dalka lubnan ayaa dib u helay xuquqdooda y codeynta karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza hii ni idhaa ya kiswaheli ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji la marekani washington dc jina langu ni patrick ndwimana na mimi hapa ni bmj mridhi tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii ya leo ikiwa ni jumanne tarehe sab mwezi machi 223 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na kati ikiwa ni pamoja na radio citizen nchini kenya na radio free africa inayosikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu upitia masafa mafupi tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa katika ripoti tulizokuandalia leo kundi la waasi la hm3 nchini drc limetangaza kusitisha mapigano kuanzia mchana wa leo jumanne je kuna matumaini kuwa hilo litatekelezwa matumaini io inakuwa ile matumaini ya kuangalia tuone kiti kakazi takavyokwenda lakini wenyewe ukiangalia historia yao io historia ya kabisa na katika habari nyingine watu 15 wauawa katika mlipuko uliotokea kwenye soko moja katika mji mkuu wa bangladesh dakar ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu sa lakini kwanza bmj muridhi anakusomea habari muhimu za dunia habari zilizotufikia hivi punde kutoka chumba chetu cha habari zinasema kwamba wapiganaji wa kundi la kiislamu la al shabab la somalia leo ameteka tena kambi ya kijeshi kusini mwa nchi hiyo ambayo ilikuwa chini ya udhibiti wa kijeshi tangu mwezi januari mwaka huu afisa mmoja wa somalia na mkazi wa eneo hilo amesema al-shabab kundi tanzu la al kaida limekuwa chini ya shinikizo kubwa kutoka kwa wanajeshi na wanamgambo wa shirika wa koo ambao walianzisha mashambulizi makubwa mwaka jana lakini kundi hilo limeonyesha mara kwa mara kwamba lina uwezo wa kufanya mashambulizi makubwa ya kulipiza kisasi kambi hiyo iliyoko jene abdale takriban kilomita s magharibi mwa mji wa bandari wa kismayu ilishambuliwa mapema asubuhi leo na bomu lilotegwa ndani ya gari meaabdulahi hussein aliliambia shirika la habari la riters kutoka kisimayu idadi ya majeruhi haikujulikana mara moja lakini alshababu amethibitisha wa kwamba walihusika katika shambulio hilo vikosi vya serikali vya eneo la ubeland vilichukua udhibiti wa mji wa jena abdale kutoka kwa alshababu mwezi januari mwaka huu kama sehemu ya mashambulizi ambayo yalianza katikati mwa somalia kabla ya kuenea hadi kusini mwa nchi hiyo waziri wa ulinzi wa rasia amesema hii leo jumanne kwamba kuteka mji wa mashariki wa ukraine wa bahmut ni hatua muhimu katika mkakati wa kuanzisha operesheni za mashambulizi ya ndani zaidi katika eneo hilo huku rais wa ukraine volodimir zelenski akiahidi kuendelea kupambana kuikomboa bahmut waziri wa ulinzi wa rasia sergei shoigu ametaja eh, bahmuti kuwa ni kitovu muhimu cha ulinzi kwa vikosi vya ukraine alipokuwa akizungumza na maafisa wa kijeshi na kusema kwamba kukiteka kutatoa fursa kwa wanajeshi wa rasia kuingia ndani zaidi eh, katika safu, za, safu za ulinzi za ukraine katika hotuba yake ya usiku wa kuamkia jana jumaatatu zelenski alisema kwamba makamanda wake wa kijeshi waliunga mkono kwa kauli moja kutoondoka katika mji wa bahmut ambao ni mji ukuepo umekuwa ni eneo la mapigano makali kwa miezi kadhaa sasa waziri wa ulinzi wa marekani loyd austin alisema hapo jana kwamba iwapo wanajeshi wa rasia wataweza kuchukua udhibiti wa mji huo bahmut mashariki mwa ukraine haitamaanisha mabadiliko makubwa katika mzozo huo benki ya dunia imesitisha utoaji wa mikopo mipya kwa tunisia iliyokabiliwa na uhaba wa fedha hususan baada ya rais wa nchi hiyo kaisi said kuibua shutuma za ubaguzi wa rangi kwa kutoa maoni ya kichochezi dhidi ya wahamiaji wa nchi za afrika kusini mwa jangwa la sahara wahamiaji hao wamekabiliwa na wimbi la ghasia nchini humo na mamia ya watu wamekosa makazi katika muda wa wiki mbili tangu said ya amuru hatua za haraka zichukuliwe dhidi yao akidai bila ushahidi kwamba uwepo wao unawakilisha njama ya uhalifu kiongozi wa benki ya dunia anayemaliza muhula wake david mapas amesema maelezo ya saidhi yamechochea unyanyasaji na hasia nchini tunisia ameeleza kwamba ho nhhiyo inatia wasiwasi lakini akaongeza kuwa hatua za karibuni za serikali ya tunisia kusaidia wahamiaji zilikuwa sahihi na watu ki na watan wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa leo jumanne katika mlipuko kwenye soko lenye watu wengi katika mji mkuu wa bangladeshi wa daka afisa wa huduma ya zimamoto nchini humo amesema ripoti kamili na patrik duimana afisa wa idara ya wa wazimamoto dinomoni sharma amesema mlipuko huo ulitokea ndani ya jengo lenye ghorofa saba na kusababisha uharibifu kwenye ghorofa mbili sharma amesema kulikuwa na maduka kadhaa yanayouza bidhaa za usafi na bidhaa za nyumbani basi ililokuwa upande wa pili wa jengo liliharibiwa pia katika mlipuko huo chanzo cha mlipuko huo hakijafahamika amesema sharma akiongeza kuwa idadi ya wa waliofariki inaweza kuongezeka huku shughuli za uokoaji zikiendelea picha kutoka eneo la tukio zimeonyesha uharibifu mkubwa kwenye jengo hilo na majengo mengine yaliyo karibu na bidhaa zilizokuwa ndani ya maduka zikirundikana barabarani baadhi ya watu waliokuwa wanatembea kwa miguu walijeruhiwa walipoangukiwa na vifusi na vioo vya jengo vilivyovunjika mlipuko huo unafuatia mlipuko mwingine uliotokea mjini daka siku ya jumapili na kuua watu watatu unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa ya ya kiswahili ya sauti amerika A studio nambari 15 hapa jiji kuu la marekani washington dc habari zaidi za dunia zinaeleza kwamba spika wa bunge la marekani kevin makadhi atakutana na raisi cai ingwen wa taiwan wakati wa ziara ya kiongozi huyo atakayoifanya hapa nchini marekani katika wiki zijazo kwa mujibu wa ripoti za vyombo mbalimbali mbali vya habari rais tsai atawasili katika jimbo la california mwezi aprili ambako atatoa hotuba katika kituo cha rais wa, wa zamani wa marekani ronald reagan karibu na mji wa los angeles kabla ya kuzuru nchi zingine za amerika ya kati ripoti hizo hata hivyo hazikusema iwa, iwapo makadhi ambaye yanawakilisha moja ya maeneo bunge ya california atakutana na tai katika maktaba ya regan makadhi alikuwa ameelezea niya yake ya kuzuru taiwan iwapo wa wangechukua udhibiti wa baraza la wawakilishi hapa marekani na iwapo angechaguliwa spika jambo ambalo lilifanyika mwezi januari mwaka huu kufuatia uchaguzi wa bunge wa novemba mwaka jana lakini maafisa wa taiwan wameripotiwa kueleza wasiwasi wao kwamba ziara kama hiyo ingezidisha mvutano kati yake na china ambayo inachukulia kisiwa hicho kinachojitawala kama mkoa ulojitenga na kwamba wanaimani kuwa ziara rasmi kutoka kwa viongozi wa kigeni ni mkakati wa taipei wa kudai uhuru <tune> unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya america washington dc habari kuu leo inatupeleka huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo licha ya kundi la m3 kutangaza kusitisha mapigano mashariki mwa congo ikiwa ni sehemu ya makubaliano yaliyomhusisha rais wa fransa emmanuel macron kuna taarifa kwamba kundi hilo liliendelea na mapambano siku ya leo huko mashariki mwa nchi mwenzangu idi ligongo ameongea na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini drc asumani kazunguruka na kwanza kataka kujua hali koje uwanjani hali ts tunavyoona kwa sasa ni kusema kwamba wenyewe ishirini na tatu wamesema kwamba leo wanaweza wakasisisha mapigano na mda wenyewe ambao walikuwa wanazungumzia ilikuwa ni saa sita masaa ya mashariki mwa kongo lakini bado wabare ambazo tumepata esema bado wanawezea kupigana kwa hiyo watu wanaishi katika simu tojua bila tutatizama mpaka jioni tuone hali taje kwenda lakini matumaini ya watu kuona suala hili linafanyika yakoje hapo watu wanaamini kweli emu ishirini na tatu hii leo watasimamisha mapigano tumaini lilikuwepo kufatana na jisi rais wa ufaransa mwenyewe alivyozungumzia lakini ukifatana na si hawa watu huo wanazungumzia wana mambo yao sio mara ya kwanza husema kinaka ubaga kwamba watasitisha mapigano e, ukumbuke hapo awali walikuwa pia tena wana, wakati walitoka sehemu za nairobi kule walizungumzia kwamba wanataka kufitisha mapigano lakini baada ya siku tu kidogo walianza tena kupigana matumaini sio inakua ile matumaini ya kuangalia tuone vii kazi kazi itakavyokwenda lakini wenyewe ukiangalia historia yao historia ya kuaminisha kabisa lakini ukiangalia katika taarifa ambayo wameitoa ya kusitisha mapigano kikubwa ambacho wamekieleza ni nini hasa wameashiria kwamba safari hii wanamaanisha kile wanachokizungumza au ilikuwa ni taarifa ambayo uh, ipo tu ya kiujumla jumla kijumla yenyewe taarifa yenyeo walizungumzia kiwazi kwamba ilikuwa kufatana na zile eh, mbinu mbinu za rahisi lorenzo wangola wa na e, na zile pesha zilitokea kwa rahisi wa ufaransa ilikuwa zile pesha zikafanya kwamba wenyewe wakubali kwamba watasikisha mapigano sasa watu walikuwa na imani kuona kwamba ufaransa wameingia ndani na hiyo huyo lorenzo kama vile mshirikishi wenyewe wa wa shida yenyewe la mashariki imani ikawa kwamba marahii hali inaweza ikawa shwari kidogo lakini mpaka sasa hivi tunavozungumza nanduku mtangazaji hakujawa kabisa e, e, ile kuonyesha kwamba tunaingia sasa katika kuachana na tisa hali bado inaendelea kuwa tete huko sehemu za mashariki asumani ikazunguluka akizungumza na sauti ya amerika kutoka huko drc msimamizi mkuu wa bajeti ya kenya ameliambia bunge la nchi hiyo kwamba alikuwa akilazimishwa kutoa mabilioni ya pesa kwa maafisa wa serikali wakati rais uhuru kenyatta alikuwa anaelekea kukamilisha muhula wake mabilioni ya pesa yanadaiwa kutolewa siku chache kabla ya uchaguzi mkuu wa mwezi agosti na wakati kulikuwa na kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi huo kennes bwire ametuandalia ripoti ifuatayo kulingana na vyombo vya habari vya kenya na vyanzo vya habari katika kamati ya bunge ya kusikiliza malalamishi ya umma inayoongozwa na nmroid mbai msimamizi wa bajeti magret nyakango ameambia kamati hiyo ya bunge kwamba alikuwa akilazimishwa kutoa mabilioni ya pesa kwa njia zisizofahamika shilingi blioni11 zilitolewa kwa ofisi ya rais uhuru kenyatta pamoja na wizara ya ujenzi siku chache kabla ya uchaguzi mkuu pesa pia zilikuwa zinatolewa kwa mazingira tatanishi wakati wa janga la virusi vya corona javasi bigambo mtaalamu wa utawala bora anasema kwamba sheria za kenya zilivunjwa kwa pesa kutolewa pasipo idhini ya bunge la taifa haifai na haistahili waziri wa fedha kuwa anahimiza msimamizi wa bajeti kwamba aidhinishe fedha kutolewa kwa kisingizio kwa mfano cha masuala ya usalama ama hoja zingine zozote za dharura pale ambapo bunge alijaidhinisha na pia stakabadhi muhimu hazijawasilishwa kwa afisi ya msimamizi wa bajeti nakala inayodaiwa kuwa ya mawasiliano kwa njia ya, ya whatsapp kati ya msimamizi wa bajeti na aliyekuwa waziri wa fedha ukuru yatani inaonyesha yatani akimwelekeza msimamizi wa bajeti kutoa mabilioni ya pesa ikiwemo kile kilielezwa kuwa changamoto za mafuta ya petroli nakala hiyo pia ina mawasiliano yaliyeambatanishwa yanayodaiwa kuwa barua kutoka kwa benki kumu katika mazungumzo yao wanagusia pia mikutano na maelekezo kutoka kwa rais uhuru kenyatta pamoja na mkaguzi wa bajeti yakimtaka msimamizi wa bajeti kutoa pesa kwa haraka kabla ya kupigiwa simu na rais mkaguzi wa bajeti ya serikali amefichua hayo kwa kamati ya bunge siku chache baada ya naibu rais rigathi gachagwa kudai kwamba maafisa katika serikali ya uhuru kenyatta waliiba pesa za serikali siku chache kabla ya kuondoka ofisini pesa ya kenya yote saa ile waliona uchaguzi umeharibika walibeba na magunia hii petition na hiyo kesi walijua hakuna pahali inaenda ilikuwa kesi imewekwa ndio wapore mali waende pale katika polisi airwng pale wilson ndio pesa ilikuwa inaletwa na magunia inawekwa kwa ndege inapelekwa kwa mtu nyumbani inapelekwa kwa mwingine kwa mwingine wanasiasa wa upinzani wamefutilia mbali madai hayo wakidai kwamba ni njama za kuharibia sifa uliokuwa utawala wa rais uhuru kenyatta kennes bwire sauti ya ameria washio cnam haya ni matangazo ya jioni ambayo anasikika moja kwa moja kutoka studio za sauti ya amerika washington dc lakini mnaweza pia kuyapata kupitia mtandao wetu wa voa slcom na redio shirika ya afrika mashariki na mazio makuu na kesho tukiadhimisha siku ya kimataifa wanawake tutakuwa pamoja katika vipindi mbalimbali mbali kuangazia changamoto au mafanikio ya wanawake katika eneo la afrika mashariki na maziwa makuu leo katika dunia ya wanawake tunatupia jicho wanawake wa vijijini katika baadhi ya maeneo ya afrika mashariki na changamoto ambazo zinawakabili katika kusonga mbele kimaendeleo na kiuchumi wakati dunia hapo kesho inasheerekea siku ya kimataifa ya wanawake duniani kauli mbiu ya mwaka huu ni uvumbuzi na teknolojia kwa usawa wa jinsia je wanawake wa vijijini watanufaika vipi na kuhusishwa katika ulimwengu wa uvumbuzi na teknolojia watapatiwa msaada unaostahili katika kutumia teknolojia ili kujiendeleza hili ni swali ambalo litaweza kujibiwa na kina mama wa vijijini ambao wanajishughulisha na shughuli za ubunifu maendeleo na kazi zinazowapatia kipato cha kila siku ili kuendesha maisha yao pamoja na familia zao kwa mujibu wa umoja mataifa asilimia hhi7b ya wanawake hawatumii huduma za ntnet ingaja wao ni karibu nusu ya idadi ya watu duniani ni kundi hili la wanawake lakini wengi wao wanashindwa kupata fursa ya kuingia katika ntnt na hawajihisi wako salama katika mitandao hivyi wanashindwa kujiendeleza kwa ujuzi unaostahili wa kijijitali na hivyo kuwapunguzia fursa za kwenda na mabadiliko ya teknolojia ya kisasa lakini katika baadhi ya nchi za afrika mashariki wanawake wanapitia changamoto nyingi hasa wale wanaoishi vijijini ambao wanajihisi kuna mengi zaidi yatahitaji kufanywa kabla ya kufikia katika ulimwengu wa matumizi ya teknolojia ikiwemo uvumbuzi kwa mfano huko nchini kenya maelfu ya wanawake wanaendelea kutaabika na hali ngumu ya ukame gharama ya juu ya maisha na mzigo mkubwa unabebwa na wanawake ambao inakuwa ni majukumu yao makuu kukimu familia kwa kutafuta lishe wanawake wengi wanatokea katika jamii maskini hasa katika maeneo ya mashambani wakiomba na wao wakati umefika wa kutambuliwa kutokana na mchango wao licha ya maisha magumu wanayopitia mwandishi wetu wa nairobi huba abdi anatupasha zaidi dunia inapotarajiwa kuadhimisha siku ya wanawake duniani mama fatuma said ni mwingi wa mawazo mazito kuhusu mlo wake ujao utatoka wapi kwa kuwa yeye ni mjane na anayetegemewa analazimika kufanya kazi ngumu sana ili kupata chakula lakini siku navyosonga mama fatuma hawezi tena kufanya kazi amelazimika kutegemea majirani wanaompa chakula cha kujipikia nyumbani kama mama anabeba mzigo mkubwa wa kiuchumi na gharama y juu ya maisha maisha kila siku ukiamka asubuhi pengine utakaa mtu akuambia njo nyoshee nyumba unyoshee vyombo pate riskiyako shilingi miamoja ma penginetajipange aunasu ukikosa unashukuru kwa mwenyezi mungu asante kwa mpaji. lakini maisha aaudiomaaimaisha sazekua sana wanawake wengi kama mama fatuma said ambao wanaofanya kazi za chini kabisa ya jamii hawana ufahamu wowote wa, wa umuhimu wa siku ya wanawake duniani ambayo inavutia umakini mkubwa katika miji na maeneo mengine ya mijini fatuma anasema hajui ni kwa nini siku ya wanawake huadhimishwa ikiwa wale wanaotoka katika jamii maskini hawaangaziwi mimi sina kujivunia kwa sa sijui maana y siku ya wanawake wala tujawai kuhusishwa atunaona kwenye ma- tv wamama ni warembo wamama ni wasafi wanaenda sherehe lakini sienywe tunakaa tunaona kwenye tv meza zimejazwa vyakula kila ainanafkposkutassiui maanayk hali ni sawia kwa mama este nyangweso licha ya kuwa na mume amebeba mzigo wa familia kwa kufanya vibarua zaidi ili kuhakikisha familia yake inapata lishe kwa siku leo amekataa kwenda kazi ye mwenyewe kamuliza sasa kwa hii nyumba utuna chakula hatuna hata sukari tutafanya aji na niko nakatutoka dogo maadhimisho ya siku ya wanawake wiki hii yanatarajiwa huku wanawake wakibeba mzigo mzito wa kuangalia familia baadhi ya wanawake wakijitahidi kina mama zaidi mitaani ili kuwasaidia kujikimu kimaisha na najapo ulimwengu utakua unaadhimisha siku ya wanawake siku ya kusherekea maendeleo ya wanawake na kutoa muonekano wa mafanikio ambayo wanawake wamefanya na wanayoendelea kufanya duniani kote ni matumaini ya mama fatuma na wanawake wanawake kuwa ipo siku wanaotoka jamii maskini watasherekewa kutokana na mchango wao katika familia Huba abdi VOA, nairobi na huko nchini tanzania wanawake wanaoishi katika vijiji kwenye maeneo ya ukanda wa pwani ambao wanajihusisha na uzoaji wa chumvi katika bahari ya hindi wanasema kazi hiyo wanaifanya kwa mikono yao bila msaada wowote wa kiteknolojia ili kurahisisha kazi yao ya kuanzia kwenye uzoaji wa chumvi ufungaji hadi kuipeleka kwenye soko mwandishi wetu amr ramadhani ambaye alikitembelea kijiji cha manza bei mkoa ni tanga ana ripoti zaidi wakati wanawake kote duniani wanashahurikia maendeleo mafanikio na changamoto zinazowakabili na jinsi ya kufanikisha malengo kwa mwaka huu wenzao vijijini huko barani afrika bado wanahitaji msaada mkubwa ili kuwakomboa katika kusonga mbele kimaendeleo hasa katika nyanja uvumbuzi na teknolojia ambao ni kauli mbiu ya mwaka huu kwa mfano katika ukanda wa pwani nchini tanzania wanawake wanaojihusisha na kazi za mikono kama vile uzoaji chumvi hutumia zaidi mikono yao na hivyo kujikuta katika wakati mgumu kuongeza uzalishaji ilikuwa na kipato kikubwa mwajuma shen konde mkazi wa manza mkoani tanga ni mama watoto watatu anayejishughulisha na ukusanyaji wa chumvi katika kijiji cha manza bei anasema imekuwa ni kawaida kwa wanawake wa vijijini kuto kushirikishwa ukilinganisha na wale wa mjini hasa katika mambo ya maendeleo na kuwapatia teknolojia mpya hali ambayo inachangia kwa kiwango cha juu cha umaskini lakini sisi hatuletei mikopo tunataka na sisi pia wanawake wa kijijini mtukumbuke kama vile mnavyotukumbuka mkatuletea viongozi mkatuambia nendeni mkaombe kura wanawake wengi ambao wanajishughulisha na ukusanyaji wa chumvi licha ugumu wa kazi hiyo lakini kwao imekuwa miongoni mwa njia zinazowpatia kipato na kukabiliana na maisha amina rashid anasema kazi ya chumvi ndio tegemeo lao japo hutumia zaidi ya miezi mitatu mpaka minne bila kulipwa ambapo ucheleeshwaj unachangiwa na bidhaa hiyo kukosa masoko kwa tanzania tunapata malini muda mrefu sana mtu unakaa miezi mitatu minne hujapata na si ndio kitegemeo cheto tunachotegemea ili kuakiri haja za watoto maana tuna watoto wanasoma wanahitaji pesa hizo hizo siyenyewe tuna mahitaji yetu binafsi unakuwa unakwenda kwenye kazi unakuja saningine pesa ya kula pia huna kwa sababu tajiri hana hela ya ukulipa mwajuma shenkonde anasema matajiri wanaochukua chumvi ni matajiri wadogo ambao hawapeleki viwandani na kwa sasa pia hawafiki vijini humo kununua hali kuamini serikali imeshindwa kusimamia biashara hiyo sambamba na kuwatafutia masoko serikali inapaswa kuwathamini wazalishaji wa chumvi nchini ili kuongeza uzalishaji kwa kuhakikisha kuwa inaondoa changamoto zote zinazokwamisha maendeleo katika zao hilo na kuwawezesha wazalishaji wa shughuli zao kwa tija muhamedi zuberi mmiliki wa shamba la chumvi ambaye ameajiri wanawake katika kulisimamia shamba hilo anasema kazi wanazofanya kinamama hao ni ngumu na hailingani na pesa wanayolipwa kwa kipimo cha ndoo moja ya kilo 2 kwa shilingi ta ya kitanzania ila wanashindwa kuwapa malipo makubwa kwa kuwa wao kile wanachokiingiza baada ya kuuza chumvi ni kidogo wanawake wameamka na ni sehemu ya uchangiaji wa uchumi ndani ya familia zao endapo watawekewa mifumo imara na kupata mwongozo madhubuti basi hali ya utegemezi ndani ya familia itapungua kwa kiasi kikubwa ameongezea kusema muhamed Amri, ramadhani sauti ya amerika dar Islam. na tukielekea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambako eneo hilo limegubikwa na mashambulizi ya waasi wa, wa m3 na mapigano kati ya jeshi la serikali wanawake katika maeneo hayo hadithi yao haijabadilika kwani bado wanakumbwa na matatizo ambayo yanachangiwa na mapigano yanayoendelea kina mama wa huko ambao wengi wamelazimika kukimbia makazi yao kujiepusha na mapigano na mashambulizi ya mara kwa mara wanasema hali yao kimaisha inazidi kuwa mbaya na hawajui lini hali hiyo itabadilika mwandishi wetu wa goma austeri malivika anatupasha zaidi nilikuaka na mtoto wa miaka mbili na juma moya na ngala na nyonya kumbe walipenda wanivize wanivize masasi ya kuniua ikabana mtoto mtoto ikapitakaume mwakifua Pitale, hizo hasara za vita jamhuri ya kdemokrasia kongo ikiwa inapitia hali mbovu ya kiusalama katika eneo lake la mashariki wanawake wamekuwa kwa mstari wa mbele katika kupitia matatizo ya kivita kama mama huyu bayangambi beatris sebigega anayekuwa na miaka 33 ambaye alikuwa na watoto sita lakini kwa sasa amebaki na watoto watano baada ya mmoja kufariki dunia kwa kupigwa risasi wakati wa vita vilivyokuwa vikiendelea kati ya jeshi la serikali na wasi wa m 2 shi 3 katika eneo lao la nyesisi nilikwaka na mtoto wa miaka mbili na juma moya na ngala na nyonya saa yakukimbia kukimbia sa esaa nilipataka ile shoke kumbe walipenda wanivize wanivize masasi ya kuniua ikabana mtoto mtoto ikapitaka ume mkifua saa tuliendaka naye kuhopitale mtoto eye kakufaaliwaka na watoto 6mina wakian s ni ruchuru tukio hili mbaya lilimpata charlotte wimana ambaye kwa sasa ni mlemavu baada ya kunusurika mauaji ya kishishe tarehe a mwezi wa si 2b na kupoteza mumewe lakini kwa sasa sase, wakekufa, mieche, ni mlemavu wa mguu ndio ile kupiga na kwanza mgulu mguutulkimbiaka l kupigale mamasas napombe vengivakekufa cha mgulua mwenyezimungu aauwairani vakisikira uruma vakninyangula nvakepita wanza mporiifshptal ya bambu. bambo waganga hapana bamboaagangaaa na wengine kwa nao wakitembea safari ndefu kwa mguu wakihofia maisha wakati wa mapigano wanawake kwa sasa waomba viongozi wa dunia kikanda na maziwa makuu na umoja wa mataifa kuwasikilia huruma na kumaliza vita a jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ambavyo vimedumu kwa muda mrefu pasi kahindo hajui wapi watoto wake wanapatikana hadi sasa lakini akiwa kambini katika muji wa sake magharibi mwa muji wa goma na njale natutesa, na tutesa hivi nilikuwa na watoto wa wasaba kufika munjia vita vatano wakapotea na vakia na vawili na wenzangu wengine vote vashapoteza vatoto hapa njale na tatu natatuuatushakosa kama tufeni, kwa vulekatunyeshe umu mungambi hatuna kwa kulala tukonalala kumajiwe debuba hadi tukienda hewani hadi sasa hali ya wanawake hasa wale wa vijijini ni mbaya wakihitaji kushinikizwa kipsikolojia na hata kimaisha kutokana na mateso ambayo wamepitia kwa muda mrefu sauti goma ni hayo tu niliyokuandalia hivi leo napenda kukukumbusha mpenzi msikilizaji kesho ni siku ya kimataifa ya wanawake duniani katika matangazo yetu ya redio na televisheni tumekuandalia mambo mengi yanayokuhusu wanawake usikosi kujiunga nasi kutoka washington dc mimi ni mtangazaji wako hadija riami shukrani sana hadija riami kwa makala hayo ya wanawake msikilizaji wetu usikosi kuungana na mwenzetu idi ligongo katika kipindi cha kwa undani ambapo leo anaangazia hali ya huko drc baada ya chama cha wasi cha 3 kutangaza kwamba kimesitisha mapigano kuanzia mchana wa leo jumanne vile vile siku ya jumaa msikosi kwenye kipindi cha lik kama kawaida na idi ligongo mtakuwa naye kuanzia saa tatu usiku afrika mashariki na saa mbili usiku huko afrika ya kati matangazo haya yaliyosimamiwa na abdu shakur abud patrick nduimana na bmj muridhi pamoja na mwelekezi wetu aida isa kwa pamoja tuna uageni kiwatakia usiku mwema