sasa ni saa 7 kamili mchana kwa saa za washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi watu wanne waliuawa na wengine 2wtt kujeruhiwa wakati treni ya abiria ilipogonga mabehewa katika kituo kimoja cha treni kaskazini mwa airo wizara ya afya ya misri imesema katika taarifa jumatano ajali ya jumanne katika mji wa ni ya karibuni katika wimbi la ajali mbaya katika mtandao wa reli nchini misri ambazo kwa kiasi kikubwa zimelaumiwa kwa sababu ya na mamlaka ya reli nchini misri imesema miundombinu iliyoekaaatngenezoaf kosea njia ya reli na kugonga mabehewa yaliyokuwa mwishoni mwa njia baada ya kupita kwenye ishara ya kusimama hali hiyo ilisababisha treni kuacha njia pamoja na behewa la kwanza mamlaka hiyo ilisema katika taarifa yake picha kutoka eneo la tukio zilionyesha wahudumu wa dharura wakitumia mashine ya kubeba vitu vizito kuinua mabehewa ambayo yalionekana nje ya njia ya reli kukandamizwa kwa kiasi fulani mwandishi wa habari wa televisheni ya senegal amezuiliwa kwa madai ya kuidharau mahakama na kueneza habari za uongo wakili wake aliliambia shirika la habari la afp leo jumatano papendiae mchambuzi wa kituo cha habari cha walfajir hivi karibuni alihoji uhuru wa mahakama baada ya mwanasiasa wa upinzani osmane sonko kupelekwa katika mahakama ya uhalifu mwezi januari kuhusiana na tuhma za ubakaji mwanahabari huyo ambaye wakili wake alisema alitiwa ndani jumanne usiku akisubiri uwezekano wa kusikilizwa kwa kesi hiyo alisema majaji wengi katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma wameamua kutupilia mbali kesi dhidi ya sonko lakini alidai mwendesha mashtaka wa umma aliwaambia watimize azma ya serikali ya kumfungulia mashtaka wakili wa ndiaye musa sar alithibitisha kushtakiwa kwa mwandishi huyo na kuwekwa kizuizini kwa shirika la habari la afp leo jumatano baada ya awali kutangazwa na uratibu wa vyama vya waandishi wa habari cap na shirikisho la vyama vya wafanyakazi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a america voa waziri mkuu wa uingereza leo jumatano alitetea mapendekezo ya serikali ya kwazuia wahamiaji wote kuomba hifadhi sunak alisema wakati wa kikao cha maswali kwa waziri mkuu kwamba kusimamisha boti ndogo kuvuka ujio kati ya uingereza na ufaransa si moja ya vipaumbele vya serikali yake bali ni kipaumbele cha watu sheria hiyo mpya ni ya hivi karibuni katika mfululizo wa sera za uhamiaji zenye utata zilizowekwa na serikali ya kionevativ chini ya mawaziri wakuu wanaolenga kuwazuia watu wanaowasili pwani ya uingereza kwa kutumia boti ndogo mwaka jana serikali ilitangaza mpango wa kuwapeleka baadhi yao nchini rwanda chini ya mipango ya serikali karibu waomba hifadhi wote wanaofika uingereza kwa boti ndogo watazuiliwa bila dhamana kabla ya kurejeshwa nchini mwao au ikiwa hii si salama watapelekwa eneo jingine kama vile rwanda mwaka jana rekodi ya watu 45 walifika uingereza katika boti ndogo kupitia ujio huo hasa kutoka ufaransa waziri mkuu rich sunak amesema suluhisho ni kipaumbele cha juu huku serikali ikitumia zaidi ya paundi bilioni mbl sawa na dola bilioni 24 kwa mwaka kuwapatia makazi rais wa marekani joe biden atakuwa mwenyeji wa kiongozi mwenzake wa korea kusini yun suk yeol kwa ziara ya kikazi hapo april ishirinnasita msemaji wa white house karin jean pierre aliwaambia waandishi wa habari jumanne kwamba ziara ya rais yun itasherekea maadhimisho ya miaka sabini ya ushirika wa usalama kati ya marekani na korea kusini muungano huo uliundwa baada ya vita vya vi miaka mitatu vya korea ambavyo vilimalizika kwa mwaka 1953 vikiacha peninsula ya korea ikiwa imegawanyika kati ya kaskazini inayoongozwa na wakomunisti na kusini inayoendeshwa kidemokrasia mimi ni mkamiti kibayasi shukran kwa kusikiliza habari za dunia karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani ni kipindi cha kwa undani undani leo sehemu ya kwanza tunaangazia mjadala wa kuomba katiba mpya nchini tanzania na katika sehemu ya pili tutaungana na wenzetu wa huko mombasa ambao watatuletea ripoti inayohusiana na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake wakigusia zaidi kauli mbiu ya mwaka huu ya ubunifu na teknolojia kama njia ya kuleta usawa wa kijinsia anayokaribisha kwa undani leo jina langu ni patrick ndwimana mjadala kuhusu katiba mpya ya tanzania umeibua leo wakati wa maadhimisho ya siku ya wanawake duniani ambayo ilifanyika kitaifa huko tanzania katika mji wa moshi mkoa wa kilimanjaro katibu mkuu wa baraza la wanawake chadema bawacha kathrin ruge alimwomba rais samia suluh hassan kuandika historia itakayosomwa na vizazi vyote kwa kuwezesha upatikanaji wa katiba mpya kulingana na ripoti ya gazeti la mwananchi mwananchi memnukuu ruge akisema tunafahamu unafanya jitihada kubwa na mwenyekiti mboe kuhakikisha tunapata katiba mpya na tume huru ya uchaguzi kabla ya mwaka wa 225 usiogope hujuma za wanaotaka ushindwe kama wao walivyoshindwa huko nyuma mjadala huu wa kuomba katiba mpya umekuwepo kwa zaidi ya miaka 30 lakini unaonekana kuibua tangu rais amia sulu achukue hatamu za uongozi katiba iliyopo ilitungwa 1977 wakati wa mfumo mwaka wa chama kimoja kuliundwa tume ya kukusanya maoni ya wananchi wa tanzania kwa ajili ya kupata katiba mpya tume iliyosimamiwa na joseh warioba waziri mkuu wa zamani wanaoomba mageuzi ya katiba wanasema katiba ya zamani ina mapungufu mengi ambayo yanaidhoofisha ya demokrasia sami ruhuza ni mwanasiasa pia mwanaharakati ni miongoni mwa wanaotetea iwepo katiba mpya hapa ameanza kwa kueleza mapungufu makubwa yaliyo ndani ya katiba ya zamani katiba hii imekuwa na viraka vingi vya marekebisho lakini pia imekuwa bado sumari sana kwa wananchi yaani imekuwa ikitoa nguvu e, kubwa sana kwa mtawala kwa mfano imisoma katiba ya tanzania vizuri raisi wa nchi peke yake nafikiri ni kwa sababu tu labda mungu hatumjui lakini eza ukasema kama ni mungu wa, ni kama mungu vile yaani rahisi anaweza akaamua anachotaka yeyi na hawezi kuulizwa popote pale nchini sasa katiba yenyewe inasema kwamba hakuna aliye juu ya sheria ndo katiba inavyosema hakuna aliye juu ya sheria maana hiyo ni kwamba mtu yeyote yule ayupo juu ya sheria ambayo juu ya katiba kwa sababu eh, katiba ni sheria mama sami nimekusikia umezungumzia swala la mamlaka katiba ya zamani nampa mamlaka makubwa zaidi eh, rais mpaka umetaja kwamba umefananisha na, na nguvu tafikiri ni mungu anaweza kuamua anachotaka kasoro nyingine ambayo mnaiona ya kurekebishwa ni ipi yni kasoro kubwa kwanza unapokuwa katika eneo lazima uwe na ufahari na kuwa na utayari wa kuweza kuishi kwa amani yani uwe uhuru kuseme unapokuwa katika eneo lakini una uhuru hata katika wawekezaji kwa mfano unapokuwa katika uwekezaji unakuwa una ule uhuru wa kufanya maamuzi yako ya biashara then hiyo ni hatari kubwa sana hata ukienda kwenye uhuru wa vyombo vya habari uhuru wa vyomo vya habari nao vile vile unakandamizwa kwa sababu eh, sheria zilizomo ndani ya katiba zinakupa wewe mamlaka ya kuwa huru lakini hapo hapo tena kija kwenye kanuni na taratibu zingine zinakufinya vile vile kwamba ukiwa uhuru ukiwa sana katika kuto, kutoa habari bado kuna, kuna kuna kufinya kutatokea katiba inampa uhuru yaani katiba ni ni mfumo ambao ime, ime jamii imejiamulia namna gani ya kuishi kao mnapojiamulia jamii sio mtu mmoja wala sio chama jamii ni wananchi wote hasa wananchi wengi ukimuuliza leo unataka katiba iweje mwananchi haelewi akwambie anataka katiba iyeje kwa hiyo navyokuelewa na, na sami o unasema mchakato uanzishwe waulizwe wananchi washirikishwe wananchi watoe maoni yao yale wanayotaka kuyaona katika tiba mpya ndivyo unavyozungumza una, una ndio mana yangu na ndio mana nimesema hivi ukiniachia kidogo niweke ni sawa hapo Nikuamba, unapose, sijasuma, akatiba, ni kwamba mwananchi anaposema mimi sijasoma sijui mambo ya katiba mi ayo mambo ayanihusu hilo nao vile vile ni dai la katiba kwa sababu inaonekana kabisa kamba elimu kumbe haipo sawasawa haipo makini katika kufikisha kwa kwa wananchi kwaio wananchi wanahitaji elimu kwa hiyo namna gani tufanye katiba ingie ndo hapo wanatokea wataalamu wa katiba kuandika katiba mtaalamu wa katiba haendi wa katiba anachukua ile maoni na kero za wananchi ndio anaziandikia katiba watetezi wa katiba mpya wanaomba pia kuundwe tume huru ya uchaguzi ambayo haitapewa shinikizo au kushaushiwa na viongozi walio madarakani na kumekuwepo na madai kuwa kuna vigogo kwenye chama madarakani cha ccm ambao wanapinga katiba mpya kutokana na madai hayo nimemuuliza gwandumi mwakatobe huyu ni mchambuzi wa siasa nchini tanzania ikiwa madai hayo ni ya ukweli kwa nini makada hao wa ccm hawataki kuwepo katiba mpya hilo kwanza ni nikuhakikishia na kkuthibitishia ni kweli kuna watu hawapendi wa tupate katiba mpya kwa maana kubwa mbili moja ni kwamba kwa, kwa kweli watu wa ambao ni wakongwe watu wa ambao wamekaa katika mfumo fulani kwa muda mrefu huwa wana uoga wa kuweza kupote, kupo, kupokea mabadiliko mapya hata unapokuwa mzee umuli umekaa sana unapoletewa vitu vipya huwa unavikataa kwa sababu moja hujavizoea lakini pia kuna hofu ya kufanya mabadiliko na mwingine aliwahi kuniambia kwamba hata mzee ukimpandisha katika ngazi akiwa ghorofani huwa anaogopa na anaogopa atadondoka hajazoea kukaa kwenye nyumba za ghorofani amezoea za, za, za, za chini ko wanaogopa kufanya mbadiliko kwa sababu si mazoea la pili niseme ukweli kwamba kwa katiba iliyopo ambayo kwa sehemu kubwa inachipa upendeleo mkubwa chama kilichoko madarakani wengine wanaona kwamba tukileta e, katiba mpya kuna mambo mengi ambayo sisiemu inafaidi itayakosa kwa hiyo wanaona sisiemu inadumu kwa sababu kubwa mili moja ni kwamba imeshika dola na pili ina katiba ambayo inakipendelea chama bado sisi chama ndio kinashika hatamu sehemu kubwa kuliko pengine hata na serikali Uh, je mwakatobe ombi hili la wanawake wa chama cha chadema kwa rais samia litatekelezwa wakati huu na badi nzuri mtangazaji ni kwamba mojawapo ya watu walioshiriki sana katika mchakato wa kupata katiba mpya ingawaje hatukupata alikuwa ni huyu sasa rais aliyeko madarakani mweshimia eh, samia suluhu hasan kwa hiyo madai waliyoyapereka yamepelekwa kwa mtu ambaye amewahi kushiriki kwa sehemu kubwa kupata katiba mpya bahati mbaye iliishi njiani yeye ndio alikuwa mwenyekiti eh, makamu mwenyekiti eh, wa mchakato wa katiba mpya wa kupata katiba mpya kwenye bunge maalum la, la katiba makamu mwenye mwenyekiti ulishikwa na samia suluhu hasani sasa hivi amekuwa rahisi ambaye anauhelewa e, mkubwa na anajua kitu gani kinihitajika lakini pia huyu mweshimiwa rais ameonyesha ametupa matumaini na kwamba ni mtu kweli anayependa mabadiliko na katika mambo manne aliyosema ange, angependa kuyafanya alizungumzia kuhusu mabadiliko reforms kwamba kuna haja ya kuwa na mabadiliko kuna haja ya kuwa na maridhiano kuna haja ya usijhamihirivu lakini kuna haja ya kujenga upya nchi yetu rebuting kwao madai hayo mimi nasema kwamba yameenda kwenye mtu eh, rasmi na mtu ambaye kweli tokea awali si tu kwamba ameshiriki lakini katika kipindi cha takribani miaka miwili ameonyesha kwamba anapenda mabadiliko wamewasilisha wame jambo zuri ambalo si tu kwamba ndio wakati wake umefika mimi naweza kusema kwamba wakati wenyewe umechelewa sana sana kupata katiba mpya bwanabwakatobe uh, unasema kwamba madai haya alianza uh, enzi za rais mstaafu kikwete lakini na samia alikuwepo unadhani leo kwa sababu si mara ya kwanza samia kusikia jambo hilo leo unadhani kweli samia yuko tayari kuanzisha mjadala kuhusu swala hili na labda kuwezesha kama wanavyoomba wanawake wa chadema aandike historia na tanzania ipate katiba mpya eh, ni, ni kweli kwa sababu ya nia aliyoionyesha tukumbuke kwamba mbali na kwamba kikwete amewahi kuanzisha tume ya mabadiliko ya katiba lakini huyu alianzisha kikosi maalumu cha kuweza kupitia mabadiliko ya katiba twanze vipi katiba inayopendekeza iliyokwama au twanze upya ni mtu ambaye tayari amekusanya maoni ya kutosha na kwa mara ya kwanza niseme wazi ni kwamba chama chake cha mapinduzi kwa mara ya kwanza kiliunga mkono E, mabadiliko ya, ka, ya, ya katiba tupate katiba mpya katika kipindi chake wakati wote chama cha mapinduzi kilikuwa na uzito kuweza kuleta mabadiliko ya katiba au kupata katiba mpya lakini kilitoa tamko kwamba nacho kinajiunga katika mchakato wa kupata katiba mpya kwa, kwa matumaini hayo siwezi sasa hivi kutia shaka nam ni gwandumi mwaka tobe ni mchambuzi wa siasa huko tanzania uh, ikumbukwe tu kwamba uh, wanawake hawa chama cha chadema uh, wameomba uh, katiba hii mpya iwe imekwishapatikana kabla ya mwaka wa elfubilina ishina tano ni ambapo uh, wakati tanzania itakuwa inaandaa uchaguzi mwaka welfuba ishinatano katika ku, kuwajibu wanawake hao rais samia sulu ameahidi kwamba ataunda jopo la kushughulikia suala hilo lakini uh, kusema kwamba katiba hiyo itakuwa imepatikana hadi mwaka w hakuna uhakika wowote eh, kwamba amekubali hilo lakini yeye amesema yuko wazi kuanzisha mchakato huo eh, na kuweza kuwashirikisha wadau wote ili katiba hii mpya wanayoiomba iweze ku tatikana au yafanyiwe marekebisho kwenye katiba iliyopo ya zamani e, mjadala huu bado naendelea na kama iivyosema mjadala huu umekuepo kwa zaidi ya miaka halathini e, hasa vyama vya upinzani katika kauli zao e, mikutano ya hadhara na wanachama wao wafuasi wa vyama vyao wanaendelea kuomba kuwepo katiba mpya na hasa kuundwe tume huru ya uchaguzi kwa sababu wanaamini kwamba tume huru ya uchaguzi inayoteuliwa na rais aliye madarakani au serikali wa madarakani haipo huru na haiwezi kuandaa uchaguzi ulio huru na wawazi basi punde tu tutaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. namkatika uh, sehemu ya pili ya kwa undani kama nilivyosema tutakwenda huko mombasa kuungana na wenzetu wa mombasa huko ambapo wameangazia zaidi sikukuu hii au maadhimisho haya ya kimataifa ya siku ya wanawake e, wanawake wanaadhimisha siku ya wanawake kote ulimwenguni kama inavyotambulika tarehe nane mach chini ya kauli mbiu uvumbuzi wa kiditali kuleta usawa miongoni mwa jamii au usawa wa kijinsia lakini hali iko vipi vijijini huko kenya wenzetu katika studio za mombasa amina chombo na clis liberty adede wanatuelezea mengi kwenye kipindi kwenye sehemu hii ya pili ya kwa undani shukran sana wenzetu washington dc kama ulivyogusia ndio wanawake wa kijijini ni muhimu sana katika uchumi wa mataifa mengi bara afrika haswa sana yaliyoko chini ya jangwa la sahara wengi wao wakiwa wameingilia ukulima japo mashamba si yao kuna baadhi pia wameingilia ufugaji na biashara zingine nyingi ndogondogo ndogo ambazo zinawasaidia kujiendeleza kiuchumi na dunia inapoendelea kufunikwa na utandawazi na utumizi wa mifumo ya dijitali na uvumbuzi ndipo wanawake pia wanaendelea kuhimizwa kuhusika kikamilifu katika eh, shughuli hizo na pia katika mifumo hiyo takwimu zikionyesha kuwa ni aslmia b pekee ya wanawake duniani ambao wa wanafanya kazi katika taaluma za teknolojia ya kisasa ikiwemo ile ya artificial intelligence wakati huo huo takwimu zinaonyesha kuwa asilimia 37 ya wanawake hawana uwezo wa kutumia intaneti na mtandao katika ufunguzi wa mkutano wa 67 wa kamisheni ya hali ya wanawake duniani ambao ulianza tarehe st mwezi huu katika makao makuu ya umoja wa mataifa jijini new york katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio gutheres akinukuliwa na jarida la umoja wa mataifa anasema kwamba ingawa mfumo dume unapigana na juhudi za kuendeleza maendeleo ya wanawake lakini ni wajibu wa kila mmoja kuhakikisha anapigana nao ili kufikia maendeleo kamili ya wanawake kuatareza anasema kwamba watu bilioni tatu bado hawajaunganishwa kwenye huduma ya intaneti na wengi wao ni wanawake na wasichana katika nchi zinazoendelea katika nchi zenye uchumi duni asilimia 19 ya wanawake ndio wameunganishwa mtandaoni hivyo basi akasema kwamba kote duniani wasichana na wanawake ni thorothi moja tu ya wanafunzi wa masomo ya sayansi teknolojia uhandisi na hisabati mkuu huyo wa umoja wa mataifa ameongeza kuwa kukuza michango ya wanawake kwenye sayansi teknolojia na uvumbuzi sio kitendo cha hisani ama neema kwa wanawake na akasema kwamba inafaidi kila mtu kwani wanawake wanapopata huduma za matibabu kupitia mtandaoni familia zao na jamii pia zinapata afya huku hayo ya kijiri takwimu pia zinaonyesha kwamba asilimia 73 ya wanawake katika mataifa 125 duniani wamepitia unyanyasaji ama dhuluma na manyanyaso wakiwa kazini na kutokana na hilo tumezungumza na beti sharon ambaye ni mwanaharakati wa maswala ya wanawake mjini mombasa na kuhusu swala zima la kauli mbiu ya mwaka huu ya sherehe za siku ya wanawake ambayo imeangazia sana ubunifu na utumizi wa teknolojia ya kisasa katika kuleta usawa kwenye jamii uh, yauwakina mama hasa the young women and also the girls. inawafanya wanaweza kufikia hata ambayo yuko kua miji ingine hata kaunti yingine ukishjua ukishakuwamo ukishakuwa ted vile unaweza kuuza bidhaa zako kwa i unaweza akisha pesa lakini alafu u unamtumia, unamtumia bidhaa lakini mpaka uh, wakinamama wafundishwe vizuri wajue kwa sababu kuna watu wengi kuna hi kuna watu wengi wanawadhulumu kuna watu wengi pia wanawalangua kupitia online wanawadanganya ni sauti yake bety sharon ambaye ni mwanaharakati wa maswala ya wanawake na kuangazia hayo pia vilevile vile kutokana na kauli mbiu hii ya mwaka huu rais wa 77 barazakuu la umoja wa mataifa yeye aliunga mkono kauli ya katibu mkuu na kusema kwamba teknolojia mpya iwapo itatumika vizuri itasaidia sana kuleta usawa na kubadili mambo mengi anasema wajasiriamali wachanga wanatengeneza programu mpya za kulinda wanawake na wasichana kutokana na vitendo vya ukatili kujifunza mitandaoni katika baadhi ya maeneo vilevile kutapunguza pengo la usawa wa kijinsia kuwaandaa wanawake kwa ajili ya kupata kazi kidijitali na kuwaunganisha wanawake na fursa za kufanya kazi tunaposherekea siku ya wanawake duniani tunazungumza na mwanaisha kuania yeye anajukumika sana kushughulikia wanawake vijijini na hata vijana waki katika eneo la mashambani kwale pwani ya kenya na kwanza tulimuuliza mtizamo wake gani kuhusiana na wanawakewa vijijini na maswala dijitali na teknolojia ya kisasa ile how ileaaulio ujuzi wa kutumia mitandao inakuwa pia ni changamoto kwa sababu si kila mmoja ambaye anaelewa uh, mambo ya teknolojia ama mitandao kwa ujumla ama vii o so, kunakuwa ni watu kidogo ama ni wachache wale ambao washapata kujua ndo wanajua zaidi na nnakua ni rahisi wau kuingia katika dajambo uh, lingine ambalo lipo si wote ama si wanawake wote ama kiasi kikubwa cha wale wanawake ambao labda wana ile uh, vitu ambao na biashara ambazo wanaweza kujitangaza kwa mitandao wako na vifaa ambavyo wanaweza kuzitumia katika kusambaza kama ni biashara zao kama ni talanta zao katika mitandao so ndio maana wanawake wengi wamekuwa wanaogopa kuwa katika mitandao ama wanaogoka katika biashara zao katika mitandao ama kuonyesha ujuzi wao katika mitandao ama katika hii hivi vyomo mmoja w mataifa unazungumzia kwamba kufikia mwaka elfu mbili na hamsini asilimia sabini na tano ya ajira zitakuwa ni masuala ya teknolojia sayansi kwa ufupi stem je nini kifanyike ili kuhakikisha kwamba wanawake wanaongezeka katika asilimia ya ajira hizi mimi naona uhamasisho uzidi kuhamasisha jinsia yetu wengine watu wetu wa karibu ambao ni wanaume ambapo ni vipi wanaweza kulinda mwanamke akiwa hiko katika ile nafasi so isikuwe tu ni kwamba mbona hawapatikani ama mbona hawako hivi bali pia uhamasisho fanye nini uweze kuvidi na pia jambo lingine ambalo nitazungumzia kuna wanawake ambao wako katika mashinani wanaishi mbali na nakusehemaanaema zimeendelea wale pia tuweze kuwafikia tuweze kuwawezesha kama ni kuwapatia vifaa waweze kupata vifaa hata kama ni vya kutumia kama jamii kwa pamoja iwe wanaweza kuweza kuwezakutumia kuna watu vitu i ambao ni wanawake lakini hawapati nafasi ama hawapati vifaa ambavyo wanaweza kutangaza biashara zao wanaweza kuonyesha darasa zao kuna wachezaji wa mipira ambao ni wanawake wanacheza mipira vizuri kuna watu ni wafumaji wa, wa, wa, kutumia uzi kuna watu n wafumatua wa, mnaa kutengeza bidhaatofauti lakini biashara zao hazionekani kwa sababu hawana uzi akuweza kusasa kwa ufupi tu uh, ingawa kuna juhudi za kuangazia mwanamke na kumweka katika hali ya kisasa na kumhamasisha je unadhani kwamba kuna ubaguzi kidogo unafanyika ikilinganishwa uhamasisho unaofanyika mijini na mashambani nitasema kwa asilimia fulani yes. kwa sababu uhamasisho mwingi unafanwa uko mjini mfano mzuri sana wakati nilipokuwa mdogo mimi lilikuwa ni mjibali. na wakati nilipokuwa wanaigiza nikiwa mdogo niliulizwa wataka uigize uwe kama nai nani ataka kuona kwa sababu mii likua naishi kjijini na ni kweli katika ukuaji wangu sikuwai kuona mtu pale kijijini kwetu ameonekana katika jamii ama ameonyeshwa katika uh, televisheni labdaa mitandao amesema katika redio amekuwa ni mtu tajika kwamba awe mfano kwa watu wengine kwa sababu hakukuwa na resources, ama hakukuwa na zile rasilimali za kwamba mimi nionekani so, ilikuwa ni ngumu sana mimi kupenya katika talanta yangu ama kuendeleza talanta yangu ikiwa bado kule mdogo kwa sababu ilikuwa hakuna ile nafasi na mpaka sasa bado hali ni ile ile unapata hatu, wa, watu vijijini hawapewi kipaumbele wameachiwazetuwa mjini unapata paka kuna mahali mtu anaweza kwenda hata kama hana simu ya mkononi lakini kuna resources ama kuna kama ni resource center anaweza kwenda akatumie kifaa cha, cha dijitali sambaza ama kujieneza na kujionyesha ni ninini anachofaa kwa hivyo ule uhamasisho ama uzingatiaji wa watu wanaoishi vijijini le wanawake waweze kuangaziwa zaidi ikiwa ni watu wa wanahabari ikiwa ni uh, mashirika ikiwa ni serikali zote za za, za za za chini na serikali za juu kama watu watayongeza bijii katika kuhakikisha yule mtoto ama yule mwanamke ambaye yuko pale kijijini ambaye analima mboga zake anajulikana anaonyeshwa anapewa nafasi anapewa rasilimali anapewa vifaa ambavo vinaweza kufanya yeye akuwe zaidi ni mwanaisha kuania ambaye yeye ni mwanaharakati wa masuala ya kijamii kule vijijini jimbo la kwale kenya wanawake nchini kenya wameungana kuadhimisha siku hii kwa haiba kubwa sana katika majimbo mbalimbali na kwenye maadhimisho hayo wanawake wameelimishwa kuhusu teknolojia ya kisasa na ubunifu wa mitandao ili kwamba waweze kufaidika kufikia mikopo na hata kujiendeleza kibiashara rais william ruto aliwapa zawadi ya mapema wanawake mnamo machi mbili huu kwa kuzindua rasmi hazina ya wanawake ambayo mara nyingi imekuwa wanawake wakipata fedha hizi kupitia afisi ya maswala ya kijamii lakini kwa sasa anasema kwamba ataandoa rasimu ambazo likuwa zinawafanya wanawake hao kukosa fedha hizo tangu kuanzishwa kwake mwaka 207 na, na hivi sasa watakuwa wanatumia tu simu ya rununu kupata fedha hizo moja kwa moja uh, kwa simu zao na kuweza kujiendeleza na pia kulipa fedha hizo kama inavyotarajiwa kutoka mombasa kwenu washington shukran sana amina na libet adede kwa ripoti hiyo ambayo imetukusanyia kuhusu maadhimisho ya siku ya wanawake duniani ni kweli kauli mbiu ni ubunifu au teknolojia uh, hasa wanawake waweze kupata huduma ya teknolojiaya mawasiliano ya kisasa hasa huduma ya intnet lakini ukweli wa mambo nikwamba hasa katika maeneo ya vijijini huduma hiyo haipo aipo imejikita zaidi katika maeneo ya mijini hata maeneo ya mijini bado kuna asilimia kubwa ya wananchi hasa upande wa wanawake ambao hawapati huduma ya kidijitali au huduma ya internet lakini kuna nchi ambazo imepiga hatua na kuweza kufikisha huduma hiyo hata katika maeneo ya vijijini ikiwa ni upande wa afrika mashariki uwaummkmkatibkuu uh, uh, mojamataifa anonio re mapema wiki hii akihutubie uh, kijinsia, kijinsia ili tuweze kufikia itachukua karibu miaka miatatu karibu miaka mia tatu na ametaja sababu kadhaa basi kufikia hapa ndipo tunakamilisha kwa undani ni mshukuru mwelekezi saida hamdun patrick nduimana na hamdun kwa pamoja tunawageni wageni tukiwatakia usiku mwema