See right here on VOA One, the hits. Kotoka Studio Kuminatano, he needs VOA Express. ni siku nyingine tena ya ambayo tunakualika katika matangazo ya voa express ikiwa ni jumanne ya tarehe saba mwezi wa tatu mwaka 223 na na mimi naitwa idi ligongo mwenzangu hapa ni patrick na tutakuwa naye tukiongoza jahazi hili mambo ni mengi ambayo tumekuandalia hii leo kama ilivyoada tukikuangazia wewe kijana kwa sababu mengi unakabiliana nayo sasa katika kujikuamua kiuchumi eh, hali kadhalika kujua mustakabali wa maisha yako kwa maana hiyo eh, tutakuwa tunaangalia mambo ya hapa na pale namna gani ya kujitoa kwenye umaskini ya kujipatia kipato eh, lakini kujitengenezea ajira vile, vile lakini hatuachi ah, kukupatia wewe burudani ya muziki nam bila shaka kadhalika tutakuwa na uh, kuhusu swala la usawa wa kijinsia uh, ligongo kesho itakuwa ni siku ya kimataifa kwa ajili ya wanawake Naam. hili swala linazungumziwa zaidi uh, kwamba bado tupo mbali sana kufikia usaa wa kijinsia tukibahatika uh, kwenye laini ya simu tutaongea na wadau mbalimbali uh, wale ambao wanafuatilia haki za wanawake je vipi hali ya usaa wa kijinsia hmm. katika nchi yako sababu wanasema bado hatua haijapigwa na kwa mujibu wa maafisa hata mmoja mataifa wanasema kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa tukiendelea na kasi hii <laughs> itatuchukua miaka karne. Eh, karne, karne tatu, <laughs> tatu. <laughs> ili kuweza kufikia eh, eh. tutaangazia pia suala ulivyosema la kujiajiri au ajira mm. kuna bodaboda uh, huko boda tanzania mm. wamekerwa sana na matamshi ya huyu mwanasiasa god bless lema eh, ambaye alisema hii sio kazi avipi <laughs> sio kazi na sisi natu tutsia anavyozungumzakuna <laughs> ah, kijana mmoja niliona akaandika lema lema inawezekana naye amerudi akiwa tayari ameshiba unajua <laughs> <laughs> unajua ukiwa <laughs> unajua... <laughs> hizi nchi wakati mwingine ukishiba eh. unaweza ukwahz kidogo najisahau kido. eh, ukifika kule unaona kama vile watu ah pipi, watu kwa, wana vipi wanafanya hivi vilewauwnafaa <laughs> hpi aa tul watu watu wanaendesha maisha na bodaboda nata ua kutuangea mambo gani wanafamilia na kila kitu haya tuende kazi naam tuangazie basi sasa unajua kulikuwa kuna ule mkutano wa nchi masikini zaidi duniani huu e, mkutano uliofanyika kule qatar na hoja hii ilikuwa imezushwa na viongozi wengi wa afrika kwamba bado mataifa makubwa hayajawajibika ipasavyo kuhakikisha ama kuwezesha mataifa ya kiafrika yanajiondoa katika huo umaskini lakini wadau wengine wakasema jamani nyinyi mna mtaji mkubwa zaidi ambao ni vijana bara la afrika zaidi ya nusu ya, ya, ya watu wake ni vijana kwa nini msiwatumia hawa kama nguvu kazi ya kufanikiwa E, kujiondoa ki umaskini kwa sababu kuna mataifa mengine ambayo yameendelea hivi sasa kwa mfano kama ujerumani unaambiwa yana upungufu mkubwa sana wa vijanawengi ni wazee wazeenchi e, nyingi za ulaya kifupi vijana mnao wengi wengia kwa nini amjikwa sasa hapa tunazungumza eh, na hamisi ntwale eh, hamisi labda kwanza wewe ungetuambia tatizo unadhani liko wapi namna gani awa viongozi wanaweza wakatumia vijana kuondoa umaskini namna gani vijana wanaweza wakashirikishwa katika kuhakikisha kwamba tatizo hili linaondolewa tatizo kubwa serikali miwaka vijana nyuma mi, sana motoa mikopo vijana kidogo kidogojikao katika maskini akatia shughuli zao kiasi kikubwa a vijana wako mitani wamazunguka tu wakiamka wako mitani aana ajiraaanaa chochote kipato cha kila siku ajira hakuna ingowaja wanajishughulisha lakini afika sehemu wachache sana wananufaika na hizo ajira unakuta wengine bado sasa kama kama maana siku ni ni kazi hakuna kwao wanaamua waangalie upande wa pili serikali mikopo vipi wanakuwa wanategemea kitu lakini kuna tatizo lingine ambalo vijana vile vile wanaonyoshoa vidole kwamba hawajitumi ipasavyo hawashiriki kikamilifu wao wenyewe katika kuona namna gani wanaweza kutoa e, msaada kwa serikali zao kuondokana na umaskini licha ile ya kusubiri labda kupewa mikopo na kadhalika kama jinsi ulivyozungumza sasa unadhani nini kifanyike kurekebisha hali hii hiyo inakubalia naye lakini ukiangalia katika nchi ya afrika maana kwamba unakuta mtu ukasema amesaidia vijana kiasi kadhaa mona wakati unaona kabisa vijana bado wanaangaika hawana msaada wote na uki, ukiangalia hicho kiasi kinaweza kuwa kimetolewa na ia rahisi au nani lakini wananafaita ni wale wachache ambao wanapokeachekipato kuwaletea vijana hapo mi naona kama viongozi hapo wakubwa aijaribu kutoa mikopo kwa vijana wapikie kwa wakati najua apo kidogo amasikini utapungua kwa kiasi chake pesa kuna ndomaana anasema serikali se, kama inapata mikopo kutoka nchi za nchi angalia hata vijana a kwa mikopo wanaepata nchi za nchi iwawanasaidiae vijanaijaahikwenye sana lakini kwa upande wa pili ukiangalia vijana hawezi kujishugulisha na kilimo wakati hana, hana mtaja wa kuanzia liatuseme mbegu nani mborea nini i zote zinazohusiana na kilimo unakuta hana anaangalia anaangaliaataanzae kufanya kazi ya kilimo wakati ana chanzo cha pata hizo mbegu na mbolea au hata shamba pia lenyewe haya basi huyo ni hamisi mtwale unasikia hoja zake hizo anakwambia sawa hata kama hiyo mikopo mikubwa mnaoichukua mnasema sijui mnafanya miradi ya maendeleo mbalimbali lazima muweke kipengele ama kuangazia namna gani ile mikopo mikubwa mnaweza mkawapatia vijana wakaingiza kama kwenye kilimo maanake sawa mnawambia waingie kwenye kilimo lakini kuna swala la pembejeo mbolea na kadhalika lakini shamba lenyewe e, ardhi unajua ukiangalia kwa mfano mataifa ya afrika mashariki e, unaweza kukuta ni taifa la tanzania peke yake e, labda na uganda ndio lina ardhi ile ambayo vijana wanaweza wukaipata kiraisi rahisi kwa sababu ukiangalia burundi idadi ya watu na eneo hakuna ardhi rwanda mm-hmm. vile vile ina tatizo ina watu wengi lakisana lakinicndogo ardhi haipo hapa linakuja li swala la uzazi wa mpango mpaka wanapendekeza aseme yameni punguzeni kuzaa mm-hmm. sababu Finyo. Finyo. Tuna banana lakini mm-hmm. lakini tanzania uganda hata kenya lakini pia ardhi hata abananaaini mataifa ya tanzania uganda aomataifa kuona kwamba unakuta kuna wale vigogo ndo wameshikilia kwa kwa hiyo vijana inakuwa ni ni ngumu eh, kuingia hata kama wa mamilioni ya pesa ni mafiki zolo kieliadhaaa eh, hawa wanatokea kule nchini afrika kusini na walimekuwa wakitamba wabishi kwelikweli hawa kwenye gemu ya muziki unajua kuna makundi yanakuja ya na kuondoka na yanasahulikawalikuwa wamepotea kabisalakini mafi wamerudi I'm funny, woman, you what you, baby? I could do anything for you. Stunned or me My baby, I've been thinking about you. Oh. What is it that you done to me, oh? Eh, Jalonga Tawanga. Tala Tetanga, eh? Did you pour me a love you know Love na mafikizolo kutoka afrika kusini ah, basi kama tulivyozungumzia hapo wakati tunajiandaa kuadhimisha siku ya kimataifa wanawake tunarejelea ile swala la usawa wa kijinsia na kwenye laini ya simu tunaye fflavia karibu kama unanisikia kwenye line ya simu asanti flavia labda kwa haraka rakaraka ujitambulishe na unahusika na masuala gani upande wa haki za wanawake halowanaitwa flam wa kibera nafanya kazi na wanawake kwa kitengo tofauti tofautina una waelimisha kuhusu ili wajue haki zao na pia tunafanya kazi sana yakikuza kwa maneno ya edi, kwa wanawake aya basi Flavio, haraka, haraka upande wa hili suala la usawa wa kijinsia uh, wanasema katibu mkuu wa mmoja mataifa menyewe amesema itachukua karibu miaka mia tatu kuweza kuheshimu au kuona kwamba usawa wa kijinsia tumefikia jambo hilo upande ulipo unaona kwamba swala hili upo usawa kijinsia na wapi unaona kuna mapungufu oh, nawezasema kuna mapungufu maanake wanawake hawapati nafasi sawa na wanaume kuna zenye bado kuna upungufu ukitoa mfano kwa mfano tukiangalia kama maybe kuna kama kuna kikao mm -hmm. na wanawake wapondani utapata vikao mingi sana, sana. hasa kwa maneno ya siasa ama maneno ya kutengeneza sheria utapata wanawake ni kidogo kwa hiyo kikao na wanawake pia awape hiyo nafasi ya kusema kile ambacho anayo ni kama hapo apo tani wakowapo kao kikao kuonekana kuna wanawake lakini sauti yao vile inaaa kuaaiiki kwa hiyo bado kuna hatua bado kuna safari ndefu sana kuweza kufikia usaa wa kijinsia hapo kenya ndio nitasema kuna bado kuna hatua tunafaa kupiga ingawa tunajaribu lakini hatujafika hapo kwenye wanawake wanasikia uru, na hiyo uhuru na wako na wanapata hizo nafasi jinsi wanaume wanavyozipata ni sana flavio kwa mchango wako asante jan njema haya mambo hayo mambo hayo yanakwenda unasikia kwelikweli ya. wanasikia bado kumbo. kuna kibarua kigum hmm. shughuli ni pevu kwelieli lakini kimsingi ni kwamba mimi, mimi na wewe tunashiriki vipi na wewe msikilizaji wetu wewe unashiriki vipi katika kufanikisha hili au tunazungumza tu hapa fu unasema jamani kamwe mwanamke ni mwanamke mwanaume ni mwanaume hapana huo huo ni mtazamo eh, ambao na, na, na, na fikra ya, ya mfumo dume basi moja kwa moja tuelekee hivi sasa katika kusikiliza habari za dunia waziri wa ulinzi wa marekani loyd austin alifanya ziara ya kushtukiza leo jumanne nchini iraq wiki mbili kabla ya kumbukumbu ya miaka 2 ya uvamizi uliofanywa na marekani ambao ulimwondoa madarakani rais sadam hussein ni kwa hapa kuthibitisha ushirikiano wa kimkakati wa marekani na iraq tunapoelekea iraq iliyosalama zaidi thabiti na iliyo huru ausin aliandika kwenye mtandao wa twitter alipowasili marekani ina takriban wanajeshi 25 nchini iraq wenye jukumu la kuwashauri na kuwasaidia wanajeshi wa iraq katika mpambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic state wapiganaji wa kundi la al-shabab la somalia leo wameteka tena kambi ya kijeshi kusini mwa nchi hiyo ambayo ilikuwa chini ya udhibiti wa kijeshi tangu mwezi januari mwaka huu afisa mmoja wa somalia na mkazi wa eneo hilo alisema al-shababu kundi shirika la alqaida limekuwa chini ya shinikizo kubwa kutoka kwa wanajeshi na wanamgambo wa shirika wa co ambao walianzisha mashambulizi makubwa mwaka jana lakini kundi hilo limeonyesha mara kwa mara uwezo wake wa kufanya mashambulizi makubwa ya kulipiza kisasi waziri wa ulinzi wa rusia amesema leo jumanne kwamba kuteka mji wa mashariki wa ukraine wa bahmut ni hatua muhimu katika mkakati wa kuanzisha operesheni za mashambulizi ya ndani zaidi katika eneo hilo huku rais wa ukraine volodomir zelenski akiahidi kuendelea kupambana kuikomboa wa bahmut waziri wa ulinzi wa russia sergei lavrov sergei sheigu ametaja bahmut kuwa kituo kitovu muhimu cha ulinzi kwa vikosi vya ukraine alipokuwa akiongera maafisa wa kijeshi kusema kwamba kukiteka kutatoa fursa kwa wanajeshi wa rusia kuingia ndani zaidi katika safu za ulinzi za ukraine uh, spika wa bunge la marekani kevin macadhi atakutana na rais cai ingwen wa taiwan wakati wa ziara ya kiongozi huyo atakayoifanya hapa marekani katika wiki zijazo kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari rais tsai atawasili katika jimbo la california mwezi wa aprili ambako atatoa hotuba katika kituo cha rais cha ronald reagan karibu na mji wa los angeles kabla ya kuzuru nchi za amerika ya kati ripoti hazi ikiwa makati ambaye anawakilisha mmoja maeneo bunge la california atakutana na chai katika, katika maktaba ya reagan mana sitakini banduke kwako tena nitulie hadi yetu ya halali kichuna masekelasekela niache ukapera ukapera hani muni kwa mandela mandela tushereke watambue mashemela shemela, shemela wakina kidemela demela na wale wa kukera kukeraa haya basi msikilizaji unasikiliza mambo mazuri kabisa ali mahaba anakwambia ni wewe tu Hai, mahavi, eh, haya mahadhi ya pwani haya unajua ukisikiliza mm, wimbo kama huu kuna vitu lazima vyo vinaendana lazima huo unasikia harufu fulani ya udi hivi eh. jina la, la, la msanii mwenyewe mhbmahaba mm. eh, eh, amezamilia kwenye mahaba <laughs> kwa hiyo anamtaka ni yeye ye tu huyo mm-hmm. ambaye hakumtaja ni nani Aha, anamjua mwenyewe anamjua mwenyewe hmm. <laughs> basi uh, ni wakti kuingia kwenye kipengele cha barazani na wakati tunaadhimisha wiki ya wanawake hapo kesho ni siku ya kimataifa ya wanawake tuliuliza je ni jinsi gani uvumbuzi na teknolojia zinaweza kuleta usawa wa kijinsia sababu hii ndiyo kauli mbiu ya siku hiyo ya kesho mach 9 siku mm-hmm. ya kimataifa kwa ajili ya wanawake yeah. kabla ya kuwapata wale ambao watatoa mchango wao kwenye uh, laini ya simu tusome uh, mawili matatu namwona mm-hmm. huyu jisadundaga anasema ni kutoka kule tanzania anasema kwa mama samia suluh hassan tanzania <laughs> <laughs> richard kambale kama alivyo jamaa huwa eh, haji nafanya mambo yake kama vile jina lake mwenyewe richad kambalaauwakambalmbiatoka okay, kule beni anasema mimi sielew usawanaudaiw a sisi tumekomaa kijijini tukijua faida ya baba na ile ya mama <laughs> na, naona u, huyu yuko kwenye ule ile mifumo dume yeah, ndo ile ile ambayo anaizungumzia katibu mkuu wawa umoja wa mataifa akuchukua mm. karne tatu mm-hmm. kwenye lani ya simu yuko msikilizaji tumkaribisha kitambulisho yuko wapi na tupe mchango wake ni kwa nani ni yeah, ndodana kesha kutoka nairobi kenya mm-hmm so mambo ya teknolojia na jinji inavyoweza kuleta usawa katika jamii ao zongumzi tuna kusikia kwamba utapata katika hali ya ykimfano waketushughulie sekta ya mawasiliano tunapoweza kuzungumza kupitia rununu mimi nizungumze na mwenzangu pale azungumze utapata kuna hali ya usawa kwa kiwango fulani kwa kiasi fulani nam or tunakusikiliza yeah. no, no. nmawasiliano sio mazuri no. eh, basi tuendelee na labda tusome maoni ya huyu michael myombe kutoka morogoro tanzania uvumbuzi wa kiteknolojia kuleta usawa wa kijinsia itakuwa ngumu zaidi kuliko sasa uh, huyu hapa ni godana kesha anakwambia anatokea kule kenya teknolojia eh, usawa pale ambapo tukiangalia katika sekta ya mawasiliano utaona kwamba tunapozungumza kupitia katika rununu eh, mimi na wewe huwa kuna hali ya usawa fulani hmm. nafikiri na so kwenye... ni huyo alikuwa kwenye laniya simu tu. e, tumalizi nahdisonma kutoka budrc uvumbuzi wa teknolojia utaweza kuleta usawa wa kijinsia pale wakati wanaume na wanawake watafahamu zana ya teknolojia ya kuvumbuaaybasi niaaakwa kijana nasib abdul wanakuambia anachukua anaweka wa <laughs> No, no, no, no, azima wahchumbani eneasi unipatia anadaenga za measi na mashuti ya ndani ikinia anachukua anaweka And you cook, and your ayunasikia mambounaniuliza maana ya kwamba ameingia cha kike <laughs> hii unajua mara nyingi unakuta kwenye sehemu hizi za, za, za, za, za mikusanyiko ya watu e, unakuta kuwa unaweka ile misala ame? vyo sasa kuna anaandika wanawake kuna sehemu anaandika wanaume au choo uh-huh. wana cha kike choo cha kiume sasa we mwanaume pale unapoingia choo cha kike maanayake nakuwajealifanndochangankiwa vipi fedheha ii vipi inakuwaje aaa <laughs> <laughs> <utashtakiwa. laughs> <laughs> haya tunazidi kusonga mbele msikilizaji moja kwa moja hivyi sasa tunaelekea katika masuala ya biashara mm-hmm. na biashara hasa tunaangazia bodaboda uh, ni baada ya uh, sakata au oh, gumzo liliotokea baada ya mwanasiasa gbles lema aliporudi kutoka uhamishoni tanzania akazungumzia uh, kwamba bodaboda si kazi kwanza inachosha alafu uh, haoni kwamba kuna uh, mafanikio yeyote kwenye kazi hiyo lakini wahusika wenyewe wanasema nini a, nimepata fursa ya kuongea na huyu anaitwa john jina lake la umaarufu anaitwa anaitwaabg yeye ni dereva wa hmm, yeah, okay. si kama mtu yilo, mtu matata a nilizungumza <laughs> naye na alikuwa yuko kwenye shughuli kweli kweli huyo anakosea bodaboda ni kazi kazi kama kwa sababu kwelikweli inasababisha sisi tunatunza familia zetu tunalipa kodi tunapata hela za kula na hatufanyi uwizi hatufanyi ujambazi wwote na hatuzulumu hatutaperi na hatufanyi uhuni tunafanya ni kama kazi, kama kazi uuni na tunaheshimu sana sanaabilia wetu amegusia zaidi swala la kwamba ni kazi ya tarishi mnakutana mna, mna na ajali nyingi sana barabarani wengine hata kupoteza maisha sema bodaboda boda, kama utaitumia vizuri na mwenyewe utakuwa makini barabarani huwezi kupata majanga na, na, na, ya yanamdani aye majanga ambayo anasemea kwamba mtu amejifunza pikipiki leo hii kesho anataka aingie barabarani afanye kazi hiyo inakuwa ni ngumu kwa sababu uzefu wa barabarani anakuwa bado hana labda ukituelezea sababu unasema bodaboda ametoa <mimitra> ajira kwa vijana wengi hapo tanzania ukituelezea upande wa mapato unaweza kutuelezea labda unaweza kuwa unapata pesa ngapi kwa siku au kwa mwezi yaani kusoma ukweli kwa hapa dar asisi daresslamu hii tanzania wa waendeshaji wa bodaboda inamana kwamba umekosa sana sana elfu thelathini ishiri na tano thelahini arobaini kukosi hela kama hizokwa kwa, kwa um, hi, hiyo bodaboda ni, ni, ni, ni kama uh, uh, sekta moja ambayo inawasaidia wale vijana ambao wakupata ajira upande wa serikali au kwenye makampuni ya watuyani az yani, kwanza kwanza mimi naweza nikasema kwamba namshukuru mshukuru mwheshimiwa kikwete aliye luhusu bodaboda kuingia tanzania namana kama bodaboda zisinge ingia tanzania basi siiwa tanzania tusiokuwa na elimu na tusiokuwa na ajila tukuwa na maisha magumu sana na, na vipi changamoto ambazo mnakutana nazo katika kazi yenu ya kila siku changamoto zipo kama ukitembea maeneo ya usiku maeneo yatarishi utakaba utanyang'anywa pitipiti lakini kama ukitembea maeneo ni salama na utakuwa salama lakini kuna wbodaboda wengine wanatumia kwamba hawaheshimu sheria shiri, za barabarani au nakuta uh, mwenendo wao sio mzuri sijui hapo wanasema nini hizo anachosema ni kweli kuna baadhi ya bodaboda wengi wani vijana wa, ambao wao pikipiki wanaiendeshea ni starehe sio kama kazi tunavofanya kama sisi sasa yule awezi akawa makini barabarani kwanza banki zinakuwa nyingi sikuhizi kuna pombe hizi za wanaita sijui sdompo sdompo sdampo hizi wengi vijana wengi sasa hivi wanakunywa hizo pombe sasa uwezi kukuta kwamba ipo barabarani ni akawa iko salama au iko vizuri na sijui wewo unaona kusema uh, ili eh, shughuli yenu au kazi yenu iweze kuendelea vizuri mweze kupata mapato lakini vile vile na uh, vijana na serikali kwa jumla wanufaike unaona kufanyike nini mimi nilichokuwa naona kwamba serikali tu kwamba haina ubaya wowote ua waendea bodaboda nahata hivyo serikali imetujari kwene upande mmoja ilikuwa faini elfu thelatini lakini tumepunguziwa ssehe faii i elu kmi o ukifanya makosa ukaandikiwa el umi sio shida alafu kitu kingine kwamba mi nachoshaudi serikali kwamba vijana wengi wangeingia kusoma wapate leseni kwa sababu leseni itafanya uheshimu barabara lakini wengi wanaoendesha bodaboda kama ni vijana waimaliz darasa la saba wengi wanaendesha bodaboda awana leseni na hawajui sheria za barabarani haya oh yeah. john jafett huyu fale saibogi uh, ukipiga mahesabu ligongo mm. anasema anapata kati ya shilingi elfu thelahini na arobaini kwa siku sasa kwa mwezi inakuja karibu shilingi milioni moja na kitu mm-hmm. kwa sababu kama ni elfu thelathini eh, kwa siku ndani ya siku kumi maanake ana laki tatu na mwezi una siku kama thelathini hivi tatu mara tatu unapata tisa kwa hiyo inakuja kama mila, laki, laki tisa hpo na ziada ziada na zile siku nyingine na nini ni kweli milioni moja ya kitanzania kwa hiyo lema amekosea <laughs> ni mfano wa huyu kijana uh anaitwa lamek mm. kele alimak mm. kutoka wilaya ya ilemela mm. alizungumza na mwananchi anasema mwanzoni mm. alikuwa akilipwa shilingi elfubil kwa siku mm. kutokana na kazi ya kuuza duka la, la vipodozi yeah. lakini sasa leo anafanya hii kazi ya bodaboda lakini ile inaitwa tukutuku mm. sasa bajaji leo anapata mm. shilingi elu kwa siku <laughs> jumuishe apo hufany mahesabuay basi sisi tuende kwenye swali la leo ambapo tulizungumzia je unafikiri wakati umefika nchi maskini kuacha kulaumu nchi tajiri kwa ukosefu wa maendeleo nicolas anyango anasema lahasha licha ya kwamba nchi maskini zina rasilimali za kutosha kujiendeleza nchi tajiri hutumia utajiri wao kufadhili ubunifu wa sheria dalalishi uongozi usio dhaifu nchi tajiri kupitia sera zao au ndio wana e, musi na umwisho kuhusu madini muhimu teknolojia na endeleo kuna wengi wametoa maoni yao lakini muda autoruhusu mm-hmm. na wageni tukiwatakia jioni njema mimi naitwa idi ligongo ni patrick ndwimana shukrani kwa kuwanasi tunakuachana mafiki zoloalocaa My babe I can't stop thinking about you.