hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sautiamerika washington dc karibu katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumaa machi 3 mwaka wa 223 nalo jina langu harizon camau na mimi ni sandei shomari tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika ya mashariki na maziwa makuu zikiwemo voice of africa corogwe tanzania storm fm geita radio solai ya kule butembo na lulu fm malindi kenya bila kusahau ubc kule uganda miongoni mwa nyingine nyingi vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa voa swahilicom kwenye habari zetu hivi leo rais wa ufaransa emmanuel macron aendelea na ziara yake kwenye mataifa manne ya kiafrika lakini je nini huenda kimepelekea baadhi ya mataifa kuanza kupinga ushawishi wa mataifa ya makharibi barani humo wamechoka wa ni kama nchi za magharibi zinaanza mchakapo mpya wa kujaribu kuweka sera ambazo zitahathiri ao waliokuwa wakoloni waliotawala nchi za afrika kwampani macron na nchi yake ya ufaransa na katika taarifa nyingine rais wa zamani wa ghana john mahama atangaza nia yake ya kuania tena urais wa nchi hiyo kwenye uchaguzi mkuu utakofanyika desemba mwaka ujao ni vitokezo tu vya bamodhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye kumbe kuu cha afrika hivi leo lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu sandey shomari rais emmanuel macron wa ufaransa siku ya alhamisi alisema enzi ya uingiliaji kati wa ufaransa barani afrika imekwisha alipoanza ziara ya mataifa menne bara hilo ili kurejesha uhusiano uliotetereka hisia za chuki dhidi ya ufaransa zimeongezeka katika baadhi ya makoloni ya zamani ya afrika wakati bara hilo likizidi kuwa uwanja wa vita vya kidiplomasia huku ushawishi wa rusia na china ukiongezeka katika eneo hilo macron alisema ufaransa haina nia ya kurejea sera za zamani za kuingilia bara la afrika enzi ya fa imepita macron alisema katika hotuba yake kwa jamii ya ufaransa t mji mkuu libraville akimaanisha mkakati wa ufaransa wa baada ya ukoloni wa kuunga mkono w viongozi wa kimabavu kutetea maslahi yake mataifa ya afrika ya magharibi ya guinea na ivoryoast yanaorudisha nyumbani raiya wake wanaotaka kuondoka nchini tunisia baada ya kiongozi wa nchi hiyo anayezidi kuwa na utawala wa kiimla kutaka wahamiaji kutoka afrika kusini mwa jangwa la sahara wasakwe morisanda uyate waziri wa mambo ya nje wa guine na wagine wanaoishi nje ya nchi alikuwa ndani ya ndege ya kukodi iliyowarudisha wagine49 hadi mjini conakry jumatano usiku serikali ilisema wengine81 wanangojea safari za ndege zijazo aliongeza wenzetu wa tunisia tuligundua kuwa baadhi yao walikuwa wamepoteza matumaini kuyati alisema na ni kwa moyo mzito kwamba niliweza kutana nao kwa sababu hali ilikuwa ngumu ngumumamaisaso mama wa watoto watatu alisema familia yake imeshambuliwa na kuishi kwa hofu katika taifa hilo la afrika ya kaskazini hatukutoa kutafuta chakula mara unapotoka wanakupiga mawe wanasema ondoka nendeni nyumbani tunisia ni watunisia mimi na watoto wangu tulikaa siku mbili bila kula alisema aliporejea guine jumaatano na afisa mmoja wa shirika la afya duniani who barani afrika ameomba misaada zaidi kwa mataifa yanayokabiliwa na mlipuko wa kipindupindu akisema kuwa ugonjwa huo huenda ukasambaa zaidi kutokana na mvua zinazoendelea kwenye baadhi ya maeneo arison kamau anatuharifu zaidi kwa mujibu wa shirika la habari la ape daktari patrick otim ambaye ni afisa wa dharura wa who amesema kwamba milipuko wa kipindupindu ni hatari kutokana na maambukizi ya haraka pamoja na maeneo yenye ya maji yaliyosimama amesema ni muhimu kutoa misaada kwa mataifa hayo ili yakabiliane na mlipuko kabla haijaenea zaidi kufikia sasa kipindupindu kimeripotiwa kwenye mataifa kati ya yaliyopo afrika kesi za karibu zaidi zimeripitiwa afrika kusini tanzania na zimbabwe malawi imeshuhudia mamia ya vifo kutokana na mlipuko unaosemekana kuwa mbaya zaidi nchini humo kisiwa cha madagaska ambacho kimekumbwa na vimbunga viwili mwaka huu pia kinakabiliwa na mlipuko wa kipindupindu kipindupindu ni ugonjwa unaoenezwa na maji machafu na mkuu wa who barani afrika daktari matitso mweti amesema kwamba ongezeko la mvua kwenye mataifa kama malawi linapunguza juhudi za kudhibiti mlipuko uliopo who limeonya kuwa mabadiliko ya hali ya hewa huenda yakaozengeza milipuko ya kipindupindu kwa kuwa bakteria wanaosababisha ugonjwa huo huzaana kwa kasi zaidi kwenye maeneo yenye maji yenye joto kufikia sasa chanjo ya kumeza kwa mdomo milioni34 zimetumwa kenya kongo na msumbiji ambako kesi za maambukizi zinaendelea kuongezeka kusikiliza habari za dunia kutoka idha ya kiswahili ya sauti voa ikitangaza kutoka washington dc muungano wa upinzani wa national salvation front nchini tunisia ulisema siku ya alhamisi kwamba utafanya maandamano siku ya jumapili licha ya kunyimwa kibali na mamlaka nchini humo huku ukiwa na msako mkali dhidiya wakosoaji wakuu wa rais wa nchi hiyo upinzani wa tunisia unatazama jinsi mamlaka itakavyoshughulikia maandamano hayo na mengine yalioitishwa jumamosi na chama chenye nguvu cha wafanyakazi cha ugtt kutokana na kukamata mfululizo kwa wakosoaji mashuhuri wa rais kais said gavano wa tunis alisema katika taarifa yake kuwa anakataa kutoa kibali cha maandamano ya jumapili kwa sababu viongozi wa kundi hilo wanatuhumiwa la njama dhidi ya usalama wa taifa viongozi wa muungano wa national salvation front ni miongoni mwa wapinzani kadhaa wa rais waliokamatwa mwezi mmoja uliopita kwa madai ambayo upinzani unasema yanachochewa kisiasa wizara ya sheria ya marekani imesema rais wa zamani donald trump anaweza kushtakiwa na maafisa wa polisi wa bungeni waliojeruhiwa na wabunge wa demokrat juu ya uasi wa januari6 moja katika bunge la marekani msimamo wa wizara hiyo kwamba trump kwamban kutokana na kesi kama hizo ulibainika katika kesi iliowasilishwa kwenye mahakama ya rufaa ya serikali kuu iliyotolewa alhamisi maelezo hayo yaliwasilishwa na l katika kitengo cha kesi za jinai cha wizara ya sheria na haihusiani na uchunguzi tofauti jinae, na wa kijinai unaofanywa na mashtaka wa wizara hiyo ili kujua ikiwa trump anaweza kushtakiwa kwa mashitaka ya jinai kwa juhudi za kutaka kutengua matokeo ya uchaguzi wa urais wa m2020 katika ghasia za bungeni <mulia> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idha ya kiswahili ya sauti sauiamria washington D. c kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba rais wa ufaransa emmanuel macron anaendelea ziara yake kwenye mataifa manne ya afrika lakini hilo likifanyika kuna mwendelezo au mtindo unaoonekana wa mataifa ya kiafrika kuelezea hisia zao dhidi ya taifa hilo la ufaransa je nini huenda kinapelekea hatua hiyo basi mwenzetu patrik ndwimana amezungumza na profesa chacha naigoti chacha kutoka nairobi na kwanza akitaka kujua nini huenda kinapelekea hisia hizo kutoka mataifa ya kiafrika hasa yale kutoka afrika magharibi nasikiria wafrika wamechoka kwa sababu miaka mingi baada ya uhuru tumekuwa na mahusiano ya aina mbalimbali na saa hizi ni kama nchi za magharibi zinaanza mchakato mpya wa kujaribu kuweka sera ambazo zitahathiri mausiano yao na afrika kwa namna nyingine lakini inapochunguzwa zaidi unazingatia kwamba mambo ni yale yale tu ni kwamba hao waliokuwa wakoloni waliotawala nchi za afrika kwa mfano makoloni na nchi yake ya ufaransa na hizo nchi za afrika nyingi zilizokuwa koloni za ufaransa ni kama sasa tena kuna ari mpya ya kutaka kwaonyesha kwamba bado wao ni mabwana nasisi na watwana na nafikiri na hilo ndilo tatizo nadhani kwa nini mchakato huu wa kupinga uwepo wa wanajeshi wa ufaransa umeanzia huko nchi za afrika magharibi ni muda mrefu wafaransa wamekuwepo wakijaribu kusaidia nchi mbalimbali kama mali vile bakinafasina nyinginezo katika kujaribu kukabiliana na matatizo ambayo wanakabiliana nayo ya upinzani dhidi ya utawala uyoko ndani na inaonekana wazi kwamba kuwepo kwa majeshi ya kifaransa hasijaweza kuleta amani wala kuleta asueni na suluhisho kwa matatizo ambayo nchi za afrika zinakabiliana nazo nafkili mojawapo ya sababu ambazo watu wanasema wamechoka waafrika ni kwamba labda ni muhimu sana waafrika waanze wenyewe eh, mikakati na mchakato wa kuweza kujihakikishia amani wao kwa wao na haya ndio masuala ambayo wakati mwingine eh, umoja wa nchi za afrika huwa unajadili lakini hatuoni kama yanasogeza amani mbele na bado nchi nyingi zinakuwa na maisha magumu yale ambayo yanaashiriwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe na uvamizi wa watu ambao wanaffiri wanaonewa na wale ambao wanatawala ufaransa inaonekana imeshtushwa na kuongezeka kwa ushawishi wa rasia na china barani afrika ziara hii ya macron katika nchi za afrika ya kati inalenga kuzuia ushawishi wa china na rasia afrika sababu kutarajia kwamba wafaransa wataendelea kutoa misaada kwa nchi za afrika ili ziweze kujikwamua na shira zinazokabiliana nazo umeingia mojawapo ya kuendeleza ukoloni mambo leo ambao nafikiri wakati mwingine watu wa magharibu wanaofurahia lakini kwa kweli tunahitaji kujifahili sisi kama waafrika kwamba mpaka sasa miaka stini mi baada ya uhuru tungali tunategemea hao wakoloni waliotutawala kuja kutusaidia simia nzuri kama tulikuwa tumeweka mkakati pamoja hiki uhuru za afrika zina rasilimali nyingi huyo alikuwa ni profesa chacha nyegoti chacha akizungumza na sauti ya amerika kutoka nairobi daecau za mwanasheria mkuu wa marekani siku ya jumatano alimtaja yefgeni prigozin mkuu wa jeshi la mamluki la russia wagna linalopigana nchini ukraine kuwa ni mhalifu wa kivita mwanasheria mkuu merik garland alikiambia kikao cha seneti kwamba wizara ya sheria inaisaidia ukraine kuchunguza uhalifu wa kivita unaodaiwa kufanywa tangu vamizi wa rusia ikiwamo pamoja na kundi la kijeshi la wagna bwana prigozin ambaye anashughulikia swala hilo kwa maoni yangu ni mhalifu wa vita garland aliambia kikao hicho labda hiyo haifai kwa mimi kusema kama jaji kabla ya kupata ushahidi wote lakini nadhani tuna ushahidi wa kutosha wakati huu kwangu kuhisi hivyo kundi hilo ambalo linahusika na mashambulizi dhidi ya wa ukrain katika mkoa wa donbas ikiwani pamoja na kuwaleta wafungwa kutoka katika magereza ya russia ni jambo lisiloeleweka wanaolifanya na utawala wa rais joe biden unasisitiza kuwepo wa kanuni za kina zaidi za serikali kuu ili kuweka eneo la mtandaoni kwa salama dhidi ya wa wavamizi ikiwani pamoja na kuhamisha majukumu ya usalama wa mtandao utokwa watumiaji hadi kwa wadau wa tasnia na kuchukulia mashambulizi ya mtandao kama vitisho vya usalama wa kitaifa mpango huo ni sehemu ya mkakati wa kitaifa wa mtandao ambao utawala ulitoa siku alhamisi ukionyesha malengo ya muda mrefu ya jinsi watu binafsi serikali na wafanya biashara wanaweza kufanya kazi kwa usalama katika ulimwengu wa kidigitali hii ni pamoja na kuweka wajibikaji kwenye sekta ya kompyuta na programu ili kutengeneza bidhaa zilizosalama kwa muundo ambao zimeundwa kimakusudi kutengenezwa na kujaribiwa ili kupunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya dosari zinazoweza kutumiwa kabla ya kuingizwa sokoni mkakati huo kimsingi unafikiria upya mkataba wa kijamii wa mtandao wa marekani na utasawazisha tena jukumu la kudhibiti hatari ya mtandao kwa wale ambao wanaweza kustahmili karimu mkurugenzi wa kataifa mtandao kembe walden alisema siku ya jumaatano karia mkutana na waandish wa habari kuhakiki mkakati huo na rais wa zamani wa ghana john mahama alhamisi amezindua kampeni yake ya kurejea kwenye wadhifa alioshikilia kati ya mwaka elfubil na knabil na elfubil na ki nasaba na na na mahama amewania urais wa, wa ghana mara tatu mara mbili alishindwa na rais wa sasa nana akufo ado kampeni ya mahama imezinduliwa wakati nchi inakabiliwa na hali ya kudorora kwa uchumi ni jambo linalopewa kipaumbele harrison kamau anayesoma ripoti ya kent mensa mamia ya wafuasi wa mahama walijitokeza kwenye ukumbi katika mkoa wa volta ambao ni ngome ya chama cha upinzani chandc sauti za vuvuzela pamoja na ngoma zilisikika kutoka kwa mamia ya wafuasi wake wakati wa uzinduzi wa kampeni yake akiwa amevalia mavazi meupe rangi inayoashiria ushindi nchini ghana john mahama alisema kwamba hali ya sasa nchini humo inahitaji kiongozi mwenye uzoefu kama yeye ghana needs And not ghana, ghana inahitaji zoefu na wala sio majaribio ghana inahitaji kiongozi atakayeanza kazi mara moja januari 7a ina ghana inahitaji kiongozi ambaye hatapewa muda wa mafunzo kuhusu kuongoza serikali ghana ilikuwa ina kote barani afrika na mimi kwa dhati kabisa nina imani kubwa na hayo. Na kwa hilo na kwamba tutaongoza mfano mahama amesema kwamba serikali ya sasa imewaangusha wananchi wa ghana na kupelekea hali ngumu ya kiuchumi inayoshuhudiwa kwenye taifa hilo la afrika magharibi amesema kwamba serikali imekosa maarifa na kwamba sasa imevunjika katika kila nyanja na kuongezea kuwa yeye ama yale ambayo hayakufikiriwa yametokea na nchi hivi leo imevunjika katika kila upande ghana imefilisika na tumegubikwa na madeni ambayo hatuwezi kuyalipa ameongeza kwamba hadhi ya taifa hilo imeshuka kwa kushindwa kulipa madeni yetu na taasisi za wakopeshaji zimetushusha katika viwango vya chini mno kuwahi kuona katika historia yetu ghana inakabiliwa na hali mbaya sana ya kiuchumi na mgogoro wa kifedha miongo kadhaa wakati kiwango cha mfumuko wa bei kwa mwaka kikifikia alma536 mwezi januari gharama ya maisha na bei za mafuta zimepanda katika taifa hilo la afrika magharibi na hivi karibuni ghana iliomba kiasi cha dola bilioni tatu kutoka shirika la kimataifa la fedha duniani ili kusaidia kufufua uchumi wa nchi akizungumza na voe peter mk manu mwenyekiti wa zamani wa kitaifa wa chama tawala cha new patriotic npp na pia meneja wa kampeni wa rais akufo ado mwaka wa 2020 amesema kwamba mahama mwenye umri wa miaka 64 hana chochote kipya cha kuwapa watu wa ghana mahama haleti chochote kipya katika uchaguzi tunafahamu jinsi alivyoendesha masuala ya nchi hii wakati alipokuwa na fursa ya kufanya hivyo katika rekodi yate hana chochote cha kuandika kwame asa asante mkurugenzi wa kituo cha masomo ya ulaya katika chuo kikuu cha ghana ameambia voa kwamba chama cha upinzani cha ndc kiko katika nafasi nzuri ya kurejea madarakani chini ya uongozi wa mahama asante anasema ndc kina fursa nzuri sana hasa kikiwa na mahama mahama anasimama wima katika misingi ya ujuzi rekodi ambayo aliacha alipoondoka madarakani na katika misingi ya umaarufu mambo haya matatu kwa kiasi kikubwa yanampa nguvu ya kupata fursa ya kushinda mei 13 viongozi wa chama hicho watakutana ili kuchagua mshika bendera wa ndc kwenye uchaguzi wa disemba 722 mahama atakuwa anashindana na watu wengine watatu akiwemo waziri wa zamani wa fedha na gavana wa benki kuu kwa bena dufor mkutano wa siku mbili unaoangazia jukumu kuu la mazingira pamoja na thamani ya misitu yenye mvua nyingi duniani limeendelea jumatano nchini gabon na kuhudhuriwa na viongozi kadhaa kutoka mataifa ya tropiki mkutano huo ulioandaliwa na ufaransa pamoja na gabon unalenga kubuni njia za kulinda misitu hiyo maarufu kama rain forest huko afrika ya kati na uwekezaji katika eneo hilo arrison kama anatuarifu zaidi kongamano hilo linaloitwa oforest summit lilibuniwa na rais wa gabon ali bongo ondimba na mwenzake wa ufaransa emmanuel macron ambao walitangaza kwenye mkutano wa umoja wa mataifa wa hali ya hewa cop uliofanyika nchini misri mwaka jana mkutano huo utaweka msukumo katika kuhamasisha ufahamu wa kisayansi kuhusu umuhimu wa dhamani ya ekolojia kwenye misitu na ukuzaji wake ili kuwa na dhamani endelevu kwenye hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano huo rais alibongo ondimba alisisitiza kwamba ni ukweli kwamba hakuna uwekezaji bora hivi leo kuliko uwekezaji katika misitu yetu kwa kutunza misitu yetu kuimarisha ufahamu wetu kuhusu hiyo misitu tunaolinda watu wetu na hasa waliopo mashambani na vilevile mustakabali kwa watoto wetu kipaumbele kingine kitakuwa ni mikakati ya kufadhili na kutunza misitu ya kitropiki kutokana na dhamani yake ya kulinda mazingira na kuhifadhi uzalishaji wa kaboni gabon mwenyeji wa mkutano huo imekuwa ni nchi ya kwanza ya afrika kufidiwa kutokana na juhudi zake za kutunza misitu rais macro kwa upande wake alisema kwamba mapambano haya tunayaongoza kwa pamoja na yanastahili kuongozwa tunapenda kuunga mkono juhudi ilizofanywa na kuweka mazingira mazuri ya ushirikiano kati ya wanasayansi wazawa, wa zawa wahusika wakuu wa kifedha viongozi wa biashara pamoja na wote watakaotuwezesha kuhifadhi na kulinda harakati hizi lengo kuu kwenye kikao hicho litakuwa kwenye misitu ya bonde la congo ambalo lina miti ya kipekee na ambalo ni la pili kwa ukubwa baada ya amazonia mwanamazingira andrea mikof ikogat anasema kwamba takriban dheludhi moja ya miti ya kipekee kwenye mataifa ya kitropiki ipo kwenye hatari ya kuangamia na kwa hivyo kuna umuhimu wa kuelimisha watu kuhusu hilo vers des habitants les habitants qui sont de nous. tunatoa elimu tunawafikia watu watu hasa wale walio karibu na sisi tunawaelimisha pia tunatumia mitandao ya kijamii kutoa uhamasisho kuhusu umuhimu wa msitu huu ambao ni fahari yetu kuwa na msitu wa aina hii katikati ya mji mkuu sio jambo la kawaida kwenye miji mingine ulimwenguni miongoni mwa viongozi wa mataifa wanaohudhuria mkutano huo ni pamoja na rais denis osungwesu wa jamhuri ya kongo fstin achaj taudera wa jamhuri ya afrika ya kati mahamat idris debi itno wa chad na teodoro obiangwe ma mbasongo waeuitorio gini na kwa msikilizaji wanajunga nasi hivi sasa wanasikiza matangazo ya komekuu afrika kutoka idhaa ya kiswaeli ya sauti amerika matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwani pamoja na mbeya highlands fm ya kule mbea tanzania nuru fm ya kule iringa tanzania tanzania fm ya zanzibar voice of muhabara ya kampala y uganda na ubc radio kule kampala ya utatupata kwenye redio soda hii na rtgl za butebo radio progress na radio sango malambu za bunya nchini s si. vo mitani The voa bitaani hivileo tunaelekea katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambapo mwanahabari wetu mitima de lashans amejielekeza katika vituo vya kuandikisha wapiga kura na kuwauliza namna gani wanatathimini mwenendo na utaratibu wa zoezi hilo mjini bukavu na katika jimbo la kivu kusini hapa ni sauti zao anaitwa matre kricha mini ndahira nimezunguka katika mji mzima nimekuta kwamba mambo yanaenda sambamba lakini kuna kasoro fulani ambazo tumeona kwenye senta fulani fulani kuna mambo ambayo watu ambao wamewahi kupoteza vyeti tumejikuta kwamba wanapofika kwenye senta wanaambiwa kwamba watoe kitu fulani yani pesa halafu ndo wapate cheti mpya kuna nafasi ambapo tumekuta kwamba kuna vilema hata wale ambao wa, hawaoni n yani vipofu wamejikuta kwamba mambo ni magumu wanawambia kwamba mashini hazitumiki vizuri yani wanangoja wapate zile ambazo zinaweza kutumika kwa ajili yao hawajapata mashini ya kuorozesha wao kama vipofu tunahitaji seni yani tume huro ya uchaguzi irekebishe mambo kama nahayo. na hayo hapa ni huzuni kabisa leo njio siku yangu ya tatu nafika hapa desubuhi niko hapa awayatupokea na bamwa walikia na mafishe za froude wakapita lakini shi mpaka hivi inene saa kumi na moya abayatupokea mashine ziko kidogo batu abapokelewe saa wa kawaida mbako nachoko narudia magharibi nafika wanakurudisha wanakuambia wende kunyumba hapa hmm. kuna ofisi mbili ndani ya ofisi ya kwanza muna kompyuta tatu na ofisi yenye tunaikala kwayo hapa ina kompyuta tu moja jina yangu ni abeli abeli mambolewa tangu tarehe kumi na sita niko hapa nikaona wandugu wanahusika na hii seni wako wanaleta wajirani yao wanatutambukia niti kidogo wanatuambia ewana mashini inakwama inakufa murudie kesho tena mulamukie tunalamukia tena maile masaa kumi kufika hapa wanakamaa tena wapembeni chi wenyewe hatujulikane kufika kukadi kabisa iko kwepesi tunataka wafate, ta- Mutu samoya, miambile, miamobu, wafate utaratibu mtu afike saa moya hata kwe wa mia mbili hata k wa miamo lazima afate utaratibu simo kweli natufurahisha sababu watu wamingi waliibiwa ma vitu vyao vya samani wapunga wanapotezeama kazi zao za uchaguzi kuna wengine walilunguliwa na manyumba kazi zao za uchaguzi zinapotelea ndani na wengine wanaeneza miaka kumi na mnane wanajisikia vizuri kupata kazi yao kwa mara ya kwanza kuna wengi walikuwa wanashindwa kusafiri juu yawalikuwa walikuwa wapoteza kazi zao na itatusaidia tena vizuri tena kwa sisi kama vijana kufikia tena uchaguzi ili tujichagulie viongozi na kuwa wagombea wenyewe walipoteza kart dlecteur wako waiye wako consideration kwa juu inaweze kana, hauna carte de lecteur lakini uko na certificat de naissance unaweza kuwa na passeport national congolais en cour de vaid unaweza kuwa na permis de conduire congolais en cour de vaid kama ugo kijana unaweza kuwa na carte délève au carte détudiant carte de service haina haina kwa ile sheria pale kama uko mzee una kuwa retraité unaweze kuwa na livrée yako yenye ulitosha kunako INSS au ns aucns yaleo njo ile madument zenye nafaa lakini inawezekana mtu asikuwe na hata doument moja mwazile njo kwa maana sheria inasema unaweza unawezakwenda kuiprsente unao cente disipio lakini ukisindikiziwa na watu tatu wenyewe walishajifere identifi ndani ya ile centre dinscription wenyewe walishaonekana kuist awlecteur wa watemwanye kama ndio huyu mwenzetu ni sitoyen wamwadhili kama hana karlekteur yenye lipita asiseme kama hawatamujali hapana watampokea na watatumika naye kufuatana na ile madokiument tunapokaribia kukamilisha matangazo ya leo namkaribisha tena sande shomari kwa muktasari wa habari rais emmanuel macron wa ufaransa siku ya alhamisi alisema enzi ya uingiliaji kati wa ufaransa barani afrika imekwisha alipoanza ziara mataifa barahilo, ya mataifa menne ya bara hilo ili kurejesha uhusiano uliotetereka hisia za chuki dhidi ya ufaransa zimeongezeka katika baadhi ya makoloni ya zamani ya afrika wakati bara hilo likizidi kuwa uwanja wa vita vya kidiplomasia huku ushawishi wa rusha na china ukiongezeka katika eneo hilo mataifa ya afrika ya magharibi ya guinea na Ivory Coast, anawarudisha nyumbani raiya wake wanaotaka kuondoka nchini tunisia baada ya kiongozi wa nchi hiyo anayezidi kuwa na utawala wa kiimla kutaka wahamiaji kutoka afrika kusini mwa jangwa la sahara wasakwe morisanda kuyate waziri wa mambo ya nji wawagine na wagine wanaoishi nje ya nchi alikuwa ndani ya ndege ya kukodi iliyowarudisha waguine49 hadi mjini conakry jumatano usiku serikali ilisema muungano wa upinzani wa national salvation front nchini tunisia ulisema siku ya alhamisi kwamba utafanya maandamano siku ya jumaapili licha ya kunyimwa kibali na mamlaka nchini humo huku ukiwa na msako mkali dhidi ya wakosoaji wakuu wa rais wa, wa nchi hiyo upinzani wa tunisia unatazama jinsi mamlaka itakavyoshughulikia maandamano hayo na mengine yaliyoitishwa jumamosi na chama chenye nguvu cha wafanyakazi cha ugtt kutokana na kukamata mfululizo kwa wakosoaji mashuhuri wa rais ai sayid wizara ya sheria ya marekani imesema rais wa zamani donald trump anaweza kushtakiwa na maafisa wa polisi wa bungeni waliojeruhiwa na wabunge wa demokrat juu ya wasi wa januari 6 m221 katika bunge la marekani msimamo wa wizara hiyo kwamba trump hana kinga kutokana na kesi kama hizo ulibainika atika kesi iliowasilishwa kwenye mahakama ya rufaa ya serikali kuu iliyotolewa alhamisi hi basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi adija riami produsa wetu saida hamdun jina langu harizon kamau na hewani nimeshirikiana naye sandey shomari kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo