innjiray oo qof kastaa uu xaaladdiisa la labdabeyo oo maan kua hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni idi hiligongo mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi ninakukaribisha katika matangazo yetu leo jumaatano machinane mwaka 223 siku ambayo dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake tunasikika kupitia radio free africa rif nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu radio citizen kenya vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu voc katika matangazo yetu hii leo ambayo tutajikita kuangalia siku ya kimataifa ya wanawake duniani umoja wa mataifa umesema wiki hii kwamba wanawake wamekuwa na wakati mgumu wa kupata fursa za haki ulimwenguni kuliko ilivyodhaniwa hapo awali lakini wakati huo malezi yametajwa kuchangia kwa kiasi kikubwa kukwamisha juhudi za wanawake kulikoni anawake wengi wametayarishwa na wazazi wao wasiwe wafanya kazi wala wafanya biashara lakini kutokana na uchumi ulivyokuwa mgumu baadhi ya wanawake wanajitolea kufanya pamoja na kuwa wanajitokeza kujikomboa kiuchumi lakini wanakumbana na changamoto nyingi kwa hayo na mengine mengi tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu ya leo lakini kwanza tunaanza na habari za dunia msomaji ni mkamiti kibayasi watu wanne waliwawa na wengine ishirini na watatu kujeruhiwa wakati treni ya abiria ilipogonga mabehewa katika kituo kimoja cha treni kaskazini mwa kairo wizara ya afya ya misri imesema katika taarifa ya leo jumatano ajali ya jumanne katika mji wa kaliub ni ya karibuni katika wimbi la ajali mbaya katika mtandao wa reli nchini misri ambazo kwa kiasi kikubwa zimelaumiwa kwa sababu ya miundo mbinu iliyozieka na matengenezo duni mamlaka ya reli nchini misri imesema dereva huyo alikosea njia ya reli na kugonga mabehewa yaliyokuwa mwishoni mwa njia baada ya kupita kwenye ishara ya kusimama hali hiyo ilisababisha treni kuacha njia pamoja na behewa la kwanza mamlaka hiyo ilisema katika taarifa yake kutoka eneo la tukio zilionyesha wahudumu wa dharura wakitumia mashine za kubeba vitu vizito kuinua mabehewa ambayo yalionekana nje ya njia ya reli na kukandamizwa kwa kiasi fulani rais wa marekani joe biden atakuwa mwenyeji wa kiongozi mwenzake wa korea kusini kwa ziara ya kikazi hapo april 2 msemaji wa white house karin jean pierre aliwaambia waandishi wa habari jumanne kwamba ziara ya rais yon itasheerekea maadhimisho ya miaka sabini ya ushirika wa usalama kati ya marekani na korea kusini muungano huo uliundwa baada ya vita vya vi miaka mitatu vya korea ambavyo vilimalizika mwaka 95 viliacha peninsula ya korea ikiwa imegawanyika kati ya kaskazini inayoongozwa na wakomunisti na kusini inayoendeshwa kidemokrasia ziara hiyo ni sehemu ya juhudi za rais biden za kujenga na kudumisha uhusiano na washirika wa kikanda kama njia ya kukabiliana na kuongezeka kwa uwepo wa kijeshi na kiuchumi wa china pamoja na korea kaskazini kuendelea na programu ya nyuklia na makombora ya masafa marefu licha vikwazo kadhaa vya umoja wa mataifa ziara ya yun itakuwa ziara ya kwanza rasmi ya kiongozi wa korea kusini tangu mwaka 211 wakati rais wa wakati huo barack obama alipomkaribisha limyungback pia itakuwa ziara ya pili ya kiserikali kwa biden tangu awe mwenyeji wa rais wa ufaransa emmanuel macron disemba mwaka jana mkuu wa kundi la mamluki la wagna la russia amesema jumatano kwamba vikosi vyake vimechukua udhibiti kamili wa sehemu ya mashariki katika mji wa bahmut nchini ukraine moja ya eneo la mapigano makali ya umwagaji damo katika vita vya mwaka mzima ikiwa madai hayo ni ya kweli itamaanisha vikosi vya rasha vinadhibiti karibu nusu ya mji huo katika harakati zao za gharama kubwa kupata ushindi wa kwanza mkubwa katika miezi kadhaa watetezi wa ukraine waliendelea kukaidi hata hivyo wiki iliyopita walionekana kujiandaa kwa mafunzo ya kimbinu kutoka bmut lakini viongozi wa kijeshi na kisiasa sasa wanazungumza juu ya mapigano yaliyopelekea vifo vingi iwezekanavyo kwa kikosi cha mashambulizi cha rasia mkuu wa wagna prigozin amesema wapiganaji wake ambao wamekuwa wakiongoza kampeni ya rassia kwuhuteka mji wa bahmut sasa wameteka eneo la mashariki mwa mji huo kuadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake miji mikuu ulimwenguni kote imekuwa mwenyeji wa maandamano mikusanyiko pamoja na mikutano wanawake wamejitokeza katika mitaa kuanzia kabul mpaka bangkok kulinda haki zao ambazo zinaendelea kushambuliwa id ligongo anaisoma ripoti kamili katika taifa la afghanistan linaloongozwa na taliban ambalo umoja wa mataifa imeliita kama taifa lenye ukandamizaji zaidi duniani katika haki za binadam shirika la habari la afp limeshuhudia takriban wanawake 2 wakifanya maandamano ya nadra katika mji mkuu wa kabul maelfu ya wanawake pia walishiriki katika maandamano katika sehemu mbalimbali mbali za pakistan licha ya juhudi za serikali za kuwazuia katika nchi ya kikomunisti ya cuba wanaharakati waliokuwa katika harakati za kupata ruhusa za kuandamana walikamatwa mwaka huu huku mashirika ya utetezi wa wanawake yakitoa mwito kwa watu kujiunga nao kufanya maandamano kupitia mitandao ya kijamii kuongeza uelewa kuhusu ghasia za kijinsia kote barani afrika matukio yanafanyika katika ngazi ya kitaifa na mikoa ambapo waandamanaji katika baadhi ya nchi wanatoa mwito kwa ulinzi wa haki za wanawake hapa marekani leo hii wanaharakati wa haki za wanawake walionekana wakiratibu maandamano ya kutetea haki zao katika masuala makhususi kama vile haki za utoaji mimba kufuatia mahakama ya juu ya marekani mwezi juni kubadilisha uamuzi wa kesi ya 9 ya roe dhidi ya wed ambayo ilimpatia mwanamke haki ya kikatiba ya kutoa mimba barani ulaya maandamano yamefanyika katika mataifa mengi ikijumuisha ufaransa ambako waandamanaji wametaka usawa katika kazi na maisha ambapo miji na majiji yalishuhudia idadi kubwa zaidi kuliko miaka iliyopita kwa mujibu wa waandaji katika usiku wa kuamkia leo umoja wa ulaya uliweka vikwazo kwa watu na biashara zinazoonekana kuhusika na uvunjwaji wa haki za binaadam na ghasia dhidi ya wanawake ghasia na vitisho dhidi ya wanawake bado zinatendeka kuwapunguzia kasi kushiriki kwenye siasa licha ya kuwepo viongozi wanawake imesema idara ya umoja wa mataifa ya usawa wa kijinsia takwimu zinaonyesha kwamba idadi ya wanawake waliopo katika nafasi za kisiasa katika serikali na bunge kiujumla imeongezeka hata hivyo baadhi ya maeneo kama vile mashariki ya kati na kaskazini mwa afrika bado wapo nyuma unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hapa washington dc waziri mkuu wa australia anton albanis hivi karibuni atasafiri kuja marekani kukutana na rais joe biden huku kukiwa na ripoti kwamba viongozi hao wawili watazindua maelezo kuhusu mkataba wa ulinzi wa pande tatu kati ya australia uingereza na marekani uliotangazwa kwa mara ya kwanza mwaka 221 waziri mkuu albanis aliwaambia waandishi wa habari jumatano kabla kuondoka ya kuondoka kwenda india kwamba atasafiri kwenda marekani baada ya ziara yake ya siku tatu katika taifa hilo la asia kusini lakini hakuthibitisha ripoti katika gazeti la the sydney morning herad kwamba yeye biden na waziri mkuu wa uingereza rishi sunak watakutana san diego jumatatu yayo kuzindua maelezo ya mkataba huo ushirikiano huo mpya unaojulikana kwa kifupi eikus, utaziruhusu nchi hizo tatu kushirikiana habari na utaalam wa urahisi zaidi katika maeneo muhimu ya teknolojia kama vile intelijensia ya bandia teknolojia ya mtandao teknolojia za quantum mifumo ya chini ya maji na uwezo wa makombora ya masafa marefu mwandishi wa habari wa televisheni ya senegal amezuiliwa kwa madai ya kuidharau mahakama na kueneza habari za uongo wakili wake aliliambia shirika la habari la afp leo jumatano papndiai mchambuzi wa kituo cha habari cha walfajir hivi karibuni alihoji uhuru wa mahakama baada ya mwanasiasa wa upinzani osmani sanco kupelekwa katika mahakama ya uhalifu mwezi januari kuhusiana na tuhuma za ubakaji mwanahabari huyo ambaye wakili wake alisema aliwekwa ndani jumanne usiku akisubiri uwezekano wa kusikilizwa kwa kesi yake alisema majaji wengi katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma wameamua kutupilia mbali kesi dhidi ya sonko lakini alidai mwendesha mashtaka wa umma aliwaambia watimize azma ya serikali ya kumfungulia mashtaka wakili wa ndiaye musa sar alithibitisha kushtakiwa kwa mwandishi huyo na kuwekwa kizuizini kwa shirika la habari la afp leo jumatano baada ya awali kutu tangazwa na uratibu wa vyama vya waandishi wa habari cap shirikisho la vyama vya wafanyakazi waziri mkuu wa uingereza leo jumatano alitetea mapendekezo ya serikali ya kuwazuia wahamiaji wote kuomba hifadhi sunak alisema wakati wa kikao cha maswali kwa waziri mkuu kwamba kusimamisha boti ndogo kuvuka ujio kati ya uingereza na ufaransa si moja vipaumbele vya serikali yake bali kipaumbele cha watu sheria hiyo mpya ni ya hivi karibuni katika mfululizo wa sera za uhamiaji zenye utata zilizowekwa na serikali ya kiv chini ya waziri mkuu wanaolenga kuwazuia watu wanaowasili pwani ya uingereza kwa kutumia boti ndogo mwaka jana serikali ilitangaza mpango wa kuwapeleka baadhi yao nchini rwanda chini ya mipango ya serikali karibu waomba hifadhi wote wanaofika uingereza kwa boti ndogo watazuiliwa bila dhamana kabla ya kurejeshwa nchini mwao au ikiwa hii si salama watapelekwa eneo jingine kama vile rwanda unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc tukiwa bado tunaendelea kuangazia siku hii ya kimataifa ya wanawake umoja wa mataifa umesema wiki hii kwamba wanawake wamekuwa na wakati mgumu wa kupata fursa za haki ulimwenguni kuliko ilivyodhani hapo awali wakati mwanya wa jinsia katika hali makazini na malipo haujabadilika sana katika kipindi cha miongo miwili wakati dunia ikishirikia siku ya kimataifa ya wanawake hadija riami anayesoma ripoti kamili usawa wa jinsia unazidi kuwa na mwanya mkubwa kwa mwenendo wa sasa idara ya un women inauweka uko mbali kwa miaka miatatu katibu mkuu wa umoja mataifa alisema kwenye hutuba yake kabla ya siku ya kimataifa ya wanawake duniani leo mach 8 wakati alipokuwa akizindua majadiliano ya wiki mbili yanayoongozwa na tume ya hadhi ya wanawake kwa mwenendo wa sasa umoja wa mataifa unaweka wanawake umbali kwa miaka mia tatu ongezeko la vifo vya mama wajawazito mwanamke mmoja anafariki kila dakika mbili wakati wa uja uzito na kujifungua vifo vingi vinaweza kuzuilika matokeo ya janga la lacovid 19 yanaendelea kwa mamilioni ya wasichana na waliolazimika kuacha shule akina mama na watoto huduma wamelazimika kuacha kazi na kulipwa na watoto wametumbukizwa katika ndoa za mapema kwanzia ukrain mpaka sahel mizozo na migogoro inawaathiri wanawake wasichana kwa kiwango kikubwa sana na katika kiwango cha kimataifa baadhi ya nchi hivi sasa zinapinga kujumuishwa kwa dhana ya jinsia katika mashauriano mbalimbali aliangazia hali mbaya huko afghanistan ambayo inatawaliwa na taliban ambako wanawake na wasichana wametolewa katika maisha ya umma hakutaja nchi nyingine kwa majina lakini guteres alisistiza kwamba katika sehemu nyingi wanawake katika haki ya uzazi zimerudi nyuma katika baadhi ya nchi wasichana wanaokwenda shule wako katika hatari ya kutekwa na kushambuliwa guteres aliongezea kwa kifaransa kwamba muundo wa kazi ya kimataifa haifanyi kazi kwa dunia ya wanawake na wasichana na kusistiza haja ya mabadiliko ni vyema tuwe wazi miundo ya kazi kimataifa haifanyi kazi kwa ajili ya wanawake na wasichana duniani kuna haja ya mabadiliko juhudi zangu ni kuchochea malengo ya maendeleo endelevu ya yawe katika njia sahihi na kuwepo kwa mageuzi katika mfumo wa kifedha ulimwenguni wenye lengo la kuongezea uwekezaji kwa wanawake na wasichana katika kiwango cha nchi shirika la kimataifa la kazi duniani lo limesema limeweka viashiria vipya ambavyo vinafanya kazi nzuri kuliko viwango rasmi vya ukosefu wa ajira katika kufahamu watu wote ambao hawana ajira na wanajitahidi kutafuta kazi inaonyesha picha ambayo si nzuri kwa hali ya wanawake katika dunia ya kazi kuliko ilivyozoeleka inayotumiwa ya kiwango cha ukosefu wa ajira taarifa ya alo ilisema jumatatu kwa mujibu wa data mpya za lo asilimia kmina tano ya wanawake walio na umri wa kufanya kazi duniani wangependa kuwa kazini lakini hawana ajira ukilinganisha na asilimia kumi na nusu ya wanaume mwanya huu wa jinsia bado haujabadilika kwa miongo miwili ilisema taarifa shirika hilo la kazi la umoja w mataifa limegundua kwamba mwanya wa ajira ulikuwa umewakumba sana katika nchi zenye kipato cha chini ambako karibu robo ya wanawake wanashindwa kupata kazi viwango rasmi vya ukosefu wa ajira kwa wanawake na wanaume viko karibu sawa hii lo inasema ni kwa sababu ya kigezo kilichotumiwa kuangalia kama kuna mtu ambaye anatakiwa kufikiriwa kuwa hana ajira lakini bila uwiano kimewaingua wanawake guteres ametaka hatua za pamoja kote duniani zilichukuliwa na serikali jamii za kiraia na sekta binafsi kutoa elimu inayojibu masuala ya jinsia kuboresha mafunzo ya ujuzi na kuwekeza zaidi katika kuziba mgawanyiko wa jinsia kidijitali malezi yametajwa kuchangia kwa kiasi kikubwa kukuamisha juhudi za wanawake katika harakati za maendeleo hali inayosababisha wanawake wengi kubaki nyuma kuwa mama wa nyumbani huku wakitaka serikali ya mapinduzi ya zanzibar kuunda taasisi maalumu itakayoweza kusimamia shughuli za wanawake ili waweze kujikomboa kiuchumi mwandishi wetu wa dar es salaam wa amri ramadhani na ripoti kamili juhudi za wanawake zimeendelea kuonekana katika kipindi ambacho wanawake wengi wanakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali. wakati huo huo wakiitaka jamii kuangalia mila na desturi ambazo zimekuwa si rafiki kwao na kuwafanya kuendelea kuwa wategemezi hali ambayo inawarudisha nyuma na kuendelea kudharaulika katika jamii inayowazunguka licha ya juhudi kubwa wanazofanya kujikomboa kiuchumi lakini bado ndani ya jamii pamekuwa na mitazamo hasi hasa inapofika kipindi cha kuolewa imekuwa ni miongoni mwa sababu kwa wanaume wengi kuwarudisha nyuma kwa kutumia mamlaka waliopewa kama sehemu ya kukwamisha ndoto za wanawake walio ndani ya ndoa kama anavyosema saumu muhamedi mkazi wa magogoni wilaya ya magharibibi wengi wametayarishwa na wazazi wao wasiwe wafanyakazi wala wafanya biashara lakini kutokana na uchumi ulivyokuwa mgumu baadhi ya wanawake wanajitolea kufanya pamoja na kuwa wanajitokeza kujikomboa kiuchumi laini anakumbana na changamoto nyingi wanaume wataendelea kutajwa hadi pale watakapoamua kumuacha mwanamke huru na kufanya kile anachohitaji katika jamii yake hali ambayo inaonekana kuwa zanzibar itachukua muda mrefu zaidi kwa vile wanaume wengi wanaamini kuwa kazi ya mwanamke ni kuihudumia fami- na ya kuhakikisha watoto inabaki salama kupitia mikono yake hali hiyo inawafanya wanawake kuendelea kuwa wategemezi hata pale wanapoamua kuanzisha miradi wanakosa usimamizi jambo linayosababishwa na wanaume zao wakataza kufanya shughuli yoyote iliyo nje ya nyumbani aisha makame mwenyeji wa unguja ameiambia sautia amerika ili wanawake wajikwamue basi serikali ya mapinduzi ya zanzibar inapaswa kuunda taasisi itakayoweza kusimamia na kuratibu shughuli zao zote mizi maalum ya kuwasimamia kinamama wenye vikundi vyao vya ushirika mfano kama haa wakulima wamwani wawe na wakuu wawo serikalini wanawasimamia hata hivyo mkurugenzi kutoka bodi ya huduma za maktaba katika wizara ya elimu na mafunzo ya amali zanzibar ulfati abdul amesema wanawake wapo katika nafasi mbalimbali za uongozi na wengine wakijihusisha na masuala ya biashara japo pana baadhi ya familia zinapaswa kubadili mitazamo na tabia ya kumfanya mwanamke kuwa mama wa nyumbani na badala yake watumie mfano wa rais wa tanzania ambaye ni kiongozi wa nchi kiumbe ambaye anatakiwa tu akae ndani apike au amshughulikie mume hivyo ni vitu vya zamani ni vitu ambavyo vimepitwa na wakati tukiangalia raisi wetu wa tanzania ni mwanamke na si tu mwanamke ni mzanzibari siku ya wanawake imeadhimishwa zanzibar kwa wanawake kusherehekea mafanikio na kutatua changamoto zinazowakabili na kutakiwa kutumia majukwaa ya kidijitali kupaza sauti zao kwa kuongeza maari nauuzi ameongezea kusema olfati abdul amri ramadhani sauti ya amerika daressalam tukielekea nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo baadhi ya wanawake wanadai kwamba hadi sasa nchi yao iko nyuma kuhusiana na masuala ya kidijitali kutoka bukavu mitima de la chance ametutumia taarifa ifuatayo tangu muda kitambo baadhi ya wanawake na wasichana wamefurika kwa majifunzo ndani ya miji katika vituo vya elimu ya kidijitali wakilenga kutetea haki zao baadaye marie kandi ni mkazi wa braseri likiwa eneo la pembezoni mwa mji wa bukavu tunaanzafa ile makazi yote na si pia tunatembeza magari atujache nyuma na naakusa kompyuta na nahiyo atumikisha telefoni natupatia thamani mbele ya wanaume siku hii pia inalenga kuangazia haja ya kulinda haki za wanawake na wasichana katika nafasi za kidijitali na kukabiliana na unyenyasaji wa kijinsia mtandaoni elimu ya kidijitali ya usawa kwa amani na uwezeshaji wa wanawake na wasichana ndiyo kauli mbiu iliyoteuliwa kwenye ngazi ya kitaifa hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hii ikiwa pia ni fursa kuchunguza ashari za pengo la jinsia katika masuala ya kidijitali na tofauti za kiuchumi na kijamii bazilien zawadi anahudumia miungano ya maendeleo ya wanawake wa kijiji cha kavumu katika wilaya ya kabare hapa kivukusini anasema changamoto ni chungu tele kwa mwanamke wa kijijini wakati huu kwetu kijijini ingali nyuma sana mama wa kijijini hawezi jua kama anaweza kamata teleo ajipatanishe uh, na mtu mwenyeko fasi ya mbali kwa ya uchuruzi mwenyeko shin dubai na vitu vinamfikiako mwanamke wa kijijini ana jiukipe zaidi ulimo ufugo na uchumi kidogo kidogo kwa ajili ya kulisha watoto siku gani edukashoni merike itainua uchumi wake haiweziwezekana wakati huu kukiwa na vita mashariki ya kongo baadhi ya wanawake mjini bukavu watachukua pia fursa hii kufanya maandamano hapa mjini bukavu huku wakivaa mavazi meupe barabarani ili kuomba amani jacqelin ngengele ni kiongozi wa idara husika na wanawake na watoto hapa kivu kusini tutashuka polepole na kulomba amani ndiyo siku yenyewe tunapasha kuonesha kama tunaungana na wenzeto wa mama wa provinsi ya nor kivu na wahituri ambao wengi wa sai wuko katika mabashi kwenye balikimbilia wabiwa kambakamba kamba ni mkazi wa bukavu ambaye hadi hapo hajakubaliana na wazo la kuandamana ncheto ya congo sisi wanawake tuko nyuma sana kwa elimu ya kidijitali ni vitu vyenye hatubijue hata kwanza na biliki nyuma mwinchi njio niseme bilikia nyuma sana sijue nini tusa nituma ni nizunguke barabarani wamama wenzangu liko banabakwa banakufa banafanyiwa kila vitendo yote ya ujeuri njo kwa maana mimi za mwanamke minaambia tu serikali yetu walete amani ndani ya nchi waziri wa jinsia familia na watoto nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo gisèle ndaya luseba kupitia tangazo lake kwenye mtandao wa twitter amewataka wanawake wa kongo kutofanya sherehe zozote zinazohusiana na maazimisho ya siku ya wanawake duniani kwa mwaka huu mitima de la chance sauti ya amerika bukavu wakati huu mfumo wa maisha ukibadilika huku ukitaka ushiriki wa kila mmoja katika shughuli za maendeleo jamii imetakiwa kutoa fursa sawa na ushawishi bila kubagua jinsia katika kazi mbalimbali ikiwemo ufundi ambao kwa sehemu kubwa wanaoshiriki ni wanaume jijini dar es salaam mwanahabari wetu idiwe amekutana na mafundi upande wa ndege katika kampuni ya shirika la ndege tanzania aa tanzania na kutuandalia taarifa ifuatayo katika karakana hii ya atcl inaweza kuwa uthibitishwa kuwa sasa kazi hizi za ufundi makenika si kwa wanaume tu kwani hapa miongoni mwa mafundi ni sei masele na subira mwakioma wanawake ambao wamejitosa katika ufundi wa ndege ni kazi inayotaka utulivu na uweledi katika kuifanya subira mwakioma anasema shukrani kwa familia yake ambayo ilimuhamasisha kusoma masomo ya sayansi na kumwezesha kusomea fani hii kitu ambacho anatamani kuona kinatokea kwa wasichana wengi zaidi na kuwatoa hofu na kubadili mitazamo kuhusu kazi hizi kazi zetu ni za kushika spana sana mtu naona kuchafuka kuvaa nini inaonekana ni kazi za kiume sana lakini napenda kuwatia moyo mabinti sasa hivi maisha yamebadilika ulimwengu unaenda na teknolojia hakuna hii ni kazi ya kiume hii ni kazi ya kike wote tunaweza na nipende kuhatia moyo kwamba uelewa wa mabinti ni mkubwa zaidi kuliko hata wa wanaume hii ni miongoni mwa ndege za kampuni ya ndege ya tanzania atcl na hapa ikiwa katika hanga ama eneo la matengenezo miongoni mwa wafundi wanaoitengeneza ndege hii pamoja na zingine ni sei pamoja na subira kwa mujibu wa sei masele ufundi wa ndege si kazi ngumu kama inavyodhaniwa anasema wanawake wanaweza kuifanya kazi hii hasa wakati huu ambapo kumekuwa na vyuo vinavyofundisha kazi hiyo hapa nchini lakini juhudi binafsi ndizo zitakazosababisha mafanikio utofauti tu hii ni ndege lakini mtu anayefanya kazi kwenye ndege hana utofauti mkubwa sana mtu anayefanya kazi kwenye gari tofauti tu hii ni ndege ile ni gari labda sheria zitakuwa tofauti lakini mikono ni ile ile spana ni zile, zile. kila kitu ni kile kilekile kwaio mii naona ni vizuri tu mwanamke ukasoma kila kitu kinawezekana kujitaidi kwako kwasabu hata kuna wanaume pia na wenyee hawawezikufanya hizi kazi sei na subira malengo yao ni kufika daraja la kutambulika kama wahandisi kamili wa matengenezo ya ndege kwa kupata leseni inayojulikana kama aircraft maintenance engineer license ambayo itawapa nafasi zaidi katika soko la ajira hata katika ngazi ya kimataifa mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya afrika ambacho kinakujia kila siku ya alhamisi matukio ya afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la afrika tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki iwe masuala ya siasa uchumi maendeleo mizozo au uongozi yote haya yatakujia kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika haya basi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikiwa leo ni siku ya kimataifa ya wanawake ambapo tumejikita kukuletea habari mbalimbali na ripoti kuhusiana na kile ambacho wanawake wanakifanya na kuonyesha hatua kubwa inayofanywa na wanawake licha ya bado changamoto zikiwa zipo sehemu mbalimbali ulimwenguni kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo tumwalike tena mkamiti kibayasi atusomee muktasari wa habari polisi walitumia gesi ya kutoa machozi na kunyinyizia maji ili kuwatawanya wanafunzi wa chuo kikuu cha shri lanka mjini colombo leo jumatano ikiwa ni siku ya pili ya maandamano watu wanne na wengine kujeruhiwa wakati treni treni ya abiria ilipogonga katika kituo kimoja cha kaskazini mwa wizara ya afya ya misri imesema katika taarifa ya ya ya leo jumatano. rais wa wa wa marekani biden atakuwa mwenyeji kiongozi wa korea kusini Jung, Suk, Yale, kwa ziara kikazi hapo April 26. Kwa siku kimataifa wanawake miji ao kote imekuwa kiongoiwenaesaaa a mikusanyiko na mikutano wanawake walijitokeza katika mitaa kuanzia kabul mpaka bangkok kulinda haki zao ambazo zinaendelea kushambuliwa na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo tunawatakia wanawake wote ulimwenguni kote siku njema ya wanawake na tunawakubali na tunawaheshimu sana But now I get to know ways.