kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili like ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya leo jumatano machi nane mw223 ikiwa ni siku ya wanawake ya kimataifa duniani jina langu ni sandei shomari na mimi jina langu harizon kamau tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo nuru fm iringa dodoma fm radio sorel butembo drc sasa radio bungoma kenya bila kusahau ubc uganda miongoni mwa nyingine nyingi vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa ww swahilicom na kwenye habari zetu za hivi leo ikiwania inaadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake mwaka huu umoja mataifa umetangaza kalumbiu ya usawa wa kijinsia na usawa katika maisha je kinawama wanasemaje wanawake wengi wamejitokeza kugombea nafasi mbalimbali za uongozi na wamefika nafasi nyingi kwa mara ya kwanza nchini tanzania na katika taarifa nyingine wahifadhi wa mazingira walikaribisha makubaliano mwishoni mwa juma juu ya mkataba wa kimataifa uliopigiwa debe wa kulinda bahari na kukuza matumizi endelevu ya rasilimali kama vile mafuta yake samaki na viumbe vingine vya baharini ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa zilizokuandalia kwenye kumekuu cha afrika hivi leo lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na harrison kamau ripoti ya umoja wa mataifa imesema kwamba utapia mlo uliokidhiri miongoni mwa wanawake wajawazito pamoja na wale wanyaonyonyesha umeongezeka kwa asilimia 25 katika kipindi cha miaka miwili iliyopita katika mataifa kmi na mawili yaliyoathiriwa na kupanda kwa bei za vyakula kutokana na vita vya ukrain utafiti kwenye mataifa kumi ya kiafrika na mawili ya mashariki ya kati ambayo yameathiriwa zaidi umetumika kwenye ripoti hiyo ya unicef ya jumanne kabla ya maadhimisho ya leo ya siku ya kimataifa ya wanawake ripoti imeongeza kusema kwamba ukosefu alishebora miongoni mwa waja wazito na wale wanaonyonyesha huenda ukapelekea kushuka kwa kinga dhidi ya maradhi pamoja na matatizo wakati wa kujifungua baadhi ya mataifa aliyopo chini ya jango la sahara yameonyesha kuwa ni viwango vya juu vya vifo miongoni mwa watoto wa kuzaliwa kwenye tafiti za awali vikisababishwa na matatizo mbalimbali mbali takriban watoto milioni 51 waliopo chini ya umri wa miaka miwili kote ulimwenguni ni wafupi kuliko wanavyofaa kwa, kwa umri wao kutokana na utapiamulo mulo na nusi yao huathiriwa wakiwa tumbuni au katika miezi sita ya kwanza ya maisha wasichana walioathiriwa wameongezeka kutoka milioni55 hapo mwaka22 hadi milioni69 mwaka jana katika nchi kama burkina faso chad ethiopia kenya mali niger nigeria somalia south sudan sudan kwa mujibu wa ripoti hiyo kamanda wa kijeshi mwenye nguvu nchini sudan amezomea majenerali wa kijeshi wanaotawala nchini humo akidai kwamba wanakataa kujiuzulu ili kuruhusu mpito wa wa wa nchini ya utawala ya. kwa mujibu shirika la la habari ap haba mohamed hamdan dagalo ambaye anaongoza kikosi maalum cha usaidizi wa dharura nchini humo rsf amesema kwamba mzozo kati yake na viongozi wengine wa kijeshi katika siku za karibuni unahusiana na kukabidhi madaraka kwa raya. wakati na vikosi vya kwenye kituo cha kijeshi mjini khatum, amesema kwamba anachopinga ni mtu yeyote anayetaka kuwa ua sudani ilitumbukia kwenye kasi ya baada ya mapinduzi ya kijeshi ya kuondoa serikali iliyoungwa mkono na magharibi oktoba221 na kwa hivyo kusitisha mchakato wa demokrasia baada ya karibu miongo mitatu ya utawala wa kimabavu wa rais omar arbashir wahifadhi wa mazingira wamekaribisha makubaliano mwishoni mwa juma kuhusu mkataba wa kimataifa uliopigiwa debe wa kulinda bahari na kukuza matumizi endelevu ya rasilimali kama vile mafuta yake samaki na viumbe vingine vya baharini washiriki katika mazungumzo hayo wamesema hii itasaidia vyema wavuvi wanaoangaika barani afrika na kusini mwa ulimwengu henry wilkins anaripoti kutoka port sudan sudan naye sandey shomari anasoma ripoti yake kamili machozi ya furaha yalionekana huko wa umoja mataifa mjini new york siku ya jumamosi wakati wajumbe walikubaliana kuhusu mkataba wa kimataifa wa kuzuia unyonyaji wa, wa, kuzui wa, wa rasilimali kwenye bahari kuu kuwa endelevu baada ya kili mwanasayansi mmoja aliyoripotiwa kukiita mazungumzo muhimu zaidi ya kimataifa ambayo hakuna mtu aliewahi kuyatarajia kilichotokea katika umoja wa mataifa kinaweza kuwa ni athari kubwa kote ulimwenguni wataalamu wanasema si haba kwa wavuvi barani afrika kama abdullah husein mohamed anaishi pwani ya sudan huko bandari ya sudan abdullah pia husaidia kuendesha soko la ndani la samaki anasema hifadhi ya samaki kote barani afrika imekuwa ikipungua kwa miongo kadhaa sasa jambo ambalo linaungwa mkono na takwimu za umoja mataifa yeye na jamii nzima wanateseka kutokana na hali hiyo mkataba huo mpya unaangazia juu ya bahari kuu sehemu yoyote ya bahari takriban maili miabili kutoka pwani ambayo kawaida wa kwa kawaida haifikiwi na wavuvi wa kiafrika wataalam wanasema kwamba uhifadhi wa mfumo wa ekolojia katika bahari kuu unamaanisha samaki zaidi na kwamba baadhi ya aina ya samaki ambao mhamd anasema wametoweka pia sasa watapatikana karibu karibuna nchikavu anakofanya kazi unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, Idaya, kiswahili ya ya sauti amerika afrikaidhaya kiswhlya saurk mo kwo kutoac mjumbe maalum wa marekani kwa ajili ya wanawake na haki za binadamu nchini afghanistan amesema kwamba jumuiya ya kimataifa itaendelea kuhimiza umuhimu wa kulinda haki za wanawake wa taifa hilo kwenye mahojiano na voa mapema wiki hii rina amiri alimesema kwamba jumuiya ya kimataifa imeweka bayana kwa utawala wa taliban kwamba iwapo hautarejesha haki za wanawake na wasichana hakutakuwa na maendeleo yeyote katika kurejesha uhusiano wa kawaida unaozingatiwa na utawala huo amiri ambaye ni mwanadiplomasia mwenye uzoefu mwingi na ambaye amewahi kushikilia nyafa kadhaa kwenye umoja wa mataifa pia aliwahi kuwa mshauri mkuu wa mwakilishi maalum wa marekani nchini afghanistan na pakistan richard holbrook wakati wa utawala wa obama maelfu ya wanawake walipoteza ajira zao baada ya taliban kuchukua usukani mjini kabul wakati pia sera kandamizi dhidi ya wanawake zikivuniwa utawala wa biden unatathmini kushikilia familia za wahamiaji wanaoingia marekani kinyume cha sheria wakati kukiwa na harakati za kusitisha kanuni za covid-19 kwenye mpaka wa marekani na mexico kulingana na maafisa wa marekani wanaofahamu suala hilo vyema hatua hiyo huenda ikaenda kinyume na ile iliyochukuliwa na maafisa mwishoni mwa 221 ikisitisha kushikiliwa kwa familia za wahamiaji kwa mujibu wa sera ya uhamiaji iliyopo kwa sasa familia za wahamiaji zinazowasili kwenye mpaka wa marekani na mekxico huachiliwa kuingia hapa marekani zikihitajika kufika mbele ya mahakama ya uhamiaji baadaye utawala wa biden una kambi za kushikilia wahamiaji takriban 30 kwenye jimbo la texas sasa hivi kambi hizo zinatoa hifadhi kwa watu wazima wanaovuka mpaka kinyume cha sheria tawala za obama na trump zilishikilia familia za wahamiaji kwenye kambi hizo hadi pale kesi zao za uhamiaji zilipokamilika <muchos> ni kumeku afrika afrikaidha ya kiswahili ya sauti dc basi leo ikiwa siku dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake mwaka huu mmoja wa mataifa umetangaza kauli mbiu ya usawa wa kijinsia na usawa katika maisha mwenzangu sandi shomari amezungumza na mchungaji jessica kamala mushala mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali la shina incorporated hapa marekani na kuanza kutaka kujua kama kuna mafanikio gani kwa upande wa wanawake kwa ujumla ni mchungaji jessica kamalamushala mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali la shina incorporated hapa marekani yakizungumza na kumikuu chaafrikakuna mafanikio makubwa sana katika nafasi yangu naweza nikasema kama mwanamke aliyebahatika kutoka nje ya nchi ya tanzania tumeona mafanikio mengi sana akilinganisha maybe na mwaka jana wanawake wengi wamejitokeza kugombea nafasi mbalimbali mbali za uongozi na wameshika nafasi nyingi kwa mara ya kwanza nchini tanzania sio kwamba waukuwa na wanawake walikuwepo kabla lakini safari hii tumekuwa wengi zaidi wanawake pia wamekuwa huru kutoa maoni yao ambayo haikuwa kawaida ukiangalia mchango yao kwenye bunge na kwenye mitandao na we unafurahi kwamba tupo ttupo tuna uhai pia wanawake sa sana sana sana sana biashara hasa katika nyakati hizi za kidijitali uh, nimekutana na wasichana wengi ambao yani wakikufanyia uwaamini uh, kwamba ni mtoto wakika aliyefanya hivi lakini lakinitt to umebahatika sana kuwa na rais mwanamke tanzania rais daktari uh, samia saluhu ameweza kuunganisha watanzania pamoja na pamoja na uriti aliyoupokea wa wapinzani wa kuwa na taharuki sintofahamu lakini amesimama na akaonyesha kwamba wanawake pia tunaweza bila shaka lakini pia katika mafanikio yote haya pia kumekuwa na changamoto ambazo zimekuwa zikizungumzwa hasa kwa upande wa tanzania kwenye afya ya uzazi ya kina mama tupokea maalamiko ya kina mama ambao wamekosa huduma na hasa katika maeneo ya vijijini pengine hilo unalionaje na unasema nini kuhusu changamoto hizi ambazo bado zinawakumba wanawake vijijini uh, ninachoweza kuzungumzia ni kwamba hayo matatizo ya kuanza leo uh, yamekuwa ni mwaka miaka mingi na yamerithishwa kila uongozi ulikuwa unaiata kwa sasa hivi kwa kuwa tuna mitandao tuna kidijitali tumejua kwamba madawa ya mitishamba shamba ya yana kuna wakati mwingine watu wa kijijini ambao hawana uwezo lazima warudi katika utamaduni wa wazee wetu waliokuwa wanafanya haya madawa yalikuwa anafanya kazi kusudi mtoto akuwe huna mfano huna hela ya kunua vitamins. lakini mitishamba shamba yakunywa na mtoto akapata hiyo vitamins. sitetei ya kwamba changamoto hazipo ninachosema ni kwamba hatuwezi kutegemea kwa kuwa tumepata uhuru kwa kwakua tumepata uhuru wa kuzungumza kwamba usiku mmoja tu tunafanya kila kitu kina, kina kamilika nilichokiona kwangu ambacho ningekuwa ni wito kwa kila mtu kwa kila mwanamke mahali alipo ulimwenguni kokote hasa mtanzania tusisahau nyumbani kidogo tunachokipata ukpeleka nyumbani kinaweza kikasaidia zaidi ya unazofikiria mimi na mme wangu mfano tukidogo kinachokipata tuki, tumeweza kusaidia watoto ambaye alikuwa karibu awe kipofu kuna ambaye alikuwa wamkate mguu kuna ambaye juuzimena asingeweza kukula unatoa kidogo sera nyingi uendelea kusikiliza kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa harison camao aendelea kusomea habari zaidi za dunia maafisa wa bangladesh wamesema kwamba mlipuko mkubwa ndani ya jengo katika kitongoji chenye shughuli nyingi kwenye mji mkuu wa daka umeua takriban watu 1aw8 wa, jumanne na kujeruhi darzeni wengine siku chache baada ya milipuko miwili saana hiyo kutokea nchini humo jumla ya vifo kutokana na milipuko yote mitatu kufikia sasa ni 28 polisi wanasema kwamba mlipuko wa jumanne umetokea kwenye kitongoji cha sindiq bazar saa za jioni wakati wa msongamano mkubwa takriban watu 140 wamelazwa kwenye hospitali ya dharura ya medical college mjini daka kulingana na inspekta wa polisi wa kituo cha polisi cha hospitali hiyo bachumia wakati akizungumza na voa kuhusu watu waliolazwa kwenye hospitali hiyo mkuu wa idara ya zimamoto mjini dakka dimoni sharma amesema kwamba shughuli za uokozi zilisitishwa kutokana na usiku kuingia zikipangwa kuendelea hivi leo na shirika la kimataifa la afya ya wanyama w limesema jumanne kwamba ufaransa imeripoti mlipuko wa homa ya ndege aina ya5 miongoni mwa bwea kaskazini mashariki ma paris wakati kuenea kwa virusi hivyo miongoni mwa wanyama wakiwemo wanadamu kukiza wasiwasi shirika hilo limeongeza kusema kwamba bwe mmoja miongoni mwa watatu waliopatikana wakiwa mekufa kwenye mbuga ya wanyama ya alifanyiwa majaribio kwenye maabara na kuthibitishwa kuwa na homa hiyo shirika la afya duniani who mwezi uliopita lilieleza wasiwasi wake kutokana na kuongezeka kwa maambukizi hayo miongoni mwa ndege na wanyama wakati likitathmini hatari zake ulimwenguni zikiwemo kesi za maambukizi kwa binadamu hivi karibuni nchini cambodia homa ya aan maarufu kama b imekuwa ikienea kote ulimwenguni katika mwaka mmoja uliopita na kuua zaidi ya ndege milioni 200 kote ulimwenguni homa hiyo inasemekana kuambukiza paka mmoja nchini ufaransa desemba mwaka uliopita unaendelea kusikiliza komekuu afrika afrikaidhaa ya kiswahili ya sauti a ameria wasington dc chama tawala nchini afrika kusini cha anc kimepuuza ukosoaji wa uchimbaji badini unaohusishwa na tajiri mmoja wa rasia chini ya, ya vikwazo vya marekani victor vitsekelberg ni mwekezaji katika united manganis ofcalhari rimited ambayo mwaka jana ilichangia dola826 kusaidia kufadhili mkutano wa uchaguzi wa anc wakosoaji wanasema mchango huo unadhoofisha madai ya chama ya msimamo usioelemea upande wowote kwa vita vya vi ukraine na kukataa kwake kukosoa uvamizi wa russia kate balett anaripoti kutoka johannesburg naye sande shomari anasoma ripoti yake kamili mchango huo wenye thamani ya randi milioni 1 kwa fedha za afrika ya kusini uliwekwa wazi hevikaribuni wakati tume ya uchaguzi ya afrika kusini ilipotoa taarifa ilieleza kuhusu fedha zilizopokelewa na vyama vya siasa katika robo ya tatu ya mwaka wa fedha 222 alipoulizwa na voa ikiwa mchango wa kampuni hiyo inaohusishwa na mshirika wa karibu wa rais wa rusia vladimir putin uliathiri msimamo wa chama tawala kuhusu vita vya ukraine msemaji malengi bengu mosiri alijibu kijuujuu anc inapokea msaada wa fedha unaombwa na ambao haujaombwa kutoka vyama mbalimbali kote ulimwenguni alisema kwa ujumbe mfupi wa simu baadhi y hukubaliwa na wengine kurejeshewa ikibainika kuwa haiendani na maadili ya sera za anc msaada huwa sasa utaangaliwa kwa mtazamo sawa na wengine msimamo wa anc juu ya mzozo wa russia na ukraine utabaki vile vile hatuamini kwamba kuna chochote kinaweza kupatikana cha maendeleo kutoka kwenye mgogoro na vita bado tunaisii pande zote kukutana na kutafuta suluhu bora zaidi soli malasi msemaji wa kitaifa wa chama kikuu cha upinzani cha democratic alliance aliukosoa huo this explains what the ANC governments approach to thei between russia and ukraine i hii inaeleza mtazamo wa serikali ya anc kwa mzozo kati ya rasia na ukrain na ni kwa sababu inapata mamilioni ya randi kama michango kutoka kwa matajiri wa rasia inajitokeza mbele ya jitihada za afrika kusini za kutafuta na kuheshimu haki za binadamu kama mwanga unaoongoza sera yetu ya kigeni fedha hizo zilienda kwenye kongamano la uchaguzi la anc la desemba ambapo rais syril ramafosa alipewa muhulo wa pili kumekuwa na matatizo katika ufadhili wa hafla hiyo huku chama hicho chenye madeni makubwa kikipambana kukidhi gharama zake of garama zakek ni kampuni ya afrika kusini ambayo inachimba madini muhimu kwa uzalishaji wa madini ya chuma mmoja wa wanahisa ni kansela wa baraza la ufadhili la anc kulingana ripoti za uchunguzi za vyombo vya habari vya afrika ya kusini wakati kampuni ya wexelburg inahusishwa na umiliki wa hisa nyingine ya chini ya asilimia 5 kwa ufanisi kuiruhusu kuepuka vikwazo vya marekani mfanya biashara huyo wa russia ambaye anaripotiwa kuwa karibu na ikulu ya kremlin alikuwa kwenye orodha ya vikwazo vya marekani hata kabla ya uvamizi wa ukrain mwaka jana baada ya vita kuanza boji yake ya kifahari ilikamatwa na serikali ya marekani na mali zake za marekani zilipekuliwa na fbi afrika kusini ambayo inahistoria uhusiano wa karibu na russia imejiepusha na kulaani uvamizi wa moscow dhidi ya Mosko, ukraine kwenye mkutano wa umoja wa mataifa mchango huo unazua maswali kuhusu msimamo wa kisiasa pretoria kuhusu vita vya russia na ukraine alisema stephen grazd mtaalamu wa russia katika taasisi ya masuala ya kimataifa afrika ya kusini vitr veckesberg amehusishwa na anc hapo awali hii si mara ya kwanza kwa jina lake kujitokeza na huu ni mchango mkubwa kwa chama cha siasa chenye madeni makubwa wanajaribu kuzungusha kwamba huu ni mchango wa kawaida uendelezaji wa mchango mkubwa kwa chama cha siasa miongoni mwa vingine vingi na kwamba watauchunguza ili kuona kwamba unaendana na maadili yao mwezi afrika kusini ilikuwa mwenyeji wa majeshi ya majini ya china na rusia kwenye mazoezi ya pamoja ya kijeshi katika pwani yake ya mashariki licha wa ya wasiwasi ya marekani na umoja wa ulaya mwezi agosti putin anatarajiwa kuzuru afrika kusini kwa ajili ya mkutano wa kila mwaka wa BRICS, kundi la mataifa yanayoibukia kiuchumi yanaundwa na brazil russia india china na afrika kusini na huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kundi la m23 inadaiwa kuendelea na mapigano licha ya kutangaza kusitisha mapambano yao kati ya kundi hilo na jeshi la angola mapigano ambayo yamapelekea maelfu ya wakimbizi kutoka mashariki mwa drc mwenzangu idi ligongo alizungumza na mchambuzi wa siasa asani kazingurumza kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na kwanza kutaka kujua hali ikoje mpaka sasa hali tunavyoona kwa sasa ni kusema kwamba wenyeweishiri wa natatu wamesema kwa kwamba leo wanaweza wakasiisha mapigano namda wenyewe ambao walikuwa wanazungumzia ilikuwa ni saa6 masaa ya mashariki mwa congo lakini bado habar ambazo tumepata ema kwamba bado wanea kupigana kwa hiyo watu wanaishi katika simu tojua ila tutatizama mpaka jioni tuone hali a kwenda lakini matumaini ya watu kuona swala hili lina nyika yakoje hapo watu wanaamini kweli emu ihiriatatu hii leo watasimamisha mapigano tumaini lilikuwepo kufatana na jisi rais wa ufaransa mwenyewe alivyozungumzia lakini ukifatana na jisi hawa watu huo wanazungumzia mambo yao sio mara ya kwanza husema kinaka ubaga kwamba watasitisha mapigano e, ukumbuke hapo awali walikuwa pia tena wana, wakati walitoka sehemu za nairobi kule walizungumzia kwamba wanataka kuitisha mapigano lakini baada ya siku tu kidogo walianza tena kupigana matumaini sio inakuwa ile matumaini ya kuangalia tuone viikazi itakavyokwenda lakini wenyewe ukiangalia historia yao historia ya yaohisoriakuas lakini ukiangalia katika taarifa ambayo wameitoa ya kusitisha mapigano kikubwa ambacho wamekieleza ni nini hasa yenyewe taarifa yenyewe walizungumzia kiwazi kwamba ilikuwa kufatana na mbinu mbinumbinu za rais lorenzo wangola wa na zile pesha zilitokea kwa rahisi wa ufaransa ilikuwa zile presha zikafanya kwamba wenyewe wakubali kwamba watasitisha mapigano sasa watu walikuwa na imani kuona kwamba ufaransa wameingia ndani na, wa na huyo lorenzo kama vile mshirikishi wenyewe wa shida yenyewe la mashariki imani ikawa kwamba mara hii hali inaweza ikawa shwari kidogo lakini mpaka sasa hivi tunavyozungumza ndugu mtangazaji hakujawa kabisa ile u ya kuonyesha kwamba tunaingia sasa katika kuachana na vita hali bado inaendelea kuwa tete huko sehemu za mashariki mara nyingine huwa wanatoa zile taarifa ya kusema kwamba ili sisi kufanikisha hili um, masuala mawili matatu lazima yawe yamefanyika wao masharti gani ambao pengine walitoa kuona kwamba endapo yatatekelezwa basi watasimamisha haya mapigano kwa siku ya leo au hakukuwa na masharti yoyote kutoka kwao ukisoma ile ambao wameandika masharti makubwa ambayo naweza nikasema kibinafsi kwamba yalikuwepo nikusema kwamba rais hisekedi alikubali sasa rasekei alikubali kwamba wakifitisha mapigano yeyi na serikali yake wame kukaa kwenye meza ya macikiano na wapate kupata suluhu katika shida hiyoa ni mchambuzi wa siasa asani kizungumza kutoka drc akizungumza na vo idhaa ya kiswahili ya sauti sautiamerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo katika jukwa la vijana tunamulika hali ya vijana katika kambi ya wakimbizi ya nduta nchini tanzania ambapo taasisi ya baba watoto ikishirikiana na taasisi ya Save the children imechukua jukumu la kuelimisha vijana hao wakimbizi kwa kutumia sanaa za maonyesho na pia kuwapa faraja kiakili vijana hao mwenzangu sande shomari amezungumza na mtetezi wa haki za watoto na mwanzilishi wa shirika hilo na kwanza kutaka kujua wanavyofanya kazi uh, shirika letu la baba watoto uh, kuanzia mwaka elub tumekuwa kwenye kambi za wakimbizi sisi uh, ni shirika ambalo limebobea kwenye maendeleo ya watoto limebobea kwenye maendeleo ya vijana lakini kikubwa sana uh, limebobea katika mbinu za mawasiliano na mbinu za uhamasishaji na mbinu zile ztunasema kuchochea mabadiliko ya tabia kwa hiyo a, sisi kama wataalamu kwenye upande huo hasa tukijikita tuki zaidi kwenye matumizi ya sanaa za maonyesho e, basi tumekuwa toka kipindi hicho tukifanya kazi na watoto hawa na vijana hawa ambao e, walipata e, majanga hayo a, na unajua kishakuwa kuna vita majanga namna hiyo huwa yanaondoa pia hata afya ya akili kwa hiyo uh, ile hali ya msongo wa mawazo uliopea uh, ile hali ya watoto kuto kuweza kuketi wakasoma vizuri katika shule zao basi kazi ya baba watoto organization kwa miaka yote hiyo kishirikiana kwa karibu zaidi na shirika la, la umoja w mataifa la wahudumia wakimbizi imekuwa ni kuboresha afya ya akili ya watoto hawa kwa kutumia mbinu za sanaa za maonyesho lakini pia tunafahamu kwamba vijana hawa wengi wamepitia mambo mengi mbalimbali mbali, na magumu pengine kwa mb pango wako na taasisi yenu mnatumia mbinu gani kuwasaidia hawa vijana e, ili kuweza kupata mafunzo haya vyema na pengine changamoto hasa ni hipi kama ambavyo nieznimezungumza kwa ujumla kwamba uh, uh, methodolojia kubwa au mbinu kubwa inayotumika ni sanaa lakini sanaa hii inafanywa wapi sanaa hii inafanywa kwanza kwenye vituo ambavyo vimejengwa kwenye hizo kambi uh, tunaita wanaita viwanja salama yeah? vya watoto kwa hiyo kuna vituo ambavyo vimejengwa vimejengewa uzio na humu ndani kuna viwanja kwa hiyo watoto wako hapo lakini pia kuna uh, madarasa ambao watoto pia wanakuwepo kwenye madarasa wanakuwepo kwenye shule sasa sisi uh, uh, wataalamu wetu tuna wataalamu ambapo walikuwa uh, zaidi ya wanne ambao ni wataalamu wa sanaa za maonyesho wataalamu wa wengine wa, wa ustawi wa jamii uh, social work, lakini pia wa sikolojia eh, wataalamu wa cd hao wanafanya sambamba wanafanya kazi sambamba na wataalamu wetu hao wa, wa, wa, wa, wa sanaa sasa baba watoto ina, ina, ina kwa mfano ina mtaalamu eh, uh, mtaalamu aliyebobea kwenye uponyaji kupitia sanaa eh? na kwahiyo yeye maanayke anakuwa na watoto hawa kwenye madarasa yale ambayo a, watoto wanafika na hasa watoto hawa wengi ni le madarasa ambao watmwashule ueksht wo nfumo as unzesma nimemkwa wahio anakuwepo na watoto hawa kwenye madarasa anaendesha michakato ya ambayo inatumia sana wa kajili ya ujuzi wake kuna matumizi ya mziki kuna matumizi ya ngoma kuna matumizi ya... Drama, kuna u michezo ya kuigiza kuna matumizi eh, ya, ya, ya picha za kuchora uh, viso kuna matumizi ya aina ya, ya, ya, ya karagosi vyote hivyo vimewekwa katika njia ambayo inatufikisha ina kwenye malengo ambayo tunayataka lakini pia uh, kwa kuwa uh, kambi zina shule yeah, zina shule ambazo ziko chini mbazo iko na mashirika mengine kwaho pia baba watoto inachofanya ni kuwafundisha ni kuendesha mafunzo ya walimu uh, wale ambao wanafundisha kwenye hizo shule wanapewa ujuzi kwamba eneho ul wanpea alto ukiwamwalimu wahstori wa auwakiingereza au wa au wa kiingereza wa kifaransa kwa hiyo mwalimu huyu anapewa sasa zile mbinu warsha. kwa njia ya yaarsha ao hizi ni mbinu ambazo zinatumika katika ku, uh, ku, uh, kufanya kwamba yale malengo tarajiwa yaweze kufikiwa na mwisho kabisa wito wako kwa jamii ambayo pengine haielewi jinsi gani watoto hawa vijana hawa wanavyoishi kwenye kambi za wakimbizi ukiacha nyinyi ambao mnajitolea kwenda kufanya nao kazi ni nini hasa amani ya nchi ni lulu amani ni lulu na amani ikipotea historia inaonyesha kuirejesha katika hali yake ya kawaida au kurejesha nchi au jamii katika hali ya kawaida ya wali inakuwa ni kazi ngumu na kwa gharama kubwa na kwa jasho kubwa jasho jingi la damu kwa hiyo sisi ambayo tumekuwepo kule kwenye kambi za wakimbizi na hasa tuliokuwepo kuanzia wakimbizi walipokuwa wanaingia kutokea burundi tunaweza tukawa mashuhuda wazuri kwamba, wa kusema kwamba watanzania tuna kila sababu ya kulinda amani tulionayo lakini sio tu watanzania na jamii nyingine zile ambazo zinafikiwa uh, na redio yetu uh, basi zijue kwamba kuwa mkimbizi ni garama kubwa sana ni maumivu makubwa sana ni ni zaha makubwa inafika mahala mkimbizi anasema kwamba utu wangu wote umeondoka kwa kuwa leo napaswa kupanga foleni kupata chakula kwa hiyo mtoto haitwi tena mtoto anasema utambulisho wake umekuisha ondoka sasa anaitwa mkimbizi lakini baba pia haitwi tena baba kwa mtizamo ule ambao nao awali sasa hivi ni baba lakini ni mkimbizi mama halikadhalika kwa hakika tuliyoyashuhudia na tunayoyashuhudia tunaweza tukawa tuna neno fupi sana la kwamba tuitunze amani kwa sababu amani ikiondoka ukajikuta ni mkimbizi kwenye nchi nyingine hata kama mahitaji ya muhimu unayapata lakini ile tu identity au ule utambulisho mpya kwamba mkimbizi unakuondolea mambo mengi sana ya kiutu nam na kufikia hapo tunafika mwisho wa kumekuu cha afrika hii leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kweneaba wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi ni hariaryami uelekezi saida hamduni jia langu ni sanday shomari na hewani nimeshirikiana na mwenzangu harison camao kwa pamoja tutekeani wote siku njema kutoka jikuu la marekani washington dc