hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti <tipos> amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya leo ijumaa machi 1 223 jina langu ni sandey shomari na mimi ni harizon kamao tunasikika kupitia redio zetu shirika katika afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo voice of africa corogual tanzania stom fm gaite radio solel butembo drc lulfm malindi kenya miongonimo nyingine nyingi vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa na kwenye habari zetu hivi leo wabunge nchini uganda siku alhamisi waliwasilisha sheria bungeni inayopendekeza adhabu mpya kali kwa wuhusiano wa watu wa mapenzi jinsi ya jinsia moja na kukaidi ukosoaji kutoka kwa, kwa mashiria kutotea haki za binadam msoada wenyewe ulivyosema ni kwamba yeyote atakayepatikana na hatia ya kuendesha mahusiano jinsi ya jinsia moja ataweza kuhukumiwa miaka kumi jela katika taarifa nyingine ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa umewasili nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ikiwa ni sehemu ya ziara ya kikazi ya kutathmini hali ya usalama na utekelezaji wa majukumu ya vikosi vya umoja wa mataifa vya kulinda amani nchini humo monusco hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye kumekucha afrika hivi leo lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na mwenzangu harrison kamau rusia alhamisi imeanza fululizo wa mashambulizi ya makombora kwa ukrain yanayosemekana kuwa takriban watu 6 na kuacha maelfu kwenye baridi kutokana na kukatika kwa umeme shambulizi hilo limetajwa ni kubwa zaidi nchini ukraine ndani ya kipindi cha wiki tatu wakati vikosi vya ukraine vikisema kwamba vimetungua makombora 34 kati ya 81 yaliyorushwa na rusia hiyo ikiwa idadi ndogo kuliko kawaida pamoja na kuangusha dron nne zilizotengenezewa iran oviliskika usiku kucha kwenye sehemu nyingi za ukrain ikiwemo magharibi mwa taifa ambako ni mbali na eneo la mashariki linaloshuhudia mapigano wizara ya ulinzi ya rasia imesema kwamba mashambulizi hayo ni ya kulipiza kisasi kutokana na shambulizi la hivi karibuni kwenye eneo lab magharibi mwa rasia kutokana na watu ambao wametajwa na rasia ya kwamba ni kutoka ukraine ukrain imekanusha madai hayo na kusema kwamba huenda rasia ikatumia swala hilo kama kisingizio cha kufanya mashambulizi zaidi rais wa marekani joe biden n alhamisi amezindua mpango wa matumizi ya serikali wenye thamani ya dola trilioni 6.8 kwa mwaka 224 huku akitangaza sera kadhaa mpya ikiwemo kuongeza kodi kwa mashirika makubwa pamoja na watu matajiri hata hivyo wapinzani kutoka chama cha republican haraka walisema kwamba pendekezo hilo huenda alisipitishwe katika bunge biden ambaye ni mmkrat anayeongoza mhula wa kwanza na anayelenga kuwania urais kwa mhula wa pili mwaka ujao anapendekeza fedha zaidi za matumizi ili kukabiliana na ushawishi wa china kiuchumi na kijeshi matumizi kwenye mfumo wa afya kwa wamarekani wote vijana na wazee mikakati mipya kwa masomo na kuongeza wafanyakazi kwenye idara ya kitaifa ya hifadhi ya mazingira china ndiye mshindani pekee wa marekani mwenye uwezo wa kubuni mfumo mpya wa kiuchumi ulimwenguni wakati taifa hilo likiwa na uwezo wa kiuchumi kidiplomasia kijeshi na kiteknolojia kufanya hivyo mpango wa biden umekuja wakati kuna mgawanyiko mkubwa bungeni kuhusu namna ya kuongeza kiwango cha ja kukopa cha serikali kutoka dltilioni 314 kikiwa kiwango ambacho serikali inaweza kukopa ili kulipia madeni hospitali ya chuo kikuu cha jimbo cha legos la sooth imetoa wito kwa umma kuchangia damu ili kusaidia kuokoa maisha ya takriban watu 80 waliopata majeraha ya aina mbalimbali kufuatia ajali iliyotokea kati ya basi la wafanyakazi wa serikali na treni katika jimbo la legos wasafiri walioshuhudia tukio hilo na waliothibitisha wanasema kwamba dereva wa basi hilo hakuzingatia taratibu za kiusalama ili kuruhusu treni kupita mwandishi wetu wa legos lins aeb ana habari zaidi ripoti ya mashuhuda inasema kwamba jaribio ilifanyika kusimamisha draiva wa basi asivuke njia ya reli kwa vile treni ilikuwa karibu sana na mwendo kasi lakini alikaidi akihisi ataweza kuvuka reli lakini kwa bahati mbaya treni iligonga basi na kuoa watu nne hapo hapo mwandishi wa habari babajideutitoju alisema kuwa idadi kubwa ya madraiva ya magari ya serikali hawana subira na hiyo inasababisha ajali Our people need to be patient. It's it's painful. gavana wa jimbo la legos wabai de sawolu akizungumza baada ya kulitembelea eneo la ajali na hospitali kuwaona majeruhi wa ajali hiyo ambao wanapatiwa matibabu anasema majeruhi 2 na, na mahututi huku vifo zaidi vikiwa vimerekodiwa gavana sawolu ametangaza siku tatu za maambolezi na ameamua kusimamisha shughuli zote za kikampeni yake ya kuomba kuchaguliwa gavana kwa awamu ya pili katika kipindi cha siku tatu ajali za barabarani zimekuwa zikitokea mara nyingi nchini humo hali ambayo inasababisha madhara kwa watu wengi ambayo hupoteza maisha au kujeruhiwa vibaya kutoka legos jina langu ni cllin atohegwe kwa niaba ya sauti washington unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya Saudi amerika moja kwa moja kutoka wshington dc rasia imesema alhamisi kwamba mkataba wa kihistoria wa kuhakikisha usafirishaji salama wa nafaka kutoka bahari ya black yabacc nchini ukraine hautekelezwi kikamilifu na hivyo kutilia mashaka iwapo itaruhusu uongezwe muda baada ya kumalizika wiki ijayo mkataba huo uliosimamiwa na umoja wa mataifa na uturuki julai mwaka jana ulilenga kuzuia mzozo wa ukosefu wa chakula ulimwenguni kwa kuruhusu meli za chakula za ukraine zilizozuiliwa na uvamizi wa rasia kuanza kupeleka chakula kwa njia salama kutoka kwenye bahari tatu za ukraine muda wa mkataba huo uliongezwa kwa siku miamoj ishii novemba mwaka jana na hivyo muda wake utamalizika machi kinanane muda wake utaongezwa iwapo hakutakuwa na upinzani ingawa ingawamosco imeashiria kwamba itakubali tu iwapo masharti yaliyowekewa upelekaji wa bidhaa zake kwenye mataifa ya nje utaondolewa umoja wa mataifa alhamisi umesema kwamba umenunua meli ya mafuta ya kuhamishia zaidi ya mapipa milioni moja kutoka kwenye meli ya mafuta iliyotelekezwa kwenye ufuko wa yemen wa bahari ya shamu operesheni hiyo ikipangwa kuanza mapema mwezi mei mratibu wa umoja wa mataifa kwenye maswala ya kibinadamu nchini yemen david gresly amesema kwamba ununuzi wa meli hiyo mpya ni hatua muhimu katika kusuluhisha tatizo la meli hiyo kwa jina fso safer ambayo imekuwa kwenye ufuko huo kati ya miaka saba na nane iliyopita umoja wa mataifa umeonya kwa miaka kadhaa kwamba efeso yenye umri wa miaka arobaisaba ilikuwa ni hatari kwa usalama iwapo mafuta yake angeanza kuvuja baharini au kuchomeka na kupelekea janga kubwa la kibinadamu na kimazingira janga hilo linaweza kuathiri mataifa aliyo karibu na bahari ya shamu na kugarimu takriban dola bilioni ishirini kusafisha mafuta hayo kando na kutatiza safari za meli kutoka bab al mandab hadi mfereji wa Suez meli hiyo imekuwa kwenye bahari hiyo tangu 2015 kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya yemen maendelea kusikiliza kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti y amerika voa ikitangaza kutoka washington dc nbayachukua uzitu wa juu alfajiri hii ni ujumbe wa baraza la usalama la umoja mataifa umewasili huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo ikiwa ni sehemu ya ziara ya kikazi ya kutathmini hali ya usalama na utekelezaji wa majukumu ya vikosi vya umoja mataifa vya kulinda amani nchini humo mns mwandishwetu wanshas bo maen anayo aelezo zaidi akizungumza na waandishi wa habari mara tu baada ya kuwasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa jijini kinchasa bwana nicolas de rivière baloozi wa ufaransa kwenye umoja wa mataifa alisema kuwa baraza la usalama limekuja drc kutuma ujumbe wa wazi kuwaunga mkono wananchi wa congo kufuatia maafa ya kibinadamu na kiusalama ambayo yanaendelea katika mashariki mwa mchi les groupes armes sont aktifs dans lest de la republikue demokratikue du congo causant des dommages graves aux populations makundi yenye silaha yanapigana na mashariki mwa kongo na kusababisha madhara makubwa kwa watu maelfu ya watu kwa sasa wanateseka wanaume wanawake bila shaka na watoto lazima tuwasaidie maana kuna changamoto ya kibinadamu ambayo haijawahi kutokea na hasa kuna uporaji wa maliasili kwa hiyo baraza la usalama la umoja wa mataifa limekuja kutuma ujumbe ulio wazi kabisa na wa kutoa pole ambao ni kwamba tuko upande wenu tuko hapa kwa kusaidia na tutaangalia nini umoja wa mataifa na monusko unaweza kufanya tutachukua tathimini ya mipango ya kikanda katika ngazi ya kisiasa ni wazi tutachukua tathimini ya hali ya mashariki sur uh, sur le plan politik, nous le plan faire la situation dans l'est. Aida amesisitiza kuwa makundi yenye silaha lazima asitishe shughuli zao ili kushiriki katika mchakato wa amani uh, il est important dagir il est important ue les gupes arms uh, leurs evits ni wakati muhimu wa kuchukua hatua na kwamba vikundi vyenye silaha chochote kile kwa hali yao lazima visitishe shughuli zao na washiriki katika mchakato wa kisiasa naomba makundi ya kigeni yajiondoe na makundi yanayoungwa mkoo na, mko, na mataifa ya kigeni pia yajiondoe ili atumaye amani irejee katika jamhuri ya kidemokrasia ya enfin en de congowajumbe hao pia watakutana na watu kutoka tabaka mbalimbali ikiwemo mashirika ya kiraia na rais wa drc feliki chisekedi jijini kinshasa na baadaye watakwenda mjini goma huko kivu kaskazini ambapo mapigano yanazidi kupamba moto kwa midhika za sasa kati ya jeshi la taifa na kundi la wasu wa m23 byoe malinga south america kinchasa drc uendelea kusikiliza kumeku afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa harrison kamau aendelea kusomea habari zaidi za dunia polisi wa nigeria wamesema alhamisi kwamba wanamgambo wa kiislamu wameua takriban wavuvi 25 katika mashambulizi kaskazini mashariki mwa jimbo la bono kwa mujibu wa shirika la habari la ap mashambulizi hayo yamefanyika kwenye kijiji kilichoko sehemu za ndani za bono ambako kasi ya kutoka kwa watu wenye misimamo mikali zimeshuhudiwa kwa miaka mingi kulingana na mkuu wa polisi wa eneo hilo abu umar baadhi ya mili ya waliokufa tayari imeziko alhamisi nigeria yenye idadi kubwa zaidi ya watu barani africa na yenye uchumi mkubwa zaidi pia kwa miaka kumi na nne imekuwa ikikabiliana na mashambulizi ya waasi wa kiislamu kutoka kundi la boko haram pamoja na lile la africa province makundi hayo yanalenga kusimika sheria za kiislamu pamoja na kusitisha mifumo ya elimu kutoka mataifa ya magharibi zaidi ya watu 35 wameuawa huku wengine zaidi ya milioni mbili wakilazimika kuondoka mwakwao kutokana na kasia nchini humo kulingana na ripoti kutoka programu ya maendeleo ya umoja wa mataifa na wachambuzi wa masuala ya kisiasa nchini malaysia wamesema kwamba kukamatwa kwa waziri mkuu wa zamani muhidin yasin alhamisi hakushangazi lakini ni jukumu la serikali kuonyesha kwamba kesi dhidi yake ambaye pia ni mpinzani mkubwa sio ya kisiasa muhidin alikamatwa kwenye makao makuu ya tume ya kupambana na ufisadi ya malaysia baada ya kujifikisha kwa mahojiano kuhusu kesi ya ufisadi inayoendelea dhidi yake kupitia taarifa tume hiyo imesema kwamba kiongozi huo atafunguliwa mashtaka kadhaa hivi leo chini ya sheria za ufisadi kuhusiana na mradi wa jana wibawa unaohusishwa na mabilioni ya dola za kuwasaidia wak- kandarasi wa kabila ya male pamoja na makundi mengine ya walio wachache wakati wa janga la covid9 waziri huo wa zamani amekanusha madai hayo na badala yake kusema kwamba yana ushawishi wa kisiasa na wabunge wa uganda siku alhamisi waliwasilisha sheria bungeni inayopendekeza adhabu mpya kali kwa uhusiano wa watu wa jinsi ya moja katika nchi hiyo ambayo hushoga tayari kinyume cha sheria na kukaidi ukosoaji kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu ikepata fursa ya kuzungumza mwandishi wa kujitegemea nchini uganda john ojiambo na kwanza kutaka kujua juu ya musoada huo kwanza kabisa kuhusiana na hili swala la mahusiano ya jinsia moja ni kwamba baada ya wabunge kuweza kujadili kwa mara ya kwanza mswada huu uh, uh, uh, spika wa bunge anita mongi ameweza kupeleka moja kwa moja katika kamati maalum ambayo ilibuniwa na hili bunge kuweza kuangazia swala hili na katika kamati hiyo pia imetwikwa jukumu la kuweza kuwahusisha raia kuweza kukusanya maoni kuweza kufahamu endapo wanahisia gani kuhusiana na mswada wenyewe mswada wenyewe ulivyosema ni kwamba jeyote atakayepatikana na hatia ya kuendesha mahusiano jinsi ya jinsia moja ama katika kpatikana na hatia ataweza kuhukumiwa miaka kumi jela na pia kama pengine atapewaaaa atapewa damana, damana isiyopungua shilingi milioni tano za uganda ambazo kati ya shilingi milioni tano na milioni kumi sawa kabisa sasa pengine kile ambacho kinazungumzwa na, na wananchi baada ya kusikia hatua hii inaanza kuchukuliwa ee, wanasemaje pengine katika maeneo mbalimbali ya kupata hisia zao hasa maeneo ya mashariki ni kwamba wengi hawaungi mkono haya mahusiano jinsi ya jinsia moja na wanasema kwamba endapo yataruhusiwa huku hu, hu, uganda huenda ili swala la maadili ambalo pia linaangaziwa kwa ukaribu sana litaweza kuwa na upotoshaji mkubwa kwa hivyo wengi wanahisi kwamba uganda ambayo wengi wa raia wameweza kukuzwa kwa maswala ya dini wanahisi kwamba huenda ikakuwa na upotoshaji mkubwa katika jamii wengi wamekuwa nahisia kwamba hiki kifungu cha miaka kumi jela kingeongezwa kikafikia angalau miaka miaka ishirini bali kuna wale pia ambao wanasema kwamba hili ni swala ambalo Uh, alivyosema spika mongi ni kwamba wapewe fursa raia waweze kuhusishwa yanapofanya maamuzi kama hayo ya kuwa maamuzi ambayo yamelihusisha taifa kwa jumla A, pengine mwisho kabisa kile ambacho kitafuata ni hatua ya kuzungumza na wananchi pengine inajulikana hili litaanza baada ya muda gani tashukua muda gani uhusishwa kwa raia katika kutoa maoni kuhusiana na swala hili lita- li, litafati, litafatia baada lit, litatokana na maamuzi ya ile kamati ambayo tayari spika ameweza kuwasilisha mswada huu na hilo ndio lililotiuka jukumu la kusikiliza maoni haya kwa hivyo pale ambapo baada ya kamati hii ambayo maalum ambayo imepewa jukumu itaweza kumaliza kupendekeza tarehe fulani kwa sababu wao pia wanalifatilia suala hili hapale raia wataweza kuhusishwa ni mwandishi wa kujitegemea nchini uganda john ojiambo akizungumza na kumekucha afrika kutoka uganda vo mitaani na leo katika voa mitaani mwandishi wetu wa es salaam amri ramadhan ameangazia juu ya vitendo vya ulawiti na ubakaji vinavyozidi kushamiri nchini tanzania na kuoje nini kifanyike ili kutokomeza vitendo hivyo ambavyo vimekuwa vikiripotiwa mara kwa mara na kuaathiri kwa kiasi kikubwa watoto wa kike na wa kiume huku wananchi wakisema serikali itunge sheria kali itakayoambatana na elimu dhidi ya vitendo hivyo naitwa dennis mambia ni mkazi wa morogoro cha kwanza ni ni kifanyike ili kutokomeza vitendo hivi vya ulawiti ambavyo vimekuwa vikiathiri sana watoto wa kiume pamoja na wa kike jamii inabidi kwanza iwe ina elimu ya kutosha kuhusiana na madhara ya vitendo hivi vya ulawiti ambavyo vinaathiri sana watoto wetu wa kiume pamoja na wa kike ni kimaanisha kwamba jamii inatakiwa isifumbie macho pindi mtu anapoona e, mwenzake amemfanyia mtoto dogo kitendo cha ulawiti awe ni wa kiume ama wa kike kwanza anatakiwa kukemea kwa kutoa taarifa katika wizara husika ama mamlaka husika pili serikali inabidi iandae mpango mkakati wa kuhakikisha kwamba e, inaweza kushirikiana na wananchi e, kwa asilimia zote ili kuhakikisha kwamba vitendo hivi vinatokomea kama sio kupungua kisheria anaitaaoeorogoonwas adabu bkari ikiwemo kupiwa kifungo cha maisha na hata hivyo serikali na mashirika mbalimbali yaendelee kutoa elimu juu ya swala hili lakini baada ya matukio ya udhalilishaji huhusisha emani za kishirikina lakini pia mtendaji wa tukio hilo akitoka kwenye familia nakuwa ngumu kuchukuliwa hatua sababu ya undugu nawomba wazazi kuwa karibu na watoto wao kuwapa elimu ambayo itawasaidia kuwaepusha na kuumbana mavitundo vya kikatili kama hivyo kwa majina anahitwawa upande wangu mimi swara hili la ubakaji na ula aiti imekuwa ni gumzo kwenye jamii inayotuzunguka hivyo naomba serikali kama kutatokea kuna mtu ametenda hicho kitendo serikali iweze kuchukua hatua kali na itoe adzabu inayostahili ikiwezekana hata kifungo cha maisha pia niendelee kusema serikali iweze kuihimiza jamii iendelee kutoa taarifa kwa vyombo vya sheria pale tu inapopata taarifa ya uwepo wa vitendo vya ukatili au vyashiria vya vitendo hivyo hili ni jukumu la kila mmojaeu kwa sababu leo unaweza kunyamazia vitendo hivi zidi ya mtoto wa mwenzio lakini kesho na kesho kutwa mtoto wako akafanyiwa vitendo kama hivyo naitwa mkuku taasisi za kidini pia na wenyewe waweze kuwakutoa elimu kwa waumini wao na kwa wafuasi wao kwamba vitendo hivyo si vya kiungwana na vifai kwa majina anaitwa abdala chungulu ishauri serikali iweke adhabu ambazo zitakuwa ni tokomezo la vitu kama hivi kwa sababu tunaona kwamba kwambavitendo vya lawiu of course vimekuwa vikiwasilia sasa eh, watoto wakike na hivi ukiangalia dunia yetu imekuwa imebadilika na hasa pia watoto wa kiume pia vitendo hivi vinakuwa kwa hiyo ningefikiri tu au serikali kwamba iweke sheria kali kwa bwana ukifanya kitendo hiki adhabu yako bwana miaka thelathini jera ai ukimpa wa, wa, mtu mjauzito miaka thelathini jea au naishauri serikali kwamba adhabu kali ziweke kwa sababu vitendo kama hivi visipokemewa kitu havitokemewa kufanyika kikubwa yani ni atakaejulikana kali za kisheria zichukuliwe maana tukiwaacha watu kama hawa kama mtu ndokashamlawiti labda uenda mtoto mdogo mwenye miaka mitano ana zaidi ya miaka kumi na nane ukiwaacha watu kama hawa watazidi kuleta maafa sana kwa hiyo wakichukuliwa hatua za kisheria kama mtu akisomewa kesi yake uenda akafungwa labda miaka miwili mitatu kila anayekamatwa anafungwa na hisi vitendo hivyo vitapotea manaake tukiwa tunawaacha uhalifu utazidi kuendelea na vitendo hivi havitaisha ai ijue namna ya kudili na watu hawa ili kupunguza vitendo hivyo naitwa moses obet natokea morogoro kwa kweli vitendo vya ubakaji na ulawiti vinazidi kushamili sana sana sana sana serikali ijaribu kuongeza zaidi zaidi zaidi usalama katika maeneo kama o kwa sababu tunaona kila wakati matukio mabaya watu wanabakwa hususan kama watoto wa wananyanyaswa sana kijinsia kwa sababu wao viumbe zaifu tofauti na sisi watu wakiume japo watoto wapo wakiume wenye umri mdogo wanafanyiwa hivyo ila hususan sana sana ni wa, wa watoto wakike na wakina mama kwa sababu ya, ya udzaifu waliokuwanao kao mi ningeomba serikali ijaribu kuongeza usalama zaidi hususan kama kuna uwezekano wa kuanzisha zile kampeni ya kuwajali na kuwathamini wakinamama na watoto wakike na, na kuwaongezea ulinzi na usalama zaidi na wao wanawake waanzishe taasisi zile ambazo zitaweza kusimamia haki zao kwa majina naitwa ni mkazi wa wa mkoa morogoro kwa wangu watu wanaofanya vitendo hivyo wachukue hata naitwana n Kusab... mka waorogoa vitendo hivyo vimekuwa vibaya sana wanawatesa watoto wengi wanawnyanyasa watu wanaofanyia ukatili na pia ikiwezekana wapewe kifungo cha wa maisha kwa sababu wanafanya vitu ambavyo ni vya sana hayo ndio maoni ya wananchi hadi wakati mwengine jina langu amri ramadhani voa mtaani dar daresslam wa msikilizaji unajunga nasi hivi sasa unasikiza matangazo ya komekuu afrika kutoka idhaa ya kiswaeli ya sauti amerika matangazo haya yanasikia kupitia radio zetu shirika ikiwani pamoja na mbeya highlands fm ya kule mbeya tanzania nuru fm ya kule iringa tanzania It's fm ya zanzibar voice of muhabara ya kampala y uganda na ubc radio kule kampala pia utatupata kwenye redio sodaii na rtgl za butembo radio progress na radio sango malamu za bunya nchini c na kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena mwenzangu harrison kamau akusemee moktasari wa habari rasia alhamis imeanza mfululizo wa mashambulizi ya makombora kwa ukrain yanayosemekana kuuwa takriban watu st na kuwaacha maelfu wengine kwenye baridi kutokana na kukatika kwa umeme shambulihilo limetajwa kuwa kubwa zaidi nchini ukraine ndani ya kipindi cha wiki tatu wakati vikosi vya ukraine vikisema kwamba vimetungua makombora 34 kati ya 81 yaliyorushwa na rasia rais wa marekani joe biden alhamisi amezindua mpango wa matumizi ya serikali wenye dhamani thamani yadlion68 kwa mwak224 ya huku akitangaza sera kadhaa mpya ikiwemo kuongeza kodi kwa mashirika makubwa pamoja na watu matajiri hata hivyo wapinzani kutoka chama cha republican haraka walisema kwamba pendekezo hilo huenda lisipitishwe katika bunge hospitali ya chuo kikuu cha jimbo la legos la suoth imetoa wito kwa umma kuchangia damu ili kusaidia kuokoa maisha ya takriban watu he waliopata majeraha ya aina mbalimbali kufuatia ajali iliyotokea kati ya basi la wafanyakazi wa serikali na treni katika jimbo la legos wasafiri walioshuhudia tukio walithibitisha kuwa dreva wa basi hilo hakuzingatia taratibu za kiusalama rasia imesema alhamisi kwamba mkataba wa kihistoria wa kuhakikisha usafirishaji salama wa nafaka kutoka bahari ya black sea nchini ukraine hautekelezwi kikamilifu na hivyo kutilia mashaka iwapo itaruhusu uongezewe muda baada ya kumalizika wiki ijayo mkataba huo ulisimamishwa na umoja wa mataifa na uturuki julai mwaka jana ulilenga kuzuia mzozo wa ukosefu wa chakula ulimwenguni na kuruhusu meli za chakula za ukraine zilizozuiliwa na uvamizi wa rasia kuanza kupeleka chakula kwa njia salama kutoka kwenye bandari tatu za ukraine umoja wa mataifa alhamisi umesema kwamba umenunua meli ya mafuta ya kuhamishia zaidi ya mapipa milioni moja kutoka kwenye meli ya mafuta iliyotelekezwa kwenye ufuku wa yemen wa bahari ya sham operesheni hiyo ikipangwa kuanza mapema mwezi mei ratibu wa umoja wa mataifa kwenye maswala ya kibinadamu nchini yemen david gresly amesema kwamba ununuzi wa meli hiyo mpya ni hatua muhimu katika kusuluhisha tatizo la meli hiyo kwa jina fso cafa ambayo imekuwa kwenye ufukwo huu kati ya miaka 7 na 8 polisi wa nigeria wamesema alhamisi kwamba wanamgambo wa kiislamu wameua takriban wavuvi 25 katika shambulizi kaskazini mashariki mwa jimbo la bono kwamujibu wa shirika la habari la ap mashambulizi hayo yamefanyika kwenye kijiji kilichoko sehemu ya ndani ya bono ambako kasi ya kutoka kwa watu wenye msimamo mkali zimeshuhudiwa kwa miaka mingi sasa na wachambuzi wa maswala ya kisiasa nchini malaysia wamesema kwamba kukamatwa kwa waziri mkuu wa zamani muhidin yasin alhamisi hamisi hakushangazi lakini ni jukumu la serikali kuonyesha kwamba kesi yake siyo ya kisiasa wala haina ushawishi wowote wa, wa kisiasa muhini nalikamatwa kwenye makao makuu ya tume ya kupambana na ufisadi ya malaysia baada ya kujifikisha kwa mahojiano kuhusu kesi inayomkabili basi kufikia hapo ndio tunafika mwisho wa kumekuu afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo leo msimamizi hadi yeriami mwelekezi wetu saida hamduni jina langu ni sandey shomari likiwa limeshirikiana na mwenzangu harison kamao shirikani wote jumaa njema kutoka jiji kuu la marekani hpawashington difuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani mwaka mmoja uliopita baada ya miezi kadhaa ya hatua za kijeshi na kukataa maoni ya jumuiya ya kimataifa kwamba uvamizi wa rasia nchini ukraine ulikuwa na uwezekano wa kutoka kwa vladimir putin alianzisha uvamizi kamili wa kijeshi kwa jirani yake aliyehuru vita vikubwa zaidi vya ardhini barani ulaya tangu vita vya pili vya dunia vilipoanza na misingi ambayo ilikuwa ni muhimu kwa amani ustawi na utulivu katika sayari hii kwa zaidi ya miaka sabini na mitano ilikuwa katika hatari ya kuvunjwa alisema rais biden wakati wa ziara yake ya karibuni nchini poland wakati rusha ilipofanya uvamizi haikuwa ukrain pekee iliyojaribiwa dunia nzima ilikabiliwa na mtihani kwa miaka mingi na maswali tuliyokumbana nayo yalikuwa rahisi kama yalivyoelezewa kwa mapana tungejibu au tungeangalia upande mwingine wakati rais putin alipoamuru vifaru vyake kuingia ukrain alidhani tutazunguka alikosea alisema rais biden watu wa ukrain ni jasiri sana marekani ulaya muungano wa mataifa kuanzia atlantic hadi pacific tuliungana demokrasia ilikuwa imara sana badala ya ushindi rahisi aliyouona na kuutabiri putin aliachwa na vifaru vilivyochuma moto na vikosi vya rasha kuingia katika mfarakano alidhani angepata ya nato badala yake alipata nato ya finland na sweden alidhani nato ingevunjika na kugawanyika badala yake nato imeungana zaidi na ina umoja zaidi kuliko hapo awali diktt amepania kujenga upya himaya na kamwe hataweza kufuta mapenzi ya watu ya uhuru alisema rais biden ukatili kamwe hautavunja matakwa huru na ukrinukrain kamwe haitakuwa ushindi kwa rasha kamwe mwaka mmoja baada ya mabomo kuanza kuanguka na vifaru vya rasha kuingia ukrain ukrain bado inajitegemea na iko huru kutoka Kersen, hadi hadikai wapiganaji wa ukrain wamerudisha ardhi yao katika zaidi ya asilimia has ya eneo ambalo rasia ililishikilia mwaka jana bendera ya bluu na manjano ya ukrain inajivunia mawimbi kwa mara nyingine tena rais zelenski bado anaongoza serikali iliyochaguliwa kidemokrasia ambayo inawakilisha matakwa ya watu wa ukrain wakati ukrain ikiendelea kujilinda dhidi ya mashambulizi ya russia na kuanzisha mashambulizi yake yenyewe itaendelea kuwa na wakati mgumu na siku zenye machungu makubwa ushindi na majanga alisema rais ben lakini ukrain imejipanga kuendelea mapambano yaliyo mbele yake na marekani pamoja na washirika wetu na marafiki zetu wataendelea kuiunga mkono ukrain wakati inajitetea yenyewe hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani