toka studio kumi hii ni voa a 1nans jioni kwa saa za afrika mashariki sawa na saa 9is na nusu al kule afrika ya kati hapa washington dc ni saa 2 asubuhi leo ni siku ya alhamis machi 2 223 sauti yake ni ya, ya mkamiti kibayasi na mimi naitwa patrick ndwiman kwa pamoja tumekuandalia ah, habari mbalimbali mbali, zinazohusu vijana nazohusu watu ambao uh, wale watu wanaitwa watu wadogo wadogo hasa huko kenya kuna swala ambao linazungumziwa kuhusu swala la Hustler fund na kusaidia wale ambao wanaitwa ni mabwenyenye tutasikia wale ambao wamekusha omba uh, mkopo huo vipi mewasaidia asababu leo wameanzisha awamu ya pili ya mfuko huo wahasl haswa so, vile, vile tutakuwa na kipengele kile cha swali la leo ambapo tumekuuliza nini maoni yako kuhusu ushindi wa bola tinubu katika uchaguzi wa rais wa nigeria hali kadhalika tutakuwa na kipengele cha barazani kinaeleza unadhani serikali inazingatia masilahi ya wafanyabiashara wa ndani inaporuhusu uwekezaji wa makampuni kutoka nje kuna maoni lukuki hali kadhalika habari muhimu za dunia tutakuelewesha vilevile huko drc vijana wanaandamana ni katika juhudi zao za kutaka kusitisha ziara ya rais wa ufaransa emmanuel macron ambayo imeanza jana jumatano barani afrika tutakuwa na hiyo ripoti basi moja kwa moja nafikiri tuanzie uh, kwenye suala hii lawa vijana wa, wa lucha haswa haya basi tunaanzia huko drc ambapo vijana wanaandamana haswa wakikatika lile kundi la lucha huko mashariki mwa drc katika juhudi zao za kupinga ziara ya rais wa ufaransa emmanuel macron ambayo kama nilivyoeleza sekunde chache zilizopita imeanza jana katika bara la afrika ambapo hii leo basi uh, yupo huko gabon na hali kadhalika ataelekea huko jamhuri ya kidemokrasi ya congo ni katika kuimarisha mahusiano kati ya ufaransa na bara hilo la afrika lakini vijana wanaandamana nini hasa wanachodai ni kwamba hawataki macron akanyage katika ardhi ya drc na hivi ndivyo wanavyozungumza vijana hao tunaandamana sababu tunaonapeent wa ufaransa tokeya congo japokuwa niyeyendi anapatia Uh, wanajeshi ama wa teroriste 23 makuta na masasi kusudi waja owo watu ndani ya nchi yetu kongo ndi kwambana tunasema hatumutaki kuudongo wetu wa kongo si huyo tu kuna vijana wengi ambao wanazungumza eh, katika ziara hii uh, ya macron huko afrika ambapo inakuja wakati ambapo uh, kuna, kuna juhudi za, za ufaransa kuimarisha uh, mahusiano yake kama nilivyosema hususan katika ukanda wa sahel ambako ufaransa ina wanajeshi walioko huko katika uh, katika juhudi za kusitisha vita dhidi ya ugaidi lakini kwa huko drc vijana wanashikilia wito wao kwamba wanadhani kwa mtazamo wao ni kwamba ufaransa inaisaidia nchi ya rwanda katika kulisaidia kundi la m 23 linalofanya mashambulizi yake huko mashariki mwa drc bendera ya k sababu hatutaki uujio wama kufika kwa wana emmanuel macrov ndani ya ainsi yetu sababu wana emmanuel macrom muchibi ni ao ndio wane sapoti rwanda na ni rwanda mbayo akugombanishha ifia wa teroristi wembekua ni maoni mseto hayo ya vijana wa lucha huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo wakipaza sauti zao na kusitisha ziara ya emmanuel macron unayapata haya katika voa express tupate burudani ya muziki ni diamond na kibao chake hicho zigchanzsharata aaakaiaina <tipasana> anachachananikiaicaina <tipasana> <tipasana> anzacha data wediie amenikamata ojisnavomwangalia lakini patia na misitamaca omma nanipa mineso yonna nanipa mateso swela mateto tamnapenigerezo nakulaka mache astaelne yatlmanksemnyamn你tyn ymy sipatipihamin yanechmn aikumbukakibao cha zamani sanaaliuaaaamazadiay ah, bsi tuende keya eh, nirekebishe kidogo kuna neno inatumiwa kule kenya mabweyenye sio wale watu wadogo wadogo mabwenyenyekenya wanatumia ni matajiri kwa hiyo mfuko waenye pesa, wa pesa zao mfuko was unawahusu walalahoi wale ambao wanasumbuka zaidi au wenye pato la chini sanabasi kuhusu hasla haslaf ni kwamba rais ruto ametangaza uh, kwamba anaanzisha awamu ya pili ya uh, mfuko wa kusaidia watu ambao uh, wana kipato cha chini wafanyabiashara wadogo wadogo wale mama mboga na nini uh, basi kuhusu uh, mpango huo kwenye laini ya simu tunaye saidi mhame said mhamed karibu katika express asante uh, sana hebu tueleze we amekusha uh, faidika na mfuko huo wa menisaidia Ma, mara mara kadhaa iendo you know, natumia tumia sahihi na save nikitumia niki, tumia, tumia ni kwa mambo mambo yangu biashara zangu kidogo kidogo Now, na hey, unahusika <laughs> na unahusikanasaidia sana naam unahusika na biashara gani mimi mazee na natengeza mabuyu mm-hmm. natengeza mabuyu na jizi njuguza skari hizi niki kwa maduka na ulipoanza kukopa unaweza kutuelezea ulikopa pesa ngapi na ukaombwa riba ya pesa <coughs> ngapi imekusaidia vipi nilikukopa mara a kwanza nadhani ni ile ilivotangazwa kama baada ya days ndo nilichukua mimi na walinipa walinipa wawalinipa ninio00 uh, shilingi mia tano walinipa mia tano Uh, alafu wakakata wan, wanakata 5 o 5 wanaweka kwa kwa account an yani ni ako ndio uh, sasa mimi nilitoa mia nne na hamsini na hizo uh-huh. za kutoa ndo nikatoa mia nne na hamsini yani sasa hivyo no nafanya sahi ineo yangu imepanda a sai aizaineo a niza neo limit yangu imefika paka sahii m unalipa ndiom wanakp wanakuongezea kwa hio unaweza ukakopa hadi elfu mbili sahii wananipa hadi elfu mbili na, Hae, sayo, na una mpango wa kukopa tena na mpango wa kukopa na sahii naona wameongeza ukitaka uukitaka kuchukua kwa biashara wamekokea pale choices alikua unachukua unana kwa hiyo nafikiri hii hasla hiis itawasaidia uh, wafanyabiashara wadogo wadogo sana hasa kama vile vijana yeah. kama uh, kabisa na hata hata leo leo tume- nahata eo tumeitwae maanake nilikuwa nikifanya siasa sana nilikuwa ni ni hata leo siasa tunazunguzia kuhusu mfuko lakini taarifa zinasema kuna asilimia 4 ya waliopewa ha. mkopo katika ile awamu ya, ya kwanza hawajarudisha pesa ha. nafikiri hii itakuja kuathiri ha, mpango huu ni kweli watu wingi na sasa ukiangalia wingi ni vijana na tunakaana maskani wakiongea wanasema ni wale likuwa uko upande mwingine asa wanasema hao wanachukua na hawalipi lakini sasa tukiangalia akichua kama hivyo hivo nwanajaribia sababu ile em ukichukua ukilipa unazidishwa maanake utafika pale umekwama kesho kuusaidia olataakba kesho nitachoka lakini hapa kwa France, kuomba anytime unapatiwa lakini sasa kama utaki kulipa hiyo ni shida yako maanake najka pale pabaya Uh, lakini ikifika uh, kiwango cha uh, uh, watu wengi wakishindwa uh, kulipa maanaake mfuko huo itabidi serikali isimamishe eh, kweli watatuaribia sisi pia kweli kabisa lakini nafikiri ni jambo zuri kwa vijana wale ambao na, uh, wanasumbuka na kupata ajira na nini eh, natusaidia mimi wenyewe wad walikuwa hii siasa ziliharibu mambo mingi sana sasa likuwa sina pesa na sahii makazi hakuna sasa ili ni busi kidogo ninisaidia sib haya ni kushukuru sana uh, saidi mhamed nikutakia mm. kila laheri asante uh, uh, pia nyinyi mwena siku sawa haya basi sasa ni wakati wa kukaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia serikali ya ukraine leo imesema kuwa kombora la rasia lilishambulia jengo la makazi katika mji wa zaporizizia kusini mwa ukraine na kuwa takriban watu watatu rais wa ukraine volodimir zelenski alibandika taarifa kwenye telegram kwamba kombora hilo liliharibu jengo la ghorofa tatu na kwamba juhudi za uokozi zinaendelea alisema taifa la kigaidi linataka kugeuza kila siku kwa watu wa ukraine wa siku ya vitisho lakini uovu hautatawala katika nchi alimalizia kusema rais zelenski jeshi la ukren ni ripoti leo kwamba vikosi vya rusia vinaendelea kusonga mbele na kuuvamia mji wa bahmut ambao umekuwa eneo la mapigano makali kwa miezi kadhaa jeshi la wanamaji la uingereza alhamis limesema vikosi vyake vilikamata makombora ya kushambulia vifaru ya iran na vifaa vya makombora ya mbali kutoka kwenye boti ndogo katika ruba ya oman uingereza haiku haikutaja mahali ambapo silaha hizo zilikuwa zinapelekwa lakini jeshi la marekani ambalo lilisema lilitoa msaada wa kijasusi na uchunguzi kwa operesheni hiyo lilisema utokajinyara huo ulifanyika katika njia ambayo kihistoria ilitumika kusafirisha silaha kinyume cha sheria kwenda yemen utawala wa rais wa marekani joe biden unasisitiza kuwepo kwa kanuni za kina zaidi za serikali kuu ili kufanya eneo la mtandao wasalama dhidi ya wa wadukuzi ikiwa ni pamoja na kuhamisha majukumu ya usalama wa mtandao kutoka kwa watumiaji hadi kwa tasnia na kukabiliana na udukuzi ikiwa kama tishio la usalama wa taifa mpango huo ni sehemu ya mkakati wa kitaifa wa mtandao ambao utawala ulitoa leo alhamisi ukionyesha malengo ya masafa marefu jinsi watu binafsi serikali na wafanyabiashara wanaweza kufanya kazi kwa usalama katika ulimwengu wa kidijitali mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la g20 walishindwa kufikia maridhiano kuhusu tofauti zao kuhusiana na uvamizi wa rusha nchini ukraine walipokutana hii leo wa alhamis nchini india waziri wa mambo ya nje wa india es jeishankar aliwaambia wanahabari kuwa mgawanyiko lo ulilizuia kundi, Ulizu, ul, kundi huko kuwa na taarifa ya pamoja na kuelezea maoni tofauti sana ya baadhi ya nchi kuhusiana na mzozo huo waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken waziri wa mambo ya nje wa russia sergei lavrov na mwanzao wa china quin gang ni miongoni mwa wale ambao walikuwepo new delhi But I know there'll be a better day. Yeah. I'm living on the edge. stage. in Emotionally, I'm holding on a little bit longer. What doesn't kill you makes you stronger. I see, I see a better day. Brighter days. days. <laughs> <laughs> Mm-hmm. lakini kesho mm-hmm. yanaweza kuwa mazuri hasa ni kibao ambacho tunacheza hivi sasa katika kipengele cha barazani je unadhani serikali inazingatia masilahi ya wafanyabiashara wa ndani inaporuhusu uwekezaji wa makampuni kutoka nje ndilo swali ambalo tulibandika katika mtandao wetu wa facebook na tayari kuna msikilizaji yupo nasi live anataka kutoa maoni yake karibu msikilizaji tuambie jina lako napiga simu kutoka wapi na tunakaribisha mchango wako naitwa hema habari yako e salama unapiga simu kutoka wapi napiga simu kutoka tanzania habari ya tanzania salama Hai, basi nini maoni yako kuhusiana na uh, swali hilo la barazani tulilolibandika kwenye mtandao wa facebook maoni yangu mimi ilichokuwa nakipendekeza tipende wawekezaji wanaruhusiwa kuja lakini tu- tuwe tunaenda tu, tu, tu, tu, tu, sawa wawekezaji waje na sisi tupate na fursa ya kufanya biashara na wao wapate fursa ya kufanya biashara hapo unamaanisha nini sasa kwa, kwa, ni kwa sasa hivi huna fursa ya kufanya biashara kwa sababu wawekezaji wa nje wapo au ni vipi fursa yangu wawekezaji wanavokuwepo na sisi tunapata fursa ya kufanya biashara uh, fursa unaposema fursa ya kufanya biashara yani wawekezaji wakija nyie biashara yenu ina- inaharibika au vipi kihujumla biashara haiwezi kuharibika kwa sababu wawekezaji wanavokuja hata sisi watu wa kawaida tunapata sehemu knda kujiegesha kupata bidhaa kidogo na kwenda kufanya biashara mbele tena tenaa kwa hiyo fursa zaidi ya ufanyaji wa biashara inakuwepo pale wawekezaji wa makampuni ya kigeni wanapokuja kuwekeza katika eneo ulilopo basi tunashukuru kwa mchango wako na shukrani sana kwa kupiga simu katika VOE express vexpeakran uh, ka sana msikilizaji basi tusome kwa wale walioandika au waliotoa maoni yao kwenye ukurasa wetu wa facebook namwona huyu anaitwa vedaste romani kut, ni mkazi wa nzega tabora tanzania anasema hapana serikali haizingatii maslahi yao kikamilifu kika, kika nicolas kiveu yeye anasema kisheria inabidi kuwe na soko huru kwa wageni na raia lakini siasa inataka kupendelea wananchi kwa sababu wanasiasa wanaogopa wapiga kura wakati ukifika ukweli ni kwamba wageni huwekeza fedha nyingi wanatoa ushuru mwingi lakini wananchi wanapenda wageni waonewe wao wapendelewe jambo ambalo kisiasa ni sawa lakini kiuchumi ina madhara mengi huyu epi arisi anasema yuko kagera mreba anasema serikali haiwapi kipaumbele sana wazawa mpelowa sekela nyanda yeye anapatikana tanzania anasema asilimia ndogo sana wanayozingatia masilahi ya wafanyabiashara na masilahi mengi hujinufaisha walioko katika viti vya mbele tumalizia na huyu isaya luteshi kutoka uh, yu, anasema yuko kenya naivasha mji wa naivasha anasema serikali za kiafrika haziwajali wazawa wake zinawapa nguvu watoka nje hali kadhalika shukran kwa mabula jisena mahiyabili wewe huko kahama amesema serikali izingatie mambo ya biashara shukran kwako doto manyele onesi franco na wengine wote mlioshiriki tupate burudani ya muziki full focus dimension i'm gonna make a new channel my yeah basi unaendelea kusikiliza matangazo ya voa express inayotangaza kutoka hapa jijikuu la marekani washington dc na sasa basi ni wakati wa kusikiliza mambo ya burudani alhamis ya leo tunakupeleka mpaka kule burkina faso ambapo kuna tamasha kubwa ambalo linafanyika kila baada ya miaka miwili basi kuanzia hapo februari 25 mpaka machi 4 ni tamasha la fas pako linavuma kweli kweli huko burkina faso idi ligongo anayo mengi kutueleza ndoto ya siku zijazo zilizo bora zaidi kwa bukina faso na kwa afrika zilionyeshwa na kuwasilishwa katika ubunifu uliokuwa na misingi ya uzalendo na mapambano dhidi ya ugaidi <coughs> fespaco inakuja wakati bukina hivi karibuni imepata mashambulizi ya kigaidi kaskazini mwa deo orsi na tinakov washiriki wa tamasha hilo hata hivyo bado walitaka lifanyike wagadugu well, I had attack, um... nilisikia kuhusu mashambulizi haya nikiwa njiani ilipokuwa nikiingia kwenye ndege lakini sina wasiwasi wasi hata kidogo kwa sababu mambo haya yanatokea popote duniani na ninaamini nitarudi nyumbani nikiwa salama kampuni za filamu zinazoshindana katika utayarishaji wa filamu zinazoshindana katika maeneo tofauti hushughulikia matatizo ya usalama yanayoendelea katika muktadha wa vita dhidi ya wanajihadi ambapo jukumu la wanawake haliangaziwi mara kwa mara baadhi ya filamu hujaribu kurekebisha hali hiyo kwa kuangazia dawa za zaheroin apolini triore ni mkurugenzi pekee wa bukina faso ambaye filamu yake sira inashindaniwa kwenye tuzo za jenega ldio katika kitengo cha filamu ya kipengele cha hadithi nilichagua heroin kwa sababu tunapozungumzia ugaidi tunaliona jeshi wanaume siasa lakini wanawake wako wapi unaporudi kwenye kambi hizi za wakimbizi na unasikia hadithi zote za hawa wanawake jinsi walivyoishi walichopitia hadi kufikia hapo walipo ni ajabu waziri mkuu wa mali chogel kokala maiga alikuwepo wakati wa ufunguzi wa fespaco pamoja na mwenzake wa bukina faso na alirejea kwenye wazo la kuwa na shirikisho kati ya mali na bukina faso imejadili mengi juu ya suala hili la shirikisho la mali burkina faso na nchi nyingine na nalichosikia hii leo kutoka watu wa nchi hizo ni kuambia wanasiasa endelea fuata watu wako usishindwe usisite usiangalie nyuma watu wako wako pamoja na wewe filamu ki na tano kutoka nchi 1tt zinapigania jenegagldstlin tuzo ya hali ya juu zaidi ufungaji umepangwa kufanyika hapo machi 4ne asante sana id ligongo unajua hili tamasha la lafaspaco huwa ni tamasha kubwa sana na hili ni la 28 na kabisa kabisa kabisa uh, sana lazima tuikuze sanaa hasa wale ambao wanataaluma uh, um, uh, talanta mbalimbali mm-hmm. wale wa una, um, mambo ya filamu na nini wale watungaji wa filamu lazima wajitokeze uh, lakini uh, wanaokwenda wana kule zaidi ni watu ambao kutoka nchi zinazozungumzwa kifaransa au ni kutoka nchi zote za afrika linashirikisha lina mataifa yote mataifa lakini yote. wengi wanakuwa ni kama unavyosema wale wanaozungumza lugha ya kifaransa lakini liko wazi kwa mataifa, kwa mataifa yote, yote. wasanii wa mataifa yote mm-hmm. na uh, katika miaka miwili ijayo ina maana mwaka 2 na 25 litafanyika tamasha jingine tena ambayo litakuwa tamasha la 29 la faspaco bila shaka mkamiti um, kabla ya kutupia jicho kwa yale ambayo yanavuma mitandaoni labda tusome uh, mawili matatu kwenye suala a leo tuliuliza je nini maoni yako kuhusu ushindi wa bola tinubu katika uchaguzi wa rais wa nigeria haswa hamisi tembo yeye ni mkazi wa wapy ajaeleza anatoka wapi lakini ameandika wananchi wa nigeria wameamua hivyo waachwe waendeshe nchi yao kwa kiongozi waliomtaka wenyewe Uh, marco nyanda kutoka izumba tanzania anasema ushindi wa bola tinubu nigeria utaleta tija huko mbele richard kambale anapatikana beni huko drc anasema yaonyesha kuwa wanigeria ya wamependezwa na uongozi wa tinubu huyu anaitwa uh, arbanus kivindu ye yeah, anasema ni ushindi ambao wananchi wamemthamania mola mpe hekma na uwezo wa kuiongoza nigeria heko wilungula ehota anasema hakuna ushindi wa nchi yenye idadi kubwa ya watu wapite na idadi ndogo kama milioni nane tu ni jambo la kuchekesha ni maoni kutoka kwa wasikilizaji ambao wametuandikia ndivyo mambo yanavyokwenda katika voa express naona lakini pia muda nao ayunakimbia Ay. uh, ni uh, kwenye yanayovuma mitandaoni ni habari ya kusikitisha uh, huko tanzania ni ripoti ya mwananchi anasema mwanafunzi darasa la sita ajinyonga mm-hmm. kisana mana kafokewa nawaa uh, huyu mwanafunzi uh, ni mwanafunzi wa shule ya msingi ya uh, alioto jijini mbeya amefariki dunia baada ya kujinyonga ndani ya chumba alichokua kilala kwa kutumia kamba ya ndani kamanda wa polisi benjamin kuzaga amewaambia waandishi wa habari leo kuwa mwanafunzi huyu alifikia hatua ya kujitoa uhai baada ya kufuakiwa na wazazi la wakeasinafkiri kwa... hii inaendana na ile tunasema tuna, tuna kwamba kuna lile tatizo la usongo wa mawazo mambo ya na nini mm-hmm. hasa inawagusa siku hizi vijana kwa vijanaka sababuhu mwanafunzi alikuwa na umri wa miaka kumi na miwiliol pole kwa majirani marafiki wote walioguswa bila shaka basi tunakomea hapa tuna wageni tukiwatakia jioni uh, njema <mimu> <mimu> Tu sais c'est Yemen bouger bouger rien man on veut amekomba apa yemen natamani nikasemena yemen ni heni