Africa. hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc karibu katika matangazo yetu ya leo jumanne machi saba mwaka 223 jina langu ni sandei shomari na mimi ni harizon kamao tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo radio anre baraka fizi drc kfm songea tanzania radio malaika lubumbashi radio jambo isilo drc radio sasa bungoma kenya sauti ya mwananchi na kuru kenya miongoni mwa nyingine nyingi vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa www voa na kwenye habari zetu hivi leo kosekana kwa elimu ya afya ya uzazi na vifaratiba katika hospitali za vijijini nchini tanzania kumetajwa kuwa ni miongoni mwa changamoto zinazokabili wanawake kutohudhuria clinic wananchi wanasemaje hakuna elimu inayotolewa yoyote kama mimi huu uzazi wa kwanza naogopa hata kueta hospitali za serikali kwa sababu ya hadisi zinazotolewa mtaani katika taarifa nyingine wanachama wa chama cha upinzani cha peoples democratic party nchini nigeria wameandamana hadi ofisi za tume ya taifa ya uchaguzi jumatatu kupinga matokeo rasmi ya uchaguzi wa urais wa hivi karibuni hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia hii leo kwenye kumekuu cha afrika lakini kwanza tupate habari za dunia zikisoma hapa na mwenzangu harrison kamau kiongozi wa upinzani wa belarus siatlana sikanoskaya aliyekwa uhamishoni jumatatu amepewa kifungo cha miaka kumi na mitano jela licha ya kuto nchini baada ya kupatikana na hatia ya jaribio la mapinduzi uamuzi ambao yeye ameutaja kuwa adhabu ya kujaribu kukuza demokrasia sikanoskaya mwenye umri wa miaka arobaini na ambaye aliwahi kuwa mwalimu wa kiingereza alikimbilia kwenye nchi jirani ya ya mwaka elfubili baada ya kukombea uchaguzi wa rais dhidi ya kiongozi wa sasa alexander lukashenko ambao matokeo yake yalionyesha kuwa lukashenko alishinda kwa asilimia kubwa hata hivyo sikanoskaya pamoja na upinzani walipinga matokeo hao wakidai kuwa uchaguzi uliibwa madai hayo yalikanushwa vikali na lukashenko ambaye ametawala belarus kima kwa karibu miongo mitatu hali hiyo ilipelekea maandamano makubwa ya kitaifa dhidi ya utawala wa lukashenko ambaye ni rafiki wa karibu wa rais wa rasia vladimir putin wakati maafisa wa usalama wakikamata wapinzani na kulazimisha baadhi yao kutoroka nchini mwongoza w mashtaka mkuu wa ukrain amesema jumatatu kwamba uchunguzi wa kihalifu umeanzishwa kutokana na kile alichotaja kuwa upigaji risasi waziwazi wazi wa mtu ambaye hakutajwa jina na alionyeshwa kwenye video kupitia mtandao wa kijamii akilaumu rasia kwa kutoheshimu sheria za vita kwenye video hiyo yenye urefu wa sekunde 1b na iliyotanda sana kwenye twitter mtu asiye na silaha akivalia sare za kijeshi na picha ya bendera ya ukrain mkononi anaonekana akivuta sigara kwenye eneo lenye miti anasikika akisifu ukraine lakini muda mfupi baadaye milio ya risasi inasikika na kisha anaanguka chini kutokana na risasi huku sauti ya lugha ya rasia kutoka kwa mtu asiyoonekana ikisikika ikisema kwamba afe shirika la habari la rters halijaweza kuthibitisha tarehe au eneo la video hiyo ambayo haonekani vizuri wizara ya ulinzi ya rasia kufikia sasa haijatoa tamko lolote kutokana na video hiyo na serikali ya rasia imetoa tani 20 za mbolea kwa malawi kama sehemu ya juhudi zake za kupata uungwaji mkono wa kidiplomasia kutoka mataifa mbalimbali mbali ya afrika sande shomari anayotaarifa kamili rasia iliotoa tani laki b6 za mbolea kwa nchi za bara hilo balozi wa rusia nchini malawi nikolai krasnikov alisema katika hafla ya kukabidhi mbolea jumatatu katika mji mkuu wa lilongwe alisema anatumai viongozi wa afrika watashinikiza kukomeshwa kwa vikwazo vya kimataifa dhidi ya rusia watakapohudhuria mkutano wa pili wa kilele wa rusia na afrika watakaofanyika mjini st petersburg mwishoni mwa julai kampuni ya rusia ya rem ukalkali ilizalisha mbolea hiyo na kutoa zawadi kwa malawi alisema dimitri shonikov mkuu wa kampuni hiyo tawi la kusini mwa afrika ambay pia alihudhuria makabidhiano hayo mbolea inapaswa kusaidia malawi kufikia malengo yake ya kuongeza uzalishaji wa kilimo na kusaidia familia ya kukuza chakula chenye afya na lishe alisema shonikov waziri wa kilimo wa malawi kawale alisema mbolea hiyo itafikia kaya lake nne za wakulima na kuimarisha kilimo pia aliyehudhuria hafla hiyo alikuwa mwakilishi wa shirika la umoja mataifa la mpango wa chakula duniani ilipiga kura kushutumu rasha katika umoja wa mataifa mwaka jana kwa uvamizi wake nchini in ukraine zaidi ya nchi nyingine 1i5 za afrika hazikupiga kura unaendelea kusikiliza afrika kumekuucha ya kiswahili ya sauti amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc mkuu wa idara ya kimataifa ya nishati y atomic iaea rafael grossi amesema jumatatu kwamba makubaliano ya ushirikiano wa iran kwa umoja wa mataifa wakati wa ziara yake mjini teheran mwishoni mwa wiki yatategemea mashauriano zaidi katika siku zijazo na kwa hivyo kuonekana kuenda kinyume na baadhi ya matamshi yaliyotoa muda mfupi baada ya kukamilisha ziara yake ikiwa mebaki siku mbili kabla ya mkutano wa robo mwaka wa bodi ya iaea yenye mataifa 35 anachama idara hiyo na iran walikuwa wamesema kwamba wamepiga hatua kadhaa ikiwemo uchunguzi uliokwama wa chembechembe za uranium zilizopatikana kwenye viwanda vitatu vya nyuklia vya iran jumamosi grossi alikuwa amesema kwamba walikubaliana kurudisha vifaa vya uangalizi kama vile kamera kwenye viwanda vya nyuklia vya iran vilivyoko chini ya mkataba wa iran wa 215 na mataifa yenye nguvu ulimwenguni na ambao ulisitishwa mwaka jana kufuatia marekani kujiondoa28 polisi wa ujerumani jumatatu wamesema kwamba wamefichua uhalifu wa kimitandao uliokuwa ukiendeshwa na genge linalohusishwa na, na rasia na ambalo limekuwa likiibia makampuni makubwa yana taasisi mamilioni ya euro kwa miaka kadhaa sasa kwa ushirikiano la idara ya polisi ya ulaya uopol fbi pamoja na mamlaka za ukraine polisi wa dussedof ujerumani wamesema kwamba wameweza kutambua watu 11 wanaohusishwa na kundi hilo ambalo limekuwa likifanya operesheni zake tangu 201 genge hilo linalohusishwa na wizi wa kimtandao wa ransomware linajulikana kama dopel peymer likihusishwa na lile la evoop la russia ambalo lilihusika kwenye wizi wa benki wa mitandao kabla ya mfumo wa ransomware kuanza kutumika kote ulimwenguni miongoni mwa taasisi kubwa zilizoibiwa ni pamoja na huduma ya kitaifa ya afya ya uingereza pamoja na hospitali ya chuo kikuu cha juseldof ambao kompyuta zake zilivamiwa 2020 kenya inasema kuwa inaimarisha vita dhidi ya ugonjwa w malaria nchini humo kwa kuongeza matumizi ya chanjo mpya ya ugonjwa huo yinayofahamika kama rtss kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitao kwenye majimbo nane yanayoathirika na yanayopakana na ziwa victoria mwandishiweto wa nairobi kenedi wandera anatoarifu zaidi hatua hiyo ya wizara ya afya nchini kenya kuamua kupanua matumizi ya chanjo ya kwanza ya malaria duniani ili kuwafikia watoto zaidi na chanjo hiyo maarufu kama rtsss katika eneo zima la ziwa victoria magharibi ya kenya hasa kwenye majimbo ya busia bungoma kakamega siaya kisumu vihiga homa bei na migori inatokana na mafanikio yaliyofikiwa tangu mwaka 219 ambapo serikali ya kenya tayari imetoa zaidi ya dozi milioni 1 za chanjo ya dozi nne ya malaria kwa watoto katika majimbo nne ambako takriban watoto la4 wamepokea angalau dozi moja ya chanjo hiyo katika kipindi hicho cha miaka mitatu iliyopita wizara ya afya inaeleza kuwa idadi ya watoto wagonjwa wa malaria wanaolazwa hospitalini kutokana na ugonjwa huo katika maeneo ambayo chanjo imekuwa ikitolewa imepungua kwa kasi mno aidha vifo vinavyotokana na ugonjwa huo katika maeneo hayo vimepungua kwa kiwango cha juu zaidi dktri lusi meka mkuu wa mpango wa kitaifa wa chanjo anaeleza Used, in areas where there is a high of wakati wa kuzinduliwa kwa matumizi ya chanjo hiyo jimbo la homebay magharibi ya kenya mwaka 219 maambukizi ya ugonjwa huu yalikuwa juu kwa zaidi ya asilimia 27 kwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano hususan katika maeneo yanayopakana na ziwa victoria lakini sasa maambukizi hayo yamepungua hadi ya chini ya asilimia19 kwa mujibu wa taakwimu za utafiti wa viashiria vya malaria nchini kenya kenya inayona chanjo hii kama afueni kubwa kwa wote hasa watoto wadogo na kinamama waja wazito anavyoeleza daktari kech mtafiti katika taasisi ya utafiti wa matibabu ya kenya kemri ile kitu muhimu sana tumeona kwa hii chanjo ya malaria ni kwamba ikitumiwa pamoja na kinga zingine ya malaria kama kutumia neti ya umbu inaendelea kupunguza ukali ya malaria eh, inaendelea kupunguza kifo juu ya malaria wizara ya afya inaeleza kuwa kupanua matumizi ya chanjo hiyo nchini kenya ni hatua kubwa mbele katika mapambano dhidi ya malaria na ufaafu wa dhamira yake ya kufikia lengo la who la kupunguza visa na vifo vya malaria kwa angalau asilimia 90 ifikapo e mwaka2030 chanjo hii ya rtss inawalenga watoto wa kuanzia umri wa miezi 6 katika maeneo yaliyochaguliwa nchini kenya kwa ajili ya majaribio ya hatua kwa hatua hii ni chanjo ya kwanza na ya kipekee inayopigiwa upatu kupunguza athari ya ugonjwa huo kwa watoto kinamama waja wazito na umma kwa ujumla tss ina mchanganyiko wa dawa inayousaidia mfumo wa kinga mwilini na kushambulia vimeleo vya malaria vinavyosambazwa na umbo chanjo hii pale inapohitajika inatolewa kwa dozi nne dozi tatu zinatolewa kwa watoto wenye umri kati ya miezi na tisa. na dozi ya nne kutolewa kwa watoto aliyo na umri wa miaka miwili kuimarisha kinga yao ya malaria hadi watakapofikia umri wa miaka mitano daktari benard muya mtaalamu wa ugonjwa wa malaria nchini kenya anaeleza kuwa umma unastahili kujitokeza kunufaika na chanjo hiyo kutokana na gharama yake kuchanja ni raisi uh, gharama ya kuchanja si, si kama gharama ya matibabu kwa hivyo tuchukue ilfusa, tupeleke watoto sauti ya Amerika, nairobi uendelea kusikiliza kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc harrison kamau anaendelea kusomea habari zaidi za dunia jaji mkuu wa iran golam hosein mosen eji amesema jumatatu kwamba wanawake wanaokiuka maadili ya kiislamu kwenye mavazi yao wataadhibiwa ikiwa taarifa ambayo imetolewa na chombo rasmi cha habari cha serikali cha irna ikionekana kuwa himizo la sheria hiyo kali iliyosababisha maandamano ya kitaifa kwa miezi kadhaa na kupelekea msako mkali moseni eji amesema kwamba mwanamke kutovalia hijabu ni sawa na kuonyesha dharau kwa taifa hilo la kiislamu pamoja na misingi yake amesema kwamba serikali itashirikiana na mahakama ya kuhakikisha kuwa wanaokiuka sheria hiyo wanaadhibiwa kifo cha mwanamke wa iran wa kikurdi masa amini septemba 16 mwaka jana akiwa mikononi mwa polisi kwa tuhuma za kutovalia hijabu kilipelekea maandamano makubwa ya kitaifa na kuwa changamoto kubwa zaidi kwa utawala wa kiislamu wa iran uliobuniwa1979 msako mkali ambao umekuwa ukifanywa na maafisa wa usalama tangu wakati huo umetuliza maandamano hayo katika wiki za karibuni naafisa wa umoja wa mataifa amesema jumatatu kwamba mwezi mmoja baada ya tetemeko baya la ardhi kusababisha maafa pamoja na uharibifu mkubwa nchini siria na uturuki maelfu ya watu wangali wanahitaji misaada ya makazi pamoja na usafi wakati ni asilimia kumi pekee ya msaada wa dola bilioni 1 zinazohitajika ambao umetolewa tetemeko hilo la februari 6 liliuwa zaidi ya watu 46 nchini uturuki na wengine takriban 6 nchini siria takriban majengo 3 na 30 yaliharibiwa na kuacha maelfu ya watu bila makazi kulingana na takwimu za serikali ya uturuki takriban watu milioni mbili wamepewa makazi ya muda au kuondolewa kwenye eneo la tukio takriban milioni 1ns wamepewa mahema huku wengine 46 wakipewa hifadhi kwenye makontena wengine wanaishi kwenye mahoteli pamoja na mabweni ya shule serikali ya uturuki imeongeza nhuko nchini tanzania kosekana kwa elimu ya afya ya uzazi na vifaa tiba katika hospitali za vijijini kumetajiwa kuwa ni miongoni mwa changamoto zinazokabili wanawake kutohudhuria kliniki hali ambayo inapelekea kujifungulia majumbani na hivyo kuitaka serikali ya nchi hiyo kuhakikisha kwamba wanaweka vifaa tiba katika hospitali zote lengo kuu likiwa ni kumwondolea matatizo ya kiafya mwanamke wa kijijini mwandishi wetu wa dares sam amu ramadhan anayo ripoti kamili upatikanaji wa huduma za afya ya uzazi zinakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali katika jamii licha ya umuhimu wake lakini bado wanawake na wasichana wanaendelea kupitia vipindi vigumu na hivyo kuwatia hofu hasa pale inapofikia wakati wa kujifungua huku malalamiko yao wakielekeza kwa serikali na wanasiasa ambao wamekuwa wakidai kutetea maslahi ya wanawake na wasichana serikali imeweka mipango kuwa kila mwanamke anapokwenda kujifungua atapatiwa huduma bure za uzazi hali ambayo kwa kiasi kiku bwa imekuwa ikikinzana na kauli zao na kupelekea jamii kutofahamu ni huduma gani ambazo viongozi wanazizungumzia mariamu hasani mkazi wa gombero anasema licha ya kwenda kliniki kila mwezi lakini bado hawapatiwi elimu yoyote inayoweza kusaidia kufahamu ni huduma gani zinazotolewa bure na nini mchango wao hakuna elimu inayotolewa yoyote o kama una wazazi au una wakubwa wako wa kukuelekeza basi unapoteza kama mimi huu uzazi wa kwanza naogopa aidha serikali ilitenga kiasi cha shilingi bilioni 2 kwa ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa tiba katika mwaka wa fedha wa 22222 bili bili huku bilioni74 zikiwa tayari zimetolewa katika kumaliza changamoto ya upungufu wa dawa na vifaa tiba nchini suala ambalo wanawake wamebaki na maswali wapi vifaa hivyo vimepelekwa kwa sababu hata wanapotakiwa kwenda katika hospitali ya mko wamekuwa wakikosa baadhi ya vipimo na kutakiwa kwenda katika hospitali binafsi pendo faustini mkazi wa gombero akizungumza na sauti ya amerika amesema serikali iweke vifaa tiba katika hospitali ili kuwapunguzia kuangaika wakati wanapokwenda kufuata hudumakuta kama hivyo unatoka kijijini unakujautasundi h serikali tafute vifaa vya kuweka katika mahospitali ili watu wasiangaiki ukifika pale unatoa hela lakini unazungushwa yani unakuwa ni hauthaminiwi kwa kweli mtu unaona unaonab hata hivyo mwanamkuu fadhili mama wa nyumbani anayeishi manza bei mkoani tanga amesema wanapokwenda hospitali wanatakiwa kiasi fulani cha fedha lakini huishia kuandikiwa na kutakiwa kununua dawa nje ya hospitali suala ambalo anaitaka serikali iangalie kwa kina hususani kwa wanawake wanaoishi vijijini ambao wamekuwa wakisaulika kwa miaka mingitoto wakike kama mimi nimepata iyo afutano mwanangu waumwa mi nimeipeleka kule nkifika naandikiwa tu ambao vnamnenda dawa ili swala kwetu litatuhumiza vifo vitakuwa ni vingi maskini kama sisi hususan sisi watu wa vijijini ambao ni dhaifu bado wanawake wanaoishi vijijini matumaini yao yapo kwa serikali kuhakikisha wanaondosha matabaka baina ya mjini na vijijini kwa kuwapelekea huduma zitakazowafanya wajione hawajabaguliwa amemalizia kusema mwanamkuu amri ramadhani sauti ya amerikadaessa unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti washington dc wanachama wa chama cha upinzani cha peoples democratic party nchini nigeria wameandamana hadi ofisi za tume ya kitaifa ya uchaguzi jumatatu kupinga matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais wa hivi karibuni tume hiyo ilimtangaza mgombea wa chama tawala cha all progressives congress bolatinubu kuwa mshindi wa uchaguzi februari 25 ambao ulikumbwa na matatizo ya kiufundi yaliyocheleweshwa upigaji kura vyama vya upinzani vinasema uchaguzi uliibwa na kuibua changamoto za kisheria timothy obiezu anaripoti kutoka abuja naye sande shomari anaisoma ripoti yake kamili mamia ya wafuasi wa chama cha upinzani cha peoples democratic party waliimba walipokuwa wakiandamana hadi makao makuu ya taifa ya tume huru ya taifa ya uchaguzi au auc nchini humo maandamano hayo alioongozwa na mgombea a uraisi atiko abubakar na maafisa wengine wa chama yaliandaliwa kupinga tangazo la wiki iliyopita na mgombea wa chama tawala bola ahmed tinubu kama mshindi wa kura za uraisi za februari ihirin tano waandamanaji wengi wao wakiwa niwa mavazi meusi waliimba kwamba abubakar alishinda kura na kusema kwamba ainek ni mlaghai aliyepindua matakwa ya watu ola obo ndian ni msemaji wa kamati ya kampeni ya rais ya pdptuna ushahidi kwamba tulishinda uchaguzi huu kwa kishindo lakini tunachosema na tunachojaini kwamba kwa sasa mahmud yakubu hajafanya mapitio ya matatizo yaliyopo na anapaswa kupitia tena makosa hayo hayo ndiyo matakwa yetu naye mahmud yakubu ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya inec paul ibe mshauri wa abubakar kuhusu vyombo vya habari pia aliandamana siku ya jumatatu huu ni uchaguzi mbaya zaidi katika historia yetu ya kidemokrasia kulikuwa na matarajio mengi wananchi wa nigeria walikuwa wanatafuta kiongozi ambaye atawaleta pamoja na kuanza mchakato wa uponyaji kwa kweli ni wizi polisi waliokuwa na silaha nzito waliozuia uandamanaji hao kuvamia majengo ya inec maafisa wa inec hawakuhutubia wanachama wa chama walio na malalamiko uchaguzi wa urais na ubunge ulikuwa na ucheleweshaji wa wafanyakazi na kushindwa kwa mfumo inec ilisema ucheleweshaji uliosababishwa na maswala ya vifaa na vitisho vya usalama katika baadhi ya maeneo lakini mashine mpya za inec za kuidhinisha wapiga kura zishindwa kufanyakazi ipasavyo katika majimbo mengi mwishoni mwa wiki inec ilifanya kikao na viongozi kukagua uchaguzi huo na kujiandaa vyema kwa uchaguzi wa ugavana machi 11 wiki iliyopita mgombea wa tatu peter oby alitangaza kuwa pia alishinda uchaguzi na atathabitia hilo kwa wanigeria mahakamani siku ya jumapili balozi wa marekani nchini nigeria mary beth leonard alisema uchaguzi wa rais umeshindwa kukidhi matarajio tinubu ametoa wito wa kuwepo kwa umoja na kusema anataka pande zote kufanya kazi naye kwa ajili ya kuwa na nchi bora wataalamu wanasema bila kujali jinsi mambo yatakavyokuwa rais atakuwa na masuala makubwa ya kushughulikia ikiwamu pamoja na kuenea kwa ukosefu wa usalama uchumi dhaifu na mifumo ya afya na elimu iliyo na matatizo na kwa msikilizaji wanajunga nasi hivi sasa unasikiza matangazo ya komekuucha afrika kutoka idhaa ya kiswaeli ya sauti amerika matangazo haya yanasikia kupitia radio zetu shirika ikiwane pamoja na mbeya highlands fm ya kule mbeya tanzania nuru fm ya kule iringa tanzania hits fm ya zanzibar voice of muhabara ya kampala y uganda na ubc radio kule kampala pia utatupata kwenye redio sodai na rtgl za butembo radio progress na radio sango malamu za bunya nchini mc na kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena mwenzangu harison kawao kwa muktasari wa habari kiongozi wa upinzani wa belarus siatlana sikanoskaya aliyekwa uhamishoni jumatatu amepewa kifungo cha miaka 15 jela icha kuto kuwepo nchini baada ya kupatikana na hatia ya jaribio la mapinduzi uamuzi ambao yeye ameutaja kuwa adhabu ya kujaribu kukuza demokrasia mwenye umri wa miaka 40 na ambaye aliwahi kuwa mwalimu wa kiingereza alikimbilia kwenye nchi jirani ya lithuania mwaka wa22 mwongoza mkuu wa ukrain amesema jumatatu kwamba uchunguzi wa kihalifu umeanzishwa kutokana na kile alichotaja kuwa upigaji kura upigaji risasi waziwazi wazi wa mtu ambaye hakutajwa jina na alionyeshwa kwenye video kupitia mitandao ya kijamii akilaumu rasia kwa kutoheshimu sheria za kivita kwenye video hiyo yenye urefu wa sekunde ki na bili na iliyotanda kwenye titt mtu asiye na silaha akivalia sare za kijeshi na picha y bendera ya ukran mkononi anaonekana akivuta sigara kwenye eneo lenye miti anasikika akisifu ukraine lakini muda mfupi baadaye mili ya risasi inasikika na kisha anaanguka kutokana na risasi serikali ya rasia imetoa tani elfu ishirini za mbolea kwa malawi kama sehemu ya juhudi zake za kupata uungwaji mkono wa kidiplomasia kutoka mataifa mbalimbali ya mbali afrika mkuu wa idara ya kimataifa ya nishati ya atomic iaea rafael grosi amesema jumatatu kwamba makubaliano ya ushirikiano wa iran wa umoja wa mataifa wakati wa ziara yake mjini teheran mwishoni mwa wiki yatategemea mashauriano zaidi katika siku zijazo na kwa hivyo kuonekana kuenda kinyume na baadhi ya matamshi yaliyotoa muda mfupi baada ya kukamilisha ziara yake ikiwa mebaki siku mbili kabla mkutano wa robo mwaka wa idara hiyo yenye mataifa h5 wanachama idara hiyo na iran walikuwa wamesema kwamba wamepiga hatua kadhaa ikiwemo uchunguzi uliokwama wa chembechembe za uranium zilizopatikana kwenye viwanda vitatu vya nyuklia vya iran polisi wa ujerumani jumatatu wamesema kwamba amefichwa uhalifu wa kimitandao uliokuwa ukiendeshwa na genge linalohusishwa na rasia na ambalo limekuwa likiibia makampuni makubwa na taasisi mamilioni ya euro kwa miaka kadhaa kwa ushirikiano la idara ya polisi ya ulaya europol fbi pamoja na mamlaka ya ukrain polisi wa dusseldorf ujerumani wamesema kwamba wameweza kutambua watu kumina wanne wanaohusishwa na kundi hilo jaji mkuu wa iran grosam hossein mosseini aji amesema jumatatu kwamba wanawake wanaokiuka maadili ya kiislamu kwenye mavazi yao wataadhibiwa ikiwa taarifa ambayo imetolewa na chombo rasmi cha habari cha serikali cha irna na ikionekana kuwa himizo la sheria hiyo kali iliyosababisha maandamano ya kitaifa kwa miezi kadhaa na kupelekea msako mkali kote nchini humo amesema kwamba mwanamke kutovalia hijabu ni sawa na kuonyesha dharau kwa taifa hilo kiislamu pamoja na misingi yake afisa wa umoja wa mataifa amesema jumatatu kwamba mwezi mmoja baada ya tatemeko baya la ardhi kusababisha maafa pamoja na uharibifu mkubwa nchini nchinisria na uturuki maelfuya watu wangali wanahitaji misaada ya makazi pamoja na usafi wakati ni asilimia 1 pekee ya msaada wa dola bilioni moja zinazohitajika ambao umetolewa tetemeko hilo la februari 6 liliua zaidi ya watu46 nchini uturuki na wengine takriban nchiisra takribanmajengo 20 yaliharibiwa na kuacha maelfu ya watu bila makazina basi hapo ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya kumekucha afrika kutoka idha ya kiswahili ya sauti voa kwaniaba y wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi hadi yariami mwelekezi wetu saida hamduni mimi ni sandey shomari na hewani nimeshirikiana na mwenzangu harrison kamau kwa pamoja tunawaaga tukatikani wote siku njema kutoka jikuu la marekani washington dc fuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali, Amerikani. serikali Amerikani ya marekani serikali ya marekani ina nia ya dhati ya kulinda haki za raia wa marekani kutokana na maovu yanayotendwa na tawala zisizofuata kanuni na sheria za kimataifa azima hiyo ilidhihirika wakati maafisa wa wizara ya sheria hivi karibuni walipotangaza kufunguliwa mashtaka dhidi ya watu watatu waliopanga njama za kumuua mwanaharakati wa haki za binadamu na raia wa marekani mwenye asili ya iran katika jiji la new york ingawa hakutajwa katika tangazo hilo au hati ya mashtaka iliyofunguliwa januari 27 mwandishi habari wa iran na mkosoaji mkubwa wa utawala wa iran na ukiukaji wake wa haki za binadamu masihi alinejad baadaye alijitambulisha kuwa mlengwa wa jaribio hilo la mauaji maafisa wa wizara ya sheria ya marekani waliwafungulia mashtaka wanaume watatu wa kundi la uhalifu la mashariki mwa ulaya waliokuwa na uhusiano na iran kwa utakatishaji wa fedha na kukodishwa ili kutekeleza mauaji washtakiwa wote watatu anayetarajiwa kuwa mpinzani wake khalid mediev wa new york pamoja na washirika wake rafat amirov wa iran na polad omarov wa jamhuri ya chek na slovenia kwa sasa wako rumande katika mkutano na waandishi wa habari naibu mwanasheria mkuu lisa monaco alisema tunaona usalama wa taifa na vitisho vya uhalifu vikiongezeka huku mataifa yanayokaidi kanuni za kimataifa na mashirika ya uhalifu yakiungana kuwajibika kwa vitendo viovu kutoka kwa vikundi vinavyolenga miundo mbinu muhimu hadi wawezeshaji wa ukwepaji wa vikwazo wahusika hawo wa uhalifu huatia moyo maadui zetu na kutishia usalama wa taifa letu hii si mara ya kwanza kwa masi iad kuwa mlengwa wa njama ya uhalifu kama mwanasheria mkuu merik gala alivyosema mnamo mwaka wa 221 tulimfungulia mashtaka afisa ujasusi wa iran pamoja na wengine kwa kupanga njama ya kumteka nyara mwathiriwa kutoka nchini marekani kwa ajili ya kumwasilisha kwa iran na uwezekano wa kunyongwa ili kumnyamazisha mwathiriwa alinejad hapo awali alijitambulisha kuwa mlengwa wa njama hiyo katika e taarifa yake mshauri wa usalama wa kitaifa jake sullivan alisema jaribio la mauaji linafuata mkondo wa kutatanisha wa juhudi zinazofadhiliwa na serikali ya iran za kuua kutesa na kuwatisha wanaharakati na kuwanyamazisha ili wasizungumze juu ya haki za kimsingi na uhuru duniani kote hatutavumilia tabia hii ya kivita na uhalifu alisema naibu mwanasheria mkuu monaco tutawawajibisha wale wote wanaotaka kunyamazisha sauti za haki za binadamu na haki za wanawake marekani alitangaza mwanasheria mkuu wa serikali aand itafanya kila iwezalo kuwatambua kuwapata na kuwafikisha mahakamani wale wanaohatarisha usalama wa raia wa marekani hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani