hii ni kumekucha kucha afrika kutoka idha ya kiswahili ya washington dc karibu kwenye matangazo yetu leo ikiwa ni alhamisi machi 2 mwa 223 jina langu harizon kamau na mimi ni sandei shomari tasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo nuru fm kule iringe dodoma fm kule dodoma radio solei butembo drc sasa radio bungoma kenya bila kusahau ubc kule uganda miongoni mwa nyingine nyingi vilevile tupokonyetonda weto wa voa swahelicom karibuni n habari zetu hivi leo serikali ya kenya yaanza kutoa hati za urahiana vitambulisho kwa wapemba ambao wamekuwa kiishi nchini humo kwa miaka mingi je hatua hiyo itawanufaisha vipi kutakuwa na mabadiliko upande wetu kwa sababu kama vijana watakuwa wanaweza kupata ajira na wamama pia kakuwa watakuwa wana vitambulisho wataweza kupata vile huduma jiandikisha kwenye vile vyama ili waweze kupata pesa za kujiendeleza kibiashara na katika taarifa nyingine rais wa ufaransa emmanuel macron yupo kwenye ziara ya mataifa manne barani afrika ikiwa siku chache tu tangu kuondoa kwa vikosi vyake nchini mali na burkina faso hivyo ni vitokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye kumikuu cha afrika hivi leo lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu sandey shomari umoja mataifa pamoja na washirika wake na serikali waletoa ombi la karibu dola bilioni nne kwa saidia zaidi ya watu milioni 2 nchini ethiopia mwaka huu kwa ajili ya kuwapitia msaada muhimu ikiwani pamoja na chakula lishe huduma za afya na misaada mingine muhimu kwa mujibu wa msemaji wa katibu mkuu wa umoja mataifa stephani dujarik walipewa taarifa kwamba mikoa ya kusini na mashariki mwa ethiopia inaendelea kukumbwa na athari za ukame mbaya ambao waliuzungumzia kidogo baadhi ya maeneo hayo yanaendelea kukabiliwa na milipuko kipindupindu huku visa 11 vimerekodiwa hadi sasa katika wiki za hivi karibuni maelfu ya watu wamekimbia ghasia huko somaliland hadi mkoa wa somali huko kaskazini mwa ethiopia amesema ufikiaji wa misaada ya kibinadamu unaendelea kuboreka kufuatia makubaliano ya kukomesha uhasama ingawa maeneo machache yamesalia kuwa magumu kufikiwa wao pamoja na washirika wa ngo na serikali wamepewa zaidi ya malori 44 ya bidhaa za msaada katika mkoa wa tigrei tangu katikati ya novemba ikibeba karibu tani laki 18 za chakula na vifaa vingine vya misaada lakini msaada huu unahitaji kuendelezwa zaidi ya watu milioni 85 kwa sasa wanalengwa kwa msaada wa chakula kote afar amhara na tigrai na nahuko jamhuri ya kidemokrasia ya congo stephani jujarik amesema mapigano kati ya jeshi la kongo na m23 yanaendelea kati ya kilometa 25 hadi 70 kaskazini magharibi mwa goma mkuu wa ujumbe wa kulinda amani huko drc munusco bintu keita kwa sasa yuko mashariki mwa nchi alikutana na gavana wa kijeshi wa jimbo la ituri siku ya jumaatano ambaye ameomba msaada wa, wa tume ya kulinda amani uendelea kujenga uwezo wa vikosi vya usalama vya kongo mapema wiki hii alikutana na gavana wa kijeshi wa kivu kaskazini na wajumbe wa kamati ya usalama ya mkoa ili kuimarisha ushirikiano na kutatua changamoto za usalama bikte pia alishirikiana na wawakilishi wa, wa mashirika ya kiraia na viongozi wanawake wanaokabiliwa na changamoto katika jamii zao na marekani imeongeza msaada wake wa kijeshi kwa somalia wakati tarifa hilo likipiga hatua ilikokabiliana na mtandao wa kigaidi wa alqaida aliyohitaja kuwa mbaya zaidi ulimwenguni harison kama anatusimulia zaidi kwa mujibu wa shirika la habari la ap tani za silaha zimewasili kwenye mji mkuu wa mogadishu jumanne ambazo marekani kupitia taarifa imesema kwamba ni za kusaidia kwenye vita vya kihistoria vinavyoongozwa na jeshi la somalia dhidi ya wanamgambo wa al-shabab likiwa limekomboa darzeni ya vijiji kutoka mikononi mwao tangu agasti mwaka uliopita kwenye taarifa tofauti ya pamoja washirika wengine wakuu wa usalama yaani qatar uturuki uae na uingereza pia wamesema kwamba watasaidia kwenye juhudi za somalia za kudhibiti silaha hatua itakayopelekea baraza la usalama la umoja wa mataifa kuondoa vikwazo vya kutouziwa silaha kwa taifa hilo mshauri wa kitaifa wa somalia kwenye maswala ya usalama husen shik ali amesema kwamba walikuwa na mkutano wa kufaa na kupitia ujumbe wa twitter muda mfupi baada ya kumalizika kwa kikao hapa washingtondc mwaka uliopita serikali ya somalia chini ya rais hassan sheikh muhammad ilitangaza vita dhidi ya maelfu ya wanamgambo wa al-shabab ambao kwa miongo kadhaa wamedhibiti maeneo kadhaa na kufanya mashambulizi mabaya wakati wakitumia migawanyiko iliyopo baina ya co na kujipatia mamilioni ya dola kila mwaka wakijitahidi kubuni taifa la kiislamu naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc ujumbe wa umoja w mataifa wa kulinda amani huko ba unise ulilaani harakati za watu wenye silaha katika sehemu ya kusini inayojulikana kama sanduku la ba hapo jana wakati wanajeshi wakiendelea kuonekana ujumbe huo una wasiwasi mkubwa kwamba maendeleo haya ya hivi karibuni katika sehemu ya kusini ya ba yatazidisha mzozo katika eneo hilo na kusababisha mateso yasiyoelezeka na wasiwasi wa kibinadamu kwa raia katika eneo hilo kwa mujibu wa msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa ujimbo huo ulibainisha kuwa eneo la boksi la bai inasalia kuwa eneo lisilo na silaha ambao halipaswi kuwa na nguvu yoyote iwe ya kawaida au nye silaha ya jumuiya zote mbili kwa hivyo ni muhimu kwamba wote waheshimu maazimio husika ya baraza la usalama katika suala hili unisa ililani mapigano mapya ndani na nje mpaka ya eneo hilo na kuzitaka pande zote kusitisha mapigano na kuruhusu mchakato wa kisiasa kusugulisha mzozo unaoendelea wanasisitiza kuwa ni kinyume cha aina yoyote ya upelekaji wote wa wanajeshi usioidhinishwa ndani ya eneo hilo mamlaka ya taliban imetangaza kufungwa tena viuo vikuu vya serikali katika mji mkuu wa afganistan kabul na miji mingine kadhaa lakini wanasema ni wanafunzi wa kiume pekee ndio watakaoruhusiwa kuhudhuria kulingan na uamuzi wa baraza kuu la elimu ya juu taarifa fupi kutoka kwenye wizara ya elimu ya juu ya taliban ilisema masomo ya wanafunzi wa kiume katika vio vya elimu ya juu vya serikali katika majimbo yenye baridi kali yataanza rasmi kutoka machi st mwaka huu shule na vyuo vikuu vitikuo na mapumziko ya majira ya baridi ya kila mwaka katika majimbo ya ishirin kati ya hn ya afghanistan serikali hiyo ya kiislam ilipiga marufuku elimu ya juu kwa wanafunzi wa kike mwaka jana ikisema kuwa wanawake hawakuzingatia ipasavyo masharti ya kidini kulingana na jinsia chini ya serikali ya awali iliyoungwa mkono na marekani <tune> narais wa ufaransa emmanuel macron siku ya jumatano ameanza ziara ya mataifa manne barani afrika wakati ukiwa na kampeni kali ya kupinga taifa lake iliyopelekea kuondolewa kwa vikosi vyake kutoka mali na burkina faso hivi karibuni ziara ya macron itampeleka gabon angola jamhuri ya kongo na drc haison kamau anasema ripoti ya anika hamashiag ambaye amezungumza na wataalam wa kiusalama na, na haki za binadamu kuhusu upinzani wa ufaransa o uongek siku chache kabla ya kuanza ziara yake macro alisema kwamba ufaransa ingechukua mwelekeo tofauti katika uhusiano wake na bara la afrika kwa kuwa na unyenyekevu mkubwa kama mojawapo ya mbinu mpya katika mkakati huo vituo vya kijeshi vya ufaransa barani humo vitageuzwa na kuwa vya mafunzo ya kijeshi wakati baadhi hatimaye vitaendeshwa kwa ushirikiano na mataifa ya afrika miongoni mwa mataifa aliyotembelea ni pamoja na gabon na jamhuri ya kongo yaliyokuwa koloni za ufaransa mahamadu savadogo ni mtaalamu wa masala ya kiusalama kutoka taasisi ya grenada consulting nchini burkina fasothii kwa muda mrefu ufaransa imekuwa akikosolewa kutokana na kuwa, wake, kuwa Raibyo, don... kwa nafasi, kwa na msazamo wake umekuwa wa kikandamizi hata hivyo kuna nafasi ya kuwa na mtazamo mpya kwa kuwa kuna vijana wasiyofahamu kuhusu koloni na lazima ufaransa ilenge kuimarisha uhusiano wake na mataifa ya kigeni safadogo ameongeza kusema kwamba kuondoka kwa wanajeshi wa ufaransa kwenye mataifa aliyokuwa koloni zake kutatoa nafasi ya ukuaji wa taifa, mataifa hayo kujitenga kwa ufaransa na mataifa ya kiafrika kulitoa nafasi kwa makundi mengine kupenya kama lile la kijeshi la rasia la wagna ambalo limekita mizizi nchini mali na kwenye jamhuri ya afrika ya kati ambako linalaumiwa kutekeleza ukatili kama vile mauaji ubakaji na mateso agwibo ubware ni mkuu wa kamisheni ya kitaifa ya haki za binadamu nchini mali anakiri kwamba kuna ukatili uliotekelezwa na kundi la wagna akiongeza kwamba ni jukumu la serikali kufanya uchunguzi huru ili kubaini madai hayo kwangu mimi naamini kwamba taifa halina urafiki bali linazingatia maslahi yake kila mshirika anayetosaidia kabiliana na saidia, kabliana, ugaidi amekaribishwa kwa hivyo sijali mshirika wetu ni yupi vifo kutokana na makundi ya kigaidi barani afrika viliongezeka kwa karibu asilimia 50 mwaka jana na kufikia zaidi ya 19 hasa makaribi mwa sahel kulingana na ripoti kutoka kituo cha masomo maalum cha afrika ahmad yakub ni kiongozi wa kituo cha maendeleo ya kuzuia ugaidi nchini chad anasema kwamba analaumu ufaransa kwa, anala kwa kuvuruga libya suala ambalo lilisababisha ugaidi kuingia kwenye eneo la sahel anasema kuwa kuwasiri kwa kundi la wagna kwenye mataifa yaliyokuwa koloni za ufaransa ni kutokana na sera mbovu kuhusu bara afrika kwa muda mrefu ufaransa imeunga mkono tawala za kidikteta bila kuzingatia haki za binadam ameongeza kuwa ufaransa haijafanya juhudi zozote katika kubadili hali hiyo hata hivyo kwenye hotuba yake macro alisema kwamba taifa lake halitakubali kamwe kulaumiwa kutokana na kudorora kwa hali ya usalama nchini mali wala kukubali ufaransa itumike kama kisingizio nedee kusikiliza kumeku cha afrika kutoka wi c sandey shomari anaendelea kusomea habari zaidi za dunia tangu rais wa tunisia atangaze msako mkali dhidi ya wahamiaji haramu wiki iliyopita kwa kutumia lugha ambayo umoja wa afrika ulilaani kuwa ni ya kibaguzi mfanyakazi wa ujenzi kutoka mali mohamed cony amefukuzwa kwenye nyumba yake pamoja na kufukuzwa kazi akiwa hana ajira hana makazi na hana ukazi halali sasa anaofia atakabiliwa na hatima ambayo marafiki zake kadhaa imewakumba ambao wamevamiwa mitaani nimechanganyikiwa na na wasiwasi alisema koni mwenye umri wa miaka thelathini na mbili ambaye ameishi tunis kwa miaka mitano na alionekana kupendwa sana katika mtaa wake ambapo wakazi wa tunisia walisema walifurahia tabia yake ya uchangamfu na mara nyingi walimwajiri kwa kazi ndogondogo za kiufundi siamini kwamba sisi ni tatizo hapa alisema huku akiwa na wasiwasi na kuangalia katika kila kona ya barabara ikiwa kuna gari la polisi matatizo ya koni ilianza wiki iliyopita wakati rais ais said aliposema kumekuwa na njama ya kubadili sura ya rangi ya tunisia na kuviagiza vyombo vya usalama kukomesha uhamiaji wote haramu na kuwafukuza wahamiaji wowote wanaoishi tunisia kinyume cha sheria na marekani siku ya jumatano imeipongeza ime nigeria kwa kumchagua mgombea rais wa chama tawala bola tinubu huku ikitoa wito wa utulivu huku kukiwa na shutuma za wizi wa kura na wasiwasi juu ya hitirafu za kiufundi tinubu alitangazwa mshindi jumanne kutokana na uchaguzi wa februari ishirini na tano katika nchi hiyo ya kidemokrasia yenye watu wengi zaidi barani afrika marekani inawapongeza watu wa nigeria rais mteule tinubu na viongozi wote wa kisiasa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ned price alisema uchaguzi huu wenye ushindani unawakilisha kipindi kipya cha siasa za nijeria na demokrasia aliongeza ugombea uraisi kupitia vyama vya upinzani kwenye uchaguzi ulomalizika wa nigeria wamesema kwamba watapinga matokeo yaliyotangaza mgombea wa chama tawala kuwa mshindi uchaguzi huo jumamosi ulikumbwa na matatizo kadhaa ya kimitambo uhaba wa wafanyakazi na kucheleweshwa kwa zoezi la kupiga kura katika baadhi ya vituo timothy obyezu wa sauti a america amezungumza mchambuzi wa masuala ya kisiasa kuhusu uwezekano kurudiwa kwa uchaguzi huo naye harison kamau anayesoma ripoti kamili kutoka abuja nigeria viongozi wa chama cha upinzani cha leibo pamoja na wafuasi wao jumatano jioni walizungumza na wanahabari saa chache baada ya tume ya uchaguzi kutangaza mgombea wa chama tawala cha all progressives bola ahmed tinubu kuwa mshindi kwenye uchaguzi wa jumamosi ingawa mgombea wa chama cha labo peter obi hakuwepo kwenye mkutano huo na wanahabari naibu wake yusuf dati ahmed alisema kwamba chama chao kingepinga matokeo hayo pia aliomba wanachama wake pamoja na wafuasi kuwa watulivo kulingana na sisi sheria imevunjwa hapa kuna serikali ya jamhuri ya nigeria inaelekea kubuniwa ambayo inakiuka sheria na katiba tutawasilisha maalamishi yetu mbele ya mahakama ni ujuu yao kurejesha uaminifu chama cha upinzani cha peoples democratic pdp pia yeah. kimepinga matokeo hayo pdp na leba viliitisha kikao cha pamoja na wanahabari jumanne na kupinga zoezi hilo muda mfupi kabla ya tume huru ya kitaifa ya uchaguzi inec kutangaza tinubu kuwa mshindi kulingana na uangalizi wa kimataifa zoezi hilo lilikumbwa na dosari kadhaa kama vile kucheleweshwa matatizo ya kiufundi miongoni mwa maswala mengine pia kulikuwa na ripoti za kasi ya hongo pamoja na ushawishi kwa wapiga kura rotini olawale ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa na mwanzilishi wa kundi la layuth africa je kuna dosari kwenye uchaguzi huu ndio zipo mahakama kwa hakika itaziangalia na kufanya maamuzi iwapo zinaweza kubadili matokeo ya uchaguzi huo iwapo shahidi wa kutosha utapatikanakutokana na madai ya dosari hapo basi mahakama huende ikabatilisha matokeo yake kulingana na matokeo rasmi yaliyotangazwa na inec tinubu alipata karibu kura milioni 88 akifuatiwa na atiku abubakar akiwa na takriban milioni sb na obi akiwa kwenye nafasi ya tatu kwa kura milioni st unaendelea kusikiliza kumeku afrika afrikaidhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka wi dc serikali ya kenya imezindua rasmi usajili na kuwakabidhi nyaraka za uraia y jamii ya wapemba wanaoishi nchini jamii iyo wa mapemba kutoka tanzania imekuwa ikiomba serikali ya kenya kuwapa uraia ili kuwepokana na ubaguzi na unyanyapaa wanaopitia wakati wakitafuta huduma muhimu za serikali amina chombo amehudhuria uzinduzi huo na hii hapa ripoti yake shuguli ya usajili wa jamii ya wapemba imejiri mwezi mmoja baada ya rais william ruto kupitia gazeti rasmi la serikali kutambua jamii hiyo kama raiya wa kenya na kwamba wanastahili kupata stakabadhi ya utaifa kutambuliwa kwa jamii hiyo ni hatua ya kuondoa tatizo la ukosefu wa raia kwa jamii hiyo ambayo iliwasili pwani ya kenya mwaka1930 akizindua rasmi usajili wa jamii hiyo ya wapemba kupata vitambulisho vya kitaifa stakabadhi wanazopewa raiya wa kenya wanapotimu umri wa miaka 18 na zaidi katibu wa wizara ya uhamiaji na huduma za raia bitok amesema kuwa hatua hiyo itakomesha unyanyasaji ubaguzi na unyanyapaa miongoni mwa jamii hiyo ubaguzi kwa ya yao ya uvuvi ume umeisha kababu serikali ya mwajimuua ruso imeamua kwamba wapemba wapewa hati yao wa uraia katika jamhuri ya kenya owen baye mwasisi wa ombi na mswada katika bunge la taifa ambaye pia ni mbunge katika eneo la kilifi kuitaka serikali kuwatambua jamii ya wa wapemba kupewa uraia ameipongeza hatua ya serikali na kuziomba idara mbalimbali kuwajumuisha wapemba katika ajira na pia ruzuku za kujiendeleza kibiashara baada ya kubaguliwa kwa miaka mingi maneno ya blue economy. kama kuna wavuvi hapa kenya wewe hawa wanajua kazi ya baharini usigawe pesa yakabla kuja weka mku jamii hiyo ya wapemba yenye zaidi ya watu elfu 7 inaishi katika majimbo ya pwani ya kenya yanayopakana na bahari hindi kutokana na shughuli zao za uvuvi kitambulisho cha kenya ndiyo stakabadhi ya utambulisho wa uraia na pia inayotumika kujisajili kupata stakabadhi nyingine kama pasi za usafiri bima za afya elimu na kadhalika shughuli ya usajili wa kupata stakabadhi hiyo kwa kutumia kabila la wapemba ni hatua wa kubwa kwani wengi wamekuwa wakipata vitambulisho hivyo vya kitaifa kupitia njia za mkato kutafuta watu wa majina makabila yanayotambuliwa rasmi na serikali kupata vitambulisho tumezunguka tumehangaika tokea nzi ya mababa zetu wao walikuwa wakijificha lakini sisi tulipokuwa na tuko na ndoto za kupata na sisi angalau kujiinua pale ambapo kuwa tupo tuendelee ndo tukaona bora sisi tujitokeze tuanze kupigania haki yetu kutakuwa na mabadiliko upande wetu kwa sababu kama vijana watakuwa wanaweza kupata ajira na wamama pia kakuwa watakuwa wana vitambulisho wataweza kupata zile huduma za hospitali ama huduma zinazotakiwa na pia wataweza kujiandikisha kwenye vile vyama ili waweze kupata pesa za kujiendeleza kibiashara shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi unchr limepongeza hatua zilizochukuliwa na kenya kwa lengo la kutokomeza kutokuwa na uraia kote duniani akizungumza katika hafla hiyo mwakilishi wa unshr nchini kenya carolyn van buren amesema kuwa uamuzi huo natilia mkazo dhamira serikali ya kenya kutimiza hadi zake ilizotoa katika mkutano wa ngazi za juu kuhusu changamoto za kutokuwa na utaifa uliofanyika oktoba 2019amina chombo v mombasa tunapoelekea kukamilisha matangazo yetu hivi leo kwanza tupate wa habari umoja mataifa pamoja na washirika wake na serikali waleta ombi la karibu dola bilioni nne kwa saidia zaidi ya watu milioni 20 nchini ethiopia mwaka huu kwa ajili ya kuwapitia msaada muhimu ikiwani pamoja na chakula lishe huduma za afya na misaada mingine muhimu kwa mujibu wa msemaji wa katibu mkuu wa umoja mataifa stephani dujarik walipewa taarifa kwamba mikoa ya kusini na mashariki mwa ethiopia inaendelea kukumbwa na athari za ukame mbaya ambao waliuzungumzia kidogo na huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo stephani jujarik amesema mapigano kati ya jeshi la kongo na m23 yanaendelea kati ya kilometa 25 hadi70 kaskazini magharibi mwa goma mkuu wa ujumbe wa kulinda amani huko drc munesco bintu keita kwa sasa yuko mashariki mwa nchi alikutana na gavana wa kijeshi wa jimbo la ituri siku ya jumaatano ambaye ameomba msaada wa tume ya kulinda amani kuendelea kujenga uwezo wa vikosi vya usalama vya kongo ujumbe wa umoja wa mataifa wa kulinda amani huko s ulilaani harakati za watu wenye silaha katika sehemu ya kusini inayojulikana kama sanduku la ba hapo jana wakati wanajeshi wakiendelea kuonekana ujumbe huo una wasiwasi mkubwa kwamba maendeleo hayo ya hivikaribuni katika sehemu ya kusini ya ba yatazidisha mzozo katika eneo hilo na nakusababisha mateso yasiyoelezeka na wasiwasi wa kibinadamu kwa raia katika eneo hilo mamlaka ya taliban imetangaza kufungua tena viuo vikuu vya serikali katika mji mkuu wa afghanistan kabul na miji mingine kadhaa lakini wanasema ni wanafunzi wa kiume pekee ndiyo watakaoruhusiwa kuhudhuria kulingana na uamuzi wa, wa baraza kuu la elimu ya juu taarifa fupi kutoka kwenye wizara ya elimu ya juu ya taliban ilisema masomo ya wanafunzi wa kiume katika viuo vya elimu ya juu vya serikali katika majimbo yenye baridi kali yataanza rasmi kutoka machi 6 mwaka huu basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu afrika kutoka idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika hivi leo kwa niaba ya wote walioshiriki wa kufanikisha matangazo haya msimamizi bmj mredhi produsa wetu saida hamdun mimi jina langu harison kamau na hewani nimeshirikiana naye sande shomari kwa pamoja tukikatikia wakati mwema kutoka popote ulipo ulimwenguni napokuacha na kibao hichi ili uburudike na kuwa na siku njema popote ulipo ira zangu navituliza ukiongea nasikiliza yote sababu ya upendo waviliili bei vindi mchuvi ya kunyunyiza yani uroda kupitiliza ni me watayo ni tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya marekani ukatili wa kibinadamu wa vita vilivyoanzishwa na rasia dhidi ya, ya ukrain bila kuchokozwa unaendelea kusababisha mateso makubwa kote ndani ya ukrain na duniani alitangaza balozi wa marekani kwenye umoja w mataifa linda thomas grnfield ndani ya mipaka ya zaidi ukrain zaidiya wak17 wanahitaji msaada wa kibinadamu karibu watu 6 ni wakimbizi wa ndani nchini ukrain waliolazimishwa kuhama makazi yao kwa kutafuta usalama na makazi wanajeshi wa rasia walianzisha msururu wa mashambulizi ya makombora na ndege zisizo narubani dhidi ya ukran wakilenga miji na miundombinu wakiuwa na kujeruhi raia kuharibu barabara nyumba shule hospitali mashamba na mitambo ya umeme mamilioni ya raia wa ukrain hawana chakula hawapati maji huduma za afya na joto stahiki ndani ya nyumba hata kwamba kuna hali kali ya baridi balozi thomas balozitomas ametoa wito kwa rasia kusitisha kushambulia kwa mabomu miundo mbinu muhimu na kuwa raia wasio na hatia hadi rasia itekeleze hilo lazima wafadhili wa kibinadamu wa kimataifa washikamane na wananchi wa ukrane tunahitaji kuupa kipaumbele msada kipindi cha musimu wa baridi ili kushughulikia mahitaji ya haraka ya kibinadamu wahisani kutoka umoja wa mataifa na mashirika yasio ya kiserikali wako uwanjani hivi sasa wakijaribu kusaidia cha kusikitisha hata makundi haya yakijaribu kuokoa maisha yanashambuliwa na rasia rasia inawahamisha kwa nguvu watoto wa ukran hadi kwenye maeneo ya ukran inayoyakalia amesisitiza balozi thomas grnfield rasia inawahamisha na kuwapeleka pia watoto wa ukren hadi rasia kukabidhi watoto hao kwa familia nchini rasia na kujaribu kuwatenganisha kabisa na familia zao huu ni ukiukaji wa kanuni za ulinzi wa mtoto hili lazima likomeshwe vita vya rusia vimezidisha sana mzozo wa chakula duniani balozi thomas grinfiet amebaini kuunga mkono mpango wa kusafirisha nafaka kutoka bahari ya black sea ambao ulisaidia kukidhi mahitaji ya walio wa hatarini zaidi duniani na kuzinufaisha nchi zenye pato la kati kwa kudhibiti bei ya nafaka duniani lakini kwa sababu ya rasia usafirishaji wa nafaka kutoka bandari za ukran umepunguza kasi na mrundikano wa meli zinazosubiri nafaka umeongezeka lazima rasia isiruhusiwe kuendelea kutumia chakula na nishati kama silaha katika msimu wa baridi putin alianzisha vita hivi na anaweza kuvimaliza leo kwa kuondoa wanajeshi wake nchini ukraine amesema balozi thomas grnfield marekani inazihimiza nchi zote kuunga mkono mpango wa umoja mataifa wa mwaka huu wa 22 wa kushughulikia mzozo wa kibinadamu na mpango wa kikanda wa kushughulikia mzozo wa wakimbizi na kuiwajibisha rasia kwa uvamizi wake na unyanyasaji wa kikatili na kuwasababishia wananchi wa ukran mateso wa makubwa hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani