizi nchi zimekuwa maskini kama tulivyoksha kusema kwa sababu Uh, rasilimali zao bado ziko chini ya mikono ya watu wengine na hili linatokana na kwamba viongozi wao wanakubali kufanya hivyo na utakuta katika nchi nyingi ambazo zenye zilizo na rasilimali kama kongo kwa mfano kongo ni nchi tajiri sana na haikubidi hai, hai kwamba wananchi wake wawe katika hali ambayo wako sasa hivi lakini ni kwa sababu hiyo hiyo ya utajiri wake imejikuta katika hali hii iliyopo sasa hivi kwa sababu kila kila mtu mwenye maslahi kule anata, anataka kutia mkono wake ili aweze kufaidika na kuwaumiza wananchi asante sana mhamed kama unavyosikia kingora hapo natuambia kwamba muda wetu umemalizika bahati mbaya mada ilikuwa nzuri sana asanteni sana huyo ni mhamed saleh mchambuzi wa masuala ya kisiasa kule paris abdul zeiman alitaka arudi tena lakini yuko yukob na kindi kimbona akiwa huko zanzibar asanteni sana pamoja na wasikilizaji mlioshiriki katika li tukizungumzia swala la na namna ya kupambana na umaskini katika nchi maskini kabisa hapa studio nilikuwa pamoja hapailikuapamoja mj muridhi mimi ni abdu abud pamoja na mwongozo wa kmatangazo aida isa tunasema asanteni wikendi njema kwa herini