hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika ikitangaza kutoka washington dc jumla ya watu 21 wamepoteza maisha katika mapambano baina ya vikosi vya usalama na wanajumuiya wako ndani ya siku 24 katika mkoa uliojitenga wa somaliland amesema afisa wa serikali meya wa eneo hilo linalogombaniwa abdirahim ali ismail aliueleza mkutano wa wanahabari kwamba raia 21 waliuawa na wengine 68 walijeruhiwa katika mapigano yaliyozuka baina ya vikosi vya somaliland na vile vya kijamii katika eneo la los anod mapigano yalianza februari 6 na kuendelea kwa siku 24 amesema ambapo familia laki mbl zilikimbia makazi yao kufuatia mapigano hayo somaliland ilijitangazia uhuru kutoka somalia 991 lakini halijawai kutambuliwa kimataifa mara nyingi huonekana kama eneo lenye utulivu katika ukanda huo wenye ghasia serikali ya ukrain alhamisi imesema kuwa kombora la rusia lilishambulia jengo la makazi katika mji wa zaporisia kusini mwa ukraine na kuwa takribani watu watatu rais wa ukraine volodimir zelenski alibandika taarifa kwenye telegram kuomba, kueleza kwamba kombora hilo liliharibu jengo la ghorofa tatu na kwamba juhudi za uokozi zinaendelea alisema taifa la kigaidi linataka kugeuza kila siku kwa watu wa ukraini kuwa siku ya vitisho lakini uovu hautatawala katika nchi alimalizia kusema rais zelenski jeshi la ukraine liliripoti alhamisi kwamba vikosi vya rasia vinaendelea kusonga mbele na kuvamia mji wa bahmut ambao umekuwa na eneo la mapigano makali kwa miezi kadhaa unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika uhispania imepanua kile inachofahamika kama mradi wa kwanza wa wahamiaji wa muda mfupi kutoka nchi za kusini mwa jango la sahara afisa wa serikali amesema kwamba mradi utaleta wafanyakazi kutoka senega ili kufanyakazi kwenye mashamba wakati wa msimu wa mavuno mradi huo unaotarajiwa kuanza mwezi ujao una lengo la kurudia tena mafanikio ya mradi wa kubadilisha wahamiaji ofanyika, uliofanyika miaka 22 iliyopita na moroko ambapo wafanyakazi 15 wa msimu walipelekwa uhispania kila mwaka kwa fanyakazi katika sekta ya kilimo kwa muda maalum kabla ya kurudishwa nyumbani uhispania hutumia mtindo huu wa uhamiaji wa mazungumzo ili kujaribu kupunguza wahamiaji haramu wakati ikijaza upungufu wa ajira uliopo katika sekta hiyo ya kilimo katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres ametoa wito wa kurejeshwa haraka kwa raia wa kigeni wanaoshikiliwa katika kambi maarufu ya al hal nchini siria ambayo inawahifadhi jamaa na wanajihadi kambi ya alhl inaendeshwa na, na wakurdi kaskazini mwa siria ni makazi ya zaidi ya watu50 wakiwemo wanafamilia wana wana wa watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la islamic state pamoja na raia wa siria waliokimbia makazi yao ya wakimbizi nchini iraq utawala wa rais wa marekani joe biden unasisitiza kuwepo kwa kanuni za kina zaidi za serikali kuu ili kufanya eneo la mtandao kuwasalama dhidi ya wadukuzi ikiwa ni pamoja na kuhamisha majukumu ya usalama wa mtandao kutoka kwa watumiaji hadi tasnia na kukabiliana na udukuzi ikiwa kamatishio la usalama wa taifa mpango huo ni sehemu ya mkakati wa kitaifa wa mtandao ambao utawala ulitoa alhamisi ukionyesha malengo ya masafa marefu jinsi watu binafsi serikali na wafanyabiashara wanaweza kufanya kazi kwa usalama katika ulimwengu wa kidijitali hii ni pamoja na kuweka majukumu kwenye sekta ya utengenezaji wa program za kompyuta zilizosalama ambazo zimeundwa kimakusudi ili kupunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya dosari zinazoweza kutumiwa kabla ya kuletwa kwenye soko mwisho wa habari hizi za dunia kutoka washington mimi jina langu ni idi ligongo ungana na patrick nduwimana katika matangazo ya kwa undani shukran kwa kuwa nami karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha kwa undani undani leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia ziara ya rais wa ufaransa emmanuel macron katika nchi za afrika ya kati ziara ambayo inajiri wakati hisia dhidi ya ufaransa inazidi kuongezeka katika nchi zinazozungumza kifaransa ambazo ni makoloni yake ya zamani na katika sehemu ya pili tutamulika swala la ukame katika nchi za pembe ya afrika ambao unazidi kusababisha wizi, wimbi la wakimbizi ndwakimbizi wa ndani wanaokabiliwa na hali ngumu ya maisha ndani leo mko nami patrick ndwimana kama nimevyodokeza uh, rais emmanuel macron wa ufaransa aliwasili uh, libreville katika mji mkuu wa gabon leo amerudia tena kusisitiza kwamba ufaransa ina tena nia ya kurudia sera za zamani za kuingilia kati masuala ya afrika alipokuwa anaanza ziara ya mataifa manne ya afrika ya kati ziara hiyo inafanyika baada ya kiongozi huyo kutangaza wiki hii kwamba anaondoa wanajeshi wa nchi yake barani humo na kuanzisha ushirikiano mpya wa kijeshi kisiasa kidiplomasia na kiuchumi na mataifa ya kiafrika kwa kuzingatia maslahi na faida za pande zote macron anaanza ziara ya kidiplomasia ya mataifa manne ya afrika ya kati ili kupima ushirikiano mpya wenye kuwajibika na nchi za afrika wakati hisia za kuipinga ufaransa zikiongezeka katika makoloni yake ya zamani mabadiliko hayo yanafuatia wimbi la upinzani katika nchi za afrika magharibi hasa mali burkina faso na guinea ambako viongozi wapya wa kijeshi wamesitisha uhusiano wa kijeshi na ufaransa na jana jumatano burkina faso ilitangaza kwamba inasitisha mkataba wa 19 ambao uliipatia paris nafasi ya kisheria kutoa msaada wa kijeshi inavyotaka ufaransa ilieleza kuwa ilituma wanajeshi wake katika nchi za kanda ya sahel hasa huko mali niger na burina faso kupambana na ugaidi kulingana na takwimu rasmi kuna wanajeshi a wa ufaransa nchini nchiiseneal ieoast gabon na jibuti sasa kwa nini hisia dhidi ya ufaransa zinazidi kuongezeka barani afrika hasa katika nchi za afrika magharibi hili ni swala ambalo nimemuuliza profesa chacha nyaigoti chacha anayefuatilia siasa za afrika na diplomasia ya kimataifa nafikiria waafrika wamechoka kwa sababu miaka mingi baada ya uhuru tumekuwa na mahusiano ya aina mbalimbali na saahizi ni kama nchi za magharibi zinaanza mchakato mpya wa kujaribu kuweka fera ambazo zitahathiri mahusiano yao na afrika kwa namna nyingine lakini inapochunguzwa zaidi unazingatia kwamba mambo ni yale yale tu ni kwamba hao waliokuwa wakoloni waliotawala nchi za afrika kwa mfano makoloni na nchi yake ya ufaransa na hizo nchi za afrika nyingi zilizokuwa koloni za ufaransa ni kama sasa tena kuna ari mpya ya kutaka waonyesha kwamba bado wao ni wa mabwana na sisi na watwana hasa mchakato huu umeanzia katika nchi za afrika imeanzia mali ikaenda burkina faso kulikuwa wanajeshi wa ufaransa huko awa viongozi wa kijeshi wakaomba wanajeshi wa ufaransa waondoke na wanajiandaa kuondoka lakini macron amekubaliana uh, na hilo na katika kuzungumza kwake anasema itabidi wazungumze na viongozi wa afrika kuhusu uh, ushirikiano huu wa kijeshi nini kitafanyika uh, unadhani kwa nini mchakato huu wa kupinga uwepo wa wanajeshi wa ufaransa umeanzia huko nchi za afrika magharibi uh, ni muda mrefu wafaransa wamekuwepo wakijaribu kusaidia nchi mbalimbali kama mali vile bakinafasana nyinginezo katika kujaribu kukabiliana na matatizo ambayo wanakabiliana nayo ya upinzani dhidi ya utawala aulioko ndani na inaonekana wazi kwamba kuwepo kwa majeshi ya kifaransa hasijaweza kuleta amani wala kuleta afueni inasuluhishwa kwa matatizo ambayo nchi za afrika zinakabiliana nazo na, na, na, nafkiri mojawapo na ya sababu ambazo watu wanasema wamechoka waafrika ni kwamba labda ni muhimu sana waafrika waanze wenyewe e, mikakati na mchakato mika wa kuweza kujihakikishia amani wao kwa wao na haya ndio masuala ambayo wakati mwingine Eh, umoja wa nchi za afrika huwa unajadili lakini hatuoni kama yanasongeza amani mbele na bado nchi nyingi zinakuwa na maisha magumu yale ambayo yanaashiriwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe na uvamizi wa watu ambao wanaffiri wanaonewa na wale ambao wanatawara macron anazitembelea nchi za afrika ya kati ambazo zina ushirikiano mkubwa wa kisiasa na kiuchumi na ufaransa hasa gabon na jamhuri ya congo ambayo ni congo brazaville ambapo kampuni ya mafuta ya ufaransa inaendelea kuchimba na kuuza mafuta je eh, macron kufanya ziara katika nchi hizo ni katika juhudi za kuziwia hisia dhidi ya ufaransa isiibuke kama inavyoonekana katika nchi za afrika magharibi ndiyo na moja wapo ya sababu za yeye kuchochea uh, shimikizo la kuweza kuwaambia waafrika kwamba bado ufaransa ni rafiki ni kwa sababu ya maslahi ya nchi yake na maslahi masilahi yafanyabiashara na viwanda mbalimbali vya ufaransa ambazo zinachukua au kutumia uh, maligafi za afrika au soko kuu la bidhaa zao vile zinazotengenezwa katika nchi ya ufaransa inakuwa i watu wa afrika kwa hivyo mambo yote haya yanatawaliwa na, na sera na mitazamo ya kiuchumi na inafikiri ziara hii ya ya macron ni kujaribu kuona kwa kwamba afrika wanaweza kuendelea bado kuwa soko la bidhaa za ufaransa na kuwa mahala ambapo ufaransa kama inahitaji malbasi inaweza kupata kwa mfano mafuta mazingineji ufaransa inaonekana imeshtushwa na kuongezeka kwa ushawishi wa russia na china barani afrika china ambayo imewekeza mabilioni ya dola katika sekta za miundombinu na sekta ya madini rusia ikionekana kuwa uwanjani kupitia kundi la wanajeshi mamluki la wagna ufaransa na nchi nyingine za magharibi ikiwemo marekani zilitamka waziwazi kuwa zitafanya juhudi ili kuziwia ushawishi wa china na rusia katika nchi za afrika je uh, profesa chacha uh, ziara hii ya macron katika nchi za afrika ya kati inalenga kuziwia ushawishi wa china na rasia afrika ndio na ahadi za watu wa magharidi na hao wote wenye nguvu huwa kwa kawaida kwa nchi za afrika hazitekelezeki kwa sababu waafrika pia wenyewe wanahitaji kujipambanua waanze kufanya ushirikiano kati ya wenyewe kwa wenyewe na waanza kufanya biashara kati ya wenyewe kwa wenyewe kwa sababu kutarajia kwamba wa fransa wataendelea kutoa misaada kwa nchi za afrika ili ziweze kujikwamua na shira zinazokabiliana nazo umeingia mojawapo ya kuendeleza ukoloni mamboleo ambao nafikiri wakati mwingine watu wa magharibi wanaofurahia lakini kwa kweli tunahitaji kujifahili sisi kama waafrika kwamba mpaka sasa miaka stini baada ya uhuru tuungali tunategemea hao wakoloni waliotutawala kuja kutusaidia sin nzuri kama tumekuwa tumeweka mikakati pamoja nchi uhuru za afrika zina rasilimali nyingi na zikitumia hizi rasilimali na kupanua mipaka yao na kufungua mipaka watu wafanye biashara nafikiri nchi hizi zitatajirika zaidi kuliko kuendelea kutegemea kwamba makoloni yaliyo tutawala yataendelea kutusaidia na alipofanya ziara nchini burkina faso mwaka elfubili kuminasaba macron aliahidi kuwa ufaransa itabadili sera yake barani afrika hasa kutuingilia kati masuala ya ndani ya nchi za bara hilo alitoa ahadi hiyo akizungumza wa na wanafunzi wa chuo kikuu na kabla ya kuondoka paris siku ya jumatatu usiku macron alitoa hotuba muhimu inayoeleza sera mpya kuelekea afrika akisisitiza kwamba maslahi yao ni kuendeleza demokrasia pamoja na ushirikiano wa kiuchumi kwa faida ya pande zote baadhi ya wachambuzi wanasema macron hata, hajatekeleza ahadi yake ya kubadili sera ya ufaransa barani afrika na ndio maana hisia au chuki dhidi ya ufaransa inazidi kuongezeka barani ya afrika eh, profesa chacha sijui unakubaliana na haya yanayozungumzwa na macha, na wachambuzi ndio ndio na uongozi wa nchi za magharibi hasa nchi hizi ambazo zina zi nguvu ufaransa uingereza marekani na nyingineza nafikiri uongozi wao una wasiwasi sana kuhusu nafasi ambayo china inachukua katika maisha ya kiuchumi ya nchi za afrika na mojawapo ya sababu makorona hawakuja kwa mfano nchi za afrika ni kujaribu kuendeleza fikira kwamba waafrika wanaweza kuwaamini waafrika wanaweza kuwategemea lakini hayo yote ni mambo ambayo yanawezekana tu kama nchi za afrika pia zitakuwa na nguvu kwa sababu sisi kila mara tuna na hizi nchi kutokana na u uh, chnawawaou na na wao wako juu unadhani maro anatakiwa kufanya nini au faransa anatakiwa kufanya nini ili huu uhusiano wa kuaminiana uh, kati ya uh, nchi na nyingine uweze kuendelea na wasidhani kwamba anaendelea na ile sera ya ukoloni mambo leo au kuendelea kutafuta faida kwenye rasilimali za afrika anatakiwa kufanya nini niniafkirha uh, ambazo nchi hizi za magaribi zimekuwa zikitoka kwa nchi za afrika zinahitaji kutumizwa na kama ahadi hizo atimizi basi waafrika wataendelea kuwa na wasiwasi na wakati mwingine wanakosa uaminifu wa na kwa kukosa uaminifu wa waafrika wanarudi wanasema je hao jamaa wanatulaghai tu na kutumia mali zetu na wakati mwingine kujaribu kutumia soko kutoka afrika kwa sababu sisi zumaunua bidhaa zao lakini wanapoahidi kwamba watatekeleza majukumu ya misaada ya aina mbalimbali wanashindo kutekeleza hiyo msaada kwa hivyo ikabidi makroo adhihirishe kwa vitendo sio kwa maneno maneno tumeshasikiliza na kutafakari hayo maneno na tunaona maneno matupu hayawezi kubadilisha mitazamo ya kwamba sisi tunahitaji kusema hapana hatuwezi kuendelea kunyanyaswa ha, amegusia pia kwamba mara hii kwenye sera ambayo anaandaa ni sio aje na fikra lakini atakaa pamoja ikiwa ni e, upande wa ushirikiano wa kijeshi atakaa pamoja na viongozi wa kijeshi mawaziri wa ulinzi wakubaliane nini ufaransa naweza kasaidia kwenye sekta hiyo unafikiri hii ya kuweka mazungumzo mjadala kuliko kuleta kama vile nafkiri unawashinikizia una uh, jambo watu unafikiri inaweza ku uh, labda uh, sana sana kama itasaidia sana kama itasaidia nafkirinaakasaidia pia akiwa tayari kusikiliza na waafrka wa wakae chonjo wakae vigumu kwa sababu wakati mwingine wama kwenda katika mikutano ya aina hii bila kujiandaa kwa njia ya hali ya juu na tunahitaji tue tunafanya maandalizi ya kutosheleza misimamo yetu ili tuweze kutoa maoni ambayo ni mwafaka ambayo yataweza kutofaidia profesa chacha nyaigoti chacha akizungumza nasi kutoka huko nairobi na leo akiwa mjini libreville macron alihudhuria mkutano wa viongozi wa kulinda misitu ya afrika ya kati one forest summit kabla ya kuelekea angola siku ya jumaa ambako anatarajiwa kutia saini mkataba wa maendeleo ya sekta ya kilimo baada ya hapo atatembelea jamhuri ya congo brozville kabla ya kuelekea jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc ambako tayari kumekuwepo na maandamano nje ya ubalozi wa ufaransa kupinga ziara yake punde tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani wakati eneo la pembe ya afrika linaingia msimu wa sita mfululizo bila mvua idadi ya watu waliohama makazi yao inazidi kuongezeka huku mamilioni ya watu kutoka somalia ethiopia na kenya wakikabiliwa na hali ngumu ya maisha kutokana na uhaba wa maji njaa na ukosefu wa usalama wa chakula na mizozo watu wanaendelea kupambana na uhaba wa chakula na maji unaotishia maisha yao unaosababishwa na hasara kubwa upande wa mavuno mifugo na mapato mwenzetu jason nyakundi kutoka huko kenya anaangazia hali ya sasa katika maeneo yaliyoathiriwa na ukame mkali na juhudi zinazofanyika kuokoa maisha ya watu ukame wa kutisha katika pembe ya afrika unaonekana kuwa utaendelea kutokana na msimu wa sita mfululizo wa ukosefu wa mvua shirika la kikanda la utafiti wa hali ya hewa limeonywa likihofia hali mbaya zaidi kuliko mwongo mmoja uliopita wakati takriban watu 26 walikufa nchini somalia pekee utabiri wa msimu wa mvua wa machi hadi mei mwaka 22 unaonyesha kupungua mvua na hali joto ya juu kwa mujibu wa mamlaka ya serikali ya utabiri wa hali ya hewa ics msimu muhimu wa machi hadi mei wa kawaida huchangia hadi asilimia 6 ya jumla ya mvua kwa mwaka katika maeneo ya equeta ya pembe kubwa ya afrika mtazamo huu unathibitisha hofu ya wataalamu wa hali ya hewa na mashirika ya misaada ambao wameonya juu ya janga la kibinadamu ambalo halijawahi kutokea kama ukame mrefu na mbaya zaidi unaokumba eneo hili icpsc inasema katika sehemu za ethiopia kenya somalia na uganda ambazo zimeathiriwa zaidi na ukame wa hivi majuzi huu unaweza kuwa msimu wa sita wa mvua kukosekana mfululizo nchini kenya mikoa ya kaskazini na kaskazini mashariki ndio imeathirika zaidi na ukame na nimezungumza na ahmed hussein mwandishi wa habari kaunti ya wajia kutaka kufahamu hali ilivyo kwa sasa vile ilipo sasa hivi ni kwamba wakazi wengi sasa hivi wana shida nyingi sana kwani wakazi hao ama wenye mifugo mifugo wao wamekufa kwa sababu ya ukame kwa muda mrefu katika kama miaka tatu hivi uh, alijakuwa na mvua mzuri hapo na hivyo sasa imeleta shida nyingi sana wakazi hapa ni wenye mifugo mifugo wao wamekufa na sasa hivi tu wako na shida nyingi sana wengine wengi hawana maji hawana chakula uh, mifugo wao wamekufa so hali yao ni hali haliyatarili sana kwa sababu unaona hawa kwa miaka mitatu sasa mitatuaaaiakua na mvua wao tu ni wenye mifugo wanategemea tu mifugo sasa hivi kama hakuna mvua haiwezi kuwa na chakula mifugo cha, mfug chakula za mifugo wao kama ngombe nyamia yote hawana sasa hivi unaona hizi kaunti tatu za wajia aau mandera kama kaunti za marsabit kaunti za ilo hizo zile zimekuwa na shida nyingi sana lakini katika eneo la ukanda wa kaskazini mashariki kama hizi kaunti tano ambayo nimesema wajia garisa, mandera wajiaarisa marsabit hizi io zile kaunti zimeathirika sana na hali mbaya ya ukame kwa sasa hivi hakuna watu ambao wamekufa kwa sababu ya ukame ama kutokosa chakula lakini kuna wa, kuna kuna wale watu ambao wamekufa eh, kwa sababu ya ugonjwa wa kipindupindu cholera ambao sasa imeletwa na na ukame kama kuna mifugo wengi ambao wamekufa kuna watu wengine labda wako na shida uh, zingine kama watoto watoto kuna ile ile ambao hawana hawana ile, like tunasema a children wao pia shidaa uh, wako na na shida wako hatarii sana katika kaunti ya wajia ndio mahali ambapo ama aat ambapo uh, wamekuwa na shida nyingi kwa sababu ya ukame na shida za kolera, ama a aa sasa unaona kwamba Uh, akaunti hi wajia kumekua na watu tisa ambao wamepoteza maisha yao kwa sababu ya ya ugonjwa wa kipindupindu ambao imesababishwa na ukame na kaunti zingine kama pia wamepoteza watu maisha yao uh, lakini si watu ambao wamekosa chakula ni watu ambao sasa sasahivi hawana mifugo na shida za ukame tu imeleta shida za ugonjwa wa kipindupindu na kama venye sahii hali ipo mambo inaweza kuwa mbaya zaidi kuna shirika zingine pia wanafanya wanasaidia wanafanya misaada hapa na pale lakini na kama hata serikali ya ya ya ya wajia serikali ya Garisa, mandera zote zinafanya ile like relief program ile like chakula cha misaada lakini hazitoshi atshio na wabunge na seneta, kutoka ama wale viongozi kutoka -eneo kaskazini mashariki just tu eneokaskazini na wao wanaomba tais, atangaze wanaombatangaze kama janga wanaomba kwamba wanasema kwamba hivyo basi ndo watu watasaidika kwa kwasababu wanasema sahihi hapa sasa sahi, hii ukame sasa imekuwa janga ili mashirika zingine ili nchi za hapo nje wote wasaidie wakazi wakati huu wa uum wa ukame pembe ya afrika ni mojawapo ya maeneo yaliyo hatarini zaidi kutokana na, na mabadiliko ya hali ya hewa na hali mbaya ya hewa inatokea kwa nguvu misimu mitano ya mvua iliyoshindwa mfululizo imeua mamilioni ya mifugo uharibu mazao na kuwalazimisha zaidi ya watu milioni moja kuhama makwao kutafuta chakula na maji icpsc ilisema hali inayokujani mbaya zaidi kuliko wakati wa ukame wa mwaka 211 huku watu ilio23 nchini kenya ethiopia na somalia tayari wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula kulingana na igad na shirika na shirika la chakula na kilimo la umoja mataifa mataifafau mwaka huo njaa ilitangazwa nchini somalia na watu 26 nusu yao watoto chini ya umri wa miaka 6 walikufa kwa njaa kutokana na sababu kwamba jumuiya ya kimataifa haikuchukua hatua za haraka kulingana na umoja wa mataifa wakati huo eneo hilo lilikuwa limeshuhudia misimu miwili ya ukosefu wa mvua dr john kito ni mkurugenzi wa shirika la oxfm hapa nchini kenya na kwanza limemuuliza iwapo hatua za haraka zinachukuliwa kuyakoa maisha ya binadam uh, shida ni kwamba serikali haijaweka pesa ya kutosha nchini kenya uh, hivi karibuni karibunimawaziri wametoa uh, agizo kwamba uh, bilioni sita ya kenya iwe, iwekezwe katika kudili kudil, kudil na hili janga hii ni pesa kidogo sana uh, unapoangalia kaa hili ni janga la kitaifa kwa uh, nchi ambayo ina bet ya trilioni tatu nukta tatu kutoa bilioni ine tu ni kama ya hizo pesa zote na hizi pesa hazifiki katika ile social protection ilevizuri ya kufikia watu uh, lakini serikali inajaribu uh, mashirika ma, ma, ma, ma, ma, ma ya ki mataipa, ya kijamii pia yanajaribu kuna ile pia kunaa ma, wa, wa kimataifa pia wanajaribu kuwekeza pesa lakini kuna shida kwamba ile pesa ambayo inahitajika kufikia kila mtu ambaye anaahilika haijatoshelesha bado uh, un na ma mashirika ya kijamii yametoa ya po nchini kenya ambayo haijafadhiliwa ya kutosha uh, kama nusu tu ya hizo pesa pesaambayo imetolewa matafa na haitoshereshi hasa fa watukitu uh, uh, ambacho imejaribu kuambia serekali, mi, tujaribu kushughulika hasa kuokoa maisha ya watu tsda watu serikali na washikadau katika hii sekta ya yawamekua wakiangazia hilisai kwa muda mrefu so kila, kila baada ya miaka kadhaa kunakuwa na ukame nchini kenya na tunaona njaa na sio lazima ukame upeleke watu kakufikia njaa ma kukufa kutokana na njaa so kuna zile early warning early action ambazo zimewekwa na, zimewe na serikali na mashirika ya kijamii pamoja na un system nakjaribu kuzuia I, i ya njaa na ukosefu wa a vyakula kuwa crisis baada ya kila ukame aa, lakini haya hizi hi, hi, hi, efforts hizi sera ambazo zimewekwa zimesaidia tu warning kumechwaiko na tulipata early warning mapema kutoka mwakawa elfu mbili ishirina moja aa, mashariki ya kijamii ambayo yanafanya kazi mashinani serikali za ambazo ikhm za kenya ambazo imeaiia zaidi walianza kutoa tahadhari mapema kwamba tunaona kwamba watu wanaanza kuruka vyakula kwa siku baada ya kula, kula, kula, kula, kula, kula, kula mara mbili mara tatu mara mbili wanakula mara moja ama hawakuli chakula cha kutosha uh, ile food basket katika ni, katika jamii imepungua lakini action haijakuwa mzuri sana kwa kwa, kwa ile response. na kwa sababu serikali hawawekezi pesa za kutosha katika hii, so kuenda mbele lakini kitu cha muhimu ni kuhakikisha kwamba hii ni saada ya kijamii na mapema na kusaidia jamii jambo lingine ni kwamba ukiangalia katika sekta ya, ya, ya ukulima ambayo imekuwa ile ileb ya ya, ya ya ya ya ya food security nchini kenya imekuwa na mind kwa muda mrefu na hii mabadiliko ya tabia nchi lakini pia tu sera za, za, za mfumo wa ukulima pia ni mbaya kwa sababu unaajiri pia nchi m ya kupanda tu mahindi na maharagwe pia imekuwa mbaya wakati mataifa yengine farming so unafanya ile ukulima ambayo inaangazia kuzuia mabadiliko ya tabia nchi pia badala ya kufanya ukulima ambayo ina, inafanya mabadiliko ya tabia nchi kuwa mabaya so kuna ile haja pia ya kuangalia zile sera za agriculture za ukuzaji wa vyakula ambao pia unafaa uh, sekta ya maji pia haijaangaziwa zaidi vipi tunaweza akikisha kwamba kila mkenya anapata maji ya kutosha bado ya kukunywa lakini pia ya kufanya ukulima lakini pia kushughulikia viini hasa ya ukosefu wa vyakula wakati kila wakati kunakuwa na, na ukame nchini kenya mwezi uliopita katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteresh alisema watu milioni moja nukta tatu asilimia themanini yao wakiwa ni wanawake na watoto wamekimbia makazi yao nchini somalia kutokana na ukame unaoendelea katibu mkuu pia alisema watu l8 zaidi ya nusu ya wakazi wa somalia watahitaji msaada wa kibinadam mwaka huu vita vya ukrein vimelaumiwa kwa kiasi kikubwa kwa uaba wa chakula unaoshuhudiwa duniani na hasa afrika gharama ya nishati mbolea na chakula imepanda kwa kati asilimia4 na tangu urusi ilipovamia mnamo februari222 mwaka kulingana na takwimu kutoka benki ya maendeleo ya afrika afrika inaagiza zaidi ya tani milioni 1 za chakula kwa mwaka zenye thamani ya takriban dola bilioni75 na bara hili sasa linajikuta katika hali mbaya kwani tani milioni 30 za bidhaa kutoka nje zinatoka nchi hizo zilizovitani za urusi na ukraine nam ripoti hiyo ya jason nyakundi ndiyo inakamilisha kwa undani leo ni washukuru wote mliotusikiliza nimshukuru pia mwelekezi wangu saida hamdun patrick nduimana tuna wageni tukiwatakia usiku mwema