ay ka cabanayaan qiimaha macishada oo kor ukacay sidokale waxaad maqli <tong> <tong> hii ni idhaa ya kiswahili ya sautia amerika va inatangaza moja kwa moja kutoka jijikuu la marekani washigtndc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza mimi ni mkamiti kibayasi na mimi ni idi ligongo karibu katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni alhamisi tarehe 2 mwezi machi mwaka 223 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa ambayo inasikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na radio citizen inayosikika kote nchini kenya tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom ripoti tulizokuandalia wakati huu ni kwamba rais wa ufaransa emmanuel macron ameanza ziara barani afrika huku vijana wa kundi la lucha huko drc hawamtaki a kanyagi katika ardhi ya drc sababu president wa kongo ndiye anapatia Uh, wanajeshi ama wateroriste wa 23 makuta na masasi kusudi waji wa huo watu ndani ya nchi yetu kongo ndio kwa mana tunasema hatumutaki ndani udongo wetu wa kongo kwingineko rais wa kenya williamu ruto amepuuza uamuzi wa mahakama ya juu ya kenya ya kuruhusu usajili wa mashirika yanayosimamia haki za mashoga mimi ni mtu ambaye ninamcha mungu yale mambo ambayo yamefanyika kule kotini desturi mila ukristo wetu uislamu wetu hauwezi kuturuhusu mke aowe mke mwenzake ama mwanaume aowe mwanaume mwenzake kwa vidokezo hivi na vinginevyo utavisikia katika matangazo haya ya dakika thelaatini kwanza nampisha idi ligongo anakusomea habari muhimu za dunia jumla ya watu 21 wamepoteza maisha katika mapambano baina ya vikosi vya usalama na wanajumuia wako ndani ya siku 24 katika mkoa uliojitenga wa somaliland amesema afisa wa serikali mea wa eneo hilo linalogombaniwa abdirahim ali ismail aliueleza mkutano na wanahabari kwamba raia 21 waliuawa na wengine 680 walijeruhiwa katika mapambano yaliyozuka baina ya vikosi vya somaliland na vile vya kijamii katika eneo la las anod mapigano yalianza februari 6 na kuendelea kwa siku 24 amesema ambapo familia laki mbil zilikimbia makazi yao kufuatia mapigano hayo somaliland ilijitangazia uhuru kutoka somalia mwa99 lakini halijawahi kutambulika kimataifa na mara nyingi huonekana kuwa na utulivu katika ukanda huo wenye ghasia hata hivyo wasiwasi wa kisiasa umelikumba eneo hilo siku za hivi karibuni na kusababisha ghasia mbaya baina ya vikosi vya serikali na wanamgambo wanaoiunga mkono somalia serikali ya ukraine alhamisi imesema kuwa kombora la russia lilishambulia jengo la makazi katika mji wa zaportinhia kusini mwa ukraine na kuwa takriban watu watatu rais wa ukraine volodimir zelenski alibandika taarifa kwenye telegram kwamba kombora hilo liliharibu jengo la ghorofa tatu na kwamba juhudi za uokozi zinaendelea alisema taifa la kigaidi linataka kugeuza kila siku kwa watu wa ukrain kuwa siku ya vitisho lakini uovu autotawala katika nchi alimalizia kusema rais zelenski jeshi la ukraine liliripoti alhamisi kwamba vikosi vya rasia vinaendelea kusonga mbele na kuuvamia mji wa bahmut ambao umekuwa eneo la mapigano makali kwa miezi kadhaa uhispania inapanua kile kinachofahamika kama mradi wa kwanza wa wahamiaji wa muda mfupi kutoka nchi za kusini mwa jango la sahara afisa wa serikali amesema kwamba mradi huo utawaleta wafanyakazi mia moja kutoka senaga ili kufanya kazi kwenye mashamba wakati wa msimu wa mavuno mradi huo unaotarajiwa kuanza mwezi ujao una lengo la kurudia tena mafanikio ya mradi waliokubaliana na uhamiaji uliofanyika miaka 2 iliyopita na moroko ambapo wafanyakazi wa msimu walipelekwa uhispania kila mwaka kufanya kazi katika sekta ya kilimo kwa muda maalum kabla ya kurudishwa nyumbani uhispania hutumia mtindo huu wa uhamiaji wa mzunguko ili kujaribu kupunguza wahamiaji haramu wakati ikijaza upungufu wa ajira uliopo katika sekta nyeti ya kilimo mpango wa senegal unafuatia mpango wa majaribio uliofanywa honduras ambapo wafanyakazi 250 walipelekwa mwaka 222 22. mwaka huu takriban wafanyakazi 415 wa honduras na 1a wawl kutoka ecuador wamefanya kazi ya kuvuna matunda na kubaki huko kwa karibu miezi mitano katibu mkuu wa umoja wa mataifa ya antonio guteres ametoa wito wa kurejeshwa haraka kwa raia wa kigeni wanaoshikiliwa katika kambi maarufu ya al hal nchini siria ambayo inawahifadhi jamaa na wanajihadi kambi ya alhol inayoendeshwa na wakurdi kaskazini mwa siria ni makazi ya zaidi ya watu laki50 wakiwemo wanafamilia wa watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la islamic state pamoja na raia wa siria waliokimbia makazi yao na wakimbizi wa iraq mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili karibu nusu ya wakazi wa kambi hiyo wako chini ya umri wa miaka kumi na miwili na wakazi wamenyimwa haki zao wapo katika mazingira magumu na wametengwa guteresh alisema katika taarifa wakati wa ziara yake nchini iraq wamekwama katika hali ya kukata tamaa bila ya kujua mwisho wao alisema katika kambi ya jadaa ambayo mamlaka ya iraq inaelezea kama kituo cha ukarabati kwa wale wanaorejea kutoka siria guteresh amezisihi nchi wanachama wa umoja wa mataifa ambazo zina raia wa alhall kuongeza kwa kiasi kikubwa juhudi zao za kuwezesha kuwarejesha nyumbani raiya wao salama na kwa heshima aliielezea iraq iliyoharibiwa na vita imewarejesha mamia ya familia kutoka alhal tangu mei mwaka22 nchi zote zenye raiya wao alhal lazima zifanye hivyo na lazima zifanye hivyo katika kurejeshwa kwa heshima kulingana na sheria husika za kimataifa na kwa upande wa watoto wakiongozwa na kanuni za masilahi bora ya watoto alieleza guteresh alionya kuruhusu hali hii isiyoweza kuepukika itachochea chuki zaidi na kukata tamaa na kutishia usalama pamoja na utulivu mamlaka ya kikurdi nchini siria zimekuwa zikitoa wito mara kwa mara kwa nchi kuwarejesha nyumbani raiya wao lakini serikali za kigeni zimeruhusu sehemu pekee ya raiya hao kurejea nyumbani wakihofia vitisho vya usalama na upinzani wa kisiasa wa ndani unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc utawala wa rais wa marekani joe biden unasisitiza kuwepo kwa kanuni za kina zaidi za serikali kuu ili kufanya eneo la mtandao kuwa salama dhidi ya wadukuzi ikiwa ni pamoja na kuhamisha majukumu ya usalama wa mtandao kutoka kwa watumiaji hadi kwa tasnia na kukabiliana na udukuzi ikiwa kamatishio la usalama wa taifa mpango huo ni sehemu ya mkakati wa kitaifa wa mtandao ambao utawala ulitoa alhamisi ukionyesha malengo ya masafa marefu jinsi watu binafsi serikali na wafanyabiashara wanaweza kufanya kazi kwa usalama katika ulimwengu wa kidijitali hii ni pamoja na kuweka majukumu kwenye sekta ya utengenezaji wa programu za kompyuta zilizosalama ambazo zimeundwa kimakusudi ili kupunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya dosari zinazoweza kutumiwa kabla ya kuletwa kwenye soko jeshi la wanamaji la uingereza alhamisi limesema vikosi vyake vilikamata makombora ya kushambulia vifaru ya iran na vifaa vya makombora ya mbali kutoka kwenye boti ndogo katika guba ya oman uingereza haikutaja mahali ambapo silaha hizo zilikuwa zinapelekwa lakini jeshi la marekani ambalo lilisema lilitoa msaada wa kijasusi na uchunguzi kwa operesheni hiyo lilisema utekaji nyara ulifanyika katika njia ambayo kihistoria ilitumika kusafirisha silaha kinyume cha sheria kwenda yemen ni moja ya msururu wa shehena zilizonaswa na vikosi vya maghreb vina vyosema iran imewapa silaha wasi wa kihudhi nchini yemen madai ambayo iran imekanusha na wauka woukwa... naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc habari tuliopatia uzito wa juu ni kwamba rais emmanuel macron wa ufaransa aliwasili gabon na amerudia tena kusisitiza hii leo kwamba ufaransa haina tena nia ya kurudia sera za zamani za kuingilia kati masuala ya afrika alipokuwa anaanza ziara mataifa manne ya afrika ya kati ziara hiyo inafanyika baada ya kiongozi huyo kutangaza wiki hii kwamba anaondoa wanajeshi wa nchi yake barani humo na kuanzisha ushirikiano mpya wa kijeshi kisiasa kidiplomasia na kiuchumi na mataifa ya kiafrika kwa kuzingatia maslahi na faida za pande zote abdu shacur aboud anaisoma ripoti sete de la france afrique e bien revolu akizungumza leo asubuhi mjini riberville na wafaransa wanaoishi gabon rais macron alisema enzi ya france afriue imekwisha akimaanisha kwamba ule ushirikiano ambao ulipatia ufaransa nafasi ya kuingilia kati kijeshi katika koloni zake zamani pindi panavyozuka ghasia na mapinduzi jai decid dune strategie nouvelle pour eux nimeamua kuanzisha mkakati mpya kwa ajili ya kambi zetu zote za kijeshi barani afrika na nimewaomba waziri wa ulinzi na mkuu wa majeshi kufanya kazi na wenzao wa afrika ili kukubaliana juu ya mipango yetu ya kijeshi chini ya hali hii inamaanisha hatuondoki wala kutojihusisha lakini swala la kukubaliana na mfumo ambao utaambatana na mahitaji yetu sote macron anaanza ziara ya kiplomasia mataifa maane ya afrika ya kati ili kupima ushirikiano mpya wenye kuwajibika na nchi za afrika wakati hisia za kupinga ufaransa zikiongezeka katika makoloni yake ya zamani na huku paris ikishtushwa na kuongezeka ushawishi wa rasia katika mataifa hayo yanayozungumza kifaransa akiwa mjini libville hii leo macron anahudhuria pia mkutano wa viongozi kuhusu kuhifadhi na kulinda misitua afrika ya kati mkutano uliopewa jina la n forest lakini wakazi wa libreville wanasema macron anatembelea nchi yao ili kumuunga mkono rais ali omar bongo katika uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu orka muele ni mwandishi habari na mkosoaji wa serikali tunaamini kwamba kuwasili kwa rais wa ufaransa nchini gabon haijastahiki kwa sababu ni miezi sita kabla ya uchaguzi wa rais na bunge ziara hii inachukuliwa kama ni ya kumuunga mkono rais ali bongo ambapo hata hivyo alichaguliwa mara mbili katika uchaguzi uliokuwa na wizi mkubwa na kupingwa mwaka29216 lakini kabla ya kuondoka paris siku ya jumatatu usiku rais macron alitoa hotuba muhimu inayoeleza sera mpya ya ufaransa kuelekea afrika akisitiza kwamba maslahi yao ni kuendeleza demokrasia pamoja na ushirikiano wa kiuchumi kwa faida za pande zote Au fond, la logique, c'est que notre modèle ne doit plus être celui de base militaire telle qu'elles existent aujourd'hui. ikiwa na watumishi wa ufaransa watakaobaki wa lakini pia kwa ushirikiano na watumishi wa kiafrika watakaokaribishwa wa ikiwa washirika wetu wa afrika watakubaliana na masharti yake macron ataelekea angola siku ya ijumaa ambako anatarajiwa kutia saini mkataba wa maendeleo ya sekta ya kilimo hapo tena atatembelea jamhuri ya kongo siku hiyo ya ijumaa kabla ya kuelekea jamhuri ya kidemokrasia ya kongo siku ya jumamosi ambako tayari kumekuwepwa maandamano nje ya ubalozi wa ufaransa mjini King ishasa kupinga ziara yake na hii leo mjini goma wafuasi wa vuguvugu la vijana wa lucha na wakundi la veranda mutsanga waliandamana hadi ubalozi mdogo faransa mjini humo wakipinga pia ziara hiyo ya macron na tukielekea huko nchini kenya ni kwamba rais wa kenya william ruto leo amepuzilia mbali uamuzi wa mahakama ya juu nchini humo wa kuruhusu usajili wa mashirika yanayoangazia haki za mashoga na kueleza kuwa kenya inathamini mila tamaduni pamoja na dini za nchini mwake kenne wandera anayeripoti zaidi kutoka nairobi mimi ni mtu ambaye ninamcha mungu yale mambo ambayo yamefanyika kule kotini rais ruto anakariri kuwa hatua hiyo ya mahakama ya juu ya ijumaa iliyopita kuwaruhusu mashoga wasenge wasagaji na watu wenye mchanganyiko wa maumbile kike na kiume kuwa na uhuru wa kusajili mashirika yao nchini kenya ni swala linalokinzana na mila na tamaduni za nchi desturi mila ukristo wetu uislamu wetu hauwezi kuturuhusu mke aowe mke mwenzake ama mwanaume aowe mwanaume mwenzake ruto aliyekuwa akizungumza alhamisi katika jumba la mikutano la kicc jijini nairobi wakati wa hafla ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake mwaka huu akiwaondolea hofu raia wa kenya kando na kupuuzilia mbali maamuzi hayo vilevile amekariri kuwa kenya haitaruhusu uendelezaji wa ndoa za jinsia moja kwani ni taifa inalomcha mungu ambalo linaongozwa na, na maadili ya kikristo na kiislamu pamoja na utamaduni wa kiafrika tunaheshimu madini zetu zote hatuwezi kwenda barabara ati atiya wanawake kuoa wanawake wenzao ati na wanaume kuoa wow, wanaume wenzao hiyo haiwezekani katika taifa letu la kenya jameni kwa hivyo musikuwe na wasiwasi tunaelewana musikuwe na wasiwasi itafanyika kwingine lakini haitafanyika kenya je sheria ya kenya inaelezaje kuhusu ndoa za jinsia moja bobi mkangi mtaalamu wa katiba ya kenya anaeleza ndoa za watu wa jinsia moja zimeharamishwa kikatiba na vitendo vya kingono vya watu wa jinsia moja hivyo pia vimeharamishwa kupitia sheria ya penal code kifungu cha63 cha sheria za nchi ya kenya jumatano wiki hii bunge la kenya limepuzilia mbali maamuzi ya mahakama na kutaka utekelezaji wa maamuzi hayo kusitishwa mara moja And I'm to the West here. It is totally maamuzi hayo yameendelea kuzoa joto jingi kutoka kwa raia wa kenya na viongozi wengi wa kidini kutaka utekelezaji wake kubatilishwa na kusitishwa na uchunguzi kufanywa kubaini nia ya majaji waliotoa uamuzi huo siwezi kuruhusu wanawake wenzenu wawaletee siwezi kuruhusu wanaume wawaletee kompetihn ati wameenda kutafuta wanaume sasa nyinyi mtatoa wanaume wapi kama wanaume wameenda kujipanga na wanaume wenzao na ijumaa iliyopita mahakama ya juu ilitupilia mbali rufaa ya serikali ya kuzuia usajili wa mashirika ya makundi hayo na kuwapa fueni mashoga wasenge wasagaji na watu wenye mchanganyiko wa maumbile kike na kiume baada ya juhudi za zaidi ya miaka kum kusajiliwa rasmi nchini kenya japo ni uamuzi ulioigawa mahakama hiyo idadi ya majaji watatu dhiri ya wawili majaji filomena mwilu imeamwilusmn wanjala na njukidungu walisema kuwa ni kinyume na sheria ya kenya kuendelea kuyawekea makundi hayo vikwazo vya kujisajili rasmi na kujumuika kama raiya wengine wa kenya kwa misingi ya mwelekeo wa kijinsia wandera sauti ya nairobi marekani na washirika wake wa ulaya wametofautiana na rasia kuhusiana na vita vinavyoendelea nchini ukrain na kutaka kundi la nchi ishirini tajiri duniani kuendelea kushinikiza rasia kumaliza vita hivyo ambavyo wamesema vimeathiri dunia mkamiti kibayasi anayesoma ripoti zaidi marekani na washirika wake wa ulaya wametofautiana na rasia kuhusiana na vita vinavyoendelea ukraine na kutaka kundi la nchi ishirini tajiri duniani kuendelea kuishinikiza rasia kumaliza vita hivyo ambavyo wamesema vimeathiri dunia rasha imejibu kiishutumu mataifa ya magharibi kwa kukosa kuzingatia ajenda ya mkutano huo na kutaka kubadilisha kikao kuwa majibizano ikisema kwamba wajumbe wa mataifa ya magharibi wanataka kuhepa kuchukua majukumu yao na kulaumu mosco kwa matatizo yao ya kiuchumi vita vya rasha nchini ukrain vimeingia mwaka wa pili na vinaendelea kuangaziwa huku mawaziri wa mambo ya nje wa nchi tajiri zaidi duniani wakikutana mjini New delhi huko india rasia imetaja uvamizi wake nchini ukrain kuwa oparesheni maalum ya kijeshi kuondoa vitisho vya kiusalama mkutano wa j20 unahusisha mataifa tajiri zaidi duniani j 7 ikiwemo rusia china india brazil australia saudi arabia miongonimwa mengineni lazima sote tutambue kwamba ushirikiano kati ya mataifa umeingia katika mgogoro mfumo wa uongozi duniani ulioundwa baada ya vita vya pili vya dunia ulilenga kuhudumia pande mbili kuzuia vita kutokea katika miaka baadaye kwa kusawazisha maslahi na pili ni kuimarisha ushirikiano wa kimataifa kuhusu maswala yanayofanana katika muda wa miaka miwili iliyopita lakini kumetokea mgogoro wa kiuchumi mabadiliko ya hali ya hewa majanga ugaidi na vita na kuonesha dhahiri kwamba uongozi umeshindwa kote duniani katika kutekeleza mamlaka yake kando ya mkutano huo wa j 2 waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken amefanya mazungumzo na mwenzake wa rusia sergei lavrov na kutaka rasia kubadilisha msimamo wake kuhusu makubaliano ya nyuklia katika kikao kilichodumu dakika kumi pekee blinken amemwambia lavrof kwamba washington imejitayarisha kusaidia ukrain kwa kila hali katika vita vinavyoendelea kwa muda ambao vitachukua hadi vitakapomalizika mkutano wa j 20 unahusisha mataifa tajiri zaidi duniani j 7 ikiwemo rusia china india brazil australia saudi arabia miongonimwa mengine leo katika matukio ya afrika tunamzungumzia rais mteule wa nijeria bola tinubo tinubo alitoa hotuba ya ushindi mjini abuja baada ya kushinda uchaguzi uliokuwa na malalamiko na hivyo kufanikisha utashi wake wa muda mrefu wa kuwa rais wa taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani afrika huku rais aliyepo madarakani muhamadu buhari akiachia madaraka baada ya mihula miwili wanaijeria wengi walikuwa na matumaini kuwa upigaji kura wa juma mosi utamwingiza madarakani kiongozi mwenye uwezo wa kushughulikia matatizo makubwa ya ukosefu wa usalama kudorora kwa uchumi na kuongezeka kwa umasikini hadija riami anatupasha zaidi katika makala hii tinubu mwenye umri wa miaka sabin ni mwanasiasa kiongozi ambaye aliwahi kuwa gavana wa lagos kuanzia mwaka 1999 mpaka mwaka 2007 katika kampeni zake alisema kuwa wakati wangu umefika kuongoza taifa lenye uchumi mkubwa sana barani afrika As the 16th president nina unyenyekevu mkubwa kwamba mmenichagua kuwahudumia kama rais wa 16 wa nchi yetu hii pendwa huu ni wakati mzuri kwa mtu yeyote na uthibitisho wa kuwepo kwa demokrasia yetu hata kabla ya hesabu yote ya kura kutolewa chama cha leba na pdp tayari walitaka upigaji kura ufutuliwe mbali wakidai ubadhirifu mkubwa katika kubadili matokeo haiko bayana iwapo watawasilisha kesi yao mahakamani ameahidi matumaini mapya lakini alikabiliwa na maswali kutoka kwa mahasimu juu ya afya yake shutuma za zamani za ufisadi na uhusiano na buhari ambapo wakosoaji wengi wanasema ameshindwa kutimiza ahadi zake kuifanya nigeria kuwa salama kwa hivyo tinubu alikuwa na sauti ya maridhiano katika ujumbe akiuelekeza kwa washindani wake na kuwataka kufanya kazi pamoja kama timu <todimia> najivunia kuwahudumia nyinyi mimi ni mtumishi wa mungu na sio kiongozi wenu kufanya kazi na nyinyi na kuifanya nigeria iwe nchi nzuri nachukua fursa hii kuwaomba tena washindani wenzangu tuungane pamoja ndiyo njia pekee kwa taifa hili ni nchi mmoja ambayo lazima tujenge pamoja tufanye kazi pamoja kuunganisha vile vilivyovunjika lazima tufanye kazi kwa umoja furaha na utulivu kama gavana wa lagos kuanzia mwaka1999 mpaka27 tinubu alipongezwa kiasi kwa kutokana na matatizo ya mji huo kuyatatua kupunguza uhalifu wa ghasia kuboresha ukusanyaji wa taka na kupunguza msongamano wa magari tinubu amekuwa mwenye ushawishi mkubwa katika siasa za nigeria bila kuwa mstari wa mbele kwa muda mrefu ambao amekuwa katika siasa amechukuliwa kama nguzo muhimu katika siasa za nchi hiyo ambaye amekuwa akiidhinisha wagombea katika nafasi mbalimbali mbali. msaada wa tinubu umemsaidia kiongozi anayeondoka madarakani muhammadu buhari kushinda awamu mbili katika uongozi mwaka elfu bili kumi na tano na elfu mbili kumi natisa tangu aondoke kama gavana wa lagos mwaka elfumbili nasaba tinubu amekuwa akiwaunga mkono wagombea wanaowania nafasi ya juu katika mji huo mkubwa sana afrika wanigeria wamegawanyika wakati matokeo yanaashiria baadhi ya matumaini kuwa yataleta mabadiliko kama gemi sola olabogon mchuzi wa mitaani mjini lagos anavyosema tumempigia kura na amefanikiwa sasa ni wakati wake wa kutusaidia na aione nigeria inavyotaabika watoto wetu wanakataa kwenda shule na wale wachuuzi wa mitaani wanatumia muda mwingine kwenye mitaa lakini mwisho wa siku hakuna cha kupeleka nyumbani lazima aangalie kila kitu na kufanya maisha yawe rahisi lakini kamal ado mfanyi biashara haamini kwa tinubu atakuwa na uwezo wa kuleta mabadiliko naamini huyu rais mpya hatakuwa na uwezo wa kufanya chochote sababu kuwa raisi hawezi kufanya chochote walimleta muhamadu buhari na alitoa ahadi kadhaa lakini hakufanya chochote kwa miaka minane aliahidi mambo mengi hakufanya hivyo ni kwamba tinubu hatafanya chochote hilo sasa litakuwa ni mtihani wa kati tinubu anajaribu kushughulikia migogoro ya nigeria na kuboresha rekodi nzuri ya buhari katika miaka 1970 alihamia marekani ambako alifanya kazi kama muosha vyombo dereva wa teksi na mlinzi wa usiku ili kujilipia masomo yake alihitimu kutoka chuo kikuu cha chicago 1979 na shahada ya biashara baada ya kufanya kazi na makampuni ya kimarekani alirejea nigeria katika miaka miakau9 na kufanya kazi kwenye kampuni ya mafuta ya yabi oil kama mkaguzi alijiingiza mara ya kwanza katika siasa katika miaka lu99 mia na alichaguliwa wa lagos wakati jeshi lilipomaliza utawala wake mwaka999 alihudumu kwa mihula miwili wafuasi wake wanasema ameboresha barabara ukusanyaji wa taka na huduma nyingine katika mji huo wenye harakati nyingi lakini wakazi wengi wa lagos bado mjini humo kuna changamoto nyingi wanazoziona wakati wa kampeni tinubu mara nyingine alionekana mgonjwa akitetemeka wakati akiongea akijibu maswali sio kwa ufasaha na mara nyingine akiacha kwenda kwenye matukio ya kampeni na kuwaacha baadhi ya watu kuwa na mashaka na utendaji wake au nguvu yake kama kiongozi alirejea kupuuza wasiwasi huo kuhusu afya yake vyama vya siasa vina wiki tatu kupinga matokeo lakini uchaguzi unaweza kubadilishwa endapo tu itathibitika kwa taasisi ya kusimamia uchaguzi kwa kiasi kikubwa haikufuata sheria na ilifanya mambo ambayo yanaweza kuwa yamebadili matokeo ufuatao ni muktasari wa habari jumla ya watu miab a kmi wamepoteza maisha katika mapambano baina ya vikosi vya usalama na wanajumuia wakoo ndani ya siku ishirina 4ne katika mkoa uliojitenga wa somaliland amesema afisa wa serikali serikali ya ukraine alhamisi imesema kuwa kombora la rusia lilishambulia jengo la makazi katika mji wa zaporisia kusini mwa ukraine na kuwa takriban watu watatu rais wa ukraine volodimir zelenski alibandika taarifa hiyo kwenye telegram kwamba kombora liliharibu jengo la ghorofa tatu uhispania inapanua kile kinachofahamika kama mradi wa kwanza wa uahamiaji wa, wa muda mfupi kutoka nchi za kusini mwa jango la sahara afisa wa serikali amesema kwamba mradi huo utawaleta wafanyakazi kutoka kutokasenegol ili kufanya kazi kwenye mashamba wakati wa msimu wa mavuno mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti ya kutoka hapa washington dc usikose kusikiliza matangazo yetu yajayo saa t kamili usiku saa za afrika mashariki katika kipindi cha kwa undani hapa studio mimi ni mkamiti kibayasi nikishirikiana na dlgongo mwelekezaji wa matangazo ni aida isa msimamizi abd shakur tunakutakia kila laheri hapo ulipo