I'm Nikki Strong, and this is VOA One The Hits. Kotoka Studio Kuminatano, he needs VOA Express. naitwa mkamiti kibayasi na sasa ninakukaribisha katika voa expess ikiwa ni saa 1mna nsu jioni kule afrika ya mashariki saa 9a nsu al afrika ya kati tuwe pamoja katika dakika 30 za voa expess lakini pia sipo peke yangu eh, na mimi naitwa patrick nduimana kwa pamoja tutawaletea habari ambazo tumewandalia leo Uh, mtasikia uh, namna wanafunzi wa kike huko uganda wanavyofanya vizuri kuliko wanaume uh, wanafunzi wa kiume katika mtihani wa kidato cha nne hali kadhalika ukiwa huu ni mwezi wa tatu mwezi machi kuelekea siku ya wanawake kimataifa tutamwelezea sind mkain na nafasi yake mpya katika wfp vile, vile kama kawaida tutakuwa na burudani tutaungana na mwenzetu wa huko kenya kadhalika tutakuletea habari ambazo zinavuma kwenye mitandao ya kijamii bila kusahau habari za dunia hasa tukiangazia hali inayojiri huko ukraine baada ya kundi la mamluki la wagna kudai kwamba limeuzingira mji muhimu wa tutakuwa katika ya burudani yabuuda kabisa nimeshasemaaaka na burudani na nakwambia tutakuwa naye ana mengi yakutueleza leo hii kuanzia mambo ya raga kuanzia kule soka atamulika kila kitu mambo ya kuelekea wikend na sisi hapa pia tupo tayari kabisa kujua kile ambacho kinafanyika fanyika wikend hii ijapokua siku ya leo hapa washington dc ni baridi na mvua za hapa na pale mambo ndivyo hivyo yanavyokwenda haya basi tuanzie huko uganda naam uh, ni kama imevyodokeza ni kwamba uh, wanafunzi uh, wa kike ambao wamefanya uh, mtihani wa kidato cha nne huko uganda wamefanya vizuri kuliko wenzao wa kiume hii ni habari ambayo imetolewa na mamlaka inayosimamia uh, mitihani inaitwa uaca na hii ni kwa mara ya nne mfululizo wanawake wakifanya vizuri katika mtihani huo na kwa mujibu wa uh, mkurugenzi wa mamlaka hiyo inayosimamia mitihani anaitwa daniel odongo uh, kati ya wanafunzi 96557 walioshiriki waliofanya mtihani huo uh, 4 na 129, walikuwa ni wanawake na Uh, 56 na2 walikuwa wanaume na kwa mujibu wa odongo wanawake walifanya vizuri zaidi kuliko wanaume licha ya kuwa uh, wanawake walikuwa ni wachache kushiriki katika mtihani miti, huo kuliko wanaume na matokeo hayo ya uh, mamlaka hiyo inayosimamia mitihani yametolewa leo ijumaa yakionyesha kwamba uh, asilimia ya waliofuzu uh, uh, mtihani huo kidato chane, wa kidato cha nne wanawake ndio wamekuja na uh, matokeo mazuri sana kuliko wanaume na lakini katika mtihani huo kuna uh, matokeo ya wanafunzi mia moja na kumi na tatu ambayo yakutolewa na wanasema kulikuwa na mambo ya kutaka kufanya udanganyifu kwenye mtihani huo lakini hii ni habari ambayo uh, nilikuwa nimejaribu kutafuta mchambuzi wa masuala ya elimu huko mhadhiri wa choo kikuu ili kuelezea kwa nini wanafunzi wa kike wanafanya vizuri kuliko wenzao wanaume na kwa mara ya nne mfululizo kwa mwaka wa nne mfululizo wakipasi mtihani huo wakiwa na alama nzuri kuliko wanaume lakini pamoja na mawasiliano ambayo hayakuwa mazuri si kuweza kumpata mchambuzi huyu ni hayo nilikuwa nayo mkamiti kuhusu habari hii ya mtihani wa kidato cha nne huko uganda ni mambo mazuri ni kwamba wanaonyesha kwamba vijana wanajitahidi wasichana wanajitahidi kadri wawezavyo kuweza kupata nafasi bora nafasi nzuri na inafurahisha na tungepata maelezo ya huy mchambuzi kumuuliza je kwa nini wanawake ndio wanafanya vizuri kuliko wanaume nafikiri ni habari ambayo tunaweza kuendelea kuifuatilia katika matangazo ya expresshaswa basi tega sikio katika Express, siku zijazo utasikia mengi kuhusiana na, na ripoti hiyo ambayo imekamilika hivi pundi msikiliza lp anakwambia moyomboa nahis baridi usu mchana zilalimchanatatme And I'm going to sijui arastaml uh, natibu kweli uh, gonjwa la mapenzi <laughs> lakini uh, inawezekana sababu unaweza kuwa na ugonjwa uh, wa mapenzi alafu ikakuletea uh, homa ikakuletea <laughs> joto mwilini kwa hiyo utahitaiaraeaml <laughs> basi huyo alikuwa ni paul wllpl uh, habari kuhusu siku ya wanawake au wanawake waliofanya vizuri haswa so, tukielekea katika siku ya wanawake kimataifa hiyo machi 8 basi leo hii machi tatu na kujuza uh, habari njema kuhusiana na sindy mken huyu ni mwanadiplomasia na mfanyabiashara anayefahamika sana sindy mn ana umri wa miaka 6m8 alizaliwa mei 201954 katika mji wa nix kwenye jimbo la arizona hapa nchini marekani sindy mkan jana uh, alhamis ameteuliwa uh, kuongoza shirika la mpango wa chakula duniani la umoja wa mataifa ambalo ni shirika kubwa zaidi la misaada ya kibinadamu duniani ambalo linalenga kuwasaidia takriban watu milioni150 wanaokabiliwa na mizozo majanga na athari za mabadiliko ya tabia nchi sind mkain amekuwa mjumbe wa marekani katika wfp na fao au fo yenye makao yake mjini roma tangu novemba mwaka 221 na, na wakuu wa umoja wa mataifa na fao walimwita mtetezi wa haki za binadamu na mwenye historia ndefu ya kutoa sauti kwa wasio na sauti sind mkan anachukua nafasi ya david bisly ambaye alikuwa governor wa zamani wa jimbo la south carolina hapa marekani ambaye yeye aliongoza shirika hilo la wfp katika kipindi cha miaka sita iliyopita ikiwemo e katika kipindi cha janga la covid 19 na mgogoro wa chakula duniani unaoendelea hivi sasa ambao umechochewa na uvamizi wa rusia nchini ukraine sid mn uh, yeye pia anafahamika kwa kuanzisha ile timu ya matibabu ya hiari ya marekani ambayo hutoa huduma za dharura za matibabu na upasuaji kwa watoto masikini kote ulimwenguni wakuu wa umoja wa mataifa na fao walieleza wakati wa uteuzi wake wa hiyo jana na sindi makeni alisafiri uh, katika ziara binafsi kwa niaba ya wfp akitembelea maeneo kadhaa barani afrika ambayo uh, yalikumbwa na mzozo wa kivita na ukosefu wa chakula uh, na kusaidia mama na mtoto ikiwemo katika uh, nchi ya uh, sierra leon alienda pia chad ameshafika jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc ambayo mpaka hivi sasa bado inataabika mm-hmm. na mapigano ya hapa na pale pia ameshatembelea nchi ya uh, kambodia ni miongoni mwa nchi ambazo ameshazitembelea katika kazi zake hizo za kujitolea basi ni hayo tu ambayo hivi sasa naweza kukupatia kwa uchache tu kuhusiana na nd tukiwa tunaelekea hiyo machi nane ambayo ni siku ya kimataifa ya mwanamke katayari kupata kabali. katika habari za kimataifa ni kwamba yevgeni prigozini mwanzilishi wa kundi la mamluki la rusia la wagna amesema katika video iliyochapishwa leo ijumaa kwamba mji wa ukrain wa bahmut umezingirwa na wapiganaji wake na kwamba wanajeshi wakieve wanadhibiti barabara moja pekee yake wamamluki wa, wa prigozin wamekuwa wakifanya mashambulizi mashariki mwa ukrain kwa miezi kadhaa pamoja na wanajeshi wa mosco kujaribu kuteka mji wa bahmut ikiwa kama hatua muhimu kujaribu kuteka pia miji mikubwa kama klamatosk na sloviansk prigozini akiwa amevalia sare za kijeshi katika ujumbe wa video ametoa wito kwa rais wa ukrain volodmir zelenski kuondoa wanajeshi wake katika mji huo mdogo prigozini amesema wapiganaji wake mapigano, thidi, wameongoza mapigano dhidi ya wazee na watoto badala ya jeshi rasmi la ukraine maelfu ya wanajeshi wa marekani wameungana na wanajeshi wa thailand na korea kusini leo ijumaa kwenye ufuko wa bahari nchini thailand katika moja y mazoezi makubwa ya kijeshi ya kila mwaka barani asia sasa katika mwaka wake wa 420 cold inashirikisha pamoja maelfu ya wanajeshi kutoka marekani lad na nchi nyingine kwa siku kadhaa za mazoezi wanajeshi wa marekani thailand na korea kusini walianzisha operesheni ya pamoja karibu na kambi ya wanajeshi wa majini mashariki mwa thailand na mahakama nchini belarus leo imemhukumu mshindi wa tuzo ya amani ya nobel alexy bialiaski kifungo cha miaka 1je shirika la habari la serikali ya russia tas limeripoti hukumu ambayo bila shaka italaaniwa na makundi ya haki za binadamu ya nchi za magharibi bialiaski mwanaharakati mtetezi wa demokrasia na mwasisi wa shirika la kutetea haki za binadamu la fiasna ambalo lilitoa msaada wa kisheria na kifedha kwa uaandamanaji wakati wa wimbi la maandamano nchini belarus mwaka20 aliyepatikana na hatia ya kufadhili maandamano na kukwepa kulipa kodi lakini hiye anasema ameshtakiwa kwa sababu za kisiasa ufaransa itachangia katika mpango wa kuhifadhi misitu ya kanda za joto duniani kwa kutoa msaada wa ziada wa dola milioni 16 kulinda rasilimali hiyo muhimu rais wa ufaransa emmanuel macron amesema hayo akiwa kwenye ziara yake barani afrika kiongozi huyo wa ufaransa alitangaza hadi hiyo jana mwishoni mwa mkutano kuhusu uhifadhi wa misitu One forest summit uliofanyika nchini gabon ukataji mkubwa wa misitu ya kitropic kwa ajili ya kilimo au mbao ni tishio linaloongezeka kote duniani na kutishia kuzidisha mabaadiliko ya hali ya hewa na kuharibu viumbe muhimu katika mazingira habiblozi kipenzi changu changama ina wewe hadi mirele komesha wachokozi kututazama tuwatowe jasho la nywezi nimesikia <tosunyakua> habari basi sabui kwangu siwena wazi nshachauni ada kama moyo jiko basi wele wangu kuni mapezi soka ipepasi tienyavuni tena wasikutise kwa jumbe za sakata mindokamatiku hapa jimbo umepata mahdhani tasdidi na bebi unaya siwezifanya yashishi uchepekuuputua wamnaipilizi kotuwanacisumbua ufupakashindwa fizi wa paka utawaoa nimeokota simba nimelipata omimwezenu mfano litawachoma kweli ndio maneno ya zuchu <laughs> akishirikiana na nadiamond katika kibao hicho litawachoma sana n maneno mazuri tu yamezungumzwa humo ndani sauti ya diamond hali kadhalika zuchu mwenyewe akizungumzia katika kibao hicho ambacho kilipata bado kinazungumziwa na kinasikilizwa kinasikilizwabila shakajumbe ambao utawafikia ha? wengi hali ambao hawataki watu wapendane jamini <laughs> haya basi ndani ya o express sasa tunaelekea kule dar es salaam tanzania kwake rahabu fred ambapo kwenye kipengele cha jicho letu ijumaa ya leo ya machi tatu yeye anaangazia swala la uaminifu katika mapenzi wapenzi wawili wanapokutana basi ni lazima wawe kitu kimoja na kudumisha na kuimarisha uaminifu ili penzi lao liliweze kudumu asa tumsikilizi basi nam jicho letu ndio liko hewani wasaa huu mimi ni rahab fredi na kualika tuwe pamoja leo hii jicho likiwa limeangaza swala la uaminifu kwa wapenda nao nakumbuka nikiwa orei nikutana na rafiki wa kiume mbae nasema boyfriend anaitwa wllam nkama mi nimeukanapenda yesu za kwake kwa likwa nisogeza jilani kama mwanaume alikuwa na tekniki zake basi tukaendelea kwae vyakwake ilikuwa vya kwangu vyakwangu kwa vya kwake baadaye nikawa nimepata matatizo kazini mimi ni hoterie kweye kazini kwangu umetokea wizi ilikuwa niko kwaztok ni mwenzangu amwachia kazi kazini kazini kwa ska makini na kazi niuzembe yani ni kazini kwasaabu nilikwa naakazangu ndohokamahokuwaimpen ni kacatakaakaua ama wachia kasi aniaualika aaaabiatkaonekana ya ya ya ya si yangu pesa kwamba kwa, potiaesakaaikoswakaa kwa, kwa kwa kamba ampeziwangu mwanajeshi aaasaa nikampigia simu nikamwambia aliokua alimshangaza kuniambia kwamba yuko kamba kwenda marekani ak yake urusi yuko marekani wakike may naye nilijisikia vibaya kwa sababu kama kuna rafiki yake aliniambia hana mtu ilikuwa kitu kigumu kwangu baadaye kabla marekani kaamae wai kwenye kanti yangu kwenye yangu ya aisomi na shiingi utano yani, katika milioni nakuta kuna shingetano. kwa kwe, li, kwa kwa sim, kwa kwa kweli kweli ilikuwa rahisi nikampigia simu sababu ya, li, kwa najibu, kwa ni mwache, kiliangu, kwa sababu sababu kwangu yangu yangu yangu alikuwa kwamba nimuache lakini lakini bado bado akili kujitoa ilifika ilifika mwisho mwanaume akawa eleweki kwa kwe, li, kipindi nikawa nikawa nimeruzi kwenye ni ni kwenye tena tena maswala mwenyewe binafsi ni kwa kwa kazi nilikuwa nimesimama nikachanganyikiwa ni kaa akuta kna shiia akaananwanaa aa wzanu sana sana tukijingia kwenye mahusiano tunajiachia sana kwenye maisha kuna changamoto nyingi lakini nabidu nabidu vile vile na na ujue kwamba huyu mtu nilionaye anaweza eaihauna canamoto laaal mzuri ambaye anakuja haya bila shaka hilo litatimia kwako asante sana kwa kuwa nasi kwenye jicho letu nami sina la ziada jina langu ni rahabu fredi exres shukran rahabu fredi na nafkiri wasichana uh, wamepata uh, ushauri nzuri mm-hmm. sana wanapotaka ku, uh, kuingia kwenye mahusiano ya kimapenzi usijiachie <laughs> sababu ukijiachia utaumia dunia ya leo matata <laughs> <laughs> haya kwa vile ndio hiyo inanukianukia tunaungana naye edi ktoka u... huko kampala mm-hmm. nchi ya matoke hiyo hiyon ayabasi twendekazi bebi bebiga kendeza amaanyi ojja kumenya omutima eyo sufidi nyiji jyonvuga bigambo bingi bobisengeka we don't So baby, reset. Jagala mind to refresh. Yeah, weekend. Ah, So baby, reset. I got a mind to refresh, yeah. People elevate, people concentrate, yeah. And forget the past, yeah. So, baby, yeah. No, no, I am scared of a heartbreak. People elevate, people concentrate, and forget the past, yeah Kuba, it's a weekend, Rotate Rotating So, baby, reset, it. Juggle mind to refresh, yeah Weekend, ah, rotate Rotating So, baby, reset, yeah Juggle mind to refresh, yeah Baby, baby girl Can't do oja kummenya omutima at edikenzoyoyobigidara yalina oluganda kwoyo mandera yakowa ebintu byamazigizaga enotekulimasada abagala kunywa temumpona azino bulungi yafuna kuba isa wikendi roteti subebiriseti basi tayari tumekusha ingia kwenye modi ya weekend na mm-hmm. bila shaka wasikilizaji wetu nafikiri wamejiandaa vyema au vizuri kuweza ku kuwa na wakati mzuri sana katika weekend haswa na sasa basi bila shaka tuelekee kule pwani ya kenya mji wa mombasa tuangalie ambapo inaelezwa uh, timu ya kenya ya kutafuta matokeo katika raga ya wachezaji saba ndio e, hivyo ina, ina, ina, inashika kasi yake ambapo kwa ujumla kenya mjizatiti kuandikisha matokeo mazuri katika upande huo wa raga ya wachezaji saba na michezo yanafanyika kanada haswa ambapo sudani kusini wanabeba matumaini ya afrika mashariki katika soka ya vijana wasiozidi umri wa miaka ishiini kujua haya na mengine ambayo yameangaziwa kwa aina ya michezo na burudani tunajiunga naye libert llins adede kutoka mombasa kenya asanteni sana wenzangu na tuanzie na haya ambapo misururu ya mchezo wa raga kwa wachezaji saba upande maarufurby yanaendelea wikendi hii huko vacuver canada inafuatiliwa sana na wakenya leo jioni kenya inaingia uwanjani dhidi ya fiji hapo kesho jumaamosi itamenyana na uingereza kisha hiyo jumaamosi watamaliza udhia na ruguay katika mechi ya tatu kenya inashikilia nafasi ya 13 na alama22 uganda nafasi ya 17 na Mambili, kisha afrika kusini wanashikilia nafasi nzuri nafasi ya tatu wakiwa na alama 86 kwenye jadwali la timu 19 zinazoshiriki michano hiyo ya Sevens. ipo tishio la kenya kuteremshwa ngazi ikiwa haitaandikisha matokeo mazuri baada ya awamu ya ufaransa ya mashindano hayo ya raga huku timu zikiendelea kujiandaa kwa ajili ya kombe la dunia la raga wachezaji saba upande baada ya awamu ya kanada timu zitaelekea hong kong singapore ufaransa na kisha baadaye kukamilisha msururu huo huko london uingereza mwezi mei tuingilia ya soka ambapo kwa wapenzi wa soka michuano kutafuta bingwa wa afrika katika soka ya vijana wasiozidi umri wa miaka 20 imefikia robo fainali kwenye michuano hiyo inayoendelea huko misri vijana wa congo brazaville watakutana na tunisia jioni hii huku gambia wakitoana kijasho na sudan kusini hapo jana uganda walieaga mashindano hayo baada ya kulimwa moja sufuri walipokutana na nigeria huku senegal wakiwa piku benin kwa bao moja sufuri senegal itapambana na nigeria katika mchuano wa semifainali kuandaliwa siku ya jumaatatu na fainali kuchezwa jumaamosi ijayo wanaafrika mashariki wanaiombea sudan kusini kudra njema kwenye gemu yao ya leo tumalize na burudani ambapo mwigizaji maarufu wa filamu za hollywood edi gategi anatarajiwa kuasili nchini kenya wakati wowote kukutana na familia yake kando na shughuli mbalimbali za kukuza tasnia ya uigizaji na kutengeza filamu kenya duru zimeiarifu vyowe kuwa taasisi ya filamu kenya inaendelea na mipango kuionyesha of the kuionyeshainceother mojawapo ya filamu za edi na pia kufanya mazungumzo naye ya jinsi gani yanaweza kushirikiana na kenya katika kukuza tasnia ya filamu na utalii pia gategi i aliye na uraia pacha wa marekani na kenya anatarajiwa kuhusika katika uzinduzi wa mpango wa vijana wa kufaidika kutokana na talanta zao maarufu talanta hela haya yanajiri huku msanii mwingine nguli katika filamu za hollywood idris aibar akitarajiwa kufungua studio za kuandaa filamu nchini tanzania mkurugenzi wa masuala ya mawasiliano ya rais wa tanzania zuhura yunus amedokeza kuwa rais samia suluhu alikutana na kufanya mazungumzo na idris aibar akiwa ameandamana na mkewe sabrina sina la ziada hayo ndio ndiliyokuandalia katika meza ya michezo na burudani mimi ni cllins liberty adede Gwen, washington shukrani sana kutoka huko mombasa collins liberty dede na tukiangalia kwenye swali la leo tuliolibandika kwenye mtandao wetu wa facebook linasomeka siku ya wanyama pori duniani je juhudi gani zifanyike kuwalinda wanyama pori na viumbe wengine wasitoweke huyu anaitwa uh, marco nyanda a hey, u umwite shinganga ntambi wa huko izumba tanzania anasema swala la wanyamapori kuwalinda serikali iwe makini sana na wanyamapori kudhibiti maafa wanaofanyiwa wananchi pia serikali ikumbuke wanyamapori baadhi wanaharibu mazao ya wakulima lakini serikali imeona kama ni swala la upuzi hata kuwalipa wakulima hamna je serikali wakumbuke wakulima david sechenga yeye anapatikana tanzania amesema juhudi ziko nyingi zilizofanyika na zinazofanyika wanyamapori waspotei ikiwemo kuwalinda na majangiri na pia wapo wanaofungwa gprs ili waonekane wako wapi na wanauf... wanafanya nini ili kuweza kuwaweka salama huyu peter isiangya akusema yuko wapi lakini anasema wanaofaidika na hao wanyamapori wawalinde maana kwa upande wangu sio mali ya taifa bali ni mali ya kina fulani james mugeni yeye pia ajasema anapatikana wapi amesema kwanza kabisa kila mmoja katika jamii apende mnyama pili serikali zetu zihamasishe wananchi wao kuhusu umuhimu wa wanyama sale rajabu muhumbula kutoka drc anasema wanyama wanauoa hovyo sheria kali zinahitajika na elimu ya kutosha kuhusu wanyama pori na faida zake timothio bisengeta anasema kulinda wanyama inawezekana ila changamoto zilizopo ni kwamba wananchi ulinzi wa kuwalinda wanyama haupo kabisa shukran eliud bilo kasagila alimtorofani serafia mshanga didas materu muhindo luis wb mbuyi asante kwa mchango wako katika swali la leo tunakamilisha vo express mimi ni mkamiti kibayasi na mimi ni patrick nduimana kwa pamoja tuna wagendi tukiwatakia jioni njema bobingi bobisengeka enowiki yamakungula eusupidi kyoliko nange evibu jyendimu ongwirontomeze umukwano kuba isa wikendi ro sobebi riset jagalamint ifresi wikendro