Strong, and this is VOA One, the hits. Kotoka Studio Kuminatano, he needs VOA Express. ni siku nyingine tena tunakukaribisha katika voa express inayotangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani hapa washington dc ni mkamiti kibayasi na mimi naitwa patrick ndwimana kwa pamoja tunayofuraha ya kukutana nanyi tena kuwaelezea yale ambayo tumeandalia kwenye express leo eh, tutakuwa na habari huko kenya mkamiti eh, ili suala la, la ushoga sio tu kenya uh, inaonekana katika eneo um, uzima la afrika mashariki maziwa makuu kenya haswa wizara ya elimu imesema inataka kuzuia kile ima, ambacho imekiita ni ajenda uh, ya ushoga kwenye shule zikiwa za umma au za kibinafsi watoto wanahifadhi vitubei sana za kujua vile kuendelea na maisha iwengi wanamalizwa mashule na hata hawajui mambo ya bilya kutengeneza pesaa kidogo bila kuajiliwa kazi na mtu mwingine ni mmoja wa wazazi huko kenya anasema suala hili limechelewa kutolewa tamko na mengi haswa ambayo yanatakiwa kuangaziwa wakati huu basi tutakujuza mengi muda mfupi ujao hali kadhalika tutakuwa na swali la leo ambalo tulikuuliza je nini unadhani ni tofauti kati ya mataifa ya magharibi na afrika hali kadhalika katika swali la barazani tumekuuliza rais wa tanzania samia suluh hassan amesema ataunda kamati ya kushughulikia marekebisho ya katiba mpya je ungependa kuona mabadiliko gani ni baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia leo uh, bila kusahau huko tanzania ni kwamba uh, baadhi ya wazazi wameeleza sababu zinazopelekea wao hupeleka watoto wadogo kwenye shule za bweni ikifahamika kwamba serikali tayari imesema hakuna tena watoto wa wanafunzi wa chini ya darasa la tano kukaa kwenye mabweni haya basi na moja kwa moja tuanzie huko nchini kenya ambapo waziri wa elimu kenya ezekiel machogu ameeleza kuwa wizara yake ina mpango wa kukabiliana au uh, na kile alichokitaja kama uingiliaji wa ajenda ya lgbtq katika shule za kenya na amezungumza haya uh, mbele ya kamati ya senet uh, kuhusiana na suala hili la ufundishaji ama uhamasishaji wa mashoga mashuleni ameeleza kwamba wizara yake itashirikiana na makanisa kuangalia suala hili kwa ukaribu zaidi muda mfupi uliyopita umezungumza na mmoja wa wazazi paulin mkamuti yeye anapatikana huko nairobi kenya ambapo yeye anasema hili suala la mashoga kwa sasa serikali kulizungumzia kwa upande wake yee paulin anaona kwamba limecheleweshwa serikali ilitakiwa ingilie kati suala hili na sasa serikali ilitakiwa ijikite zaidi katika suala la kuangalia baa la njaa ambalo limeikumba nchi ya kenya e, ukosefu wa ajira kwa vijana wanaomaliza uh, masomo hali kadhalika kuangalia tatizo la pedi kwa wasichana lakini vile vile anasema anaunga mkono kauli hii ya waziri wa elimu kwa hivi sasa japokuwa anasema kwamba serikali imechelewa Ayu, kama mimi ningoneleat ulikuwa naonelea ili kitu wangekuwa wameangalia mbele waie kabla iende na mpaka ifike mahali imefika wawe wameipinga me, wa iizisizo tukaanza kuongea juu hayo saa hii kuna watu saa hii tunapanga chakula kutoka nairobi tunapeleka huko ndio wakate chakula tunajaribu tunapanga tunachanga aitari atunaeka kwa cha kupelekea watoto wakasoma sasa hivo vitu tunatakiwa kua kukishughurika nazo hizo ndizo vitu tunakuwa tukiweka nguvu zetu hapo ndipo tunatakiwa kuwa tukiangalia tukishughurikanayo lakini sasa wana- tunafanywa watue tukiangalia vitu ambazo haziwezi kukisaidia kuenesha maisha yetu kwa hivyo mimi na munga mkono zeklmachogu na wale makanifa wameungana pamoja ndio wa, waangize sio sio tu wasimamishe haya ndio sisi tuweze kuelekeza akili zetu kwa mahitaji yetu hiyo yo tundi unaona shida kubwa kubwa tuelekeze akili zetu kwa mahitaji yetu ya kenya ni mtazamo wa b paulin na kamati hiyo iliyoundwa au tume hiyo iliyoundwa na waziri wa elimu kenya machogu ni inaongozwa na askofu mkuu jackson ole sapiti ambaye yeye alieleza kwamba hawataruhusu kabisa maswala ya mashoga kujipenyeza katika shule za kenya ambapo yeye askofu sapiti amesema kwamba makasisi watakuwepo katika shule za kenya na hivi karibuni basi kama utakumbuka vyema msikilizaji rais wa kenya william ruto yeye alisema kwamba kenya haitaruhusu masuala haya ya mashoga kwamba kenya una utamaduni wake inafuata dini kwa hiyo hilo swala halitawezekana kabisa ndio mpaka hivi leo sasa imezidi kupewa uzito mkubwa wizara ya elimu imeingilia kati unaendelea kusikiliza voa express kutoka hapa washington dc tupate burudani ya muziki habibi kutoka kwa thiben ese wavuze uko wazozemamira ni hey, kuri sinkiriho ho yanjye sinibuka uko nabagaho ntarakumenya tariki yari nyingi imitima yahuraga hoyahoya ntaya kunwara ntacya kunywara sishaka no kubitekereza kubana kubura bebiyo habibi na theben theben ni msanii huyu kutoka huko rwanda lakini anaishi hapa marekani huko texas eh, kibao hiki mkamiti kilivuma miaka mm-hmm. mitatu minne iliyopita eh, na theben alikuwa kabisa kwenye nafasi za juu sana miongoni mwa wasanii bora huko rwanda mm-hmm. basi moja kwa moja kama tulivyotokeza ni kwamba uh, huko tanzania eh, baadhi ya wazazi wamezitaja sababu za kupeleka watoto wenye umri mdogo katika shugle za bweni kuwa ni pamoja na kukosa muda wa kukaa nyumbani ulezi wa mzazi mmoja changamoto za wafanyakazi wa ndani na mateso ya watoto na hayo ni baada ya uh, kamishna wa elimu huko tanzania eh, kutangaza kwamba utoaji wa huduma ya kulaza wanafunzi unaozuia wanafunzi chini ya darasa la tano kukaa bweni basi kutokana na hilo au hoja ambazo zimetolewa na baadhi ya wazazi kwanini nawapeleka watoto wadogo kwenye shule za bweni nimezungumza na mkurugenzi wa shirika anaotetea haki za watoto huko tanzania children dignity forum anaitwa koshuma mtegeti je hizi hoja za hawa wazazi kupeleka watoto wadogo kwenye shule za bweni zinaeleweka kwa upande wa shirika letu ambayo tumekuwa tukitetea kukuza na kusimamia haki za watoto sababu nyingi ambazo zimekuwa zikutolewa na wazazi hazina hoja za msingi na tunatazama kwamba swala la kulea watoto e, ambayo tukisema mtoto tunajua ni binadamu y yote mwenye umri chini ya miaka kumi na nane binadamu huyu ni muhimu hasa kulelewa na wazazi wake baba na mama ni kitu cha kusisitiza sana mtoto alelee baba na mama na hata ikishindikana basi awepo mzazi mmoja baba na mlea au mama na ikishindikana kabisa basi awepo mtu ambaye ana mamlaka ya kisheria kumwangalia huyu mtoto na ni muhimu sana e, kuona kwamba e, kunakuwa na mahusiano ya karibu kati ya mzazi na mtoto na una, unapompeleka mtoto kwenye boarding school unakosa hizi shule za bweni unakosa huo ukaribu wa watoto naam uh, koshuma mtengeti anasema hizi hoja za kuwapeleka watoto wadogo uh, kwenye shule za bweni hazina msingi lakini limeuliza vipi kuhusu wale watoto ambao wana umri wa zaidi ya miaka mitano yani kuanzia miaka kumi na miwili kumi na tatu uh, hadi kumi na tano wao vipi wazazi wakiwapeleka kwenye mabweni hivi ndivyo navyojibu kikubwa kwenye watoto wenye umri mkubwa tukisema walivyouliza miaka kumi na tatu kumi na nne kama mifumo itawekwa vizuri sio mbaya kama nilivyosema hii mifumo ya kuweza kutoa taarifa mifumo ya kuwajengea watoto wenyewe we, uwezo wa kuweza kujitambua na kuweza kujielezea mambo yao lakini pia kukawa pia na mfumo wa kuweza kutoa taarifa mbalimbali kama kiitu kimetokea pale shuleni na pia kiasi gani wazazi wanaweza wakawapata wale watoto kwa sababu pia pia ni kiasi gani watoto wenyewe wanauelewa wa masuala ambayo yanawakabili na ni kiasi gani wanaowasimamia wanauelewa kwamba hili ni tatizo nam ni koshuma mtengeti mkurugenzi wa shirika linaotetea haki za watoto huko tanzania children dignity forum muda mfupi habari za dunia maafisa ukraine wa ukraine wameripoti mashambulio ya makombora ya rusia leo hii katika maeneo mengi ya nchi na kuwa takriban watu sita jeshi la ukraine limesema lilitungua makombora 34 kati ya 81 ambayo rasia iliarusha na kwamba iliangusha ndege nne zisizo na rubani zilizotengenezwa iran zinazotumiwa na vikosi vya rasia wavamizi wanaweza tu kuwatisha raia rais wa ukraine volodimir zelenski aliandika kwenye telegramu hayo tu ndio wanaweza kufanya na haitasaidia aliongeza kusema hivyo na jeshi la korea ya kusini limesema limegundua korea kaskazini ikirusha kombora moja na masafa mafupi majini katika pwani yake ya magharibi leo alhamisi wakuwa vikosi vya jeshi la korea kusini wamesema kuwa silaha hiyo ilifyatuliwa kutoka eneo karibu na mji wa pwani ya magharibi wa nampo jeshi la korea kusini alikutoa tathmini mara moja juu ya umbali wa kombora hilo liliruka uzinduzi huo umefanyika baada ya dada mwenye ushawishi mkubwa wa kiongozi wa korea kaskazini kim jong ion kuaonya jumanne kwamba nchi yake iko tayari kuchukua hatua za haraka na kubwa dhidi ya marekani na korea kusini serikali ya tari, talibani nchini afghanistan alhamis imesema kuwa mlipuko wa bomu katika ofisi ya gavano wa jimbo umeua yeye na wengine wawili shambulizi la asubuhi huko mazar sharif mji mkuu wa jimbo la kaskazini la balk lilijeruhi takriban watu saba kwa mujibu wa maafisa wa hospitali ya eneo hilo maafisa wa polisi wa jimbo wamesema kuwa mwanaume aliyekuwa amevaa mabomu alijilipua kwenye ghorofa ya pili ya jengo la ofisi ya gavana aliyeuawa muhamed dawod muzamel hakuna aliyedai mara moja kuhusika na shambulizi hilo baya msemaji wa taliban zabihulla mujahidi kwenye twitter alithibitisha kifo cha musamel akisema aliuawa akiwa shahidi katika mlipuko wa maadui wa uislam na kwamba uchunguzi kuhusu tukio hilo unaendelea na vikosi vya israeli vilivamia kijiji cha wapalestina karibu na mji wa ukingwa magharibi jenin siku ya leo hii na kuwaua wanamgambo watatu wa, wa kijihadi ambao walishukiwa kufanya mashambulizi ya risasi katika eneo hilo kundi la islamic jihad limewatambua wapiganaji hao watatu ambao jeshi la israeli lilisema wanashukiwa kufanya mashambulizi mengi ya risasi katika kijiji cha jaba kusini magharibi mwa jenin na pia katika eneo la homesh kituo cha makazi cha karibu ambacho kilihamishwa 5 na sasa ni sehemu ya shule ya kidinii ni kibao chake edane anakwambia e fr nonono usijisumbue lakini matatizo maisha ni mpambano mm-hmm. uh, matatizo hutokea lakini yakitokea sioyani u... iku, ikusumbue sana ukate tamaa mm-hmm. uh, upambane tu kwa hiyo vizuri kusema ueshi vizuri eshi maisha yako bila kujipa stress na kuna maisha baada ya matatizo ni hivyo leo kuna kupata na kesho kuna kukosa mm-hmm. hayo ndiyo maisha haya ni kibao stress free kutoka kwa dibanji kinatusogeza mpaka kwenye kipengele cha barazani ambacho tuliuliza rais wa tanzania samia sulu hasan amesema ataunda kamati ya kushughulikia marekebisho ya katiba mpya je ungependa kuona mabaadiliko gani juventus jos ntalima yeye anasema yuko safarini tandahimba mtwara huko tanzania anasema yapo mengi ya kufanyia marekebisho katika katiba iliyopo hivi sasa lakini ajataja niyapi huyu anaitwa simeon samasaka yeye anasema yuko goma drc anasema ingekuwa heri kuonekana hali ya majadiliano bora kati ya uongozi na upinzani kwani kamati hiyo yaweza kuwa na jukumu la kuchangia kwa amani nchini tanzania hivyo pande mbili husika waonekane kuwakilishwa kwenye kamati yenyewe wilungula ehota yeye ajaandika ametoka wapi amesema kila kukicha mabadiliko ya katiba kwani mnafikiri hakuna mengine katiba <gayatua> ni hii tu ya kufanyiwa marekebisho ni maoni yake huyo wilungula ehota haya tunaye msikilizaji kwenye lani asimu, ya simu yiye anataka kuchangia ajitambulishe uko wapi na tuambie eh, maoni yake basi kwa majia natozakaosameli <gayatua> egue ni mkazi wa nyemiusikasulu kigoma eh, kwa mimi kwa nshu ya katiba mja mimi ningependa ninge, ninge, hii ishuya rahisi kuto kufuatiliwa anapokosea iangaliwe kwa sababu imekuwa yeye akiharibu kitu awezi kufuatiliwa kwa mda huu ambapo hali mbayo inatekea hata sisi wananche tunaumizwa kwa hiyo unasema katiba iliyopo inampa mamlaka makubwa sana rahis rahis ndio unaposema akikosea afuatiliwe ni kosa gani ambalo unaona kilifanya ili uh, okay. uh, lazima afikishwe mbele ya vyombo vya sheria okay. Kupano, kupano, kipano, nyingine, min, izi, wangere, kwa mfano nchi za kiafrika nyingi nimekuwa nikishuhudia sasa hivi mrahisi wengi huwa wana maamzi paka wanavuka paka ya katiba kwa sababu tu wako juu ya sheria ambapo wangejabu kuliangalia ili hilila kurekebisha hii katiba inge, pengine akiwa na mtu anayemsimamia ngekuarahisi pengine kufanyeje kuwa nayee na, na, na, na, na, anatathimini maamzi yake muda mwingine lakini kwa kwakua wakojua sheria maana yake ana uwezo wa kufanya chochote kwa sababu tuhuyukujuaa sheria haya shukran kwa mchango wako asante shukrani pia asante basi tunazidi kusonga mbele maoni mengine yanatoka kwake huyu uh, jackson pasco kipeta anapatikana katavi tanzania anasema iko haja ya kuwa na katiba mpya maana iliyopo ina mfumo ambao ni kama unabeba chama tawala huyu anaitwa beti kutoka kiplom kenya anasema sheria ya naibu rais kuwa rais kamili kupitia kwa cheti cha uh, rais ikome uh, maafa ikitokea kwa rais basi uchaguzi ufanyike muhi mawazo yeye amesema anapatikana dar es salaam anasema uh, mabadiliko anayoypenda ya yafanyike ni kwamba kusiwepo ilani ya chama iwepo sera ya nchi tumalizia na huyu marco bunzali nasema anatoka kule kahama anasema uh, kwanza rais akifariki uh, achaguliwe tena mwingine kwa kupigiwa kura pili awepo mwenyekiti wa nchi ambaye anaweza kumsimamia uh, kazi rais akifanya mambo yanayokwenda yanayokwenda ya kinyume shukrani sana macbetti kwa mchango wako hali kadhalika paluku benezetti richard tunashukuru kwa mchango wako victa namujabi tunakushukuru ufundi john ngonya zakayo hali kadhalika wewe marco pia tunashukuru kwa mchango ulioandika katika kipengele hiki cha barazani basi muziki wa leo music of the maalum akishirikiana na Raivani. La señora Fina pero le gusta el mafioso Si está con alguien es porque es muy poderoso no le gustan los cancer falsos. Está muy dura para tener atrasos. Mi sello carga en el pasaporte. está encima que ya no hay quien la soporte. Tiene su ganga, tiene su corte. Y la respetan todos, todos de sur a norte. Mama, she give the ah na kufa, hoy, we give ah ay. Mama, she give fire, moto liquid. Oh, mama, te ma Qué problema me va? Yeah. Oh, mama, te ma Me mata la curiosidad. Oh, mama, te De ver lo que te naya atrás Oh, mama, te temas. Un chorro Oh, mama, te temas. Tipo a tipo Oh, mama, te temas. ay te de te Oh, mama, te Mama me pigo a shot giza mama shika kaka kaka oh mama oh mama Kapandisha boda boda oh mama kichoka kuchumumbo. oh mama que hey, ma, de no va a hey. La oh mamá te mata la curiosidad <muchos> oh mamá atrás oh mamá te la electricidad oh mamá oh mamá oh mamá oh mamá ay mamá na aya tetema tetema um, tunaimba uh, kispanish hapa maluma uh, na raivani mambo mazuri kabisa basi tukaendelea na burudani tuungane na mwenzetu uh, sandey shomari atuelezee uh, ametuandalia nini leo katika burudani ikiwa mwaka 22 na jina la sherehe za wiki ya oscar basi lazima itakuwa tumerudi maandalizi ya wiki hii ya tuzo za 95 za oscar siku ya jumapili yamejaa sherehe za aina mbalimbali kuanzia sherehe kubwa hadi za wastani hadi ndogo kabisa ni mwaka ambao kila kitu hatimae kimerejea katika hali ya kawaida baada ya janga la korona ingawa wengine bado wanachagua kuvaa barakoa wakiwa nje na hiyo inamaanisha kuna sherehe nyingi zaidi kuliko muda wa kuzunguka jiji la los angeles hata kwenye gari linaloendeshwa na dereva all at iliendelea kuzoa tuzo katika tuzo za filamu za zai iliko kwenye njia moja kuelekea oscar wikendi ijayo filemu hiyo ya kuonyesha kutoka dunia moja hadi kwenda nyingine ilijikusanyia tuzo za picha bora watayarishaji daniel quan daniel shnart waigizaji michel yo ke ui qan na stephani sue uchezaji na pia picha na uhariri tuzo hizo zilitolewa jumamosi la siri kwenye ufukwe wa santa monica california na onyesho lilionyeshwa moja kwa moja kwenye youtube na twitter eyeyubenatriana alituma ishara ya shukrani kwa mashabiki wachache maalum ambao walicheza upya ile ya shoo yake ya supeball kwenye tiktok mnyumbaji huyo ambaye alifanya onyesho la kipindi cha mapumziko katika mchezo wa a supebl57 aliwapa moyo na, na, Ali na kuhamasisha kikundi cha wazee wanaoishi kwenye nyumba ya wazee ya arcadia arcadiasor living huko bawlin green kentucky ambao walisambaa sana mitandaoni na aina yao ya kucheza kama rihana kwenye onyesho lake wanawake hao walionyesha maua kutoka kwa rihana na jz kwenye mitandao ya kijamii na watu nchini india walishoerekea sikuu ya holi wiki hii sherehe ya rangi ya kihindu ambayo inaashiria kuwasili kwa majira ya machipuko baada ya miaka miwili ya sherehe zilizo na masharti na ndogo kwa sababu ya covid19 sherehe za hli iliorudisha watu wanaosherekea barabarani wakipaka nyuso zao kwa rangi ya ngavu ya unga wakisambaza peremende na maji yanayotoka kwa kasi kwa uhudhuriaji wenzao mila ya holi yinatofautiana kote nchini india ni hayo tu katika habari za burudani langu jina sandei shumari asante sana sande shomari sasa basi kutoka kwenye burudani tuangalie swali la leo ambapo tumekuuliza wewe msikilizaji je nini unadhani ni tofauti kati ya mataifa ya magharibi na afrika mengi paul anasema utofauti ni kwamba nchi za magharibi ni kujipa mamlaka ya kutoa vibali vya kila kitu kwao tunajiuliza hapo kuna usawa gani tungekuwa huru kufanya teknolojia zetu wenyewe ndio wangejua hawana uwezo wa kutushinda kwa chochote livini aule yeye ameandika nchi za magharibi ni nchi zilizoendelea na utajiri kutoka afrika nchi za afrika zimefilisiwa na zinaendelea kufilisiwa utajiri wake kwenda kuendelea kujenga nchi za magharibi huyu anaitwa eliya caovela jamani magharibi wana uchumi mkubwa sisi afrika tuna rasilimali ila hatuzitumii tunategemea miujiza tunategemea kwenda kwa wapiga ramli kwenda kuchukua dawa za utajiri mungu ametupatia madini gesi mafuta ardhi nzuri mito maziwa bahari ila angalia tuliko maskini wa kutupwa tunauana kisa makabila dini angalia congo drc ethiopia mali bukina faso chad somalia abaye charo yeye ameandika mwafrika bado anaziheshimu na kuzifuata mila na tamaduni zake huyu anaitwa mohamed charo anasema uh, kutumia vibaya, kutumiana vibaya sana kwa mfano kuleta mambo ya ushoga afrika mambo ambayo hayamo katika dini zote sasa wao wanaabudu nini haya wile rais wa amane wanapatikana huko chato anasema nchi za magharibi ni zimetuzidi kwa mengi haswa katika teknolojia na vinginevyo lakini viongozi wetu wasife moyo ni katika jitihada za kuwa na mataifa mawili tofauti huyu tekkida kopa anasema waafrika ni watu lo but hukopi vitu vingi kutoka mataifa ya nje ya afrika sana na wanasahau mila na desturi na utamaduni wa kiafrika eliya kaovela anasema viongozi wa afrika wakiamka afrika sio maskini hata kidogo angalia tanzania rasilimali tuwalizonazo tatizo nani anasimamia mali za afrika wasomi huko nje vioni je wanafanya nini ubunifu unaenda kusaidia mataifa mengine sio katika mataifa waliotoka huyu anaitwa ezra sulukutei Sulu anasema nchi za magharibi wanatushinda maendeleo ya uizi na ushoga <laughs> na kujiona wako bora sana kujihalilishia uongozi wa kidai ni wanademokrasia haya ha, basi naona yeah. muda anao pia unakimbia tunabudi kukamilisha ee kwa wakati huu basi tukuache na burudani ya muziki ambayo itakuwa ni music of the day kibao kilichobeba show kwa siku ya leo ni tetema kutoka kwa maluma akishirikiana na rayvan mimi ni mkamiti kibayasi limeshirikiana na atick duimana shukran kwako aida isa halikadhalika kadhalika abdushakur abod aliyesimamia matangazo haya burudika ttema La es fina, pero le gusta el mafioso. Si está con alguien es porque es muy poderoso. No le gustan los ser falsos. Está muy dura para tener atrasos. Mil sellos cargados en el pasaporte. Tan chimba que ya no hay quien la soporte. Tiene su ganga, tiene su corte. Y la respetan todos y todas de sur a norte. Ah, ay, mama, shigiri, a ah, Nakufa, hoy, Wikidia. Ah, ay, mama, shigiri, funky. Fire, moto, liquido, te <SILÁ> temo. Oh, mama <rua> te temo. Que problema me va? Oh, mama te temo. Me mata la curiosidad. Oh, mama te temo. lo que tenia atrás. Oh, mama Un chorro de Oh, mama te temo. Tipo tipo te Oh, mama te temo. Ayatende te temo. Oh, mama te temo. Shukachi ni te temo. Oh, mama te temo. Te temo. Tani kama umepiguwa short. Te temo. Nipe mi gemi shoyi a robot. Te temo. When coach, it's Oh, mama, Oh, mama, kapandizi...